แนะนำตัว แนะนำบล๊อก

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
1p2m

เสาร์ มิ.ย. 05, 2010 3:39 am

สวัสดีครับทุกท่าน เพิ่งสมัครมาใหม่ ชื่อ 1p2m (ชื่อสมมติ) : emo038 :

เป็นคริสต์แต่จริง ๆ แล้วไม่ได้ถือสังกัดนิกายใด ๆ เลย แต่คนมักบอกว่าเป็นโปรแตสแตนท์ เพราะพวกศึกษาพระคัมภีร์ส่วนตัวเป็นหลัก แต่ก็ต้องทึกทักไปก่อนว่าเป็นโปรแตสแตนท์เพราะคน
ที่ไ่ม่เชื่อก็ว่าเราเ็ป็นพวกเื่ถื่อนเขาจะไม่ฟัง คือเป็นอะไรก็ได้แล้วแต่เขาจะเรียกเรา สมมติให้เราเป็น
ไม่เชื่อเรื่องการมีและแบ่งแยกนิกาย ในวันสุดท้าย หรือบนสวรรค์ นิกายจะไม่มีอีกต่อไป
มันเป็นเรื่องที่คนบาปอย่างเราอ่านพระคัมภีร์จะด้วยเหตุใดก็ตามแต่แล้วตีความไม่ตรงกัน อยากจะเชื่อไม่ตรงกัน เห็นไม่ตรงกันก็แยกตัวกันไปแค่นั้น บาปทำให้สมองเราเข้าใจพระวจนะพระเจ้า
ไม่สมบูรณ์ไม่ว่านิกายใด ๆ ก็คงไม่มีัวันตีความพระคัมภีร์ได้ถูกต้องที่สุดกว่าใคร ๆ เพราะบาป แต่มีเพื่่อนรู้จักในหลายนิกาย ไปโบสถ์หลายที่ วัดคาทอลิกก็ไป ไปดูไปชม ไปท่องเที่ยว

ส่วนตัวสนใจศึกษาพระคัมภีร์เน้นหนักไปทางด้านคำพยากรณ์ Prophecy เป็นส่วนใหญ่ และสนใจ
เรื่องนิมิต เหตุการณ์ต่าง ๆ เกี่ยวกับคำพยากรณ์ ที่ทำเป็นบล๊อกไว้เผยแพร่ สนใจก็เข้าไปดูได้
หากมีเรื่องไหนที่ไม่เข้าใจหรือสงสัยในการเขียน การใช้คำอธิบาย ก็ถามมาได้ แลกเปลี่ยนความรู้ได้

http://jesuscomingverysoon.bloggang.com/
1p2m

เสาร์ มิ.ย. 05, 2010 3:46 am

สวัสดีครับทุกท่าน เพิ่งสมัครมาใหม่ ชื่อ 1p2m (ชื่อสมมติ) : xemo028 :

เป็นคริสต์แต่จริง ๆ แล้วไม่ได้ถือสังกัดนิกายใด ๆ เลย แต่คนมักบอกว่าเป็นโปรแตสแตนท์ เพราะเป็นพวกศึกษาพระคัมภีร์ส่วนตัวเป็นหลัก แต่ก็ต้องทึกทักไปก่อนว่าเป็นโปรแตสแตนท์เพราะคน
ที่ไ่ม่เชื่อก็จะว่าเราเ็ป็นพวกเื่ถื่อนเขาจะไม่ฟัง คือเป็นอะไรก็ได้แล้วแต่เขาจะเรียกเรา สมมติให้เราเป็น
ไม่เชื่อเรื่องการมีและแบ่งแยกนิกาย ในวันสุดท้าย หรือบนสวรรค์ นิกายจะไม่มีอีกต่อไป
มันเป็นเรื่องที่คนบาปอย่างเราอ่านพระคัมภีร์จะด้วยเหตุใดก็ตามแต่แล้วตีความไม่ตรงกัน อยากจะเชื่อไม่ตรงกัน เห็นไม่ตรงกันก็แยกตัวกันไปแค่นั้น บาปทำให้สมองเราเข้าใจพระวจนะพระเจ้า
ไม่สมบูรณ์ไม่ว่านิกายใด ๆ ก็คงไม่มีัวันตีความพระคัมภีร์ได้ถูกต้องที่สุดกว่าใคร ๆ เพราะบาป แต่มีเพื่่อนรู้จักในหลายนิกาย ไปโบสถ์หลายที่ วัดคาทอลิกก็ไป ไปดูไปชม ไปท่องเที่ยว

ส่วนตัวสนใจศึกษาพระคัมภีร์เน้นหนักไปทางด้านคำพยากรณ์ Prophecy เป็นส่วนใหญ่ และสนใจ
เรื่องนิมิต เหตุการณ์ต่าง ๆ เกี่ยวกับคำพยากรณ์ ที่ทำเป็นบล๊อกไว้เผยแพร่ สนใจก็เข้าไปดูได้
หากมีเรื่องไหนที่ไม่เข้าใจหรือสงสัยในการเขียน การใช้คำอธิบาย ก็ถามมาได้ แลกเปลี่ยนความรู้ได้

http://jesuscomingverysoon.bloggang.com/
Jeab Agape
~@

เสาร์ มิ.ย. 05, 2010 8:32 pm

ยินดีต้อนรับ ทำไมโพสต์ข้อความซ้ำกันล่ะ

ท่านกำลังบอกว่า เป็นคริสตชนที่ไม่มีคณะ/นิกาย แต่สนใจ เรื่อง "การพยากรณ์ หรือคำทำนาย"
ภาพประจำตัวสมาชิก
dark-kanita

พุธ มิ.ย. 09, 2010 12:39 pm

: emo045 : ยินดีต้อนรับคะ อิอิ
Batholomew
~@

พุธ มิ.ย. 09, 2010 12:54 pm

ยินดีต้อนรับครับ
Bestterio

พุธ มิ.ย. 09, 2010 8:36 pm

ยินดีต้อนรับเช่นเดียวกันครับผม
ไม่ว่านิกายใดๆ ศาสนาใดๆ ไม่สามารถพิสูจน์ให้คนอื่นๆเห็นได้อย่างที่เราเข้าใจ เมื่อเราเสียชีวิตไปแล้ว นั้นแหละครับ ความลับที่จะเปิดเผยแก่เราทั้งมวล เมื่อมนุษย์ไม่เห็นการประจักษ์ด้วยตา ก็ไม่เชื่อกันเสียแล้ว ต่อให้คำพูดของเราเป็นจริงแต่ เมื่อผลไม่เกิดก็ไม่มีความหมาย

ตามหนทางที่เราตั้งใจครับผม ผมเปิดอกคุยกันกับคน ที่มีความนับถือต่างๆกันครับ เพราะ เป็นการแลกเปลี่ยนทัศนคติ ปิดมุมมองหลายมุมมอง ผมไม่คิดว่าคุณจะมาที่ไหน นับถือศาสนาอะไร คุณก็เป็นมนุษย์เหมือนๆกับเรา เราให้เกรียติมนุษย์ครับผม มีอะไรก็คุยกันได้ครับ เพราะ คุณเชื่อไหมยังมีคนรับฟังคุณอยู่??

พระทรงอวยพรครับผม
ตอบกลับโพส