รู้สึกแย่

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
อันนา ภัคภร

พฤหัสฯ. ก.ย. 09, 2010 3:04 am

โรงเรียนคาทอลิคที่มีบราเดอร์ดูแล ทำไมไม่สนใจที่จะรับเด็กคาทอลิคเลย รับแต่คนมีเงิน [ :s008: :s008: :s008: :s008: :s008: :s008: :s008:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ก.ย. 09, 2010 6:48 am

เขาสอบเข้าไม่ได้เองหรือเปล่าครับ
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ก.ย. 09, 2010 12:15 pm

ต้องดูหลักเกณฑ์ด้วยครับ ว่าเขาเขียนไว้อย่างไร เช่นถ้าบอกว่า รับเด็กคาทอลิกทุกคน
ก็ถือว่าเขาผิด น่าจะมีองค์ประกอบอื่นๆด้วย ต้องติดตามดู
dark-kanita

พฤหัสฯ. ก.ย. 09, 2010 12:37 pm

:s002: ไม่ต้องเสียใจคะ เข้าที่นี่ไม่ได้ก้ไปที่อื่น
ถ้าโรงเรียนทำงั้นจริงๆก็บาปแย่ละ555555

โอ้ น่าจะมีสาเหตุอื่นด้วยมั้งคะ เข้าไปถาม ผ.อ. โรงเรียนเลยคะ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ย. 10, 2010 1:17 am

ที่รู้มา คือ เด็กคาทอลิกมีคะแนนช่วย หรือ พิจารณาเป้นพิเศษ
แต่ไม่ได้หมายความว่าได้ร้อยเปอร์เซนต์
ต้องดูผลการเรียนประกอบด้วย

น้องเขามั่นใจว่าทำข้อสอบได้ชัวร์รึเปล่าคะ?
pax tecum

ศุกร์ ก.ย. 10, 2010 8:18 am

ถ้ารู้สึกไม่ดีที่รร.ที่มีบราเดอร์ดูแลก็ลองไปเข้ารร.ซิสเตอร์ซิครับหรือ คุฯพ่อก็ได้... :s021:
อันนา ภัคภร

ศุกร์ ก.ย. 10, 2010 2:30 pm

ขอบคุณเพื่อนที่ให้กำลังใจ ทางโรงเรียนเขาคงจำเป็นจริงๆเพราะตอนนี้มีการก่อสร้างเยอะ ไปเรียนโรงเรียนซิสเตอร์ก็ดีเหมือนกันเนอะ :s012: :s012:
อันนา ภัคภร

ศุกร์ ก.ย. 10, 2010 2:36 pm

ข้อมูลที่ทราบมาก็จริงแต่ไม่ทั้งหมด และข้อมูลที่ทราบมาไม่ได้มีไว้พิจารณาเด็ก ป.1 ในปีนี้
เพราะดิฉันไปนั่งรับฟังข้อมูลมาด้วยตนเอง และดูปัจจัยใหญ่ที่เกี่ยวข้องด้วยตา และไม่มีผลออกมาเป็นคะแนน ดังนั้นข้อมูลที่ทราบมาไม่ได้ใช้กันทุกปีแล้วแต่สภาพแวดล้อมค่ะ
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ก.ย. 10, 2010 3:48 pm

ไปเข้าโรงเรียนคริสเตียน ก็ได้นะครับ :s004:
sansrepos

พุธ ก.ย. 22, 2010 10:59 am

โดยหลักการนี่ผมว่าในเมื่อประเทศไทยมีประชากรคาทอลิกเป็นคนส่วนน้อยมากอยู่แล้วนี่รร.คาทอลิกทุกรร.น่าจะต้องรับนร.ที่นับถือคาทอลิกก่อนเสมอโดยไม่มีข้อแม้นะครับ ตราบใดที่ยังมีที่ว่างสำหรับรับนร.พุทธ ไม่ว่านร.ที่ไม่ได้เป็นคาทอลิกจะเรียนเก่งทำคะแนนได้ดีกว่าหรือว่าพ่อแม่จ่ายให้มากกว่า เหตุผลประเภทต้องใช้เงินสร้างโน่นสร้างนี้ผมว่าฟังไม่ขึ้น

พวกเราคาทอลิกกันเองซึ่งเป็นประชากรส่วนน้อยของประเทศอยู่แล้วไม่รับไปรับคนต่างศาสนาก่อนเนี่ยนะครับ ผมว่าเหตุผลที่ไม่รับนร.ที่เป็นคาทอลิกน่าจะได้เฉพาะนร.คนนั้นพิการทุพพลภาพเรียนไม่ได้อยู่แล้วหรือมีประวัติเสียสุดๆเท่านั้นครับ ไม่งั้นผมก็ว่าฟังไม่ขึ้นอย่างแรงอยู่ดีครับ จะบราเดอร์ ซิสเตอร์หรือใครบริหารไม่เกี่ยวครับ
ติดต่อ:

พุธ ก.ย. 22, 2010 3:38 pm

อันนี้ก็ต้องแล้วแต่มุมมองอ่ะนะ เพราะโรงเรียนคริสต์ที่เราอยากให้ลูกเข้า
ก็ดันเป็นโรงเรียนที่คนอื่นก็อยากเข้าด้วย เราก็รู้กันอยู่ลึก ๆ ว่า ผู้ปกครองคริสต์หลาย ๆ ท่าน
เพราะชื่อเสียงของโรงเรียนต่างหาก ที่ทำให้เราก็อยากให้ลูกเข้าโรงเรียนดัง
ไม่ใช่เพราะอยากให้ลูกเรียนคำสอนเป็นหลัก แต่เพราะชื่อเสียงของโรงเรียนต่างหาก
อันนี้ไม่ได้ว่าผู้ปกครองคาทอลิกนะคะ เพราะถ้าเป็น LL เองก็อยากให้เขาเข้าเหมือนกัน
ซึ่งโรงเรียนดังเหล่านั้น ก็คงคิดว่าถ้าอยากให้เรียนคำสอนจริง ๆ
โรงเรียนระดับรอง ๆ ในเครือคาทอลิก ก็เข้าได้ (คิดอย่างงี้ละมั๊ง)

เพราะจริง ๆ โรงเรียนคาทอลิกอันดับรอง ๆ หลายโรงเรียน
กลับขาดเด็กที่จะเข้าเรียน หรือจำนวนนักเรียนน้อยลงเรื่อย ๆ
เพราะต่างก็พยายามจะเข้าโรงเรียนที่ดัง ๆ ก่อน
อย่างเท่าที่ทราบมา โรงเรียนของวัดเซนต์หลุยส์ ทั้งฝั่งชายและหญิง
จำนวนนักเรียนก็น้อยลงทุกปี ทั้ง ๆ ที่สามารถรองรับนักเรียนได้มากพอสมควร
แต่พ่อแม่ส่วนใหญ่ ก็อยากให้เข้า อัสสัมฯ เซนต์โยฯ พระหฤัยฯ ก่อน
มีถึงขนาดยอมเอาลูกไปล้างบาป เพื่อจะได้เข้าโรงเรียนคริสต์ก็มี

อันนี้เลยต้องทำใจ เพราะเราเลือกโรงเรียนที่การแข่งขันสูงมาก
จึงทำให้หลักเกณฑ์การพิจารณาเปลี่ยนไปได้

:s005:
sansrepos

พุธ ก.ย. 22, 2010 4:46 pm

เรื่องผู้ปกครองผมไม่ทราบนะครับว่าเจตนาเป็นเรื่องชื่อเสียงเป็นหลักหรือเปล่าอาจจะมีด้วยจริง โดยเฉพาะสำหรับคนกรุงเทพฯ

สมัยผมยังเด็กก็เรียนที่รร.คาทอลิกตั้งแต่อนุบาลถึงป.6 เลย เหตุผลเพราะเป็นรร.คาทอลิกและอยู่ใกล้บ้านชนิดเดินไปเรียนได้

