ขอถามพี่น้องโปรเตสแตนท์

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
เลย์
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 7:03 pm

ศีลมหาสนิทในนิกายโปรเตสแตนท์เป็นอย่างไรหรอครับ  : xemo026 :
†tonklakubpom†

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 7:07 pm

ไม่ทราบเหมือนกันครับ เพราะไม่เคยไป  แต่ได้ยินเพื่อนผมพูดว่ามันเคยกินแผ่นปังด้วย  สงสัยคนที่ไม่เป็นโปร อาจจะรับได้-*-  แล้วก็เหล้าองุ่นเค้าใช้น้ำเปล่ามั้งครับ เพราะเพื่อนแม่ผมเค้าบอกอ่ะ  รู้แค่นี้แหละครับ อิอิ : emo045 : : xemo026 : : xemo026 :ป.ล.ถ้าผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย : xemo026 : : xemo026 :
Ministry Of Men

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 7:36 pm

ใช้ขนมปังกรอบ (ขนมปังอะไรก็ได้ ที่เพนเทคอสจะใช้แบบโฮมมี่ แต่โบสถ์แบ๊พติสที่บอยเคยอยู่เค้าใช้ขนมปังไร้เชื้อจ้า)
ส่วนเรื่องน้ำ ก็จะใช้เหล้าองุ่นจริงๆ แต่มีหลายคริสตจักร(น่าจะส่วนมาก)จะใช้น้ำองุ่นคร้าบ

ปล.ไม่เคยเจอใช้น้ำเปล่านะ อิอิ

พิธีดำเนินไปอย่างสงบและตั้งใจ ส่วนมากผู้รับศีลมหาสนิท จะพิจารณาจิตใจตัวเองก่อนรับนะ(ที่รู้มานะ)

สำคัญที่ความหมายหนะ
บอยเป็นโปรเตสแตนมา รู้เลยว่า เค้าไม่ได้สนใจในตัวเหล้าหรือขนมปังหรอก แต่สนใจที่ความหมายจริงๆ (คือการระลึกถึงสิ่งที่พระเยซูต้องการบอก ที่พระองค์ทำ และอีกมากมายในเหตุการณ์ตามพระคัมภีร์ เป็นการสำนึกในพระคุณนะจ้า)

ยาวไปละ

เผ่นดีกว่า พระอวยพรคร้าบ  : emo045 :

ปล. จริงๆผมอยากดื่มสัก 10 ถ้วย หึหึ  : xemo016 :  อร่อยดี  เหล้าองุ่นก็หอม  ::046::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ธ.ค. 15, 2009 7:43 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jesus loves You

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 8:10 pm

BoYz - The Series เขียน: ใช้ขนมปังกรอบ (ขนมปังอะไรก็ได้ ที่เพนเทคอสจะใช้แบบโฮมมี่ แต่โบสถ์แบ๊พติสที่บอยเคยอยู่เค้าใช้ขนมปังไร้เชื้อจ้า)
ส่วนเรื่องน้ำ ก็จะใช้เหล้าองุ่นจริงๆ แต่มีหลายคริสตจักร(น่าจะส่วนมาก)จะใช้น้ำองุ่นคร้าบ

ปล.ไม่เคยเจอใช้น้ำเปล่านะ อิอิ

พิธีดำเนินไปอย่างสงบและตั้งใจ ส่วนมากผู้รับศีลมหาสนิท จะพิจารณาจิตใจตัวเองก่อนรับนะ(ที่รู้มานะ)

บอยเป็นโปรเตสแตนมา รู้เลยว่า เค้าไม่ได้สนใจในตัวเหล้าหรือขนมปังหรอก แต่สนใจที่ความหมายจริงๆ (คือการระลึกถึงสิ่งที่พระเยซูต้องการบอก ที่พระองค์ทำ และอีกมากมายในเหตุการณ์ตามพระคัมภีร์ เป็นการสำนึกในพระคุณนะจ้า)

ยาวไปละ

เผ่นดีกว่า พระอวยพรคร้าบ  : emo045 :

ปล. จริงๆผมอยากดื่มสัก 10 ถ้วย หึหึ  : xemo016 :  อร่อยดี  เหล้าองุ่นก็หอม  ::046::
ประมาณ อย่างที่คุณ บอยบอกอ่ะครับ

