ถ้าโดนบังคับให้บวชจะทำไงดี

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Slave of God

พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 10:12 pm

พ่อแม่ผมเสียไปประมาณ6ปีแล้ว แต่ยังไม่ได้เผาตามหลักศาสนาพุทธ

ที่นี้น่าจะได้เผาปีนี้ละ (ส่วนสาเหตุที่ไม่เผาเมื่อตอนตายขอสงวนครับ)

และอย่างที่รู้ๆกันอยู่ว่าลูกชายต้องบวชหน้าไฟ(คือการบวชเพื่อร่วมในพิธีเผาศพเพราะเชื่อว่าบุญของลูกที่บวชพ่อแม่จะได้อาศัยชายผ้าเหลืองไปสวรรค์)

ถ้าผมโดนบังคับแบบปฏิเสธไม่ได้ทำไงดีครับ

ปล.ผมจะปฏิเสธให้ถึงที่สุดนั้นแหละแต่ถ้าไม่ได้ทำไงดีครับ

คำขอท้ายกระทู้

เพื่อไม่เป็นที่ขุ่นเคืองพี่น้องต่างศาสนา ความเห็นไหนที่น่าจะกระเทือนจิตใจพี่น้องต่างศาสนา กรุณา PM มาละกันนะครับ

ขอบคุณครับ
Andreas
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 10:21 pm

ผมไม่ทราบจริง ๆ นะครับ เพื่อว่ายังไม่รู้จักคุณ มิทราบว่าคุณรับศีลล้างบาปหรือยังครับ ถ้ายังก็บวชได้ไม่มีปัญหา หากยังมีความศรัทธาในคำสอนของศาสนาพุทธอยู่บ้าง บวชหน้าไฟแค่วันสองวันคงไม่เป็นไร  แต่ถ้าหมดศรัทธาในศาสนาพุทธไปแล้ว และมีความเชื่อศรัทธาในพระเจ้า และต้องการติดตามพระเจ้าเที่ยงแท้นี้เท่านั้น แม้ยังไม่ได้รับศีลล้างบาป ก็ไม่ควรบวชครับ เพราะไม่มีประโยชน์ที่จะบวช เพราะในการบวชและเวลาเป็นพระก็ต้องทำหลายสิ่งที่พระบัญัติของพระเจ้าไม่อนุญาติให้ทำ ทางคาทอลิกการขอมิสซาอุทิศแก่ผู้ล่วงลับเป็นกุศลอันสูงสุด วิญญาณที่เราอุทิศมิสซาให้อาจจะหลุดพ้นจากการชำระในแดนผู้ตายได้ทันที หากมีการขอพระคุณการุณครบบริบูรณ์ให้ด้วย โดยผู้ขอไปรับศีลอภัยบาปและร่วมมิสซาอย่างดี รับศีลมหาสนิท  และสวดภาวนาควบคู่ไปด้วย การบวชหน้าไฟแทบจะไม่มีประโยชน์อะไรแก่ผู้ตายเลย มันเป็นเพียงประเพณีเท่านั้น แต่จะไปอธิบายให้คนต่างศาสนาเข้าใจหรือเปล่าก็ไม่ทราบครับ
เลย์
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 10:22 pm

ตอนยายของเลย์เสีย เลย์ก็ไม่ได้บวช..ทั้งๆที่ญาติพี่น้องทุกคนบังคับให้บวช

เลย์จะสวดภาวนา และขอมิสซาให้ยายทุกอาทิตย์ เป็นการชดเชยจากตรงนั้น..
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 10:26 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ชิปโป

ศุกร์ ม.ค. 15, 2010 12:03 am

พี่ไปบวชเป็นคุณพ่อเลยสิ ไม่ต้องสึกด้วย
Like a Heaven
.
.

