รวมกระทู้น้องเจนจิรา

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
เจนจิรา

ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 1:42 am

รูปภาพ

ขอพระตรีเอกานุภาพ อันศักดิ์สิทธิ์ ด้วยการดลบันดาล ของพระจิตเจ้าและการภาวนาของพระมารดาเจ้าผู้ทรงความพรมจารีย์  โปรดมอบสันติสุข และความรักซึ่งกันและกันให้กับพี่น้อง ทุกคนในเว็บ นิวมานา ค่ะ
Mobster
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 3:21 am

بسم الاب والابن والروح القدس, الله ,احد امين

ขอให้พระพรและพระเมตตาจากองค์พระผู้เป็นเจ้า พระตรีเอกภาพอันศักดิ์สิทธิ์ ทรงอวยพระพี่น้องทุกท่าน ทุกนิกาย และทุกจารีต
ขอแม่พระพรหมจารีย์เป็นนิจกาลช่วยวิงวอนเทอญ สวดภาวนาทั้งนี้ เดชะพระเมตตาของพระเยซูคริสตเจ้า อามีน

ป.ล.รู้ไหม จารีตกรีกบางที่เช่นที่กรีซ,และอาร์เมเรียนออร์โธด๊อกซ์
ใช้วันคริสตสมภพคือวันที่25ธ.ค.นี้ ตามสากล

แต่ออร์โธด๊อกซ์ทุกสายแม้จะมีวันคริสตสมภพไม่ตรงกัน
แต่วันปาสกา(อีสเตอร์)จะตรงกันหมด(โดยปกติจะช้ากว่าคาทอลิกและสากล1-2อาทิตย์)
sinner

ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 8:52 am

ขอบคุณค่ะ กำลังตกลงกันว่า วันที่ 7 มกราคม จะไปของออร์ธอดอกซ์ค่ะ

จะต้องทำอะไรบ้างคะ พิธีใช้ระยะเวลาเท่าไหร่ จากกี่โมงถึงกี่โมงคะ จะได้เตรียมตัวค่ะ : emo027 : : xemo026 :
เลย์
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 10:54 am

แมวเทา แห่งจารีตตะวันออก เขียน: بسم الاب والابن والروح القدس, الله ,احد امين

ขอให้พระพรและพระเมตตาจากองค์พระผู้เป็นเจ้า พระตรีเอกภาพอันศักดิ์สิทธิ์ ทรงอวยพระพี่น้องทุกท่าน ทุกนิกาย และทุกจารีต
ขอแม่พระพรหมจารีย์เป็นนิจกาลช่วยวิงวอนเทอญ สวดภาวนาทั้งนี้ เดชะพระเมตตาของพระเยซูคริสตเจ้า อามีน

ป.ล.รู้ไหม จารีตกรีกบางที่เช่นที่กรีซ,และอาร์เมเรียนออร์โธด๊อกซ์
ใช้วันคริสตสมภพคือวันที่25ธ.ค.นี้ ตามสากล

แต่ออร์โธด๊อกซ์ทุกสายแม้จะมีวันคริสตสมภพไม่ตรงกัน
แต่วันปาสกา(อีสเตอร์)จะตรงกันหมด(โดยปกติจะช้ากว่าคาทอลิกและสากล1-2อาทิตย์)
คุณแมวเทาเก่งภาษาอาหรับจัง สอนข้าพเจ้าบ้างคับ  : xemo016 :
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 12:30 pm

Merry X'mas ค่า

ภาวนาไม่เก่ง แต่ขอภาวนาให้อย่างจริงใจว่า ขอพระเจ้าอวยพรและมีความสุขกันมากๆนะค๊า
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 1:08 pm

สุขสันต์วันพระคริสตสมภพแด่พี่น้องทุกนิกายครับ

วันที่ 7 มกราคม ทางคาทอลิกสมโภชการแสดงองค์ของพระกุมารเยซูแก่บรรดาโหราจารย์ ผมอยากถามทางออร์โธดอกซ์ว่า ทางท่านถือว่าวันที่ 7มกราคมเป็นวันประสูติของพระเยซูเจ้าใช่หรือเปล่าครับ
เจนจิรา

ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 1:10 pm

Andreas เขียน: สุขสันต์วันพระคริสตสมภพแด่พี่น้องทุกนิกายครับ

วันที่ 7 มกราคม ทางคาทอลิกสมโภชการแสดงองค์ของพระกุมารเยซูแก่บรรดาโหราจารย์ ผมอยากถามทางออร์โธดอกซ์ว่า ทางท่านถือว่าวันที่ 7มกราคมเป็นวันประสูติของพระเยซูเจ้าใช่หรือเปล่าครับ
ใช่ค่ะเราถือว่า วันที่เจ็ดเป็นวัน ประสูติของ พระเยซู คือเรา ใช้ปฎิทิน เก่า ของ จูเลียสซีซ่า นะค่ะ ซึ่งจะต่างกับ ปฎิทิน ใหม่ของ โรมัน
Mobster
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 1:20 pm

THE i 'dol เขียน:
แมวเทา แห่งจารีตตะวันออก เขียน: بسم الاب والابن والروح القدس, الله ,احد امين

คุณแมวเทาเก่งภาษาอาหรับจัง สอนข้าพเจ้าบ้างคับ  : xemo016 :
Copyๆเขามาอะครับ รู้สึกเคยลงภาษาอาหรับสำหรับคริสตชนไว้ เดี๋ยวขอไปค้นนะครับ
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 1:23 pm

jacky เขียน:
Andreas เขียน: สุขสันต์วันพระคริสตสมภพแด่พี่น้องทุกนิกายครับ

ใช่ค่ะเราถือว่า วันที่เจ็ดเป็นวัน ประสูติของ พระเยซู คือเรา ใช้ปฎิทิน เก่า ของ จูเลียสซีซ่า นะค่ะ ซึ่งจะต่างกับ ปฎิทิน ใหม่ของ โรมัน
ถ้าอย่างนั้น ทางออร์โธด๊อกซ์มีการฉลอง  Epiphany วันที่เท่าไรครับ
เจนจิรา

ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 1:32 pm

วันที่ 19 มกราคม ค่ะ  เชิญร่วม งานด้วยเลยละกันค่ะ ถ้ามาได้ : emo045 :
เจนจิรา

เสาร์ ธ.ค. 26, 2009 4:34 pm

ครบรอบ 5 ปีสึนามิไร้เงาญาติเหยื่อมหันตภัยรำลึกดวงวิญญาณที่สุสานไม้ขาวภูเก็ต มีเพียง อบต.ทำบุญ 2 ศาสนา พุทธ-คริสต์อย่างเงียบๆ โดยทาง อบต.จัดสร้างกำแพงรำลึกสึนามิถาวร เพื่อให้ญาติได้ไว้อาลัย..

เมื่อ เวลา 08.45 น.วันที่ 26 ธ.ค. ที่สุสานไม้ขาว ต.ไม้ขาว อ.ถลาง จ.ภูเก็ต สถานที่ที่เคยใช้เป็นศูนย์พิสูจน์เอกลักษณ์บุคคลและการส่งกลับของทีทีวีไอ -ดีวีไอนานาชาติ และสำนักงานตำรวจแห่งชาติเหยื่อมหันตภัยคลื่นยักษ์สึนามิพัดถล่มชายฝั่ง อันดามันนับพันร่าง เมื่อวันที่ 26 ธ.ค. 2547 หรือเมื่อ 5 ปีที่แล้ว ซึ่งปัจจุบัน อบต.ไม้ขาวได้มีการจัดสร้างกำแพงรำลึกสึนามิขึ้นอย่างถาวร เพื่อให้ญาติผู้เสียชีวิตทั้ง 47 ประเทศทั่วโลกได้เดินทางมาไว้อาลัยในแต่ละปี

ตลอด 5 ปีที่ผ่านมา อบต.ไม้ขาวกับจังหวัดภูเก็ตและประชาชนในพื้นที่ ตลอดจนญาติพี่น้องผู้เสียชีวิต ทั้งชาวไทยและต่างชาติจะร่วมกันประกอบพิธีทางศาสนาต่างๆ เพื่ออุทิศส่วนกุศลให้กับดวงวิญญาณที่จากไปมาอย่างต่อเนื่อง

โดยปีนี้ มีนายธีระยุทธ เอี่ยมตระกูล รองผู้ว่าราชการจังหวัดภูเก็ต เป็นประธานกล่าวคำไว้อาลัยแก่ดวงวิญญาณ จากนั้นได้ร่วมกันวางพวงหรีดและพวงมาลัยบริเวณกำแพงรำลึกสึนามิ ท่ามกลางความเงียบเหงาไร้เงาญาติผู้เสียชีวิตมาร่วมงาน มีเพียงเจ้าหน้าที่ อบต.ไม้ขาว และประชาชนในพื้นที่กว่า 30 คน ซึ่งประกอบพิธีกรรมทางศาสนาพุทธและคริสต์อย่างเรียบง่าย

นาย สราวุธ สีสาคูคาม นายก อบต.ไม้ขาว กล่าวว่า การจัดงานรำลึกครบ 5 ปีสึนามิที่สุสานไม้ขาวปีนี้เป็นไปอย่างเรียบง่าย โดยได้มีการจัดสร้างกำแพงรำลึกสึนามิขึ้นอย่างถาวร จากอดีตเป็นเพียงไม้อัดและนำธงแต่ละชาติมาปักไว้เท่านั้น ซึ่งจากนี้ไปญาติผู้เสียชีวิตจากภัยพิบัติสึนามิจะสามารถเดินทางมาวางมาลัย หรือพวงหรีดที่กำแพงรำลึกสึนามิได้ตลอดเวลา ไม่จำเป็นต้องรอให้ถึงวันที่ 26 ธ.ค.ของแต่ละปี ซึ่งในปีนี้ได้มีญาติพี่น้องผู้เสียชีวิตต่างทยอยเดินทางมาวางพวงหรีดและ มาลัยที่กำแพงรำลึกสึนามิของแต่ชาติที่สุสานไม้ขาวไปก่อนหน้าวันครบรอบ 5 ปีบ้างแล้ว ทำให้วันครบรอบไม่มีญาติผู้เสียชีวิตที่เป็นชาวต่างชาติ มีเพียงญาติพี่น้องผู้เสียชีวิตที่เป็นคนไทยเท่านั้น

ที่มา http://www.thairath.co.th/content/region/55229
maple

เสาร์ ธ.ค. 26, 2009 6:27 pm

เมย์จะสวดให้นะคะ ::022::
A Sheep

เสาร์ ธ.ค. 26, 2009 6:29 pm

จะสวดให้ค่ะ
เลย์
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 26, 2009 6:30 pm

สวดให้ครับ  : xemo026 :
sinner

เสาร์ ธ.ค. 26, 2009 9:55 pm

คืนนี้ช่วยสวดให้นะคะ คุณเจน ::022::
Mobster
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 26, 2009 10:26 pm

Kyrie Eleison
st.dominic savio

อาทิตย์ ธ.ค. 27, 2009 1:49 pm

ขอพระบิดาทรงประทานการพักผ่อนตลอดนิรันดรแด่พวกเขาเทอญ  อาแมน.
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ธ.ค. 27, 2009 2:40 pm

ฝั่ง กะโน่น หรือฝั่งตะวันออก นี่ วันที่ 7 มกราคม ทุกปีเหรอ : xemo026 :

อยากไปร่วมจัง พี่แจ็คกี้ยินดีต้อนรับพวกเราไหม ฮะ : emo038 :
เจนจิรา

อาทิตย์ ธ.ค. 27, 2009 2:49 pm

โตราห์ (อังกฤษ: Torah ฮีบรู:תּוֹרָה) เป็นคำในภาษาฮีบรู ตรงกับ เตารอต ในภาษาอาหรับ แปลว่า การสอน คำสั่ง กฎ หรือ บทบัญญัติ

คำเรียกอื่นเช่น เพนทาทิช (Pentateuch) ในภาษากรีก แปลว่า ที่บรรจุห้าอัน ซึ่งก็คือม้วนหนังสือโบราณที่ใช้บันทึก หรือในภาษาไทยว่า พันธสัญญาเดิม หรือ พระคริสตธรรมเก่า

เป็นชื่อที่ใช้เรียกพระธรรมห้าเล่ม เขียนด้วยภาษาฮิบรู หรือที่รู้จักกันในชื่อ บัญญัติของโมเสส เชื่อว่าเป็นคัมภีร์ที่พระเจ้าประทานลงมาแก่ศาสดา มูซา หรือโมเสส

