รวมกระทู้น้องเจนจิรา

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ministry Of Men

อังคาร ม.ค. 26, 2010 1:08 am

เดี๋ยวเรื่องจะใหญ่ ไม่ปลอดภัยต่อตัวพี่น้องเองเปล่าครับ

ยังไง มองที่ปัจจุบันดีกว่าครับ อดีตมันผ่านไปแล้ว  : emo045 :
Mobster
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 26, 2010 1:16 am

ขอโทษแทนพี่ชายผมด้วยนะครับ : xemo017 : : xemo017 :

(#[แม้จะคิดแบบมันอยู่นิดหน่อย แต่ผมอาจไม่มีความรักชาติเท่ามัน : emo027 :]#)
† † † Hiruma Ryuichi † † †
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 26, 2010 1:25 am

คือแบบว่า

ผมเซนซิทีฟกับเรื่องพวกนี้มากนะฮะ

ตั้งแต่เด็กๆถูก"เสี้ยมสอน"ให้มีแต่คำว่าเสรีนิยม เสรีภาพ
ความเท่าเทียม ความเสมอภาค การเกลียดชังสงคราม
เกลียดชังการถูกบังคับ การรักเพื่อนร่วมชาติ(ร่วมโลกด้วย ^ ^)

ตอนสมัยประถมเคยไปพูดเรื่องนี้กับเพื่อนที่โรงเรียน เรื่องให้เลือกระหว่างแผ่นดินอยู่ครบกับพี่น้องร่วมชาติไม่เสียเลือดเนื้อ (ได้แนวร่วมกลับมาด้วยนะ ฝีมือมั้ยหล่ะฮะ แค่เก้าขวบเองนะนั่น ภูมิใจในตัวเองมากมาย ^ ^)

ปรากฎว่าถูกครูลงโทษอย่างหนัก(ครูสอนวิชาลูกหมาลูกควาย [scout] -*-)

ในข้อหา"เสรีนิยม" "ไม่ชาตินิยม" "ไม่เคารพ..." "หัดกบฏแต่เล็กแต่น้อย" "ต่อต้าน ร.6 (ที่ส่งประชาชนไปตายยังสงครามโลกครั้ังที่หนึ่งทั้งๆที่ไทยไม่มีส่วนเอี่ยวอะไรด้วยเลย)" "ต่อต้านระบบทหาร (พี่ปกครองน้อง ระบบอาวุโส ระบบหมู่)"

ทุกวันนี้ในบางเรื่องผมเริ่มปล่อยวางได้บ้างแล้วหล่ะ  : emo057 : แต่บางเรื่องที่ชอบเป็นประเด็นถกกันในห้องบ่อยๆก้อยังละวางไม่ได้
อย่างระบบว้ากส์ใส่รุ่นน้องอย่างเงี้ย ผมเคยเอาน้ำซักถุงเท้าสาดหน้าเพื่อนที่ตะคอกใส่รุ่นน้องด้วย (รุ่นน้องได้ทำไรให้เมิงยังหล่ะวะ ทำไมต้องตะคอกด่าขนาดนี้ด้วย  : emo034 :)
แล้วก้อเรื่องที่ผมต่อต้านลูกเสืออย่างหนักตอนสมัยม.ต้น (พวกนี้มันเคยได้รับ"อนุญาติเป็นกรณีพิเศษ"ให้ถือปืนไล่ฆ่าคนสมัย 14ตุลากับพฤษภาทมิฬด้วย)
ต่อต้านสงครามของตระกูลพุ่มไม้เพื่อบ่อน้ำมัน (อันนี้แนวร่วมต่อต้านเยอะดี ^ ^)
ต่อต้านและประณามสงครามในทุกยุคทุกสมัยและ"ทุกคน"ที่ก่อมันขึ้นมา"ไม่ว่ามันจะเป็นใครหน้าไหน"