ผมมองในฐานะรร.คาทอลิกในประเทศที่มีคาทอลิกเป็นคนส่วนน้อยยังไงก็น่าจะต้องพิจารณารับลูกหลานคาทอลิกด้วยกันก่อนเสมอ เรื่องหาเด็กเก่งมาสร้างชื่อ (จะสร้างอะไรนักหนา) หรือหาเงินบำรุง (ก็สำคัญจะทำอะไรก็ต้องใช้ตังค์) ควรเป็นเรื่องรอง

ถ้ารร.เต็มไปด้วยลูกคนรวย (อาจเป็นคาทอลิกด้วยแต่โดยมากไม่ใช่คาทอลิก) กับเด็กเก่งสร้างชื่อเยอะแยะแต่มีเด็กคาทอลิกเข้าไม่ได้โดยเฉพาะทั้งๆที่บ้านใกล้อันนี้ผมว่าไม่ถูกต้องอยู่ดีครับ
sansrepos

พุธ ก.ย. 22, 2010 4:50 pm

คือชาวคาทอลิกในประเทศไทยเราเป็นคนส่วนน้อยอยู่แล้วนะครับ เฉพาะมิสซังกรุงเทพฯก็มีราวๆ 1% ของประชากร ถ้าจำไม่ผิดสกลนครกับจันทบุรีก็ประมาณ 2% ของประชากร ดังนั้นเชื่อว่าต่อให้รร.คาทอลิกดังๆเช่นอัสสัม กับพวกคอนแวนต์ทั้งหลาย รับเด็กคาทอลิกทุกคนที่อยากจะเข้าก็ยังน่าจะเหลือที่ให้เด็กที่ไม่ใช่คาทอลิกอีกพอสมควรอยู่ดีนี่ครับ จะรับเด็กเก่งหรือเด็กที่ฐานะดีก็รับไปไม่มีใครว่า
Batholomew
~@

อังคาร ก.ย. 28, 2010 11:36 am

ผมเองเห็นด้วยบางส่วนแต่ไม่ทั้งหมดครับ

เห็นด้วยที่โรงเรียนบางโรงเรียนเอาเรื่องเงินมาก่อน
แต่ไม่ใช่เฉพาะโรงเรียนคาทอลิกเท่านั้นนะครับ
โรงเรียนดังที่อื่น ๆ ก็เป็นแบบนี้
ดังนั้น อย่าไปเสียความรู้สึกเลยครับ
ถ้าเราอยากให้ลูกเข้าจริง ๆ ก็ให้ลองคุยกับโรงเรียนดู ผมว่าเรื่องแบบนี้น่าจะคุยกันได้นะครับ

แต่ก็อยากให้มองในมุมมองของโรงเรียนด้วย
การที่ต้องพัฒนาหลาย ๆ ด้านเพื่อให้รองรับนักเรียนที่มากขึ้น
โดยไม่ได้รับการสนับสนุนจากรัฐ
เรื่องแบบนี้ ก็ต้องเก็บที่ค่าเล่าเรียน ถูกต้องแล้วครับ
sansrepos

อังคาร ก.ย. 28, 2010 4:15 pm

เคยได้ยินมาเหมือนกันครับว่าเงินที่เก็บค่ากินเปล่าไปเนี่ยเค้าเอาไปพัฒนาโรงเรียนในเครือที่เปิดในต่างจังหวัด เดี๋ยวนี้ก็มีอัสสัมชัญตั้งไม่รู้กี่สาขาทั่วประเทศ พวกเซนต์.... หรือคอนแวนต์ทั้งหลายก็มี ซึ่งตามโรงเรียนสาขาพวกนี้อาจจะมีผู้ปกครองเศรษฐีตจว.บางท่านบริจาคเงินให้บ้างแต่โดยมากก็รับนร.พื้นที่ๆมีฐานะปานกลางหรือยากจนบ้างซึ่งบางคนก็อาจจะเรียนฟรีและค่าเล่าเรียนก็ไม่แพงนัก ยกเว้นพวกโครงการ EP

