รวมกระทู้น้องเจนจิรา

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
sinner

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 11:17 pm

บ้านนี้มีรัก เขียน:
บ้านนี้มีรัก เขียน: ประเทศจีนเป็นประเทศที่มีประชากรมากที่สุดในโลก ( รึป่าวครับ )  : xemo017 :
เพราะคำตอบของเราเป็นต้นเหตุ ให้พวกเขาออกทะเลกันหมด  : xemo017 :

พี่น้องคู่นี้เค้าเถียงกันรายวันอยู่แล้วค่ะ เลย์ ::030::
ภาพประจำตัวสมาชิก
antoinetty*

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 11:18 pm

มีนักบุญยูดิธ ด้วยนะครับ =))
น้องทราย

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 11:22 pm

ผมไม่คุ้นชื่อเลยครับ " ยูดิธ "
Mobster
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 11:35 pm

antoinetty* เขียน: มีนักบุญยูดิธ ด้วยนะครับ =))
ยืนยันด้วยครับ เพราะเพื่อนผมเค้าใช้ศาสนนามนี้

อ้อ ศาสนนาม นักบุญอิมมานูเอลนี่ ใช่พระเยซูหรือเปล่า?
sinner

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 11:36 pm

NEW YEAR  DAY เขียน: ผมไม่คุ้นชื่อเลยครับ " ยูดิธ "
อยู่ในสารบบที่สอง Deutero-cononical ค่ะ

ในส่วนพระคัมภีร์เดิมของทางคาทอลิก

ถือว่าเป็นวีระสตรีคนหนึ่ง ที่กู้ชาติอิสราเอลค่ะ : emo045 : : xemo026 :
Alphonse

พุธ ธ.ค. 30, 2009 5:08 am

กลับเข้าประเด็นของเจ้าของกระทู้....
ผมว่าโลกนี้อุดมไปด้วยทรัพยากรครับ
ทั้งอาหาร น้ำ น้ำมัน ที่อยู่อาศัย และ ฯลฯ
เราไม่มีทางขาดแคลนหรอกครับ...
ถ้ามีการ"แบ่งปัน"

คือปัญหาของเรา ไม่ใช่การ "ขาดแคลน"
แต่เป็นการ "ไม่แบ่งปัน" คือ ทรัพยากรมันมีพอ แต่มันกระจุกตัวอยู่ที่คนกลุ่มหนึ่งตะหาก
เช่น คนกลุ่มหนึ่งสั่งอาหารเต็มโต๊ะยาวสำหรับทาน ๕ คน แต่พออิ่มแล้ว...อาหารที่เหลือแล้วทิ้งนั้นสามารถเลี้ยงคนได้อีกประมาณ ๒๐ คน
...มันเกิดขึ้นบ่อยครับ และบางครั้งผมก็เป็น....
Ministry Of Men

พุธ ธ.ค. 30, 2009 7:22 am

เรื่องการแบ่งปัน ผมเห็นด้วยครับ

ส่วนหนึ่ง เรื่องที่ผมคิดต่างจากบางคนก็คือ "คนที่บอกว่าไม่มีเงิน ไม่มีอาหาร เค้าเกียจคร้านกว่าสัตว์ป่าหรือเปล่า"
ผมเห็นบางคนเลือกงาน เลือกกิน เลือกอาหารที่ไม่เหมาะสมกับฐานะตัวเองก็มี

เหลือกินเหลือใช้ผมจะนำเข้าตู้เย็น หรือ เข้าท้องน้องหมาที่บ้านครับ เกลี้ยงแน่นอน(มันกินเป็นกระทะๆเลย)
ถึงจะกินอาหารแพงแค่ไหน ถ้าเหลือ ไม่เคยลงถังขยะ เห็นแก่ผู้ที่ลำบากกว่าเราครับ ถูกอบรมย์มาแบบนั้น

"ในโลกนี้ ยังมีคนที่จนยาก
แสนลำบาก อัตคัด และขาดสน
อย่ากินทิ้ง กินขว้าง อย่างใจตน
สงสารคน อื่นที่ ไม่มีกิน"

