ชาวคริส ถ้าฆ่าตัวตายแล้วจะไปที่ไหน

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
hopen

ศุกร์ ธ.ค. 11, 2009 9:13 pm

ถ้าเราฆ่าตัวตายแล้ว เราจะไปที่ไหนสำหรับชาวคริส 
ถ้าเราทำบาป แต่ทำเพื่อผลลัพธ์ที่ดีข้างหน้า ไม่ว่าจะเพื่อตัวเราหรือคนอื่นๆ ก็ตาม จะบาปไหม? 

ในทุกๆวันนี้สังคมโหดร้ายเหลือเกิน บางคนไม่สามารถรับได้ หรือบางคนก้ไม่อยากจะอยู่ในสังคมที่  โหดร้ายและไม่ยอมรับการพัฒนา

ขอพระเข้าทรงได้เข้าใจ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

ศุกร์ ธ.ค. 11, 2009 9:16 pm

Hell เป็นคำตอบสุดท้ายสำหรับคนฆ่าตัวตายด้วยมือตนเอง

ความจริงมันโหดร้ายเสมอ ในเมื่อการเป็นคริสตชนคือให้พระเจ้าครอบครองชีวิตเรา การฆ่าตัวตายด้วยมือตัวเองจึงเป็นการล่วงล้ำ หาใช่เรื่องที่พระองค์ไม่มีส่วนแต่อย่างใดไม่ เพราะเท่ากับเราไปทำลายของ ๆ พระองค์

(พูดไปเราก็เจ็บปวดแหละ แต่มันคือความจริง และเปลี่ยนไม่ได้อยู่ดี)

ส่วนเรื่องทำบาปเพื่อผลลัพธ์ที่ดี ถึงผลจะออกมาดี แต่บาปก็ยังเป็นบาป แต่ฉะนั้นไง พระเยซูจึงต้องมาไถ่บาปเพื่อทุกคน เพราะมีเรื่องแบบนี้ด้วยไงล่ะ
Jeanne d'Arc

ศุกร์ ธ.ค. 11, 2009 9:22 pm

ไฟชำระครับ

ขึ้นอยู่กับสาเหตุในการฆ่าตัวตาย คือ ฆ่าเพราะเครียด หาทางออกไม่ได้ (อันนี้แทบเป็นไปไม่ได้กับคริสตชน เพราะเรามีพระเจ้าทรงนำทางเราอยู่ ::017::) บางคนอาจจะพลั้งมือไป ก็มีโอกาสได้ชำระตัวเองในไฟชำระัอีกครับ

แต่!!

ถ้าคุณฆ่าตัวตายเพื่อมอบชีวิตแด่ผีร้ายหรือซาตานล่ะก็ ตัวใครตัวมันครับ : xemo033 :
mew

ศุกร์ ธ.ค. 11, 2009 9:50 pm

ตามความเชื่อของชาวพุทธ ถ้าหากเขาฆ่าตัวตาย เขาคนนั้นจะต้องฆ่าตัวตายไปอีก 500 ชาติ
BloodyCross

ศุกร์ ธ.ค. 11, 2009 9:58 pm

ชีวิตของเราเป็นของพระเจ้าครับ เพราะฉนั้นเราจึงไม่มีสิทธิ์ที่จะพรากชีวิตของพระองค์ไปครับ ::004::
เจนจิรา

ศุกร์ ธ.ค. 11, 2009 10:02 pm

นรก นิรันดร์ นี่เป็นเหตุผล ที่ไม่อยาก ฆ่าตัวตาย แม้เจอ เรื่องที่ ทุกข์แสน สาหัส แต่ไม่อยาก ลงไปทุกข์ ชั่วนิรันดร
Ministry Of Men

ศุกร์ ธ.ค. 11, 2009 10:45 pm

DEVINE ∴ CRUSADER เขียน: ไฟชำระครับ

ขึ้นอยู่กับสาเหตุในการฆ่าตัวตาย คือ ฆ่าเพราะเครียด หาทางออกไม่ได้ (อันนี้แทบเป็นไปไม่ได้กับคริสตชน เพราะเรามีพระเจ้าทรงนำทางเราอยู่ ::017::) บางคนอาจจะพลั้งมือไป ก็มีโอกาสได้ชำระตัวเองในไฟชำระัอีกครับ

แต่!!

