ขอคำตอบจากเพื่อนๆชาวคาทอลิก

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
เลย์
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 01, 2010 4:22 pm

เลย์ได้มีโอกาสสนทนา และแลกเปลี่ยนความเชื่อกับเพื่อนชาวโปรเตสแตนท์ เลย์ได้อธิบายเรื่องแม่พระกับชาวคาทอลิกให้เขาฟัง
และเขาก็ยิงคำถามมาที่เลย์ว่า

คำถามที่ 1

" ผู้เป็นทางนั้นคือพระเยซู
ผู้ที่จะมาพิพากษาโลกคือพระเยซู
ผู้ที่ทำลบล้างความบาปได้คือพระเยซู
โลหิตที่ชำระความบาปนั้นของพระเยซู
ในพระคำภีร์มีบทไหนที่พระนางมารีย์ล้างบาปหรือช่วยให้รอดได้ ชี้แจงได้เลย...
เคารพพระนางมารีย์ไม่ใช่เรื่องผิด แต่ไม่ได้ช่วยให้รอด "

และคำถามที่ 2 เค้าอ้างในพระคัมภีร์

"อพย 20:5 / ฉธบ.5:9/อพย 32:4-6
อสย44:17 / ดนล3.5 ,10 ,15 /สดด 106:38 / กจ7:41
คาทอลิก มีการแห่และบูชารูปเคารพพระนางมารีย์
อีกทั้งมีการบูชารูปเคารพนักบุญต่างๆ
สมควรหรือไม่ตรวจสอบกันเองได้ "

เลย์ไม่รู้จะตอบเขาอย่างไรจึงมาขอความชี้แนะจากเพื่อนๆชาวคาทอลิก ขอคำตอบที่ถูกต้อง เลย์จะได้นำไปอธิบายให้เขาเข้าใจในคาทอลิกเรา ขอขอบคุณครับ : xemo016 : : xemo017 :
nerine

พฤหัสฯ. ก.ค. 01, 2010 9:23 pm

อืม ไม่กล้าตอบค่ะ เดี๋ยวจะเกิดประเด็นขัดแย้งขึ้นอีก

http://www.newmana.com/phpbb/viewtopic.php?f=20&t=482

กระทู้นี้น่าจะเป็นคำตอบได้นะค่ะ
Holy
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ก.ค. 01, 2010 11:14 pm

ใช่ครับ แม่พระไม่ได้มาไถ่บาปเรา และเขาก็พูดถูกอีกที่ว่าเคารพแม่พระไม่ใช่เรื่องผิด

ก็เหมือนที่คุณเคารพพ่อแม่ตัวเอง พ่อแม่ไม่ได้ช่วยให้เราไปสวรรค์ได้แต่เราเคารพในฐานะที่ท่านมีพระคุณแก่เรา

และเราถือว่าแม่พระมีพระคุณแก่เรา และน่าเคารพในฐานะมารดาพระเจ้าเช่นกัน

แล้วโปรแตสแตนท์ท่านนั้นจะมาจิกกัดคาทอลิกในเรื่องนี้ทำไมล่ะคับ เราเคารพแม่พระ และเรายิ่งเคารพรักพระเยซูมากกว่าโปรฯบางคนซะอีก

ดังนั้นข้อนี้ก็จบนะครับ

ส่วนเรื่องรูปเคารพ คาทอลิกไม่ได้เคารพรูปนะครับ อ่านเอาจากบทความนี้ครับ

http://www.newmana.com/phpbb/viewtopic.php?f=13&t=5830

อ่านทุกรีพลายเลยนะครับ
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 02, 2010 3:24 pm

ผมมีข้อสงสัย ถ้าทางโปรเตสแตนท์ถามเราคาทอลิกเกี่ยวกับแม่พระและความรอดพ้นหรือเรื่องอื่น ๆ โดยอ้างถึงบทสวดนพวารแม่พระนิจจานุเคราะห์
เราจะอธิบายให้เค้าเข้าใจอย่างไรครับ