ศุกร์ ม.ค. 15, 2010 12:54 am

ไม่ต้องไปบวชสิครับ

... ถ้ายี่สิบแล้ว นี่คือชีวิตเราครับ
อันตน
~@

ศุกร์ ม.ค. 15, 2010 9:24 am

ตอนพี่เข้ารีตใหม่ๆ ทางโบสถ์มีกิจกรรมต้องให้พ่อแม่มาร่วมด้วย พี่เลยใช้วิธีบอกพ่อแม่ว่า "ไหนๆฉันก็ทำตามทางของพ่อแม่ไม่ได้แล้ว ฉะนั้นพ่อกับแม่มาทำแบบฉันแล้วกัน" พ่อกับแม่เลยมาเข้าพิธีของที่โบสถ์ แม้ว่าจะไม่ได้นับถือก็ตาม
taiyo

ศุกร์ ม.ค. 15, 2010 10:45 am

ผมว่าไม่ได้บุญหรอกครับ มิหนำซ้ำยังได้บาปเอาไปให้พวกที่บังคับอีกต่าง การบวชต้องเต็มใจบวชให้นะครับ บังคับให้บวชแบบนี้ ตอนบวชเขาก็จะถามด้วยมั้งว่านับถือพุทธหรือศรัทธาพุทธหรือเปล่า(ก่อนโกนผมมั้ง) ไม่รู้เป็นขั้นตอนพิธีเขาหรือเปล่าที่ถาม หรือเป็นคำถามส่วนตัวก็ไม่รู้ เพราะผมก็เคยบวชหน้าไฟมาก่อนครับ จำไม่ค่อยได้แต่คุ้นๆ ถ้าเป็นขั้นตอนพิธีล่ะก็ โกหกไปก็บาปอทั้งคนบวชและคนบังคับบวชเลยแหละ
taiyo

ศุกร์ ม.ค. 15, 2010 10:50 am

และขอเสริม การบวชหน้าไฟไม่ได้ช่วยให้ผู้ตายได้ขึ้นสวรรค์ครับ และไม่มีประโยชน์อะไรต่อผู้ตายเลยครับ
8ปริศนาธรรมการปลงศพ

4. บวชหน้าไฟมักเข้าใจกันให้ผิด
ต่างก็คิด"จูงคนตาย"ไปวิถี
พ้นนรกสู่สวรรค์ชั้นที่ดี
จึงบางทีแย่งกันบวชผนวชกัน
แท้ที่จริงเป็นการลงปลงสังเวช
ถึงสาเหตุเกิดเจ็บตายไม่เหหัน
เกิดมาแล้วไม่แคล้ววายตายด้วยกัน
เพียงเท่านั้นมนุษย์นี้มีอะไร
เมื่อปลงได้ก็อยากได้หนีไปบวช
ไปผนวชหนีแสงสีโลกีย์วิสัย
ประพฤติธรรมเพื่อหลุดล้นให้พ้นไป
เพื่อจะได้สู่มรรคผลหนนิพพาน
http://poem.deedeejang.com/2007/11/07/3991.html
taiyo

ศุกร์ ม.ค. 15, 2010 10:51 am

อีกตัวอย่างอธิบายเรื่องบวชหน้าไฟ
http://www.diokorat.in.th/JF/index.php? ... &Itemid=50
taiyo

ศุกร์ ม.ค. 15, 2010 10:57 am

ไม่อยากให้เขาบังคับให้บวช ก็เอาเรื่องการบวชหน้าศพปริ้นไปให้คนที่จะบังคับให้อ่านซะ เขาจะได้รู้ความจริงซะที ถ้าเขามีปัญญาเข้าใจเขาก็จะแยกออกระหว่างความจริงกับความเชื่อ

ลืมให้เครดิตข้อมูลลิงค์ที่ 2

จาก มูลนิธิศึกษาและเผยแพร่พระพุทธศาสนา (มีอยู่ในลิงค์นั้นแหละ แต่กลัวไม่มองหา อิอิ)
Immanuel (MichaelPaul)
~@

ศุกร์ ม.ค. 15, 2010 11:42 am

ข้า-พระ-เจ้า เขียน: พ่อแม่ผมเสียไปประมาณ6ปีแล้ว แต่ยังไม่ได้เผาตามหลักศาสนาพุทธ

ที่นี้น่าจะได้เผาปีนี้ละ (ส่วนสาเหตุที่ไม่เผาเมื่อตอนตายขอสงวนครับ)

