รวมกระทู้น้องเจนจิรา

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
เจนจิรา

จันทร์ ธ.ค. 28, 2009 3:38 pm

AHA ok ค่ะ ยิวOrthodox เป็นยิวหัวโบราณ  : emo045 :
Mobster
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 28, 2009 3:47 pm

††† Ryuichi ††† เขียน: แก้เข้าใจผิดนิสนึงนะฮะ

ยิวออร์ธอดอกซ์นี่ผมหมายถึงศาสนายูดายนิกายออร์ธอดอกซ์นะฮะ ไม่ใช่คริสต์

พวกนี้ก็คือพวกฟาริสีในสมัยคริสตกาล

แล้วก็แต่งคัมภีร์มาว่าคนอื่นที่ไม่ใช่ยิว

(แต่ยิวรีฟอร์มน่ารักมากมาย ถ้ารู้จักดีๆ)
อันนี้ผมเข้าใจแต่ต้นอยู่แล้ว (เพราะตอนศึกษาOrthodoxแรกๆไปหาในwikiก็เจอแบบนี้ งงอยู่แป๊บนึง)
jacky เขียน: AHA ok ค่ะ ยิวOrthodox เป็นยิวหัวโบราณ  : emo045 :
เคยเห็นรูปนะว่ายิวแบบออร์โธด๊กซ์ จะไว้เปียตรงจอนผม(ข้างหู ติดกับเครา)
Prod Pran
Defender of lawS
Defender of lawS

จันทร์ ธ.ค. 28, 2009 8:54 pm

แมวเทา แห่งจารีตตะวันออก เขียน:
เคยเห็นรูปนะว่ายิวแบบออร์โธด๊กซ์ จะไว้เปียตรงจอนผม(ข้างหู ติดกับเครา)
พี่เคยเห็นตัวเป็นๆ ในอิสราเอล เพื่อนที่เป็นยิวของพี่บอกว่า พวกกลุ่มนี้จะเป็นอนุรักษ์นิยม ตีพระคัมภีร์ แบบตัวอักษร ปฏิเสธการทำสงคราม

เมื่ออธิษฐานที่ใด เช่น ที่กำแพงร้องไห้ ต้องโยกตัวไปมา..........เห็นเพื่อนว่าถ้มีพวกนี้อยู่เยอะ อิสราเอลเจ๊ง
เจนจิรา

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 6:03 pm

องค์การสหประชาชาติมีรายงานเพื่อแจ้งเตือนประเทศสมาชิกให้เตรียมการรองรับภาวะ
“Population Explosion” ในระยะเวลาอันใกล้นี้ โดยคาดการณ์ว่าในปี พ.ศ.๒๕๙๓ ประชากรใน
โลกจะมีจำนวนประมาณ ๙ พันล้านคน มากกว่าในปัจจุบันซึ่งมีจำนวนประมาณ ๖,๗๐๐ ล้านคน
และในจำนวนนี้ประมาณ ๑ ใน ๔ จะมีอายุเกิน ๖๐ ปี
โดยเฉพาะอย่างยิ่งในกลุ่มประเทศด้อยพัฒนา ซึ่ง
ประมาณการณ์ได้ว่าจะมีประชากรเพิ่มขึ้นจาก ๕,๔๐๐
ล้านคน เป็น ๗,๙๐๐ ล้านคน โดยอินเดียจะเป็นประเทศที่
มีประชากรมากที่สุดในโลกอนาคต ตามด้วยจีน
สหรัฐอเมริกา อินโดนีเซีย ปากีสถาน และไนจีเรีย ส่วน
บางประเทศที่ล้าหลังมากๆ จะมีประชากรเพิ่มกว่าเท่าตัว
การเปลี่ยนแปลงอัตราการเกิดของประชากรโลกนั้น
เกิดขึ้นเมื่อประมาณ ๔๐ ปี ที่ผ่านมา ในขณะนั้นโลกมี
อัตราการเพิ่มของประชากรประมาณร้อยละ ๒.๒ และ
ในปี พ.ศ.๒๕๓๓ สตรีมีจำนวนบุตรธิดาโดยเฉลี่ย
ประมาณ ๓.๓ คน
ผลจากการเพิ่มขึ้นของจำนวนประชากร จะก่อให้เกิดสถานการณ์ดังต่อไปนี้
๑. การย้ายถิ่นจำนวนมหาศาล ซึ่งเหตุการณ์จะแตกต่างกันโดยสิ้นเชิงระหว่างประเทศที่
พัฒนาแล้วกับประเทศกำลังพัฒนา ซึ่งจะมีจำนวนประมาณ ๒.๓ ล้านคนในแต่ละปี เนื่องจากใน
ประเทศที่พัฒนาแล้วจะมีอัตราการเกิดที่ต่ำมาก ยกตัวอย่างเช่น ประเทศญี่ปุ่นซึ่งจะมีประชากร
น้อยลงกว่าร้อยละ ๒๐ ในปี พ.ศ.๒๕๙๓
๒. ความแตกต่างระหว่างคุณภาพชีวิตของประชาชนจะห่างไกลกันมากยิ่งขึ้นในแต่ละ
ประเทศ ซึ่งหากขาดการวางแผนการพัฒนาประเทศที่เหมาะสม อาจจะส่งผลกระทบให้เกิดปัญหา
ทางด้านการเมืองและสังคมอย่างรุนแรงขึ้นได้
ทารกคนที่ ๑ พันล้านของอินเดีย
ตกฟากในปี พ.ศ.๒๕๔๓

