และแล้ว......

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

อังคาร มี.ค. 23, 2010 9:56 pm

และแล้ว....... สุดท้ายแกะดำก็ต้องกลับมาอยู่ในคอกเหมือนเดิม

ต้องกราบขอโทษพี่น้องทุกคนในที่นี้ จากที่สังเกตได้ว่าช่วงที่ผ่านมา ข้าพเจ้าได้แสดงทั้งความ "เกรียน" และ "ประชดประชัน" เจ้านายเหนือหัวผู้สร้างฟ้าสวรรค์และแผ่นดินโลกอีกแล้ว ด้วยเหตุผลเดิม ๆ ที่มาจากทิฐิของข้าพเจ้าที่ติดตัวมาแต่ไหนแต่ไร

แต่เนื่องจากในช่วงวันสองวันมานี้ ได้มีเหตุการณ์บางอย่าง ที่มีทั้งดีและไม่ดีเกิดขึ้น แต่หนึ่งในนั้นคือหลังจากบ่นกับแฟนทางโทรศัพท์(ทั้งที่เจ้าตัวอยู่ค่าย) แต่ก็ได้พี่เลี้ยงช่วยคุยจนรู้สึกดีขึ้นและเริ่มหันกลับมาเริ่มต้นไว้วางใจ อดทนและเฝ้ารอองค์พระผู้เป็นเจ้าอีกครั้ง รายละเอียดยาวไปหน่อย

แต่หลังจากนั้นวันถัดมา ได้มีปัญหากับพ่อแม่ขึ้นว่าด้วยเรื่องการนอนดึก แล้วต่างฝ่ายต่างก็ปล่อยสิ่งที่เหลืออดใส่กันจนรุนแรง แต่สุดท้ายก็ยังมีแม่ที่แม้จะทะเลาะกันบ้าง (และได้รู้ว่า นอกจากประกาศข่าวประเสริฐไม่ค่อยได้ผลแล้ว รายนั้นยังใช้เหตุผลทางสังคม(ของบ้านเกิด)อยากให้เรากลับไปเป็นพุทธ แน่นอนเราปฏิเสธ แต่ดีที่ไม่รุนแรงมาก มีเคืองบ้างที่รายนั้นไม่ยอมรับเหตุผลที่ขัดแย้งกับแนวคิดพุทธเป็นวิทยาศาสตร์ แต่ก็พอกล้อมแกล้มไปได้ ส่วนกับพ่อ ปล่อยให้หัวเสียจนหลุดปากไปจนหายโกรธแล้วทำเป็นลืมสิ่งที่ตัวเองพูดไปนั่นแหละ ที่เหลือให้พระผู้เป็นเจ้าตัดสินเอา เพราะคำพูดทุกคำเขาต้องรับผิดชอบเอง)

ที่แน่ ๆ วันนี้มีสิ่งหนึ่งที่ไม่คาดว่าจะมีขึ้นคือ แม้ว่าพ่อกับแม่จะมีอคติกับคริสเตียนหลงเหลืออยู่ หรือโชว์ความไม่พอใจกับเราแค่ไหน "เรากลับขอให้พระเจ้าช่วยเปลี่ยนใจ และปล่อยให้เป็นหน้าที่ของพระองค์"(ทั้งที่ปกติคงแช่งไปแล้ว)

หลังการกลับมา..... ก็ ได้อ่านพระคัมภีร์มากขึ้น แต่แปลกที่เรารู้สึกเชื่อและมีใจจะรอคอยกลับมาอีกครั้ง......

สิ่งที่กังวลใจอยู่บ้าง ก็คงเป็น เรื่องความรอดที่คนศาสนาอื่นจะเข้าถึงไม่ได้กระมัง หรือว่า เมื่อไหร่จะได้มีประสบการณ์ตัวต่อตัวกับพระผู้เป็นเจ้าเหมือนเขาบ้าง แต่ก็รู้สึกว่ามีค่าควรแก่การรอคอยคำตอบอีกครั้งแล้วล่ะ
(คิดเหมือนกันว่า หากถึงเวลานั้น เราจำเป็นต้องลืมสิ่งต่าง ๆ บนโลกนี้ด้วยหรือเปล่านะ จริงอยู่พี่เลี้ยงแฟนบอกให้หันมามองสิ่งรอบข้างบ้าง แต่สิ่งรอบข้างนี่จะว่าสวยงามมันก็.....มีบ้าง แต่กลัวจะเสียใจเมื่อมันต้องหายไปเมื่อ "เวลานั้น" มาถึงนี่สิ)

แล้วก็อีกเรื่อง แม่เรานี่สิ จากที่คุยกัน อดคิดไม่ได้ว่าใจลึก ๆ เจ้าตัวก็ยังคิดว่าศาสนาคริสต์เป็นแค่ศาสนานึง และเข้าข้างแนวคิดพุทธวิทย์อยู่ดี แบบนี้นอกจากให้พระเจ้าช่วยเปลี่ยนใจก็คงไม่มีทางอื่น ถ้าไม่ได้ก็คงไม่ต้องใส่ใจแล้วล่ะ เพราะคุยไป เจ้าตัวก็ชอบงัดไม้ตายสุดท้ายเรื่อง "งานศพ" มาอ้างทุกที