และอย่างที่รู้ๆกันอยู่ว่าลูกชายต้องบวชหน้าไฟ(คือการบวชเพื่อร่วมในพิธีเผาศพเพราะเชื่อว่าบุญของลูกที่บวชพ่อแม่จะได้อาศัยชายผ้าเหลืองไปสวรรค์)

ถ้าผมโดนบังคับแบบปฏิเสธไม่ได้ทำไงดีครับ

ปล.ผมจะปฏิเสธให้ถึงที่สุดนั้นแหละแต่ถ้าไม่ได้ทำไงดีครับ

คำขอท้ายกระทู้

เพื่อไม่เป็นที่ขุ่นเคืองพี่น้องต่างศาสนา ความเห็นไหนที่น่าจะกระเทือนจิตใจพี่น้องต่างศาสนา กรุณา PM มาละกันนะครับ

ขอบคุณครับ
กรณีบวชให้ผู้เสียชีวิต ผมคิดว่าไม่ควรเพราะคริสต์เราไม่ได้มีความเชื่อเรื่องนี้ ส่วนเรื่องความรักต่อพ่อแม่เมื่อตายแล้ว ศาสนาคริสต์เราก็มีหลายวิธี แล้วถ้ายิ่งเราได้รับศีลล้างบาปแล้วยิ่งไม่สมควรอย่างยิ่งครับ
ส่วนตัวผมเคยบวชพระของพุทธแล้วครับ ซึ่งตอนนั้นผมยังไม่ได้รับศีลล้างบาป (แต่เชื่อในพระเยซูแล้ว) ผมบวชเพื่อคนที่มีชีวิตอยู่คือพ่อแม่ของผม ท่านประสงค์ให้ผมบวช ผมบวชเพื่อให้ท่านสบายใจและเพื่อแสดงความกตัญญูแก่ผู้ที่ยังมีชีวิตครับ
Bar_Blue

ศุกร์ ม.ค. 15, 2010 2:47 pm

บอกว่ายังไม่พร้อมก็ได้นะครบ ขอเลื่อนไปก่อนก็ได้ กุเหตุผลที่เราไม่พร้อมไปครับ เอาให้สมเหตุสมผลหน่อย แล้วก็ทำเป็นเหมือนจะเลื่อนไปก่อน(จริงๆก็ไม่ต้องบวช) แต่ที่บอกไปเพราะให้ทางญาติผู้ใหญ่เค้าพอจะรับได้ ดีกว่าบอกว่าไม่เค้าจะยิ่งโกรธ เมื่อเวลาผ่านไปทุกคนก็จะลืมเองครับ
taiyo

เสาร์ ม.ค. 16, 2010 1:12 am

Bar_Blue เขียน: บอกว่ายังไม่พร้อมก็ได้นะครบ ขอเลื่อนไปก่อนก็ได้ กุเหตุผลที่เราไม่พร้อมไปครับ เอาให้สมเหตุสมผลหน่อย แล้วก็ทำเป็นเหมือนจะเลื่อนไปก่อน(จริงๆก็ไม่ต้องบวช) แต่ที่บอกไปเพราะให้ทางญาติผู้ใหญ่เค้าพอจะรับได้ ดีกว่าบอกว่าไม่เค้าจะยิ่งโกรธ เมื่อเวลาผ่านไปทุกคนก็จะลืมเองครับ
ไม่โกหกจะเป็นหนทางที่ดีกว่า พร้อมอธิบายไปว่า การบวชหน้าไฟไม่ได้ช่วยให้วิญญาณไปสวรรค์ได้ พร้อมอธิบายข้อเท็จจริงเรื่องการบวชหน้าไฟให้เขาฟังตามที่ผมได้โพสไว้ข้างบน เราสามารถสวดภาวนาให้แก่ผู้ตายได้ ซึ่งก็มีในศาสนาพุทธและศาสนาคริสต์ก็มีเช่นกันครับ (อันหลังช่วยได้แน่นอนกว่า แต่จะได้ไปสวรรค์เปล่าอันนี้อีกเรื่องหนึ่ง)