ครูตอนม.ปลายเนี้ยเคยมีคนเรียกผมว่า พวกต่อต้านความรุนแรงที่หัวรุนแรง 555+  (ก้อเราเคยพูดว่าอยากฆ่าพวกที่ทำสงครามให้หมดนี่นา แต่ถ้าเราทำงั้นเราเองก้อเลวทรามต่ำช้าไม่ต่างไปจากพวกทำสงครามหรอก ^ ^)

ปกติผมก้อคนเรื่อยๆนะ คิดมากเป็นบางโอกาส
แต่ว่านิสัยงี้มันจะไม่ระเบิดออกมาหรอกถ้าไม่มีประเด็นฮะ 555+

เด๋วต่อไปจะพยายามไม่เข้าโทปิคที่ไม่มีเรื่องทำนองนี้อยู่ด้วย
เด๋วอารมณ์ผมกระเจิงอีก 555+

(จะพยายามไม่ได้หมายถึงจะทำนะฮะ เหอๆ  ::021::)
:: ทั่ น เ บ เ น ดิ๊ ก โ ต ::
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 26, 2010 1:56 am

เอาเป็นว่า คนไทย  : xemo026 : กัน อิอิ
Jeab Agape
~@

อังคาร ม.ค. 26, 2010 5:14 am

กระทู้นี้ไม่น่าจะโพสต์ในห้องศาสนานะขอรับ : emo057 :

เรื่องทางปวศ.เป็นเรื่อง sensitive โดยเฉพาะขณะนี้ทางเชียงใหม่ พวกเสื้อแดงกำลังทวงคืน

ถ้าพี่เจน/แจ็คกี้ เป็นนักปวศ.จริง คงจะทราบว่าทำไมเหตุการณ์การเมืองจึงเป็นแบบนี้ในยุคล่าอาณานิคม

บอร์ดนี้ คนที่เรียนวิชาเอก ทางปวศ.และสอนอยู่ด้วย คือ พี่พีพี เธอไม่เคย โพสต์เกี่ยวกับปวศ.เลย
เพราะบางเรื่อง ควรพูดกันวงใน ไม่ใช่บอร์ดศาสนา กระมัง : emo057 :

ขอให้เว็บมาสเตอร์พิจารณา เดี๋ยวพวกที่แสดงความเห็นเกิดมันมือ ขึ้นมา
sinner

อังคาร ม.ค. 26, 2010 7:26 am

เฉยๆ อ่ะค่ะ...อดีต ก็คือ อดีต ผ่านมาก็เรียนรู้ ไม่สนใจว่านะวันนี้เป็นอะไร

รู้แต่ว่าเกิดบนแผ่นดินไทย และบนแผ่นดินโลกที่พระเจ้าสร้างมา เลยไม่รูจะไปแยกอะไร??

พ่อเป็นคนคำเมืองแต้ๆ คนเจียงใหม่ แม่เป็นใต้ลูกหลานคนจีนฮกเกี้ยนข้ามน้ำข้ามทะเล

ไต้ก๋ง และ ก๋ง หอมเสื่อผืนหมอนใบหนีมาจากเมืองจีนมาพึ่งพระบรมโพธิภารกษัตรย์ไทย

ทุกวันนี้ก็เป็นคนไทยแท้ๆ ถือบัตรประชาชนไทย และพ่วงด้วยเป็นลูกของพระบิดาเจ้า

ก็เลยไม่รู้จะแยกไปทำไม : emo036 : อยู่นะจุดปัจจุบันดีที่สุดค่ะ : emo027 :  : xemo026 :
P
.
.