ถ้าคุณฆ่าตัวตายเพื่อมอบชีวิตแด่ผีร้ายหรือซาตานล่ะก็ ตัวใครตัวมันครับ : xemo033 :
เคยรู้มาว่า ฆ่าตัวตาย นี่ นรกเท่านั้น และบาปร้ายแรงมากๆๆๆๆๆ ด้วย  : xemo028 :

แต่ก็นะ เหอๆ เชื่อในพระเมตตาละกัน  : xemo017 :
Holy
Defender of lawS

ศุกร์ ธ.ค. 11, 2009 11:25 pm

ลองอ่านอันนี้ครับ

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=11284.0

ศุกร์ ธ.ค. 11, 2009 11:46 pm

พูดจริง ๆ เราเองก็เคยคิดนะ

คนที่ชีวิตสุดยอดระทม แบบว่าโดนแต่เขาแกล้ง เขาข่มเหง ตกเป็นเบี้ยล่างมาตลอด เผลอ ๆ โดนขับไล่ โดนบีบให้ฆ่าตัวตาย บนโลกไม่มีที่ให้อยู่ แต่สุดท้ายก็ลงนรก หนักกว่าเดิม ทั้งที่เขาควรจะได้อะไรดี ๆ บ้างแต่กลับไม่ได้เพราะไม่ได้เชื่อพระเจ้า หรือเชื่อแต่โดนบีบหนักมากเลยต้องทำ แต่กลายเป็น Bad to Bad

เราก็อยากถามพระองค์เหมือนกันว่า ถ้าเป็นกรณีนี้จะเรียกว่ายุติธรรมได้ยังไง (แล้วอย่างยิ่ง ถ้าเป็นในอดีตสมัยคนเรายังโง่งมกับพิธีกรรมประหลาด ๆ ที่เกี่ยวกับฆ่าตัวตาย และข่าวประเสริฐก็ยังแพร่ไปไม่ถึง จะให้ทำไงล่ะ)

.....หลายครั้งมากที่เราทำตัวดื้อต่อพระองค์ เพราะคิดเรื่องแบบนี้แล้ว ยังไงมันก็ทำใจไม่ได้เหมือนกัน อยากเถียงใจจะขาดถ้าหากไม่มีทางออกสำหรับเรื่องนี้

(กลัวที่สุดคือมันจะเกิดกับคนที่ตัวเองรู้จักและสนิทสนม หรือชอบ หรือรัก นี่แหละ)

แต่เอาเถอะ เกิดเป็นบ่าว ถ้านายไม่คิดจะตอบซะอย่าง จะพูดอะไรได้
เลย์
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 11, 2009 11:55 pm

ไฟชำระครับ และอาจอยู่นานด้วยครับ  : xemo016 :
BloodyCross

ศุกร์ ธ.ค. 11, 2009 11:58 pm

Valkyrie_chan เขียน:
แต่เอาเถอะ เกิดเป็นบ่าว ถ้านายไม่คิดจะตอบซะอย่าง จะพูดอะไรได้
ในศาสนาคริสต์เชื่อว่าเราเป็นลูกของพระเจ้าไม่ใช่หรอ แต่ เอ๊ะ หรือผมเข้าใจผิดไป

เสาร์ ธ.ค. 12, 2009 12:15 am

Maximum The Hormone เขียน:
ในศาสนาคริสต์เชื่อว่าเราเป็นลูกของพระเจ้าไม่ใช่หรอ แต่ เอ๊ะ หรือผมเข้าใจผิดไป
ไม่ผิดหรอก