(สมัยวัยละอ่อนเลยนะเนี่ย บทนี้ ยังจำแม่น)

optional
ฝากอ่าน เป็นของพุทธ
http://www.asoke.info/09Communication/D ... 98_76.html
หมายเหตุ นำเฉพาะประโยชน์มาปรับใช้ สอนใจเราก็พอ
sinner

พุธ ธ.ค. 30, 2009 7:31 am

Alphonse เขียน: กลับเข้าประเด็นของเจ้าของกระทู้....
ผมว่าโลกนี้อุดมไปด้วยทรัพยากรครับ
ทั้งอาหาร น้ำ น้ำมัน ที่อยู่อาศัย และ ฯลฯ
เราไม่มีทางขาดแคลนหรอกครับ...
ถ้ามีการ"แบ่งปัน"

คือปัญหาของเรา ไม่ใช่การ "ขาดแคลน"
แต่เป็นการ "ไม่แบ่งปัน" คือ ทรัพยากรมันมีพอ แต่มันกระจุกตัวอยู่ที่คนกลุ่มหนึ่งตะหาก
เช่น คนกลุ่มหนึ่งสั่งอาหารเต็มโต๊ะยาวสำหรับทาน ๕ คน แต่พออิ่มแล้ว...อาหารที่เหลือแล้วทิ้งนั้นสามารถเลี้ยงคนได้อีกประมาณ ๒๐ คน
...มันเกิดขึ้นบ่อยครับ และบางครั้งผมก็เป็น....
ถูกต้องแล้วค่ะ ::031::

The world is enouge to anyone need, but not enouge for anyone greed. คานธี 

ถ้าเศรษฐีที่มีเงินทั้งหลายเอาที่ดินที่ซื้อสะสมไว้แล้วปล่อยไว้ให้ว่างเปล่าเพื่อเก็งกำไรและสร้างเงิน

นำที่ดินเหล่านั้นมาแบ่งปันให้ทำกิน ชาวนา เกษตรกรไทย ก็คงไม่ต้องตกภายใตสภาวะไร้ที่ดินทำกิน : xemo023 : : xemo023 : : xemo023 :
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 30, 2009 9:12 am

ทางคาทอลิกจัดประกาศกออกเป็น 2 ประเภท คือ ประกาศกใหญ่ และ ประกาศกน้อย

ประกาศกใหญ่ ได้แก่
อิสยาห์
ซามูเอล
เยเรมีย์
ดาเนียล

ประกาศกน้อย ได้แก่ โฮเชยา โยเอล อาโมส โอบาดีย์ โยนาห์ มีคา นาฮูม ฮาบากุก เศฟันยาห์ ฮักกัย เศคาริยาห์ และมาลาคี

วีรสตรีชาวยิว ก็อาจจะจัดเป็นประกาศกหญิงก็ได้ครับ แต่ไม่ได้อยู่ในสองหมวดข้างต้นครับ
Jeab Agape
~@

พุธ ธ.ค. 30, 2009 11:27 am

^
^
^

ที่พี่เพชรตอบ เป็นประกาศก ตามหนังสือพระคัมภีร์ พันธสัญญาใหม่

ซึ่งโปรเตสแตนต์ ก็ มี 2 ชุดแบบคาทอลิก แต่เราเรียก ชุดแรก "ผู้เผยพระวจนะใหญ่" ชุด 2 "ผู้เผยพระวจนะน้อย"
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 30, 2009 2:58 pm

Jeab Agape เขียน: ^
^
^

ที่พี่เพชรตอบ เป็นประกาศก ตามหนังสือพระคัมภีร์ พันธสัญญาใหม่

ซึ่งโปรเตสแตนต์ ก็ มี 2 ชุดแบบคาทอลิก แต่เราเรียก ชุดแรก "ผู้เผยพระวจนะใหญ่" ชุด 2 "ผู้เผยพระวจนะน้อย"
ประกาศกในพันธสัญญาเดิมครับน้องเจี๊ยบ
เจนจิรา

