มิซซาครั้งแรกของเรจังค่ะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
-Rei-
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 03, 2005 10:20 pm

มุงิ มิงุ มาเล่าเรื่องมิซซา(อย่างเป็นทางการ) ครั้งแรกค่ะ

ก่อนหน้านี้เคยไปมิซซางานแต่ง แต่นั่นคือ ทั้งพุทธ ทั้งคริสต์มาชุมนุมกันให้มั่วไปหมด
คุณพ่อคงปวดหัวประมาณนึงเพราะกว่าครึ่งสวดตามไม่ได้เลย
เลยไม่ได้รู้สึกว่าครั้งนั้นเป็นการเข้าร่วมมิซซาที่เป็นทางการอ่ะค่ะ

เข้าเรื่องดีกว่า อิอิ
เมื่อวานนักเรียนคนสุดท้ายไปเข้าค่าย เรเลยได้โอกาสเลิกงาน 6 โมงเย็น (ปกติเลิกทุ่มนึง)
ที่เคยโพสถามว่า วันที่ 2 มีใครสะดวกไปเป็นเพื่อนรึป่าวอ่ะค่ะ
พี่ kendo ส่ง IM มาบอกว่าจะพาไป
ก็เลยเลือกวัดแม่พระฟาติมา เพราะว่าใกล้บ้าน มิซซาเสร็จ กลับถึงบ้าน 2 ทุ่มได้
เนียนเลย เหมือนเลิกงานปกติ จะได้ไม่ต้องโกหกที่บ้านด้วย

บึ่งมาจากพระราม 3 ไปดินแดง ขนาดขึ้นทางด่วนนะคะ เจอทั้งเบียด ทั้งตัดหน้าตลอดทาง
ก็นึกในใจว่า มารผจญหรือไงเนี่ย
ไปถึงทางลงทางด่วน โอ้โห ติดสนิทเลยค่ะ อีก 10 นาทีจะทุ่มนึงแล้ว
เรก็เริ่มอธิษฐาน ขอฝากทริปนี้ไว้กับน้ำพระทัยของพระบิดา
หากทรงประสงค์ให้ลูกเข้ามิซซาเย็นนี้ก็ขอให้ลูกไปทัน
ดูนาฬิกาไปลุ้นไป พี่ kendo ก็เป็นห่วง เห็นเรไม่มาซะที โทรมาตามอยู่เรื่อยๆ
เรอยากจะไปมิซซาให้ทัน เพราะนานๆจะมีโอกาสได้เลิกงานเร็ว
แล้วยังมีคนไปเป็นเพื่อน ถ้าพลาดหนนี้อาจจะต้องรออีกนาน
แต่ทั้งนี้ไม่ให้เป็นไปตามใจเร แต่ขอให้เป็นไปตามน้ำพระทัยของพระบิดาเถิด....
รถเริ่มเคลื่อนตัวทีละน้อยๆ เรก็เริ่มมีความหวังแล้ว ติดอีก 2 แยกจะถึงวัด

ที่แยกพระราม 9 อีก 7 นาทีจะทุ่มนึง เลนซ้ายสุดเลี้ยวซ้ายผ่านตลอด
แต่มีรถตรงมาขวางซะงั้น เรก็เลี้ยวไม่ได้ กดแตรไล่ก็ยังไม่ไป (โอย...ทำไมหน้าทนอย่างนี้นะ)
เพื่อน(ที่ขอตามมาด้วย) ก็พูดขึ้นมาว่า "จะไปตรงดันมาอยู่เลนเลี้ยวซ้ายผ่านตลอด แถมกดแตรไล่ก็ไม่ไป ค้ารู้ตัวมั๊ยเนี่ยว่ากำลังขวางทางคนจะไปมิซซา ขัดขวางการไปวัดบาปมั๊ยเนี่ย"
เรเริ่มสวด วันทามารีอา ขอพระแม่ช่วยให้พ้นจาการผจญ
พอจบที่คำว่า "โปรดภาวนาเพื่อเราคนบาป บัดนี้และเมื่อจะตาย....อาเมน" ไฟแดงเปลี่ยนเป็นเขียวทันทีเลยค่ะ รถที่ขวางเร อยู่ตรงไปได้ เรเลยได้เลี้ยวสมใจ ตอนมั่นใจแล้วว่าอีก 5 นาทีนี่ เรไปทันแน่ พระแม่เป็นใจแล้วงานนี้

พี่ kendo น่ารักมากๆ มายืนรออยู่ปากทางเข้าวัดเลย
เรก็เลี้ยวเข้าใป ตายละวา รถแน่นเชียว จะมีที่จอดมั๊ยเนี่ย (อีก 2 นาทีทุ่มนึง)
มีที่ว่างพอดีตรงหน้าโถงที่ใช้ทำพิธีมิซซา (เรเรียกไม่ถูก)
แต่ไม่กล้าจอด มองไปทางขวาที่ข้างกำแพงมีอีกที่นึงกว้างว่าท่าทางน่าจอดก็เลยเสียบเข้าไป

พี่ kendo หยิบหนังสือเพลงปรารถนาให้เรแล้วบอกว่าเอาไว้เปิดตามเวลาคุณพ่อพูด
แล้วจะมีเลขหน้าขึ้นที่จอให้ดูตาม

เรก็สวดตามไปเรื่อยๆ มีหลายบทเหมือนกันที่ในหนังสือขึ้นต้นให้เฉยๆเช่น

วันทามารีอาเปี่ยมด้วยหรรษทาน....

ข้าแต่พระบิดา...

ข้าพเจ้าเชื่อ....

แต่เรทำการบ้านมาหมดแล้วจากบทสวดสายประคำ ดังนั้นสวดตามได้ทันที
ต้องขอบคุณพี่ Holy และพี่ LL ด้วยนะคะ

พอรับศีลคุณพ่อเขย่าระฆัง ก้องไปทั่วห้องโถงเลย ดูขลังมากๆ
แล้วก็ประกาศให้ไปรับศีล "เฉพาะคาธอลิกที่เตรียมตัวมาพร้อม"
เรไม่แน่ใจว่าคำว่า เตรียมตัวมาพร้อมนี่แปลว่าอะไร
ก็เดินเก้ๆกังๆไปกระซิบถามว่า "เรกับเพื่อนยังไม่ได้ล้างบาป รับไม่ได้ใช่ป่าวคะ"
สรุปว่าไม่ได้ เลยกลับมานั่งที่ อธิษฐานขอบคุณพระบิดา พระเยซู และ พระแม่ที่ทรงนำทางมา

พอเสร็จพิธี ก็ออกไปเข้าแถวกัน คุณพ่อจะแตะศรีษะให้พร เรก็งงๆว่าทำอะไรกัน
พี่ kendo บอกว่า เรมาได้ถูกวันมาก เพราะวันนี้เป็นวันเสาร์ต้นเดือน
จะมีการอวยพรให้เป็นพิเศษ ดีใจมากๆ

เสร็จแล้วก็ไปไหว้แม่พระกัน รูปปั้นแม่พระสวยมากๆ ใส่ชุดสีขาวยืนบนก้อนเมฆ

ออกจากห้องโถงพี่เค้าก็หยิบแผ่น CD ให้เรกับเพื่อนบอกว่าเป็นไบเบิ้ลแบบมัลติมีเดีย
มีเพลงกับภาพด้วย (เรมีแต่แบบ e book ตัวหนังสือล้วนๆ)

แล้วเรก็พบว่า ที่ว่างริมกำแพงที่ดูน่าจอดนั้น อยู่ข้างรถของพี่ kendo นั่นเอง
หันไปถามว่า พี่ๆ ก่อนเรมาพี่เอาอะไรจองไว้ป่าวอ่ะ ทำไมข้างรถพี่ออกจะน่าจอด ไม่เห็นมีใครจอด
เรไม่รู้นะเนี่ยว่าที่เรจอดมันอยู่ข้างรถพี่

พี่เค้าก็หัวเราะบอกว่า พี่ไม่ได้จองไว้หรอก พระเจ้าท่านเตรียมไว้ให้เรตั้ง 2 ที่
คือที่หน้าโบถส์ กับที่ข้างรถพี่ไง

อืม...ที่อื่นมีไม่ว่าง ดันมีที่ว่างข้างรถพี่ kendo พอดี
แล้วพี่เค้าก็เล่าให้ฟังว่า ทำไมทั้งครอบครัวเค้าถึงเป็นคริสตัง
มีปาฏิหาริย์ในรุ่นคุณยายของเค้าด้วยค่ะ (ให้เจ้าตัวมาเล่าเองดีกว่า)

จากนั้นก็อุตส่าห์ขับนำเรไปทางลัด ออกเส้นรัชดา แล้วก็แยกย้ายกันกลับบ้าน

ขอบคุณพระบิดา พระเยซู พระจิต พระแม่ บอร์ด new mana
และพี่ kendo ด้วยค่ะที่พาเรไปมิซซา
แก้ไขล่าสุดโดย -Rei- เมื่อ จันทร์ ก.ค. 04, 2005 9:01 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 03, 2005 11:02 pm

ยินดีรับใช้จ๊า~~~~~~~~~~~~

ขอบคุณพระเจ้าที่มีพี่kenมาช่วยต้อนน้องเรกะเพื่อนเข้าวัด ;)
Holy

อาทิตย์ ก.ค. 03, 2005 11:22 pm

ขอบคุณพระเจ้าครับ ขอสันติสุขของพระองค์ครอบครองจิตใจลูกของพระองค์ :D
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อาทิตย์ ก.ค. 03, 2005 11:27 pm

คุณเรมีเรื่องมาเล่ามาแบ่งบันเสมอดีจัง ขอบคุณครับ:D ขอบคุณพระเป็นเจ้าทุกกรณีครับ พระองค์ประทานสิ่งที่ดีที่สุดให้กับเราเสมอนั่นคือแผ่นดินสวรรค์แผนการของพระองค์ยากที่จะเข้าใจครับขอให้คุณเรมั่นคงในพระมากขึ้นๆ
Nihil
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 04, 2005 3:06 am

ยินดีกับคุรเรด้วยครับ :D
น่าชื่นใจจริงๆ
Jeab Agape
~@

จันทร์ ก.ค. 04, 2005 8:15 am

ขอบคุณงับพี่เร ยังกะอ่านเรื่องสั้นเลยฮับ ;)

ขอให้ความอิ่มเอมใจประทับใจจากมิสซาแรก ถึงมิสซาสุดท้ายเลยนะฮะ พี่เรคนสวย ( พี่ลิงบอกฮะ ) 8)
-Rei-
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 04, 2005 9:11 am

Jeab Agape เขียน:
ขอบคุณงับพี่เร ยังกะอ่านเรื่องสั้นเลยฮับ ;)

ขอให้ความอิ่มเอมใจประทับใจจากมิสซาแรก ถึงมิสซาสุดท้ายเลยนะฮะ พี่เรคนสวย ( พี่ลิงบอกฮะ ) 8)
ขอบคุณเช่นกันค่ะ น้องเจี๊ยบสุดหล่อ และ คุณลิงสุดน่ารัก

(น่าน.... ชมเองกันเข้าไป ^^ )
Batholomew
~@

จันทร์ ก.ค. 04, 2005 12:02 pm

ยินดีด้วยครับ
B^o^w

จันทร์ ก.ค. 04, 2005 6:24 pm

ทุกวันเสาร์จะมีอวยพรค่ะ
ไม่ทราบว่าคุณเรจัง
ใช่คนที่ใส่เสื้อสีขาว รึป่าวคะ
จอมนางกระบี่เดี่ยว

พุธ ก.ค. 06, 2005 6:27 pm

ช่วงนี้ วัดแม่พระฟาติมาครึกครื้นแฮะ มีเพื่อนใหม่ ๆ มาเพียบเลย ยินดีต้อนรับนะจ้ะ

เคยได้ยินผู้ใหญ่เขาชอบพูดกันว่า แม่พระวัดนี้ ขยันเรียกคนมาเข้าวัด สงสัยจะจริงแฮะ สัตบุรุษวัดนี้ใจดีทุกคน ไม่ต้องกลัวเหงาเลยนะคะเพื่อนใหม่
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พุธ ก.ค. 06, 2005 8:32 pm

อ่ะโจ้ ยินดีด้วยคร๊าบบบ
ทำไมไม่มีใครอยู่แถวบางแคมั่งหนอออออออ
ป.ล. คุณเรอายุเท่าไหร่เหรองับ (สงสัยน่าจะอายุมากกว่าผมน๊าาา)
ป.ป.ล. ชอบอ่ายเอวาเกเลี่ยนเหรองับ รอการ์ตูนนานมากเรยยยยย T^T ไม่จบสักที
Nihil
~@
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 06, 2005 9:45 pm

MichaelPaul เขียน: อ่ะโจ้ ยินดีด้วยคร๊าบบบ
ทำไมไม่มีใครอยู่แถวบางแคมั่งหนอออออออ
ป.ล. คุณเรอายุเท่าไหร่เหรองับ (สงสัยน่าจะอายุมากกว่าผมน๊าาา)
ป.ป.ล. ชอบอ่ายเอวาเกเลี่ยนเหรองับ รอการ์ตูนนานมากเรยยยยย T^T ไม่จบสักที
ถามอายุผู้หญิงเสียมารยาท แบร่ๆๆ
เอาว่าคุณเรอายุมากกว่าผมละกัน นั่น *omg
-Rei-
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2005 5:14 pm