เพียงแต่เราคงไม่ใช่คนโปรด เพราะถามตั้งหลายหนแล้วไม่ได้คำตอบสักที

เปิดอ่านพระคัมภีร์เล่มใหม่ที่มีพันธสัญญาเดิมและใหม่ด้วยกัน ถ้าเปิดสุ่มเจอหน้าพระธรรมเดิมก็เจอแต่พระเจ้าแบบดุ ๆ กำลังสาปแช่งอิสราเอล(ทำให้รู้สึกเหมือนโดนสาปไปด้วย) (แล้วดันมีเกินครึ่งเบียดพันธสัญญาใหม่ไปส่วนท้าย ๆ = =')

คิดไปก็แปลกดี ทำไมพระธรรมใหม่สมัยพระเยซู อิมเมจของพระเจ้าถึงแตกต่างจากสมัยก่อนหน้าแบบผิดหูผิดตา หรือเราคิดไปเองกันนะ

ยังไงก็เถอะ เราก็ยังไม่เคลียร์ 100% เรื่องกรณีที่ยกมาในรีพลายเราก่อนหน้าอยู่ดี

เรื่องไฟชำระ ขอสารภาพว่าเราไม่กล้าปักใจเชื่อ 100% เพราะในพระคัมภีร์ไม่ได้บอกไว้ชัดเจน และยังไม่เคยได้ยินพระเยซูเจ้าตรัสให้ฟังเรื่องไฟชำระสักที(ไม่ว่าในฝัน หรือขณะตื่นอยู่ พูดง่าย ๆ ไม่มีประสบการณ์ตรงนี้เลยไม่รู้จะว่ายังไงดี ที่โบสถ์ก็ไม่สอนซะด้วย)
Holy

เสาร์ ธ.ค. 12, 2009 12:24 am

ก็สุ่มเฉพาะพระธรรมใหม่สิ

เสาร์ ธ.ค. 12, 2009 12:29 am

Holy เขียน: ก็สุ่มเฉพาะพระธรรมใหม่สิ
*หน้าแตกดังเพล้ง*

สงสัยต้องเปลี่ยนวิธีการอธิษฐานสุ่มเปิดใหม่แล้วเรา
BloodyCross

เสาร์ ธ.ค. 12, 2009 12:36 am

ยังไงก็เถอะ เราก็ยังไม่เคลียร์ 100% เรื่องกรณีที่ยกมาในรีพลายเราก่อนหน้าอยู่ดี
What ? หมายถึงในกระทู้ การ์ตูนพระเมสสิยาหรือเปล่า อันที่จิง ผมไม่ได้ Quote รีพลาย คุณเลยนะ มีแต่คุณมา Quote รีพลายที่ผมพูดกับคุณ Happiiloo แล้วแถมยังมาพูดคนละเรื่องกับที่ผมคุยกับคุณ Happiiloo อีกด้วย แต่ผมก็ตอบ แล้วผมก็ให้จบเรื่องไปแล้วด้วย Okay ? ยังมีอีหยังบ่เคลียล์ ?

ไปละ ถึงเวลาที่เด็กน่ารักๆอย่างผมต้องไปนอนละ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ ธ.ค. 12, 2009 12:38 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
APaladin

เสาร์ ธ.ค. 12, 2009 12:38 am

การฆ่า ไม่ว่าจะฆ่าผู้อื่นหรือฆ่าตัวเอง ก็เป็นการทำให้โลหิตตก บาปจากการทำให้โลหิตตกนั้น คือเมื่อถึงวันพิพากษาโลหิตนั้นจะลุกขึ้นมาเป็นโจทย์ฟ้องเอาผิดกับเรา ถ้าเราไม่สะอาดเพราะโลหิตที่ยืนฟ้องเราในวันสุดท้ายแล้ว จะมีประโยชน์อะไรเล่าทุกสิ่งที่เราคิดว่าถูกต้อง เราก็คิดเอาเองทั้งหมด
     แต่การพิพากษาที่ยุติธรรม เราก็ยืนอยู่ต่อหน้าบัลลังพิพากษา
โลหิตนั้นก็ฟ้องเรา และเราจะตอบว่าโลหิตตกนั้นเพราะใครอื่นได้อีก เพราะพระเจ้าทำให้ตกหรือ หรือเพราะมือของเราเองที่ทำ
APaladin

