ไปอ่านบางเว็บบอร์ด มีคนแนะนำว่าไม่ให้คริสตชนไหว้พ่อแม่ด้วยล่ะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
-Rei-
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2005 10:26 pm

เค้าบอกว่า พระเจ้าไม่ให้ไหว้
ดังนั้นให้แสดงความเคารพด้วยวิธีอื่น ไม่ให้ไหว้
แล้วให้บอกพ่อแม่ให้เข้าใจว่า เราไหว้ไม่ได้พราะพระเจ้าห้ามไว้
(ไม่อยากจะเอามาแปะให้ดู เดี๋ยวจะเป็นการประจานเว็บบอร์ดเค้า)

มีด้วยเหรอคะ พระเจ้าห้ามไหว้พ่อแม่
เรไม่เชื่ออ่ะค่ะ ยังไงก็ไม่เชื่ออ่ะ

พระเยซูสอนให้เคารพบิดามารดา
เพียงแต่ว่าไม่ให้นมัสการพระเจ้าอื่นใด
พ่อแม่ ญาติผู้ใหญ่ ครูบาอาจารย์ ไม่ใช่พระเจ้าอื่นใดซะหน่อย
แล้วการไหว้ก็เป็นวิธีการทักทายของคนไทยไม่ใช่เหรอคะ

แล้ว webmaster เค้าก็เฉยด้วยนะ ไม่มาออกความเห็นอะไรเลย ปล่อยให้โพสไว้งั้นน่ะ
แล้วถ้าผู้เชื่อใหม่ไปอ่านแล้วเชื่อตามนี่จะเป็นยังไงเนี่ย >_<

ถึงเรจะยังไม่ได้ล้างบาป แต่เรขอเถียงสุดใจขาดดิ้นว่า
ไหว้พ่อไหว้แม่ ไหว้ได้
เท่าที่อ่านมา ยังไม่เห็นมีพระคัมภีร์ข้อไหนห้ามไว้เลย

เรเคยตั้งกระทู้ถามที่นี่ เรื่องไหว้ศพ ก็ยังมีพี่ๆมาตอบว่าถ้าไหว้เพราะคิดว่าเคารพเป็นผู้ใหญ่ ก็ไหว้ได้ ดังนั้น ไหว้พ่อ ไหว้แม่ ไหว้ได้ชัวร์ ใช่ป่ะคะ
แก้ไขล่าสุดโดย -Rei- เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2005 10:29 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2005 10:47 pm

โอ๊ะ พี่เร สงสัย คนที่แนะนำเขาเป็นคนต่างชาติมั้ง เช่นฝรั่งเขาคงไม่ไหว้ เขาทักทายด้วยการกอด การจูบ การโอบกัน หรือคนญี่ปุ่น เกาหลี เขาโค้งเกือบถึงเข่าเคารพพ่อแม่ ครูอาจารย์

ถ้าเป็นคนไทยแบบเราๆ ก็ต้องไหว้ เพื่อ เคารพพ่อแม่ ครูอาจารย์ ผู้หลัก ผู้ใหญ่ พี่ๆ ญาติมิตร บาทหลวง
ศาสนาจารย์ ศิษยาภิบาล พระเยซูคริสต์ทรงวางแบบ ในความอ่อนน้อม ถ่อมใจ แก่พวกเราแล้ว

พระบัญญัติสิบประการ หน้าที่มนุษย์ ข้อแรก ก็คือการ เคารพ บิดา มารดา

ท่านเปาโลสอนเรื่องครอบครัวชัดเจนฮะ

เอเฟซัส

6:1 ฝ่ายบุตรจงนบนอบเชื่อฟังบิดามารดาของตนในองค์พระผู้เป็นเจ้า เพราะกระทำอย่างนั้นเป็นการถูก
6:2 จงให้เกียรติแก่บิดามารดาของเจ้า นี่เป็นพระบัญญัติข้อแรกที่มีพระสัญญาไว้ด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย Jeab Agape เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2005 10:48 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
New lamb
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2005 10:59 pm

ไหว้ใด้ค่ะ ตัวพี่เองเวลาพวกน้องๆที่อ่อนวัยกว่าแวะมาเยี่อม แล้วเขายกมือไหว้พี่ๆยังไหว้ตอบเลย และยิ่งการไหว้เป็นการทักทายกันของคนไทย
เวลาเราไหว้เราไม่ใด้อธิฐานนี่คะ เราไหว้เพราะเป็นการให้เกียรติ์ผู้ที่สูงวัยกว่า และโดยเฉพาะพ่อแม่ด้วยแล้ว สรุปว่าไหว้ใด้ค่ะ :)
แก้ไขล่าสุดโดย New lamb เมื่อ ศุกร์ ก.ค. 15, 2005 1:11 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Nihil
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 15, 2005 3:13 am

เราไหว้ด้วยความเคารพ ตามธรรมเนียมประเพณี ไม่ใช่ไหว้ถือคนเสมอเหมือนหรือเหนือพระเจ้านิครับ ดังนั้นไหว้ได้อย่างสบายใจเถอะครับ พระบัญญัติยังบอกเลยว่าจงเคารพนับถือบิดามารดา พระคัมภีร์ก็สอนให้เคารพผู้มีอำนาจของโลกตามหน้าที่ของตนให้ดีที่สุด
-Rei-
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 15, 2005 10:13 am

คือไม่ใช่เป็นบทความในเว็บนะคะ
เป็นกระทู้ในเว็บบอร์ดอ่ะค่ะ

จำเว็บไม่ได้แย้ว เข้าจากการลิงค์ไปจากเว็บอื่นอีกทีค่ะ
ตอนที่เข้าไปอ่านคือ เห็นมันโพสอยู่ 2-3 วันแล้ว แต่ก็ไม่เห็นมีผู้รู้มาแก้ข่าว
อ่านแล้วเกือบเชื่อแน่ะ >_<

ตกใจมากๆว่า บางคริสตจักรเค้าสอนขนาดนั้นเลยเหรอ ???

