นครหลวงเม็กซิโกออกกฎหมาย อนุญาตให้คู่รักร่วมเพศแต่งงานกันได้

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
เจนจิรา

พุธ ธ.ค. 23, 2009 10:56 am

นครหลวงเม็กซิโกออกกม.อนุญาตให้คู่รักร่วมเพศแต่งงานกันได้ (มติชนออนไลน์)

สำนักข่าวต่างประเทศรายงานว่า เมื่อวันที่ 21 ธันวาคมที่ผ่านมา สภานิติบัญญัติของกรุงเม็กซิโก ซิตี้ นครหลวงแห่งประเทศเม็กซิโก ได้ออกกฎหมายที่มอบสิทธิให้กลุ่มคนรักร่วมเพศสามารถแต่งงานกันได้

"เราได้นำจุดจบมาสู่การแบ่งแยกและการตีตรา ประณามให้ผู้อื่นได้รับความเสื่อมเสียที่เกิดขึ้นในสังคม ด้วยการทำให้กลุ่มคนรักร่วมเพศได้เข้าถึงสิทธิในการแต่งงาน" เดวิด ราซู สมาชิกสภานิติบัญญัติของกรุงเม็กซิโก ซิตี้ ซึ่งสังกัดพรรคสังคมประชาธิปไตย (พรรคการเมืองฝ่ายซ้าย) ผู้สนับสนุนกฎหมายฉบับนี้ ให้สัมภาษณ์

โดย กฎหมายที่อนุญาตให้คู่รักร่วมเพศสามารถแต่งงานกันได้ กำลังอยู่ในขั้นตอนรอการลงนามให้มีการประกาศใช้โดยนายมาร์เซโล เอบราร์ด นายกเทศมนตรีของกรุงเม็กซิโก ซิตี้ ที่ได้ชื่อว่าเป็นผู้สนับสนุนนโยบายก้าวหน้าหลายอย่าง

อย่างไรก็ตาม กฎหมายฉบับนี้ก็ถูกต่อต้านโดยนักการเมืองฝ่ายขวาและแกนนำศาสนาที่พยายามกด ดันให้นายเอบราร์ดใช้อำนาจยับยั้งกฎหมายฉบับดังกล่าว โดยศาสนจักรโรมันคาธอลิกของเม็กซิโกได้แถลงว่าการทำให้การแต่งงานของกลุ่มคน รัก ร่วมเพศถูกกฎหมายนั้น ถือเป็นการทำผิดศีลธรรมและบ่อนทำลายสถาบันครอบครัว

"การ ยอมรับกลุ่มคนรักร่วมเพศด้วยการอนุญาตให้ พวกเขาแต่งงานกัน จะส่งผลเสียหายต่อความดีในระดับสาธารณะและพัฒนาการทางด้านอารมณ์ของเหล่า เยาวชนในประเทศ" โจวานนี่ กูเตียร์เรซ สมาชิกสภานิติบัญญัติของกรุงเม็กซิโก ซิตี้ จากพรรคภารกิจแห่งชาติ ซึ่งเป็นพรรครัฐบาล กล่าว

ทีมา http://hilight.kapook.com/view/44801
dark-kanita

พุธ ธ.ค. 23, 2009 11:12 am

: emo036 :เพื่อนๆหนูบอกว่า จะย้ายไปอยู่แม็กซิโก
พาพวกสุดหล่อมาอ่านกระทู้นี้แล้วมันกรีดดดไส่
5555อยากโอนสัญชาติ อุอุ
Mobster
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 23, 2009 11:39 am

jacky เขียน: โดยศาสนจักรโรมันคาธอลิกของเม็กซิโกได้แถลงว่าการทำให้การแต่งงานของกลุ่มคน รัก ร่วมเพศถูกกฎหมายนั้น ถือเป็นการทำผิดศีลธรรมและบ่อนทำลายสถาบันครอบครัว
เห็นด้วยอย่างแรง!!!!!

