-------การเวียนว่ายตายเกิด-------

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Big_TC29

พฤหัสฯ. ก.พ. 18, 2010 2:51 pm

ทานตะวัน เขียน:
Valkyrie_chan เขียน:
หลายครั้งที่อดคิดไม่ได้ว่า จะมีความสุขกว่าไหมนะ หากเราไม่ได้คิดเข้ามาเป็นคริสเตียนอย่างจริงจัง และหลงยึดติดไปกับการหลอกลวงที่ว่ามีการเวียนว่ายตายเกิดเป็นวัฐจักรอยู่จริง ๆ
อะแฮ่ม... อะแฮ่ม... เชื่ออย่างไรก็ได้ แต่อย่าพาดพิงความเชื่อคนอื่นว่าเป็นเรื่องหลอกลวงนะครับ
เห็นด้วยครับ
Slave of God

พฤหัสฯ. ก.พ. 18, 2010 5:56 pm

ยิ่งผมสงสัยมาก ผมก็ยิ่งมองเห็นพระเจ้ามากขึ้น ไม่ใช่เพราะได้คำตอบจากสิ่งที่สงสัย แต่เพราะจากการเริ่มสงสัยนั้นเอง

ทำให้ผมรู้ว่ามนุษย์เป็นอะไรที่พิเศษ สามารถคิด ไตร่ตรอง สงสัย มีมโนธรรม นี้ละสิ่งสร้างที่พิเศษมากๆของพระเจ้า

เพราะฉะนั้นหลังๆ เมื่อผมสงสัยแล้วผมถาม ไม่ว่าจะได้คำตอบหรือไม่ ผมก็พอใจที่ความสงสัยของผมทำให้ผมเข้าใจและทึ่งกับ

พระอัจฉริยะภาพของพระเจ้า มากขึ้นกว่าเดิม ถ้าผมไม่สงสัยเลย ทำตามอย่างเดียวโดยไม่รู้ว่าคืออะไรและไม่สงสัยที่จะถาม ผมว่าผมก็ไม่ใช่สิ่งสร้างที่น่าทึ่งนัก

แต่คุณเชื่อไหมผมคิดว่า เดี๋ยวนี้ ยิ่งผมสงสัยมาก ผมยิ่งอยาก ทำตามที่พระสอนอย่างเดียวโดยไม่อยากรู้ว่าเพราะอะไร ไม่รู้ซิ ผมมีความสุข

คุณไม่คิดเหมือนผมเลอ ?
Valkyrie Zero Number

พฤหัสฯ. ก.พ. 18, 2010 8:34 pm

ข้า-พระ-เจ้า เขียน: ยิ่งผมสงสัยมาก ผมก็ยิ่งมองเห็นพระเจ้ามากขึ้น ไม่ใช่เพราะได้คำตอบจากสิ่งที่สงสัย แต่เพราะจากการเริ่มสงสัยนั้นเอง

ทำให้ผมรู้ว่ามนุษย์เป็นอะไรที่พิเศษ สามารถคิด ไตร่ตรอง สงสัย มีมโนธรรม นี้ละสิ่งสร้างที่พิเศษมากๆของพระเจ้า

เพราะฉะนั้นหลังๆ เมื่อผมสงสัยแล้วผมถาม ไม่ว่าจะได้คำตอบหรือไม่ ผมก็พอใจที่ความสงสัยของผมทำให้ผมเข้าใจและทึ่งกับ

พระอัจฉริยะภาพของพระเจ้า มากขึ้นกว่าเดิม ถ้าผมไม่สงสัยเลย ทำตามอย่างเดียวโดยไม่รู้ว่าคืออะไรและไม่สงสัยที่จะถาม ผมว่าผมก็ไม่ใช่สิ่งสร้างที่น่าทึ่งนัก

แต่คุณเชื่อไหมผมคิดว่า เดี๋ยวนี้ ยิ่งผมสงสัยมาก ผมยิ่งอยาก ทำตามที่พระสอนอย่างเดียวโดยไม่อยากรู้ว่าเพราะอะไร ไม่รู้ซิ ผมมีความสุข

คุณไม่คิดเหมือนผมเลอ ?
ที่อยากรู้คำตอบ ก็เพราะไม่อยากทำผิดพลาด เหมือนที่ตัวเองและคนหลายคนทำกันมาจนทุกวันนี้

คนไม่รู้ย่อมผิดพลาดได้ง่ายกว่าคนที่รู้อยู่แล้วนี่
Slave of God

พฤหัสฯ. ก.พ. 18, 2010 10:19 pm

Valkyrie_chan เขียน:

ที่อยากรู้คำตอบ ก็เพราะไม่อยากทำผิดพลาด เหมือนที่ตัวเองและคนหลายคนทำกันมาจนทุกวันนี้

คนไม่รู้ย่อมผิดพลาดได้ง่ายกว่าคนที่รู้อยู่แล้วนี่
นั้นแหละคือสิ่งที่ผมต้องการบอก ไม่ผิดเลยที่สงสัยอยากรู้คำตอบ เพราะการที่เราสงสัยมาก และอยากรู้มาก

มันกำลังสะท้อนถึงความพิเศษของสิ่งสร้างอย่างเราไงครับ และแน่นอนเมื่อเราซึ่งเป็นสิ่งสร้างยังพิเศษขนาดนี้ (หมายถึง การรู้จักสงสัย รู้จักคิด ฯลฯ)

ผู้ที่สร้างเรามาต้องพิเศษยิ่งกว่าไงครับ
ตอบกลับโพส