ทำงานกับคนอิสลามแล้วอึดอัดใจอ่าค่ะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
nerine

พุธ มิ.ย. 16, 2010 11:31 pm

ไม่ใช่ว่าแบ่งแยกหรืออะไรนะคะ แต่เราทำตัวไม่ถูก ครูก็อิสลาม นักเรียนเกือบครึ่งก็อิสลาม

เราไม่รู้จะวางตัวอย่างไรให้เหมาะสม รู้สึกปรับตัวไม่ทัน กลัวจะไปทำเค้าผิดบัญญัติจัง

ขอพระเจ้าสถิตย์กับท่าน
อันตน
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 17, 2010 8:45 am

nerine เขียน:ไม่ใช่ว่าแบ่งแยกหรืออะไรนะคะ แต่เราทำตัวไม่ถูก ครูก็อิสลาม นักเรียนเกือบครึ่งก็อิสลาม

เราไม่รู้จะวางตัวอย่างไรให้เหมาะสม รู้สึกปรับตัวไม่ทัน กลัวจะไปทำเค้าผิดบัญญัติจัง

โรงเรียนอยู่ที่ไหนเหรอครับ จริงๆแล้วก็ทำตัวปกติแค่นั้นเอง ที่โรงเรียนที่ลูกผมอยู่ครูอิสลามก็เยอะนักเรียนอิสลามก็แยะ แต่เป็นโรงเรียนคริสต์
Aeyu

ศุกร์ มิ.ย. 18, 2010 6:13 pm

จริงๆแล้ว อิสลามก็คล้ายคริสต์น่ะค่ะ เพียงแต่มีข้อปฏิบัติต่างกัน แฟนเราก็เป็นอิสลาม เค้าบอกว่าถ้าเราเปผ้นพุทธเค้าแต่งด้วยไม่ได้ แต่เป็นคริสต์แต่งด้วยได้ จะเห็นว่า 2 ศาสนานี้เป็นเหมือนพี่น้องกัน แล้วก็อิสลามเนี่ย เคร่งไม่เคร่งก็ต่างกันแล้วแต่การเลี้ยงดูด้วย อย่างแฟนเราจะเข้าร้านไหนก็ได้แม้จะมีหมูแต่ขอแค่ ในจานไม่มีหมูก็พอ อิสลามบางคนไม่ชอบน้ำลายสุนัขถือว่าสกปรก แต่แฟนเราอยากเลี้ยงหมา ชอบหมามาก แต่เราไม่ชอบเลยล่ะ แล้วเค้าก็ภาพมาก เค้าจะเห็นผู้หญิงเป็นเพศที่ต้องปกป้องดูแล เราคบกับเค้าเนี่ย ของก็ไม่ต้องถือ คอยระวังเราเดินสะดุด สุภาพ ไม่สูบบุหรี่ ไม่กินเหล้า ก็ลองคุยกับเพื่อนที่ทำงานดู ลองเปิดใจ หากรู้สึกว่าเค้าสุดโต่งเกินไป เราก็ถอยออกมา ไม่ว่าศาสนาอะไร หากนับถือแบบสุดโต่งไป เช่น จะดูหนังแล้ววิ่งไปละหมาดงี้ อีกฝ่ายจะอึดอัด (โชคดี อยู่กะเราเค้าไม่เคยละหมาดให้เราเห็น ไม่ได้ทำครบ 5 ครั้ง) อีกอย่างฝ่ายเราเองก็เหมือนกัน หากอยู่ร่วมกับ ศาสนาอื่น แล้วเอาแต่พูดถึง พระ แม่พระ ตลอดเวลา all the time อีกฝ่ายเค้าจะอึดอัด เราอยากพูดถึงพระ แม่พระ เราพูดกับท่านในใจก็พอแล้ว หรือมาพูดกันในพวกเรา เลือกคบคนที่กลางๆ ไม่สุดโต่ง และเราก็ต้องปฏิบัติตัวกลางๆ ด้วยเช่นเดียวกัน แล้วเราจะมีความสุข : xemo026 :
nerine