พุธ ธ.ค. 30, 2009 3:13 pm

Andreas เขียน:
^
^

ประกาศกในพันธสัญญาเดิมครับน้องเจี๊ยบ
คุณเพรช ค่ะ แล้ว สารบบสอง นี้ โดย พระคำภีร์ของ catholic แท้ๆ นี้ ( ไม่ใช่ของไทย ) มีการบรรจุ สารบบสอง เข้าไปรวมกับ พระคำภีร์ หลััก เหมือน orthodox เลยหรือป่าว ค่ะ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 30, 2009 4:02 pm

ขออณุญาตเปลี่ยนภาพเพื่อความเหมาะสมนะคะ   ::056::
เจนจิรา

พุธ ธ.ค. 30, 2009 4:38 pm

ขอบคุณค่ะ คุณ จิง  : xemo017 :
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 30, 2009 9:27 pm

jacky เขียน:
Andreas เขียน:
^
^

คุณเพรช ค่ะ แล้ว สารบบสอง นี้ โดย พระคำภีร์ของ catholic แท้ๆ นี้ ( ไม่ใช่ของไทย ) มีการบรรจุ สารบบสอง เข้าไปรวมกับ พระคำภีร์ หลััก เหมือน orthodox เลยหรือป่าว ค่ะ
พระคัมภีร์ของคาทอลิกจะรวมสาระบบที่สองไว้ในภาคพันธสัญญาเดิมครับ ตามการจัดหมวดหมู่ตามปกติของพระคัมภีร์ ลองดูจากเวปของสำนักวาติกันตามลิ้งค์ที่ให้นี้ได้นะครับ http://www.vatican.va/archive/ENG0839/_INDEX.HTM
เจนจิรา

พุธ ธ.ค. 30, 2009 10:15 pm

ขอบคุณ ค่ะคุณ เพรช  แต่งกันนิดเดียว orthodox ไบเบิ้ล รวบเข้าไป ไว้ใน พระคำภีร์เลย ไม่แยก ว่าเป็น สารบบ สอง ค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย เจนจิรา เมื่อ พุธ ธ.ค. 30, 2009 10:33 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Edwardius

พุธ ธ.ค. 30, 2009 11:06 pm

jacky เขียน: ขอบคุณ ค่ะคุณ เพรช  แต่งกันนิดเดียว orthodox ไบเบิ้ล รวบเข้าไป ไว้ใน พระคำภีร์เลย ไม่แยก ว่าเป็น สารบบ สอง ค่ะ
เอาตามจริง ของคาทอลิกก็ไม่ได้แยกครับ

การเรียงก็ไม่ได้เอา สารบบสองไปต่อท้ายสารบบหนึ่ง แต่ blend เป็นเนื้อเดียวกัน

ทั้งนี้ ขั้นตอนการแปล และการจัดทำมันทำใหเกิดการแบ่งหมวดแบ่งหมู่ เพื่อความสะดวกในการแปล และให้ตรงกับความเชี่ยวชาญของผู้แปลเอง

จริงๆ Bible ก็คือ set ของหนังสือ ที่แยกออกมาเป็นเล่มๆ ได้ และเอาไปไว้รวมกันเพื่อสะดวกต่อการใช้งานครับ

และจริงๆ ต้นฉบับก่อน Vulgata ที่ใช้ในพระศาสนจักรคาทอลิกก็เป็นฉบับ LXX เป็นหลักเหมือนกัน

แต่ Vulgata เกิดขึ้นเพื่อความสะดวกในการอภิบาลสัตบุรุษที่พูดภาษาละตินในสมัยนั้นครับ
Ecclēsia
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 30, 2009 11:11 pm

สารบบที่สองฉบับเเปลภาษาไทยอันล่าสุด ได้นำบางส่วนของ เซปตัวจินตา มาไว้ด้วย
เจนจิรา