๓. ภาวะทุพภิกขภัย ข้าวยากหมากแพง ขาดแคลนอาหาร พลังงาน และน้ำ ซึ่งปัญหา
เหล่านี้ที่ปรึกษาด้านวิทยาศาสตร์ของรัฐบาลสหราชอาณาจักรพยากรณ์ว่าจะเริ่มเกิดขึ้นอย่างชัดเจน
ในปี พ.ศ.๒๕๗๓ หรือประมาณ ๒๑ ปี จากปัจจุบัน โดยความต้องการอาหารและพลังงานจะก้าว
กระโดดอย่างทวีคูณเพิ่มขึ้นอีกประมาณร้อยละ ๕๐ โดยในปี นั้น โลกจะมีประชากรประมาณ
๘,๓๐๐ ล้านคน และความเปลี่ยนแปลงของอุณหภูมิโลกจะรุนแรงมากขึ้นจนไม่สามารถคาดการณ์
ได้
๔. จำนวนผู้ยากไร้จะทวีมากขึ้น โดยประชากรในทวีปเอเชียจำนวนประมาณ ๒ ใน ๓ จะ
มีฐานะในเกณฑ์ยากจน เช่น ในอินเดีย จะมีประชากรอายุเกิน ๖๐ ปี เพียงไม่เกินร้อยละ ๑๐ ที่
สามารถดำรงชีวิตอยู่ได้ด้วยบำนาญหรือเงินตอบแทนที่ได้รับจากการทำงาน ส่งผลต่อการเข้าถึงการ
ให้บริการด้านสาธารณสุข การศึกษา และรัฐสวัสดิการต่างๆ จะเป็นไปได้อย่างจำกัด
๕. การขาดแคลนน้ำสะอาดในการบริโภคอุปโภค เกษตรกรรม และอุตสาหกรรม รวมทั้ง
ราคานำจะเพิ่มสูงขึ้น
ภาพแสดงการพยากรณ์
ปริมาณพลโลกในอนาคต
ระหว่างปี พ.ศ.๒๕๔๘-
๒๕๙๓

