เรื่องเล่าเย็นนี้

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Rakkypoko!

อังคาร ธ.ค. 01, 2009 5:01 pm

จริงๆ ไม่ได้อะไรหอก แค่อยากระบาย

ความเดิม.......คือ เรียนที่ ม.คริสเตียนเนี่ย 4 ปีแล้ว ทีนี้ว่า ย้ายหอใหม่ มันจะเปลี่ยวนิดนึง แต่ก็ไม่กลัว (แหม ผู้ชายนี่) เลยขอแม่ ซื้อ คลิกไอ มมาได้ ประมาณ สี่เดือนกว่าๆแล้ว และผมก็ไม่ใช่พวกแว้น อาจจะขี่เร็วบ้าง ก็ตามแต่จังหวะ ว่าถนนโล่งรึเปล่า เวลาเบรกก็ค่อยกำเบรกหลังแล้วค่อยกำเบรกหน้า คนที่ใช้รถมอไซด์ คงจะรู้ว่า ถ้ากำเบรกทีเดียวเลย ล้อมันจะหยุดแล้วรถมันจะปัด ทีนี้ ขี่มาไม่เคยทำล้ม ไม่เคยมีรอบขีดข่วน
แต่.................. เมื่อวาน ระหว่างไปแลกเงิน ก็ไม่ไกลมาก แต่ขี้เกียจเดิน ขี่รถไปแลกเงินนี่แหละ ระหว่างทางขากลับ หมาตัวผู้ ซึ่งมันกำลังติดตัวเมีย แถวๆนั้นมีตัวเมียตีวเดียว ตัวผู้สี่ตัว มันตามตัวเมีย พอขี่รถมาถึงตรงบริเวณหอพักหญิง หมาเจ้ากรรม ก็ทะเล่อทะล่าออกมา คือไม่ได้วิ่งตัดหน้านะ แต่ประมาณว่า เดินตีคู่แล้วก็เบียงเข้ามาหารถ ไอ้ผมก็เลยทำเสียง เฮ้ย เพื่อให้มันรู้ว่า รถจะชนแล้ว จะได้หนีออกข้างถนน แต่ มันดั้น วิ่งมาหารถอีก ผมก็เลยเบรก แบบกำเบรกหน้า เพราะมือซ้ายถือของ มือขวาถือไม่ได้เพราะ มันเป็นคันเร่ง เลี้ยวขวา กำเบรกอย่างแรง รถก็เลยจะล้ม แต่ผมคิดว่าเอาอยู่น่า แต่มันไม่งั้น เพราะช่วงจังหวะตกใจ+กำเบรก มือมันไปดันคันเร่ง รถก็เลยปัดท้าย ล้มลง พร้อมกับ บ่นด่าหมาตัวนั้นในใจ อารมณ์ตอนนั้นอยากจะวิ่งไปเตะมันด้วยซ้ำ พอดีมียาม มาช่วยยกรถขึ้น อ่า แขนและขวา ซีกขวา เจ็บไปหมด แผลมีไม่เยอะ แต่มีหลายที่ ทั้ง มือ ข้อศอก หัวเข่า และเท้า พอดีตรงมีร้านค้าเลย เลยไปขอยา เบตาดีน อ่า แม่ค้าขายไก่ย่าง ที่กระผมซื้อประจำถามว่าเป็นอะไรมา ผมก็เลยเล่าให้ฟัง...........................เขาก็ถามว่าอายุเท่าไร ผมบอก 22 แล้วเขาก็ถามอีกว่าเกิดวันพุธเปล่า ผมบอกว่าใช่ ทำไมอะป้า? เอาเเล้วครับ งานเข้า ป้าบอกว่า เนี่ย คนวันพุทธ แล้วอายุ22 ด้วยเนี่ย ถือว่าฟาดเคราะห์ แล้วจะจบแล้วเนี่ย ต้องไปให้ ปู่ ดูหมอให้นะ ไปสิ ที่บ้านป้า เมื่อไรก็บอกได้ ไม่แพงหรอก 20 บาท ตอนนั้นผมก็ทำหน้าตาแบบ ไม่เชื่อ และก็ยิ้มๆ ป้าแกเลยบอกว่า อะไม่เชื่อ ไม่เชื่อก็ไม่เป็นไร เคยดูแล้วกัน พร้อมเมื่อไรค่อยมาก็ได้ แต่ผมคิดในใจแล้วล่ะ ว่าโถ่ป้า ผมนะ มีพระเจ้าอยู่แล้ว ถึงแม้ผมเองจะเป็นคนที่เข้าโบสถ์น้อย หรืออ่านไบเบิ้ล น้อย(มาก) ก็เถอะ ผมก็ยังเชื่อว่าพระเจ้านี่แหละ ยังไงก็อยู่ข้างเรา