แต่ว่าน้ำเปล่า นี่มีด้วยเหรอ ::029:: ::037::  ผมไม่เคยเห็นนะ 
แปลกจริงๆ

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 8:16 pm

Jesus loves You เขียน:
BoYz - The Series เขียน: ใช้ขนมปังกรอบ (ขนมปังอะไรก็ได้ ที่เพนเทคอสจะใช้แบบโฮมมี่ แต่โบสถ์แบ๊พติสที่บอยเคยอยู่เค้าใช้ขนมปังไร้เชื้อจ้า)

ยาวไปละ

เผ่นดีกว่า พระอวยพรคร้าบ  : emo045 :

ประมาณ อย่างที่คุณ บอยบอกอ่ะครับ

แต่ว่าน้ำเปล่า นี่มีด้วยเหรอ ::029:: ::037::  ผมไม่เคยเห็นนะ 
แปลกจริงๆ
แฮ่ๆๆๆ  เพื่อนแม่ผมเป็นมอร์มอนน่ะครับ สงสัยมอร์มอนจะไม่นับเป็นโปรแตสแตนท์  ขอโทดคร้าบบบบบบบบ
หน้าแตกเลยครับพี่น้อง : emo018 : : xemo026 : : xemo026 :
Jesus loves You

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 8:19 pm

tonklakubpom เขียน:
Jesus loves You เขียน:

ยาวไปละ

เผ่นดีกว่า พระอวยพรคร้าบ  : emo045 :

แปลกจริงๆ
แฮ่ๆๆๆ  เพื่อนแม่ผมเป็นมอร์มอนน่ะครับ สงสัยมอร์มอนจะไม่นับเป็นโปรแตสแตนท์   ขอโทดคร้าบบบบบบบบ
หน้าแตกเลยครับพี่น้อง : emo018 : : xemo026 : : xemo026 :
ไม่เป็นรัย ครับ พี่น้อง หุ หุ

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 8:24 pm

tonklakubpom เขียน:
แฮ่ๆๆๆ  เพื่อนแม่ผมเป็นมอร์มอนน่ะครับ สงสัยมอร์มอนจะไม่นับเป็นโปรแตสแตนท์   ขอโทดคร้าบบบบบบบบ
::021:: ขำขำ หน่า  : emo038 :

ปล. ถ้าวันนึง ไม่มีองุ่น ไม่มีเหล้าองุ่น ไม่มีน้ำองุ่น ถึงจะต้องใช้น้ำเปล่า สำหรับโปรเตสแตน นั่นคือ ศีลมหาสนิทเสมอไป  : emo038 :

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 8:25 pm

โฮ่ๆๆๆ  ต้องรีบเก็บเศษหน้าก่อนน่ะครับพี่น้อง5555+ : xemo026 : : xemo026 : : xemo016 : : emo045 :
sinner

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 8:26 pm

มอร์มอนไงคะใช้น้ำเปล่า : emo045 : : xemo026 :

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 8:31 pm

sinner เขียน: มอร์มอนไงคะใช้น้ำเปล่า : emo045 : : xemo026 :
ว้ากๆๆๆๆ  จริงหรอครับพี่น้อง  แสดงว่าบอกถูกแต่ผิดประเด็นที่เขาถาม5555+
mew

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 9:46 pm

ศีลมหาสนิทของโปรแตสเตทก็ไม่ต้องเสกเหมือนทางคาทอลิกหรอครับ
Léon
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 9:55 pm

มอรมอนใช้ขนมปังฟามเฮ้าส์ ฉีกๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ชิ้นเล็กๆ กะน้ำเปล่าหนึ่งถ้วยเล็กๆ ที่เขาเอาไว้ใส่ขนมวุ้น อิอิ เคยไปมาก่อน
Léon
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 9:58 pm

mew เขียน: ศีลมหาสนิทของโปรแตสเตทก็ไม่ต้องเสกเหมือนทางคาทอลิกหรอครับ
ไม่มีเสกครับ เชื่อคนละอย่าง
Ecclēsia
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 10:02 pm

mew เขียน: ศีลมหาสนิทของโปรแตสเตทก็ไม่ต้องเสกเหมือนทางคาทอลิกหรอครับ
รู้สึกมีการกล่าวขอบพระคุณ ค่ะ เเต่ความเชื่อเกี่ยวกับสาระของเเผ่นปังต่างกัน
Mobster
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 10:07 pm

เคยเจอบางที่เป็นแผ่นปังนะ

แต่นานมาแล้ว สมัยออนทัวร์^^!