แต่ในความเห็นผมจะหาเงินบ้างก็ไม่น่าจะผิดอะไร ถ้ามีวัตถุประสงค์ที่เอาไปทำประโยชน์ต่อ แต่ในเมื่อประชากรคาทอลิกเราเองเป็นคนส่วนน้อย เราไม่รับพวกเราก่อน ไปอยากได้เด็กเก่งสร้างชื่อ หรือลูกคนรวยที่ไม่ได้เป็นคาทอลิกสำคัญกว่านี่มันก็ไม่ค่อยเข้าท่าอยู่ดีครับ
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 28, 2010 4:27 pm

ขอให้ผู้ปกครองซึ่งเป็นคาทอลิกอย่ามองข้ามโรงเรียนของสังฆมณฑล และโรงเรียนของฆราวาสคาทอลิกที่มีอยู่มากกว่าโรงเรียนของคณะนักบวชดัง ๆ โรงเรียนของคณะนักบวชในเวลานี้ไม่สามารถรับนักเรียนคาทอลิกได้หมดทุกคน เพราะที่ไม่พอ จะให้เขาเชิญนักเรียนที่ไม่เป็นคาทอลิกออกเพื่อให้มีที่พอสำหรับเด็กคาทอลิกก็คงไม่ถูกต้อง
sansrepos

อังคาร ก.ย. 28, 2010 4:40 pm

Andreas เขียน:ขอให้ผู้ปกครองซึ่งเป็นคาทอลิกอย่ามองข้ามโรงเรียนของสังฆมณฑล และโรงเรียนของฆราวาสคาทอลิกที่มีอยู่มากกว่าโรงเรียนของคณะนักบวชดัง ๆ โรงเรียนของคณะนักบวชในเวลานี้ไม่สามารถรับนักเรียนคาทอลิกได้หมดทุกคน เพราะที่ไม่พอ จะให้เขาเชิญนักเรียนที่ไม่เป็นคาทอลิกออกเพื่อให้มีที่พอสำหรับเด็กคาทอลิกก็คงไม่ถูกต้อง
ถ้าถึงกับให้เชิญนร.เก่าออกเพื่อรับนร.ใหม่ที่เป็นคาทอลิกก็ไม่ถูกต้องแน่ๆครับ แต่ที่ จขกท หมายถึงและที่เราถกกันมาในกระทู้นี้คือการรับเด็กใหม่ไม่ใช่หรือครับ

อย่างที่ผมเขียนไปคือถ้ามีที่พอรับนร.ใหม่ทุกปีและโดยมากเป็นนร.ที่ไม่ใช่คาทอลิก พ่อแม่เค้าจะบริจาคมากหรือว่าได้โควต้าเด็กเก่งอะไรก็แล้วแต่ แต่สำหรับประชากร 1% ของเขตมิสซังกรุงเทพฯเนี่ยต่อให้แห่มาหมดก็ยังน่าจะเหลือที่บ้างนะครับ

ในความหมายของผมเอาให้ชัดเข้าไปอีกก็คือไม่ควรมีการรับนร.ต่างศาสนาแม้แต่คนเดียวหากยังมีนร.คาทอลิกต้องการเข้ามาเรียนแล้วเข้าไม่ได้นอกจากว่านร.คาทอลิกที่ว่านั่นคุณสมบัติไม่เหมาะสมจริงๆครับ
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 28, 2010 4:54 pm

