ทำไมต้องไปวัดทุกวันอาทิตย์ด้วย

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
satoshi_b1

พุธ ธ.ค. 16, 2009 6:50 pm

เมือไม่นานนี้เอง พี่สาวผมเริ่มสนใจในตัวพระคริตส์ และเริ่มจะแสวงหา พระองค์ ซึ่งผมเองก้อเป็นเพียงผู้ที่ไม่รู้อะไรมาก บางครั้งพี่เค้าถามผมก้อตอบไม่ได้เลย อยากจะได้คำตอบที่เจ๋ง ใครพอจะมีคำตอบโปรดเมตตาผมด้วย เพื่อที่จะได้ให้คำตอบพี่สาวให้แบบกระจ่างแจ้ง คือ พีผมถามว่าทำไมถึงต้องไปวัดด้วย ทำอยู่บ้านไม่ได้เหรอ ไหนบอกว่าพระองค์อยู่กับเราทุกแห่งงัย เราก้อทำอยู่บ้านก้อได้นี้ ผมเลยไม่รู้จะพูดยังงัย รบกวนช่วยด้วย อยากให้พี่มาเป็นคริสเหมือนกัน แต่ไม่รู้จะให้คำแนะนำยังงัย
ภาพประจำตัวสมาชิก
A Sheep

พุธ ธ.ค. 16, 2009 6:59 pm

อธิบายไม่ถูกอ่า

รอป้ากลูเกิ้ล (พี่หน่อย) มาตอบ อิอิ
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

พุธ ธ.ค. 16, 2009 7:15 pm

รูปภาพ

คุณทราบไหมว่า ทำไมเราชาวคริสต์จึงถือวันอาทิตย์  เป็นวันสำคัญและไปวัดร่วมพิธีมิสซา

สมเด็จพระสันตะปาปายอห์น ปอล ที่ 2 ได้ทรงกล่าวยืนยันถึงเรื่องนี้ในพระสมณสาสน์ชื่อ “วันของพระเจ้า” (Dies Domini – 30 พ.ค. 1998) ว่า เราเรียกวันอาทิตย์เป็นวันของพระเจ้าตั้งแต่ในสมัยอัครสาวก เพราะเกี่ยวโยงอย่างใกล้ชิดกับหัวใจของพระธรรมล้ำลึกแห่งคริสต์ศาสนา วันอาทิตย์เป็นวันที่พระคริสตเจ้าทรงกลับคืนพระชนมชีพ เป็นวันปัสกาที่หวนกลับมาอาทิตย์แล้วอาทิตย์เล่า เพื่อเฉลิมฉลองชัยชนะของพระคริสตเจ้าเหนือบาปและความตาย (ข้อ 1)

คุณพ่อสำราญ  วงศ์เสงี่ยม เขียนหนังสือ พิธีกรรม เล่ม 2 (วิทยาลัยแสงธรรม จัดพิมพ์)  ให้เหตุผลในเรื่องนี้ว่า

1. เหตุการณ์สำคัญ ของการกอบกู้มนุษยชาติของพระเป็นเจ้า  หรือประวัติศาสตร์แห่งความรอดของเรา  ตรงกับวันอาทิตย์ เช่น การกลับคืนพระชนมชีพของพระเยซูเจ้าในเช้าตรู่วันต้นสัปดาห์ (ลูกา 24:1)  ทรงปรากฏองค์แก่บรรดาศิษย์ (ยอห์น 20:1 ,19 , 26) พระจิตเสด็จมายังบรรดาศิษย์ตรงกับวันอาทิตย์ (กิจการ 2:1)  จึงทำให้วันอาทิตย์มีความหมายสำหรับชาวคริสต์มากกว่าวันอื่น

2. อัครสาวกถือตามคำสั่งของพระเยซูเจ้าให้ถวายบูชามิสซาเพื่อระลึกถึงพระองค์ (1โครินธ์ 11:24) จึงชุมนุมกันเพื่อร่วมเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกันกับพระเยซูเจ้าในศีลมหาสนิท

3. เราถือวันอาทิตย์เป็นวันสำคัญ ได้ถือปฏิบัติติดต่อกันมาช้านาน กลายเป็นการนัดพบ ของชุมชนคริสตชนในวัด โดยไม่ต้องเสียเวลาไปนัดหมายวันอื่น  (หน้า 17-18)