จากการรายงานขององค์การสหประชาชาติ พบว่า ประเทศที่ด้อยพัฒนาจะมีอัตราการ
เกิดของประชากรเพิ่มมากขึ้นอย่างต่อเนื่อง ในขณะเดียวกับที่ประเทศพัฒนาแล้วมีอัตราการเกิดคงที่
จึงทำให้ไม่สามารถแก้ไขปัญหาความยาจนในประเทศด้อยพัฒนาได้ หากไม่สามารถลดอัตราการ
เพิ่มของประชากรลงให้อยู่ในระดับคงที่
คริสตศาสนาต่อการควบคุมจำนวนประชากร
เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมาในวันที่ ๑๗ มี.ค.๕๒ สันตะปาปาเบนเนดิกส์ที่ ๑๖ ได้ตรัสต่อ
คริสตศาสนิกชน ณ ประเทศคาเมอรูน ระหว่างการเสด็จเยือนอย่างเป็นทางการในเรื่องเกี่ยวกับ
ประชากรและการควบคุมโรคเอดส์ โดยพระราชดำรัสแสดงความไม่เห็นด้วยต่อการใช้อุปกรณ์
คุมกำเนิดทุกชนิด รวมทั้งการใช้ถุงยางอนามัยเพื่อป้ องกันโรคเอดส์ ซึ่งเป็นท่าทีที่ชัดเจนของผู้นำ
คริสตจักรโรมันคาทอลิคที่มีมาอย่างต่อเนื่องนับตั้งแต่อดีต โดยในปี พ.ศ.๒๕๑๑ พระสันตะปาปา
จอห์นปอลที่ ๒ ประกาศว่า
“...การคุมกำเนิดทุกรูปแบบเป็นความผิดศิลธรรมและขัดแย้งต่อคำสอนของคริสตจักร และ
ที่สำคัญยิ่งกว่านั้นก็คือ การคุมกำเนิดเป็นสิ่งที่ขัดแย้งกับกฎเกณฑ์ของธรรมชาติ เพราะการ
ถ่ายทอดหรือการให้กำเนิดชีวิตนั้นเป็ นสิ่งที่ถูกจารึกไว้โดยธรรมชาติ และธรรมชาติมี
กฎเกณฑ์เฉพาะที่มนุษย์ไม่ควรก้าวล่วง...”
พระราชดำรัสนี้ขัดแย้งกับความต้องการของสตรีจำนวนมาก จากผลการศึกษาขององค์การ
สหประชาชาติ พบว่า สตรีจำนวนประมาณ ๓๕๐ ล้านคนในประเทศยากจนทั่วโลก ไม่มีความ
ปรารถนาที่จะมีบุตรคนล่าสุดที่เกิดขึ้น แต่สตรีเหล่านั้นไม่สามารถเข้าถึงแหล่งข้อมูล และการ
ให้บริการเกี่ยวกับการคุมกำเนิดหรือการกำจัดการตั้งครรภ์ จึงทำให้จำเป็ นต้องให้กำเนิดบุตร
เหล่านั้นในภาวะที่ไม่สามารถให้การเลี้ยงดูได้อย่างมีประสิทธิภาพ
ทั้งนี้ นอกจากประเด็นของการคุมกำเนิดและการปฏิเสธการใช้ถุงยางอนามัยป้ องกันโรค
เอดส์แล้ว พระองค์ยังประกาศต่อต้านการอนุญาตให้หย่าร้าง การทำแท้ง การอยู่ร่วมกันของคนรัก
ร่วมเพศ รวมทั้งสิทธิของผู้ที่ไม่ได้สมรสกันอย่างถูกต้องอีกด้วย
จากปัญหาประชากรที่นับวันจะทวีมากขึ้น และความขัดแย้งเกี่ยวกับความเชื่อทางศาสนา
ส่งผลให้ปัญหาที่โลกจะต้องเผชิญอันเนื่องมาจากจำนวนประชากรที่ทวีขึ้นนับวันจะทวีความ
รุนแรงมากยิ่งขึ้น ซึ่งรัฐบาลไทยจะต้องตระหนักถึงปัญหาที่เกิดขึ้นนี้ โดยเฉพาะอย่างยิ่งการเพิ่ม
ประชากรของประเทศเพื่อนบ้านที่มีระดับการพัฒนาต่ำกว่าประเทศไทย ส่งผลให้มีการย้ายถิ่น
จำนวนมากจากประเทศพม่า ลาว กัมพูชา และบังคลาเทศ เข้าสู่ประเทศไทย ก่อให้เกิดปัญหา

ต่อเนื่องอย่างมากมาย ทั้งทางด้านอาชญากรรมข้ามชาติ การแพร่ระบาดของโรค ปัญหาสังคม และ
การแทรกแซงจากต่างชาติ ซึ่งนับวันจะทวีมากขึ้นในอนาคต