ที่เล่าๆมาเนี่ย อยากจะถามว่า ใครเคยเจอเหตุการณ์ แบบนี้บ้างไหม และผมควรทำอย่างไร ไอ้ที่ว่าไปดูหมอ น่ะไม่ดูแน่ๆ แต่ไปโบสถ์นี่สิ ไม่ได้ไปเลย โดยเฉพาะ ช่วง7-8 เดือนมาเนี่ย
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ministry Of Men

อังคาร ธ.ค. 01, 2009 5:09 pm

อื่ม..

อธิษฐานครับ อธิษฐาน

ใช้สิทธิ์อำนาจในพระนามของพระบุตรพระเจ้าปัดรังควานให้หมด
อาศัยกางเขนและพระโลหิตศักดิ์สิทธิ์ของพระบุตรพระเจ้า ป้องกันสิ่งไม่ดีทุกอย่าง ทุกรูปแบบ

คืนนี้ผมจะภาวนาเผื่อนะครับ  : xemo026 :

พระเจ้าสถิตด้วยเสมอ และขอให้ใช้สิทธิ์อำนาจจัดการเรื่องพวกนี้ อย่าให้วิญญาณชั่วใช้ใครมาทายมาทัก มาแอบแช่ง มาท้าทายจิตวิญญาณของเรา  : emo057 :

ความจริง มีเพียงอย่างเดียวคือ พระเจ้าคือผู้กำหนดชีวิตของเรา ไม่มีใครสามารถต่ออายุชีวิตตัวเองได้ ถ้าพระเจ้าไม่ต่อให้
สิ่งหนึ่งคือ เราต้องติดสนิทพระเจ้าด้วย เพื่อที่จะให้เรารอดพ้นจากสิ่งไม่ดีต่างๆ ที่สัญจรไปในย่านฟ้าอากาศ
เหนือสิ่งอื่นใดแล้ว ผมเชื่อว่า การที่คุณเจอป้าไก่ย่างทักแบบนั้น รถล้ม และนำพามาที่บอร์ดนี้ มาเจอผมและพี่น้องแนะนำหนุนใจ สวดภาวนาเผื่อนั้น นี่คือน้ำพระทัยพระเจ้า ที่ต้องการให้คุณกลับเข้ามาหาพระองค์นะครับ

พระเจ้าเชิญชวนแล้ว เข้ามานะ

ในพระหัตถ์ ทุกสิ่งก็ปลอดภัย ใครก็ทำอะไรไม่ได้  : emo045 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ธ.ค. 01, 2009 5:15 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ต้นไม้แห่งเจสซี
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 01, 2009 5:23 pm

ขอพระองค์ทรงอวยพระพรครับ
Ecclēsia
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 01, 2009 5:30 pm

พยายามไปโบสถ์ค่ะ
ถ้าคิดในเเง่นึง นี่อาจจะเป็นการล่อลวงให้พี่เขวไปหาหมอดูก็ได้ ดีที่พี่ยังมั่นคงในพระอยู่ (ขอชื่นชมงับๆๆ)