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 10:10 pm

โปรเตสแตน ไม่มีคำว่า "เสก" เลยครับ
ทุกอย่างเป็นอะไรแบบว่า Direct Drive ส่งตรง ไม่แคร์สื่อสิ่งของบนโลกซึ่งอาจจะหาไม่ได้ หรือบุบสลายได้

โปรเตสแตน เป็นนิกายที่เน้นพระวาจา เน้นพระคุณ เน้นชีวิต มากกว่าเน้นพิธี เน้นวัตถุใดๆ (ซึ่งผมเห็นด้วยกับตรงนี้นะ)
Trinity

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 10:13 pm

ศีลมหาสนิท ของโปร ไม่ต้องเสกครับ เพราะ เขาทำเพื่อเป็นการระลึกถึง เท่านั้นนะครับ
Bar_Blue

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 11:32 pm

แล้วทำไมของ คาทอลิกต้อง เสก ก่อนเหรอครับ อ่อ แล้วมีแต่ขนมปังที่รับจากคุณพ่อ ทำไมไม่มีน้ำองุ่นอะครับ ทำไมหรอครับ งง อยู่เหมือนกัน
Nguyễn อ่านว่าเงวี๊ยน

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 11:37 pm

BoYz - The Series เขียน: โปรเตสแตน ไม่มีคำว่า "เสก" เลยครับ
ทุกอย่างเป็นอะไรแบบว่า Direct Drive ส่งตรง ไม่แคร์สื่อสิ่งของบนโลกซึ่งอาจจะหาไม่ได้ หรือบุบสลายได้

โปรเตสแตน เป็นนิกายที่เน้นพระวาจา เน้นพระคุณ เน้นชีวิต มากกว่าเน้นพิธี เน้นวัตถุใดๆ (ซึ่งผมเห็นด้วยกับตรงนี้นะ)
ผมก็ชอบตรงนี้เหมือนกัน
sinner

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 11:59 pm

BoYz - The Series เขียน:
โปรเตสแตน ไม่มีคำว่า "เสก" เลยครับ

เราว่าพิธีกรรมก็ทำให้เราซาบซึ้งและสามารถระลึกถึงพระคุณ ในขณะทำพิธีได้นะคะ

ส่วนตัวจะรู้สึกทราบซึ้งทุกครั้งที่เข้าพิธีมิสซา และรู้สึกได้ถึงความสงบสันติ การได้รับพระพรในพิธีค่ะ : emo045 : : xemo026 :
st.dominic savio

พุธ ธ.ค. 16, 2009 12:17 am

พิธีมิสซาบูชาขอบพระคุณเป็นกองบุญที่ยิ่งใหญ่
godlike

พุธ ธ.ค. 16, 2009 12:23 am

sinner เขียน:

เราว่าพิธีกรรมก็ทำให้เราซาบซึ้งและสามารถระลึกถึงพระคุณ ในขณะทำพิธีได้นะคะ

ส่วนตัวจะรู้สึกทราบซึ้งทุกครั้งที่เข้าพิธีมิสซา และรู้สึกได้ถึงความสงบสันติ การได้รับพระพรในพิธีค่ะ : emo045 : : xemo026 :
ตามนี้เลยครับ เพิ่มอีกนิดเพราะว่าศีลมหาสนิทของคาทอลิกนั้นเราไม่ได้ทำเป็นเพียงแค่การละรึกเท่านั้นครับ  แต่นั่นคือพระเยซูจริงๆ แล้วจะไม่ให้มีพิธีรีตรองได้อย่างไรครับ
แก้ไขล่าสุดโดย godlike เมื่อ พุธ ธ.ค. 16, 2009 12:28 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Ecclēsia
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 16, 2009 12:26 am

มีรายละเอียดอีก มากมาย มหาศาล
Deo Gratias

พุธ ธ.ค. 16, 2009 12:31 am

ศาสนศาสตร์เรื่องศีลมหาสนิทมี 3 ทฤษฎี
1. ทฤษฎีแปรสาร (โรมันคาทอลิก/ออร์ทอดอกซ์)
เชื่อว่าขนมปังและเหล้าองุ่นเมื่อผ่านพิธีจะเปลี่ยนเป็นพระกายและพระโลหิตของพระเยซูเจ้า ถือเป็นอาหารฝ่ายวิญญาณคู่กับพระวจนะ
2. ทฤษฎีร่วมสาร (โปรฯ สายลูเธอร์แรน)
เชื่อว่าเมื่อผ่านพิธีขนมปังและเหล้าองุ่นเป็นพระกายและพระโลหิตของพระเยซูเจ้าโดยการทรงสถิตอยู่อย่างแท้จริง ถือเป็นอาหารฝ่ายวิญญาณคู่กับพระวจนะ
3. ทฤษฎีระลึกถึง (โปรฯ ส่วนใหญ่)
เชื่อว่าพิธีมหาสนิทเป็นเพียงการระลึกถึงการสิ้นพระชนม์ของพระเยซูเท่านั้น ไม่เกี่ยวกับเรื่องอาหารฝ่ายวิญญาณ

