คนชอบเข้าใจผิดเกี่ยวกับ คริสตศาสนา

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ลี วูจิน
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2005 12:59 am

คนส่วนมากจะไม่ค่อยรู้เรื่องสักเท่าไร
แล้วก็ชอบด่าดูถูกอีก เช่นมีกระทู้ที่เว็บหนึ่ง ผมอ่านดูแล้ว เขาว่าคริสต์
เขาพูดโดยไม่มีความเข้าใจเลย
ช่วยภาวนาให้คนที่เข้าใจผิดทีครับ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2005 1:35 am

เราจำเป็นจะต้องภาวนาเผื่อพวกเขา และรักพระเยซูเจ้ามากขึ้นเพื่อชดเชยที่เขาไม่ได้รักพระองค์ และถวายเกียตรแด่พระองค์เพื่อชดเชยเขาเหล่านั้น

ที่ฟาติมา เมื่อคราวที่เด็ก 3 คนคือ ยาซินทา ฟรังซิสโก และ ลูซีอา เดินอยู่นั้น ก็มีเทวดามาปรากฏแก่เธอ เพื่อแจ้งต่อการมาของแม่พระ เทวดานั้นได้สอนเด็ก 3 คนอธิฐานว่า...

"ข้าแต่พระเจ้าลูกนมัสการพระองค์ ลูกเชื่อในพระองค์ ลูกหวังในพระองค์ และ ลูกรักพระองค์
ข้าแต่พระเจ้า ลูกกราบขอสมาโทษแทนผู้ที่ไม่เชื่อในพระองค์ ไม่นมัสการพระองค์ ไม่หวังในพระองค์ และ ไม่รักพระองค์"
ภาพประจำตัวสมาชิก
โกจ๋อ
.
.

พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2005 4:11 am

ไม่แปลกๆ เพราะยิ่งคนจะเป็น ยิ่งโดนเยอะเลย >:(
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2005 6:00 am

ลองอ่านกระทู้นี้นะคะ

http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... eadid=1317
Night_Angel

ศุกร์ ก.ค. 15, 2005 11:21 am

ไม่แปลกครับ หลายๆคนมีอคติเพราะ ผู้เผยแพร่บางคน ใช้วิธีแอมเวร์ ชวนเชื่อ เช่นแปธตามยอดต้นตาลว่า

ไม่เชื่อพระเจ้าจะตกนรก คนไม่เกรงพระเจ้าคือคนบาป อะไรพวกนี้ ซึ่งผมบอกตรงๆ ตอนแรก ผมก็เกลียดเลยแหละ ไม่ชอบการชวนด้วยการบังคับ หรือดูหมิ่นศาสนาอื่นๆ บองผู้เผยแพร่บางคน

จะบอกว่าที่คุณเรตั้งกระทุ้นั้น ผมนั่นแหละคนๆ นั้นเอง ที่ทำไปเพราะตอนนั้นยังอคติ อยุ่ค่อนข้างมากจากเหตุผลข้างบน

และยิ่งกว่านั้น บางคนกลับอ้างศาสนาบังหน้าเพื่อประโยชน์ตนเอง อันนั้นยิ่งไม่สมควรให้อภัย
Ot@
~@

ศุกร์ ก.ค. 15, 2005 2:07 pm

Night_Angel เขียน: ใช้วิธีแอมเวร์ ชวนเชื่อ เช่นแปธตามยอดต้นตาลว่า

ไม่เชื่อพระเจ้าจะตกนรก คนไม่เกรงพระเจ้าคือคนบาป อะไรพวกนี้ ซึ่งผมบอกตรงๆ ตอนแรก ผมก็เกลียดเลยแหละ ไม่ชอบการชวนด้วยการบังคับ หรือดูหมิ่นศาสนาอื่นๆ บองผู้เผยแพร่บางคน

และยิ่งกว่านั้น บางคนกลับอ้างศาสนาบังหน้าเพื่อประโยชน์ตนเอง อันนั้นยิ่งไม่สมควรให้อภัย