เสาร์ ธ.ค. 12, 2009 12:57 am

ส่วนการอ่านไบเบิลนั้น ที่ว่าพระเจ้าสาปแช่งอิสราเอล นั้นเพราะผู้คนชอบบ่นว่า เมื่อตัวเองลำบาก ก็บ่นว่าพระเจ้า ไม่เคยมองดูตัวเองว่าทำไรไว้บ้าง
  ทั้งๆที่พระเจ้าแสดงงานยิ่งใหญ่ต่อหน้า พวกเขาก็เห็นกับตาตัวเอง แต่พอเจอความลำบากก็บ่นว่าพระเจ้าอีก พระเจ้าสาปอิสราเอลสมมุติ 7ปี แต่พระองค์อวยพรให้เขาเจริญ14ปี พระองค์สาปคน1รุ่น แต่ให้พรกับรุ่นต่อไปอีก7รุ่น
พระองค์ตีสอน1ที แต่ช่วยเหลืออีก7ที เพราะอะไรละ เพราะพระองค์ไม่รักหรือ แต่เราเองต่างหากที่ชั่วร้าย และรวดเร็วอย่างมากที่จะหันหนีและทำบาปไม่มีที่สิ้นสุดตลอดชีวิตของเราเองทั้งนั้น ผมอ่านไบเบิลผมยิ่งเห็นความอ่อนแอของมนุษย์และเห็นว่ามนุษย์อะจองหองในกำลังและสติปัญญาของตัวเองมากมาย พอเริ่มเจริญก้าวหน้าก็ยะโส จองหอง อวดดี ที่ว่าเราไม่ใช่คนโปรดอะแล้วใครเป็นคนโปรดกัน เราฟังพระองค์และถ่อมใจค้นหาพระองค์จริงๆแล้วจริงหรือ เราเดินตามพระเจ้าแล้วจริงหรือ หรือเราเดินตามความพอใจของเราเองกันแน่ มองดูตัวเราเองบ้างใหม

เสาร์ ธ.ค. 12, 2009 1:32 am

Maximum The Hormone เขียน: ในศาสนาคริสต์เชื่อว่าเราเป็นลูกของพระเจ้าไม่ใช่หรอ แต่ เอ๊ะ หรือผมเข้าใจผิดไป

What ? หมายถึงในกระทู้ การ์ตูนพระเมสสิยาหรือเปล่า อันที่จิง ผมไม่ได้ Quote รีพลาย คุณเลยนะ มีแต่คุณมา Quote รีพลายที่ผมพูดกับคุณ Happiiloo แล้วแถมยังมาพูดคนละเรื่องกับที่ผมคุยกับคุณ Happiiloo อีกด้วย แต่ผมก็ตอบ แล้วผมก็ให้จบเรื่องไปแล้วด้วย Okay ? ยังมีอีหยังบ่เคลียล์ ?

ไปละ ถึงเวลาที่เด็กน่ารักๆอย่างผมต้องไปนอนละ
หืม กรณีอะไร อ้อ นึกออกละ ใช่ที่ไหนเล่า

ย้อนไปอ่านรีพลายเราบน ๆ สิ กระทู้นี้นะ กระทู้นั้นไม่เกี่ยว

ที่ไม่เคลียร์คือตรงนี้
Valkyrie_chan เขียน: พูดจริง ๆ เราเองก็เคยคิดนะ

คนที่ชีวิตสุดยอดระทม แบบว่าโดนแต่เขาแกล้ง เขาข่มเหง ตกเป็นเบี้ยล่างมาตลอด เผลอ ๆ โดนขับไล่ โดนบีบให้ฆ่าตัวตาย บนโลกไม่มีที่ให้อยู่ แต่สุดท้ายก็ลงนรก หนักกว่าเดิม ทั้งที่เขาควรจะได้อะไรดี ๆ บ้างแต่กลับไม่ได้เพราะไม่ได้เชื่อพระเจ้า หรือเชื่อแต่โดนบีบหนักมากเลยต้องทำ แต่กลายเป็น Bad to Bad