มันคงเป็นอะไรที่เรียกว่าอุดมคติมาก ๆ ครับ ถ้าจะให้โรงเรียนักบวชดัง ๆ ต้องรับเด็กคาทอลิกทั้งหมด เพราะเวลานี้มีแต่โรงเรียนของสังฆมณฑลที่ยินดีรับเด็กคาทอลิกทุกคน ถ้าคุณไม่ใช่คนร่ำรวย คุณจะอยากให้ลูกของคุณไปอยู่ในสังคมเด็กมีฐานะหรือ พวกเค้าจะยอบรับลูกของคุณเข้าสังคมหรือ ลูกคุณจะเป็นทุกข์แค่ไหนที่ไม่มีสิ่งที่เพื่อน ๆ มี สู้ไปเรียนในโรงเรียยของสังฆมณฑลดีกว่าที่เด็ก ๆ มาจากคนชั้นปานกลาง บางคนก็ยากจนคุณพ่อเจ้าวัดก็ให้เรียนฟรี เด็ก ๆ ก็ไม่ต้องมาอวดร่ำอวดรวยกัน เดี๋ยวนี้โรงเรียนของสังฆมณฑลก็ตั้งใกล้ ๆ โรงเรียนนักบวชดัง ๆ ไม่ว่าจะเป็น อัสสัมชัญศึกษา(ใกล้อัสสัมชัญคอนแวนต์) เซนต์ไมเกิ้ล เซนต์หลุยส์ศึกษา (ใกล้อัสสัมชัญประถม) โยนออฟอาร์ค (ใกล้เซนต์ฟรังฯ) ฯลฯ
ติดต่อ:

พุธ ก.ย. 29, 2010 12:39 am

แต่อีกปัญหาคือ คุณภาพการศึกษา ของโรงเรียนสังฆมณฑลมันไม่เท่าโรงเรียนดัง ๆ อ่ะสิ
sansrepos

พุธ ก.ย. 29, 2010 12:27 pm

~@Little lamb@~ เขียน:แต่อีกปัญหาคือ คุณภาพการศึกษา ของโรงเรียนสังฆมณฑลมันไม่เท่าโรงเรียนดัง ๆ อ่ะสิ
อันนี้ผมไม่ทราบเหมือนกันครับว่าแตกต่างหรือไม่ แต่เอาเข้าจริงๆผมไม่ค่อยเชื่อเรื่องคุณภาพของรร.อยู่แล้ว ถ้าให้เลือกระหว่างรร.ระดับกลางๆกับรร.มีชื่อ จากประสบการณ์ตรงของผมกับคุณพ่อของผมเราเห็นตรงกันคือไม่เชื่อเรื่องพวกนี้เท่าไหร่นะครับ แต่ไม่อยากให้ลูกเข้ารร.ที่ฟังดูแล้วความเสี่ยงสูงเกินไปก็เท่านั้น

แต่คนละประเด็นกับที่ถกกันข้างบน

ผมทำงานที่โคราชจะบอกว่ารร.ของมิสซังโคราชคือรร.มารีย์วิทยา ชื่อเสียงโดดเด่นกว่ารร.อัสสัมชัญนครราชสีมาเสียอีก มีสถิติเด็กนร.สอบได้คณะดังๆมากกว่า เผลอๆจะถือกันว่าชื่อชั้นดีกว่ารร.มัธยมประจำจังหวัดด้วยซ้ำไป

แต่ผมก็คิดจะให้ลูกผม (กำลังจะเกิดปลายปีนี้) เรียนที่อัสสัมโคราช ไม่ใช่เพราะคิดว่าดีอะไรมากมายเพียงแต่มันอยู่ติดกับที่ทำงานผมเลย สะดวกสุดแล้วและก็เป็นรร.คาทอลิก และผมได้ยินมาว่ารร.มารีย์ฯโคราช เรียนหนัก ไม่อยากให้ลูกเครียดเกินหนะ ทุกวันนี้มีเด็กนร.จากรร.ดังกล่าวมารับยาไมเกรนกับผมอยู่เรื่อยๆเลยด้วย บอกว่าทำการบ้านจนดึก :s005:
sansrepos