เกลียดมาก-มากที่สุด
Wasu

ศุกร์ ก.ค. 15, 2005 3:23 pm

ผมมองแล้วก็เรียนรู้แต่หลักคำสอนที่พระบิดาที่ผมรักสุดหัวใจเท่านั้นครับ ภาวนาให้กับผู้ที่ไม่รู้หรือแกล้งไม่รู้เหมือนกันครับ :)
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 15, 2005 8:40 pm

พี่ก็ไม่ชอบนะ พวกแปะตามต้นไม้
เพราะทำให้พระเจ้าถูกด่า ถูกกระแหนะกระแหน่

แต่เชื่อมั๊ยว่า.....มีคนอยากรู้จักพระเจ้าเพราะเห็นไอ้ป้ายเหลืองนี่แหละ
ตอนนี้ล้างบาปเข้าคาทอลิกเรียบร้อยแล้วทั้งครอบครัว
แม่พี่เป็นแม่ทูนหัวให้เขาเอง *no1

พี่ถึงกับ....
โอโห~~~~~~ พระเจ้าทรงมีวิธีเรียกลูกๆของพระองค์
ที่หลากหลาย....และแปลกประหลาดจริงหนอ
Buddy

ศุกร์ ก.ค. 15, 2005 10:40 pm

Well, I think if they insist not to believe, even though you say the truth to them.. or say something nice to them, they won't believe anyway... But for those who are to believe, just believe anyway...

St. Paul said in his letter to the Philipians (Phil 1: 15-19)

15
Of course, some preach Christ from envy and rivalry, others from good will.
16
The latter act out of love, aware that I am here for the defense of the gospel;
17
the former proclaim Christ out of selfish ambition, not from pure motives, thinking that they will cause me trouble in my imprisonment.
18
What difference does it make, as long as in every way, whether in pretense or in truth, Christ is being proclaimed? And in that I rejoice. Indeed I shall continue to rejoice,
19
for I know that this will result in deliverance for me through your prayers and support from the Spirit of Jesus Christ.

Whatever it is, Christ is proclaimed anyway... and we should REJOICE... :)
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ ศุกร์ ก.ค. 15, 2005 10:41 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
New lamb
~@

ศุกร์ ก.ค. 15, 2005 11:37 pm

พี่เห็นด้วยกับLLบางครั้งพระองค์ก็มีวิธีเรียกลูกของพระองค์แปลกๆ อย่างพี่ถูกเรียกเพราะหนังสือ พลังแห่งชีวิต
คือช่วงที่หนังสือกำลังดัง พี่อ่านข่าวที่ไหนก็เจอคนด่าหนังสือเล่มนี้ พอมาดูทีวี ก็เจอรายการทอล์คโชว์ที่มีพระและบาทหลวงออกมาวิพากษ์วิจารณ์เรื่องนี้ กลับไปอ่านข่าว ก็เจอแต่ศาสนาคริสต์ที่โดนด่า จนพี่เกิดความสงสัยเกี่ยวกับหนังสือเล่มนั้น ตอนนั้นอยากอ่านมาก ไม่ใด้คิดจะอ่านเพื่อเชื่อ แต่อยากอ่านเพราะต้องการรู้ว่าเขาโฆษณาชวนเชื่ออย่างไร ตอนนั้นคิดอย่างนี้จริงๆ แต่ตัวพี่ที่อยู่ถึงอเมริกา ไม่รู้จะหาหนังสือเล่มนั้นใด้อย่างไร จึงเข้าทางอินเตอร์เน็ท ค้นหาเวปของคริสเตียน และพี่ก็เจอเวปนึงเป็นเวปแรกที่ค้นเจอ เชื่อไม๊ ว่าแค่หน้าแรก พี่เห็นไม้กางเขน มีเสียงเพลงขึ้นมา พี่เกิดอาการเหมือนพี่กำลังถูกอุ้มขึ้น บังคับนำ้ตาไม่ใด้ วินาทีนั้นความสงบ และสันติสูขใด้หลั่งไหลเข้ามาจนท่วมท้น
พี่กลับใจเดี๋ยวนั้น และเริ่มต้นศึกษาอย่างจริงจัง ที่พี่เล่ามาทั้งหมดก็เพียงเพื่ออยากจะบอกว่า บางสิ่งที่เราอาจจะมองว่าเหมือนการขายสินค้า เหมือนแอมเวย์ แต่นั่นก็อาจจะเป็นวิธีในการเรียกลูกของพระองค์ก็ใด้ ;)
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ค. 16, 2005 12:04 am