พุธ ธ.ค. 30, 2009 11:19 pm

Edwardius เขียน:
jacky เขียน: ขอบคุณ ค่ะคุณ เพรช  แต่งกันนิดเดียว orthodox ไบเบิ้ล รวบเข้าไป ไว้ใน พระคำภีร์เลย ไม่แยก ว่าเป็น สารบบ สอง ค่ะ
เอาตามจริง ของคาทอลิกก็ไม่ได้แยกครับ

การเรียงก็ไม่ได้เอา สารบบสองไปต่อท้ายสารบบหนึ่ง แต่ blend เป็นเนื้อเดียวกัน

ทั้งนี้ ขั้นตอนการแปล และการจัดทำมันทำใหเกิดการแบ่งหมวดแบ่งหมู่ เพื่อความสะดวกในการแปล และให้ตรงกับความเชี่ยวชาญของผู้แปลเอง

จริงๆ Bible ก็คือ set ของหนังสือ ที่แยกออกมาเป็นเล่มๆ ได้ และเอาไปไว้รวมกันเพื่อสะดวกต่อการใช้งานครับ

และจริงๆ ต้นฉบับก่อน Vulgata ที่ใช้ในพระศาสนจักรคาทอลิกก็เป็นฉบับ LXX เป็นหลักเหมือนกัน

แต่ Vulgata เกิดขึ้นเพื่อความสะดวกในการอภิบาลสัตบุรุษที่พูดภาษาละตินในสมัยนั้นครับ
ขแบคุณ ค่ะ แบบนี้เราก็เหมือนกัน เลย
เจนจิรา

พุธ ธ.ค. 30, 2009 11:39 pm

พล็อตเรื่อง โดราเอม่อนตอนจบนั้น ตามที่ได้ทราบกันดีนั้น คือมีที่มาจากฟิกชั่น ที่ถูกเผยแพร่ผ่านทางอินเทอร์เน็ต
ทั้งในรูปแบบ แฟนฟิคชั่น ข่าวลือ หรือ เมล์ลูกโซ่ โดย พล็อตนั้นก็มีหลายหลาย ส่วนมากที่พบจะเกี่ยวกับ ความตาย, ความฝัน, อุบัติเหตุ
ซึ่งที่พบเห็นบ่อย ก็จะมีอยู่ใน 3 รูปแบบ คือ

- โนบิตะ เป็นคนสร้างโดราเอม่อน
- โนบิตะ ป่วยเป็นโรคร้ายแรง
- เรื่องทั้งหมดของโดราเอม่อน เป็นเรื่องที่โนบิตะฝันไปเอง

ซึ่งที่ยังหลงเหลือในปัจจุบัน คือพล็อตแรก โนบิตะเป็นคนสร้างโดราเอม่อน และ โนบิตะป่วยเป็นโรคร้ายแรง+ฝันเรื่องโดราเอม่อนไปเอง
แต่อย่างไรก็ดี โดราเอม่อนตอนจบทุกแบบนั้น ล้วนแต่เป็นเพียงเสียงเล่าอ้าง และไม่มีหลักฐานใดๆอย่างชัดเจน

จริงแล้วนั้นโดราเอม่อนนั้นเคยจบไปแล้วหนึ่งครั้ง ในจะเป็นตอนสุดท้ายของรวมเล่ม ที่ 6 ชื่อตอนว่า ลาก่อนโดราเอม่อน

แต่สุดท้ายแล้ว เนื่องด้วยเหตุผลหลายประการ ทั้งแฟนๆ และ อ.ฟุจิโกะผู้เขียน โดราเอม่อนก็จึงได้กลับมาใหม่อีกครั้ง

อ่านตอนจบได้ที่นี่
http://fwmail.teenee.com/etc/217.html
godlike

พุธ ธ.ค. 30, 2009 11:41 pm

ก็รวมอยู่ในพระคัมภีร์นั่นแหละครับ  พระคัมภีร์ คือการรวมหนังสือตางๆไว้ในเล่มเดียวกันแล้วแบ่งเป็นหมวดๆ
Yan Agape

พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2009 3:49 am

แมวเทา แห่งจารีตตะวันออก เขียน:
antoinetty* เขียน: มีนักบุญยูดิธ ด้วยนะครับ =))
ยืนยันด้วยครับ เพราะเพื่อนผมเค้าใช้ศาสนนามนี้

อ้อ ศาสนนาม นักบุญอิมมานูเอลนี่ ใช่พระเยซูหรือเปล่า?
Hello everyone,

1).  St. Judith lived in the thirteenth century. She was born in Thuringia. This was in what is now central Germany. She wanted to model her life on the example of St. Elizabeth of Hungary. This saint's feast is celebrated on May 5.

