รวมกระทู้น้อง Isolation (น้องวิน)อีกครั้ง

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mobster
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.พ. 07, 2010 8:22 pm

พูดถึงแล้ว

ณ วันพิพากษาผมจะถูกวินิจฉัยความบาปที่"ขาดวันพระเจ้า"ไหมนี่

คือว่า.....ทุกวันอาทิตย์ผมจะโดนกักบริเวณเนื่องจากศาสนาของครอบครัวผม
ทำให้ผมไปไหนมาไหนวันอาทิตย์ไม่ได้
ถึงได้ก็ต้องออกจากบ้านได้10โมง ซึ่งพิธีบูชาขอบพระคุณเริ่ม9โมง
ก็แปลว่าหากผมไปได้เมื่อผมไปถึงพิธีจะจบพอดี

จึงทำให้ผมขาดวันศักดิ์สิทธิ์เสมอๆ แม้ผมจะพยายามชดเชยในวันธรรมดา(ที่ไม่ถูกกักบริเวณ)
แต่ก็มีหลายครั้งที่ผมไปไม่ได้เพราะมีธุระเรื่องเรียน

ตามกฏหมายศาสนา "ขาดวันอาทิตย์เกิน3อาทิตย์ จะถือว่าทำการบัพพาชนียกรรมตนเองแล้ว"
หากคุณพ่อยึดตามนี้ แน่นอนว่าผมคง...... (ซึ่งผมรู้ใจตนเองว่าผมเชื่อและศรัทธา)

ถึงแม้กระนั้น ผมก็กลัวเรื่องนี้เล็กน้อย

ป.ล.ผมขอร้อว่าอย่าทักเรื่องศาสนาบ้านผม ว่าเป็นศาสนาอะไร
ผมก็ยังไม่อยากเป็น มรณะสักขี
อันตน
~@

อาทิตย์ ก.พ. 07, 2010 8:29 pm

P เขียน:
อันตน เขียน: ... สังเกตุได้จาก...
ต้องเป็น "สังเกต"

: emo027 :

(แซวเฉยๆฮับ)
แซวเฉยๆ แต่ผิดไม่เฉยครับ : emo018 :
Mobster
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.พ. 07, 2010 9:22 pm

เห็นว่าปีนี้ปัสกาทั้งสายออร์โธด๊อกซ์และคาทอลิกตรงกันด้วย

ป.ล.สำหรับพี่น้องออร์โธด๊อกซ์
เพิ่งนึกได้ ตั้งแต่พรุ่งนี้งดทานเนื้อสัตว์บก
ตั้งแต่15ก.พ.(ฉลองพระเยซูเข้าพิธีสุหนัต) งดเนื้อสัตวทุกชนิด

ป.ล.2ผมจะทำไหวไหมนี่  : emo031 : หาของกินยากจริงๆ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ ก.พ. 07, 2010 9:25 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
เลย์
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.พ. 07, 2010 9:30 pm

พระเจ้าทรงเปี่ยมด้วยความอ่อนหวาน และเมตตาสงสาร  : xemo026 :
เจนจิรา

อาทิตย์ ก.พ. 07, 2010 10:04 pm

Grey Cat =^. .^= เขียน: พูดถึงแล้ว

ณ วันพิพากษาผมจะถูกวินิจฉัยความบาปที่"ขาดวันพระเจ้า"ไหมนี่

คือว่า.....ทุกวันอาทิตย์ผมจะโดนกักบริเวณเนื่องจากศาสนาของครอบครัวผม
ทำให้ผมไปไหนมาไหนวันอาทิตย์ไม่ได้
ถึงได้ก็ต้องออกจากบ้านได้10โมง ซึ่งพิธีบูชาขอบพระคุณเริ่ม9โมง
ก็แปลว่าหากผมไปได้เมื่อผมไปถึงพิธีจะจบพอดี

จึงทำให้ผมขาดวันศักดิ์สิทธิ์เสมอๆ แม้ผมจะพยายามชดเชยในวันธรรมดา(ที่ไม่ถูกกักบริเวณ)
แต่ก็มีหลายครั้งที่ผมไปไม่ได้เพราะมีธุระเรื่องเรียน