อย่างน้อยเรื่องดี ๆ ที่มีบ้าง ก็รู้สึกดีหน่อยที่ในหมู่โปรฯ ก็มีพี่เลี้ยงแฟนที่บอกว่า "โลกหน้าไม่มีแยกชายหญิง" ค่อยพอใจขึ้นหน่อย เพราะเราเองก็รอเวลาที่ไม่ต้องกังวลว่าจะมีการกดขี่ข่มเหงคนที่เรารักอีกเหมือนกัน

.......โดยรวมก็..... อย่างน้อยการได้รอคอยอะไรสักอย่าง ก็ดีกว่าตัดทิ้งแล้วไปตายอย่างหมดหวังแหละมั้ง
Batholomew
~@

อังคาร มี.ค. 23, 2010 10:14 pm

ไม่มีใครว่าคุณหรอกครับ ถ้าคนเราสำนึกผิดอย่างจริงใจ
และรู้ตัว สำนึกกลับใจ ไม่กลับไปทำอีก

การที่คุณกล้ากระทั่งล่วงเกินพระเจ้า มันไม่ใช่เรื่องที่ถูกต้องเลย
คุณแค่อยู่ในอารมณ์ที่ไม่ปกติ แล้วคุณก็กล่าวล่วงเกินพระองค์หลายต่อหลายครั้ง
ทางที่ดี "คุณควรขอโทษพระองค์" และสำนึกตัวนะครับ
ไม่ว่าคุณจะอารมณ์ไหน "พระเจ้า" คือ สิ่งที่คุณไม่ควรล่วงเกิน
คิดว่าคงเห็นอะไรที่เปลี่ยนแปลงไปบ้างนะครับ
เพราะมันหลายครั้งเหลือเกิน...

ขอกลับมาที่เรื่องที่คุณเล่าให้ฟังนะครับ
ผมเองก็คิดว่า "การล่วงเกินบิดา-มารดา" ก็เป็นเรื่องที่ไม่ควรเช่นกัน
คุณอย่าลืมว่า ท่านเป็นพ่อและแม่ของคุณ
การถกเถียงกันเรื่องความเชื่อ คุณควรจะเงียบดีกว่าทะเลาะกับท่าน และลงท้ายด้วยการสาปแช่ง

เป็นสิ่งไม่ควรเลยอย่างยิ่งครับ
ทางที่ดี คุณไม่ควรเถยงท่าน และเงียบ เป็นเรื่องที่ดีที่สุดครับ
เพราะพระองค์ก็บัญญัติไว้แล้วว่า "จงนับถือบิดามารดา"

ขอให้คิดว่า...ที่ผมพูดก็เพราะผมรักคุณอย่างที่พระองค์ทรงสอนให้เรารักกันและตักเตือนกันด้วยความรัก
ไม่มีเจตนาอื่นแอบแฝงครับ

ขอพระเจ้าและแม่พระอวยพรครับ
Like a Heaven
.
.

อังคาร มี.ค. 23, 2010 10:49 pm

ค่อยๆเรียนรู้ไปครับ

ผมเองก่อนหน้านี้ก้อไม่ไหวเอาซะเลยมาก่อน

เด๋วนี้ผมเองใช่ว่าจะดีนะครับ แค่แย่น้อยลงเท่านั้นเอง
Jeab Agape
~@

อังคาร มี.ค. 23, 2010 10:52 pm

งงๆ ฮะ login เดิมชื่ออะไรล่ะ : xemo028 : พี่ที่เรียนหมอฟัน ใช่ป่าว : emo027 :
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พุธ มี.ค. 24, 2010 1:26 am

ผมไม่มีสิทธ์ด่าคุณในความผิดหรอกครับ เพราะเราในนี้ก็บาปกันหมดทุกคน  มีแต่จะคอยเตือนสติ

เพียงแต่ว่าใครเข้มแข็งในจุดไหนใครอ่อนจุดไหนก็คอยเตือนกันไป  เพียงแต่ว่าแต่ละคนต้องยอมรับการตักเตือนนั้นด้วยใจสุภาพ

พระเจ้าอวยพรครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mobster
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 24, 2010 1:35 am

ผมเองก็ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไร (น้องสาวที่เป็นล่ามแปลไทยเป็นไทยบางทีขี้เกียจช่วยT_T)

แต่ก็เป็นกำลังใจให้ครับ=^_^=
ลี วูจิน
ติดต่อ:

อาทิตย์ มี.ค. 28, 2010 4:43 pm

เข้ามาดีใจครับ

คุณ Valkyrie Zero Number

ขอบคุณพระเจ้า ที่คุณกลับมาหาพระเจ้าแล้ว
ตอบกลับโพส