พระเจ้ารู้คะว่า ลูกคนไหนต้องเรียกด้วยวิธีไหน

เราถึงได้เห็นคนเชื่อพระเจ้าด้วยหลากหลายวิธีเหลือเกิน :-*
Immanuel (MichaelPaul)
~@

เสาร์ ก.ค. 16, 2005 3:29 pm

ผมมาเพราะการ์ตูน -*- ;D
Holy

อาทิตย์ ก.ค. 17, 2005 1:41 pm

แปลบทที่คุณบั๊ดดี้ยกมาครับ

ฟป 1:15
บางคนประกาศสอนเรื่องพระคริสตเจ้า เพราะความอิจฉาและแข่งขันชิงดี แต่บางคนประกาศสอนด้วยเจตนาดี กลุ่มหลังนี้ทำเพราะความรัก รู้ว่าข้าพเจ้าอยู่ที่นี่เพื่อปกป้องข่าวดี ส่วนกลุ่มแรกนั้นประกาศสอนเรื่องพระคริสตเจ้า เพราะต้องการแข่งขันชิงดี มิใช่เพราะเจตนาบริสุทธิ์ คิดเพียงแต่จะเพิ่มความทุกข์แก่ข้าพเจ้าซึ่งถูกจองจำอยู่แล้วเท่านั้น แต่จะเป็นอะไรไปเล่า ไม่ว่าโดยวิธีใด จะเป็นเพราะความเสแสร้งหรือด้วยใจจริงก็ตาม พระคริสตเจ้าก็ทรงได้รับการประกาศแล้ว เพราะเหตุนี้ ข้าพเจ้าจึงมีความยินดี และจะยินดีต่อไป ข้าพเจ้ารู้ว่า สิ่งนี้จะทำให้ข้าพเจ้ารอดพ้น ด้วยคำอธิษฐานภาวนาของท่านทั้งหลายและด้วยความช่วยเหลือของพระจิตแห่งพระเยซูคริสตเจ้า
St.paul

จันทร์ ก.ค. 18, 2005 9:06 am

ผู้ที่เป็นคริสตชนจะโดนเบียดเบียนความเชื่อเป็นธรรมดาตั่แต่สมัยอัครวาวกแล้วครับ

ฟป 1:15
บางคนประกาศสอนเรื่องพระคริสตเจ้า เพราะความอิจฉาและแข่งขันชิงดี แต่บางคนประกาศสอนด้วยเจตนาดี กลุ่มหลังนี้ทำเพราะความรัก รู้ว่าข้าพเจ้าอยู่ที่นี่เพื่อปกป้องข่าวดี ส่วนกลุ่มแรกนั้นประกาศสอนเรื่องพระคริสตเจ้า เพราะต้องการแข่งขันชิงดี มิใช่เพราะเจตนาบริสุทธิ์ คิดเพียงแต่จะเพิ่มความทุกข์แก่ข้าพเจ้าซึ่งถูกจองจำอยู่แล้วเท่านั้น แต่จะเป็นอะไรไปเล่า ไม่ว่าโดยวิธีใด จะเป็นเพราะความเสแสร้งหรือด้วยใจจริงก็ตาม พระคริสตเจ้าก็ทรงได้รับการประกาศแล้ว เพราะเหตุนี้ ข้าพเจ้าจึงมีความยินดี และจะยินดีต่อไป ข้าพเจ้ารู้ว่า สิ่งนี้จะทำให้ข้าพเจ้ารอดพ้น ด้วยคำอธิษฐานภาวนาของท่านทั้งหลายและด้วยความช่วยเหลือของพระจิตแห่งพระเยซูคริสตเจ้า
Immanuel (MichaelPaul)
~@