ข้อความบางตอนของนพวาร กล่าวว่า

- คำภาวนาของที่ชุมนุม "ข้าแต่พระมารดานิจจานุเคราะห์ ..ความรอดของผู้จวนจะสิ้นใจ" ประโยคนี้ นพวารภาษาอังกฤษไม่มี
Mother of Perpetual Help, * we call upon your most powerful name. * Your very name inspires confidence and hope. * May it always be on our lips, * especially in time of temptation * and at the hour of our death. * Blessed Lady, help us whenever we call on you. * Let us not be content with merely pronouncing your name. * May our daily lives proclaim * that you are our Mother and our Perpetual Help.

- ความเชื่อของที่ชุมนุม "ข้าแต่พระมารดานิจจานุเคราะห์ ...ความรอดของลูกอยู่ในมือของพระแม่"
ในนพวารภาษาอังกฤษ มีเนื้อความว่า
Mother of Perpetual Help, * you have been blessed and favored by God. * You became not only the Mother of the Redeemer * but the Mother of the redeemed as well. * We come to you today as your loving children. * Watch over us and take care of us, * As you held the child Jesus in your loving arms, * so take us in your arms. * Be a mother ready at every moment to help us. * For God who is mighty * has done great things for you, * and His mercy is from age to age * on those who love Him. * Our greatest fear is * that in time of temptation, * we may fail to call out to you, * and become lost children. * Intercede for us, dear Mother, * in obtaining pardon for our sins, * love for Jesus, * final perseverance, * and the grace always to call upon you, * Mother of Perpetual Help.

ผมเองเห็นนพวารนี้ของต่างประเทศ ก็มีเนื้อหาที่คล้ายคลึงกัน แต่เค้าใช้คำที่ทำให้เข้าใจไม่สับสน แต่ภาษาไทยแปลมาแล้วอาจจะทำให้คริสตชนนิกายอื่นเข้าใจคลาดเคลื่อนได้ ซึ่งในประโยคดังกล่าว ถ้าแปลเป็นไทยก็คือ "พระแม่ได้ทรงอุ้มพระกุมารเยซูไว้ในอ้อมพระหัตถ์ที่น่ารักของพระแม่ ดังนั้นโปรดทรงอุ้มลูกไว้ในพระหัตถ์ของพระแม่ด้วย" แต่พอมาแปลว่า "ความรอดของลูกอยู่ในมือของพระแม่ ลูกก็อยู่ในมือของพระแม่ด้วย" ก็สามารถทำให้เข้าใจผิดได้

นพวารแม่พระนิจจานุเคราะห์http://www.miraclerosarymission.org/olphnovenva.html
Batholomew
~@

เสาร์ ก.ค. 03, 2010 11:40 am

พระแม่นำทางเราไปสู่ความรอด คือ องค์พระเยซูเจ้า
เลย์
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 04, 2010 10:51 pm

ขอบคุณครับ : xemo028 :
กรอกสมบูรณ์

อังคาร ก.ค. 20, 2010 4:45 pm

:s021: เดินตามแม่มารีย์ไปเรื่อยๆ เพราะแม่จะพาเราไปพบกับพระเยซูคริสตเจ้า พระเป็นเจ้าและพระผู้ไถ่กู้ของเราทั้งหลาย
francisco xavier

อังคาร ส.ค. 03, 2010 1:04 pm

กล่าวโทษกันมาทุกยุคทุกสมัย เรื่องคาทอลิกกับการให้ความเคารพต่อแม่พระ
ผมว่าฝ่ายคาทอลลิกอธิบายชัดเจนมากแล้วในกรณีนี้ แต่ก็นั่นแหละ ยังคงมีคนที่ปิดหูปิดตาปิดใจ :s002: แต่ไม่ยอมปิดปาก
Holy