ส่วนความรัก ถ้าอยู่ในใจมันควบคุมได้
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 23, 2009 12:26 pm

การจดทะเบียนสมรสเป็นเรื่องทางโลก แล้วความรักของคนรักเพศเดียวกันมันไม่มีความรับผิดชอบผูกมัดเหมือนคู่ชายหญิง ยังไงคงยากที่จะมีคู่ไหนอยู่ด้วยกันตลอดไปจนกว่าชีวิตจะหาใหม่ พระศาสนจักรจึงไม่สนับสนุน แต่อย่างไรเสียพวกเขาก็ไม่มีโอกาสแต่งงานในโบสถ์อย่างแน่นอน
Ministry Of Men

พุธ ธ.ค. 23, 2009 12:48 pm

ไม่ใช่แค่พระศาสนจักรคาทอลิกเท่านั้น
ไม่ว่าจะเป็นนิกายโปรเตสแตนด้วย

นั่นคือ ทั้งโปรเตสแตน และคาทอลิก (และคิดว่า ออโธดอกส์ด้วย ; พอดีไม่แน่ใจ)
ไม่สนับสนุนเรื่องรักร่วมเพศ และไม่อนุญาติ ไม่มีการอนุโลมใดๆ ให้พวกรักร่วมเพศแต่งงานกันในพิธีสมรสทางคริสตศาสนา 

อ้างอิง พันธสัญญาของพระเจ้า (ที่เจอ มี อยู่ 2 ตำแหน่ง ที่กล่าวถึงรักร่วมเพศ ว่าเป็นสิ่งผิดบาป อย่างชัดเจน)

1 Corinthians 6 
1 เมื่อผู้ใดในพวกท่านเป็นความกัน ท่านกล้าที่จะไปว่าความกันต่อหน้าคนอธรรม และไม่ไปว่าความกันต่อหน้าธรรมิกชนหรือ

2 ท่านไม่รู้หรือว่าธรรมิกชนจะพิพากษาโลก และถ้าพวกท่านจะพิพากษาโลก ท่านไม่มีสมรรถภาพจะพิพากษาตัดสินเรื่องเล็กๆน้อยๆหรือ

3 ท่านไม่รู้หรือว่าเราจะพิพากษาพวกทูตสวรรค์ ถ้าเช่นนั้นจะยิ่งเป็นการสมควรสักเท่าใด ที่เราจะพิพากษาตัดสินความเรื่องของชีวิตนี้

4 เมื่อพวกท่านเป็นความกันเรื่องชีวิตนี้ ท่านจะตั้งคนที่คริสตจักรนับถือน้อยที่สุดให้ตัดสินหรือ

5 ข้าพเจ้ากล่าวดังนี้ ก็เพื่อให้ท่านละอายใจ ในพวกท่านไม่มีสักคนหนึ่งหรือ ที่มีสติปัญญาสามารถชำระความระหว่างพี่น้อง

6 แต่พี่น้องกับพี่น้องต้องไปว่าความกัน ต่อหน้าคนที่ไม่มีความเชื่ออย่างนั้นหรือ

7 อันที่จริง เมื่อพวกท่านไปเป็นความกัน ท่านก็ตกจากระดับที่ควร ทำไมท่านจึงไม่ทนต่อการร้ายซึ่งเขาทำแก่ท่าน ทำไมท่านจึงไม่ยอมให้เขากง

8 แต่ท่านเองกลับทำร้ายกัน และโกงกันในระหว่างพวกพี่น้องของท่านเอง

9 ท่านไม่รู้หรือว่า คนอธรรมจะไม่มีส่วนในแผ่นดินของพระเจ้า อย่าหลงเลย คนล่วงประเวณี คนถือรูปเคารพ คนผิดผัวเมียเขา โสเภณีชาย ชายรักร่วมเพศ

10 คนขโมย คนโลภ คนขี้เมา คนปากร้าย คนฉ้อโกง จะไม่ได้รับส่วนในแผ่นดินของพระเจ้า

11 แต่ก่อนมีบางคนในพวกท่านเป็นคนอย่างนั้น แต่ท่านได้รับการชำระแล้วได้รับการทำให้บริสุทธิ์แล้ว ได้รับการทำให้เป็นผู้ชอบธรรมในระนามของพระเยซูคริสตเจ้า และพระวิญญาณแห่งพระเจ้าของเรา

12 ข้าพเจ้าทำสิ่งสารพัดได้ แต่ไม่ใช่ทุกสิ่งที่จะทำได้นั้นเป็นประโยชน์ ข้าพเจ้าทำสิ่งสารพัดได้ แต่ข้าพเจ้าไม่ยอมอยู่ใต้อำนาจของสิ่งใดเลย

13 อาหารมีไว้สำหรับท้อง และท้องก็สำหรับอาหาร แต่พระเจ้าจะทรงให้ทั้งท้องและอาหารสิ้นสูญไป ร่างกายนั้นไม่ได้มีไว้สำหรับการล่วงระเวณี แต่มีไว้สำหรับองค์พระผู้เป็นเจ้า และองค์พระผู้เป็นเจ้ามีไว้สำหรับร่างกาย

