สักการสถานแห่งใหม่ของมิสซังโคราช

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
NiXGuN

อาทิตย์ มี.ค. 28, 2010 9:27 pm

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา [27 มี.ค.] สังฆมณฑลนครราชสีมา

ได้มีเปิด-เสกสักการสถานแห่งใหม่ คือ สักการสถานบุญราศี นิโคลาส บุญเกิด กฤษบำรุง แห่งที่ 2

อยู่ที่วัดนักบุญยอแซฟ บ้านหัน [สถานที่ๆบุญราศี บุญเกิด ถูกจับ]

แห่งแรก คือ ที่วัดนักบุญเปโตร สามพราน

และในวันนั้น ยังมีัการฉลองวัดนักบุญยอแซฟ บ้านหัน ประจำปีอีกด้วย

ประธานในพิธี คือ พระสังฆราช ยอแซฟ ชูศักดิ์ สิริสุทธิ์ ประมุขแห่งสังฆมณฑลนครราชสีมา

พร้อมด้วย พระอัครสังฆราช ซัลวาเตอเร เปนนัคคีโอ สมณฑูตวาติกันประจำประเทศไทย

รูปภาพ

สักกการสถานบุญราศี นิโคลาส บุญเกิด กฤษบำรุง

รูปภาพ

ภายในสักการสถาน

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

วัดนักบุญยอแซฟ บ้านหัน

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

สุขสันต์วันฉลองศาสนนาม "ยอแซฟ" แด่ พระสังฆราช ยอแซฟ ชูศักดิ์ สิริสุทธิ์

รูปภาพ

รูปภาพ

คุณพ่อ เปรมปรี วาปีโส เจ้าอาวาสวัดนักบุญยอแซฟ บ้านหัน

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

บุญราศี นิโคลาส บุญเกิด กฤษบำรุง

รูปภาพ

สุดท้ายนี้ ขอเชิญชวนไปแสวงบุญ ณ สักการสถาน บุญราศี นิโคลาส บุญเกิด กฤษบำรุง ณ วัดนักบุญยอแซฟ บ้านหัน

ปล.วัดนี้ เป็นวัดหนึ่งที่ท่านสมณฑูตมาร่วมฉลองวัดในทุกๆปี

ปล.2 วัดนี้ มีโครงการที่กำลังจะสร้างพิพิธภัณฑ์ จะทำเป็นที่แสวงบุญของทางอีสาน ซึ่งที่นี้จะเป็นที่แรก แล้วให้ต่อไปที่ต่างๆของอีสาน เช่น วัดอัครเทวดามีคาแอล ซ่งแย้

และสักการสถานพระมารดาแห่งมรณสักขี สองคอน เป็นต้น

ขอบคุณนะครับที่เข้ามารับชมเช่นเคย ^ ^
ภาพประจำตัวสมาชิก
เลย์
ติดต่อ:

อาทิตย์ มี.ค. 28, 2010 10:04 pm

ขอบคุณครับ ..

ขอท่านนักบุญยอแซฟ ช่วยวิงวอนเทอญ  ขอบุญราศีคุณพ่อบุญเกิด ช่วยวิงวอนเทอญ  : xemo026 :
Holy Bible

จันทร์ มี.ค. 29, 2010 8:23 am

ขอบคุณมากครับ
Jeab Agape
~@

จันทร์ มี.ค. 29, 2010 10:45 am

อืมม์ขอบคุณฮะ ดูรูปเสียจุใจ

ท่านชูยังหล่อเหมือนเดิม

คำถาม เกี่ยวกับพระคุณเจ้าสมณะฑูต

1.ท่านมีวาระไหมครับ

2.ท่านใช้ภาษาอะไรสื่อสาร ฮะ
Batholomew
~@

จันทร์ มี.ค. 29, 2010 11:17 am

ขอบคุณที่แบ่งปันครับ : emo045 :
satoshi_b1

จันทร์ มี.ค. 29, 2010 11:59 am

เมือวันอาทิตย์ที่ 21 มีนาคม2010 ได้ไปที่วัดที่อยู่ในรร.มารีวิทยา ได้ไปฟังคุณพ่อท่านหนึ่งเทศน์ อยากจะบอกว่าขอบคุณคุณพ่อที่ได้ให้ความกระจ่างแจ้งกับผม เพราะว่าผมได้ฟังท่านแล้วผมเข้าใจและได้เห็นทางที่ผมควรที่จะเดิน คุณพ่อเทศน์ดีมาก เรื่องนี้ผมก้อฟังบ่อยนะ แต่ไม่ค่อยจะเข้าใจลึกซึ้งเท่าไร แต่เมื่อได้ยินคุณพ่อสอนทำให้ผมเข้าใจมากขึ้น อยากจะขอบคุณท่านแต่ว่าเมือทำพีธีเสร็จคุณพ่อไปไหนแล้วก้อไม่รู้เลยไม่ได้คุณกันเลย อยากให้ท่านได้รับพระจิตเจ้า แล้วมาสอนผู้คนแบบนี้ตลอดขอให้เป็นพระสงฆ์ที่รักของปวงชนตลอดไปนะครับ ผมรักคุณพ่อนะครับ
yuki

จันทร์ มี.ค. 29, 2010 6:25 pm

: xemo033 :
ดีเลยๆใกล้บ้านๆ กลับบ้านเมื่อไหร่จะแวะไปให้ได้เชียว
Jeab Agape
~@

อังคาร มี.ค. 30, 2010 10:11 am

satoshi_b1 เขียน: เมือวันอาทิตย์ที่ 21 มีนาคม2010 ได้ไปที่วัดที่อยู่ในรร.มารีวิทยา ได้ไปฟังคุณพ่อท่านหนึ่งเทศน์ อยากจะบอกว่าขอบคุณคุณพ่อที่ได้ให้ความกระจ่างแจ้งกับผม เพราะว่าผมได้ฟังท่านแล้วผมเข้าใจและได้เห็นทางที่ผมควรที่จะเดิน คุณพ่อเทศน์ดีมาก เรื่องนี้ผมก้อฟังบ่อยนะ แต่ไม่ค่อยจะเข้าใจลึกซึ้งเท่าไร แต่เมื่อได้ยินคุณพ่อสอนทำให้ผมเข้าใจมากขึ้น อยากจะขอบคุณท่านแต่ว่าเมือทำพีธีเสร็จคุณพ่อไปไหนแล้วก้อไม่รู้เลยไม่ได้คุณกันเลย อยากให้ท่านได้รับพระจิตเจ้า แล้วมาสอนผู้คนแบบนี้ตลอดขอให้เป็นพระสงฆ์ที่รักของปวงชนตลอดไปนะครับ ผมรักคุณพ่อนะครับ
พ่อไหนครับเทศน์ ดี ท่านชูศักดิ์ หรือ ท่านสมณะฑูต : xemo028 :
satoshi_b1

พุธ มี.ค. 31, 2010 10:58 am

ไม่ใช่ท่านชูนะครับ เป็นคุณพ่อยังไม่แก่มาก อายุประมาณ ยี่สิบกว่า นี้หล่ะมั่ง ดูไม่ออกพระเห็นไกล ๆ อาจจะเป็นคำพูดแบบวัยรุ่น เลยเข้าใจง่ายด้วยนะมั่ง ถ้าคุณรู้จักก้อฝากบอกว่ามีคนที่คอยให้กำลังใจอยู่นะครับ อยากให้เป็นแบบนี้ตลอดไปเป็นที่รักของทุกคน
ธิดาผู้รับใช้...
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 31, 2010 1:19 pm

ลูกวัดบ้านหันมาแล้วค้าบบบบบ สวยจิงๆ สวยกว่าในแบบเยอะเลย พึ่งเสร็จเลยนะนั่นน่ะ มองเพดาน ยังเลอะฝุ่นอยู่เลย รูปพ่อเหมือนมากคับ ขนาดคนพุทธทำนะเนี่ย
งัยคับ วัดบ้านผม มีบ้านเข้าเงียบด้วย มาเข้าเงียบกันใด้คับ พ่อผมก้หลับอยู่ในสุสานหลังวัดนั่นแหละ มีรัยเล่าให้ฟัง พ่อผมตายเมื่อ2534 แล้วข้างๆพ่อมีที่ว่างที่นึง
ย่าเลยทำหลุมแกใว้ ผ่านไปเกือบยี่สิบปีแล้ว ยังม่ตายเลย สุดยอดมะ ตอนนี้ หลุมย่าพังหมดแล้ว เวลาเสกหลุมที เจ้าวัดชอบเรียกหาเจ้าของหลุมเรื่อยเลย....
นายใหญ่
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. เม.ย. 01, 2010 1:45 am

ไม่ได้ติดตามข่าวสารพระศาสนจักรมานาน
พึ่งจะรู้ว่ามีสักการสถานใหม่ด้วย

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ครับ

และขอ บุญราศี นิโคลาส บุญเกิด กฤษบำรุง ช่วยวิงวอนเพื่อเราเทอญ
ตอบกลับโพส