*** แพร่ธรรมและแพร่พันธุ์ ***

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ม.ค. 10, 2010 2:44 pm

สืบเนื่องจากอ่านความคับข้องใจ ของพี่เอช เรื่อง เจ้าพ่อ หม่อมแม่  ท่านย่า อยากให้วิวาห์ เพื่อมีลูกหลาน สืบสกุล รักษามรดก

ส่วนพี่โฮลี่ ออฟโฮลี่ ของเจี๊ยบ ก็ประกาศ หาลูกบุญธรรม  และคนอื่นๆ สาวๆ ก็หาคู่ยากเย็น เข็ญใจ เกาะคาน ตรึม

ส่วนหนุ่มๆ ก็เป็นเกย์ บ้าง E-แอบ บ้าง เกเร บ้าง ยังไม่พร้อมจะเป็นพ่อพันธุ์บ้าง

เจี๊ยบเคยอ่าน ปวศ.กล่าวว่สมัยก่อนั้น ต้องรีบให้สมรส เพราะการแพร๋พันธุ์ คือการแพร่ธรรมอย่างหนึ่ง

ท่านเห็นด้วยหรือไม่ ให้เหตุผล
อันตน
~@

อาทิตย์ ม.ค. 10, 2010 2:59 pm

สมัยก่อนการดำรงชีพไม่ลำบากอย่างนี้ ไม่มีเงินก็ยังอยู่ได้ การรีบให้ศีลสมรสก็เป็นการสมควร แต่เดี๋ยวนี้การอยู่เป็นคู่และมีลูกเป็นเรื่องที่ต้องอาศัยความรักและความอดทนอย่างยิ่ง ฉะนั้นรีบให้ไปแทนที่จะแพร่ธรรมและแพร่พันธุ์ จะกลายเป็นการแพร่กรรมและแพร่พาลไป
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ministry Of Men

อาทิตย์ ม.ค. 10, 2010 3:44 pm

สำหรับผม รอแม่พันธ์ที่จะเป็นแม่ของลูกได้ และเป็นเมียได้ โดยไม่ต้องกังวลว่า วันไหน ใครจะมาบอกว่า "เห้ย นี่เมียกู" หรือ "เห้ย นี่ เมียเก่ากู" 

ครอบครัวที่จะสร้าง สำคัญยิ่งกว่าความซิงของสตรีอีกครับ

---
ตอบ : แพร่พันธ์ = แพร่ธรรม
อันตน เขียน: สมัยก่อนการดำรงชีพไม่ลำบากอย่างนี้ ไม่มีเงินก็ยังอยู่ได้ การรีบให้ศีลสมรสก็เป็นการสมควร แต่เดี๋ยวนี้การอยู่เป็นคู่และมีลูกเป็นเรื่องที่ต้องอาศัยความรักและความอดทนอย่างยิ่ง ฉะนั้นรีบให้ไปแทนที่จะแพร่ธรรมและแพร่พันธุ์ จะกลายเป็นการแพร่กรรมและแพร่พาลไป
ถ้ามีลูกดกๆ เยอะๆ การผลิต : emo038 : การสอน การปลูกฝังความเชื่อศาสนา : xemo026 : คงไม่ใช่ปัญหา
ปัญหาคือ  : emo102 : มันจะดูสอดส่องไม่ทั่วถึง เนื่องด้วยสภาพแวดล้อมในปัจจุบัน มันมีที่หลบหลีกสายตาจากพ่อแม่มาก  : xemo029 :

จริงๆ ไม่มีลูกก็ดีเหมือนกันนะครับ  : emo045 :
เจนจิรา

อาทิตย์ ม.ค. 10, 2010 3:45 pm

ตอนนี้ คิดว่า เกินความจำเป็นแล้วค่ะ คนยิ่งเยอะก็ยิ่ง แข่งขัน แก่งแย่ง ชิงดีกัน แย่งกันกิน แย่งกันใช้ สมัยนี้ ไม่เหมือน สมัยก่อน เพราะสมัยนี้ คนตายช้า เพราะ มีการแพทย์ที่ทันสมัย