For more info go to below links.

http://www.holyspiritinteractive.net/da ... y/0505.asp

http://en.wikipedia.org/wiki/Jutta_of_Kulmsee

2). Immanuel is Lord Jesus the Messiah

Immanuel or Emmanuel or Imanu'el (Hebrew עִמָּנוּאֵל "God [is] with us" consists of two Hebrew words: אֵל (
แก้ไขล่าสุดโดย Yan Agape เมื่อ พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2009 3:55 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
เจนจิรา

พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2009 4:22 am

Yan Agape เขียน:
แมวเทา แห่งจารีตตะวันออก เขียน:

Hello everyone,

1).  St. Judith lived in the thirteenth century. She was born in Thuringia. This was in what is now central Germany. She wanted to model her life on the example of St. Elizabeth of Hungary. This saint's feast is celebrated on May 5.

For more info go to below links.

http://www.holyspiritinteractive.net/da ... y/0505.asp

http://en.wikipedia.org/wiki/Jutta_of_Kulmsee

2). Immanuel is Lord Jesus the Messiah

Immanuel or Emmanuel or Imanu'el (Hebrew עִמָּנוּאֵל "God [is] with us" consists of two Hebrew words: אֵל (’El, meaning 'God') and עִמָּנוּ (ʻImmānū, meaning 'with us'); Standard Hebrew ʻImmanuʼel, Tiberian Hebrew ʻImmānûʼēl). It is a theophoric name used in the Bible in Isaiah 7:14 and Isaiah 8:8. It appears once in the Christian New Testament: in Matthew's quotation of Isaiah 7:14.

The Gospel of Matthew (1:23) expressly identifies the Emmanuel with Jesus the Messiah, and Christian tradition has constantly taught the same doctrine. A number of the Church Fathers, such as St Irenaeus, Lactantius, St Epiphanius, St John Chrysostom, and Theodoret, regarded the name "Emmanuel" not merely as a pledge of Divine assistance, but also as an expression of the mystery of the Incarnation by virtue of which the Messiah will be "God with us".

For more info go to below link.

http://en.wikipedia.org/wiki/Immanuel
คนละคนกันแล้วมั้ง ค่ัะที่ เจนพูดถึง หนึ่ง คือ ประกาศก หญิง ชื่อว่า นาง ยูดิธ ชาวยิว ก่อน คริสต์กาล

The Righteous Judith’s story is told in the Deuterocanonical book of Judith. She was a widow in the time of King Nebuchadnezzar.

While under siege from the Assyrians, and on the brink of starvation, the Jews of Bethulia considered surrendering. Judith, a widow, refused to surrender and sought out the General of the Assyrians, entrancing him with her beauty. While distracting him, she cut off his head, thus leaving the Assyrians with no leader. This allowed the Jews to fight back and drive away the Assyrian army.

ที่มา http://www.antiochian.org/node/17094
My Hope
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2009 8:58 am

ขอบคุณครับที่นำมาฝากครับ : emo045 :
Mobster
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2009 1:25 pm

^
^
^
อ๋อ ประมาณว่าผมเคยเจอคนศาสนนามว่า "ยูดิธ" และ "อิมมานูเอล" อะครับ
Mobster
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2009 1:29 pm

ในความคิดผม โดราเอมอน ไม่เคยมีตอนจบ

เพราะวันที่อ.จะเขียนตอนจบ เป็นวันที่อ.เสียพอดี
(สังเกตว่าเรื่องไหนที่เป็นตำนาน คนแต่ง+คนวาดมักจะเสียชีวิตก่อนทุกที)