หายไวๆนะคะ ขอพระเจ้าอวยพร 
Deo Gratias

อังคาร ธ.ค. 01, 2009 10:57 pm

ดีแล้วที่ความเชื่อยังเข้มแข็ง ถ้าเจอป้าแกอีกก็เอาใบปลิวสักใบให้แกสิ  : xemo028 :

น้องเองก็อย่าลืมอธิษฐาน อ่านพระคัมภีร์ให้บ่อยขึ้น และหาโอกาสไปโบสถ์นะ ... อนุชนสำโรง
Apostolic`See
ที่อยู่: 361/77 หมู่ 6 ซ.พหลโยธิน 55 ถ.พหลโยธิน อนุสาวรีย์ บางเขน กรุงเทพมหานคร

อังคาร ธ.ค. 01, 2009 11:40 pm

ชนน้องหมา ก็แค่อุบัติเหตุ ครับ อย่าคิดมาก

สวดภาวนา ครับ อย่าคิดมากครับ
Slave of God

อังคาร ธ.ค. 01, 2009 11:57 pm

เคยครับ

รถชนตอนอายุ24 คนไม่เป็นไร เสียเงินไป แสนกว่า

พออายุ25(ปีที่แล้ว)รถลงข้างถนน เกือบแสนเหมือนกันแต่ครั้งนี้มีประกัน

เป็นไปตามคาด

"เปลี่ยนรถดีกว่า"
"ดวงไม่ดีนะเนี้ยทำบุญบ้าง"
"ไปรถน้ำมนต์บ้างซิ"

แต่ผมคิดว่าอย่าไปแคร์ครับ เชื่อในพระเจ้าอย่างเดียวพอครับ
Apostolic`See
ที่อยู่: 361/77 หมู่ 6 ซ.พหลโยธิน 55 ถ.พหลโยธิน อนุสาวรีย์ บางเขน กรุงเทพมหานคร

อังคาร ธ.ค. 01, 2009 11:58 pm

ชนน้องหมา นี่ผม เคยชนไป 2 ครั้งนะครับ

ครั้งแรกชน ไม่ล้ม

ครั้งที่สอง กลิ้งกลางถนน เลยครับ แต่ก็ลุกขึ้นขับต่อ

แบบว่า งุนงง นิดหน่อยนะครับ
Ministry Of Men

พุธ ธ.ค. 02, 2009 2:30 am

อยากบอกสิ่งหนึ่งคือ "บางทีชะลอรถ หรือเบรคเต็มที่ได้ก็ทำ" แต่ "อย่ากระทืบเบรคตกใจ" หรือ "หักหลบ" ไม่งั้นสัตว์จะไม่ตาย แต่คนหนะจะตาย

ยิ่งไปต่างจังหวัด ถนนแบบต่างจังหวัด แม้แต่เบนซ์ก็เสียการทรงตัวถ้าเบรคแบบตกใจ

ยิ่งโตโยต้ายิ่งแล้วใหญ่  : emo102 :

เอาเป็นว่า "บางทีก็ต้องชนให้มันรู้แล้วรู้รอดไป"  : xemo017 :

เรื่องเล่าจากสีลม

มีมอเตอร์ไซด์ วิ่งฝ่าไฟแดงไปด้วยความเร็วไม่ถึง 40 km/hr ปรากฏไปเจอรถมอเตอร์ไซด์ที่ปล่อยไฟเขียวออกมากำลังออกตัว ชนกันดูเบาๆ แต่มอเตอร์ไซด์ไอ้ที่ฝ่าไฟแดงนี่กลิ้งตลบเลย แถม คนที่ขี่มอเตอร์ไซด์คันนั้น หัวฟาดพื้นแบบ "แรงมาก"
ถ้าไม่มีหมวกกันน็อค คงเหมือนคนตกจากที่สูง อะไรทำนองนั้นก็ได้...