เป็นหา สิ่งแวดล้อม และ ระบบนิเวศ วิทยาเสื่อมโทรม พื้นที่ป่า ถูกทำเป็น ที่อยู่อาศัย เพราะการ ขยายพันธ์ ของ มุนษย์ ที่เพิ่มขึ้น อย่าง รวดเร็ว   สงครามและความหายะ ก็เกิดมาจากการ

แก่งแย่ง ของ มุนษย์ และ เพื่อ เผ่าพันธ์ตัวเอง นี้แหละ บางที่ ก็คิดถึง พวก กระเทย เกย์ ทอม ดี้  ว่าพระจะให้มีไปทำไม และคิดอีกมุม อะน่ะ .................... พระคงเห็นว่า ต้องการ

ควบคุม ประชากร แล้วละ  : xemo017 :
† † † Hiruma Ryuichi † † †
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 10, 2010 3:48 pm

jacky เขียน: บางที่ ก็คิดถึง พวก กระเทย เกย์ ทอม ดี้  ว่าพระจะให้มีไปทำไม และคิดอีกมุม อะน่ะ .................... พระคงเห็นว่า ต้องการ

ควบคุม ประชากร แล้วละ  : xemo017 :
เห็นด้วยกะพี่เจน ฮะ  ::026::
sinner

อาทิตย์ ม.ค. 10, 2010 6:23 pm

เจี๊ยบเคยอ่าน ปวศ.กล่าวว่สมัยก่อนั้น ต้องรีบให้สมรส เพราะการแพร๋พันธุ์ คือการแพร่ธรรมอย่างหนึ่ง

ท่านเห็นด้วยหรือไม่ ให้เหตุผล
การมีลูกเพื่อการแพร่ธรรมก็อาจเป็นไปได้นะคะ

ส่วนตัวคิดว่า น่าจะเกี่ยวกับการกลัวการผิดประเวณีด้วยรึเปล่าคะ

ก็เลยป้องกันโดยการให้รีบๆ แต่งงาน จะได้มีลูกสืบตระกูลเร็ว

และการแพร่ธรรมก็เป็นเรื่องที่ตามมา

สำหรับผม รอแม่พันธ์ที่จะเป็นแม่ของลูกได้ และเป็นเมียได้
ตกลงจะไปเปิดฟาร์มที่ไหนจ๊ะ..อิอิ : xemo026 :
Like a Heaven
.
.

อาทิตย์ ม.ค. 10, 2010 11:26 pm

ผมกะแต่งสักสามสิบอ่ะครับ

ไว้มีฐานะที่มั่นคงก้าวหน้าก่อน

ลูกเมียจะได้สบายๆ ...

เรื่องแพร่พันธ์ผมแพร่แน่ครับ แต่ไม่รีบ ..

แต่้ก้อไม่แน่นะ .. ถ้าทำงานไปสักสองสามปีแล้วไม่ชอบอาจไปเข้าบ้านเณรเรียนเปนคุณพ่อก้อไ้ด้

ฮ่ะๆ ....
เจนจิรา

อาทิตย์ ม.ค. 10, 2010 11:45 pm

ยึดคติ มีลูกกวนตัว มีสามีกวนใจ  : emo073 :
† † † Hiruma Ryuichi † † †
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 10, 2010 11:47 pm

ผมมันยังไม่ถึงเวลา  ::053:: ::040::

แฟนยังหาไม่ได้เร้ยยย  ::037::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 10, 2010 11:53 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
เลย์
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 10, 2010 11:50 pm

เลย์ยังไม่อยากมีเมียตอนนี้ครับ  : emo102 :

จริงๆนะ..
Little Boy

จันทร์ ม.ค. 11, 2010 10:04 am

ผมไม่รู้ว่าที่นี่มีความเชื่อเรื่องการมาเกิดว่ายังไงนะ
คือตอบคำถาม "เกิดมาทำไม" กันได้มั๊ยน่ะ

มนุษย์ปัจจุบันอายุสั้นกว่าเมื่อก่อนนะครับ
ทั้ง ๆ ที่เมื่อก่อนการแพทย์ก็ไม่ดีเท่านี้