Nihil เขียน:
MichaelPaul เขียน: อ่ะโจ้ ยินดีด้วยคร๊าบบบ
ถามอายุผู้หญิงเสียมารยาท แบร่ๆๆ
เอาว่าคุณเรอายุมากกว่าผมละกัน นั่น *omg
ถึงคุณMichaelPaul ...
อายุเท่าไหร่ มะบอกๆ ใบหน้ายังอ่อนเยาว์ อิอิ
ชอบเอวาเกเลี่ยนอยู่ที่เดียว คือชอบ เรจัง เพราะว่าชื่อเร เหมือนกัน ^^ นิสัยคล้ายๆเราตอนเด็กๆ แล้วก็หน้าตาน่ารัก (เหมือนเรา) ด้วย

ถึงคุณลิงน้อย...
น่าน..ไปใบ้เค้าอีก เดี๋ยวงับทำลิงปิ้งเรยหนิ ง่ำๆ
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2005 11:53 pm

โห ก็พี่ลิง อายุ (สมอง) แค่ 4 ขวบ พี่เร ต้องมากกว่าแน่นอน

พี่เอกฮับ เจงๆ แล้วอย่าถามอายุสาวๆ ฮะ เดี๋ยวพวกเธอจะร้องเพลง 30 ยังแจ๋วให้ฟังนะจิบอกไห่ 8) *heh
-Rei-
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 08, 2005 4:17 am

เรอายุ 5 ขวบ *blushhappy
micha-micael

อาทิตย์ ก.ค. 10, 2005 6:13 pm

โอ๊ยนานทีมิฉะจาได้เข้ามาเม้นต์ เป็นบุญมากเจ้าค่ะ
นู๋อยากเข้าโบสถ์บ้างจังเลย
Nihil
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 11, 2005 10:08 am

Jeab Agape เขียน:

โห ก็พี่ลิง อายุ (สมอง) แค่ 4 ขวบ พี่เร ต้องมากกว่าแน่นอน

พี่เอกฮับ เจงๆ แล้วอย่าถามอายุสาวๆ ฮะ เดี๋ยวพวกเธอจะร้องเพลง 30 ยังแจ๋วให้ฟังนะจิบอกไห่ 8) *heh
อยากกินลุกเจี๊ยบย่างจริงจริ๊งง ง่ำๆ
~@

จันทร์ ก.ค. 11, 2005 6:23 pm

ถามแค่อายุ นี่ ต่อประเด็นกันได้ยาวดีจิงๆเลยแฮะเอิ๊กๆ

มีสาวๆมาไหมน๊าเว็ปนี้เด๋วรับพาไปวัดเป็นพิเศษเลย ^^ *inlove
Good Nanny
~@

จันทร์ ก.ค. 11, 2005 6:38 pm

เอาแบบสาวมากก หรือ สาวน้อยจ๊ะ *sad
claustrophobia

จันทร์ ก.ค. 11, 2005 8:10 pm

สู้เขาลูกเเกะน้อย *inlove
~@

อังคาร ก.ค. 12, 2005 3:25 am

สาวน้อยงับ (หมายถึงอายุน้อยนะไม่ใช่สาวเหลือน้อย อิอิ)
-Rei-
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2005 3:09 am

เค้ายังสาวยังแส้อยู่นะ
หน้าตาเหมือนใน signature เลยแหละ

น่าร๊าก น่าเอ็นดู น่าพาไปวัดที่สุดดด *ok
แก้ไขล่าสุดโดย -Rei- เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2005 3:10 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2005 3:41 am

SugarRei เขียน: เค้ายังสาวยังแส้อยู่นะ
หน้าตาเหมือนใน signature เลยแหละ

น่าร๊าก น่าเอ็นดู น่าพาไปวัดที่สุดดด *ok
วัดอะไรครับ วัดไอคิว? 555+

ล้อเล่นคับ ;D
รวีวรรณ

เสาร์ ก.ย. 24, 2005 6:00 pm

ของเขาเคยไปครั้งแลกที่วัดซางตาครู๊สคะมีเพลงเพราะมากเลยคะ
ไปครั้งแลกบอกได้เลยว่าสุดยอดมาก ทำให้เราอบอุ่นในใจของเรา
Junior Boy

เสาร์ ก.ย. 24, 2005 8:03 pm

เล่าซะเห็นภาพเลย เหอๆ
ตอบกลับโพส