ถามเกี่ยวกับเรื่องเรียนคำสอนอ่าคับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
~~~พระเจ้าทรงคุ้มครอง~~~

อาทิตย์ เม.ย. 11, 2010 3:48 pm

คือ...ผมอยากจะรู้ว่า สมมุติ เราเรียนคำสอนเสร็จเรียบร้อยแล้ว แบบว่าคุณพ่อพิจารณาแล้วว่าล้างบาปได้ แต่ว่าอาจมีเรื่องที่ทำให้ยังไม่สามารถล้างบาปได้ สงสัยว่าถ้าถึงวันที่เราพร้อมแล้วที่จะล้างบาป ต้องเรียนคำสอนอีกรอบรึป่าวอ่าคับ

งง ไม๊เอ่ย?
: xemo016 :

"ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบครับ"
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

อาทิตย์ เม.ย. 11, 2010 5:00 pm

อันนี้แล้วแต่คุรพ่อครับ ถ้าคุณพ่อท่านเดิม คุยกันได้ ก็โอเค แต่บางทีผ่านไปนานมากๆ เกิดเปลี่ยนวัดไป พ่อท่านใหม่อาจให้เรียนใหม่ครับ
Mobster
ติดต่อ:

อาทิตย์ เม.ย. 11, 2010 8:55 pm

สำหรับมุมมองผมนะ

ถ้าเข้าใจในเรื่องของพระเจ้า-บาป-การไถ่กู้โดยพระคริสต์<<<<<พร้อมกับเชื่อ
และพอสวดบทภาวนาพื้ฐานได้

ก็ไม่มีเหตุที่จะขัดขวางการล้างบาปได้ครับ

----------------------------------------

อย่าลืมนะครับ ว่าการล้างบาป เป็นแค่เริ่มต้น(จริงๆ)
Francis

อังคาร เม.ย. 13, 2010 7:42 pm

ติดด้วยเรื่องอะไรล่ะครับ ต้องตอบให้ได้ก่อน ถ้าติดด้วยเรื่องศรัทธา ก็เรียนไปเรื่อยๆ หมั่นหาความรู้เพิ่ม คุยกับสัตบุรุษเสริมสร้างศรัทธา
ถ้าติดเรื่องพ่อแม่เป็นศาสนาอื่นแล้วกลัวว่าจะเปลี่ยนแล้วจะมีปัญหาตามมาทีหลัง อันนี้ต้องกลับไปคุยครับ แนะนำให้คุยกับคุณพ่อที่สอน
ท่านจะแนะนำได้ว่าควรจะพูดอย่างไร
ถ้าติดเรื่องบทสวด พิธีกรรม อันนี้เรียนรู้ทีหลังได้ครับ
ถ้าติดเรื่องอายุยังไม่บรรลุนิติภาวะ อันนี้ก็ต้องกลับไปคุยกับพ่อแม่ แล้วจูงพ่อแม่มาที่วัดคุยกับคุณพ่อครับ
ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้ามีปัญหาควรคุยกับคุณพ่อดีที่สุดครับ

พระอวยพรครับ
ตอบกลับโพส