"จงมีลูกดกทวีเต็มผืนแผ่นดิน" ดังนั้น แต่งงานซะ แล้วจงเลี้ยงดูบุตรธิดาของท่าน ด้วยสิ่งดีที่ท่านมี และให้เขาและเธออยู่ในครรลองครองธรรม เพื่อเขาจะไม่ได้หลงหายไปจากอ้อมกอดอันอบอุ่นของพระผู้เป็นเจ้า
อันตน
~@

จันทร์ ม.ค. 11, 2010 10:44 am

jacky เขียน: ยึดคติ มีลูกกวนตัว มีสามีกวนใจ   : emo073 :
มีลูกคือพร มีสามีคือกระแสเรียก อย่างนี้ดีกว่าครับ
Ecclēsia
ติดต่อ:

จันทร์ ม.ค. 11, 2010 10:59 am

เเอบเห็นด้วยค่ะ เเม้จะฟังดูเเปลกๆ เเต่การมีทายาทสืบสกุล เเละถูกเลี้ยงดูในครอบครัวในบรรยากาศของคริสต์
ถือเป็นการเเพร่ธรรมอย่าหนึ่ง  ในหนังสือ(จำไม่ได้เเล้ว) เขียนไว้ว่าพ่อ-เเม่ คือผู้เเพร่ธรรมคนเเรก โดยมีหน้าที่
อบรมสั่งสอนความเชื่อที่ดีให้กับบุตรหลาน    สมมติว่า "ดีจริง" ก็จะได้คริสตชนดีๆเพิ่มมาอีก อย่างน้อยหนึ่งคน
มีคนที่จะทำกิจกรรมในโบสถ์มากขึ้นอีก 1ตัวเลือก หรือสำหรับคาทอลิก อาจจะมีพระสงฆ์เพิ่มในสารบบอีก 1องค์

เเต่ก็คือ ต้องเลี้ยงดูได้จริงๆนะคะ ควรวางเเผนการดำเนินชีวิตไว้ด้วย
เจนจิรา

จันทร์ ม.ค. 11, 2010 11:24 am

Ecclēsia เขียน: เเอบเห็นด้วยค่ะ เเม้จะฟังดูเเปลกๆ เเต่การมีทายาทสืบสกุล เเละถูกเลี้ยงดูในครอบครัวในบรรยากาศของคริสต์
ถือเป็นการเเพร่ธรรมอย่าหนึ่ง  ในหนังสือ(จำไม่ได้เเล้ว) เขียนไว้ว่าพ่อ-เเม่ คือผู้เเพร่ธรรมคนเเรก โดยมีหน้าที่
อบรมสั่งสอนความเชื่อที่ดีให้กับบุตรหลาน    สมมติว่า "ดีจริง" ก็จะได้คริสตชนดีๆเพิ่มมาอีก อย่างน้อยหนึ่งคน
มีคนที่จะทำกิจกรรมในโบสถ์มากขึ้นอีก 1ตัวเลือก หรือสำหรับคาทอลิก อาจจะมีพระสงฆ์เพิ่มในสารบบอีก 1องค์

เเต่ก็คือ ต้องเลี้ยงดูได้จริงๆนะคะ ควรวางเเผนการดำเนินชีวิตไว้ด้วย
ที่วัดก็อยากให้แต่ง งาน เหลือเกินโดนถามว่า เมื่อใหร่จะแต่งงาน  : emo056 : แต่ว่า อะนะ เจนรักชีวิต โสดไปละ ทำไงดี  : xemo017 :  ผิดหวังความรัก เลย อยากอยู่อย่างนี้ไปก่อน
แก้ไขล่าสุดโดย เจนจิรา เมื่อ จันทร์ ม.ค. 11, 2010 11:28 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
:+: seraphim :+:
~@

จันทร์ ม.ค. 11, 2010 5:56 pm

ก็อยากแพร่ธรรม เพื่อแพร่พันธุ์เหมือนกัน แต่หาพ่อพันธุ์กับส่วนผสมที่ลงตัวยังไม่ได้อ่ะเด่ะ : emo057 :
sinner