14 พระเจ้าได้ทรงชุบให้องค์พระผู้เป็นเจ้าเป็นขึ้นมาใหม่ และพระองค์จะทรงชุบให้เราทั้งหลายเป็นขึ้นมาใหม่โดยฤทธิ์เดชของพระองค์

15 ท่านไม่รู้หรือว่า ร่างกายของท่านเป็นอวัยวะของพระคริสต์ เมื่อเป็นเช่นนั้น จะให้ข้าพเจ้าเอาอวัยวะของพระคริสต์ มาเป็นอวัยวะของหญิงพศยาได้หรือ อย่าให้เป็นเช่นนั้นเลย

16 ท่านไม่รู้หรือว่า คนที่ผูกพันกับหญิงแพศยาก็เป็นกายอันเดียวกันกับหญิงนั้น เพราะพระเจ้าได้ตรัสว่า เขาทั้งสองจะเป็นเนื้ออันเดียวกัน

17 แต่ส่วนคนที่ผูกพันกับองค์พระผู้เป็นเจ้า ก็เป็นจิตใจอันเดียวกันกับพระองค์

18 จงหลีกเลี่ยงเสียจากการล่วงประเวณี บาปอย่างอื่นที่มนุษย์กระทำนั้นเป็นบาปนอกกาย แต่คนที่ล่วงประเวณีนั้น ทำผิดต่อร่างกายของตนอง

19 ท่านไม่รู้หรือว่า ร่างกายของท่านเป็นวิหารของพระวิญญาณบริสุทธิ์ซึ่งสถิตอยู่ในท่าน ซึ่งท่านได้รับจากพระเจ้า ท่านไม่ใช่เจ้าของตัวท่านอง

20 พระเจ้าได้ทรงซื้อท่านไว้แล้ว ด้วยราคาสูง เหตุฉะนั้น ท่านจงถวายพระเกียรติแด่พระเจ้าด้วยร่างกายของท่านเถิด

1 Timothy 1 
1 จาก เปาโล อัครทูตของพระเยซูคริสต์ ตามพระบัญชาของพระเจ้าผู้ทรงเป็นพระผู้ช่วยให้รอดของเรา และพระเยซูคริสต์ผู้ทรงเป็นความหวังองเรา

2 ถึง ทิโมธี ผู้เป็นบุตรแท้ของเราในความเชื่อ ขอพระคุณและพระกรุณาและสันติสุขจากพระบิดาเจ้า และจากพระเยซูคริสตเจ้าของเรา จงำรงอยู่กับท่านเถิด

3 เมื่อข้าพเจ้าได้ไปยังแคว้นมาซิโดเนีย ข้าพเจ้าได้ขอร้องให้ท่านคอยอยู่ในเมืองเอเฟซัส เพื่อท่านจะได้กำชับบางคนไม่ให้เขาสอนแปลกออกป

4 ทั้งไม่ให้เขาใส่ใจในเรื่องนิยายต่างๆ และเรื่องลำดับวงศ์ตระกูลอันไม่รู้จบ ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดปัญหามากกว่าให้เกิดความเข้าใจในแผนการองพระเจ้าอันดำเนินไปด้วยความเชื่อ

5 แต่จุดประสงค์แห่งคำกำชับนั้นก็คือ ให้มีความรักซึ่งเกิดจากใจอันบริสุทธิ์ และจากจิตสำนึกว่าตนชอบ และจากความเชื่ออันจริงใจ

6 บางคนก็ได้ผิดจุดประสงค์ เลี่ยงไปจากสิ่งเหล่านี้ หลงไปในทางพูดเหลวไหล

7 และแม้ว่าเขาไม่เข้าใจคำที่เขากล่าว ทั้งสิ่งที่เขายืนยัน เขาก็ยังปรารถนาเป็นครูสอนธรรมบัญญัติ

8 เราทั้งหลายรู้อยู่ว่าธรรมบัญญัตินั้นดีถ้าผู้ใดใช้ให้ถูก

9 คือโดยรู้ว่าธรรมบัญญัตินั้น มิได้ทรงบัญญัติไว้สำหรับคนชอบธรรม แต่ทรงบัญญัติไว้สำหรับคนอธรรมและคนดื้อด้าน คนผิดและคนบาป นไม่นับถือพระเจ้าและคนหมิ่นประมาท คนฆ่าพ่อ คนฆ่าแม่ คนฆ่าคน

