+++ ประกาศเพื่อความสงบเรียบร้อยของบอร์ด +++

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ก.พ. 04, 2010 6:40 pm

จากการที่ได้ตามอ่านมาสักพักนึง ความจริง ผมก็ได้รับการแจ้ง(และไม่แจ้ง)ในปัญหาหลายสิ่งหลายอย่างจากเพื่อนสมาชิกหลายฝ่ายหลายคน แต่ในระยะนี้ ขอรอเวลา ใช้เวลาในการอธิษฐาน และ ขอคำตอบจากพระเจ้า เพราะบอร์ดนี้ เจ้าของตัวจริงคือพระเยซูคริสต์ ส่วนผมคือผู้ดูแล

ดังนั้นขอให้เราแยกประเด็นออกเป็น2อย่างคือ ความรัก และการทำตามระเบียบ

เรื่องการทำตามระเบียบ คือการให้เกียรติและเคารพในสถานที่ และเคารพสิทธิส่วนบุคคลของผู้อื่น การรักษามารยาทในการอยู่ร่วมกัน และพยายามไม่ละเมิดซึ่งกันและกัน

จุดประสงค์ของการมีระเบียบใดๆในทุกๆสถานที่ ก็เพื่อจุดประสงค์นี้

ดังนั้นหากสามารถทำได้ในสังคมเดียวกันก็ควรเคารพ กฎ กติกา มารยาท ไว้ก่อน ส่วนนอกจากนั้นการแหวกกฎเล็กๆน้อยๆ ด้วยเหตุจำเป็นต่างๆ ก็จะเป็นเรื่องที่สามารถมองข้ามได้ และหากไม่ได้โชว์การผิดกฎ กติกา มารยาท ออกสู่ที่สาธารณะ (อย่างโจ่งแจ้ง บ่อยๆ ซ้ำๆ) จนคนสะดุด ย่อมไม่มีการตักเตือนหรือลงโทษ ทั้งโดยทางการ และทางแขวะใดๆ

จึงขอให้ทุกท่านพยายามรักษาระเบียบไว้ก่อน ปัญหาย่อมไม่ตามมา

ต่อมาคือเรื่องความรัก ความรักขอยึดตามแบบนี้ครับ

1คร 13:1-13  
แม้ข้าพเจ้าพูดภาษาของมนุษย์และของทูตสวรรค์ได้ ถ้าไม่มีความรัก ข้าพเจ้าก็เป็นแต่เพียงฉาบหรือฉิ่งที่ส่งเสียงอึกทึก  แม้ข้าพเจ้าจะประกาศพระวาจา เข้าใจธรรมล้ำลึกทุกข้อ และมีความรู้ทุกอย่าง หรือมีความเชื่อพอที่จะเคลื่อนภูเขาได้ ถ้าไม่มีความรัก ข้าพเจ้าก็ไม่มีความสำคัญแต่อย่างใด  แม้ข้าพเจ้าจะแจกจ่ายทรัพย์สินทั้งปวงให้แก่คนยากจน หรือยอมมอบตนเองให้นำไปเผาไฟเสีย ถ้าไม่มีความรัก ข้าพเจ้าก็มิได้รับประโยชน์ใด ความรักย่อมอดทน มีใจเอื้อเฟื้อ ไม่อิจฉา ไม่โอ้อวดตนเอง ไม่จองหอง  ไม่หยาบคาย ไม่เห็นแก่ตัว ความรักไม่ฉุนเฉียว ไม่จดจำความผิดที่ได้รับ  ไม่ยินดีในความชั่ว แต่ร่วมยินดีในความถูกต้อง  ความรักให้อภัยทุกอย่าง เชื่อทุกอย่าง หวังทุกอย่าง อดทนทุกอย่าง ความรักไม่มีสิ้นสุด แม้การประกาศพระวาจาจะถูกยกเลิก แม้การพูดภาษาที่ไม่มีใครเข้าใจจะยุติ แม้ความรู้จะหมดสิ้น  เพราะเรารู้อย่างไม่สมบูรณ์ และประกาศพระวาจาอย่างไม่สมบูรณ์  แต่เมื่อสิ่งที่สมบูรณ์มาถึง ความไม่สมบูรณ์จะสูญสิ้นไป  เมื่อข้าพเจ้ายังเป็นเด็ก ข้าพเจ้าก็พูดจาเหมือนเด็ก ๆ คิดเหมือนเด็ก ๆ ใช้เหตุผลเหมือนเด็ก ๆ แต่เมื่อข้าพเจ้าเป็นผู้ใหญ่ ข้าพเจ้าก็เลิกประพฤติเหมือนเด็ก ในเวลานี้ เราเห็นพระเจ้าเพียงราง ๆ เหมือนเห็นในกระจกเงา แต่เมื่อถึงเวลานั้น เราจะเห็นพระองค์เหมือนพระองค์ทรงอยู่ต่อหน้าเรา เวลานี้ ข้าพเจ้ารู้อย่างไม่สมบูรณ์ แต่เมื่อถึงเวลานั้น ข้าพเจ้าจะรู้แจ้งเหมือนที่พระองค์ทรงรู้จักข้าพเจ้า ขณะนี้ยังมีความเชื่อ ความหวังและความรักอยู่ทั้งสามประการ แต่ที่ยิ่งใหญ่กว่าสิ่งใดทั้งหมดคือ ความรัก

ผมจึงขอสรุปแบบนี้ว่า

-เวบนี้มีจุดประสงค์เพื่อเสริมสร้างจิตวิญญาณ และประกาศพระนามพระคริสตเจ้าเป็นหลัก เราไม่เคยรับประกันว่า เข้ามาแล้วจะได้เพื่อนเป็นมนุษย์ แต่ยืนยันว่าจะได้เพื่อนแท้คือพระเยซูคริสต์ ดังนั้น เมื่อท่านเข้ามา ท่านพึงระลึกว่า มิตรภาพ และความสัมพันธ์ส่วนบุคคล เป็นเพียงผลพลอยได้ ไม่ใช่เจตนารมณ์หลักของเวบ ดังนั้น พึงพิจารณาทุกคนอย่างเท่าเทียมและเป็นกลาง แม้ความสนิทจะทำให้คุณเข้าใจหรือเห็นใจคนบางคนมากกว่าอีกคน แต่ควรตั้งสติแยกแยะว่า ควรพยายามเข้าใจฝ่ายที่อยู่ตรงข้ามกับเพื่อนหรือคนที่เรารักให้มากด้วย เพราะถ้าเข้าใจแต่เพื่อนหรือคนที่ตนสนิท ก็จะกลายสภาพเป็นการแบ่งกลุ่มแบ่งพวกกันในที่สุด ซึ่งความรักที่แท้จริงในพระคริสตเจ้า ต้องรักและเข้าใจทุกคนไม่ใช่เฉพาะคนที่เรารัก หรือเขารักเรา

-ระบบอาวุโส เป็นพื้นฐานมารยาทของสังคมไทย แต่การใช้เวบบอร์ด ไม่ได้แสดงตัวตนที่แท้จริงเสมอไปทุกคน ดังนั้น หากใครพยายามรักษามารยาทเรื่องนี้ (โดยไม่ได้มีเจตนาแอบแฝงเพื่อทำตัวเด็ก หรือแอบว่าคนอื่นแ่ก่) คุณย่อมดูน่ารักด้วยตัวคุณเอง แต่หากคุณไม่ได้รักษาตรงนี้ แล้วโดนมองว่าก้าวร้าว คุณก็ต้องยอมรับจุดนั้นด้วยเช่นกัน ในขณะเดียวกัน ไม่มีอะไรรับประกันได้ว่าคนในเนตจะแสดงอายุจริง เด็กบางคนที่แสดงตัวเด็กอาจแก่กว่าเราก็ได้ ดังนั้นยึดมารยาทเรื่องนี้ไว้แต่ไม่ควรถือมาก เพราะเป็นมายาเนตพอๆกับเรื่องการแสดงเพศสภาพ ว่าคนที่คุณคิดว่าเป็นชายอาจกลายเป็นหญิง หรือคนที่แสดงตัวเป็นหญิงอาจเป็นชาย ซึ่งเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นเสมอๆในเนต ดังนั้นใครทำตรงนี้ดีก็ได้ดีกับตัวตนเอง แต่ขอแนะนำว่าเราอย่าคาดหวังจุดนี้จากคนอื่นมากนักครับ

-อะไรที่มากไป แม้โดยตัวมันจะไม่เสียหายใคร แต่ปริมาณที่มากไปนี่แหละคือความเสียหาย มีอย่างเดียวที่มากแล้วดีคือรักและศรัทธาพระเจ้า มากไปเท่าไหร่ก็ไม่ถึงจุดพอเพียงสำหรับพระเจ้าหรอก แต่กับเพื่อนมนุษย์แล้วทุกคนมีขีดจำกัดของตน ในการอยู่ร่วมกันควรคำนึงถึงบุคคลรอบข้างทุกคน(ไม่ใช่เฉพาะคนที่เรารัก) ที่อยู่ร่วมกับเราเสมอ ว่าเขาเกินจะรับแล้วหรือยัง

ก่อนทำการใดๆ ขอให้คิดไว้ก่อนว่า การตั้งกระทู้คือการให้ ไม่ใช่การขอ(ยกเว้นที่เดียวที่ให้ขอคือสวนมะกอก และการขอความรู้หรือคำตอบทำได้ทุกบอร์ด) ดังนั้นเมื่อคุณตั้งใจจะมอบอะไรให้ใคร เมื่อเขาไม่ต้องการ ก็ต้องเข้าใจยอมรับ อย่าคิดมากเรื่องคนตอบกระทู้น้อย หรือต้องได้รับฟีดแบคดี เพราะนั่นคือการตั้งกระทู้เพื่อได้รับ และโดยเฉพาะการตั้งกระทู้ที่ไม่มีประโยชน์ต่อส่วนรวม แต่อาจมีผลดีในแง่ตัวเราดัง หรือเป็นที่รู้จัก ซึ่งไม่ใช่เจตนาในการให้ หากผลตอบกลับมาไม่ได้ดังใจ ก็ควรคิดว่าเราต้องเข้ามารักคนอื่น ไม่ได้มาขอให้คนอื่นมารัีก อย่าคิดแต่ว่าอยากได้ความอบอุ่น เราเองต้องสร้างความอบอุ่นให้คนอื่นด้วย ถ้าเราคิดแต่จะให้คนอื่นเข้าใจเรา โดยเราไม่เข้าใจคนอื่นบ้าง จิตวิญญาณเราก็ไม่เติบโต

-การว่ากล่าวตรงๆอาจเป็นเรื่องที่เจ็บปวด บางคนเลยเลือกเตือนอ้อมๆก่อน แต่บางครั้ง การว่ากล่าวอ้อมๆอาจทำให้รู้สึกแย่กว่าว่าตรงๆคืออาจคิดว่าโดนแอบจิกกัดแขวะ ฯลฯ อาจสู้บอกกันไปตรงๆไม่ได้ แต่กระนั้นจะตรงหรืออ้อม ถ้าเราช่างหัวมันซะแต่มองแค่ว่า เขาว่ากล่าวตักเตือนเรื่องอะไร แล้วเราบกพร่องตรงนั้นจริงไหม ถ้าผิดเราปรับปรุงแก้ไข ถ้าไม่ผิด เราก็อธิบายให้เขาเข้าใจให้ถูกโดยไม่วีนไม่เหวี่ยง เรื่องก็จะคลี่คลายไปได้ด้วยดีทั้งสองฝ่าย

-เวบบอร์ดนี้สร้างขึ้นในพระนามพระคริสต์ ดังนั้น การอาศัยเวบบอร์ดเป็นช่องทางในการ หลอกลวง ก่อกวนสร้างความรำคาญ  หรือลามก ไม่ว่าจะในบอร์ด ทางPM หรือทางMSN ผมถือว่าคนที่ใช้ช่องทางของเวบเราเพื่อเรื่องพวกนี้ (แม้จะแอบไปทำลับหลัง) เป็นเรื่องที่ผิดต่อพระเจ้า และไม่อาจยอมรับได้ ขอให้แจ้งทางผู้ดูแล เพราะผู้ดูแลจะทำการลบสมาชิกที่ทำแบบนั้นทันที

-สรุปสั้นๆแบบนี้ครับว่า
ความรักนั้น อดทนนาน แต่ไม่ได้แปลว่าอดทนตลอดกาล ถึงเวลาเคลียร์ก็ต้องเคลียร์ อย่าคิดว่าไม่รักจึงมีการตำหนิ
ความรักไม่จดจำความผิด เมื่อมีการขอโทษ สำนึกผิด ย่อมให้อภัย แต่ไม่ปล่อยให้ทำความผิดซ้ำซากร่ำไป
ความรักอยู่บนพื้นฐานความถูกต้อง เรื่องทางเพศไม่เกี่ยวกับความรัก
ความรักไม่โอ้อวดตนเอง ถ้าจะโอ้อวดขอให้โอ้อวดเรื่องพระเจ้า ตัวเราเป็นคนบาปเท่านั้นไม่มีอะไรน่าอวด
ความรัก ไม่หยาบคาย ไม่เห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ดังนั้น เวลาโกรธ จิตตก อยากเกรียน อย่าเพิ่งพิมพ์ รอหายก่อนค่อยกลับมาตอบก็ได้ อยากระบายบ้างก็ได้ แต่ระบายถี่ไป ท่อตันขึ้นมา เราจะอึดอัดกันหมด
รักด้วยใจบริสุทธ์เหมือนเด็กๆ แต่ขอให้เป็นผู้ใหญ่ทางความคิด และอย่าทำตัวเด็ก ถ้าเด็กจริงทำจะน่ารัก แต่ถ้าตัวจริงอายุมากแล้วแต่ทำตัวไม่รู้จักโต มันไม่น่ารักแล้ว

ปล.ต่อไปเวลามีปัญหาคือไม่พอใจ หรือไม่เข้าใจใคร อยากให้PMไปเคลียร์กับเจ้าตัวด้วยความสุภาพ ถ้าจบไม่ได้ให้ทางผู้ดูแลช่วยได้(เท่าที่สามารถ)ครับ อย่าไปจับกลุ่มเม้าท์กัน บิ้วกันเอง ถ้าเกิดเราเข้าใจผิดก็อาจเพิ่มคนเข้าใจผิดขึ้นไปเปล่าๆ ผมเชื่อว่า สมาชิกส่วนมากมีความเป็นผู้ใหญ่มากพอที่จะเปิดใจคุยกันหลังไมค์ อย่ามาว่ากันไปกันมาในเวบบอร์ดเลยครับ เหมือนทะเลาะกันต่อหน้าคนอื่น ใครเข้ามาดูก็ได้ไม่ดีกับทุกฝ่าย และบรรยากาศมาคุด้วย

ขอพระเจ้าอวยพรสมาชิกทุกท่าน
เลย์
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.พ. 04, 2010 6:50 pm

อาแมน . ขอบคุณครับ

ปฏิบัติตาม p' Holy บอก คือสิ่งที่แน่นอนที่สุด
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. ก.พ. 04, 2010 9:38 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Deo Gratias

พฤหัสฯ. ก.พ. 04, 2010 6:57 pm

อาเมนค่ะ เป็นไปตามนั้น  : emo045 :
A Sheep

พฤหัสฯ. ก.พ. 04, 2010 6:59 pm

อาเมน
Ministry Of Men

พฤหัสฯ. ก.พ. 04, 2010 7:07 pm

อาเมนครับ  : emo038 :
:+: seraphim :+:
~@

พฤหัสฯ. ก.พ. 04, 2010 8:01 pm

รับทราบทุกประการ ขอบคุณมากจ้า.....
maple

พฤหัสฯ. ก.พ. 04, 2010 8:04 pm

รับทราบค่ะ  : xemo026 :
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

พฤหัสฯ. ก.พ. 04, 2010 8:23 pm

-0- ....... แล้วก็จากไป
Zion
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.พ. 04, 2010 8:26 pm

อาแมน
Mobster
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.พ. 04, 2010 8:28 pm

อามีน ครับ
Nura

พฤหัสฯ. ก.พ. 04, 2010 9:34 pm

รับทราบค่ะ  ::001::
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ก.พ. 04, 2010 9:35 pm

รับทราบ ชัดเจนครับ
Andreas
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.พ. 04, 2010 9:46 pm

เหมาะสมและชอบยิ่งนัก
Jesus loves You

พฤหัสฯ. ก.พ. 04, 2010 10:37 pm

เห็นด้วยแบบสุดๆ ครับ
เอเมน
sinner

พฤหัสฯ. ก.พ. 04, 2010 10:39 pm

อาเมน ค่ะ  : emo045 : : xemo026 :
Valkyrie Zero Number

พฤหัสฯ. ก.พ. 04, 2010 11:25 pm

รับทราบค่ะ  : xemo026 :

อาเมน
Like a Heaven
.
.

ศุกร์ ก.พ. 05, 2010 12:54 am

ตามนั้นครับ
ignatius
.
.

ศุกร์ ก.พ. 05, 2010 9:40 am

รับทราบและปฏิบัติตามอย่างเคร่งครัดคะ
Prod Pran

ศุกร์ ก.พ. 05, 2010 10:08 am

เห็นด้วยค่ะ หวังว่าจะทำให้เว็บศาสนา น่าศรัทธาเพิ่มขึ้นนะคะ : xemo026 :
Immanuel (MichaelPaul)
~@

ศุกร์ ก.พ. 05, 2010 11:07 am

รับทราบครับ
Ecclēsia
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.พ. 05, 2010 3:19 pm

รับทราบ เเละสนับสนุนค่ะ

ขอพระเจ้าอวยพรเวบบอร์ด
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

ศุกร์ ก.พ. 05, 2010 3:32 pm

อื่ม อ่านแล้วเห็นภาพเลยค่ะ

ขอพระเจ้าโปรดชี้นำทางด้วยนะค่ะ อาเมน
Holy Bible

ศุกร์ ก.พ. 05, 2010 4:22 pm

รับทราบครับ
yuki

ศุกร์ ก.พ. 05, 2010 5:39 pm

รับทราบตามนั่นและยินดีที่จะปฏิบัติตามค่ะ : emo027 :
อันตน
~@

ศุกร์ ก.พ. 05, 2010 7:24 pm

ครับผม
:+: seraphim :+:
~@

เสาร์ ก.พ. 06, 2010 8:25 pm

อันตน เขียน: ครับผม
ทำไมสั้นจังพี่เจ้าคณะ
Prod Pran

เสาร์ ก.พ. 06, 2010 11:29 pm

ขอชี้แจง

ไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่

ใครที่มีกระทู้เกิน 4 ต่อ หน้า พี่จะรวมกระทู้เข้าด้วยกันเมื่อมีเวลา

การที่จำกัดกระทู้เพราะว่า ต้องการให้กระทู้ของคนอื่นๆ มีคนมาอ่านและมาตอบค่ะ

น้องๆลองคลิก ดู กันเอง แต่ละหน้า ว่าของบางคนมีมากจริงๆ

พี่ว่าเราหลายๆคน ติดตามข่าว ติดตามเพลงกันแล้ว บางทีไม่จำเป็น
ต้องดึงข่าว หรือ ลิงก์เพลง มาเลย  นอกจาก อยากจะนำข่าว หรือเพลง
เหล่านั้นมาคุย หรือสอบถามกัน เช่นเหมือนกรณี ข่าวของตุ๊กตา "จีเหว่ย" เราอยากคุยเรื่องความเชื่อกันเป็นต้น
เพราะถ้าสมาชิก ช่วยกัน ดึงข่าวนั้น ลิงก์เพลงนี้มาแป๊บเดี๋ยวเต็มบอร์ด
ด้วยความที่รีบเร่ง บางคนเวลาน้อย มักจะตามแต่หน้าแรก

บางทีพี่หายไปทำงานนานๆโผล่มา ตกใจ เพราะบางหน้ามีผู้ตั้งกระทู้แค่ ชื่อ-สองชื่อ ก็เกือบเต็มกระดานเลย

ขอพระเจ้าทรงอวยพรค่ะ
Holy

อาทิตย์ ก.พ. 07, 2010 12:07 am

แต่อาจต้องงดเว้นในกรณีกระทู้ถูกขุดครับ เพราะบางทีคนตั้งไม่ได้ตั้งบ่อย แต่อาจโดนขุดขึ้นมาในช่วงเดียวกันเลยดูเยอะ ทั้งที่บางกระทู้ก็ดูดีมีประโยชน์มากอยู่ครับ

ปล.อันนี้ขอเป้นเฉพาะบอร์ดห้องรับแขกนะครับ เพราะตามกฎเราตกลงกันแต่แรกแล้วว่าอะไรก็สามารถเกิดขึ้นได้กับกระทู้ในห้องรับแขก
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อาทิตย์ ก.พ. 07, 2010 12:12 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Prod Pran

อาทิตย์ ก.พ. 07, 2010 12:13 am

^
^
ค่ะ รวมทั้งกระทู้ของ ทีมดีเฟนเด้อร์ด้วยค่ะ
boylife

อาทิตย์ ก.พ. 07, 2010 12:16 pm

เพราะ

อเมริกาจะไม่เจรจากับพวกก่อการร้าย

ฉะนั้น

เวบนิวมานาก็ไม่ต้อนรับพวกเกรียนเทพด้วย !!
ตอบกลับโพส