จันทร์ ม.ค. 11, 2010 7:21 pm

:+: seraphim :+: เขียน: ก็อยากแพร่ธรรม เพื่อแพร่พันธุ์เหมือนกัน แต่หาพ่อพันธุ์กับส่วนผสมที่ลงตัวยังไม่ได้อ่ะเด่ะ : emo057 :

55555555555555+
อันตน
~@

จันทร์ ม.ค. 11, 2010 10:13 pm

:+: seraphim :+: เขียน: ก็อยากแพร่ธรรม เพื่อแพร่พันธุ์เหมือนกัน แต่หาพ่อพันธุ์กับส่วนผสมที่ลงตัวยังไม่ได้อ่ะเด่ะ : emo057 :
อูย แม่คุณ แม่เล่นหาหนวดเต่าเขากระต่ายแบบนั้น จะไปหาที่ไหนละคุ๊นนน รอให้ลอยฟ้าลงมาหาหรือไม่ก็ให้เทวดาอุ้มสมก็แล้วก้านนน ว่าแต่ว่าแฟชั่นศูนย์รับเลี้ยงเด็กเล็กกำลังเป็นที่นิยมนะ บางคนในบอร์ดเราถึงผิวจะคล้ำหน่อย แต่ก็นิสัยดี มีความร้อนรนในความเชื่อนะ ฟิมไม่สนมั่งเหรอ เปิดศูนย์รับเลี้ยงเด็กเล็กเลยดิ
:+:Regina Pacis:+:
.
.

พุธ ม.ค. 13, 2010 4:34 pm

เห็นด้วยนะคะ....เพราะหากเรามีทายาทสืบสกุลมากมาย เราย่อมไม่รู้ว่าลูกหลานคนใดของเราจะเป็นที่โปรดปรานของพระเป็นเจ้า
ที่เค้าจะได้ทำงานเพื่อพระองค์อย่างจริงจัง ตัวอย่างก็มีให้เห็นเช่นพวกเราทุกคน หากได้รับการอบรมเลี้ยงดูอย่างดี และได้เรียนรู้เรื่องราวคำสอนไม่ว่าจะในโรงเรียน หรือเรียนรู้ด้วยตัวเอง เราย่อมจะร้อนรนต้องการเผยแพร่พระวาจาพระเจ้าให้ผู้อื่นได้รับรู้ เพราะเรารู้ว่าความรักที่พระเป็นเจ้ามีให้ต่อเรานั้นเต็มเปี่ยมเราจึงมิอาจรอช้าที่จะบอกผู้อื่นว่าพระเป็นเจ้าก็รักเค้ามากเช่นกัน ดังนั้นสำหรับผู้ที่อยู่ในวัยอันควร ที่สามารถแพร่พันธุ์ได้ ก็อย่ารอช้าที่จะเพิ่มพูนผลผลิตดีๆเพื่อมารับใช้พระเจ้าสืบไป ส่วนผู้ที่ยังไม่เจอคู่ครองที่พระเป็นเจ้าทรงจัดเตรียมไว้ ก็ขอให้เชื่อและวางใจในพระเจ้า เพราะเราทุกคนพระเป็นเจ้าอาจมีแผนการที่แตกต่างกันไปแต่จงมั่นใจว่า สิ่งที่พระองค์ประทานให้เราในทุกวันนี้คือสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับเรา และทำตัวเราเพื่อเป็นประโยชน์ต่อผู้อื่นให้มาก และไม่นิ่งดูดายในการแพร่ธรรม ที่เหลือนั้นก็ขอให้ทุกสิ่งในทางเดินข้างหน้าเป็นไปตามน้ำพระทัยของพระองค์  

:)
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ม.ค. 13, 2010 5:20 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@