พฤหัสฯ. ส.ค. 05, 2010 4:44 am

จริงๆไม่ได้กล่าวโทษทุกสมัยนะครับ โปรแตสแตนท์สมัยแรกๆ ยังให้เกียรติแม่พระ โดยเฉพาะมาร์ติน ลูเธอร์เองก็ให้เกียรติแม่พระมาก แต่โปรฯ(บางกลุ่ม)สมัยหลังๆราว200ปีมานี้เอง ที่ตีความพระคัมภีร์แบบเสรี แล้วด้วยอคติที่เกลียดคาทอลิก จึงตีความโจมตีคาทอลิก แล้วพอดีแม่พระเป็นเป้าหมายที่โดดเด่นเห็นชัดมาก เลยโดนไปเต็มๆ
francisco xavier

พฤหัสฯ. ส.ค. 05, 2010 10:22 am

ครับ ตั้งแต่ผมเกิดมาเป็นตัว ก็เห็นว่าเรื่องนี้ถูกโจมตีมาโดยตลอด
แต่ก่อนตอนที่ผมมาสนใจคาทอลิกใหม่ ๆ ก็อึดอัดใจมากเรื่องแม่พระ เพราะไม่คุ้นเคยกับคำภาวนาเพื่อให้แม่ช่วยวิงวอน แต่พอได้คำตอบจากเว็บนี้แล้วรู้สึกโล่งใจเลย เรื่องการยกตัวอย่างการให้ความเคารพต่อมารดาของคนที่เราเคารพนับถือ ผมว่ามันอธิบายได้ครอบคลุมโดยไม่ต้องไปเสาะหาหลักฐานใด ๆ อีก เพราะมันเป็นมโนธรรมพื้นฐานของเราอยู่แล้ว ทำให้ผมวิงวอนต่อแม่พระเพื่อให้ช่วยวิงวอนเพื่อผมได้อย่างไม่มีกำแพงใด ๆ มาขวางอีกต่อไป
จริง ๆ ต้องยกคุณงามความดีให้กับทุก ๆ ท่านในที่นี้ที่เสียสละเวลามาให้คำตอบ มาอธิบายจนกระจ่างแจ้ง ซึ่งคำตอบบางหัวข้อนั้นยาวมาก ๆ ต้องขอบคุณทุกท่าน และขอบคุณพระเป็นเจ้าด้วย
เอกภาพในคริสตชนคงอีกยาวไกล กางเขนที่แตกหัก คงต้องอาศัยเวลากว่าจะหลอมรวมเป็นหนึ่งได้อีก :s005:
ข้า-พระ-เจ้า

พฤหัสฯ. ส.ค. 05, 2010 10:46 am

ประเด็นนี้ผมเคยอฐิษฐานถามพระนะครับผมถามว่า
"พระเจ้าข้า พระนางมารี คือผู้ที่พระองค์โปรดปราน และลูกควรให้ความเคารพนับถือใช่หรือไม่"
แล้วผมก็สุ่มหยิบใบพระวาจาที่อยู่หน้าวัด เป็นใบที่มีพระวาจาจากพระคัมภีร์สั้นๆนะครับคล้ายการสุ่มเปิดพระคัมภีร์
แล้วสิ่งที่ผมได้อ่านซึ่งเหมือนเป็นคำตอบจากพระ ทำเอาผมอึ้งไปเลยที่เดียวครับ
"ลูกเอ๋ยจงฟังคำสั่งสอนของบิดาเจ้า และอย่าละเลยคำสอนของมารดาเจ้า" จากสุภาษิต 1:8 และผมก็ถามในประเด็นอื่นอีก และก็ได้คำตอบอีก เช่นผมสงสัยในศีลอภัยบาป ผมก็ถาม ว่า"การแก้บาปของลูกได้รับการอภัยจริงหรือ เพราะมันดูง่ายไปไหม" พระตอบผมผ่านวิธีเดิมว่า "ลูกเอ๋ย จงชื่นชมยินดีเถิดเพราะบาปของเจ้าได้รับการอภัย" จำไม่ได้ว่าอยู่ในพระคัมภีร์ช่วงไหน แต่ นึกออกไหมว่า ถามแล้วมีคำตอบมันจะรู้สึกตื้นตันขนาดไหน