ในปัจจุบัน ศาสนายูดายและศาสนาคริสต์ ยังคงใช้คัมภีร์นี้อยู่ ในขณะที่ชาวมุสลิม เชื่อว่า คัมภีร์นี้ถูกบิดเบือน ตัดตอน และต่อเติมเสริมแต่ง อีกทั้งบทบัญญัติหลายประการก็ถูกยกเลิกไปแล้ว และพระผู้เป็นเจ้าได้ประทานอัลกุรอาน ลงมาแล้ว ชาวมุสลิมจึงไม่ได้ใช้คัมภีร์นี้

เช่นกันที่ยิวบางส่วนก็หันไปเชื่อถือในคัมภีร์ฉบับใหม่แทน ชื่อคัมภีร์ ทาลมุท

หมดหลัก 5 เล่ม ประกอบไปด้วย

Bereshit (Genesis)

Shemot (Exodus)

Vayikra (Leviticus)

Bamidbar (Numbers)

Devarim (Deuteronomy)
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ธ.ค. 27, 2009 2:51 pm

รู้จักสิพี่ เราเรียก เบญจบรรณ คาทอลิก เรียก ปัจจพรรค ( หรือเปล่า คล้ายๆ ปัจวัคคี 555 )

เดิม เขาเรียก The five books of Moses.
เจนจิรา

อาทิตย์ ธ.ค. 27, 2009 3:09 pm

ยินดีมากเลยค่ะ เราจะมีสังสรรกันด้วย ค่ะหลัง สวดเสร็จ จะมีผู้ใหญ่ทาง  catholic และ โปร สายหลัก มาร่วม งานเลี้ยงเล็กๆกะเราด้วย มีพี่น้อง catholic มาร่วมงานหลายคนเลย
Mobster
ติดต่อ:

อาทิตย์ ธ.ค. 27, 2009 3:30 pm

Jeab Agape เขียน:
รู้จักสิพี่ เราเรียก เบญจบรรณ คาทอลิก เรียก ปัจจพรรค ( หรือเปล่า คล้ายๆ ปัจวัคคี 555 )

เดิม เขาเรียก The five books of Moses.
ปัญจบรรพครับ

แต่ผมชอบเรียกโตราห์มากกว่า(สั้นกว่า)
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ธ.ค. 27, 2009 9:13 pm

jacky เขียน: ยินดีมากเลยค่ะ เราจะมีสังสรรกันด้วย ค่ะหลัง สวดเสร็จ จะมีผู้ใหญ่ทาง  catholic และ โปร สายหลัก มาร่วม งานเลี้ยงเล็กๆกะเราด้วย มีพี่น้อง catholic มาร่วมงานหลายคนเลย
ว้าว ใครอยากเปิดตัวมั้ง เชิญ ฮะ : emo036 :
† † † Hiruma Ryuichi † † †
ติดต่อ:

อาทิตย์ ธ.ค. 27, 2009 9:33 pm

ทัลมุด นี่เป็นคัมภีร์มนุษย์แต่งใช่มั้ยครับ

แล้วทำไมชาวยิวเชื่อกันจัง

ในโทราผมชอบอ่านเบเรชิทกับชโหมทที่สุดแล้ว

วายิครากับดวาริมพยายามอ่านแล้วแต่ก็หลับ กฎเยอะไป -*-

มีอีกสองคัมภีร์คือเนวิอิมกับคทูวิม รวมกับโทราเป็นสาม เรียกว่าทนัค
Torah+Neviim+Khetuvim = TNKh(Tanakh)
อันนี้ญาติห่างๆบอกผมมา ตอนนี้แกเป็นยิวอยู่อิสราเอลนู่นน ได้สามีเป็นคนยิวออร์ธอดอกซ์ ^ ^
เจนจิรา

อาทิตย์ ธ.ค. 27, 2009 10:03 pm

Ryuichi เขียน: ทัลมุด นี่เป็นคัมภีร์มนุษย์แต่งใช่มั้ยครับ

ในโทราผมชอบอ่านเบเรชิทกับชโหมทที่สุดแล้ว

วายิครากับดวาริมพยายามอ่านแล้วแต่ก็หลับ กฎเยอะไป -*-

มีอีกสองคัมภีร์คือเนวิอิมกับคทูวิม รวมกับโทราเป็นสาม เรียกว่าทนัค
Torah+Neviim+Khetuvim = TNKh(Tanakh)
อันนี้ญาติห่างๆบอกผมมา ตอนนี้แกเป็นยิวอยู่อิสราเอลนู่นน ได้สามีเป็นคนยิวออร์ธอดอกซ์ ^ ^
พระคำภีร์มนุษย์เขาเขียนและแต่ง ขึ้นมาทั้งนั้นแหละค่ะแต่งทำขึ้น โดยการดลใจจากพระเจ้า 
Mobster
ติดต่อ:

อาทิตย์ ธ.ค. 27, 2009 10:05 pm

Ryuichi เขียน: ทัลมุด นี่เป็นคัมภีร์มนุษย์แต่งใช่มั้ยครับ

แต่ผมคิดว่า ทัลมุด เป็นคัมภีร์คนคิดกันเอง

เพราะมีการด่าพระเยซู และ แม่พระ มากมาย
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ ธ.ค. 27, 2009 10:36 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ติดต่อ:

อาทิตย์ ธ.ค. 27, 2009 10:32 pm

แมวเทา แห่งจารีตตะวันออก เขียน:

แต่ผมคิดว่า ทัลมุด เป็นคัมภีร์คนคิดกันเอง

เพราะมีการด่าพระเยซู และ แม่พระ มากมาย

พระคำภีร์มนุษย์เขาเขียนและแต่ง ขึ้นมาทั้งนั้นแหละค่ะแต่งทำขึ้น โดยการดลใจจากพระเจ้า 
ใช่ๆฮะ

ในคัมภีร์ทัลมุดมีบอกว่าพระเยซูไม่ได้ถูกตรึงกางเขนแล้วก็บอกว่าแม่พระไม่ได้เป็นพรหมจารีย์ด้วย

ตอนแรกเลยชาวยิวบอกว่าคัมภีร์นี้มีมานานแล้ว ตั้งแต่สมัยโมเสส

แต่จับผิดได้ตรงที่เรียกพระเยซุว่า Yesu แทนที่จะเป็นคำว่า Yehoshua
เจนจิรา

อาทิตย์ ธ.ค. 27, 2009 10:35 pm

Ryuichi เขียน:
แมวเทา แห่งจารีตตะวันออก เขียน:
jacky เขียน: แต่ผมคิดว่า ทัลมุด เป็นคัมภีร์คนคิดกันเอง

ใช่ๆฮะ

ในคัมภีร์ทัลมุดมีบอกว่าพระเยซูไม่ได้ถูกตรึงกางเขนแล้วก็บอกว่าแม่พระไม่ได้เป็นพรหมจารีย์ด้วย

ตอนแรกเลยชาวยิวบอกว่าคัมภีร์นี้มีมานานแล้ว ตั้งแต่สมัยโมเสส

แต่จับผิดได้ตรงที่เรียกพระเยซุว่า Yesu แทนที่จะเป็นคำว่า Yehoshua
ถ้าคำภีร์ที่ มาทีหลังนี้ จะถูกดัดแปลงขึ้นมาใหม่ จากพวก ชาวยิว แต่ ชาวคริสต์ orthodox ยังเชื่อ พระเยซูเหมือนเดิม จ๊ะ
Jeab Agape
~@

จันทร์ ธ.ค. 28, 2009 4:06 am

ลองเข้าไปอ่าน ทัลมุด ย่อๆ ฮะ

http://www.theology.ac.th/bit/index.php ... &Itemid=68
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 28, 2009 3:26 pm

Ryuichi เขียน:
ใช่ๆฮะ

ถ้าคำภีร์ที่ มาทีหลังนี้ จะถูกดัดแปลงขึ้นมาใหม่ จากพวก ชาวยิว แต่ ชาวคริสต์ orthodox ยังเชื่อ พระเยซูเหมือนเดิม จ๊ะ
แก้เข้าใจผิดนิสนึงนะฮะ

ยิวออร์ธอดอกซ์นี่ผมหมายถึงศาสนายูดายนิกายออร์ธอดอกซ์นะฮะ ไม่ใช่คริสต์

พวกนี้ก็คือพวกฟาริสีในสมัยคริสตกาล

แล้วก็แต่งคัมภีร์มาว่าคนอื่นที่ไม่ใช่ยิว

(แต่ยิวรีฟอร์มน่ารักมากมาย ถ้ารู้จักดีๆ)
ตอบกลับโพส