ดีใจที่เว็บมาสเตอร์ที่นี่ทำงานแข็งขัน ถ้ามีใครโพสอะไรไม่ถูกไม่ควรก็มาแก้ไขความเข้าใจให้
แต่บางเว็บ (อย่างที่กล่าวถึงนี้) เค้าปล่อยให้ใครอยากโพสอะไรก็โพส
เรว่ามันก็สุดโต่งเกินไปหน่อยว่ามะ
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ ก.ค. 15, 2005 11:04 am

:-* น้องเร...

อ่านเพื่อรับรู้ว่า ที่ไหนมีอะไรอย่างไรก็พอแล้ว ส่วนเรื่องที่มันไม่น่าเชื่อก็ไม่ต้องไปเชื่อมันนักหรอกค่ะ จะเชื่ออะไรก็ให้มันอยู่บนพื้นฐานของความเป็นจริงด้วยก็จะดีนะจ๊ะ อะไรที่ไม่ดี ไม่เข้าท่า ก็อย่าไปจดจำมันเลย :) :)
-Rei-
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 15, 2005 12:29 pm

ถ้าเข้าเว็บผิด คิดหนักเลยนะนั่น
ขอพระเจ้าอวยพรคนที่ดันไปอ่านแล้วเชื่อตามนั้นด้วยแล้วกันงับ

ดีใจจังที่คุณลิงชวนมาเว็บนี้ มีแต่คนแนะนำสิ่งที่ดีๆ *inlove

ปล. ได้ข่าวว่า มีบางที่ สอนให้มีภรรยาหลายๆคน
และบางที่ สอนว่าอย่าแต่งงาน เพราะการ xxx ไม่ควรจะเก็บไว้ไห้คนๆเดียว
โอ้แม่เจ้า ... สอนอะไรกันแปลกๆ
อันนี้เพื่อนเล่ามานะคะ ยังหาเว็บที่ว่าไม่เจอ ;D
Prod Pran
Defender of lawS

ศุกร์ ก.ค. 15, 2005 2:03 pm

ตามที่น้องเจี๊ยบ คุณเซราฟีม ตอบนะจ๊ะ :D

คิดง่ายๆ คำสอนไหน ที่สอนผิดหลักศีลธรรม จริยธรรมขั้นพื้นฐาน ไม่ใช่คำสอนของพระเจ้าแน่ๆ
เพราะพระเจ้าโดยพระบุตร เป็นผู้ที่เปลี่ยนแปลงให้ผู้เชื่อให้มีนิสัยจิตใจเหมือนพระองค์
คืออ่อนน้อม เสียสละ รักคนอื่น อย่างไม่มีเงื่อนไข สอนให้มีพฤติกรรมที่ดีๆ ;)

ส่วนคำสอนเพี้ยนๆคือสอนผิด เป็นงานของปฏิปักษ์ของพระเจ้าจ๊ะ ;)

น้องเรช่วยส่ง เบอร์ โทรศัพท์ไปให้ใหม่ด้วย อิอิ :D

ของเก่าหาย พี่พีพียุ่งมากๆ อยากคุยมากกว่าเกี่ยวกับเรื่อง
ที่ IM ไปเล่าให้ฟังน่ะ ;)
Unlikelihood

ศุกร์ ก.ค. 15, 2005 2:11 pm

เราเป็นคนไทยขอรับ :D
Wasu

ศุกร์ ก.ค. 15, 2005 3:20 pm

พ่อ แม่ นี่ผมเคารพสุดหัวใจเลยครับ แต่ กับคนอื่นผมไหว้ตามความเหมาะสมแล้วก็ความน่านับถือครับ :)
-Rei-
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 15, 2005 7:33 pm

Prod Pran เขียน:
น้องเรช่วยส่ง เบอร์ โทรศัพท์ไปให้ใหม่ด้วย อิอิ :D

ของเก่าหาย พี่พีพียุ่งมากๆ อยากคุยมากกว่าเกี่ยวกับเรื่อง
ที่ IM ไปเล่าให้ฟังน่ะ ;)
มุงิ เดี๋ยว IM ไปให้นะคะ (ต้องแอบมาคุยไกลๆ เดี๋ยวที่บ้านอัดเอา)
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 15, 2005 8:33 pm

คงเป็นพวกที่แตกหน่อออกไปจนเชื่อเพี้ยนๆไปคะ

อย่างที่พี่เคยบอกงัยคะ
ว่าให้ระวังพวกนี้ให้ดี
ตอบกลับโพส