พุธ ก.ย. 29, 2010 12:37 pm

Andreas เขียน:มันคงเป็นอะไรที่เรียกว่าอุดมคติมาก ๆ ครับ ถ้าจะให้โรงเรียนักบวชดัง ๆ ต้องรับเด็กคาทอลิกทั้งหมด เพราะเวลานี้มีแต่โรงเรียนของสังฆมณฑลที่ยินดีรับเด็กคาทอลิกทุกคน ถ้าคุณไม่ใช่คนร่ำรวย คุณจะอยากให้ลูกของคุณไปอยู่ในสังคมเด็กมีฐานะหรือ พวกเค้าจะยอบรับลูกของคุณเข้าสังคมหรือ ลูกคุณจะเป็นทุกข์แค่ไหนที่ไม่มีสิ่งที่เพื่อน ๆ มี สู้ไปเรียนในโรงเรียยของสังฆมณฑลดีกว่าที่เด็ก ๆ มาจากคนชั้นปานกลาง บางคนก็ยากจนคุณพ่อเจ้าวัดก็ให้เรียนฟรี เด็ก ๆ ก็ไม่ต้องมาอวดร่ำอวดรวยกัน เดี๋ยวนี้โรงเรียนของสังฆมณฑลก็ตั้งใกล้ ๆ โรงเรียนนักบวชดัง ๆ ไม่ว่าจะเป็น อัสสัมชัญศึกษา(ใกล้อัสสัมชัญคอนแวนต์) เซนต์ไมเกิ้ล เซนต์หลุยส์ศึกษา (ใกล้อัสสัมชัญประถม) โยนออฟอาร์ค (ใกล้เซนต์ฟรังฯ) ฯลฯ

ก็อาจจะเป็นอุดมคติอย่างที่คุณว่าแหละครับ แต่อุดมคติก็เคยเป็นอุดมการณ์ในการเผยแพร่ศาสนาของเหล่าบรรดา missionary มาแต่เดิมด้วยนี่ครับ มาสร้างความเจริญ มาสร้างรร.ส่งเสริมการศึกษา ทำความดีเพื่อเผยแพร่ประกาศพระนามของพระเจ้า ไม่ใช่สร้างชื่อเสียงให้ดัง แล้วภูมิใจในความหรูหราไฮโซ มีจิตตารมย์ข้อไหนหรือครับที่บอกว่ารร.คาทอลิก หมายถึงรร.ชั้นสูง ชั้นดี

อย่างไรก็ตามผมเห็นด้วยกับคุณ Andreas ตรงประเด็นเรื่องฐานะของเด็กมากกว่าครับ ถ้าเราฐานะกลางๆให้ลูกไปอยู่ในกลุ่มเด็กรวยๆสำหรับสังคมฉาบฉวยแบบบ้านเรานี่ค่อนข้างไม่ดีสำหรับเด็กพอสมควร

สมัยคุณพ่อของผมยังเด็กท่านก็เรียนที่อัสสัมชัญซึ่งถือว่าไฮโซตั้งแต่ยุคนั้นแล้ว โดยที่ทางบ้านยังจนอยู่ แต่ได้เรียนเพราะคุณปู่ผมทำงานให้กับมิสซังกรุงเทพฯ ความรู้สึกอย่างที่ว่าคุณพ่อผมเข้าใจดี และยังบอกอีกว่ารร.ดี รร.ดังก็มีทั้งครูดีและครูเฮงซวยเหมือนกับรร.ระดับกลางๆ

สมัยเด็กๆผมก็เรียนรร.คาทอลิก ที่ไม่ใช่รร.ของมิสซังหรือของคณะนักบวช ผมก็สามารถประสบความสำเร็จได้ไม่อายใคร ตอน ม.ต้นมาอยู่รร.รัฐบาลเครือสาธิต ไฮโซกว่ารร.เอกชนคาทอลิกที่เรียนสมัยเด็กๆเสียอีก เด็กเส้นลูกนักการเมือง ลูกเจ้า เรียนกันทั้งนั้น เราสอบเข้าได้เองกลายเป็นประชากรส่วนน้อย และก็รู้สึกจริงๆว่าอยู่แล้วไม่ชอบนัก และไม่คิดว่าอยากให้ลูกตัวเองไปเรียนที่แบบนี้ ทั้งๆที่รร.เค้าก็ดี และค่าเทอมก็ถูกด้วย
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ ก.ย. 29, 2010 1:09 pm