ความปลอดภัยบนท้องถนน และการขับขี่ทุกประเภท เป็นเรื่องซีเรียว

http://www.medchula.com/question.asp?class=54&GID=1331
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ธ.ค. 02, 2009 2:32 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jesus loves You

พฤหัสฯ. ธ.ค. 03, 2009 3:50 pm

ขอให้พระเจ้า คุ้มครองนะครับ
ยังไงก็ ลองหันมาอธิษฐาน  อ่านพระคัมภรี มาขึ้นก็ได้ ครับ

ลองไปโบสถ์มากขึ้นก็ได้ นะครับ
Memory

เสาร์ ธ.ค. 05, 2009 6:03 pm

ผมเคยขับรถล้ม ตอนสอบเสร็จ แบบนั้นเลย สะกิดรถเพื่อนแล้วตกใจ จะเบรกก็พลาดไปคันเร่ง ชนเต็มๆ ถ้าไม่มีหมวก ผมคงไม่เหลือ

แนะนำคนที่ขับแล้วไม่ใส่ ใส่เถอะครับ มีแต่ดีกับดี
KilLyz

อาทิตย์ ธ.ค. 06, 2009 3:34 pm

ถ้า หมอดูเค้า เก่งจริง
เค้าก็ ต้องรุ้นะ ว่าเราเป็นคริสต์
ขนาด แม่ผม/ครูผม/แม่ ของเพื่อน ผม
เค้า ไม่ได้จะไปดู หมอดู หรอก
แต่ หมอดูก็ทักเขา ประมาณว่า
"คุณเป็นคนคริสต์ใช่ไหม?"

พอถามเหตูผลของหมอดูเขา มักจะพูดว่า
"เพราะว่าเห็น นักบุญ/แม่พระ หรือไม่ก็ เทวดา" ติดตามคุณอยุ่ด้วย

^ ^    ได้ฟังมา 3คน แล้ว
ช่วงแรกๆ  ที่ได้ยิน
ก็ ตกใจเลย

แฮะ ๆ
A Sheep

อาทิตย์ ธ.ค. 06, 2009 4:29 pm

วันในสัปดาห์มีแค่ 7 วันเองค่ะ การที่จะเดาถูกว่าเกิดวันไหนเนี่ย
ถ้าคิดความน่้าจะเป็นออกมาจะได้เท่ากับ 1/7 ค่ะ
ซึ่งการสุ่มวันมา 1 วันจากทั้งหมด 7 วันมันก็มีโอกาสถูกได้ไม่น้อยเลยนะค่ะ

อย่าไปเชื่อเลยค่ะ ป้าแกอาจจะสุ่มถูกก็ได้ หรือว่าอาจจะไปอ่านหนังสือ
โหราศาสตร์แล้วอ่านเจอว่า คนเกิดวันพุธ อายุ 22 ปีจะซวยก็ได้ค่ะ

ถ้าเกิดเราขับรถบนท้องถนนด้วยความระมัดระวังจริงๆ
โอกาสการเกิดอุบัติเหตุก็จะน้อยลง ซึ่งถ้าพี่ไปดูหมอดูเนี่ย
เขาก็ต้องบอกพี่ว่าพี่มีเคราะห์ ให้ระวังเรื่องการเดินทาง เรื่องเงิน บลาๆ
แพทเทิร์นของหมอดูที่จะเตือนจะืืทักมาก็มีแต่เดิมๆ
แล้วสุดท้ายก็มักจะจบการดูดวง ด้วยการขอเงินไปบริจาค

ส่วนน้องหมาตัวนั้นพี่ก็ให้อภัยเขาเถอะค่ะ อย่าไปโกรธแค้นอะไรเขาเลย

หนูว่า พี่เชื่อในพระดีที่สุดค่ะ เพราะพระองค์มีจริง และคอยคุ้มครองเราอยู่ค่ะ
เหตุการ์ณครั้งนี้พระอาจจะมาเตือนให้พี่ไปโบสถ์หรืออ่านพระึคัมภีร์มากขึ้นก็ได้ อิอิ

คืนนี้จะสวดให้นะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ  : emo045 :
ตอบกลับโพส