... In God We Trust, all others We Audit ...

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Like a Heaven
.
.

ศุกร์ ก.พ. 26, 2010 2:05 am

เมื่อศุกร์ที่แล้วตอนเย็นๆผมได้รับโทรศัพท์จากสำนักงานดีล้อยท์ ทู้ช โทมัสสุ ไชยยศ

"น้องภัทรฉัตร ยินดีด้วยนะครับ น้องผ่านการคัดเลือกจากทางสำนักงาน จะสะดวกเข้ามาเซ็นต์สัญญาเมื่อไหร่ดีเอ่ย .. ? "

ผมตอบกลับไปว่า ...

" เอ่อ ... ผมคงต้องปฎิเสธล่ะครับ ผมได้งานแล้วครับ .. .. .. "

..

....

เข็มชีวิตผมเบนออกจากด้านผู้สอบบัญชีไปแล้วครับนับตั้งแต่ผมบอกไม่เอาดีล้อยในวันนั้น

เพราะ ช่วงต้นเดือนกุมภาพันธ์ผมผ่านสัมภาษณ์และได้ offer จากบริษัทผลิตเหล็ก H beam แห่งนึงในมาบตาพุดให้ไปร่วมงานในฐานะผู้ดูแลระบบบัญชีและผู้ตรวจสอบภายใน

ปรึกษา ทางบ้าน คิดไตร่ตรอง ปรึกษาเพื่อน อาจารย์ สุดท้ายผมก้อตอบรับไป ไม่ทำแม่มแล้วบิ้กโฟร์ ตูไม่อยากโดนนายผู้หญิงด่า จิก เหยียบ  ไม่อยากเห็นเพื่อนผู้หญิงที่มันเกียรตินิยมก้าวหน้าข้ามผมไปไกล

"ลาที อาชีพผู้ตรวจสอบบัญชี" ....

ถ้า ดีล้อยโทรมาเร็วกว่านี้สักเดือนนึง .. ชีวิตผมคงได้เริ่มในทางของผู้ตรวจสอบบัญชีหรือ External Audit ในสำนักงานสอบบัญชี Big 4 ไปแล้วก้อได้ ชีวิตคนเรานี่ก้อตลกดีนะครับ .. บทจะไม่ได้งาน ก้อไม่มีที่ไหนเรียก บทงานจะเข้ามา ก้อมากันรัวๆ

ผม เริ่มงานวันอังคารที่ 2 มีนาแล้วครับ (ผมสอบเสร็จวันศุกร์ที่ 26 กพ. - -) ทางพี่ที่อินชาร์จผมเตรียมโต๊ะเตรียมชุดเตรียมเจ้านายและลูกน้องให้ผมไว้ แล้ว วันนั้นแค่ขับรถไปที่ plant ตามเวลาที่นัดไว้เท่านั้นเอง .. ชีวิตการทำงานผมก้อจะเริ่มขึ้น

"สวัสดี อาชีพผู้ตรวจสอบภายใน" ...

เก็บ ชั่วโมงฝึกงาน 2 ปี แล้วสอบ CIA (Certified Internal Auditor) ให้ได้เพื่อเก็บไว้เปน Professional Qualification สักใบไว้เคลมเจ้านาย
อ่าน หนังสือสอบ License Tax Auditor ของสรรพกรไว้อีกสักใบ ไว้เซ็นต์งบห้างขำๆนอกเวลาเปนรายได้เก็บเสริมเล็กๆน้อยๆเผื่ออนาคตมีครอบ ครัว

เค้าบอกว่าอาชีพผู้ตรวจสอบภายในน่าหมั่นไส้ ถูกคนเกลียดเยอะและไม่ค่อยมีใครชอบ

ผมแฟร์ๆครับ งานคืองาน จะเกลียดผมก้อเกลียดเลย ผมยอมรับตรงนี้ได้ตั้งแต่ตัดสินใจก้าวมาในอาชีพผู้ตรวจสอบแล้ว ....

เค้าบอกเคล็ดลับในการสร้างกำลังใจในการทำงานว่า ให้ก่อหนี้ก้อนโตๆไว้สักก้อน จะทำให้เรามีกำลังใจทำงาน

คอนโดดีๆสักห้องหรือรถเยอรมันดีๆสักคันดีนะ .. ?

เอ้อ แล้วในนี้มีพี่น้องท่านใดใช้ วีโก้ จี เครื่องสามพันเกียร์ออโต้ป่ะครับ เผื่อจะได้พูดคุยแลกเปลี่ยนความเห็นกัน เจ้านี้คืออาชาเหล็กตัวแรกของผมครับ

มาบอกแค่นี้แหละครับ ขอตัวไปจัดกระเป๋าต่อนะครับ

^ ^'

รูปภาพ
.
.

ศุกร์ ก.พ. 26, 2010 2:07 am

เอ้อ ... ที่ระยองมีวัดคาทอลิกป่ะครับ

สืบๆดูก้อมีโรงเรียนอัสสัมชัญระยองกับเซนต์โยเซฟระยอง

แต่อยากไปวัดที่ไม่ใช่ในโรงเรียนอ่ะครับ เวลามิสซาจะได้ยืดหยุ่นกว่า

ตื่นเต้นๆ .. อยากรู้เหมือนกันว่าพี่น้องคาทอลิกที่ระยองจะเปนไงบ้างน้า .. ?
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

ศุกร์ ก.พ. 26, 2010 3:28 am

ยินดีด้วย ให้พระเจ้าทรงนำ
Cho

ศุกร์ ก.พ. 26, 2010 7:57 am

Like a Heaven เขียน: เอ้อ ... ที่ระยองมีวัดคาทอลิกป่ะครับ

สืบๆดูก้อมีโรงเรียนอัสสัมชัญระยองกับเซนต์โยเซฟระยอง

แต่อยากไปวัดที่ไม่ใช่ในโรงเรียนอ่ะครับ เวลามิสซาจะได้ยืดหยุ่นกว่า

ตื่นเต้นๆ .. อยากรู้เหมือนกันว่าพี่น้องคาทอลิกที่ระยองจะเปนไงบ้างน้า .. ?
ในระยองมีวัดแค่ 2 แห่งเองครับ  ก็คือ วัดแม่พระนิจจานุเคราะห์ ที่อยู่ระหว่าง รร. อัสสัม กับ เซนต์โยเซฟ ซึ่งไม่ได้อยู่ในโรงเรียนนะครับ

(ผมก็ไปวัดนี้ทุกอาทิตย์ครับ)  ส่วนอีกที่ คือวัดนักบุญเปาโลกลับใจ อยู่ใกล้กับแหลมเจริญซีฟู้ด

เวลามิสซา ในวันอาทิตย์

วัดแม่พระนิจจานุเคราะห์    8:30
วัดนักบุญเปาโลกลับใจ    10:30
Immanuel (MichaelPaul)
~@

ศุกร์ ก.พ. 26, 2010 8:36 am

ยินดีด้วยครับ ^^ เจออาชีพที่มักจะเป็นแพคเกตคู่กับทนายกับสำนักงานทนายแระ สำนักงานทนาและบัญชี 555 ในเว็ปนี้มีเด็กนิติ (ว่าที่ทนาย กันหลายท่านอยู่ที่จะไปสายนั้นหรือเปล่า) ส่วนตัวผม ณ ตอนนี้ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะไปสายวิชาการดี หรือไปสายกระบวนการยุติธรรมดี
บางทีในการจบแบบเดียวกันก็มีหลายทางเลือก การเลือกไม่ได้จบแค่เลือกสายการเรียนอย่างเดียวจริง ๆ ^^
อันตน
~@

ศุกร์ ก.พ. 26, 2010 9:00 am

ขอพระอวยพรครับ
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ ก.พ. 26, 2010 10:29 am

เพิ่มเติมให้ต่อจาก พี่ Cho เผื่อมีโอกาสไปศุกร์ต้นเดือน / นพวาร

วัดนักบุญเปาโลกลับใจ ปากน้ำ ระยอง
กำหนดเวลาการถวายมิสซา

วันอาทิตย์ 10.30 น.นพวารฯหลังมิสซา

วันศุกร์ 19.30 น.

*นพวารฯ หลังมิสซาวันอาทิตย์

วัดพระมารดานิจจานุเคราะห์ ระยอง
กำหนดเวลาการถวายมิสซา

วันอาทิตย์ ไทย 8.30 น.

อังกฤษ 17.00 น.

วันธรรมดา ไทย 6.00 น.

วันเสาร์ 17.00 น. นพวารฯ

ศุกร์ต้นเดือน 17.00 น.

มิสซานักเรียน 8.00 น.
.
.

ศุกร์ ก.พ. 26, 2010 3:32 pm

ขอบคุณพี่น้องทุกท่านครับ

ขอบคุณพี่ปอครับ ไว้มากรุงเทพจะแวะมาหานะครับ

ขอบคุณคุณ cho ครับ จำได้แระ วัดนั้นนั่นเอง

ครับผมคุณ immanuel ต่อไปนี้คงลำบากหน่อยละครับแฮ่ะๆ

ขอบคุณครับคุณอันตน

ขอบคุณครับคุณเซราฟิม วัดนั้นรุสึกจะเปนวัดเล็กๆที่อบอุ่นดีนะครับ ^ ^
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ก.พ. 26, 2010 11:25 pm

ดีใจด้วยฮะ สะพายกล้องแป๊บเรียนจบแล้วหรือนี่ เราคิดว่านายยังเรียนอยู่ปี 2

ดีใจด้วยที่นายจะได้เป็นสูตินารีแพทย์ เฮ้ยไม่ใช่ผู้ตรวจสอบภายใน 5555 : xemo028 :

เราคริสเตียนชอบสอนลูกสอนหลานว่า "เงินเดือนแรกของการได้มา อย่าลืมถวายเข้าท้องพระคลัง เพื่อขอบคุณพระเจ้าเน้อ"
.
.

จันทร์ มี.ค. 01, 2010 8:32 pm

ขอบคุณเจี้ยบครับ

แน่นอนครับ เมื่อก่อนหยอดยี่สิบ

เด๋วนี้คงหยอด .. เยอะขึ้น ^ ^
yuki

พุธ มี.ค. 03, 2010 3:50 pm

Like a Heaven เขียน: ขอบคุณเจี้ยบครับ

แน่นอนครับ เมื่อก่อนหยอดยี่สิบ

เด๋วนี้คงหยอด .. เยอะขึ้น ^ ^
เยอะขึ้นนี่ 25 ป่าวน้อง กร้ากกกกๆๆๆๆ...อ่ะล้อเล่น ขำๆ : xemo016 :
Batholomew
~@

พุธ มี.ค. 03, 2010 5:40 pm

ขอบคุณพระเจ้าครับ : emo045 :
Alphonse

จันทร์ มี.ค. 15, 2010 7:16 pm

Immanuel (MichaelPaul) เขียน:     ยินดีด้วยครับ ^^ เจออาชีพที่มักจะเป็นแพคเกตคู่กับทนายกับสำนักงานทนายแระ สำนักงานทนาและบัญชี 555 ในเว็ปนี้มีเด็กนิติ (ว่าที่ทนาย กันหลายท่านอยู่ที่จะไปสายนั้นหรือเปล่า) ส่วนตัวผม ณ ตอนนี้ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะไปสายวิชาการดี หรือไปสายกระบวนการยุติธรรมดี
บางทีในการจบแบบเดียวกันก็มีหลายทางเลือก การเลือกไม่ได้จบแค่เลือกสายการเรียนอย่างเดียวจริง ๆ ^^
ปกตินักกฎหมายจะแต่งงานกับนักบัญชี (เห็นมาหลายคู่แระ)

ปล. หลังจากสอบหลักวิชาชีพนักกฎหมาย และจารีตโรมันและแองโกลแซกซอน ผมมีความคิดว่า...อาจจะเดินสายบริหารหรือการตลาดก็ได้
คือ รู้สึกว่าไม่ไหว เหนื่อยกับการอ่านหนังสือเยอะๆ และภาษาที่แสนจะยุ่งยาก...
ปล๒. ผมไม่เป็นทนายความแน่ๆ ครับ แต่ตอนนี้ขอเรียนต่อไปเรื่อยๆ เพื่อถามตัวเองก่อน...
~@

อังคาร มี.ค. 16, 2010 3:27 pm

^
^
^
ที่แน่ ๆ สาวบัญชีน่ารัก ๆ เยอะ 555

ใจพี่อยากไปทางสายกระบวนการยุติธรรม (ถ้าพระองค์ทรงโปรดขอให้ลูกได้เป็นผู้พิพากษาด้วยเถิดพระเจ้าข้า) แต่พี่ก็เป็นโรคเบื่อการอ่านหนังสือเยอะ ๆ เหมือนกัน สอบเนไม่รู้จะรอดไหม

แต่ตอนนี้ไล่สอบบรรจุข้าราชการให้ได้ก่อน อย่างน้อยถ้าสอบผู้ช่วยไมได้ก็ยังได้เป้นข้าราชการต่อไป อิอิ
Happiness

พุธ มี.ค. 17, 2010 1:42 am

ยินดีด้วยครับน้อง ที่ได้งานดีๆ เด็กรุ่นใหม่ไฟแรง  : emo038 :

จบ บช. จุฬา ก็ยังนับว่าหางานดีๆง่ายนะครับ

ส่วนพี่กว่าจะอัพเดธตัวเองได้ ต้องเสียเงินไปอักโข กว่าจะจบโท TBS  (เพราะปลีกไปศึกษาธรรมซะหลายปี)

เพราะบ้านเราแรกรับดูที่ มหาวิทยาลัยก่อนเลย ประสบการณ์กับความสามารถดูทีหลัง บางบริษัทส่งไปเรียนต่อ ศศินทร์ด้วยนะครับ แพงโคตร ไปนอกเลยยังดีกว่า

อนาคตหวังว่าคงจะหาทางได้ CPA มาอีกซักใบนะครับน้อง  : xemo017 : ............

พระสัจธรรมสากลจะนำพาไปตามนั้น...
แก้ไขล่าสุดโดย Happiness เมื่อ พฤหัสฯ. มี.ค. 18, 2010 5:25 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@

พุธ มี.ค. 17, 2010 4:02 pm

ลืมบอกข่าวดีว่าพี่จบ ป.โท นิติศาสตร์ แล้วนะครับ จากมหาวิทยาลัยรามคำแหง ^^  ขอบคุณพระเจ้าที่ช่วยให้มีวันนี้ ^^ รับปริญญาไปเมื่อวันจันทร์ที่ 8 มีนาคม 2553 คับผม

ด่านต่อไปก็ ใบอนุญาตว่าความกับเนติบัณฑิตล่ะนะ
~@

พุธ มี.ค. 17, 2010 4:16 pm

Immanuel (MichaelPaul) เขียน: ลืมบอกข่าวดีว่าพี่จบ ป.โท นิติศาสตร์ แล้วนะครับ จากมหาวิทยาลัยรามคำแหง ^^  ขอบคุณพระเจ้าที่ช่วยให้มีวันนี้ ^^ รับปริญญาไปเมื่อวันจันทร์ที่ 8 มีนาคม 2553 คับผม

ด่านต่อไปก็ ใบอนุญาตว่าความกับเนติบัณฑิตล่ะนะ

เลี้ยงไหนคับ รอกิน อิอิ... ::046::
อันตน
~@

พุธ มี.ค. 17, 2010 4:35 pm

Immanuel (MichaelPaul) เขียน: ลืมบอกข่าวดีว่าพี่จบ ป.โท นิติศาสตร์ แล้วนะครับ จากมหาวิทยาลัยรามคำแหง ^^  ขอบคุณพระเจ้าที่ช่วยให้มีวันนี้ ^^ รับปริญญาไปเมื่อวันจันทร์ที่ 8 มีนาคม 2553 คับผม

ดีใจด้วยนะก๊าบ

เลี้ยงเมื่อไหร่อย่าลืมบอก
~@

พฤหัสฯ. มี.ค. 18, 2010 10:44 am

อยากจะเลี้ยงพี่ ๆ นะคับ แต่... ถามกระเป๋าแล้วมันไม่ค่อยสบายเท่าไหร่ 555
.
.

ศุกร์ มี.ค. 19, 2010 10:21 am

งานหนักดีครับ

แต่เมืองระยองเงียบดีจัง ชอบๆ
~@

ศุกร์ มี.ค. 19, 2010 10:23 am

Immanuel (MichaelPaul) เขียน: อยากจะเลี้ยงพี่ ๆ นะคับ แต่... ถามกระเป๋าแล้วมันไม่ค่อยสบายเท่าไหร่ 555
อูย...พูดเล่นหน่ะ ที่ไหนดีหล่ะ ::054::
อันตน
~@

ศุกร์ มี.ค. 19, 2010 10:34 am

อยากจะเลี้ยงพี่ ๆ นะคับ แต่... ถามกระเป๋าแล้วมันไม่ค่อยสบายเท่าไหร่ 555
แหม่ ซิสเลอร์สเต๊คสักมื้อครึ่งมือมันจะเท่าไหร่กันเชียว พ่อคุณ กับพี่กับเชื้อแค่นี้ทำเหนียว
งานหนักดีครับ

แต่เมืองระยองเงียบดีจัง ชอบๆ
อย่าหนักจนลืมชื่นชมความเงียบละครับ
ตอบกลับโพส