ผมเคยเรียนในโรงเรียนคาทอลิกที่บริหารนักบวช ประมาณ 9 ปี (2 โรงเรียน)
ป.1-6 เรียนที่โรงเรียนพระหฤทัยดอนเมือง (มารีย์สวรรค์) บริหารโดยคณะซิสเตอร์พระหฤทัยแห่งกรุงเทพ คุณครูดีมาก ๆ หลักสูตรก็ดี ค่าเทอมก็ไม่แพง เพื่อน ๆ ก็ฐานะไม่แตกต่างกันมากนัก แถมยังใกล้บ้าน เวลานี้โรงเรียนนี้ก็มีนักเรียนคาทอลิกร้อยกว่าคน (เยอะกว่าสมัยที่ผมอยู่)
ม.1-3 เรียนที่โรงเรียนหัวหินวิทยาลัย บริหารโดยนักบวชซาเลเซียน คุณครูสอนดีทุกคนครับ จนผมเมื่อผมจบ ม.3 สามารถสอบเข้าเรียนต่อที่ โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษา พญาไท ได้และเรียนจนจบ ม.6 ด้วยเกรดเฉลี่ย 3 กว่า ๆ โดยตลอด ผมไม่ได้คิดว่าตัวเองเก่ง แต่สำนึกในบุญคุณของโรงเรียนและครูอาจารย์ที่ทุ่มเทสั่งสอนผมให้มีความรู้ และมีความสำเร็จในการเรียน
Sr.heart

พุธ ก.ย. 29, 2010 4:13 pm

รร.คาทอลิกที่ชัยภูมิ ก็มีนักเรียนประจำชาย ที่เป็นเด็กสงเคราะห์ เป็นเด็กนักเรียนคาทอลิกจากวัดต่าง ๆ ในเขตชัยภูมิที่มีฐานะยากจน มีคุณพ่อที่ใจดีมาก ๆ ได้ดูแลและอบรมเป็นอย่างดี ส่วนเด็กหญิงก็มีเด็กสงเคราะห์หญิงที่ รร.รุ่งอรุณและมารีย์วิทยาโคราช จริงๆ แล้วพระศาสนจักรก็พยายามดูแลอยู่ แต่ก็คงต้องพิจารณากันโดยมีพ่อเจ้าวัดให้ข้อมูล เพราะหลายคนก็มาเหนือเมฆจริง ๆ เพียงเพราะอยากให้ลูกได้เรียนในโรงเรียนดี ๆๆ ( พบเจอด้วยตัวเอง บอกว่าจะมาเป็นคาทอลิกเพราะอยากให้ลูกได้เรียน)
sansrepos

พุธ ก.ย. 29, 2010 4:45 pm

Sr. Heart อยู่ชัยภูมิหรือครับ วันเสาร์ที่ผ่านมาผมเพิ่งไปออกหน่วยฉลองวัดกับชมรมเวชบุคคลคาทอลิกที่ บ.หนองพลวง อ.หนองบัวแดง มาครับ ช่วงนี้เดินสายงานฉลองวัดทั่วมิสซัง ก่อนจะไม่ได้ไปอีกพัก จะต้องเลี้ยงลูกช่วงปลายปีนี้แล้วครับ

เสาร์ที่จะถึงนี้ที่ รร.มารีย์อนุสรณ์ บุรีรัมย์ อีก 2 เสาร์ถัดไปก็ที่ บ.โนนแก้ว อ.ห้วยแถลง โคราช

มีอะไรให้รับใช้บอกได้นะครับ

คุณพ่อผมแจ้งมาว่ามีงบทำบุญจากสัตบุรุษวัดเซนต์จอห์นที่ลาดพร้าวเหลือนิดหน่อยหากต้องการความช่วยเหลือให้บอกท่านได้ครับ 2 เดือนก่อนก็พาสมาชิกกลุ่มผู้อาวุโสไปร่วมฉลองเปิดวัดนบ.เปาโล กลับใจที่แก้งคร้อ เสร็จแล้วรีบกลับเพราะต้องไปเยี่ยมคุณปู่ที่อาการหนักอยู่กรุงเทพฯก่อนพระท่านจะยกไป
Jeab Agape
~@