ศุกร์ มิ.ย. 18, 2010 11:37 pm

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะค่ะ จะนำไปปรับใช้ค่ะ ^^

สองวันมานี้ พระเจ้ากำลังช่วยข้าพเจ้าอยู่ค่ะ เกิดเหตุการณ์ประหลาด 2 เรื่องด้วยกัน

1.วันรุ่งขึ้นหลังจากเขียนกระทู้นี้จบ ตอนทำงานกับครู Partner ที่เป็นอิสลาม อยู่เค้าพูดเรื่องศาสนาขึ้นมา แต่เราจบกันด้วยดีค่ะ พี่เค้าให้คำแนะนำในการวางตัวและไม่ให้เรากังวลเกี่ยวกับเค้า ขอบคุณพระเจ้าค่ะ
2.เรื่องเพิ่งเกิดวันนี้ค่ะ ก่อนไปทำงานเราคิดสงสัยพระเจ้าอยู่ในใจ(ขอไม่กล่าวถึงนะคะว่าคิดเรื่องอะไร แต่เป็นสิ่งที่ไม่ดีเลยนะค่ะ) แต่พอมาถึงโรงเรียนเราก็ไม่ได้คิดอะไรต่อ ตอนเช้า เรามาเช็ดกระจกที่ห้องเรียน กระจกที่ห้องเรียนจะติดรูปสติกเกอร์น่ารักๆ เป็นตัวการ์ตูนมากมาย ตามความชอบของเด็กอนุบาล ทันใดนั้น ! ตาเราก็เหลือบเห็น สติกเกอร์ข้อความอันหนึ่ง โดยเนื้อหาในนั้น กล่าวถึงว่า จงอย่าสงสัยในตัวเรา จงภาวนาถึงเรา แล้วเราจะปกป้องเจ้าทั้งร่างกายและจิตวิญญาน ลงท้ายคำว่า GOD !!!
ตกใจ ขนลุก งง ว่าสติกเกอร์แบบนี้ มาติดอยู่บนกระจกห้องเด็กอนุบาล แปลกไหมค่ะ
เรื่องนี้ เลยทำให้เรา รู้ว่า เวลาเราทำงาน พระเจ้า อยู่ข้างเราเสมอ พระองค์ไม่ทิ้งเราเลย
ขอบคุณพระเจ้ามากค่ะ ขอบคุณคำเสนอวิงวอนของพระแม่มารี รักพระคริสต์สุดหัวใจค่ะ : xemo026 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
My Hope
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 19, 2010 6:36 pm

อย่าไปซีเรียสสิครับ ดูอย่างโป๊ป กับผู้นำศาสนาอิสลามในซีเรีย สิครับ
http://www.newmana.com/phpbb/viewtopic.php?f=2&t=14384

น่ารักดีออก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

อาทิตย์ มิ.ย. 20, 2010 1:10 am

พระเจ้าทำงานอย่างน่าอัศจรรย์ครับ
Veritas

อาทิตย์ มิ.ย. 20, 2010 12:54 pm

ขอพระเจ้าอวยพระพรครับ ::017::
Batholomew
~@

จันทร์ มิ.ย. 21, 2010 4:06 pm

ขอพระองค์ทรงนำทางครับ
Joachim

อังคาร พ.ค. 15, 2012 1:15 pm

ผมมีเพื่อนเป็นมุสลิม น่ารักมาก นิสัยดี ไม่อึดอัดเลยครับ :s012:

เดี๋ยวจะบอกให้ดาวู้ดมาคุยด้วยนะครับ :s023:
peopletribune

พฤหัสฯ. พ.ค. 17, 2012 10:59 am

nerine เขียน:ไม่ใช่ว่าแบ่งแยกหรืออะไรนะคะ แต่เราทำตัวไม่ถูก ครูก็อิสลาม นักเรียนเกือบครึ่งก็อิสลาม

สวัสดีครับ nerine

ศาสนาทุกศาสนา สอนให้คนเป็นคนดี ยิ่งศาสนาที่เป็นเทวนิยม จะมีคำสอนให้รู้จัก
อ่อนน้อมถ่อมตนเมื่ออยู่ต่อหน้าพระเจ้า ให้รู้จักยำเกรงพระบารมีของพระผู้เป็นเจ้าทำให้ผู้ที่
นับถือมีความละอายและเกรงกลัวในบาป ทางพุทธเรียก "หิริ โอตะปะ" และสอนให้คนอยู่ร่วมกัน
อย่างสันติสุข อิสลาม แปลว่า สวามิภักดิ์ (หรือสันติ) นั้นเป็นหลักธรรมสูงสุดของอิสลาม
เหมือนพระเยซู ตรัสว่า "จงรักเพื่อนมนุษย์ เหมือนรักตนเอง"

หากเรายังไม่เข้าใจศาสนาเค้ามากพอ ยังไม่ได้อ่านอัลกุรอ่าน และศึกษาวัตรปฏิบัติ
ของเค้า อย่าคิดเชิง Negative เป็น หนทางที่ดีที่สุดครับ

:s013:
โดย: ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ๆ มีพระองค์
Dawud

ศุกร์ ก.ค. 27, 2012 11:13 am

โยอาคิมบอกให้ผมมาตอบกระทู้ๆนี้ ผมก็ลืมไปเลย วันนี้แว้บมาตอบแป๊บนึงนะครับ :s015:

จริงๆ ผมว่าศาสนาไหนก็ดีด้วยกันทั้งนั้นนะครับ ส่วนที่จะว่าดีหรือไม่ดีนั้น ปัญหาก็อยู่ที่คนแต่ละคนครับ เรียกว่าดูกันเป็นคนๆไปน่ะครับ :s012:

อนึ่ง ผมเป็นเด็กน้อยน่ารัก พี่จะรังเกียจผมลงหรือครับ :s008:

ว่าแล้วก็ไปอ่านอัลกุรอานดีกว่า ... เดือนนี้เป็นเดือนเราะมาฎอน เดือนอันประเสริฐเทียบได้นับพันเดือน ต้องรีบไปสะสมผลบุญสักหน่อยก่อนครับ แล้วคุยกันใหม่นะครับ :s012:

ว่าแล้วก็รีบวิ่ง 4 x 100 ไปคว้าอัลกุรอานมาอ่านก่อน ... ช่วงบ่ายก็ต่อด้วยการอาบน้ำละหมาดและการละหมาดเพื่อเข้าเฝ้าพระเจ้าผู้สร้างสรรพสิ่ง ... โอ เดือนนี้ช่างเป็นเดือนที่ผมมีความสุขที่ซู้ดดดดดดดดดดดดดดดด ... แว้บบบบบบบบ :s024:
ตอบกลับโพส