4. นอกจากวันอาทิตย์เป็นวันหยุดจากการงานประจำ ดังที่พระเป็นเจ้าสอนเราในหนังสือปฐมกาล ทรงสร้างโลก 6 วัน  วันที่เจ็ดทรงหยุดพัก  เพื่อสอนเราให้หยุดพัก เพื่อฟื้นฟูร่างกาย และมีความสัมพันธ์กับครอบครัว  ญาติพี่น้อง เพื่อน และชุมชน

5. เมื่อไปวัดวันอาทิตย์  เราสัมผัสกับพระวาจาของพระเป็นเจ้าในพระคัมภีร์ และ รับศีลมหาสนิท จึงเป็นโอกาสรับอาหารฝ่ายจิตจากพระวาจาของพระเป็นเจ้า จากบทเทศน์ของพระสงฆ์ จากศีลมหาสนิท  และจากการอธิษฐานภาวนา

นอกจากนั้นมีโอกาสทำบุญ ให้ทานช่วยเหลือคนยากไร้  และประกอบกิจการเมตตาสงเคราะห์
ดังนั้น ในบัญญัติพระศาสนจักรที่กำหนดให้เราไปวัดร่วมพิธีมิสซาบูชาขอบพระคุณในวันอาทิตย์  และรับศีลมหาสนิทในกำหนดปัสกา จึงมีความหมายและมีประโยชน์ต่อเราเอง  และสังคม
ทราบแล้วใช่ไหมครับ  ชวนคนในบ้านไปวัดโดยโอกาสปัสกาปีนี้ด้วยนะครับ.

ที่มา::http://ccbkk.catholic.or.th/catechesis/ ... ate32.html
sinner

พุธ ธ.ค. 16, 2009 7:16 pm

สำหรับเราการที่ได้ไปวัด เราจะรู้สึกได้ถึงการรับพระพรในพิธีมิสซา ความสงบสุข สันติ : emo045 :

ได้ฟังพระวาจา ได้ฟังพ่อเทศน์สอนสิ่งดีๆ เสมอๆ  พ่อใจดี

หลายๆ ครั้งที่เวลามีปัญหา หรือมีคำถามในใจ เมื่ออธิษฐานขอคำตอบ

ก็มักจะได้คำตอบในมิสซาเสมอๆ ค่ะ  มีคุณพ่อที่เป็นที่ปรึกษาที่ดี คอยช่วยเหลือด้านจิตใจ

รู้สึกได้ถึงความเป็นครอบครัวในวัด ความอบอุ่น ความสัมพันธ์กันในวัดค่ะ

ได้เพื่อนใหม่ๆ มากมาย สารพัดเลยค่ะ : emo045 : : xemo026 :
KaVe
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 16, 2009 8:57 pm

คิดถึงพระเจ้าครับ  : xemo026 :

พี่หน่อยกับน้องฟ่าตอบดีจัง  : emo027 :
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

พุธ ธ.ค. 16, 2009 9:00 pm

KaVe เขียน: คิดถึงพระเจ้าครับ  : xemo026 :

พี่หน่อยกับน้องฟ่าตอบดีจัง  : emo027 :
ฟ่าไม่ได้ตอบ ฟ่าแค่ลอกมาให้เค้าอ่านอ่ะ

แต่เห้นด้วยกับพี่หน่อยเรื่องไปวัดแล้วได้เพื่อนใหม่>_<1
Like a Heaven
.
.

พุธ ธ.ค. 16, 2009 9:24 pm

คิดซะว่าไปอาบน้ำทางจิตวิญญาณละกันนะครับ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พุธ ธ.ค. 16, 2009 10:02 pm

สำหรับผมไปเพื่อระลึกถึงการสิ้นพระชนม์และการกลับคืนพระชนม์ชีพ และไปเพิ่มเติมพลังชีวิตจากศีลมหาสนิท
ไม่รู้สินะการไปวัดสำหรับผมมันมีความที่อธิบายยากแต่อยากไป
godlike

พุธ ธ.ค. 16, 2009 10:21 pm

ร่วมศาสนพิธี ฟังพระวาจา พบปะพี่น้อง    เหมือนกับ ทำไมคนพุทธถึงต้องไปวัดครับ ทั้งที่มีพระพุทธรูปอยู่ที่บ้าน(แต่ไม่เคยไหว้ ชอบไปไหว้ที่วัด)
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พุธ ธ.ค. 16, 2009 11:07 pm