เราก็อยากถามพระองค์เหมือนกันว่า ถ้าเป็นกรณีนี้จะเรียกว่ายุติธรรมได้ยังไง (แล้วอย่างยิ่ง ถ้าเป็นในอดีตสมัยคนเรายังโง่งมกับพิธีกรรมประหลาด ๆ ที่เกี่ยวกับฆ่าตัวตาย และข่าวประเสริฐก็ยังแพร่ไปไม่ถึง จะให้ทำไงล่ะ)

.....หลายครั้งมากที่เราทำตัวดื้อต่อพระองค์ เพราะคิดเรื่องแบบนี้แล้ว ยังไงมันก็ทำใจไม่ได้เหมือนกัน อยากเถียงใจจะขาดถ้าหากไม่มีทางออกสำหรับเรื่องนี้

(กลัวที่สุดคือมันจะเกิดกับคนที่ตัวเองรู้จักและสนิทสนม หรือชอบ หรือรัก นี่แหละ)
แล้วก็เรื่องไฟชำระด้วยน่ะ เผอิญเราไม่ปักใจเชื่อเรื่องไฟชำระสักเท่าไหร่ เพราะโบสถ์ที่อยู่ รวมถึงโรงเรียนดาราตอนพูดเรื่องศาสนาคริสต์ไม่เคยสอนเรื่องนี้

ที่เราติดอยู่คือเรื่องพวกนี้ต่างหาก ไม่ใช่กระทู้ที่แล้ว เคลียร์?
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ ธ.ค. 12, 2009 1:35 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
APaladin

เสาร์ ธ.ค. 12, 2009 1:38 am

สำหรับคนที่ยังบ่นว่าพระเจ้าอยู่ หยุดบ่นว่าพระองค์เสียเถอะครับ เพราะสิ่งเหล่านี้เกิดจากตัวท่านเองนั้นอ่อนแอ และเขลา
ผมรู้แน่ชัดเลยว่านั่นจริง เพราะทุกคำที่ท่านโพสต์ผมก็อ่าน ผมรู้จักท่านก็ด้วยทุกสิ่งที่ท่านพูด ผมรู้จักพระเจ้าก็ด้วยผมแสวงหาคำของพระองค์
  ถ้าท่านฉลาดตามทางของมนุษย์ผมก็เป็นมนุษย์ มันไม่เหลือบ่าก็แรงผมหรอกที่จะเข้าใจท่านได้ เพราะผมก็เป็นมนุษย์ ผมก็เข้าใจมนุษย์ ความจองหอง อวดดี อวดเก่ง ผมก็รู้ไม่ต่างจากมนุษย์คนใหนมากนัก ท่านจะบ่นว่าพระเจ้าเพราะความลำบากของท่านอีกนานแค่ใหนกัน ท่านเอาชนะอุปสรรคของท่านไม่ได้นั่นเพราะท่านอ่อน เพราะท่านยังต้องพัฒนาอีก ท่านยังไม่สมบูรณ
เกียวอะไรกับพระเจ้ารักท่านหรือไม่ ถ้าท่านต้องการให้พระองค์ช่วยท่าน ท่านฟังพระองค์บ้างใหม
  ผมรู้เลยว่าไม่ฟัง เพราะทุกคำที่ท่านโพสต์ผมก็อ่าน มันเป็นอย่างนี้ละ
APaladin

เสาร์ ธ.ค. 12, 2009 1:45 am

เรื่องไฟชำระผมก็ไม่เคยได้ยิน แต่ถ้าพูดถึงไฟ คำที่ออกจากปากพระเจ้าก็คือไฟ และคำที่พระองค์ตรัสจะเป็นไฟเผาทุกสิ่งที่ไม่สะอาด ที่อยู่เบื่องหน้าพระองค์ ในเบิลก็พูดเรื่องไฟจากโอษพระเจ้า และก็บอกว่าเราคือพระเจ้าแห่งไฟ ทุกสิ่งที่ไม่สะอาดจะถูกเผา
APaladin

เสาร์ ธ.ค. 12, 2009 1:52 am

และอีกอย่างเรื่องไฟ สมัยก่อนพระเยซู จะมีการเผาถวายด้วยไฟแด่พระเจ้า บนแท่นบูชาที่ทำด้วยหิน มีการเผาบูชา เพื่อการชำระบาป
เผาบูชาเพื่อการสรรเสริญพระเจ้า สิ่งที่ใช้เผาก็อาจแตกต่างไปตามแต่จุดประสงค์ที่พระเจ้ากำหนดไว้ นี่เรื่องไฟครับ
Istamite

เสาร์ ธ.ค. 12, 2009 2:07 am

ในศาสนาอิสลามถือว่าการฆ่าตัวตายเป็นบาปที่อย่างมหันต์

إِنَّا لِلَّهِ وَإِنَّا إِلَيْهِ رَاجِعُونَ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ ธ.ค. 12, 2009 2:10 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Deo Gratias

เสาร์ ธ.ค. 12, 2009 4:34 am

อยู่ที่การตีความและคำสอนตกทอดของแต่ละกลุ่มที่ต่างกันด้วยคะ

ต่อไปนี้คือความเชื่อส่วนตัว อาจจะไม่เหมือนหลายๆ ท่าน แต่ไม่ได้เจตนาขัดความเชื่อของพี่น้องนะคะ >>>

พระคัมภีร์ไม่ได้บอกว่าฆ่าตัวตายแล้วไปนรก แต่การฆ่าตัวตายเป็นบาปเท่าๆ กับการฆ่าคน ซึ่งก็ไม่ใช่บาปที่อภัยไม่ได้ เพราะไม่มีบาปใดอภัยไม่ได้ (ยกเว้นหมิ่นพระวิญญาณฯ) ดังนั้น

1. เราไม่รู้ว่าวินาทีสุดท้ายก่อนที่คนๆ นั้นจะสิ้นใจเขาได้อยากตายจริงๆ รึเปล่า เขาอาจจะสำนึกและร้องหาพระเจ้า แต่สายไปแล้วสำหรับชีวิตบนโลกนี้ แต่เมื่อสำนึกพระเจ้าก็อภัยแน่นอน เขายังคงรอดด้วยพระคุณของพระเจ้า

2. ต่อให้เขาไม่มีสติพอที่จะสำนึกได้ก่อนตาย ก็เหมือนคนเกิดอุบัติเหตุตายคาที่ก่อนจะได้สารภาพบาป ซึ่งสิ่งนี้ไม่ได้ทำให้พระคุณของพระเจ้าหล่นไปจากเขา เขายังคงรอดด้วยพระคุณของพระเจ้า (พระบัญญัติสำหรับผู้เชื่อจะเป็นแนวทางให้รู้น้ำพระทัย แต่จะไม่เป็นคำสาปแช่ง)

อย่างกรณีของ ยูดาส อิสคาริโอท หลายคนบอกว่าเขารอด แต่หลายคนก็ว่าไม่รอด พระคัมภีร์ไม่ได้กล่าวว่าเขารอดหรือไม่รอด พระเจ้าเท่านั้นที่ทรงทราบ แต่เราก็เชื่อว่าพระคุณของพระเจ้ามีเพียงพอที่จะยกบาปทุกอย่างได้

อย่างไรก็ตาม ผู้ที่ฆ่าตัวตายได้ทำในสิ่งที่ทำให้พระเจ้าทรงเสียพระทัยที่สุด เพราะพระเจ้าสร้างเขามาด้วยความรัก แต่เมื่อเขามีปัญหากลับไม่เข้าหาพระเจ้า แต่ใช้วิธีโง่ๆ ทำลายตัวเอง ดังนั้นผู้ที่เรียกตัวเองว่าคริสตชน และเป็นคริสตชนอย่างแท้จริง เมื่อมีปัญหาจะต้องเข้าหาพระเจ้า และต้องไม่ทำให้พระเจ้าเสียพระทัยด้วยการทำลายตนเอง
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ ธ.ค. 12, 2009 4:40 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Ministry Of Men