10 คนล่วงประเวณี ชายรักร่วมเพศ ผู้ร้ายลักคน คนโกหก คนทวนสบถ และอะไรๆ ที่ขัดกับคำสอนอันมีหลัก

11 ตามที่มีอยู่ในข่าวอันประเสริฐเลิศ ของพระเจ้าผู้เสวยสุข คือข่าวประเสริฐที่ได้ทรงมอบไว้กับข้าพเจ้านั้น

12 ข้าพเจ้าขอบพระคุณพระเยซูคริสตเจ้าของเรา ผู้ทรงชูกำลังข้าพเจ้า ด้วยว่าพระองค์ทรงพระกรุณาถือว่าข้าพเจ้าเป็นคนสัตย์ซื่อ จึงทรงตั้ง้าพเจ้าให้ปฏิบัติพระราชกิจของพระองค์

13 ถึงแม้ว่าเมื่อก่อนนั้นข้าพเจ้าเป็นคนหลู่พระเกียรติ ข่มเหง และทำการหมิ่นประมาทพระองค์ แต่ข้าพเจ้าได้รับพระกรุณา เพราะว่าที่ข้าพเจ้าด้กระทำอย่างนั้น ก็ได้กระทำไปด้วยความเชื่ออย่างโฉดเขลา

14 และพระคุณแห่งองค์พระผู้เป็นเจ้าของเรานั้น มีมากเหลือล้นสำหรับข้าพเจ้า พร้อมด้วยความเชื่อ และความรักซึ่งมีอยู่ในพระเยซูคริสต์

15 คำนี้เป็นคำจริงและสมควรที่คนทั้งปวงจะรับไว้ คือว่าพระเยซูคริสต์ได้เสด็จมาในโลก เพื่อจะได้ทรงช่วยคนบาปให้รอด และในพวกคนาปนั้นข้าพเจ้าเป็นตัวเอก

16 แต่ว่าเพราะเหตุนี้เองข้าพเจ้าจึงได้รับพระกรุณา คือว่า เพื่อพระเยซูคริสต์จะได้ทรงสำแดงความอดกลั้นพระทัยทุกอย่าง ให้เห็นในตัว้าพเจ้าซึ่งเป็นตัวเอกนั้น ให้เป็นแบบอย่างแก่คนทั้งปวง ที่จะเชื่อในพระองค์ แล้วรับชีวิตนิรันดร์

17 พระเกียรติและพระสิริจงมีแด่พระมหากษัตริย์ผู้ทรงพระเจริญอยู่นิรันดร์ ผู้ทรงเป็นองค์อมตะ ซึ่งมิได้ปรากฏพระองค์ ผู้ทรงเป็นพระเจ้าแต่งค์เดียวสืบๆไปเป็นนิตย์ อาเมน

18 ดูก่อนทิโมธี บุตรของข้าพเจ้า คำกำชับนี้ ข้าพเจ้าได้ให้ไว้กับท่านตามคำพยากรณ์ซึ่งเล็งถึงท่าน เพื่อข้อความเหล่านั้นจะเป็นแรงใจให้ท่านู้รบได้ดี

19 จงยึดความเชื่อไว้ และมีจิตสำนึกว่าตนชอบ ซึ่งข้อนี้บางคนได้ละทิ้งเสีย ความเชื่อของเขาจึงอับปางลง

20 ในคนเหล่านั้นมีฮีเมเนอัสและอเล็กซานเดอร์ ซึ่งข้าพเจ้าได้มอบไว้แก่ซาตานแล้ว เพื่อเขาจะได้เรียนรู้และจะไม่หลู่พระเกียรติพระเจ้า
เจนจิรา

พุธ ธ.ค. 23, 2009 12:54 pm

Orthodox ยิ่งแล้วใหญ่ค่ะ ไม่ยอมรับเรื่องพวก นี้เลย ที่รัสเซีย กะ แถบๆ ยุโรปตะวันออก มีพวกที่เรียกว่า Homophobia เยอะมากๆ
แก้ไขล่าสุดโดย เจนจิรา เมื่อ พุธ ธ.ค. 23, 2009 12:58 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Ministry Of Men

พุธ ธ.ค. 23, 2009 1:21 pm

jacky เขียน: Orthodox ยิ่งแล้วใหญ่ค่ะ ไม่ยอมรับเรื่องพวก นี้เลย ที่รัสเซีย กะ แถบๆ ยุโรปตะวันออก มีพวกที่เรียกว่า Homophobia เยอะมากๆ
รับทราบครับ  : xemo026 :
sinner

