อยากรู้จักคาธอลิค แต่ไม่มีเพื่อนพาไป

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
จตุพร สุริยกุล ณ อยุธยา

พุธ มิ.ย. 29, 2005 11:19 pm

อยากรู้จักคาธอลิค แต่ไม่มีเพื่อนพาไป ใครจะกล้าไปคนเดียว คงจะเด๋อๆแน่เลย
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nihil
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2005 12:26 am

ยินดีต้อนรับครับ :D
หากอยากรู้จักคาทอลิก ในนี้มีเพื่อนๆพี่ๆน้องๆน่ารักๆพร้อมแนะนำและให้ความช่วยเหลือเสมอครับ
อยากเริ่มรู้จักคาทอลิกอย่างไร หรืออยากหาโอกาสแวะไปที่โบสถ์ใกล้บ้านลองติดต่อเพื่อนๆในนี้ได้นะครับ :D

อนึ่ง ถ้ามาประจำน่าจะสมัครสมาชิกไว้ได้เลยนะครับ *ok
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2005 12:49 am

บ้านอยุ่แถวไหนครับ :)
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2005 9:05 pm

ยินดีต้อนรับคะ
บ้านอยู่แถวไหนคะ จะแนะนำวัดให้ :D
Joseph

ศุกร์ ก.ค. 01, 2005 10:55 pm

วันอาทิตย์เจอพี่ที่อนุสาวรีย์ชัยฯ ดีไหมครับ เวลา 8.30 น. ตอนเช้า ถ้าน้องไป พี่จะนั่งถือสายประคำอยู่ที่ม้านั่งหินอ่อนใต้ต้นไม้ บริเวณตรงนั้นมีซุ้มขายของเยอะๆ ช่วงแยกระหว่างราชวิถีกับแยกไปสะพานควาย ตรงนั้นมีร้านอนุสาวรีย์โฟโต้อยู่ที่หัวมุม พี่นั่งอยู่หน้าซุ้มขายวีซีดีกับซุ้มขนมพรมารี พี่จะพาเข้าวัดบ้านเซเวียร์ซื่งอยู่ตรงนั้น จะแนะนำให้รู้จักเพื่อนๆ อีกหลายคนซึ่งนิสียดีๆ ทั้งนั้นเลยครับ

ถ้าน้องสะดวกช่วยติดต่อพี่ด้วยนะครับ พี่จะได้ไปตามนัด

ขอพระเจ้าอวยพระนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ ศุกร์ ก.ค. 01, 2005 11:01 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ก.ค. 01, 2005 11:03 pm

Joseph เขียน: วันอาทิตย์เจอพี่ที่อนุสาวรีย์ชัยฯ ดีไหมครับ เวลา 8.30 น. ตอนเช้า ถ้าน้องไป พี่จะนั่งถือสายประคำอยู่ที่ม้านั่งหินอ่อนใต้ต้นไม้ บริเวณตรงนั้นมีซุ้มขายของเยอะๆ ช่วงแยกระหว่างราชวิถีกับแยกไปสะพานควาย ตรงนั้นมีร้านอนุสาวรีย์โฟโต้อยู่ที่หัวมุม พี่นั่งอยู่หน้าซุ่มขายวีซีดีกับซุ้มขนมพรมารี พี่จะพาเข้าวัดบ้านเซเวียร์ซื่งอยู่ตรงนั้น จะแนะนำให้รู้จักเพื่อนๆ อีกหลายคนซึ่งนิสียดีๆ ทั้งนั้นเลยครับ

อิ๊ๆๆ จาไปแอบดูพี่โจเซฟ *heh แล้วพี่จะไปมิสซาที่วัดไหนเหรอคับ 8)
Joseph

ศุกร์ ก.ค. 01, 2005 11:45 pm

พี่จะพาเข้าวัดบ้านเซเวียร์ซื่งอยู่ตรงนั้น
เขาใจหรือยังลูกกระเจี๊ยบ เดี๋ยวAnaconda ก็ม่ำเสียเลยนี่ *ggฮิ.. ฮิ.. ฮิ..

จี๊บ.. จี๊บ...จี๊บ.. ;)
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ เสาร์ ก.ค. 02, 2005 12:39 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ก.ค. 01, 2005 11:49 pm

Joseph เขียน:
พี่จะพาเข้าวัดบ้านเซเวียร์ซื่งอยู่ตรงนั้น
เขาใจหรือยังลูกกระเจี๊ยบ เดี๋ยวAnaconda ก็ม่ำเสียเลยนี่ 555

จี๊บ.. จี๊บ...จี๊บ..
*omg *shock *sad ห๋า~~~~~~~~~~~~~~~~~~ ดีฮับ พี่โจ อนาคอนด้า อย่าหม่ำหนูเลย

ปล่อยหนูได้มีโอกาส วิ่ง ซุกซน เถิด ;)
แก้ไขล่าสุดโดย Jeab Agape เมื่อ ศุกร์ ก.ค. 01, 2005 11:49 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Joseph

ศุกร์ ก.ค. 01, 2005 11:59 pm

ไม่หรอกAnacondaอิ่มแล้ว อยากให้ลูกเจี๊ยบตัวน้อยๆ ได้วิ่งเล่นซุกซน นั่งดูลูกกระเจ๊ยบตัวน้อยๆ วิ่งไปมาในกระทู๊สนุกดี *heh5555

จี๊บ.. จี๊บ.. จี๊บ..
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ เสาร์ ก.ค. 02, 2005 12:28 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
โกจ๋อ
.
.