ตามกฏหมายศาสนา "ขาดวันอาทิตย์เกิน3อาทิตย์ จะถือว่าทำการบัพพาชนียกรรมตนเองแล้ว"
หากคุณพ่อยึดตามนี้ แน่นอนว่าผมคง...... (ซึ่งผมรู้ใจตนเองว่าผมเชื่อและศรัทธา)

ถึงแม้กระนั้น ผมก็กลัวเรื่องนี้เล็กน้อย

ป.ล.ผมขอร้อว่าอย่าทักเรื่องศาสนาบ้านผม ว่าเป็นศาสนาอะไร
ผมก็ยังไม่อยากเป็น มรณะสักขี
เห็นศาสนาอื่นเปลี่ยนเป็นพุทธเยอะแยะ ไม่เห็นใครจะเป็นอะไรเลย
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ จันทร์ ก.พ. 08, 2010 3:51 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.พ. 07, 2010 10:44 pm

P เขียน:
อันตน เขียน: ... สังเกตุได้จาก...
ต้องเป็น "สังเกต"

: emo027 :

(แซวเฉยๆฮับ)

555555555555  : xemo016 :
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.พ. 07, 2010 10:58 pm

ของทางพุทธ ก็เลือกทำอะไรที่มันทำได้  อันไหนทำไม่ได้ ก็เลี่ยง ๆ ไปทำอย่างอื่นแทนสิค่ะ
อย่างสังฆทาน ก็เลี่ยงไปช่วยซื้อของ หิ้วของที่จะมาจัดสังฆทานแทน 

อะไรทำนองนั้น
Prod Pran

อาทิตย์ ก.พ. 07, 2010 11:34 pm

^
^ กินพวกสลัดผัก สิคะ หรือก๋วยเตี๋ยว ใส่แต่ผัก น่าจะไม่ยากนะคะ : emo036 :
Mobster
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.พ. 07, 2010 11:38 pm

^
^
All animal produceด้วยครับ
ดังนั้นน้ำซุปก็ห้าม  สงสัยผมคง"มาม่าเจ" ^^!

เอ๋ น้ำมันก็ไม่ได้นี่นา ก็ มาม่าเจลวก

แต่ของฤๅษีทานได้แต่ผักสดกับผลไม้สดเท่านั้น (ทำได้ไงเนี่ย?)
Prod Pran

อาทิตย์ ก.พ. 07, 2010 11:41 pm

^
^
โอ๋ ข้อห้ามเหมือนคนกินเจ เคร่ง เลยนะ

นมถั่วเหลือง  กินผัก และผลไม้ ประเทศไทยมีผลไม้หลายอย่างให้เลือกค่ะ : emo038 :
Mobster
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.พ. 07, 2010 11:48 pm

^
จริงด้วยครับ ลืมซะสนิทว่ายังมีนมถั่วเหลือง

เอ๋ ผมเคยได้ยินมาว่าพี่น้องโปรเตสแตนท์เวลาถือพรตห้ามกินทุกอย่างยกเว้นน้ำเปล่ากับนม ใช่ไหมครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ก.พ. 08, 2010 12:35 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
อันตน
~@

อาทิตย์ ก.พ. 07, 2010 11:49 pm

ที่โบสถ์เก่าของผมเวลาอดอาหาร(ไม่เกี่ยวกับมหาพรต)เพื่อสร้างเงื่อนไขต่างๆ กินได้เฉพาะน้ำเปล่าอย่างเดียว
Prod Pran

จันทร์ ก.พ. 08, 2010 12:04 am

Grey Cat =^. .^= เขียน: ^
จริงก้วยครับ ลืมซะสนิทว่ายังมีนมถั่วเหลือง

เอ๋ ผมเคยได้ยินมาว่าพี่น้องโปรเตสแตนท์เวลาถือพรตห้ามกินทุกอย่างยกเว้นน้ำเปล่ากับนม ใช่ไหมครับ
การถืออดอาหารของคริสเตียน โดยทั่วไป อดแล้วอดเลย ให้ดื่มน้ำได้อย่างเดียวค่ะ

ทีนี้เราจะมาถือกันว่า จะอดกี่มื้อ เช่น วันละ 1 มื้อ ทั้ง 40 วัน หรือวันละ 2 มื้อ ทั้ง 40 วัน
หรืออด ทุกมื้อ 3 วัน ทุกมื้อ 7 วัน