อังคาร ม.ค. 26, 2010 8:57 am

Jeab Agape เขียน:
กระทู้นี้ไม่น่าจะโพสต์ในห้องศาสนานะขอรับ : emo057 :

เรื่องทางปวศ.เป็นเรื่อง sensitive โดยเฉพาะขณะนี้ทางเชียงใหม่ พวกเสื้อแดงกำลังทวงคืน

ถ้าพี่เจน/แจ็คกี้ เป็นนักปวศ.จริง คงจะทราบว่าทำไมเหตุการณ์การเมืองจึงเป็นแบบนี้ในยุคล่าอาณานิคม

บอร์ดนี้ คนที่เรียนวิชาเอก ทางปวศ.และสอนอยู่ด้วย คือ พี่พีพี เธอไม่เคย โพสต์เกี่ยวกับปวศ.เลย
เพราะบางเรื่อง ควรพูดกันวงใน ไม่ใช่บอร์ดศาสนา กระมัง : emo057 :

ขอให้เว็บมาสเตอร์พิจารณา เดี๋ยวพวกที่แสดงความเห็นเกิดมันมือ ขึ้นมา
แม่นแล้ว เห็นด้วยกับน้องเจี๊ยบ

--

เรารักประเทศไทย เรารักในหลวง
Slave of God

อังคาร ม.ค. 26, 2010 9:11 am

มนุษย์ หนอ มนุษย์

จะกี่ยุคกี่สมัยก็ทะเลาะกันอยู่เรื่องเดิมๆ

ศาสนา

การเมืองและดินแดน

ความใคร่

ผมว่าบนสวรรค์คงเบื่อพวกเราน่าดู ::041::
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อังคาร ม.ค. 26, 2010 9:13 am

† † †  Ʀƴʉʉϊƈƕ  † † † เขียน:
(ขอโทดฮะ) "เมิงไม่พอใจอยู่เมิงก้อหอบข้าวของไปอยู่ต่างประเทดดิวะ"

"ทั่นเป็นคนกล้าหาญ ฆ่าศัตรูเพื่อกู้เอกราช เมิงไปว่าทั่นบาปไม่ได้ นรกนั่นแหล่ะจะกินกบาลเมิง"

"นี่เมิงว่าxxxงั้นหรอวะ ihere นี่ ทั่นคิดเองหมดเลยโว้ยย ไม่ได้ไปลอกใครเค้ามา"

(ขอโทดจิงๆคับสำหรับใครที่เป็นชาตินิยม เพราะผมมีความทรงจำ+ความแค้นฝังใจนิสนึงกะลัทธิๆนี้ตั้งแต่เด็กๆ)
อันนี้ไม่ใช่พวกชาตินิยมหรอกครับ ผมว่าพวกความคิดข้าเป็นใหญ่ กุถูกเมิงผิด อะไรที่กุคิดสนับสนุนสิ่งนั้นดีเลิศประเสริฐศรี

อังคาร ม.ค. 26, 2010 9:16 am

: xemo016 :

มองที่พระเจ้ากันเถอะครับ อย่าเอาอะไรกับชีวิตอันน่าอนิจจังนี้เลย

ชีวิตมันสั้นนะครับ แผ่นดินก็เป็นของพระเจ้า ไม่ใช่ของชนชาติหรือกษัตริย์ไหน เว้นแต่พระเจ้าจะให้ครอบครองนะครับ  : xemo031 :

ทำไมชอบเอามาเป็นของตัวเอง อาณาจักรไหนก็อยู่ได้ เพราะที่นี่คือโลกที่พระเจ้าสร้าง ครับ  : emo107 :

และผมเป็นห่วงเป็นอย่างยิ่ง กลัวเรื่องที่คุยๆกันนี่ จะดัง ไอ คุกๆๆ ๆ  : emo038 : -*-

ดูๆๆๆๆๆๆๆ เพลงเพราะๆๆ นักร้อง สวยๆหล่อๆ ความหมายดี  : emo027 :
http://www.youtube.com/watch?v=1zv_XR-V ... re=related

(ผมก็เพิ่งเคยฟัง)  : emo102 :

เราคริสตชนไทย มีพ่อทั้ง 3 นั่นคือ พระบิดาเจ้า บิดาผู้ให้กำเนิด และพระมหากษัตริย์พ่อแห่งแผ่นดินที่พระเจ้ามอบให้มานะครับ  : xemo026 :

แม่พระบอกว่า "อดีตมันผ่านไปแล้ว คิดย้อนหลังไปก็ไม่มีประโยชน์"(ประมาณนี้) : xemo016 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ม.ค. 26, 2010 9:20 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
อันตน
~@

อังคาร ม.ค. 26, 2010 9:21 am

ครับผม ตามนี้ครับ

อังคาร ม.ค. 26, 2010 9:45 am

ในหลวง ในความคิดผม

http://www.youtube.com/watch?v=VVbuFyp3 ... re=related

ในหลวง ตอนเด็กๆ ผมไม่ได้ทราบซึ้งในตัวท่านเลยแม้แต่นิดเดียว แม้กระทั่งวันฉลองที่มีประเทศต่างๆทั่วโลกมาร่วมแสดงความยินดี ผมก็ไม่เข้าใจเลย ทำไมคนไทยจะร้องไห้เพื่อในหลวงอะไรนักหนา ผมไม่เข้าใจเลย

จนมาได้ยินเพลง ในลิ้งค์ข้างบน พร้อมกับได้รู้ประวัติที่ไม่ได้ออกทีวี สิ่งที่ในหลวงทำ.. ผมบอกได้คำเดียว ผมรักพระเจ้าอยู่หัว รัชกาล9นี้มาก หาไม่ได้อีกแล้ว ไม่มีจริงๆนะครับ

พระเจ้าทรงรักในหลวง
พระบัญชาของพระองค์ "ให้เราเชื่อฟังผู้นำ" และพระเจ้าอยู่หัวเราทรงเป็นกษัตริย์ที่ดีมากๆ ดีที่สุดในโลกนี้ที่ผมเคยรู้จักกษัตริย์ใดๆมารวมทั้งในประวัติศาสตร์ด้วย

ปล.ผมพูดถึงพระเจ้าอยู่หัวพระองค์นี้เพียงพระองค์เดียวนะครับ

ผมไม่เคยเห็นพระองค์ท่านตัวเป็นๆ (เกือบจะเคยเห็นที่งานดนตรีแจ๊สที่หอประชุมจุฬา แต่ท่านให้องคมนตรีมาแทน) -.-

ต่อมาบ้านผมที่หมู่บ้านนึงในสมุทรปราการ (ในเมืองด้วย) น้ำท่วมครับ เทียบกับ ต่างจังหวัดไม่ได้เลยถึงความลำบาก น้ำท่วมไม่ถึงเข่าแต่ถนนใหญ่ ถึงเอว
พวกเทศบาล มันไม่ทำไรเลยครับ
พระเจ้าอยู่หัว ทรงส่งเงินให้ไปซื้อของลงถุงพระราชทาน (ผมกินข้าวกระป๋องจนหมด อร่อยดี)
ทั้งที่ในความเป็นจริง เราไม่ได้ลำบากขนาดนั้น รถเก๋งขับผ่าน 4 แยกไม่ได้ ไม่งั้นรถพัง -*- แต่ว่า ห้างมันก็มีหลายที่ มีทางไปซื้อได้อยู่ดี

และน้ำมันลดลงเร็ว ไม่ใช่เพราะพวกรัฐบาล หรือราชการเลยครับ
เพราะพระเจ้าอยู่หัวพระองค์เดียว ที่ท่านใส่ใจประชาชน (ทีแรกผมคิดว่า ท่านคงจะสนใจแต่ชนบท ไม่สนใจชาวเมืองชายแดนกรุงเทพอย่างผมหรอก) แต่ไม่ใช่เลย ความเมตตาและน้ำใจของพระองค์ท่านมีตั้งแต่ในวัง(ตามที่ครูเล่า)ไปจนถึงสุดชายแดนไทย  : xemo026 :