ทีมา www.anuchart.net
Ministry Of Men

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 6:12 pm

ขอบคุณครับ

ปล.ลูกหลานยั๊วะเยี๊ยะ
sinner

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 7:12 pm

ขอบคุณค่ะ คุณเจน ฝั่งนึงจะเพิ่ม อีกฝั่งนึงจะลดค่ะ : xemo028 :
วอ

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 8:02 pm

ใกล้วันสิ้นโลกขึ้นทุกทีไงล่ะ
เจนจิรา

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 8:06 pm

มีควบคุมการ ให้กำเนิดก็น่าจะดี ทุกวันนี้ แย่งกันกินแย่งกันใช้ ละ อย่างประเทศไทย 62 ล้านคนกับประเทศเล็กๆ คิดว่ามากพอแล้ว  : emo057 : ยิ่งประเทศจนๆ catholic น่าจะหย่อนๆ บ้างก็ดี มันต้องดูเหตุผลด้วย นะ
เลย์
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 8:19 pm

ประเทศจีนเป็นประเทศที่มีประชากรมากที่สุดในโลก ( รึป่าวครับ )  : xemo017 :

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 8:35 pm

บ้านนี้มีรัก เขียน: ประเทศจีนเป็นประเทศที่มีประชากรมากที่สุดในโลก ( รึป่าวครับ )  : xemo017 :
ผมเคยรู้มาตลอดว่าใช่นะครับ อันเนื่องมาจากอาณาเขตของจีน
jacky เขียน: มีควบคุมการ ให้กำเนิดก็น่าจะดี ทุกวันนี้ แย่งกันกินแย่งกันใช้ ละ อย่างประเทศไทย 62 ล้านคนกับประเทศเล็กๆ คิดว่ามากพอแล้ว  : emo057 : ยิ่งประเทศจนๆ catholic น่าจะหย่อนๆ บ้างก็ดี มันต้องดูเหตุผลด้วย นะ
ออโธด๊อกส์ มีมุมมองเรื่องบาปคุมกำเนิดอย่างไรหรอครับ
เจนจิรา

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 8:45 pm

Ministry Of Men เขียน:
บ้านนี้มีรัก เขียน: ประเทศจีนเป็นประเทศที่มีประชากรมากที่สุดในโลก ( รึป่าวครับ )  : xemo017 :
ผมเคยรู้มาตลอดว่าใช่นะครับ อันเนื่องมาจากอาณาเขตของจีน
jacky เขียน: มีควบคุมการ ให้กำเนิดก็น่าจะดี ทุกวันนี้ แย่งกันกินแย่งกันใช้ ละ อย่างประเทศไทย 62 ล้านคนกับประเทศเล็กๆ คิดว่ามากพอแล้ว  : emo057 : ยิ่งประเทศจนๆ catholic น่าจะหย่อนๆ บ้างก็ดี มันต้องดูเหตุผลด้วย นะ
ออโธด๊อกส์ มีมุมมองเรื่องบาปคุมกำเนิดอย่างไรหรอครับ
เราต้องดูเหตุผล ว่าทำไมหรือยังไง ค่ะถ้าแต่งงานแล้ว แต่ไม่อยากมีลูกแล้วคุมกำเนิดนี่ก็ถือว่าไม่ดีแล้ว แต่สำหรับบาง กรณี เช่น การควบคุมประชากร เพราะเหตุผล ทาง สังคมเป็นต้น เพราะ เราจะไม่มีเน้นการ ใช้ พระธรรมเก่า แต่ก็ยังใช้อยู่ เพื่อเป็นเครื่องเตือนใจ อยู่แต่ที่เราไม่เน้น เพราะเชื่อว่าพระเยซูเส็ดจมาแล้ว ตั้งแต่เรา แยกจากกันแล้ว  catholic จะมีการใช้พระธรรมเก่ามา เป็นกฎเหล็กของ สำนักโรมัน  ในยุคกลาง แต่ในยุคนี้ความเข้มข้นอาจ ลดลง กว่าก่อน แต่ก็ยัง มี เอาไว้เป็นกฎของ สำนักโรมัน ค่ะ
godlike

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 8:46 pm

บ้านนี้มีรัก เขียน: ประเทศจีนเป็นประเทศที่มีประชากรมากที่สุดในโลก ( รึป่าวครับ )  : xemo017 :
จีนเยอะที่สุดในโลกครับ จีนมีประชากรมากกว่าอินเดีย แต่อินเดียมีความแออัดของประชากรมากกว่าจีนครับ  เมื่อก่อนเคยคิดว่าประเทศวาติกันมีประชากรน้อยที่สุดในโลก(800คน)แต่ต้องปรับความคิดใหม่เมื่อเจอประเทศที่มีประชากรแค่4คน ซีแลนด์ เค้าเป็นประเทศจริงๆครับ มีเพลงชาติ มีพาสปอร์ตเข้าเมือง ด้วย  