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 7:22 pm

Andreas เขียน: 1. มิทราบว่าคุณรับศีลล้างบาปหรือยังครับ

2. แต่จะไปอธิบายให้คนต่างศาสนาเข้าใจหรือเปล่าก็ไม่ทราบครับ
ขออณุญาตเอามาทำเป็นข้อๆนะครับตอบง่ายดี

1.ล้างบาปแล้วครับ

2.ประเด็นอยู่ตรงนั้นละครับ

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 7:25 pm

taiyo เขียน: ไม่อยากให้เขาบังคับให้บวช ก็เอาเรื่องการบวชหน้าศพปริ้นไปให้คนที่จะบังคับให้อ่านซะ เขาจะได้รู้ความจริงซะที ถ้าเขามีปัญญาเข้าใจเขาก็จะแยกออกระหว่างความจริงกับความเชื่อ

จาก มูลนิธิศึกษาและเผยแพร่พระพุทธศาสนา (มีอยู่ในลิงค์นั้นแหละ แต่กลัวไม่มองหา อิอิ)
ถ้าเอาอย่างนั้นผมว่าเรื่องใหญ่แน่

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 7:28 pm

Bar_Blue เขียน: บอกว่ายังไม่พร้อมก็ได้นะครบ ขอเลื่อนไปก่อนก็ได้ กุเหตุผลที่เราไม่พร้อมไปครับ เอาให้สมเหตุสมผลหน่อย แล้วก็ทำเป็นเหมือนจะเลื่อนไปก่อน(จริงๆก็ไม่ต้องบวช) แต่ที่บอกไปเพราะให้ทางญาติผู้ใหญ่เค้าพอจะรับได้ ดีกว่าบอกว่าไม่เค้าจะยิ่งโกรธ เมื่อเวลาผ่านไปทุกคนก็จะลืมเองครับ
ท่าทางจะเลื่อนอยากครับ เพราะมันเป็นการบวชหน้าศพนะครับ

ส่วนเรื่องบวชตามประเพณีชายไทยผมไม่กลัวหรอกครับ

เพราะพ่อกับแม่เสียไปแล้ว ไม่มีใครบังคับผมบวชด้วยวิธีนั้นแน่
Andreas
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 7:35 pm

ถ้าคุณหายตัวไปสักพักในช่วงนั้น ปิดมือถือ ไม่ต้องให้ใครรู้ว่าคุณอยู่ใน จะเป็นไปได้ไหมครับ

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 7:46 pm

Andreas เขียน: ถ้าคุณหายตัวไปสักพักในช่วงนั้น ปิดมือถือ ไม่ต้องให้ใครรู้ว่าคุณอยู่ใน จะเป็นไปได้ไหมครับ
ท่าจะยากครับ เพราะงานศพพ่อกับแม่ผมก็อยากอยู่ด้วย

แต่ผมก็ยังมั่นใจนะว่าผมจะไม่ต้องบวช พระเรียกผมมาแล้ว พระต้องมีหนทางให้ผมแน่นอน

แล้วอีกอย่างงานน่าจะมีปีนี้ละแต่ไม่รู้เดือนไหน ยังมีเวลาคิดครับ

ขอให้พระเจ้านำทางผมด้วยครับ

ขอบคุณครับ
sinner

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 9:31 pm

สวดให้แล้วกันค่ะ  ขอพระนำทางนะคะ : emo045 :
Little Boy

จันทร์ ม.ค. 18, 2010 1:22 am

ยายผมก็อยากให้ผมบวช ตั้งแต่ตอนผมไม่นับถือศาสนาอะไรเลย
มาเป็นคริสต์แล้วก็ยังอยากให้บวชอยู่

ผมถามเหตุผลจากยาย ยายบอกว่าอยากเกาะผ้าเหลืองขึ้นสวรรค์
ผมเป็นคนติดตลก ก็เลยถามยายว่า ผมกับยายต้องตายพร้อมกันรึเปล่าถึงจะำทำอย่างนั้นได้
ยายก็เลยเงียบไป ท่านคงเสียใจ

ตอนหลังท่านมาถามอีก ผมเลยบอกว่าถ้าให้ผมบวช ผมจะไม่สึกอีกเลยตลอดชีวิต
ท่านเลยบอกว่าให้ผมมีเหลนให้ท่านอุ้มดีกว่า
(รอดตัวไป หลานคนต่อไปโดนตื๊อต่อ พอดีผมเป็นหลานชายคนแรก)
taiyo

จันทร์ ม.ค. 18, 2010 10:43 am

ข้า-พระ-เจ้า เขียน:
taiyo เขียน: ไม่อยากให้เขาบังคับให้บวช ก็เอาเรื่องการบวชหน้าศพปริ้นไปให้คนที่จะบังคับให้อ่านซะ เขาจะได้รู้ความจริงซะที ถ้าเขามีปัญญาเข้าใจเขาก็จะแยกออกระหว่างความจริงกับความเชื่อ

ถ้าเอาอย่างนั้นผมว่าเรื่องใหญ่แน่
เรื่องใหญ่ แสดงว่าคนบังคับคุณนี่ เชื่ออย่างมั่นคงเลยล่ะสิครับว่าเกาะผ้าเหลืองไปสวรรค์ได้จริงๆ

ขนาดมูลนิธิองค์กรพุทธมาอธิบายเผยแพร่ให้เข้าใจแล้ว ถ้าเป็นแบบนั้นต่อให้พระพุทธเจ้ามาบอกเองจะเชื่อไหมเนี่ย ::010::

ขอให้คิดหาทางออกได้นะครับ ::024::
Batholomew
~@

พุธ ก.พ. 03, 2010 8:35 am

ตกลง จขกท. เป็นยังไงบ้างครับ?
Isolation

พุธ ก.พ. 03, 2010 1:09 pm

ถึงแม้จะเป็นพุทธและคริสต์เเต่ผมก็ไม่อยากบวชอะนะ
ไม่รู้สิไม่ชอบแต่ผมชอบหลักคำสอนมากกว่า
ให้กำลังใจเหมือนกันครับ สู้ๆ      : xemo029 :
Mobster
ติดต่อ:

พุธ ก.พ. 03, 2010 1:21 pm

ผมบวชทุกปีตอนเดือนรอมฎอนตามบ้าน(เข้าใจมุขนี้ปะ?)

ก็ถือศีลอด มุสลิมจะมีคำแสลงว่า บวช หรือ ถือบวช
เดือนรอมฎอน,วันอาชูรอ,วันก่อนวันอีดใหญ่ บ้านผมบังคับให้ถือบวช(ถือศีลอด)

^^!
Happiness

พุธ ก.พ. 03, 2010 2:12 pm

สวัสดีครับ

เรื่องบวชไม่ขอแนะนำนะครับ แต่ก็ขออวยพรให้คุณได้บทสรุปที่ดีก็แล้วกันครับ

มีหลายวิธีที่จะอุทิศส่วนกุศลให้ผู้ล่วงลับ และการบวชหน้าไฟก็เป็นหนึ่งในวิธีนั้น ซึ่งมีตัวอย่างมากมายในพระไตรปิฎกที่มีคนตายแล้วมีคนบวชเนื่องในคนตายนั้น เป็นการบวชจริงจังมากกว่า แต่ไม่เชิงบวชหน้าไฟแล้วสึกแบบสมัยนี้

แต่ขอเสวนาเรื่องพิธีการบวชหน้าไฟ ว่า ทางพุทธเรียกเรื่องนี้ว่า เป็นอุบายโกศล อุบายเพื่อน้อมไปสู่บุญกุศล ให้ก่อเกิดประโยชน์ ความสุข

ถ้าหากทำถูกวิธี วางใจถูก เข้าใจถูก ตามหลักธรรม การบวชหน้าไฟจะมีอานิสงส์มาก ทั้งผู้บวช ผู้ให้บวช และผู้ที่อุทิศบุญกุศลให้

แต่หากทำไม่ถูกวิธี วางใจไม่ถูก ไม่เข้าใจตามหลักธรรม ก็แทบไม่ได้บุญกุศลอันใด เช่นบางทีก็จ้างเขาบวช คนบวชก็เห็นแก่สินจ้าง ไม่คิดถึงเรื่องบุญกุศล บวชไปงั้นๆ สักแต่ว่าทำ แล้วก็จบ เป็นต้น