การอดของคริสเตียน เลยไม่ต้องคิดมาก ว่าอะไรกินได้ไม่ได้ เพราะดื่มได้แต่น้ำค่ะ : xemo026 :
taiyo

จันทร์ ก.พ. 08, 2010 12:04 am

เจนจิรา เขียน:
taiyo เขียน: พยายามเลี่ยงอย่างสุภาพ ถ้าทาบ้านถามว่าทำไมทำไม่ได้ ก็บอกไปว่าในทางคริสต์มันส่อผิดพระบัญญัติครับแล้วจะทำให้บาป ทางบ้านคงไม่อยากให้คุณรู้สึกบาปหรอกนะครับ อธิบายไปดีๆครับ

จะว่าไปขนาดในนี้บอกว่า สามารถไหว้พ่อไหว้แม่ อากงอาม่าได้ ตอนไหว้ผมยังรู้สึกไม่ค่อยจะมั่นใจเลยว่าจะบาปหรือเปล่า อิอิ สงสัยต้องปรับปรุงทัศนะคติให้มันมั่นคงสักหน่อยแล้ว
อาณาจักรของ พระเป็นเจ้ารอคุณ thiyo อยู่ค่ะ อย่าได้ละทิ้งพระองค์เลย สนับสนุนให้ล้างบาป เพื่อชีวิต ที่บังเกิดใหม่
งงครับ

ผมเป็นคริสต์ล้างบาปหลายปีแล้วครับ และก็ไม่ได้ละทิ้งพระองค์นี่ เป็นไงมาไงหว่า ผมมึน
Like a Heaven
.
.

จันทร์ ก.พ. 08, 2010 1:29 am

แก้บาปดีกว่าครับ
† † † Hiruma Ryuichi † † †
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 08, 2010 5:55 am

อดเล่นคอมด้วยได้มั้ยหง่ะคับ -*-
† † † Hiruma Ryuichi † † †
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 08, 2010 6:03 am

ถึงผมจะใช้ภาษาวิบัติบ่อยๆเหมือนวัยรุ่นทั่วไป

แต่ก้อเลือกใช้อยู่นะฮะ -w-

คุยเอ็มกะเพื่อนหรือส่งข้อความก้ออาจใช้บ้างในบางคำที่พิมพ์ยากขึ้เกียจพิมพ์+บางทีใช้ภาษาถิ่นที่มันสั้นกว่าภาษากลาง -*-

แต่ตอนเขียนบทความหรืองานอื่นๆที่เป็นทางการไรพวกนี้ก้อใช้ภาษามาตรฐานทั่วไป

ก้อมะค่อยมีปัญหากะเรื่องนี้ซักเท่าไหร่ฮะ ^w^

แต่ขี้เกียจบ่อยๆก็มะดีเหมือนกัน  : emo073 :
Prod Pran

จันทร์ ก.พ. 08, 2010 10:18 am

† † †  Atommaru (เบื่อชื่อริวแล้ว -*-)  † † † เขียน: อดเล่นคอมด้วยได้มั้ยหง่ะคับ -*-
ถ้าเล่นต้องงด  : xemo026 :แต่ถ้าคือทำงาน ก็อนุญาต เพราะช่วงของการอดอาหาร ของคริสเตียน เป็นช่วงของการใคร่ครวญ (รำพึง)ภาวนาค่ะ
หรือเป็นการทบทวนชีวิต มุ่งให้อ่านพระคัมภีร์ หรือหนังสือเสริมศรัทธาค่ะ : emo027 :
francisco xavier

จันทร์ ก.พ. 08, 2010 11:21 am

เป็นกำลังใจให้กับคริสตชนใหม่หลาย ๆ ท่านนะครับ เพราะจากที่ได้ติดตามบอร์ดนี้มาก็เข้าใจว่าแต่ละท่านไม่ได้ดำเนินชีวิตคริสตชนอย่างราบรื่นเลย ขอหนุนใจนะครับ ว่า จงอย่ากลัวผู้ที่ฆ่าเราได้เฉพาะแต่ร่างกาย แต่จงกลัวผู้ที่จะฆ่าเราได้ทั้งกายและวิญญาณ แต่ถึงกระนั้นพระเจ้าก็พระทัยดี พระองค์ย่อมกระทำให้กิจการดีทั้งหลายที่ได้ทรงเริ่มต้นไว้ในเราสำเร็จไปครับ ให้เราคงไว้สามสิ่งคือ ความเชื่อ ความหวังใจ และความรัก นะครับ พระเป็นเจ้าอวยพระพรครับ
Joachim

จันทร์ ก.พ. 08, 2010 11:49 am

Prod Pran เขียน:
Isolation เขียน: ผมเห็นบ่อยแล้ว คำว่า ไหน ชอบเขียนเป็น ใหน
แล้วก็ ไหม เขียนเป็นใหม
ท่านเป็นทั่น อย่างนี้
เดี๋ยวนี้ที่รร เขาเลิกคัดไทยกันแล้วเหรอ : emo031 :
ลองท่องกลอนชุดนี้ค่ะ จะเขียนได้ถูกต้องเลยล่ะ

ผู้ใหญ่หาผ้าใหม่      ให้สะใภ้ใช้คล้องคอ
ใฝ่ใจเอาใส่ห่อ        มิหลงใหลใครขอดู
จักใคร่ลงเรือใบ      ดูน้ำใสและปลาปู
สิ่งใดอยู่ในตู้         มิใช่อยู่ใต้ตั่งเตียง
บ้าใบ้ถือใยบัว        หูตามัวมาใกล้เคียง
เล่าท่องอย่าละเลี่ยง    ยี่สิบม้วนจำจงดี
ตามมาด้วย "บัน-" ที่ไม่ใช่ "บรร-"

บันดาลลงบันได บันทึกให้ดูจงดี
รื่นเริงบันเทิงมี เสียงบันลือสนั่นดัง
 : xemo017 :
THE i 'dol เขียน: จงภูมิใจเถิดที่เกิดเป็นไทย
มิเป็นทาสใคร และมีน้ำใจล้นปริ่ม  : emo045 :
Valkyrie Zero Number

จันทร์ ก.พ. 08, 2010 12:20 pm

Grey Cat =^. .^= เขียน: คำว่า"รัก" ไม่ว่าชาติไหนก็มีน้อยคนที่สะกดผิด แต่มักเอามาใช้แบบผิดๆ
+1 ให้ค่ะ
Isolation

จันทร์ ก.พ. 08, 2010 11:43 pm

เมื่อครั้งเหตุการณ์ 14 ตุลา 2516 ลิฟต์ตัวนี้ถูกใช้เป็นเครื่องช่วยชีวิตผู้คนให้รอด เพราะคนส่วนใหญ่มักคิดว่าการได้ใช้ลิฟต์หนีไปยังชั้นอื่นๆจะทำให้พวกเขาปลอดภัย ช่วยให้พวกเขามีชีวิตอยู่ต่อไปได้ แต่นั่นคือหายนะที่กำลังมาถึง พวกเขาเหล่านั้นคิดผิด เพราะเมื่อพวกเขาเข้าไปในลิฟต์ก็ถือว่าเป็นการจบชีวิตตัวของเขาเอง ทันทีที่ประตูลิฟต์เปิด พวกเขาเหล่านั้นโดนทหารยิงทันที คราบเลือดของพวกเขาก็ได้เปรอะเปื้อนติดไปทั่วลิฟต์ ซึ่งหลังจากเหตุการณ์นี้ คนส่วนใหญ่ก็ไม่ค่อยนิยมใช้ลิฟต์กันมากนัก เพราะเชื่อกันตามคำล่ำลือกันว่า ลิฟต์ตัวนี้มีวิญญาณของรุ่นพี่นักศึกษาสิงสถิตอยู่..ซึ่งก็เป็นที่มาของชื่อที่เรียกลิฟท์ตัวนี้ว่า "ลิฟท์แดง"
คณะศิลปศาสตร์ ที่ตั้งของตำนาน "ลิฟท์แดง"

เหตุที่ลิฟต์นี้เป็นสีแดงก็เนื่องมาจากเลือดของผู้ที่เสียสละเมื่อครั้งเหตุการณ์ 14 ตุลา 2516 นั่นเอง มีหลายครั้งที่ลิฟต์ตัวนี้ ได้ถูกทาสีใหม่ ให้เปลี่ยนเป็นสีขาว แต่แล้ววันต่อมา ก็จะมีสีแดงปรากฏขึ้นมาบนสีขาวที่ทาลงไปเค้าเล่ากันว่า ในเวลากลางคืนนั้นลิฟต์ตัวนี้จะขึ้นลงเองทั้งๆที่ไม่มีใครอยู่บนตึก บางครั้งประมาณเย็นๆค่ำๆ หากขึ้นลงลิฟต์ตัวนี้จะได้ยินเสียงประหลาดๆ หรือบางครั้งลิฟต์จะกระตุกอย่างรุนแรง
จากเหตุการณ์ต่างๆที่เกิดขึ้นทำให้ลิฟต์ตัวนี้ได้ถูกปิดใช้ชั่วคราว และมีการเล่าเรื่องราวของลิฟต์นี้ต่อๆกันมา แต่ปัจจุบันลิฟต์ตัวนี้ได้ถูกเปลี่ยนเป็นตัวใหม่แล้ว แต่ประตูของลิฟต์ยังคงอยู่ [ปัจจุบันอยู่ที่ชั้น 5] เหตุที่เค้าต้องถอดประตู และตัวลิฟต์ออกไปอันเนื่องมาจากหลายคนได้ประสบพบเจอเหตุการณ์สยองหลายครั้งหลายคราว
นี่คือลิฟท์คู่ตัวใหม่ ของคณะศิลปศาสตร์ ซึ่งหลายคนเข้าใจผิดว่า 1 ในลิฟท์ 2 ตัวนี้คือ ลิฟท์แดง
เรื่องมีอยู่ว่าวันหนึ่ง ในช่วงนั้นก็ใกล้ที่จะสอบปลายภาคแล้ว งานต่างๆไม่ว่าจะเป็นรายงานก็เยอะมาก นักศึกษาหญิงคนหนึ่งมาส่งรายงานที่ตึกนี้ ขณะนั้นเวลาโพล้เพล้ใกล้ค่ำแล้ว ด้วยความที่เร่งรีบ เธอได้ใช้ลิฟต์ตัวนี้ขึ้นไปส่งงานที่ห้องพักอาจารย์ด้วยที่ไม่คิดอะไร ทันทีที่เข้าไปก็กดลิฟต์ไปที่ชั้น 6 ระหว่างที่ลิฟท์กำลังเลื่อนขึ้นไปนั้นก็ดันไปหยุดที่ชั้น 3 และประตูลิฟท์ก็เปิดออกมา
ขณะนั้นเองจิตใจของนักศึกษาผู้นี้ก็เริ่มสงสัย และหวาดกลัวแล้ว แต่ขณะนั้นเมื่อลิฟต์เปิดอยู่ นักศึกษารายนั้นรู้สึกเหมือนว่าลิฟต์กำลังมีคนวิ่งเข้าๆ เพราะเมื่อลิฟต์ประตูกำลังปิด ก็ดันเปิดอีกครั้ง เหมือนกับว่าประตูลิฟต์ไปถูกคนที่วิ่งเข้ามา
นี่คือจุดเดิมที่ตั้งของลิฟท์แดง แต่ปัจจุบันรื้อถอนออกไปแล้ว และทำบานประตูที่ทาด้วยสีแดงเลือดหมูมาไว้แทน
เธอพยายามสั่งปิด แต่ในระยะเวลากระชั้นชิด เสียงที่ลิฟต์ก็ดังขึ้นว่า OVER LODE เธอมาคนเดียว แต่ทำไมมัน OVER LODE ตอนนั้นหัวใจหล่นมาอยู่ที่ตาตุ่มแล้ว เธอตัดสินใจวิ่งออกจากตัวลิฟต์ลงบันไดทันทีท่ามกลางความมืดลงมายังชั้นล่าง ซึ่งวันนั้นเธอไม่ได้ส่งรายงานเล่มนั้น
น่าแปลกใจมาก ที่ลิฟต์ตัวนี้บ่อยครั้งมากที่มันเปิดค้างไว้ แต่ไม่มีใครกล้ามองเข้าไป เพราะเคยมีคนเห็นภาพศพที่เต็มไปด้วยกองเลือดนอนทับถมกันอยู่ในลิฟต์ และเรื่องเหล่านี้ก็มักเกิดขึ้นเสมอ และเล่าสืบต่อกันมา
ถ้าใครผู้ใดได้ไปคณะศิลปศาสตร์ และได้ใช้ลิฟต์ตัวนี้อยู่ด้านซ้ายมือ มีตัวเดียวจะรู้สึกหวิวๆ และเป็นลิฟต์ที่ขึ้นช้ามากๆ เรื่อยๆ เสียงดิ๊งหน่องก็ดังหลอนสยองมาก ซึ่งถ้าไม่จำเป็นจริงก็จะไม่ค่อยมีนักศึกษาคนไหนเลือกขึ้นไปคนเดียว..

*ในบอร์ดนี้มีใครเรียนที่นี่คณะนี้มั่งอะครับ
ปัจจุบันเขายังเล่ากันอยู่หรือเปล่า
แล้วยังกล้าไปดูสถานที่เกิดเหตุตอน
กลางคืนหรือไม่ครับ
Batholomew
~@

อังคาร ก.พ. 09, 2010 12:05 am

มันเรื่องย่อจากหนังป่ะครับ? : emo102 :
Isolation

อังคาร ก.พ. 09, 2010 12:25 am

เปล่างะที่เอามาอะเรื่องจริง55
Nura

อังคาร ก.พ. 09, 2010 1:34 am

Joachim เขียน: ตามมาด้วย "บัน-" ที่ไม่ใช่ "บรร-"

บันดาลลงบันได บันทึกให้ดูจงดี
รื่นเริงบันเทิงมี เสียงบันลือสนั่นดัง
 : xemo017 :
เพิ่มเติมของน้อง Joachim ค่ะ คำว่า บัน-

บันโดยบันโหยให้ บันเหินไปจากรวงรัง
บันทึงถึงความหลัง บันเดินนั่งนอนบันดล
บันกวดเอาลวดรัด บันจวบจัดตกแต่งตน
คำบันนั้นฉงน ระวังปนกับ ร.หัน

โดยมากแล้วในโรงเรียนก็จะให้ท่องเท่าที่น้อง Joachim ยกมาให้ดูนั่นแหละค่ะ (พี่ก็ท่องมาแค่นั้น แต่พอมาท่องอวดคุณป้า ท่านว่าจริงๆมันมีต่ออีก)
เพราะส่วนที่ต่อมานี้มีแต่คำที่เลิกใช้แล้วทั้งนั้น แทบไม่เคยเห็นหรือได้ยินเลย นอกจากในบทช่วยจำกาพย์ยานีสิบเอ็ด ของพระยาศรีสุนทรโวหาร (น้อย อาจารยางกูร)

บันโดย = พลอย คล้อยตาม
บันโหย =ทำให้เศร้าหา
บันเหิน = เหาะ
บันทึง = บ่นถึง คอย
บันเดิน =ทำให้เดิน
บันดล = ทำให้บังเกิด
บันกวด = ผูก รัด
บันจวบ = ตกแต่ง

ความรู้จากบทความเรื่อง พระยาศรีสุนทรโวหาร
โดย  จุลลดา ภักดีภูมินทร์
ฉบับที่ 2725 ปีที่  53 ประจำวัน  อังคาร ที่  9 มกราคม  2550
Alphonse

อังคาร ก.พ. 09, 2010 3:45 am

เคยถามรุ่นพี่ที่ผ่านเหตุการณ์เดือนตุลา...พี่ท่านบอกว่า "ยุคนั้นศิลปศาสตร์มีลิฟต์ใช้ซะที่ไหนล่ะ"
Batholomew
~@

อังคาร ก.พ. 09, 2010 10:26 am

รูปภาพ
Batholomew
~@

อังคาร ก.พ. 09, 2010 10:33 am

เป็นกำลังใจให้คุณแมวเทาครับ

อย่างไรก็แล้วแต่ ขอให้สวดภาวนาและวางใจในพระองค์มาก ๆ นะครับ
Batholomew
~@

อังคาร ก.พ. 09, 2010 10:35 am

ปีนี้มหาพรตเร็วเหมือนกันนะครับ
Jesus loves You

อังคาร ก.พ. 09, 2010 12:27 pm

เรือง ที่เล่ามาสนุกดีอ่ะครับ
ตอบกลับโพส