เสาร์ ธ.ค. 12, 2009 7:27 am

Deo Gratias เขียน:
อย่างไรก็ตาม ผู้ที่ฆ่าตัวตายได้ทำในสิ่งที่ทำให้พระเจ้าทรงเสียพระทัยที่สุด เพราะพระเจ้าสร้างเขามาด้วยความรัก แต่เมื่อเขามีปัญหากลับไม่เข้าหาพระเจ้า แต่ใช้วิธีโง่ๆ ทำลายตัวเอง ดังนั้นผู้ที่เรียกตัวเองว่าคริสตชน และเป็นคริสตชนอย่างแท้จริง เมื่อมีปัญหาจะต้องเข้าหาพระเจ้า และต้องไม่ทำให้พระเจ้าเสียพระทัยด้วยการทำลายตนเอง
เห็นด้วยนะครับ

ส่วนเรื่องฆ่าตัวตายแล้วไปไหน อันนี้ ในกระทู้ที่ ลุงปอ ทิ้งไว้ให้อ่าน ก็เป็นเสียงจากอีกฟากฝั่งนึง (เคยอ่านแล้ว)
แต่ก็มีเสียงอีกจากฟากฝั่งหนึ่งว่า ไปนรกแน่ๆ  (ผมได้ยินแบบนี้เยอะกว่า ไปไฟชำระหนะ)

แต่สิ่งหนึ่ง ที่เราทำได้ คือ การสวดขอพระเมตตาจากพระเจ้าให้วิญญาณผู้น่าสงสารนั้น (โปรทำไม่ได้นะ ผิดข้อเชื่อ)

แต่ก็นะ จะฆ่าตัวตายทำไม คนเรามีชีวิตเดียว ไม่ได้มีหลายชาตินะ ต้องใช้ชีวิตให้ถึงที่สุดสิ
อย่างน้อย เมื่อจะฆ่าตัวตาย ก็ฆ่าความเป็นตัวตนของตัวเอง แล้วมอบถวายตัวแก่พระเจ้าและธรรมิกชนให้เกิดประโยชน์แก่คนอื่นสิ
อย่าบอกว่าทำไม่ได้สิ อย่างน้อย ก็ไปช่วยมูลนิธิเลี้ยงดูน้องๆที่พิการ คอยช่วยเหลือน้องๆพิการก็ได้
ช่วยจนคิดได้นั่นแหละ บางคนเกิดมา ไม่มีขา ไม่มีแขน เค้ามีแต่หัวกับลูกตาที่กระดิกได้ เค้าเหมือนเครื่องกรองน้ำ ที่เอาน้ำเข้าปาก แล้วก็ฉี่ออกมา เค้ายังมีชีวิตสู้ต่อไปเลย แล้วนี่มีครบ จะฆ่าตัวตายทำไม

(หึหึ)

: emo056 :
godlike

เสาร์ ธ.ค. 12, 2009 11:00 am

เคยถามคุณพ่อนะ พ่อบอกว่าโดยความเชื่อแล้ว นรกสถานเดียวเลย เพราะเป็นบาปอย่างมหันต์ วิญญาณจะดิ่งลงสู่นรกและทนทุกข์ทรมาณ  แต่ พระเจ้า ทรงมีพระเมตตาอันไร้ขอบเขต อะไรจะเกิดก็แล้วแต่น้ำพระทัยนั่นแหละครับ แต่สิ่งที่เราทำได้ในตอนนี้คือสู้ต่อไปก็เท่านั้น ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นอย่าฆ่าตัวตายเด็ดขาด มีปัญญหาก็เข้าหาพระ พระองค์ไม่เคยลืมเรา เราก็อย่าลืมพระองค์ก็เท่านั้นอ่ะ
เจนจิรา

เสาร์ ธ.ค. 12, 2009 11:01 am

เคย ดู รายการ คนค้นคน พระ ให้เขามี ชีวิต มาแค่ครึ่ง ตัว แขน ขาก็ ไม่มี เขายยังสู้ชีวิต ไม่ได้เรียนหนังสือ แต่ พยายามจน อ่านออกเขียนได้  ทำงาน ได้หลายอย่าง เพื่อ หาเลี้ยงชีพ
ไม่คิด ท้อ แล้วย้อน กลับมาดูตัวเรา ครบ 32  แล้วทำไม ปัญหาเล็ก น้อย กลับทำให้ เรา ท้อ ชีวิต ง่ายๆ  : xemo029 :
BloodyCross