คริสตจักรโปรฯ (ทุกคณะ)โดยส่วนใหญ่จะไม่อนุญาตให้ผู้ที่ยังไม่รับบัพติศมาเข้ารับมหาสนิท เพราะถือว่าถ้าผู้ที่ไม่ใช่คริสตชนรับจะเข้าข่าย 1โครินธ์11:27-30 "ฉะนั้นถ้าใครกินขนมปัง หรือดื่มจากถ้วยขององค์พระผู้เป็นเจ้าอย่างไม่เหมาะสม เขาก็ทำผิดต่อพระกายและพระโลหิตขององค์พระผู้เป็นเจ้า ทุกคนจงสำรวจตัวเอง แล้วจึงกินขนมปังและดื่มจากถ้วยนี้ เพราะว่าคนที่กินและดื่มโดยไม่ได้ตระนักถึงพระกายขององค์พระผู้เป็นเจ้า ก็กินและดื่มเป็นเหตุให้ตนเองถูกลงโทษ เพราะเหตุนี้พวกท่านหลายคนจึงอ่อนแอและเจ็บป่วย และบ้างก็ล่วงหลับไป"

แต่ก็มีคริสตจักรคาริสเมติกและคริสตจักรสมัยใหม่บางแห่งอนุญาตให้ผู้ที่รับเชื่อแล้ว ถึงแม้จะยังไม่รับบัพติศมาให้รับมหาสนิทได้
Nem nướng เขียน:
BoYz - The Series เขียน: โปรเตสแตน ไม่มีคำว่า "เสก" เลยครับ

ผมก็ชอบตรงนี้เหมือนกัน
โปรเตสแตนต์จะไม่เรียกว่า "เสก" แต่จะเรียกว่า "อวยพร" (ศีลมหาสนิท ฯลฯ) หรือ "เจิม" (บ้าน,รถ ฯลฯ)ค่ะ แล้วแต่ใช้กับบริบทไหน
โดยเฉพาะลูเธอร์แรน เราเน้นเรื่อง "พระคุณ" เราจะมีศัพท์คำนึงที่เรียกว่า "สื่อแห่งพระคุณ"
ยกตัวอย่างน้ำในพิธีบัพติศมา ไม่ใช่อยู่ๆ มนุษย์จะบอกว่าศักดิ์สิทธิ์แล้วก็ศักดิ์สิทธิ์ เพราะนั้นก็น้ำมาจากก๊อกเหมือนกัน
แต่น้ำนั้นกลายเป็นน้ำศักดิ์สิทธิ์ สามารถใช้ล้างบาปได้ เพราะพระคุณผ่านทางพระวจนะของพระเจ้า โดยมีน้ำเป็นสื่อที่มองเห็นได้
ศีลมหาสนิทก็เช่นเดียวกัน ถ้าปราศจากพระคุณผ่านทางพระวจนะของพระเจ้า ก็เป็นแค่ขนมปังและเหล้าองุ่นธรรมดา

ว่าแล้วก็ขอเล่าติดตลกให้ฟังนิดนึง...นึกแล้วขำ
อาทิตย์ที่ผ่านตอนรับศีลฯ ปกติ ศจ.จะแจกถ้วยเล็กเพื่อใส่เหล้าองุ่น(จิบเดียวนะ) แต่วันนั้นนมัสการรวมหลายคริสตจักรมีคนเยอะ ศจ.เลยให้เข้าแถวไปรับรับแผ่นแป้ง แล้วเดินไปจุ่มเหล้าในจอกที่ ศจ. อีกท่าน 2 แถวออก 2 แถวเข้า ข้าพเจ้าก็ออกไปรับเสร็จก็เดินออกมาสวนกับแถวเด็กๆ ที่เดินสวนเข้าไปรับการอวยพร เด็กน้อย 2 คน มองปากข้าพเจ้าแล้วซุบซิบอย่างดังว่า "พี่เค้ากินอะไรอ่ะ" เด็กอีกคนก็ตอบว่า "พี่เค้ากินเลือดพระเจ้า" ข้าพเจ้าก็คิดว่าสงสัยไวน์เลอะปากรึเปล่า(นึกภาพไปด้วย)  เลยเอามือเช็ดดูก็ไม่มีนี่หว่า... เด็กน้อยก็พูดซะ ตกใจหมดเลย...  : xemo017 :
Ecclēsia
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 16, 2009 12:34 am