เพราะสติปัญญาของมนุยษ์ไม่เทียมเท่าสติปัญญาของพระเจ้าอาเมน
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 06, 2010 1:22 am

ขอบคุณคุณ ข้า-พระ-เจ้า ที่แบ่งปันค่ะ
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 06, 2010 9:53 am

ในสายตาของชาวโลก หากกล่าวถึงศาสนาคริสต์ บรรดาสื่อมวลชนก็มักจะคิดถึงโรมันคาทอลิกก่อนเป็นอันดับแรก ไม่ว่าจะเป็นช่วงคริสต์มาส สัปดาห์ศักดิ์สิทธิ์ ก็มักจะมีข่าวสมเด็จพระสันตะปาปาทรงประกอบพิธีกรรม และอวยพร หรือแม้ในช่วงที่สมเด็จพระสันตะปาปายอห์นปอลที่ 2 สิ้นพระชนม์ สำนักข่าวต่าง ๆ ก็ประโคมข่าวเกี่ยวกับพระองค์อย่างเอิกเกริก แถมยังมีการถ่ายทอดสดพิธีพระศพตลอดพิธี และเมื่อมีประเด็นทางศีลธรรมประการใดที่เกิดข้อขัดแย้งขึ้น ทั่วโลกก็จะจับตามองดูว่า ทางสำนักงาติกันมี่ความคิดเห็น หรือข้อคำสอนอย่างไรต่อประเด็นนั้น ๆ หรือแม้แต่ในประเทศไทย นิกายโรมันคาทอลิกก็ดูเหมือนจะเป็นพี่ใหญ่ ที่ทางราชการให้การยอมรับ รวมทั้งสันตะสำนักของโรมันคาทอลิกก็มีสายสัมพันธ์ที่แน่นแฟ้นกับสถาบันพระมหากษัตริย์ของไทยมาเป้นเวลาช้านาน

ดังนั้น ศาสนาคริสต์ นิกายโรมันคาทอลิก จึงเป็นสถาบันทางศาสนาที่คนจำนวนมากให้การยอมรับ นี้ก็เป็นอีกประเด็นหนึ่งที่เราสามารถนำมาเป็นข้อมูลยืนยันได้ว่า หากคนในครอบครัวหันมาเป็นคาทอลิกแล้ว ก็ไม่ต้องกลัวว่าจะถูกหลอกลวง หรือล้างสมอง
Man of Macedonia
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 06, 2010 12:34 pm

ผมขออนุญาตตอบไม่วิชาการแบบนี้ครับ

(1) "เคารพพระนางมารีย์ไม่ใช่เรื่องผิด แต่ไม่ได้ช่วยให้รอด"

เป็นคำกล่าวที่ตัดสินผู้อื่นและรุนแรงไป,

อัครสาวกยุคแรกปฏิบัิติตนอย่างซื่อๆ คือ"รับพระมารดาของพระองค์มาอยู่ที่บ้านของตน"(ยอห์น 19:27) จากนั้น ในกิจการอัครสาวกได้บอกเราอีกว่า"พวกเขาอธิษฐานพร้อมกับพระนางมารีย์"(กิจการ 1:14) เราจะเห็นได้ว่าอัครสาวกยุคแรกๆเริ่มต้นที่การยอมรับว่า"นี่คือแม่ของท่าน"(ยอห์น 19:27) เมื่อเรายอมรับว่าพระนางเป็นแม่แล้ว "ความรัก" ตามคำแนะนำของพระอาจารย์เจ้าก็เร่งรัดเรา ให้รักทุกคนรวมไปจนถึงศัตรู ซึ่งพระนางมารีย์เป็นเพื่อนมนุษย์ลำดับต้นๆที่เราพยายามจะรักให้ได้เหมือนที่รักตนเอง