แต่ไม่ใช่ว่าการบวชหน้าไฟไม่ดี ผิด เลวร้าย ไม่เกิดประโยชน์ งมงาย ไร้สาระ เลิกซะที คนพุทธโง่จัง แหกตาดูซะ คนนั้นเขาสอนแล้ว คนนี้เขาบอกอีก ยังโง่อีก กำ : emo044 :  ไม่ใช่อย่างนั้นครับ  : emo056 :

เหมือนๆพิธีกรรมของทางศาสนาต่างๆ ถ้าสักแต่ว่าทำก็ไม่ได้ประโยชน์เช่นกันครับ

ส่วนเรื่องเกาะผ้าเหลือง หมายเอาว่าผู้ปกครองให้บวชนั้น เขาเห็นผ้าเหลืองของลูกหลานตนแล้วมีความสุขอิ่มบุญ ระลึกถึงผ้าเหลืองเป็นที่ระลึกถึงพระรัตนตรัย ก็ทำให้ท่านจดจำ จิตใจเบิกบาน ผ่องใส ไปสวรรค์ได้ในภายภาคหน้า เสมือนเกาะชายผ้าเหลืองขึ้นสวรรค์ครับ ตามหลักอนุสติเป็นต้น แต่มิใช่ว่าเอามือไปเกาะผ้าเหลืองแล้วให้ผู้บวชเหาะพาขึ้นไปสวรรค์ ด้วยจิตใจที่สกปรก มืดบอดนะครับ อันนั้นปรัมปราแล้วครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Happiness เมื่อ พุธ ก.พ. 03, 2010 2:52 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Valkyrie Zero Number

พุธ ก.พ. 03, 2010 5:40 pm

ไม่ชอบเลยเรื่องให้ลูกบวชเพื่ออยากเกาะชายผ้าเหลืองขึ้นสวรรค์

ตั้งแต่ตอนเป็นพุทธเราก็ไม่ชอบ ทำไมน่ะหรือ

.....เพราะเกิดคนเป็นพ่อแม่ไปทำผิดอะไรที่ร้ายแรงมาก (ไม่อยากยกตัวอย่าง นึกเองละกันว่าอะไรบ้างที่มองว่าผิดร้ายแรงระดับนรกถามหาชัวร์ ๆ )

ทางศาสนาพุทธสอนเองแท้ ๆ ว่า ทำผิดต้องชดใช้กรรมที่ตัวเองก่อ

ถ้าคิดจะขึ้นสวรรค์โดยการเกาะชายผ้าเหลืองลูกล่ะก็ "คำว่าทำดีได้ดีทำชั่วได้ชั่ว กรรมตามทันอะไรก็หมดความหมายพอดีน่ะสิ"
(ทำนองว่า ไหน ๆ จะให้ลูกกรูบวช กรูได้ขึ้นสวรรค์อยู่แล้ว ดังนั้นกรูฆ่าพวกมรึง หรือโกงทั้งประเทศกรูก็ไม่ต้องตกนรก แบบนั้น)

แต่เอาเถอะ มองในแง่ดีคือ สุดท้ายแล้วมนุษย์ก็ต้องการหนีให้พ้นบาปที่ตัวเองกระทำอยู่ดี (แต่ทีประกาศความรอดแล้วมันก็ไม่ค่อยจะมากันซะงั้น)
Happiness

พุธ ก.พ. 03, 2010 8:49 pm

Valkyrie_chan เขียน: ไม่ชอบเลยเรื่องให้ลูกบวชเพื่ออยากเกาะชายผ้าเหลืองขึ้นสวรรค์

ตั้งแต่ตอนเป็นพุทธเราก็ไม่ชอบ ทำไมน่ะหรือ

.....เพราะเกิดคนเป็นพ่อแม่ไปทำผิดอะไรที่ร้ายแรงมาก (ไม่อยากยกตัวอย่าง นึกเองละกันว่าอะไรบ้างที่มองว่าผิดร้ายแรงระดับนรกถามหาชัวร์ ๆ )