เสาร์ ธ.ค. 12, 2009 1:36 pm

หืม กรณีอะไร อ้อ นึกออกละ ใช่ที่ไหนเล่า

ย้อนไปอ่านรีพลายเราบน ๆ สิ กระทู้นี้นะ กระทู้นั้นไม่เกี่ยว

ที่ไม่เคลียร์คือตรงนี้
Valkyrie_chan เขียน: พูดจริง ๆ เราเองก็เคยคิดนะ

แล้วก็เรื่องไฟชำระด้วยน่ะ เผอิญเราไม่ปักใจเชื่อเรื่องไฟชำระสักเท่าไหร่ เพราะโบสถ์ที่อยู่ รวมถึงโรงเรียนดาราตอนพูดเรื่องศาสนาคริสต์ไม่เคยสอนเรื่องนี้

ที่เราติดอยู่คือเรื่องพวกนี้ต่างหาก ไม่ใช่กระทู้ที่แล้ว เคลียร์?
อืม ok
Like a Heaven
.
.

เสาร์ ธ.ค. 12, 2009 7:59 pm

นรกครับ
Jesus loves You

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 4:23 pm

Deo Gratias เขียน: อยู่ที่การตีความและคำสอนตกทอดของแต่ละกลุ่มที่ต่างกันด้วยคะ

ต่อไปนี้คือความเชื่อส่วนตัว อาจจะไม่เหมือนหลายๆ ท่าน แต่ไม่ได้เจตนาขัดความเชื่อของพี่น้องนะคะ >>>

พระคัมภีร์ไม่ได้บอกว่าฆ่าตัวตายแล้วไปนรก แต่การฆ่าตัวตายเป็นบาปเท่าๆ กับการฆ่าคน ซึ่งก็ไม่ใช่บาปที่อภัยไม่ได้ เพราะไม่มีบาปใดอภัยไม่ได้ (ยกเว้นหมิ่นพระวิญญาณฯ) ดังนั้น

1. เราไม่รู้ว่าวินาทีสุดท้ายก่อนที่คนๆ นั้นจะสิ้นใจเขาได้อยากตายจริงๆ รึเปล่า เขาอาจจะสำนึกและร้องหาพระเจ้า แต่สายไปแล้วสำหรับชีวิตบนโลกนี้ แต่เมื่อสำนึกพระเจ้าก็อภัยแน่นอน เขายังคงรอดด้วยพระคุณของพระเจ้า

2. ต่อให้เขาไม่มีสติพอที่จะสำนึกได้ก่อนตาย ก็เหมือนคนเกิดอุบัติเหตุตายคาที่ก่อนจะได้สารภาพบาป ซึ่งสิ่งนี้ไม่ได้ทำให้พระคุณของพระเจ้าหล่นไปจากเขา เขายังคงรอดด้วยพระคุณของพระเจ้า (พระบัญญัติสำหรับผู้เชื่อจะเป็นแนวทางให้รู้น้ำพระทัย แต่จะไม่เป็นคำสาปแช่ง)

อย่างกรณีของ ยูดาส อิสคาริโอท หลายคนบอกว่าเขารอด แต่หลายคนก็ว่าไม่รอด พระคัมภีร์ไม่ได้กล่าวว่าเขารอดหรือไม่รอด พระเจ้าเท่านั้นที่ทรงทราบ แต่เราก็เชื่อว่าพระคุณของพระเจ้ามีเพียงพอที่จะยกบาปทุกอย่างได้

เห็นด้วยครับ
แต่ว่าชีวิตเราได้มารู้จักกับพระเจ้าในวันนี้ก็คุ้มๆ สุดๆแล้วครับจะคิดฆ่าตัวตายไปทำไมกัน
ในพระเจ้ามีทางออกเสมอ ::031::
ต้นไม้แห่งเจสซี
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 1:00 am

นรก
ตอบกลับโพส