สำหรับประเด็นเรื่องความรอดนั้น องค์ประกอบจะครบบริบูรณ์ได้ ก็ต่อเมื่อ ท่านจะต้องรักพระเจ้าอย่างสิ้นสุดจิตใจ ความคิด สติปัญญา และรักเพื่อนมนุษย์เสมือนรักตนเอง(มัทธิว 22:37-40) ดังนั้น ไม่ควรลังเลเรื่อง"ช่วยให้รอดหรือไม่ช่วยให้รอด" แต่ให้เรารู้จักรัก เพราะ"โลกจะรู้จักพวกเราคริสตชนได้ก็ต่อเมื่อเราทั้งหลายรักกัน"(ยอห์น 13:35) และเวลาที่เรารักใครสักคน "เราจะเชื่อในส่วนดีของเขาอยู่เสมอ และมีความหวังอยู่เสมอ"(1โครินทร์13:7) ...... ผมรักแม่พระ เพราะ พระนางทรงเป็นตัวอย่างที่จับต้องได้ที่สุดในพระคัมภีร์ เนื่องจากพระนางเป็นพระมารดาของพระอาจารย์เจ้า อย่างไรเสีย ผู้หญิงที่เป็นพระมารดาของพระอาจารย์ย่อมมีตัวตนอยู่จริงแน่นอน และจากการมีอยู่จริงนั้น ทำให้ผมรู้สึกรักและต้องฝึกฝนความรักให้มากขึ้น "ไม่มีเหตุผลอะไรที่ผมจะไม่ยอมทุกข์ยากลำบากเพราะเห็นแก่พระนาง" ใช่แล้ว ผมรักพระนางเป็นแม่ ซึ่งไม่รู้หรอกว่า พระอาจารย์ได้มอบหมายให้เป็นแม่ของผมหรือเปล่า? แต่ผมรักและเคารพพระนางมาก ซึ่งโดยหลักของเหตุผล ไม่มีทางเลยที่ผมจะเคารพรักใครสักคนหนึ่งที่ไม่รู้จักและสิ้นชีวิตไปนานแล้วได้ ถ้าผมไม่เห็นแก่พระอาจารย์ของผม ผู้ซึ่งสอนให้ผมรัก ทุกคนแม้แต่ศัตรู!!!!

(2) "เรื่องรูปเคารพ"

มนุษย์ทุกคนย่อมมีความโน้มเอียงที่จะเป็นแบบชาวอิสราแอลในยุคอพยพ คือ หันเหไปกราบไหว้พระเจ้าอื่น ซึ่งเป็นเหมือนความอ่อนแอของมนุษย์ ในพระคัมภีร์ "รูปเคารพ" ฉายภาพให้เห็นถึงพฤติกรรมของชาวอิสราแอล และคำแนะนำขององค์พระผู้เป็นเจ้าผ่านทางโมเสส ก็คือ ให้เลิกยึดติดแบบนี้เสียที เพราะมันไม่ได้ทำให้คุณภาพจิตวิญญาณสูงส่งขึ้น เราต้องมองจากมุมมองทางวัฒนธรรมก่อนว่า ชาวอิสราแอลในยุคนั้นบูชารูปเคารพมากน้อยเพียงใด การถือว่า "ห้ามบูชารูปเคารพใดๆ" อาจเป็นสูตรสำเร็จที่ดี ซึ่งอิสลามที่เกิดตามมาภายหลังก็ใช้กฎข้อนี้ และย้อนรอยไปตามประวัติืศาสตร์พระศาสนจักร ยุคที่เกิดจากแบ่งตัวออกมาเนื่องมาจากความไม่เห็นด้วยในหลักการเดิม ก็เพราะผู้ใหญ่ในพระศาสนจักรยุคนั้น ใช้สิทธิที่เด็ดขาดเกินไปและมีเรื่องการเมืองมาเีกี่ยว ทั้งประชาชนก็เกิดความงมงายมหาศาลในเรื่องราวอัศจรรย์ ขนาดหนามที่แทงพระเศียรกิ่งเดียวก็ยังมาบูชากันได้ มีการสะสมวัตถุบูชา และซื้อขายเชิงพานิชย์ .......... ปัจจุบัน พระศาสนจักรส่วนใหญ่ไม่ได้เป็นแบบนั้น