ทางศาสนาพุทธสอนเองแท้ ๆ ว่า ทำผิดต้องชดใช้กรรมที่ตัวเองก่อ

ถ้าคิดจะขึ้นสวรรค์โดยการเกาะชายผ้าเหลืองลูกล่ะก็ "คำว่าทำดีได้ดีทำชั่วได้ชั่ว กรรมตามทันอะไรก็หมดความหมายพอดีน่ะสิ"
(ทำนองว่า ไหน ๆ จะให้ลูกกรูบวช กรูได้ขึ้นสวรรค์อยู่แล้ว ดังนั้นกรูฆ่าพวกมรึง หรือโกงทั้งประเทศกรูก็ไม่ต้องตกนรก แบบนั้น)

แต่เอาเถอะ มองในแง่ดีคือ สุดท้ายแล้วมนุษย์ก็ต้องการหนีให้พ้นบาปที่ตัวเองกระทำอยู่ดี (แต่ทีประกาศความรอดแล้วมันก็ไม่ค่อยจะมากันซะงั้น)

พุทธเน้นปัจจุบันธรรมนะครับ ไม่ใช่เป็นลัทธิกรรมเก่า หลายโพสต์แล้วนะครับเรื่องปัจจุบันธรรม ชาวคริสต์คนอื่นยังรู้เลยครับ คุณปิดหูปิดตามาจากไหนกัน?

หากใครทำชั่วมา แต่มีจิตระลึกถึงผ้าเหลืองเป็นอนุสติถึงพระรัตนตรัยก่อนตาย เขาก็ไปเกิดในภพ ภูมิ ที่ดีได้ แต่กรรมชั่วก็รอโอกาศให้ผลอยู่ ตามหลักธรรมนิยาม กรรมนิยาม

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว ก็สมเหตุผล ทุกประการแล้วครับ หากกรรมชั่วกำลังจะส่งผล ก็ทำความดีให้ดีกว่าเดิม กรรมชั่วที่หนักก็เบา ที่เบาก็แทบหายไปเลย เพราะพลังของการทำดี

ส่วนความเห็นที่คุณยกมา เรื่องฆ่าคน หรือประมาณทำสงครามจะได้ขึ้นสวรรค์เนี่ยคล้ายๆคำสอนศาสนาอะไรไม่รู้สิครับ คุ้นๆนะ

อย่าแตกประเด็นมากเลยครับ เด๋วเจ้าของกระทู้เขาจะเซ็งจิตเอา
แก้ไขล่าสุดโดย Happiness เมื่อ พุธ ก.พ. 03, 2010 10:18 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

พฤหัสฯ. ก.พ. 04, 2010 1:20 am

ยังไม่มีอะไร เพิ่มเติม ครับ เพราะยังไม่รู้ว่าจะจัดเดือนไหน

ช่วงนี้เลยเงียบๆไปก่อน

ถ้าถึงช่วง มาคุ เดี๋ยวจะมาปรึกษานะครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำ และความห่วงใยครับ

พฤหัสฯ. ก.พ. 04, 2010 1:22 am

Happiness เขียน:
Valkyrie_chan เขียน: ไม่ชอบเลยเรื่องให้ลูกบวชเพื่ออยากเกาะชายผ้าเหลืองขึ้นสวรรค์

พุทธเน้นปัจจุบันธรรมนะครับ ไม่ใช่เป็นลัทธิกรรมเก่า หลายโพสต์แล้วนะครับเรื่องปัจจุบันธรรม ชาวคริสต์คนอื่นยังรู้เลยครับ คุณปิดหูปิดตามาจากไหนกัน?

หากใครทำชั่วมา แต่มีจิตระลึกถึงผ้าเหลืองเป็นอนุสติถึงพระรัตนตรัยก่อนตาย เขาก็ไปเกิดในภพ ภูมิ ที่ดีได้ แต่กรรมชั่วก็รอโอกาศให้ผลอยู่ ตามหลักธรรมนิยาม กรรมนิยาม

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว ก็สมเหตุผล ทุกประการแล้วครับ หากกรรมชั่วกำลังจะส่งผล ก็ทำความดีให้ดีกว่าเดิม กรรมชั่วที่หนักก็เบา ที่เบาก็แทบหายไปเลย เพราะพลังของการทำดี