หลายๆคนอาจจะไม่เคยเห็นพระองค์ท่านตัวจริงเสียงจริง
อาจจะไม่เคยได้รับอะไรจากพระเจ้าอยู่หัวองค์นี้
แต่ว่า!!! ลองดูสิ่งที่พระองค์ท่านทำบนแผ่นดินไทยสิครับ มีใครไหนอีกที่ทำได้แบบกษัตริย์องค์นี้ที่เป็นดั่งพรจากพระเจ้า

ปล.อาจกลับมาแก้คำพูดใหม่  : emo102 :
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร ม.ค. 26, 2010 10:57 am

ปล. 1 ปวดหัวคะ ไม่ทราบจขกท.ตั้งขึ้นเพื่อ.... ถ้าชอบเรื่องประวัติศาสตร์เชิญพันทิปจะดีกว่านะคะ

ปล. 2 เบื่อพวกหัวรุนแรง นี่เป็นบอร์ดศาสนานะคะ ขอให้หนุนใจกันเรื่องความเชื่อ ความศรัทธาจะดีกว่า

ปล. 3 นี่ยุค 2010 อยู่ในโลกของความเป็นจริงกันเถอะพี่น้อง

ปล. 4 เสนอปิดกระทู้คะ
อันตน
~@

อังคาร ม.ค. 26, 2010 11:06 am

น้องนางงามข้างบนครับ ฟังเพลงก่อนนะ
http://www.youtube.com/watch?v=-T9icQob ... re=related

แต่พี่ว่าน้องก็พูดตรงดีนะ : xemo026 :
~@

อังคาร ม.ค. 26, 2010 11:09 am

อันตน เขียน: น้องนางงามข้างบนครับ ฟังเพลงก่อนนะ
http://www.youtube.com/watch?v=-T9icQob ... re=related

แต่พี่ว่าน้องก็พูดตรงดีนะ : xemo026 :

::054:: คือได้นางงามมิตรภาพมาอ่ะคะ ไม่อยากให้บอร์ดรก และวุ่นวายด้วยเรื่องแบบนี้
อันตน
~@

อังคาร ม.ค. 26, 2010 11:10 am

:+: seraphim :+: เขียน:
อันตน เขียน: น้องนางงามข้างบนครับ ฟังเพลงก่อนนะ

::054:: คือได้นางงามมิตรภาพมาอ่ะคะ ไม่อยากให้บอร์ดรก และวุ่นวายด้วยเรื่องแบบนี้
อะ เอาไปอีกเพลง http://www.youtube.com/watch?v=kN72UpaQFXw
~@

อังคาร ม.ค. 26, 2010 11:12 am

: emo056 :นี่....เลือกเพลงหน่ะ ดูด้วยวัย 21 อ่ะ เข้าใจ๋
Mobster
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 26, 2010 11:17 am

เห็นด้วยครับ(มากๆด้วย เอา : xemo026 :ไปเลย)

ประวัติศาสตร์มันเป็นPast Tense ไม่ใช่ Present Tense
อดีตก็คืออดีต
เชื่อปะ หากยังมีประเทศแมนจูกัวอยู่
คุณปู่คงไม่อพยพมาไทย และผมคงไม่ได้เป็นคริสตชน
อันตน
~@

อังคาร ม.ค. 26, 2010 11:44 am

:+: seraphim :+: เขียน: : emo056 :นี่....เลือกเพลงหน่ะ ดูด้วยวัย 21 อ่ะ เข้าใจ๋
โห อุตส่าห์จัดเพลงอาม่าไม่ให้สกาให้แล้วยังไม่รู้จักอีก 21ประสาอะไรฟร้า
naitamcm

อังคาร ม.ค. 26, 2010 11:45 am

ว๊ายย  ๆๆๆ ไม่จริงนะฮะ คุณน้องเจี๊ยบ
พี่เป็นเสื้อแดงของจริง อะไรจริง อยู่วงในจริง ๆ แม้จะเป็นวงขันโตก .. แต่ก็เป็นขันผู้นำอะไรทำนองนั้น เห่ ๆ