http://www.savebird.com/Forum/index.php?topic=500.0
อ้างอิงครับ
แก้ไขล่าสุดโดย godlike เมื่อ อังคาร ธ.ค. 29, 2009 8:48 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 8:49 pm

godlike เขียน:
จีนเยอะที่สุดในโลกครับ จีนมีประชากรมากกว่าอินเดีย แต่อินเดียมีความแออัดของประชากรมากกว่าจีนครับ  เมื่อก่อนเคยคิดว่าประเทศวาติกันมีประชากรน้อยที่สุดในโลกแต่ต้องปรับความคิดใหม่เมื่อเจอประเทศที่มีประชากรแค่4คน ซีแลนด์ เค้าเป็นประเทศจริงๆครับ มีเพลงชาติ มีพาสปอร์ตเข้าเมือง ด้วย  

http://www.savebird.com/Forum/index.php?topic=500.0
อ้างอิงครับ

ซีแลนด์ ทั้งโลกไม่มีใครยอมรับนะพี่นัทว่าเป็้นประเทศ  ประเทศทุกประเทศ และสหประชาชาติก็ไม่ได้ให้การรับรองแต่อย่างใด-0-
godlike

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 9:02 pm

~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~ เขียน:
บ้านนี้มีรัก เขียน: ประเทศจีนเป็นประเทศที่มีประชากรมากที่สุดในโลก ( รึป่าวครับ )  : xemo017 :
จีนเยอะที่สุดในโลกครับ จีนมีประชากรมากกว่าอินเดีย แต่อินเดียมีความแออัดของประชากรมากกว่าจีนครับ  เมื่อก่อนเคยคิดว่าประเทศวาติกันมีประชากรน้อยที่สุดในโลกแต่ต้องปรับความคิดใหม่เมื่อเจอประเทศที่มีประชากรแค่4คน ซีแลนด์ เค้าเป็นประเทศจริงๆครับ มีเพลงชาติ มีพาสปอร์ตเข้าเมือง ด้วย  

อ้างอิงครับ

ซีแลนด์ ทั้งโลกไม่มีใครยอมรับนะพี่นัทว่าเป็้นประเทศ  ประเทศทุกประเทศ และสหประชาชาติก็ไม่ได้ให้การรับรองแต่อย่างใด-0-
จริงๆแล้วถ้าพิจารณาตามองค์ประกอบ เค้าเป็นประเทศได้ และเป็นรัฐด้วย มีประชากร มีอาณาเขต มีรัฐบาล และมีอำนาจอธิปไตย ครบเลยทีเดียว

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 9:03 pm

จีนเยอะที่สุดในโลกครับ จีนมีประชากรมากกว่าอินเดีย แต่อินเดียมีความแออัดของประชากรมากกว่าจีนครับ  เมื่อก่อนเคยคิดว่าประเทศวาติกันมีประชากรน้อยที่สุดในโลก(800คน)แต่ต้องปรับความคิดใหม่เมื่อเจอประเทศที่มีประชากรแค่4คน ซีแลนด์ เค้าเป็นประเทศจริงๆครับ มีเพลงชาติ มีพาสปอร์ตเข้าเมือง ด้วย  

อ้างอิงครับ

เอ่อ  : emo102 : ถ้าไฟไหม้...

รูปภาพ
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 9:04 pm

godlike เขียน: จีนเยอะที่สุดในโลกครับ จีนมีประชากรมากกว่าอินเดีย แต่อินเดียมีความแออัดของประชากรมากกว่าจีนครับ  เมื่อก่อนเคยคิดว่าประเทศวาติกันมีประชากรน้อยที่สุดในโลกแต่ต้องปรับความคิดใหม่เมื่อเจอประเทศที่มีประชากรแค่4คน ซีแลนด์ เค้าเป็นประเทศจริงๆครับ มีเพลงชาติ มีพาสปอร์ตเข้าเมือง ด้วย  