พุธ ธ.ค. 23, 2009 2:44 pm

ดูข่าวเมื่อวานตอนเย็นละค่ะ

ยังไงก็ขอบคุณนะคะคุณเจนที่เอามาลงอีก : emo045 : : xemo026 :
Nicolas.Not
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 23, 2009 3:38 pm

เฮ้อ...เหนื่อยใจจังเรื่องนี้ สำหรับพระ ความรักคืออะไร หากชายกับชายรักกันด้วยใจที่บริสุทธิ์จริงๆจะผิดมั้ย

แต่เท่าที่จะสอนมา (สอนตัวต่อตัวนะครับ) เหมือนจะเป็นรื่องผิดจริงๆ เพราะพระกันผมจากเรื่องพวกนี้จริงๆ หรือไม่ก็ให้ผมเจ็บปวดกับความรักที่พระองค์ืไม่พอพระทัย
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

พุธ ธ.ค. 23, 2009 5:54 pm

ถ้าคนมันรักกันจิง มันไม่จำเป้นหรอกเรื่องแต่งงาน( - -)

ก็เพราะไม่รักกันจิง ถึงได้หาเรื่องมาเป้นข้อผูกมัดให้ตัวเองสบายใจ( ' ')
antoinetty*

พุธ ธ.ค. 23, 2009 9:29 pm

จริงๆ แล้ว

ถ้ารสนิยมทางเพศถูกกำหนดโดยโครโมโซม

ก็น่าคิดนะครับ = = ?
iBONT
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 23, 2009 11:11 pm

อ่านคอมเม้นท์แล้วใจหาย เหมือนถูกลดทอนศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์

แต่เราครองโสดสบายใจสุดแล้ววววววว
Like a Heaven
.
.

พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2009 4:17 am

เอาเข้าไป ..
godlike

พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2009 11:40 am

พูดยากครับเรื่องนี้ ศักศรีความเป็นมนุษย์มีเท่ากัน ไม่ว่าชายหรือหญิง หรือแม้แต่คนที่รักเพศเดียวกัน    ที่เค้าไม่ให้แต่งงานเพราะจุดประสงค์ของการแต่งงานคือ คนสองคนมาอยู่ร่วมกันและให้กำเนิดบุตร ซึ่งรักร่วมเพศทำไม่ได้ พระสงฆ์จึงไม่สามารถโปรดศีลสมรสให้ได้    มันอาจดูไม่ยุติธรรมสำหรับคนกลุ่มนั้น ซึ่งคิดดูแล้วมันก็น่าเห็นใจจริงๆ
@~ToopKungZa~@

พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2009 4:31 pm

iBONT เขียน: อ่านคอมเม้นท์แล้วใจหาย เหมือนถูกลดทอนศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์

แต่เราครองโสดสบายใจสุดแล้ววววววว
5555+

คิดเหมือนกันเลยค๊าบบ ^^

เป็นโสดสบายดีอยู่แล้ว

ให้เป็นไปตามน้ำพระทัยของพระเจ้าแล้วกัน

เหนื่อยมากแล้วเรื่องพวกนี้ 5555+
.....
godlike เขียน: พูดยากครับเรื่องนี้ ศักศรีความเป็นมนุษย์มีเท่ากัน ไม่ว่าชายหรือหญิง หรือแม้แต่คนที่รักเพศเดียวกัน    ที่เค้าไม่ให้แต่งงานเพราะจุดประสงค์ของการแต่งงานคือ คนสองคนมาอยู่ร่วมกันและให้กำเนิดบุตร ซึ่งรักร่วมเพศทำไม่ได้ พระสงฆ์จึงไม่สามารถโปรดศีลสมรสให้ได้    มันอาจดูไม่ยุติธรรมสำหรับคนกลุ่มนั้น ซึ่งคิดดูแล้วมันก็น่าเห็นใจจริงๆ
งื้มมมมม ร่วมด้วยช่วยเห้นใจ คิคิ!!!!

+++++++++++++++++++++

เหลือเวลาอีก 3 ปี !!!!

ทำอะไรเพื่อพระเจ้ากันดีกว่าน้าาาา

อย่ารอให้เวลานั้นมาถึงน้าา...........

อย่าลืมว่า พระเจ้าทรงเป็นที่หนึ่งน้าาาาา
ตอบกลับโพส