เรื่องการทวงคืนนี่ หรือ แบ่งแยกดินแดนแคว้นเหนือ , ตามอุดมการณ์แล้วไม่จริง
ที่ว่าไม่จริง เพราะ พี่ไปเกือบทุกที่ที่มีชุมนุม , ประเด็นการแบ่งแยกดินแดนแคว้นเหนือ นี่ไม่มีนะฮะ
ข่าวสารมันอาจแปรสภาพไปได้ฮะ

ปิดประชุม ! อิอิ
~@

อังคาร ม.ค. 26, 2010 12:17 pm

อันตน เขียน:
:+: seraphim :+: เขียน: : emo056 :นี่....เลือกเพลงหน่ะ ดูด้วยวัย 21 อ่ะ เข้าใจ๋
โห อุตส่าห์จัดเพลงอาม่าไม่ให้สกาให้แล้วยังไม่รู้จักอีก 21ประสาอะไรฟร้า

: emo102 : วัยรุ่นหน่อยเด่ะเพ่....
guzz

อังคาร ม.ค. 26, 2010 12:28 pm

ยาววววววววววววววววจังง  : emo102 :
guzz

อังคาร ม.ค. 26, 2010 12:33 pm

ขอบคุณนะคะ

ปกติทำแต่ข้อ 1 ^^
Zaliaus

อังคาร ม.ค. 26, 2010 12:43 pm

ก็ถืออ่านเป็นความรู้ก็ละกัน.....

ฝาก...ถ้าเรา ได้อ่านเรื่องราวของ พ่อครูหลวงแมคกิลวารี

จะพบว่าพระเจ้าทรงรักชาวเหนือมาก  เชื่อว่าสิ่งที่เกิดขึ้นจนถึงปัจจุบันนี้

เป็นแผนการที่ดีของพระองค์......
godlike

อังคาร ม.ค. 26, 2010 12:46 pm

ทำไมผมอ่านแล้วไม่เห็นรู้สึกว่าพี่เค้าต้องการแบ่งแยกดินแดนอะไรเลย ผมว่ามันก็เป็นประวัติศาสตร์ที่น่าจดจำ ไม่เห็นผิดตรงไหนเลย  ถ้าเราลืมเลือนประวัติศาสตร์ของตนเองแล้วเราจะเป็นชาตินิยมได้ยังไง แต่ถ้าคัยจะชาตินิยมก็เอาแต่พอดีไม่ใช่ว่าไปต่อต้านซะทุกสิ่ง  ล้านนาก็เป็นส่วนหนึ่งในราชอาณาจักรไทย ไม่เห็นแปลก ผมก็เกิดเมืองน่าน และก็ภูมิใจในความเป็นไทย ไม่แพ้คนอื่น ทุกคนล้วนแต่ภูมิใจในแผ่นดินเกิดของตนเองทั้งนั้น

ให้เรารู้เสมอว่าทุกอาณาจักรจะต้องล่มสลาย และเราจะได้รับการกอบกู้ขึ้นมาใหม่ในอาณาจักรของพระเจ้า
แก้ไขล่าสุดโดย godlike เมื่อ อังคาร ม.ค. 26, 2010 12:51 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Léon
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 26, 2010 1:21 pm

ระวัง อย่าให้โดน วาทกรรม หรือ ทัศนะ -- ครอบงำ
Nguyễn อ่านว่าเงวี๊ยน

อังคาร ม.ค. 26, 2010 1:43 pm

godlike เขียน: ทำไมผมอ่านแล้วไม่เห็นรู้สึกว่าพี่เค้าต้องการแบ่งแยกดินแดนอะไรเลย
ผมเพียงไม่พอใจคำพูดของคุณผู้หญิงท่านนี้ในหลายๆกระทู้มานานแล้ว
และมันระเบิดออกมา เพราะทนไม่ไหวแล้ว กับการหมิ่นชาติของตนเอง