อ้างอิงครับ

ซีแลนด์ ทั้งโลกไม่มีใครยอมรับนะพี่นัทว่าเป็้นประเทศ  ประเทศทุกประเทศ และสหประชาชาติก็ไม่ได้ให้การรับรองแต่อย่างใด-0-
จริงๆแล้วถ้าพิจารณาตามองค์ประกอบ เค้าเป็นประเทศได้ และเป็นรัฐด้วย มีประชากร มีอาณาเขต มีรัฐบาล และมีอำนาจอธิปไตย ครบเลยทีเดียว

ก็จิง-*- โอเคยอมรับฟ่าผิดเอง- -''
เลย์
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 9:07 pm

เพราะคำตอบของเราเป็นต้นเหตุ ให้พวกเขาออกทะเลกันหมด  : xemo017 :
เจนจิรา

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 10:40 pm

อยากทราบว่า แม่นาง ยูดิธ ได้รับให้เป็นประกาศกด้วยใหม ค่ะ

คือ Orthodox จะมี Icon ของประกาศก ยูดิธด้วย อะค่ะ

รูปภาพ

รูปภาพ
Mobster
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 10:47 pm

มีเรื่องหนึ่งที่ผมเองยังไม่ปรึกษาพ่อออร์โธด๊อกซ์

ผมเชื่อว่าพระคัมภีร์ทุกเล่ม(รวมทั้ง โทบิต ยูดิธ เอสเธอร์)
เป็นเรื่องจริงทั้งหมด ไม่ใช่นิยายหรือแค่เรื่องแต่ง
เจนจิรา

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 10:50 pm

เจนเชื่อ หมดทุกเล่มว่าเป็น จริงค่ะ ถ้าจะจับผิดทางด้าน ประัติศาสตร์สถานที่และเวลา โดยหาข้อโต้แย้ง คิดว่า ทุกเล่มทั้งพระคำภีร์ คง เป็นเรื่องโกหกหมด
sinner

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 10:50 pm

ตาม The New Jerusalem Bible (Standard Edition) นะคะคุณเจน

ไม่ได้จัดไว้ในหมวดประกาศกค่ะ แต่เป็น Book เล่มนึงอ่ะค่ะ : xemo026 :

แล้วทางออธอดอกซ์ถือว่าเป็นประกาศกหรือคะ ::029::
เจนจิรา

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 10:53 pm

sinner เขียน: ตาม The New Jerusalem Bible (Standard Edition) นะคะคุณเจน

ไม่ได้จัดไว้ในหมวดประกาศกค่ะ แต่เป็น Book เล่มนึงอ่ะค่ะ : xemo026 :

แล้วทางออธอดอกซ์ถือว่าเป็นประกาศกหรือคะ ::029::
ค่ะ เรารวมอยู่ในเล่มเดียวกันกับพระคำภีร์ เลย ไม่เคยเอาแยกออกมา นับตั้งแต่เรา สำนัก ต่างประกาศใช้ ร่วมกันมา ค่ะ
sinner

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 10:58 pm

ง่า...... คือว่ารวมอยู่ในพระคัมภีร์เล่มเดียวกันค่ะคุณเจน

แต่หน่อยอาจจะใช้คำไม่ถูกอ่ะค่ะ คือ ภาษาอังกฤษเค้าใช้คำว่า Book

หน่อยเลยใช้ทับศัพท์ค่ะ ไม่กล้าแปล กลัวความหมายไม่ถูกค่ะ ::042::

แล้วตกลงทางออธอดอกซ์ ถือว่าเป็นประกาศกรึเปล่าคะ ::029::
เจนจิรา

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 11:00 pm

ค่ะคุณ หน่อย เข้าใจแล้ว  : emo045 : ทาง Orthodox ถือว่าเป็น ประกาศกคนหนึ่ง ด้วย สังเกตุว่า มี icon ด้วยตามนี้

แต่ทาง catholic จะทำเป็นจิตกรรม ตามนี้ มั้งค่ะ

รูปภาพ

ขออณุญาตเปลี่ยนภาพ เพื่อความเหมาะสมนะคะ

Little Lamb
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ธ.ค. 30, 2009 4:02 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 11:04 pm

ผู้หญิงยุคไหนๆ ก็น่ากลัว
เดี๋ยวเจื๋อนโน่น เดี๋ยวเจื๋อนนี่ หยึยยย

ต้องซ่อนมีด เวลาแต่งเมียซะละ  : xemo033 :
เจนจิรา

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 11:06 pm

Ministry Of Men เขียน: ผู้หญิงยุคไหนๆ ก็น่ากลัว
เดี๋ยวเจื๋อนโน่น เดี๋ยวเจื๋อนนี่ หยึยยย