เสาร์ ก.ค. 02, 2005 11:00 pm

ง่ะ....เจ้าเจี้ยบได้เพื่อนใหม่หรือ
Buddy

พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2005 6:39 am

I just sent IKM to him at issara.com that he's got many responses at newmana and he replied me like this..

ตอบคุณ LITTLE LAMP

ผมอยู่แถวรามคำแหงครับ ส่วนเรื่องที่อยากรู้ก็คือ เราต้องศึกษาอะไรบ้างครับ เพราะอย่างโปรเตสแตนท์เค้าก็เรียนเฉพาะคัมภีร์เล่มเดียวเท่านั้น
แล้วก็ไม่ค่อยจะมีพิธีอะไร เห็นเค้าเน้น แต่ ดีดกีตาร์ ตีกลอง ร้องเพลง เหมือนคอนเสริท์เลย
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2005 7:51 am

ง่า........นึกถึง..........Youknow who เลย

เดี๋ยวมุดไปคุยจ๊ะ
Buddy.

พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2005 11:21 am

~@Little lamb@~ เขียน: ง่า........นึกถึง..........Youknow who เลย

เดี๋ยวมุดไปคุยจ๊ะ
Well, it is so obvious ja... He just uses his first and last name.. You know Who in my case must be the case of newCA.. This is really You know who... :)
Joseph

ศุกร์ ก.ค. 08, 2005 7:13 am

ดีดกีตาร์ ตีกลอง ที่คริสตจักร์นั้นเขาถือเป็นเครื่องนมัสการพระเจ้าอย่างหนึ่ง และการลิงโลดสรรเสริญพระเจ้าเป็นการเอาอย่างกษัตริย์ดาวิดในพระคัมภีสดุดี กษัตริย์ดาวิดก็เคยทำ ศบ.เล่นกีตาร์ ร้องเพลงนำนมัสการพวกเราอยุ่ข้างล่างก็กระโดดลิงโลดกันมันเฮฮา ที่ลิงโลกกันก็เพี่อสรรเสริญพระเจ้านะครับ ดีนะครับเป็นการปลดปลอยดี เวลาเรามีปัญหาอะไรเราโห่ร้องดังๆ สุดเสียงเลยก็ไม่มีใครว่า และเป็นการสรรเสริญที่ออกจากใจ โดยเฉพาะอย่างยิ่งการร้องเพลงจากใจเราสามารถร้องเพลงกับพระเจ้าได้ตามที่ใจเราอยากนมัสการ ทำให้เรารู้สึกรักพระเจ้ามากขึ้นเป็นระบบทางจิตวิทยาที่ดีมากเลยครับ ตามพระคัมภีร์นะครับ ระบบนี่เป็นระบบของคริสตจักรสมัยใหม่หน่อยในต่างประเทศก็มี เป็นการตีความจากพระคัมภีร์สดุดีนะโดยไม่ได้รับสือทอดมาจากที่ใด อะไรที่เคยเขียนในพระคัมภีร์ก็ดึงมาใช้หมด

ส่วนของเราเป็นคริสตจักรเริ่มแรกสืบกันมานาน ในคริสตจักรยุคแรกตั้งแต่ยุคใต้ดินจนถึงยุควาติกัน เราถือว่ามิสซาคือการถวายพระเยซูคริสตเจ้าเช่นเดียวกับการบูชายัน เราต้องสำรวม ต้องให้เกียรติในการถวายบูชา และต้องเคารพสิทธิอำนาจที่พระเจ้าทรงเจิมตั้งไว้ พวกที่มีสิทธิ์ถวายมิสซาได้ก็คือผู้ที่พระเจ้าทรงเจิมตั้งไว้ พวกอัครสาวกพวกผู้นำระดับบนๆ เป็นระบบสิทธิอำนาจที่ตกลงมาเป็นทอดๆ จากพระเยซูถึงเปโตรสันตะปาปาองค์แรก ลงมาเป็นระดับชั้น พวกเราได้แต่ร่วมมิสซาเท่านั้นไม่มีสิทธิ์ถวายบูชาเพราะพวกเราไม่ได้ถูกเจิมตั้ง

พวกผู้หญิงสมัยก่อนต้องเอาผ้าคลุ่มศีรษะด้วยซ้ำถ้าไม่เช่นนั้นจะเข้าโปสถ์ไม่ได้ จะมาส่งเสียเจี๊ยวจ๊าวไม่ได้กระโดดโลดเต็นไม่มีทาง ของเราเน้นความสง่าความเรียบร้อย ในพิธีต้องสง่าต้องหรูหร่าเพี่อให้เหล่าทูตสวรรค์ได้เห็น เช่นเดียวกันกับที่เราไปเฝ้าพระเจ้าแผ่นดิน

ขอพระเจ้าอวยพร
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ ศุกร์ ก.ค. 08, 2005 7:26 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส