สวดเพราะๆที่วัดพระวิสุทธิวงศ์

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
อันตน
~@

พุธ ก.ค. 06, 2005 6:51 pm

ผมเพิ่งย้ายมาอยู่คลองหกได้ไม่เท่าไหร่ เวลาไปวัดก็ไปที่วัดพระวิสุทธิวงศ์ลำไทร ปกติผมจะไปวัดเช้าตอนเจ็ดโมงเช้า แต่เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาผมตืนสาย (ตื่นไม่สายแต่ลุกไม่ขึ้น อิอิ) เลยไปวัดสายแทน ด้วยความที่คิดว่าเขามีกันเก้าโมงเช้าก็เลยกุลีกุจอไปให้ทัน เก้าโมงเช้าเป๊ะๆ ถึงหน้าวัด เอาสิครับท่าน ไม่มีคนเลย เห็นวัดเปิดอยู่แต่คนไม่มี เดินเข้าไปดูเห็นคนนั่งกันคนสองคน เอาวะ ไหนๆก็มาแล้ว ไปนั่งสวดนิดๆหน่อยๆก็ยังดี พอเดินไปหยิบสารวัดมาดู อ๋อ เขามีตอนเก้าโมงครึ่งนี่เอ้ง เฮ้อ นึกว่าพลาดซะแล้ว เอาละครับ ผมก็เข้าไปที่ที่นั่ง ทำสำคัญกางเขน เอ๊ะ เสียงอะไร ไม่เคยได้ยินมาก่อน แหงะมองก็เห็นว่าเป็นอาแปะสี่คนนั่งสวดภาษาจีนอยู่ เพราะดีครับ โดนใจสุดๆ แต่ละคนมีบันไดเสียงของตัวเอง ท่วงทำนองเป็นแบบเฉพาะ คล้ายๆคนพุทธเขาสวดคฤหัสห์ คนอิสลามเขาอ่านกอแอ มันมีท่วงทำนองพิเศษครับ แล้วแปะสี่ห้าคนนี่เขาสวดกันนานเหมือนกัน บางช่วงก็ทำสำคัญมหากางเขน บางช่วงก็ทำแบบเวลาที่เราทำตอนฟังพระวรสาร พี่น้องร่วมชาติที่เคารพทั้งหลาย นี่คือมรดกทางวัฒนธรรมคริสต์ในไทยหรือเปล่าครับนี่ ถ้าหมดแปะสี่ท่านนี้จะยังมีคนสวดได้หรือเปล่าไม่ทราบ คิดแล้วอยากให้ทางพระศาสนจักรหรือผู้ที่มีส่วนเกียวข้องช่วยกันอนุรักษ์ หรือบันทึกเก็บไว้ก็ยังดี ผมไม่รู้ว่าเขาเรียกว่าอะไร จะเหมือนกับเวลาเขาสวดศพหรือเปล่าก็ไม่ทราบ เพราะไม่เคยไปงานศพ(เพิ่งล้างบาปได้ไม่นาน) แต่อยากให้มีผู้สืบต่อ พี่น้องคนไหนพอทราบจะช่วยบอกเป็นวิทยาทานมั่งก็ดีครับ ท่านที่อยากฟังลองไปฟังได้นะครับที่วัดพระวิสุทธิวงศ์ลำไทร ก่อนมิสซาวันอาทิตย์รอบเก้าโมงครึ่ง
อ้อ.. ถ้าผมตื่นเต้นไป ก็ขอโทษด้วยนะครับ
อันตน
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

พุธ ก.ค. 06, 2005 7:07 pm

มีที่วัดพระจิตอีกที่ครับที่สวดเป็นภาษาจีนที่มีทำนอง

อีกภาษาที่เป็นทำนองคือเวียดนามครับ :D
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2005 8:03 am

ขอบคุณคะ ;)
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 11, 2005 8:39 am

มิฉะก็อยู่ไม่ไกลนิจ๊ะ :D
อันตน
~@

จันทร์ ก.ค. 11, 2005 3:14 pm

อิอิอิ อยากฟังเชิญเลยครับ ผมอนุญาต มาสามท่านก่อนเก้าโมงเช้า แถมให้สวดสายประคำหนึ่งสาย
paveena vandee

พุธ ก.ค. 08, 2009 7:15 pm

แร้วคุนนับถือนักบุญอ่ะไรค่ะ
ตอบกลับโพส