เว้นเสียแต่เขาจะไม่ต้องการเป็น"ไทย"

ดูจาก
เจนจิรา เขียน: ตอนนั้น พระนางวิคตอเรีย  จะมาขอ เจ้าดารารัสมี ไปเป็นลูกบุญทำ และทำให้ ล้านนา กลายเป็นรัฐแบบ มาเลเซีย โดยเราจะได้เชียงตุง และเชียงรุ้งคืนและแล้วก็ เพราะ .........
เจนจิรา เขียน: เจน คิดแบบนักการทูต นะค่ะ บางที เรื่อง ชาตินิยม ก็จะไม่เน้น แต่จะเป็นกลาง ไม่เข้าข้างใคร เพราะ สังคมชุมชนระหว่างประเทศ มีลักษณะเห็นแก่ตัว ผู้ใดแกร่ง ผู้นั้น ยืนอยู่ ตรงข้ามกับคนอ่อน แอ รัฐที่เข้มแข็ง กว่า ย่อม ได้เปรียย รัฐที่อ่อนแอกว่า และจะเป็นอย่าง นี้เสมอ ในประศาสตร์ บอกว่า ไทย ไม่รุกราน ใครแต่ไทยนิยมที่จะแผ่ ขยายอำนาจ ไปยัง รัฐ ใกล้ๆ
เจนจิรา เขียน: ภาษาล้านนา แท้ค่ะ จริงเราเคยเป็น รัฐอิสระ และเป็นประเทศ แต่ ด้วยความอ่อนแอ ของ อาณาจักร ก็เลยโดนไทย ยึด และให้มาเรียน ภาษาไทย แบบนี้ แหละ
บอกตามตรงว่ารับไม่ได้ กับความคิดแบบนี้

และผมไม่มั่นใจว่า เจ้าหน้าที่ICTจะคิดแบบไหนถ้ามาเห็นข้อความแบบข้างบนนี้
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ม.ค. 26, 2010 1:47 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
naitamcm

อังคาร ม.ค. 26, 2010 1:46 pm

godlike เขียน: ทำไมผมอ่านแล้วไม่เห็นรู้สึกว่าพี่เค้าต้องการแบ่งแยกดินแดนอะไรเลย ผมว่ามันก็เป็นประวัติศาสตร์ที่น่าจดจำ ไม่เห็นผิดตรงไหนเลย   ถ้าเราลืมเลือนประวัติศาสตร์ของตนเองแล้วเราจะเป็นชาตินิยมได้ยังไง แต่ถ้าคัยจะชาตินิยมก็เอาแต่พอดีไม่ใช่ว่าไปต่อต้านซะทุกสิ่ง  ล้านนาก็เป็นส่วนหนึ่งในราชอาณาจักรไทย ไม่เห็นแปลก ผมก็เกิดเมืองน่าน และก็ภูมิใจในความเป็นไทย ไม่แพ้คนอื่น ทุกคนล้วนแต่ภูมิใจในแผ่นดินเกิดของตนเองทั้งนั้น

ให้เรารู้เสมอว่าทุกอาณาจักรจะต้องล่มสลาย และเราจะได้รับการกอบกู้ขึ้นมาใหม่ในอาณาจักรของพระเจ้า
^
^

บ่ไจ้จะอั้น จะอี้เน่อ , ปี้น้องตังหลาย
เห็นตวยคนเน่อว่า , น้องเจนจิรา เปิ้นเอามาหื้ออ่านบ่ดาย ๆ และก่อเห็นตวยกับบ่นัทตึึงหมดตึงมวน

