อยากได้คำแนะนำค่ะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Chopin

เสาร์ เม.ย. 17, 2010 12:30 am

เกือบสิบปีก่อน  คุณป้าได้เสียชีวิตและเป็นครั้งแรกที่ได้เข้าไปร่วมในพิธีของศาสนาคริสต์  ทำให้รู้สึกว่า บรรยากาศรอบๆมันเต็มไปด้วยความรักมากมาย
จนรุ้สึกว่าความตายไม่ได้พรากคุณป้าไป  มันไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด  หรืออาจเพราะยังเด็ก  เลยไม่รู้ว่าการสูญเสียมันเป็นยังๆง
แต่วันนี้เมื่อเราได้ทุ่มเททั้งความรัก การดูแลทั้งหมดให้คุณแม่  หลังจากรู้ว่าท่านเป็นมะเร็งระยะสุดท้าย  พยายามสู้กับการสิ้นหวังมาตลอด  คิดว่าจะต้องมีหวัง  แต่แล้วแม่ก็จากไปเมื่อปลายปีที่แล้ว  ตอนนี้ยอมรับว่าเคว้งมาก  แทบไม่มีกำลังใจทำอะไร  ที่ทำอยู่ตอนนี้ก็เพราะสัญญาที่ให้ไว้กับแม่เท่านั้น  ยังไม่เห็นอนาคตว่าจะทำอะไรต่อไป  หรือต้องการทำอะไร
ขอโทษนะคะ เหมือนเข้ามาระบายความในใจยังไงก็ไม่รู้ 
แต่การไปวัด  นั่งสมาธิ  หรืออะไรที่ผ่านๆมา  แทบไม่ได้ช่วยอะไรมากนัก  นอกจากทำให้ตัวเองพยายามมีสติ  รู้ว่ากำลังจะทำอะไรเท่านั้น
...
....
ดูจะเป็นคำถามที่ไม่ค่อยได้เรื่องเท่าไร...แต่อยากรู้ค่ะว่า  พระเจ้า  จะช่วยคนอย่างเราให้หายเศร้า  ช่วยให้เราเข้มแข็งขึ้นบ้างได้มั้ยคะ 
เพื่อนที่เป็นคริสต์เคยบอกว่า  พระเจ้าจะช่วยเราเสมอ  และไม่มีวันทอดทิ้งคนที่รักพระองค์ ...  เป็นอย่างนั้นรึเปล่าคะ
kattaro

เสาร์ เม.ย. 17, 2010 12:36 am

พระเจ้ารักเราเสมอครับ มีปัญหาอะไรลองคุยและภาวนากับพระองค์นะครับ
Chopin

เสาร์ เม.ย. 17, 2010 12:41 am

แล้วต้องทำยังไงคะ  คือต้องภาวนายังไง  คุยยังไง 
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

เสาร์ เม.ย. 17, 2010 1:19 am

มธ 11:28-30  พระคริสตเจ้าทรงเป็นเจ้านายที่สุภาพอ่อนโยน
“ท่านทั้งหลายที่เหน็ดเหนื่อย และแบกภาระหนักจงมาพบเราเถิด เราจะให้ท่านได้พักผ่อน  จงรับแอกของเราแบกไว้ และมาเป็นศิษย์ของเรา เพราะเรามีใจสุภาพอ่อนโยนและถ่อมตนจิตใจของท่านจะได้รับการพักผ่อน  เพราะว่าแอกของเราอ่อนนุ่มและภาระที่เราให้ท่านแบกก็เบา”

-คุยง่ายๆครับ เปิดใจคุยเหมือนคุยกับพ่อแม่ คุญกับพรองค์ระบายความทุกข์ให้พระองค์ฟัง แล้ววอนขอพระองค์ทรงช่วยเหลือครับ

พระเจ้ารักคุณครับ

ลองดูคลิปอันนี้ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=1xDn0p7eMsU
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

เสาร์ เม.ย. 17, 2010 1:20 am

ดิฉันก็พ่อเสียชีวิตด้วยโรคมะเร็งเหมือนกันค่ะ  แต่ดิฉันไม่ได้เศร้าโศกเสียใจ
เพราะพระเจ้าทรงให้ความหวังกับเรา  ชีวิตนิรันดรที่พระเจ้าสัญญากับเรา
ทำให้เราชาวคริสต์ไม่ได้มองความตายว่าคือการจบทุกสิ่ง  แต่เรามองว่าเป็นการเริ่มต้นค่ะ

เราแค่จากกันแค่ชั่วคราว  แต่เรายังมีความหวังว่า  เราจะได้พบกันอีกในสวรรค์
ที่นั่นจะมีแต่ความชื่นชมยินดี  ไม่มีการพลัดพรากจากกันอีก  เราจากกันในโลกนี้
เพื่อจะพบกันใหม่ในสวรรค์ค่ะ

ด้วยความเชื่อนี้  ทำให้เรามีกำลังใจค่ะ  

คุณแม่ก็ยังอยุ่กับคุณนั่นแหละค่ะ  เพียงแต่เปลี่ยนสถานะไป  คุณไม่เห็นคุณแม่เท่านั้น
แต่ท่านก็ยังอยู่ข้าง ๆ คุณนั่นแหละ   และคงกำลังเป็นห่วงคุณมาก  
ที่เห็นว่าคุณกำลังท้อแท้สิ้นหวัง หมดกำลังใจ  

ก็ลองคุกเข่าลง พูดกับพระเจ้า เหมือนกับที่ลูกพูดกับพ่อแม่นั่นแหละค่ะ
พูดง่าย ๆ ภาษาง่าย ๆ  เช่น

"พระบิดาเจ้า ลูกโศกเศร้ากับการจากไปของคุณแม่มาก  โปรดช่วยลูกด้วย
บรรเทาใจลูกด้วย  ให้ลูกเข้มแข็งขึ้น  โปรดเมตตาดูแลดวงวิญญาณคุณแม่ของลูกด้วย ...." เป็นต้นค่ะ

พูดง่าย ๆ แบบนี้แหละค่ะ
Chopin

เสาร์ เม.ย. 17, 2010 1:40 am

เราสามารถพูดคุย  ภาวนาต่อพระเจ้าได้ทั้งๆที่เราไม่ใช่คริสต์เหรอคะ 
ตัวเราเองถึงจะเป็นพุทธ  แต่ในใจลึกๆก็เชื่อว่าพระเจ้ามีความรักมอบให้จริง  อยากจะลองสัมผัสกับความรักของพระเจ้าซักครั้ง
แบบนี้ได้มั้ยคะ  พระเจ้าจะยอมรับคนแบบเรามั้ยคะ 
Holy

เสาร์ เม.ย. 17, 2010 2:11 am

ได้สิครับ พระเจ้าไม่ใช่พระเจ้าของศาสนาใดศาสนาหนึ่งนะครับ เรากำลังพูดถึงพระเจ้าผู้สร้างทุกสิ่งรวมทั้งจิตวิญญาณทุกดวง

รม 3:29
พระเจ้าเป็นพระเจ้าของชาวยิวเท่านั้นหรือ ไม่ได้เป็นพระเจ้าของคนต่างชาติด้วยหรือ แน่นอน ยังเป็นพระเจ้าของคนต่างชาติด้วย  เพราะพระเจ้ามีเพียงพระองค์เดียว

ถ้าพ่อแม่ที่ให้กำเนิดร่างกายเรายังรักเรา แล้วพระเจ้าที่ให้กำเนิดวิญญาณอันเป็นนิรันดร์จะไม่รักเรามากกว่านั้นอีกหรือ

ลูกบางคนอาจเกิดมาโดยไม่ทราบว่าพ่อแม่ของตนเป็นใคร แต่นั่นไม่ได้แปลว่า เขาไม่ใช่ลูกของพ่อแม่หรอกนะครับ

พระองค์ให้กำเนิดจิตวิญญาณของคุณ และส่งคุณมายังโลก เพียงแต่ว่าคุณอาจเกิดในเวลาและสถานที่ ที่ไม่ได้รู้จักพระองค์จากการเรียนรู้ในสังคมได้ทันที แต่พระองค์ใส่ความระลึกและตระหนักรู้นั้นไว้ในจิตวิญาณของคุณแล้ว เหมือนเด็กเล็กๆที่เกิดมาก็โหยหาการกอด การรัก การดูแล โหยหาพ่อและแม่ที่ให้กำเนิด

ในจิตวิญญาณของมนุษย์ทุกคนก็เช่นกัน ลึกๆทุกคนแสวงหาสิ่งที่มีสถานะพระเจ้า แม้บางคนมีอคติทางศาสนา ปากบอกว่าเกลียดพระเจ้า ไม่เชื่อพระเจ้า แต่ก็แสวงหาอะไรบางอย่างมายกไว้ที่ฐานะพระเจ้าเพื่อกราบไหว้ และยึดเหนี่ยว ทั้งที่สิ่้งนั้นไม่ใช่พระเจ้าอย่างแท้จริง บางคนอคติกับเรื่องศาสนาอ้างว่าไม่นับถือศาสนา แต่ก็ยังแสวงหาฮีโร่ หรือมนุษย์สักคน มาชื่นชม ยกย่อง เป็นไอดอล

แต่คนที่พบพระเจ้าในฐานะที่พระองค์เป็นจริงๆ จะจบกับการแสงหาแบบนั้นครับ เพราะเขาได้พบเจอสิ่งที่เติมเต็มจิตวิญญาณอย่างแท้จริงแล้ว

ดังนั้น อย่ากลัวเลยครับ เพราะพระองค์ทรงรักคุณไม่ว่าคุณจะเป็นใคร จะนับถือศาสนาไหน เพราะพระองค์ทรงอยู่มาก่อนโลกและศาสนาทุกศาสนา และศาสดาของโลกนี้ทุกองค์จะกำเนิดขึ้นมาซะอีก และพระองค์รักคุณครับ

ยน 6:37
ทุกคนที่พระบิดาทรงมอบให้เรา จะมาหาเรา
และผู้ที่มาหาเรา
เราจะไม่ผลักไสไปเลย
เพราะเราลงมาจากสวรรค์
มิใช่เพื่อทำตามใจของเรา
แต่เพื่อทำตามพระประสงค์ของผู้ทรงส่งเรามา
พระประสงค์ของผู้ทรงส่งเรามาก็คือ
เราจะไม่สูญเสียผู้ใด
ที่พระองค์ทรงมอบให้แก่เรา
synner

เสาร์ เม.ย. 17, 2010 2:52 am

พระเจ้าท่านเมตตา เสมอค่ะ ไม่ว่าจะเป็น คริสต์หรือไม่ แค่คุณเชื่อในพระองค์ ศรัทธาในพระองค์ อยากพูดอยากคุย ได้ทุกอย่างค่ะ

คุยกับพระแม่ มารี ก็ได้นะคะ แม่พระใจดี รักทุกคนถึงแม้คุณจะไม่ได้เป็นคริสต์ก็เหอะ

ลองคุยกับพระเจ้า และ แม่พระสิคะ
My Hope
ติดต่อ:

เสาร์ เม.ย. 17, 2010 6:51 am

ลองพูดคุยกับพระเป็นเจ้าดูนะครับ พระองค์ทรงรักเรา ยกตัวอย่าง อย่างผมเนี่ยครับ ตอนผมเป็นพุทธ ผมรู้สึกเคว้งคว้างมากครับ คือ เค้าว่าอะไรศักดิ์สิทธิ์ก็จะดันด้นไปหาสิ่งๆนั้น มีเครื่องรางของขลังอะไีรดีๆก็จะไปหามันให้ได้ แต่หลังจากที่ผมรู้จักพระเจ้า ได้สัมผัสความรัักของพระองค์ทำให้ผมรู้ว่าการกระทำแบบนั้นที่ผมได้ทำลงไป มันช่างไร้สาระเสียจริง ตอนนี้ผมมั่นคงครับ ผมยังรู้ว่าถึงไม่มีผู้ใดรักเรา แต่เราก็ยังมีพระเป็นเจ้า และ แม่พระ ที่รักเรา อย่างเสมอต้นเสมอปลายครับ แล้วความรักของพระองค์ก็ไม่เคยลดลงเลยครับ

ขอให้ค้นพบคำตอบที่แ้ท้จริงของตัวคุณนะครับ : xemo026 :
Batholomew
~@

เสาร์ เม.ย. 17, 2010 6:55 pm

สวดขอพระองค์ซึ่งความเข้มแข็งนะครับ
Like a Heaven
.
.

เสาร์ เม.ย. 17, 2010 9:13 pm

พระช่วยได้ครับ
~~~พระเจ้าทรงคุ้มครอง~~~

เสาร์ เม.ย. 17, 2010 10:08 pm

พระเจ้าทรงเมตตาเสมอแหละครับ...ไม่ว่าจะยังไง

ร่างกายของเรามาจากพระ ก็ต้องกลับไปเป็นของพระท่านอยู่ดี ยังไงก็ขอให้สุ้ต่อไปแล้วกันครับ อธิษฐานภาวนากับท่านเยอะๆ บ่อยๆ แล้วท่านก็จะช่วยเราเองหล่ะครับ : xemo026 :
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

เสาร์ เม.ย. 17, 2010 10:25 pm

ตามพี่Holy บอกเลยค่ะ 
พระเจ้ารักคุณ  ตั้งแต่ตอนที่คุณไม่รู้จักพระองค์เลย  : emo038 :
+Me2+

อาทิตย์ เม.ย. 18, 2010 9:49 pm

Chopin เขียน: เราสามารถพูดคุย  ภาวนาต่อพระเจ้าได้ทั้งๆที่เราไม่ใช่คริสต์เหรอคะ 
ตัวเราเองถึงจะเป็นพุทธ  แต่ในใจลึกๆก็เชื่อว่าพระเจ้ามีความรักมอบให้จริง  อยากจะลองสัมผัสกับความรักของพระเจ้าซักครั้ง
แบบนี้ได้มั้ยคะ  พระเจ้าจะยอมรับคนแบบเรามั้ยคะ 
ลองหาโอกาสไปภาวนาต่อพระเจ้า ในวัดคริสต์ ดีมี๊ยคะ

จะได้สัมผ้สกับความรักของพระที่มีต่อเราค่ะ
ตอบกลับโพส