ทั้งตอนจบทั้งหลาย จึงเป็นแค่Story Board
ตอนผมวาดการ์ตูน มีบ่อยที่วาดจริงไม่ตรงกับStory Boardด้วยซ้ำ

ดังนั้นตอนจบที่โนบิตะฝันไปนั้น จึงไม่ใช่ตอนจบที่แท้จริง
เพราะเป็นแค่ร่าง ยังไม่มีการเขียน

ส่วนตอนจบอื่นๆ ผมไม่ยอมรับ
เพราะไม่ใช่การแต่งการวาดจากอ.ฟุจิโกะ

ผมจึงมองว่าโดราเอมอน เป็นการตูนที่ไม่มีตอนจบ = ^. .^ =
†PricELiFE†

พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2009 2:05 pm

อืมมม

ผมน่ะไม่อยากให้ โดราเอม่อน จบหรอกครับ

เพราะถ้าจบแล้ว ไม่มีตอนใหม่มาเรื่อย ๆ อาจจะเลือนหายไปเฉย ๆ ก็ได้

ผมชอบโดราเอม่อน เพราะทำให้เด็ก ๆ บางคนมีแรงบรรดาลใจ

ที่จะเรียนวิทยาศาสตร์ หรือ แม้แต่ความรักเพื่อนพ้อง ความสามัคคี

หนึ่งในนั้นรวมถึงผมด้วย ทำให้ชอบประดิษฐ์ และคิดสิ่งใหม่ อยู่เสมอ

แต่ผมเคยอ่านตอนจบที่ พี่ ๆ พูดมาหมดแล้ว แล้วก็เคยอ่านอีกแบบหนึ่งด้วย

ตอนที่โดราเอม่อน แบตหมด โนบิตะเลยเรียกโดเรมี่ มา

เธอบอกว่า จะต้องเปลี่ยนแบต แต่ความทรงจำทั้งหมดจะหายไปด้วย

จากนั้นโนบิตะเลยตั้งใจเรียน กลายเป็น ด็อกเตอร์ และคิดหาวิธี ชาร์ตแบตโดเรม่อนได้สำเร็จ

แล้วประโยคแรกที่โดเรม่อนพูดขึ้นมา คือ "โนบิตะ นายทำการบ้านหรือยัง ?"

พูดแล้ว เพื่อน ๆ พี่ ๆ ดู โดเรม่อน เดอะมูวี่ตอนใหม่หรือยังครับ ?

ตำนานยักษ์พฤษา น่ะครับ ผมอยากดูมาก รอแผ่นจริงออกอยู่ มันไม่เข้ามาฉายที่ระยองอ่ะ  ::043::
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2009 2:06 pm

จำได้ว่าอ่านรอบแรกน้ำตาซึมมมมมT^T
†tonklakubpom†

พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2009 2:10 pm

ขอบคุณที่นำมาให้อ่านกันนะครับ^^ : xemo026 : : xemo026 :
BloodyCross

พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2009 2:50 pm

†PricELiFE† เขียน:

แต่ผมเคยอ่านตอนจบที่ พี่ ๆ พูดมาหมดแล้ว แล้วก็เคยอ่านอีกแบบหนึ่งด้วย

ตอนที่โดราเอม่อน แบตหมด โนบิตะเลยเรียกโดเรมี่ มา

เธอบอกว่า จะต้องเปลี่ยนแบต แต่ความทรงจำทั้งหมดจะหายไปด้วย

จากนั้นโนบิตะเลยตั้งใจเรียน กลายเป็น ด็อกเตอร์ และคิดหาวิธี ชาร์ตแบตโดเรม่อนได้สำเร็จ

แล้วประโยคแรกที่โดเรม่อนพูดขึ้นมา คือ "โนบิตะ นายทำการบ้านหรือยัง ?"
  ::043::
ก็ตอนเดียวกับในเครดิทของ จขกท.นี่ครับ
ตอบกลับโพส