ศาสนาคริสต์กับการสักลาย Tattoo

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Niphon
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 14, 2010 8:51 pm

หวัดดีครับ
ผมเป็นคริสต์ตังใหม่นะครับ กำลังจะรับศีลล้างบาปในวันที่ 25 ก.ค 2010 นี้ครับ ปัจจุบันผมอายุ 28 ปี ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
ผมอยากถามว่าศาสนาคริสต์ของเรา ในเรื่องของการสักลาย(แฟชั่นทั่วไป) นี่มันผิดระเบียบ หรือเป็นการผิดกฏอะไรของพระศาสนาจักรหรือเปล่าครับ คือผมมีลอยสักอยู่หลายแห่งทั่วร่างกาย ถ้าคนอื่นหรือคริสต์ชนด้วยกันมอง เค้าจะมองผมในด้านลบหรือเปล่าครับ คนอื่นเค้าจะตำหนิหรือเปล่าครับว่า ทำไมคริสต์ชนคนนี้สักลายเต็มไปหมด ผมกลัวคนอื่นจะคิดแบบนั้นมากครับ กลัวคนอื่นเค้าจะหาว่าผมไม่มีความศรัทธา ผมจะขอคำแนะนำจากทุกท่านด้วยครับ
ถ้าลายสักของผมทำความมัวหมองให้ศาสนาจริงๆ ผมก็จะทำการลบรอยสักได้ครับ
ขอบคุณทุกท่านครับ
Holy
Defender of lawS

พุธ ก.ค. 14, 2010 9:14 pm

ปรกติแล้วคริสตชนตีความเรื่องนี้ต่างๆกัน แต่ในพระธรรมเดิมมีระบุเรื่องห้ามสักไว้ แต่โดยมากคนสักก่อนมารับเชื่อเขาก็ไม่ได้บังคับให้ไปลบออก แต่ถ้ามันเยอะมากๆก็อาจเป็นการถูกมองว่าน่ากลัวตามปรกติมากกว่าจะเป็นเรื่องทางศาสนาครับ
Niphon
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 14, 2010 9:34 pm

เพิ่มเติมครับ
ลายสักของผมมีแค่จุดเดียวที่มองเห็นได้ชัดสุดคือตรงคอด้านซ้ายใต้คาง รูปเล็กๆ ครับ นอกนั้นจะอยู่บริเวณลำตัวและหลัง
อยากถามอีกนิด แล้วกรณีที่สักคำที่กล่าวสรรเสริญเช่น In God I Trust อย่างนี้ผิดหรือเปล่าครับ ผมเห็นวงนักร้องฮิปฮอปชื่อดังคนนึงในประเทศไทย (ขอไม่เอ๋ยชื่อ) ผมทราบมาว่าเขาศรัทธาในพระเจ้ามาก เขาสักคำว่า In God I Trust อยู่บริเวณหน้าอกด้วย อย่างนี้ถือว่าผิดหรือไม่ครับ ผมเห็นแล้วยังอยากสักตาม แต่เมื่อไม่นานมานี้คุณพ่อที่วัดเข้ามาทักเรื่องลายสักที่คอของผม ถามว่าทำนานหรือยัง แต่คุณพ่อก็ไม่ได้ว่าอะไร แต่มันก็แปลกๆอยู่ที่ถามขึ้นมา ทำให้ผมไม่แน่ใจว่าจริงๆแล้วสักได้หรือไม่ จึงมาขอคำแนะนำครับ
nerine

พุธ ก.ค. 14, 2010 10:57 pm

อย่าไปสักเลยค่ะเจ็บตัวเปล่าๆ

รักพระเจ้าไม่จำเป็นต้องไปแสดงออกทางการสักรึอะไรนี่คะ

สักที่กายเดี๋ยวก็สุญสลาย สักที่ใจและจิตวิญญานไปเลยค่ะ
Holy

พฤหัสฯ. ก.ค. 15, 2010 1:42 am

ถ้ามารับเชื่อแล้วไม่ควรสักครับ ส่วนนักร้องเมืองนอกนั้นก็อย่างที่บอกว่าบางคริสตจักรไม่ได้ห้ามแต่บางคริสตจักรห้ามเด็ดขาด
Niphon
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 15, 2010 1:51 am

เข้าใจแล้วครับ
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความเข้าใจครับ
13PM.

เสาร์ ก.ค. 17, 2010 9:42 pm

สักไปเหอะครับ ตราบใดที่คุณยังเป็นคนดีเชื่อมั่นในพระเป็นเจ้ายึดหลักคำสอน สักทั่วตัวก็ยังไม่บาปเชื่อผม พระเจ้าไม่ได้แยกแยะมนุษย์ที่รูปร่างหรือรอยสัก แต่แยกแยะที่ดีชั่วเท่านั้น
Jeab Agape
~@

เสาร์ ก.ค. 17, 2010 10:37 pm

^
ค้านครับ ภาพลักษณ์นอกก็สำคัญ เพราะเราเป็นตัวหนังสือของพระเจ้า เราต้องถวายเกียรติแด่พระองค์ ครับ :s030:
francisco xavier

อังคาร ส.ค. 03, 2010 1:16 pm

เราทำสิ่งสารพัดได้ไม่มีใครห้าม แต่ไม่ใช่ทุกสิ่งที่จะทำให้เจริญ ขึ้น
ถ้าการสักของเรา ถึงแม้ว่าจะไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน ไม่ได้เป็นการลบหลู่ศาสนา แต่ทำให้พี่น้องร่วมความเชื่อหลาย ๆ คนสะดุด หรือตำหนิ ก็ไม่ควรสักครับ ไม่ใช่เพราะการสักผิดกฎหรือหลักศาสนา แต่เพราะเห็นแก่ความเชื่อของพี่น้องท่านอื่น ๆ ครับ
ตอบกลับโพส