อ่านตรงไหนกาาาา .. ที่เปิ้นบอกว่า จะหื้อมาแตกแยกกั๋นอะ ,
สูเขาเอาตี้ใดมา

อ่านไปก่อได้ความฮู้ .. บ่ลืมเลือนประวัติศาสตร์
แต่เห็น ๆ ความเห็นต้น ๆ ฮั่นนะ , ผีบ้าาาาาาา ไปเล่ยยย เบี่ยงประเด็นสุดริด
: emo057 :
naitamcm

อังคาร ม.ค. 26, 2010 1:50 pm

Nguyễn เขียน:
godlike เขียน: ทำไมผมอ่านแล้วไม่เห็นรู้สึกว่าพี่เค้าต้องการแบ่งแยกดินแดนอะไรเลย
ผมเพียงไม่พอใจคำพูดของคุณผู้หญิงท่านนี้ในหลายๆกระทู้มานานแล้ว
และมันระเบิดออกมา เพราะทนไม่ไหวแล้ว กับการหมิ่นชาติของตนเอง

เว้นเสียแต่เขาจะไม่ต้องการเป็น"ไทย"

ดูจาก
เจนจิรา เขียน: ตอนนั้น พระนางวิคตอเรีย  จะมาขอ เจ้าดารารัสมี ไปเป็นลูกบุญทำ และทำให้ ล้านนา กลายเป็นรัฐแบบ มาเลเซีย โดยเราจะได้เชียงตุง และเชียงรุ้งคืนและแล้วก็ เพราะ .........
เจนจิรา เขียน: เจน คิดแบบนักการทูต นะค่ะ บางที เรื่อง ชาตินิยม ก็จะไม่เน้น แต่จะเป็นกลาง ไม่เข้าข้างใคร เพราะ สังคมชุมชนระหว่างประเทศ มีลักษณะเห็นแก่ตัว ผู้ใดแกร่ง ผู้นั้น ยืนอยู่ ตรงข้ามกับคนอ่อน แอ รัฐที่เข้มแข็ง กว่า ย่อม ได้เปรียย รัฐที่อ่อนแอกว่า และจะเป็นอย่าง นี้เสมอ ในประศาสตร์ บอกว่า ไทย ไม่รุกราน ใครแต่ไทยนิยมที่จะแผ่ ขยายอำนาจ ไปยัง รัฐ ใกล้ๆ
เจนจิรา เขียน: ภาษาล้านนา แท้ค่ะ จริงเราเคยเป็น รัฐอิสระ และเป็นประเทศ แต่ ด้วยความอ่อนแอ ของ อาณาจักร ก็เลยโดนไทย ยึด และให้มาเรียน ภาษาไทย แบบนี้ แหละ
บอกตามตรงว่ารับไม่ได้ กับความคิดแบบนี้

และผมไม่มั่นใจว่า เจ้าหน้าที่ICTจะคิดแบบไหนถ้ามาเห็นข้อความแบบนี้

มันแต้ก่อหละ , หมายถึง อดีตที่ผ่านมา บริบทของมันแต้ บ่แต้ จะได
แต่ก่อนะ .. จะแต้ บ่แต้ , บ่เด่วนี้ , มันก็เป๋นไทยเหมือนกันหมดดดดด ... ดดด

บริบทตี้ยกมาก็เป๋นเรื่องราวในอดีต ไปหมดด
แต่อู้ตามซื่อ ตี้น้องเจนว่ามา .. มันก็เป็นอะหยังตี้ประวัติศาสตร์ล้านนาเปิ้นว่ามาจะอั้น , บ่เห็นผิดซักน่อย

สรุป , อดีตล่วงไปแล้ว น้องแก้วเหยยย .. ยย
† † † Hiruma Ryuichi † † †
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 26, 2010 1:53 pm

Nguyễn เขียน:

และผมไม่มั่นใจว่า เจ้าหน้าที่ICTจะคิดแบบไหนถ้ามาเห็นข้อความแบบข้างบนนี้
เอาซาตานมาอ้างทำไมฮะ 555+  ::032::
ตอบกลับโพส