การสร้างหรือซ่อมแซม ปรับปรุงวัดคาทอลิกในปัจจุบัน

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
yuki

พฤหัสฯ. มี.ค. 11, 2010 10:47 pm

สังเกตุจากหลายวัดที่มีการสร้างใหม่หรือซ่อมแซม ทำไมบริเวณเหนือพระแท่นจะไม่ใช้รูปพระเยซูถูกตรึงกางเขนแล้ว แต่จะใช้รูปพระเยซูกลับฟื้นคืนชีพ มีนัยสำคัญอะไรรึปล่าวค่ะ เพราะส่วนใหญ่ที่เห็นจะใช้รูปพระเยซูเจ้าทรงกลับคืนพระชนม์ชีพ
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. มี.ค. 11, 2010 10:54 pm

Y u K i เขียน: สังเกตุจากหลายวัดที่มีการสร้างใหม่หรือซ่อมแซม ทำไมบริเวณเหนือพระแท่นจะไม่ใช้รูปพระเยซูถูกตรึงกางเขนแล้ว แต่จะใช้รูปพระเยซูกลับฟื้นคืนชีพ มีนัยสำคัญอะไรรึปล่าวค่ะ เพราะส่วนใหญ่ที่เห็นจะใช้รูปพระเยซูเจ้าทรงกลับคืนพระชนม์ชีพ
รอพี่ปลัด มาตอบครับ ท่านอยู่ฝ่ายจารีต : xemo028 :
เลย์
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 12, 2010 12:15 am

เลย์สงสัยอีกอย่างว่า บางวัดที่มีแม่พระ หรือนักบุญเป็นองค์อุปถัมภ์ของวัดนั้น จะมีรูปปั้นแม่พระ หรือนนักบุญ อยู่เหนือตู้ศีลเป็นองค์ประธานของวัด

อยู่สูงกว่ารูปปั้นพระเยซูเจ้าเสียอีก ซึ่งปกติน่าจะเป็นกางเขน หรือรูปปั้นพระเยซูเจ้าควรจะอยู่สูงกว่า อย่างนี้จะเป็นการเหมาะสมหรือไม่ครับ
Slave of God

ศุกร์ มี.ค. 12, 2010 1:07 am

เลย์ เขียน: เลย์สงสัยอีกอย่างว่า บางวัดที่มีแม่พระ หรือนักบุญเป็นองค์อุปถัมภ์ของวัดนั้น จะมีรูปปั้นแม่พระ หรือนนักบุญ อยู่เหนือตู้ศีลเป็นองค์ประธานของวัด

อยู่สูงกว่ารูปปั้นพระเยซูเจ้าเสียอีก ซึ่งปกติน่าจะเป็นกางเขน หรือรูปปั้นพระเยซูเจ้าควรจะอยู่สูงกว่า อย่างนี้จะเป็นการเหมาะสมหรือไม่ครับ
ไม่นะ ถ้าดูให้ดี อย่างน้อยที่สุดก็ไม่มีอะไรอยู่เหนือกางเขนยอดวัดสักอย่าง

ถ้าไม่มีกางเขนยอดวัดก็ให้ดูดีๆจะมีรูปของพระเจ้าอยู่เหนือสุดแน่นอน

เช่นอัสสัม แม่พระเหมือนจะอยู่สูงสุด แต่ถ้ามองไปข้างหลังเหนือขึ้นไปจะเห็นแม่พระคุกเขาให้กับพระเจ้าอยู่

และที่สำคัญต้องมองผ่านอิฐและปูนเพื่อเห็นพระองค์
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 12, 2010 10:07 am

ผมขอตอบในฐานะผู้ที่เคยทำงานด้านพิธีกรรม แล้วก็ได้มีส่วนร่วมในการสัมมนาและประชุมเกี่ยวกับพิธีกรรมในระหว่างที่ทำงานอยู่ตรงนั้น

1. ตามหลักพิธีกรรมแล้ว ตรงกลางผนังด้านหลังพระแท่นควรจะมีไม้กางเขนที่มีรูปพระเยซูเจ้าถูกตรึงกางเขนอยู่ให้เห็นเด่นชัด สำหรับการนำรูปพระเยซูเจ้าทรงกลับคืนชีพ หรือเสด็จสู่สวรรค์มาประดิษฐานไว้ตรงจุดนั้น ไม่สอดคล้องกับหลักเทวศาสตร์ของพิธีกรรม เนื่องจากพระแท่นที่ถวายมิสซาบูชาขอบพระคุณ เป็นการระลึกถึงการถวายพระชนมชีพบนไม้กางเขนเพื่อเป็นเครื่องบูชาชดเชยความผิดบาปของมนุษย์ ดังนั้นพระรูปที่เหมาะสมที่สุดก็คือ พระรูปพระเยซูเจ้าทรงถูกตรึงบนไม้กางเขน

รูปภาพ

2. สำหรับวัดที่ใช้พระรูปอื่น ๆ ประดิษฐานไว้ในตำแหน่งดังกล่าวไปแล้ว และไม่อยากจะเปลี่ยนแปลง ให้มีไม้กางเขนขนาดพอสมควรที่เห็นได้ชัด ตั้งอยู่ข้าง ๆ พระแท่น เพื่อเป็นเครื่องหมายของการถวายบูชาบนกางเขนของพระเยซูเจ้า
yuki

เสาร์ มี.ค. 13, 2010 12:17 am

ใช่ๆๆๆ ที่เห็นทั่วไปตอนนี้คือ จะเป็นตามแบบที่ 2 อ่ะค่ะ
ตอบกลับโพส