จันทร์ ก.ค. 18, 2005 10:57 am

ยกซ้ำกันนะหนูแทงค์
Maria Magdalena

จันทร์ ก.ค. 18, 2005 6:03 pm

อืม..บูบู้ก้อเคยได้ไอ้ประมาณว่า พระเจ้าจาเอาโลกคืน เลยเกิดสึนามิขึ้นมาอ่ะ
แบบว่า ถ้าใครเชื่อในพระเยซูจารอด ประมาณโฆษณาชวนเชื่อ เพื่อนมันอ่านแล้ขำกลิ้งเลยอ่ะนะ
ป.ล. เขาเดินเข้าแจกถึงในโรงเรียนเลยอ่ะ แบบว่า มาสะกิด น้องๆรับไปหน่อย ทำไมอ่ะฮะ นิมาหาลูกค้าถึงในโรงเรียนเชียวเหรอ ไม่น่าละฮะ บางคนด่าจังเลย ว่าพวกเนี๋ยหลอกลวงประชาชน พอทำถ้าจาเชื่อ พวกผู้ใหญ่ก้อรุ่มด่า ประมาณว่า พระเจ้าเทออ่ะมีอยู่จริงๆเหรอ
Unlikelihood

จันทร์ ก.ค. 18, 2005 7:25 pm

ทุกสิ่งจะเป็นไปตามพระคัมภีร์
พระองค์บอกพวกเราหมดเเล้ว
ว่าโลกจะเป็นยังไงพระองค์ทำนายไว้แล้วอย่างเป๊ะๆ
ขอให้ทุกสิ่งเป็นไปตามน้ำพระทัยในแผ่นดินเหมือนในสวรรค์
Wasu

อังคาร ก.ค. 19, 2005 7:51 pm

ผมเองก็ต้องขอบคุณหนังสือพลังแห่งชีวิตเพราะหนังสือนี้ทำให้ผมเกิดแรงบันดาลใจอย่างมากมายที่จะเข้าสู่พระศาสนจักรของพระบิดา ขอบคุณผู้ที่พยายามเผยแพร่ธรรมทุกๆคนเลยครับ :) ตัวผมเองในอดีตนั้นก็เคยดูถูกแล้วก็ไม่ชอบในการเผยแพร่ของคริสตศาสนิกชนบางนิกายแต่ตอนนี้ผมเองได้รู้ความจริงที่คนเหล่านั้นพยายามบอกเรื่องเกี่ยวกับพระบิดาเจ้า ผมนับถือและศรัทราความพยายามของทุกๆคนมากครับ :)
Pry-Kaew
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 25, 2005 6:22 am

bouquet เขียน: อืม..บูบู้ก้อเคยได้ไอ้ประมาณว่า พระเจ้าจาเอาโลกคืน เลยเกิดสึนามิขึ้นมาอ่ะ
แบบว่า ถ้าใครเชื่อในพระเยซูจารอด ประมาณโฆษณาชวนเชื่อ เพื่อนมันอ่านแล้ขำกลิ้งเลยอ่ะนะ
ป.ล. เขาเดินเข้าแจกถึงในโรงเรียนเลยอ่ะ แบบว่า มาสะกิด น้องๆรับไปหน่อย ทำไมอ่ะฮะ นิมาหาลูกค้าถึงในโรงเรียนเชียวเหรอ ไม่น่าละฮะ บางคนด่าจังเลย ว่าพวกเนี๋ยหลอกลวงประชาชน พอทำถ้าจาเชื่อ พวกผู้ใหญ่ก้อรุ่มด่า ประมาณว่า พระเจ้าเทออ่ะมีอยู่จริงๆเหรอ

ประกาศแบบนี้ ผมว่าอันตรายมากๆต่อข่าวดีของพระเยชูนะครับ การประกาศข่าวดีเป็นเรื่องที่น่าสรรเสริญ แต่การนำเอาโศกนาถกรรมของชาติมาเป็นข้ออ้างแบบนี้ ส่งผลเสียอย่างมากเลยต่อภาพพจน์คนต่างศาสนามองคริสตชน ประกาศด้วยการกระทำและความรัก น่าจะดีกว่ามั้งครับ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
Batholomew
~@

ศุกร์ ก.ค. 29, 2005 12:58 pm

ก็อย่างที่พี่เคยเปิดพระคัมภีร์อ่ะครับ

เปลี่ยนวิกฤตให้เป็นโอกาส
ตอบกลับโพส