พี่เกรซ เเจ่มมากๆค่ะ ขอบพระคุณ  : xemo026 :
Valkyrie Zero Number

พุธ ธ.ค. 16, 2009 12:56 am

เราเองก็ยังไม่ได้รับบัพติศมานะ แต่ก็รับศีลมหาสนิทมาหลายครั้ง ก็ไม่เห็นคนที่โบสถ์ว่าอะไร เราก็รับมันเพื่อจะติดสนิทกับพระเยซูเจ้า เพราะชีวิตเราขาดพระองค์ไม่ได้อยู่แล้ว

(คนตาบอดหากขาดคนนำทางก็ดับดิ้นลูกเดียวค่ะ)

พุธ ธ.ค. 16, 2009 12:57 am

Valkyrie_chan เขียน: เราเองก็ยังไม่ได้รับบัพติศมานะ แต่ก็รับศีลมหาสนิทมาหลายครั้ง ก็ไม่เห็นคนที่โบสถ์ว่าอะไร เราก็รับมันเพื่อจะติดสนิทกับพระเยซูเจ้า เพราะชีวิตเราขาดพระองค์ไม่ได้อยู่แล้ว

(คนตาบอดหากขาดคนนำทางก็ดับดิ้นลูกเดียวค่ะ)
เมื่อไหร่จะรับอะ อายุมากแล้วนะ  : emo102 :
Valkyrie Zero Number

พุธ ธ.ค. 16, 2009 1:03 am

Valkyrie_chan เขียน: เราเองก็ยังไม่ได้รับบัพติศมานะ แต่ก็รับศีลมหาสนิทมาหลายครั้ง ก็ไม่เห็นคนที่โบสถ์ว่าอะไร เราก็รับมันเพื่อจะติดสนิทกับพระเยซูเจ้า เพราะชีวิตเราขาดพระองค์ไม่ได้อยู่แล้ว

เมื่อไหร่จะรับอะ อายุมากแล้วนะ  : emo102 :
*ยิงร็อคเก็ตพันซ์ใส่ โทษฐานพูดเรื่องอายุกับผู้หญิงโดยไม่ได้รับอนุญาต*

รอโอกาสอยู่นี่แหละ แต่ชอบมีเรื่องมาขัดจังหวะ เอ่อ.... ช่างมันเถอะย่ะ เอาเป็นว่าสักวันต้องรับให้ได้ก็ละกัน

พุธ ธ.ค. 16, 2009 1:05 am

Valkyrie_chan เขียน:

*ยิงร็อคเก็ตพันซ์ใส่ โทษฐานพูดเรื่องอายุกับผู้หญิงโดยไม่ได้รับอนุญาต*

รอโอกาสอยู่นี่แหละ แต่ชอบมีเรื่องมาขัดจังหวะ เอ่อ.... ช่างมันเถอะย่ะ เอาเป็นว่าสักวันต้องรับให้ได้ก็ละกัน
โอเค 555+ แอบโหดนะเนี่ย

ขอให้ได้รับเร็วๆ นะ  : emo038 :
Emmaus

พุธ ธ.ค. 16, 2009 3:12 am

เป็นลูเธอร์รันที่อเมริกาครับ ชอบที่คุณ Grace ตอบมากครับ เป็นตามนั้นจริงๆครับ อยากเสริมว่าแผ่นปังที่ใช้นี่เป็นแบบเดียวกับในวัดคาทอลิกเลยครับ แต่ทุกครั้งที่มีศิลมหาสนิทก็จะมีเหล้าองุ่นด้วยทุกครั้ง ใส่ใน Chalice หรือบางทีก็เป็นจอกเล็กๆ (น่าจะมีสาเหตุทางด้านสุขอนามัย)

ใครรู้บ้างว่าทำไมคาทอลิกไม่มีรับพระโลหิตด้วยครับ
ตอบกลับโพส