ส่วนความเห็นที่คุณยกมา เรื่องฆ่าคน หรือประมาณทำสงครามจะได้ขึ้นสวรรค์เนี่ยคล้ายๆคำสอนศาสนาอะไรไม่รู้สิครับ คุ้นๆนะ

อย่าแตกประเด็นมากเลยครับ เด๋วเจ้าของกระทู้เขาจะเซ็งจิตเอา
ในฐานะที่เป็นเจ้าของกระทู้  ขอให้หยุดประเด็นของทั้ง 2ท่านไว้แค่นี้นะครับ เดี๋ยวยาว..........
taiyo

พฤหัสฯ. ก.พ. 04, 2010 10:37 pm

Happiness เขียน: ส่วนเรื่องเกาะผ้าเหลือง หมายเอาว่าผู้ปกครองให้บวชนั้น เขาเห็นผ้าเหลืองของลูกหลานตนแล้วมีความสุขอิ่มบุญ ระลึกถึงผ้าเหลืองเป็นที่ระลึกถึงพระรัตนตรัย ก็ทำให้ท่านจดจำ จิตใจเบิกบาน ผ่องใส ไปสวรรค์ได้ในภายภาคหน้า เสมือนเกาะชายผ้าเหลืองขึ้นสวรรค์ครับ ตามหลักอนุสติเป็นต้น แต่มิใช่ว่าเอามือไปเกาะผ้าเหลืองแล้วให้ผู้บวชเหาะพาขึ้นไปสวรรค์ ด้วยจิตใจที่สกปรก มืดบอดนะครับ อันนั้นปรัมปราแล้วครับ
นั้นเป็นหลักความเชื่อที่ถูกต้องในหลักศาสนาพุทธครับ เพราะชาวพุทธเชื่อว่า ก่อนจะสิ้นใจถ้าได้ระลึกถึงสิ่งที่เป็นกุศลก็จะน้อมให้จิตจุติแล้วไปเกิดในภพที่ดีกว่า แต่ผมก็ยังคิดว่าหลักการนี้ก็ยังไม่ช่วยให้ผู้ตายไปสวรรค์ได้อยู่ดี เพราะผู้ตายได้ตายไปแล้ว การบวชหน้าไฟหรือหน้าศพ ทำหลังจากที่ผู้ตายได้ตายไปแล้ว แล้วผู้ตายจะมาเห็นผ้าเหลืองของลูกหลานที่บวชให้ได้ยังไง ถึงแม้เป็นวิญญาณมาเห็นในภายหลังจากตายไปแล้วก็ไม่น่าจะช่วยอะไรได้ เพราะจิตได้จุติไปเกิดแล้วหลังจากสิ้นใจไป คงจะทำได้แค่แผ่กุศลผลบุญให้ได้เท่านั้น คงไม่สามารถย้อนกลับไปอดีตให้ผู้ที่สิ้นใจได้เห็นผ้าเหลืองเพื่อระลึกถึงสิ่งที่เป็นกุศลก่อนสิ้นใจได้ : xemo017 :

การช่วยเหลือผู้ตายก็มีหลายวิธีในศาสนาพุทธนะครับ แต่ถ้าเรื่องบวชเนี่ย ผู้บวชไม่เต็มใจแกมโดนบังคับทางอ้อมเนี่ย แถมนับถือศาสนาอื่นอยู่ด้วย ไม่รู้ว่ามันจะได้บุญอย่างที่คนบังคับคุณหวังไว้รึเปล่าเนี่ยสิ : xemo016 :

ความจริงผมก็พอหาทางออกที่จะไม่เป็นการขัดแย้งหรือก่อให้เกิดปัญหาใหญ่พอได้นะครับ วิธีนี้น่าจะได้ผล และคงไม่ทำให้ต้องทะเลาะกันมาก (คาดว่าจะได้ผลเป็นเช่นนั้นนะ อันนี้ผู้จะทำต้องดูสถานะการณ์เอาเองด้วย และปรับเปลี่ยนวิธีเอาเองได้)

หลังไมค์นะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย taiyo เมื่อ พฤหัสฯ. ก.พ. 04, 2010 11:15 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส