แน็ก เมินหมอดูทัก อ้างว่านับถือคริสต์

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 20, 2010 11:29 am

รูปภาพ

แน็ก เมินหมอดูทัก อ้างว่านับถือคริสต์ (ไทย โพสต์)

ชอบขี่มอเตอร์ไซค์จนเกิดอุบัติเหตุมาแล้วถึง 2 ครั้ง ล่าสุด แน็ก ชาลี ไตรรัตน์ ก็ถูกหมอดูทักอีกว่าจะเกิดอุบัติเหตุอีก 2 ครั้ง

แน็ก ชาลี : ผมเป็นคนที่ชอบรถมอเตอร์ไซค์มาก คิดไว้ตั้งแต่เด็กถ้ามีเงินเมื่อไหร่ จะต้องซื้อเป็นของตัวเองให้ได้ วันนี้ก็มีแล้วครับราคาก็ประมาณหนึ่ง เยอะเหมือนกันแต่ก็ยังสู้พวกพี่ ๆ ในแก๊งไม่ได้ ตอนนี้ผมอยู่กลุ่ม 59 ไบรซ์ มีพี่ ภราดร ศรีชาพันธุ์ พี่ภูริ หิรัญพฤกษ์ และอีกหลาย ๆ ท่าน ไปเข้าก๊วนเขาได้ประมาณปีกว่าแล้ว ถ้ามีเวลาก็จะไปขี่มอเตอร์ไซค์ด้วยกันเสมอ

แน็ก ชาลี : ก็รู้นะว่าขับขี่รถมอเตอร์ไซค์มันอันตราย แต่เราชอบและพยายามไม่ประมาท เรื่องอุบัติเหตุก็มีบ้างที่หนัก ๆ ก็ 2 ครั้งแล้ว เจ็บหนักขนาดไหนก็ถ้าเป็นคนอื่น คงต้องไปหาหมอไปนอนโรงพยาบาล แต่ผมขี้เกียจเลยไม่ไป แต่ต้องพักไปนานถึง 4 เดือน ล่าสุดก็มีหมอดูมักมาทักว่าจะเกิดอุบัติเหตุอีก 2 ครั้ง ให้จุดเทียนทำพิธีสะเดาะเคราะห์ แต่ผมไม่ได้ทำรู้สึกเฉย ๆ ไม่ได้ลบหลู่นะครับ ผมนับถือศาสนาคริสต์เลยไม่ค่อยเชื่อเรื่องแบบนี้สักเท่าไหร่

เยี่ยมไปเลย.... ::017::
อันตน
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 20, 2010 11:36 am

ขอให้เป็นเกลือและแสงสว่างเสมอต้นเสมอปลายนะพ่อแน็กนะ
:+: seraphim :+:
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 20, 2010 12:40 pm

: xemo026 : ยอดเยี่ยม
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 20, 2010 1:40 pm

เยี่ยมมากน้องงง ::004::
Valkyrie Zero Number

พฤหัสฯ. พ.ค. 20, 2010 5:29 pm

ดีแล้ว แต่ส่วนตัวคิดว่า "ศาสนาไหน ๆ ก็ไม่ควรเชื่อเรื่องดวงทั้งนั้นแหละ เพราะมันไม่มีประโยชน์เท่ากับว่าเรายึดถือคำสอนของศาสนาเราไว้ในใจแค่ไหน"
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 20, 2010 9:01 pm

เยี่ยมไปเลยครับ ยกนิ้วให้

ผมก็เพิ่งเจอเรื่องนี้มาเมหือนกัน
คุณแม่ผมท่านไปดูหมอ หมอทักบอกว่า ลูกชาย (ผม) ต้องจุดธูปเทียนบอกเจ้าที่ที่อยู่ตอนนี้ด้วย
หาดอกไม้ พวงมาลัยไปไหว้เขาซะ ว่าเรามาอยู่ที่นี่
คุณแม่ผมก็บอกไปว่า "ลูกชายถือคริสต์ค่ะ"
หมอดูบอกว่า "ไม่เป็นไร บอกไปเลยว่า แม่ขอให้ทำ"

คุณแม่ก็โทรมา บอกตามหมอดูเป๊ะ!!!
ผมบอกว่า ต้องขอโทษแม่ด้วย ทำไม่ได้จริง ๆ
เพราะศาสนาให้นมัสการพระเจ้าเท่านั้น

คุณแม่ท่านก็ไม่ได้ว่าอะไร แต่ก็ยังตื๊อ ๆ อยู่จนถึงวันนี้ครับ

ปล.หมอดูบอกว่า ที่ผมไปเข้าคริสต์เพราะวิบากกรรม แต่จะกลับมาเป็นพุทธตอนแก่...น่าน.... : emo018 :
Holy Bible

พฤหัสฯ. พ.ค. 20, 2010 9:31 pm

พึ่งรู้ว่าแน๊กเป็นคริสต์
Holy

ศุกร์ พ.ค. 21, 2010 4:03 am

Batholomew เขียน:เยี่ยมไปเลยครับ ยกนิ้วให้

ผมก็เพิ่งเจอเรื่องนี้มาเมหือนกัน
คุณแม่ผมท่านไปดูหมอ หมอทักบอกว่า ลูกชาย (ผม) ต้องจุดธูปเทียนบอกเจ้าที่ที่อยู่ตอนนี้ด้วย
หาดอกไม้ พวงมาลัยไปไหว้เขาซะ ว่าเรามาอยู่ที่นี่
คุณแม่ผมก็บอกไปว่า "ลูกชายถือคริสต์ค่ะ"
หมอดูบอกว่า "ไม่เป็นไร บอกไปเลยว่า แม่ขอให้ทำ"

คุณแม่ก็โทรมา บอกตามหมอดูเป๊ะ!!!
ผมบอกว่า ต้องขอโทษแม่ด้วย ทำไม่ได้จริง ๆ
เพราะศาสนาให้นมัสการพระเจ้าเท่านั้น

คุณแม่ท่านก็ไม่ได้ว่าอะไร แต่ก็ยังตื๊อ ๆ อยู่จนถึงวันนี้ครับ

ปล.หมอดูบอกว่า ที่ผมไปเข้าคริสต์เพราะวิบากกรรม แต่จะกลับมาเป็นพุทธตอนแก่...น่าน.... : emo018 :
น่าจะฝากกลับไปบอกหมอด้วยว่า ใช่เราทุกคนมีวิบากกรรม แต่คนที่มาเชื่อพระเยซู พระเยซูจะยกวิบากกรรมทั้งหมดออกไปจากชีวิตเรา แล้วเราจะไม่ต้องเป็นทาสของบาปอีก เพราะมีพระเยซูเจ้าเพียงผู้เดียวในจักรวาลที่มีฤทธิ์อำนาจในการยกบาปได้ ดังนั้นให้หมอห่วงวิบากกรรมของหมอเองจะดีกว่า

แล้วบอกหมอว่าไม่ต้องห่วงเรื่องเจ้าที่ เพราะเป็นลูกคนสร้างโลก ลูกเจ้าของตัวจริงจะอยู่ที่ไหนทำไมต้องขอใครด้วยล่ะ

อฟ 1:15-23 ชัยชนะและความยิ่งใหญ่ของพระคริสตเจ้า

เมื่อข้าพเจ้ารู้ถึงความเชื่อของท่านทั้งหลายในพระเยซูองค์พระผู้เป็นเจ้า และรู้ถึงความรักที่ท่านมีต่อบรรดาผู้ศักดิ์สิทธิ์ทุกคน ข้าพเจ้าจึงขอบพระคุณพระเจ้าเพื่อท่าน และระลึกถึงท่านทั้งหลายในคำอธิษฐานภาวนาอยู่เสมอ ขอพระเจ้าแห่งพระเยซูคริสต์องค์พระผู้เป็นเจ้าของเรา พระบิดาผู้ทรงพระสิริรุ่งโรจน์ประทานพระพรแห่งปรีชาญาณและการเปิดเผยให้แก่ท่านเดชะพระจิตเจ้า เพื่อท่านจะได้รู้ซึ้งถึงพระองค์ยิ่ง ๆ ขึ้น ขอพระองค์โปรดให้ตาแห่งใจของท่านสว่างขึ้น เพื่อจะรู้ว่าพระองค์ทรงเรียกท่านให้มีความหวังประการใด และความรุ่งเรืองที่บรรดาผู้ศักดิ์สิทธิ์จะได้รับเป็นมรดกนั้นบริบูรณ์เพียงไร อีกทั้งรู้ด้วยว่า พระอานุภาพยิ่งใหญ่ของพระองค์ต่อเราผู้มีความเชื่อนั้นล้ำเลิศเพียงใด พระอานุภาพและพละกำลังนี้ พระองค์ทรงแสดงในองค์พระคริสตเจ้า เมื่อทรงบันดาลให้พระคริสตเจ้าทรงกลับคืนพระชนมชีพจากบรรดาผู้ตาย และให้ประทับเบื้องขวาของพระองค์ในสวรรค์ เหนือเทพนิกรเจ้า เทพนิกรอำนาจ เทพนิกรฤทธิ์ เทพนิกรนายและเหนือนามทั้งปวงที่อาจเรียกขานได้ทั้งในภพนี้และในภพหน้า พระเจ้าทรงวางทุกสิ่งไว้ใต้พระบาทของพระคริสตเจ้า และทรงแต่งตั้งพระคริสตเจ้าไว้เหนือสรรพสิ่ง ให้ทรงเป็นศีรษะของพระ ศาสนจักร ซึ่งเป็นพระวรกายของพระองค์ เป็นความบริบูรณ์ของพระผู้ทรงอยู่ในทุกสิ่งและทรงกระทำให้ทุกสิ่งบริบูรณ์
อันตน
~@

ศุกร์ พ.ค. 21, 2010 9:30 am

ปล.หมอดูบอกว่า ที่ผมไปเข้าคริสต์เพราะวิบากกรรม แต่จะกลับมาเป็นพุทธตอนแก่...น่าน....
คุ้นๆนะไอ้ประเภทเป็นศาสนาอื่นๆเพราะวิบากกรรมเนี่ย หมอแกไปเดินเล่นแถวลานจอดจานบินมั่งเปล่าเนี่ย
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ พ.ค. 21, 2010 9:47 am

ถ้าทุกวันเราฝากไว้กับพระเจ้า เชื่อมั่นในพระองค์ว่าจะทรงดูแลปกป้องเรา ก็อยู่กันได้อย่างมั่นใจได้เลย อย่างทางโค้งต่างๆ ที่ชาวพุทธมักต้องกดแตรเวลาผ่าน รถลูกพระเจ้าผ่านไม่เห็นต้องกดแตรก็ผ่านมาได้ทุกโค้ง ::018::
Like a Heaven
.
.

อาทิตย์ พ.ค. 23, 2010 1:25 am

เปนอย่างนี้ตลอดไปนะครับ
My Hope
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 23, 2010 12:45 pm

ผมก็เคยได้ยินมานะครับ เรื่องให้ไหว้เจ้าที่เนี่ย เห็นเค้าบอกว่าไม่ว่าจะนับถือศาสนาไหน ก็ต้องยกมือไหว้ เพื่อแจ้งเจ้าที่ว่าตนจะมาอยู่ รู้สึกว่าเคยมีเพื่อนครูมั้งครับ เค้าเป็นมุสลิม เค้าก็ไหว้ไม่ได้ใช่ไหมละครับ เสร็จแล้ว คืนนั้นเอง เค้าก็เห็น ผู้ชายอ่ะครับ แต่งชุดโบราณ มียศเต็มตัวเลยครับ นุ่งโจงกระเบน พอเจอแบบนี้วันรุ่งขึ้นจึงต้องยกมือไหว้ไปตามระเบียบเลยครับ : emo031 :
Holy

อาทิตย์ พ.ค. 23, 2010 5:51 pm

My Hope เขียน:ผมก็เคยได้ยินมานะครับ เรื่องให้ไหว้เจ้าที่เนี่ย เห็นเค้าบอกว่าไม่ว่าจะนับถือศาสนาไหน ก็ต้องยกมือไหว้ เพื่อแจ้งเจ้าที่ว่าตนจะมาอยู่ รู้สึกว่าเคยมีเพื่อนครูมั้งครับ เค้าเป็นมุสลิม เค้าก็ไหว้ไม่ได้ใช่ไหมละครับ เสร็จแล้ว คืนนั้นเอง เค้าก็เห็น ผู้ชายอ่ะครับ แต่งชุดโบราณ มียศเต็มตัวเลยครับ นุ่งโจงกระเบน พอเจอแบบนี้วันรุ่งขึ้นจึงต้องยกมือไหว้ไปตามระเบียบเลยครับ : emo031 :
ผมเป็นคนหนึ่งที่เกิดมาไม่เคยไหว้เลย จะที่ไหน เฮี้ยนแค่ไหน ก็ไม่เคยเจออะไร

ในอีกแง่ต้องเข้าใจนะครับว่า มุสลิมถือว่าตนเป็นบ่าวของอัลเลาะห์เท่านั้น คือข้าทาสกับข้าทาส มันก็คงแอบข่มกันเองได้บ้าง เพราะเขายังไม่ได้ยอมรับพระนามพระเยซูเป็นพระเจ้า ซึ่งจะยกฐานะของตนขึ้นเป็นบุตร

แต่ข้าทาสกับลูกหลานเนี่ย ไม่มีทางนะครับ

ดังนั้นเคสของคนศาสนาอื่นๆจะมาใช้กับคริสตชนที่เป็นบุตรพระเจ้าไม่ได้

กท 4:1-11 บุตรของพระเจ้า
4 (1)จะพูดอีกนัยหนึ่งว่า ตลอดเวลาที่ทายาทคนหนึ่งยังเป็นเด็ก เขาก็ไม่แตกต่างอะไรจากทาสเลย ทั้ง ๆ ที่เป็นนายของทรัพย์สินทั้งหมด (2)เขายังต้องถูกผู้ปกครองและผู้จัดการควบคุมดูแลจนกว่าจะถึงเวลาที่บิดากำหนดไว้ (3)พวกเราก็เช่นเดียวกัน เมื่อยังเป็นเด็ก เราก็เป็นทาสของบรรดาจิตที่ควบคุมโลกนี้อยู่ (4)แต่เมื่อถึงเวลาที่กำหนดไว้ พระเจ้าทรงส่งพระบุตรของพระองค์ให้มาบังเกิดจากหญิงผู้หนึ่ง เกิดมาอยู่ใต้ธรรมบัญญัติ (5)เพื่อทรงไถ่ผู้ที่อยู่ใต้ธรรมบัญญัติ และทำให้เราได้เป็นบุตรบุญธรรม (6)ข้อพิสูจน์ว่าท่านทั้งหลายเป็นบุตรก็คือพระเจ้าทรงส่งพระจิตของพระบุตรลงมาในดวงใจของเรา พระจิตผู้ตรัสด้วยเสียงอันดังว่า “อับบา พ่อจ๋า” (7)ดังนั้น ท่านจึงไม่เป็นทาสอีกต่อไป แต่เป็นบุตร ถ้าเป็นบุตรก็ย่อมเป็นทายาทตามพระประสงค์ของพระเจ้า (8)ในอดีต เมื่อยังไม่รู้จักพระเจ้า ท่านทั้งหลายเป็นทาสรับใช้ของสิ่งที่ไม่มีธรรมชาติเป็นพระเจ้า (9)บัดนี้ ท่านรู้จักพระเจ้า แต่อันที่จริง พระเจ้าทรงรู้จักท่าน แล้วทำไมท่านจึงหวนกลับไปหาจิตที่ไร้อำนาจและยากจน ทำไมท่านจึงต้องการเป็นทาสรับใช้จิตเหล่านั้นเหมือนเดิมอีกครั้งหนึ่งเล่า (10)ท่านยังยึดถือวัน เดือน ฤดู และปีอยู่อีก (11)ข้าพเจ้ารู้สึกเป็นห่วงท่าน กลัวว่าข้าพเจ้าทำงานเหน็ดเหนื่อยเพื่อท่านโดยไร้ประโยชน์
piajai

อาทิตย์ พ.ค. 23, 2010 8:19 pm

เห็นด้วยคะ พระเยซูเป็นใหญ๋กว่าทุกสิ่ง อาเมน
Veritas

จันทร์ พ.ค. 24, 2010 2:51 pm

พ่อเราใหญ่กว่าใคร
และรักเรามากกว่าใคร

::005::
Holy Bible

จันทร์ พ.ค. 24, 2010 4:14 pm

ตอนที่ผมไปเข้าค่ายลูกเสืิิอที่ค่ายทหาร ตอนกลางคืนเขาก็พาที่ๆมีโลงศพของคนสมัยก่อน เป็นลักษณะของโลงแก้ว แล้วเค้าบอกว่าให้ทุกคนจุดธูปไหว้ ทุกคนที่มาก็ไหว้กันหมดทุกคน(เพราะกลัว) มีแต่ผมคนเดียวที่ไม่ไหว้ ตอนนั้นก็ลังเลใจอยู่เหมือนกันเพราะเราก็กลัว แต่เราก็บอกกับตัวเองว่าเราเป็นลูกของพระเจ้า ไม่ว่าใครก็จะมาทำอะไรเราไม่ได้ ผมก็สวดข้าแต่พระิบิดากับวันทามารีอาตอนที่อยู่ที่นั่น หลังจากคืนนั้นไปก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย
Valkyrie Zero Number

อังคาร พ.ค. 25, 2010 5:57 am

เรื่องหมอดูคนนั้น ให้ถือซะว่า วันสุดท้ายเขาก็ต้องรับผิดชอบคำพูดของเขา เราอย่าไปเสียท่าให้ซะเองก็แล้วกัน

เมี้ยว!
†ลูกแกะพระเจ้า...

อังคาร พ.ค. 25, 2010 10:42 pm

Holy เขียน:น่าจะฝากกลับไปบอกหมอด้วยว่า ใช่เราทุกคนมีวิบากกรรม แต่คนที่มาเชื่อพระเยซู พระเยซูจะยกวิบากกรรมทั้งหมดออกไปจากชีวิตเรา แล้วเราจะไม่ต้องเป็นทาสของบาปอีก เพราะมีพระเยซูเจ้าเพียงผู้เดียวในจักรวาลที่มีฤทธิ์อำนาจในการยกบาปได้ ดังนั้นให้หมอห่วงวิบากกรรมของหมอเองจะดีกว่า
ใช่ครับ เพราะแม้แต่ในศาสนาพุทธของพวกเขาเอง พระพุทธเจ้ายังไม่สามารถยกบาปให้ใครได้เลย และกว่าพระพุทธเจ้าจะได้มาเป็นพระพุทธเจ้า ก็ต้องชดใช้กรรมตั้งหลายยุคหลายสมัย
My Hope
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 26, 2010 6:52 pm

ใช่ครับ เพราะแม้แต่ในศาสนาพุทธของพวกเขาเอง พระพุทธเจ้ายังไม่สามารถยกบาปให้ใครได้เลย และกว่าพระพุทธเจ้าจะได้มาเป็นพระพุทธเจ้า ก็ต้องชดใช้กรรมตั้งหลายยุคหลายสมัย
เค้าไม่ได้เรียกว่าชดใช้กรรมครับ เดี่ยวพุทธศาสนิกชนทั้งหลายจะว่าเอาได้ : emo031 : เค้าเรียกว่า บำ้เพ็ญบารมีครับ พระพุทธเจ้ามีทั้งหมด28พระองค์ แต่ละพระองค์ต้องใช้เวลาในการบำเพ็ญเพียรนานถึงแสนล้านองสไขย และ พุทธโคดม พระพุทธเจ้าองค์สุดท้ายต้องใช้เวลาบำเพ็ญเพียรถึง แสนล้านอสงไขยกัลป์ชาติ
และที่สำคัญที่ผมจะบอกก็คือ พุทธเจ้าทั้งหมดนั้นส่วนใหญ่แล้วอยู่ในวรรณะกษัตริย์และพราหมณ์นั้นเองครับ
ซึ่งระยะเวลา1กัลป์ เท่ากับ การที่ใส่เมล็ดผักกาดลงในกล่องที่มีความกว้าง16โยชน์ และ ยาว 16โยชน์ ซึ่ง1โยชน์=16กิโลเมตรครับ เมื่อใส่จนเต็มกล่อง ก็ปิดฝา ทิ้งไว้ร้อยปี แล้วก็มาเปิดกล่อง เอาเมล็ดผักกาดออกที่ละเม็ด จนหมดกล่องครับ นั้นคือ ระยะเวลา1กัลป์ ซึ่งเท่ากับระยะเวลาที่มนุษย์ีที่ทำอนันตริยกรรม5ประการ คือ ฆ่าพ่อ ฆ่าแม่ ยุให้พระสงฆ์แตกกัน ฆ่าพระอรหันต์ และ ทำให้พระพุทธเจ้าห้อพระโลหิต ต้องชดใช้กรรมในมหาอเวจีนรก นั้นเอง

ส่วนอสงไขยจะเท่ากับโกฎิยกกำลัง20 ครับ อสงไขยคือ นับไม่ถ้วน ซึ่ง1โกฎิจะเท่ากับ1ล้านล้านปี นั้นเองครับ

และสำหรับพระโพธิสัตว์ที่จะลงมาจุติเป็นพระพุทธเจ้าต่อไปในภายภาคหน้า จะสถิตอยู่ที่สวรรค์ชั้นดุสิต ครับ ซึ่งเป็นสวรรค์ชั้นที่4ตามไตรภูมิพระร่วงครับ
วอ

พุธ พ.ค. 26, 2010 8:13 pm

แน๊ก ปีนี้อายุ 17 นี่
My Hope
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 28, 2010 7:00 pm

และผมขอเสริมนิดหนึ่งนะครับ พุทธมารดา กว่าจะเป็นพุทธมารดาได้นั้นต้องใช้เวลาบำเพ็ญบารมี ประมาณ1แสนอสงไขยชาติ นะครับ

ศุกร์ พ.ค. 28, 2010 9:11 pm

ขอบคุณคุณ My Hope มากนะครับ ที่ช่วยเสริมและแก้ไขคำที่อาจจะไม่เหมาะสมของผม
Batholomew
~@

อาทิตย์ พ.ค. 30, 2010 10:48 pm

ขอบคุณคุณ My Hope ที่แบ่งปันความเชื่อของศาสนาพุทธครับ
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 31, 2010 9:47 am

ผมเห็นเพื่อนที่นับถือศาสนาพุทธเวลาเดินไปที่ไหนก็ตามเมื่อผ่านศาลพระภูมิก็จะยกมือไหว้ ก่อนนอนก็สวดมนต์ แต่เค้าก็ยังโดนผีอำเวลานอน หรือบางทีเวลาไปนอนที่อื่น ๆ ก็เจอผีหรือวิญญาณปรากฏมาให้เห็นตอนครึ่งหลับครึ่งตื่น ส่วนผมไม่เคยไหว้เจ้าที่เจ้าทาง ก็ไม่เคยเจออะไรพวกนั้นเลย เวลานอนหลับก็หลับสบาย เพราะเชื่อว่าเราเป็นคริสตชนแล้ว พระบิดาของเรายิ่งใหญ่ที่สุด พระองค์ย่อมทรงส่งทูตสวรรค์มาปกป้อง เราจึงไม่ต้องกลัวอำนาจของวิญญาณใด ๆ ที่ยังวนเวียนอยู่ในโลก
MarioAntonio
~@

อังคาร มิ.ย. 01, 2010 8:15 am

ผมว่าคนพุทธที่ไหว้ศาลพระภูมิ ก็เพราะเขาศรัทธาอย่างนั้น เชื่ออย่างนั้นนะ
คุณเคยถามเพื่อนของคุณไหมว่า "ทำไมเอ็งไหว้พระสวดมนตร์(พุทธ)แล้วทำไมยังโอนผีอำว่ะ? ข้าไม่เคยสวด ไม่เห็นเจออำเลย ลองมาถือคริสต์ตามมะ?" เผื่อแพร่ธรรมไปด้วย
ขนาดนักบุญบางองค์ที่ศักดิ์สิทธิ์ๆ ยังโอนผีแกล้งเลย พระให้ความอิสระแก่ทุกคนที่พระองค์ทรงสร้าง. ขึ้นอยู่กับว่าคนๆจะเลือกทางไหน
ส่วนเราคริสตชนสามารถเป็นประจักษ์พยานถึงพระคริสต์ต่อผู้อื่น ได้มากน้อยแค่ไหน ที่จะทำให้เขาเชื่อ?
Little Boy

อังคาร มิ.ย. 15, 2010 11:10 am

โดนผีอำไม่อำนั้นผมคิดว่าขึ้นอยู่กับจิตอ่อนจิตแข็งครับ
คนที่เชื่อว่าตนเชื่อในพระเยซูคริสต์ และวางใจในพระเจ้าในทุก ๆ เรื่องก็จะเป็นคนจิตแข็งครับไปเองครับ
อย่างผมเนี่ยไม่เคยเห็นวิญญาณเลย และคิดว่าถ้าเห็นผมก็ไม่กลัว

แต่น้องสาวผมน่ะเห็นประจำ และเธอก็กลัวด้วย...

ส่วนศาลพระภูมิ เจ้าที่ นั้นไม่เกี่ยวกับศาสนาพุทธครับ เป็นของทางพราหมณ์

และยินดีด้วยสำหรับน้องแน็กที่อ้างตนว่าเป็นคริสตชน
ตอบกลับโพส