ไปรับพระองค์ที่ทรงซ่อนพระกายอยู่ในศีลมหาสนิทครับ

เป็นพระองค์เองที่ทรงซ่อนพระกายในปัง ทรงเป็นองค์เดียวกันกับเมื่อ 2000 ปีที่แล้ว
เลย์
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 16, 2009 11:12 pm

เราไปวัดในวันอาทิตย์ เพื่อไปร่วมบูชามิสซา ได้แก้บาปรับศีล และได้ฟังพระวาจาครับ  : xemo029 :
Ecclēsia
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 16, 2009 11:35 pm

เอาส่วนตัว ข้าพเจ้ารู้สึกเหมือนกลับบ้าน ไปหาเพื่อนๆที่เรารู้จัก ไปทำกิจกรรมร่วมกัน บางกิจกรรมทั้งผู้ใหญ่เเละเด็กก็ทำร่วมกัน
ไปร้องเพลง ไปกินโอวัลตินฟรี   เเละที่สำคัญไปหาพระพักผ่อนจิตใจซะบ้าง

เเล้วถ้านมัสการที่บ้านไม่ได้หรือ?  ทำอะไรคนเดียวนานๆไม่เหงาหรือ? ไม่กลัวเบื่อ? ไม่กลัวเลิกล้มความตั้งใจ? หรือ  อะไรประมาณนั้น

เหมือนทานข้าว บางคนทานข้าวคนเดียวไม่ได้ต้องทานกับเพื่อนหรือครอบครัวเท่านั้น  
เเต่บางคนก็ชอบส่วนตัวทานคนเดียว พอนานๆเข้าก็เริ่มไม่เป็นเวลา จนถึงขั้นลืมทาน (เพราะทำงาน, ดูหนัง เล่นเกมส์ ฯลฯ) สุดท้ายก็เป็นโรคกระเพาะ

ศีลมหาสนิทในมิสซาวันอาทิตย์ ก็คืออาหารฝ่ายวิญญาณ เราไปวัดก็เหมือนไปทาน(รับ)อาหารฝ่ายวิญญาณ เเละไม่เป็นโรคกระเพาะฝ่ายวิญญาณ
แก้ไขล่าสุดโดย Ecclēsia เมื่อ พุธ ธ.ค. 16, 2009 11:40 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeanne d'Arc

พุธ ธ.ค. 16, 2009 11:46 pm

ไปหาพระเจ้าครับ ไปรับพระพร ไปรับพระคำ ไปเติมพลังชีวิต ไปชาร์จไฟฝ่ายวิญญาณ ฯลฯ อีกนานับคุณประการของการเข้าพิธีมิซซาของวันอาทิตย์ปัญญาน้อยนิดของผมบรรยายไม่หมดและครบถ้วนครับ
ต้นไม้แห่งเจสซี
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 12:56 am

พระบิดาเจ้าทรงสร้างโลก 6 วัน ในวันที่ 7 พระองค์ทรงพักผ่อน ให้มนุษย์มานมัสการพระองค์
satoshi_b1

อาทิตย์ ธ.ค. 20, 2009 3:04 pm

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นของทุกคน  : emo045 :
Little Boy

อาทิตย์ ธ.ค. 20, 2009 3:39 pm

และเจ้าจะรักษาตัวให้หมดจดจากโลกให้เต็มที่ยิ่งขึ้น เจ้าจงไปยังบ้านแห่งการสวดอ้อนวอนและถวายศีลระลึกของเจ้าในวันศักดิ์สิทธิ์ของเรา เพราะตามจริงแล้วนี่คือ วันที่กำหนดไว้ให้เจ้าเพื่อพักผ่อนจากการทำงานของเจ้า และเพื่อถวายความจงรักของเจ้าแด่พระผู้สูงสุด กระนั้นจะยังถวายคำปฏิญาณของเจ้าในความชอบธรรมทุกวันและทุกเวลา แต่จำไว้ว่าในวันนี้วันของพระเจ้า เจ้าจงถวายเครื่องสักการะของเจ้าและศีลระลึกของเจ้าแด่พระเจ้าผู้สูงสุด สารบาปของเจ้ากับพี่น้องของเจ้าและต่อพระพักตร์พระเจ้า และในวันนี้ เจ้าจะไม่ทำสิ่งอื่นใดเพียงให้อาหารของเจ้ามีเตรียมไว้ด้วยใจมุ่งหมายอย่างเดียวเพื่อการอดอาหารของเจ้าจะสมบูรณ์ หรืออีกนัยหนึ่งเพื่อความสุขของเจ้าจะเต็มเปี่ยม
ตอบกลับโพส