พุธ ม.ค. 13, 2010 5:25 pm

อันตน เขียน:
อูย แม่คุณ แม่เล่นหาหนวดเต่าเขากระต่ายแบบนั้น จะไปหาที่ไหนละคุ๊นนน รอให้ลอยฟ้าลงมาหาหรือไม่ก็ให้เทวดาอุ้มสมก็แล้วก้านนน ว่าแต่ว่าแฟชั่นศูนย์รับเลี้ยงเด็กเล็กกำลังเป็นที่นิยมนะ บางคนในบอร์ดเราถึงผิวจะคล้ำหน่อย แต่ก็นิสัยดี มีความร้อนรนในความเชื่อนะ ฟิมไม่สนมั่งเหรอ เปิดศูนย์รับเลี้ยงเด็กเล็กเลยดิ

: xemo029 : เปิดเนิร์สเหรอเพ่....
:+:Regina Pacis:+:
.
.

พุธ ม.ค. 13, 2010 6:05 pm

อูย แม่คุณ แม่เล่นหาหนวดเต่าเขากระต่ายแบบนั้น จะไปหาที่ไหนละคุ๊นนน รอให้ลอยฟ้าลงมาหาหรือไม่ก็ให้เทวดาอุ้มสมก็แล้วก้านนน ว่าแต่ว่าแฟชั่นศูนย์รับเลี้ยงเด็กเล็กกำลังเป็นที่นิยมนะ ฟิมไม่สนมั่งเหรอ เปิดศูนย์รับเลี้ยงเด็กเล็กเลยดิ

ท่านพี่อันตนคะ...ที่ท่านพี่แนะคุณพี่เจ๊ฟิมว่า..บางคนในบอร์ดเราถึงผิวจะคล้ำหน่อย แต่ก็นิสัยดี มีความร้อนรนในความเชื่อนะ

เอ๊ะ...เค้าเป็นใครหนออ...เค้ามาจากไหน คะ?  เด็กกว่าซะด้วย ท่านพี่จะให้คุณพี่เจ๊ฟิม เคี้ยวเด็ก กรุปกรอบบ แล้วเหรอคะ  ::011:: ::054::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ม.ค. 13, 2010 6:07 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@

พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 3:27 pm

:+:Regina Pacis:+: เขียน:
อูย แม่คุณ แม่เล่นหาหนวดเต่าเขากระต่ายแบบนั้น จะไปหาที่ไหนละคุ๊นนน รอให้ลอยฟ้าลงมาหาหรือไม่ก็ให้เทวดาอุ้มสมก็แล้วก้านนน ว่าแต่ว่าแฟชั่นศูนย์รับเลี้ยงเด็กเล็กกำลังเป็นที่นิยมนะ ฟิมไม่สนมั่งเหรอ เปิดศูนย์รับเลี้ยงเด็กเล็กเลยดิ

ท่านพี่อันตนคะ...ที่ท่านพี่แนะคุณพี่เจ๊ฟิมว่า..บางคนในบอร์ดเราถึงผิวจะคล้ำหน่อย แต่ก็นิสัยดี มีความร้อนรนในความเชื่อนะ

เอ๊ะ...เค้าเป็นใครหนออ...เค้ามาจากไหน คะ?  เด็กกว่าซะด้วย ท่านพี่จะให้คุณพี่เจ๊ฟิม เคี้ยวเด็ก กรุปกรอบบ แล้วเหรอคะ  ::011:: ::054::

มิบังอาจเคี้ยวเด็กคนนั้นเจ้าคะ ได้ข่าวว่าเนื้อเหนียวเสียเหลือเกิ๊นนนนนน
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 4:47 pm

มีแฟนแล้วปวดหัว อยู่คนเดียวดีกว่า สบลายใจกว่าเยอะ ไม่สร้างปัญหาให้ใครด้วย
Ministry Of Men

พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 5:07 pm

~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~ เขียน: มีแฟนแล้วปวดหัว อยู่คนเดียวดีกว่า สบลายใจกว่าเยอะ ไม่สร้างปัญหาให้ใครด้วย
จริงหรอ : xemo033 : เดาว่าฟีลกำลังเป็นแบบ..... http://www.youtube.com/watch?v=AaewmP9CCzk
ตอบกลับโพส