ต้องซ่อนมีด เวลาแต่งเมียซะละ  : xemo033 :
ก็เป็นเด็กดี อย่าเจ้าชู้สิค่ะ คุณ บอย  ::021::
sinner

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 11:06 pm

ขอบคุณค่ะคุณเจน  : emo045 : : xemo026 :

แล้วเพราะอะไรทางออธอดอกซ์จึงจัด ยูดิธ ว่าเป็นประกาศก ล่ะค่ะ ::029::
Alphonse

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 11:08 pm

godlike เขียน: จีนเยอะที่สุดในโลกครับ จีนมีประชากรมากกว่าอินเดีย แต่อินเดียมีความแออัดของประชากรมากกว่าจีนครับ  เมื่อก่อนเคยคิดว่าประเทศวาติกันมีประชากรน้อยที่สุดในโลกแต่ต้องปรับความคิดใหม่เมื่อเจอประเทศที่มีประชากรแค่4คน ซีแลนด์ เค้าเป็นประเทศจริงๆครับ มีเพลงชาติ มีพาสปอร์ตเข้าเมือง ด้วย  

อ้างอิงครับ

จริงแล้วองค์ประกอบของประเทศ ก็ถือว่า "ครบ" ในระดับหนึ่งครับ
แต่ในข่ายกฎหมายระหว่างประเทศ ถือว่ายังไม่ใช่ประเทศ ครับ
เพราะยังขาดปัจจัยสำคัญที่จะทำให้เป็นประเทศอย่างแท้จริง
เช่น ความสามารถในการก่อพันธะสัญญากับนานาประเทศ และการได้รับการรับรองจากนานาอารยประเทศ เป็นต้น
(พูดง่ายๆ ก็คืออำนาจอธิปไตยยังไม่สมบูรณ์ครับ)
ศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมจาก Montevideo Convention on the Rights and Duties of States
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ธ.ค. 29, 2009 11:13 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
เจนจิรา

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 11:10 pm

sinner เขียน: ขอบคุณค่ะคุณเจน  : emo045 : : xemo026 :

แล้วเพราะอะไรทางออธอดอกซ์จึงจัด ยูดิธ ว่าเป็นประกาศก ล่ะค่ะ ::029::
อันนี้เรายึดถือหลัก การที่ไม่เปลี่ยนแปลงร่วมกันมาค่ะ ของทุกสำนัก ของ คริสต์ชน ในอดีต เราถือว่า นาง เป็นคนชอบธรรม และพระเจ้าทรงใช้ นาง ให้มากำจัดศัตรู ไม่งั้น ชาวอิสราเอล ต้อง ตายหมด  และนาง เป็นผู้หญิง ที่ ชอบธรรม และ ให้ขวัญกำลังใจ(หนุนใจในความเชื่อ) แก่ ชนชาติ อิสราเอล ค่ะ และ ตอนที่ ชนะยังมี คำร้องเพลงสรรญเสริญพระเจ้าด้วยนะค่ะ
พระคำภีร์ที่ เราไม่แยกออกมาถือว่า เราได้เลือกใช้ร่วมกันแล้ว ค่ะ และเป็นเหตุการณที่เกิดขึ้นจริง
คุณหน่อยได้อ่านหรือยัง เจนว่าจะมาโพส ลงบอร์ด เร็วนี้ อะค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย เจนจิรา เมื่อ อังคาร ธ.ค. 29, 2009 11:12 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sinner

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 11:15 pm

หน่อยยังอ่านไม่จบเลยค่ะ ต้องใช้เวลาศึกษาไปเรื่อยๆ ค่ะ : emo045 :

แต่ได้ดูดีวีดีแล้วค่ะ(ทางลัดนิดนึงค่ะ) ก็พอจะเข้าใจได้อยู่ค่ะ...อิอิ

มือใหม่ เพิ่งจะขวบเดียวเองค่ะ คงอีกนานกว่าจะอ่านหมดเล่มค่ะ ::042::

อีกทั้งยังค้นคว้าทางประวัติศาสตร์ และทางโบราณคดีด้วย ก็เลยจะคลานช้าๆ หน่อยค่ะ : xemo016 :
ตอบกลับโพส