พระศาสนจักรโดยสังคายวาติกันครั้งที่ 2 ตีความเรื่อง"รูปเคารพ"ให้เป็นศิืลปศักดิ์สิทธิ์ หมายถึง เป็นศิลปะเฉพาะที่ช่วยนำจิตใจของผู้ที่ยังอ่อนแอทางมโนธรรมอยู่ ให้มีความบรรเทาใจและไม่รู้สึกเวิ้งว้างจนเกินไป เพราะบางครั้ง การที่ไม่มีรูปเคารพอาจทำให้กลไกทางจิตของมนุษย์ หาวิธีการต่างๆเพื่อบรรเทาใจตนเอง หลายครั้งผลที่ตามมาร้ายกาจกว่าความหลงงมงายเสียอีก

*การหยิบถ้อยคำในพระคัมภีร์ ควรยึดตามคำแนะนำของนักบุญโทมัส อไควนัสว่า"ข้าพเจ้าเชื่อในความจริงที่ซ่อนอยู่หลังถ้่อยคำเหล่านั้น" ซึ่งปัจจุบัน มีการแนะนำว่า ให้ศึกษาพระคัมภีร์อย่างเข้าใจบริบททั้งหมดของมัน หรือมีการวางกรอบที่ชัดเจนว่า จะทำอะไร?แนวไหน? เพื่อไม่ให้ขัดแย้งกับหลักการแห่งความรักของพระอาจารย์เจ้า และกลับกลายเป็นฟาริสี เสียเอง!!!!!

พุธ ส.ค. 11, 2010 6:18 pm

และก็ไม่ทำตนเฉกเช่น ผู้เขียนพระคัมภีร์เสียเอง คือ เข้าใจทุกอย่างด้วยตนเองเสมือนเป็นคนเขียนเองใช่ไหมครับ
Man of Macedonia
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ส.ค. 12, 2010 1:12 pm

ข้า-พระ-เจ้า เขียน:และก็ไม่ทำตนเฉกเช่น ผู้เขียนพระคัมภีร์เสียเอง คือ เข้าใจทุกอย่างด้วยตนเองเสมือนเป็นคนเขียนเองใช่ไหมครับ
เป็นข้อพึงระวังที่ดีครับ, ทำให้เกิดความถ่อมตน
แต่ต้องระวังว่า มันเอาไว้เตือนใจตัวเราเอง มิใช่ไปตัดสินผู้อื่นครับ,

พฤหัสฯ. ส.ค. 12, 2010 2:01 pm

Man of Macedonia เขียน:
ข้า-พระ-เจ้า เขียน:และก็ไม่ทำตนเฉกเช่น ผู้เขียนพระคัมภีร์เสียเอง คือ เข้าใจทุกอย่างด้วยตนเองเสมือนเป็นคนเขียนเองใช่ไหมครับ
เป็นข้อพึงระวังที่ดีครับ, ทำให้เกิดความถ่อมตน
แต่ต้องระวังว่า มันเอาไว้เตือนใจตัวเราเอง มิใช่ไปตัดสินผู้อื่นครับ,
ถูกต้องเลยครับเพราะเราก็เป็นคนบาปไม่สมควรที่จะไปสอนใครโดยที่เขาไม่ปราถนาและที่สำคัญตนเองดีพอหรือยังที่จะไปสอนคนอื่น
ตอบกลับโพส