พุธ ก.ย. 29, 2010 7:56 pm

เราคริสเตียนมาแค่เบิ่งครับ :s002:

อย่างไรก็ตามโรงเรียนคริสต์ ต้อง รักษาคุณภาพความรัก
การเสียสละพระชนม์ชีพของพระเยซูเจ้า และเป้าหมายแรก
ของการตั้งโรงเรียน คือการขยายพระนาม(แพร่ธรรม)ของพระเยซูให้เป็นที่รู้จักจนผู้ที่รู้จัก
สามารถเข้าถึงพระเยซูคริสต์ด้วย :s015:
Jeab Agape
~@

พุธ ก.ย. 29, 2010 7:58 pm

sansrepos เขียน: แต่ผมก็คิดจะให้ลูกผม (กำลังจะเกิดปลายปีนี้) เรียนที่อัสสัมโคราช ไม่ใช่เพราะคิดว่าดีอะไรมากมายเพียงแต่มันอยู่ติดกับที่ทำงานผมเลย สะดวกสุดแล้วและก็เป็นรร.คาทอลิก และผมได้ยินมาว่ารร.มารีย์ฯโคราช เรียนหนัก ไม่อยากให้ลูกเครียดเกินหนะ ทุกวันนี้มีเด็กนร.จากรร.ดังกล่าวมารับยาไมเกรนกับผมอยู่เรื่อยๆเลยด้วย บอกว่าทำการบ้านจนดึก :s005:
ยินดีกับพี่หมอด้วยที่กำลังจะมีลูก เป็นของขวัญจากองค์พระผู้เป็นเจ้า

เจี๊ยบจะภาวนาให้ครับ :s002:
sansrepos

พุธ ก.ย. 29, 2010 9:26 pm

Jeab Agape เขียน:
sansrepos เขียน: แต่ผมก็คิดจะให้ลูกผม (กำลังจะเกิดปลายปีนี้) เรียนที่อัสสัมโคราช ไม่ใช่เพราะคิดว่าดีอะไรมากมายเพียงแต่มันอยู่ติดกับที่ทำงานผมเลย สะดวกสุดแล้วและก็เป็นรร.คาทอลิก และผมได้ยินมาว่ารร.มารีย์ฯโคราช เรียนหนัก ไม่อยากให้ลูกเครียดเกินหนะ ทุกวันนี้มีเด็กนร.จากรร.ดังกล่าวมารับยาไมเกรนกับผมอยู่เรื่อยๆเลยด้วย บอกว่าทำการบ้านจนดึก :s005:
ยินดีกับพี่หมอด้วยที่กำลังจะมีลูก เป็นของขวัญจากองค์พระผู้เป็นเจ้า

เจี๊ยบจะภาวนาให้ครับ :s002:

ขอบคุณหลายๆครับ จะคิดในคำภาวนาเช่นกันครับ
Francis

พุธ ต.ค. 06, 2010 10:47 am

อันนา ภัคภร เขียน:โรงเรียนคาทอลิคที่มีบราเดอร์ดูแล ทำไมไม่สนใจที่จะรับเด็กคาทอลิคเลย รับแต่คนมีเงิน [ :s008: :s008: :s008: :s008: :s008: :s008: :s008:
พอจะรู้ครับ ว่าโรงเรียนใหนครับ แต่..... ถ้าท่านเคยได้ไปเยี่ยมพระสงฆ์ตามชายแดน หรือกลางหุบเขาแถวภาคเหนือติดประเทศเพื่อนบ้านที่คณะต่างๆไปสร้างโรงเรียน พัฒนาหมู่บ้านโดยไร้เงารัฐสนับสนุน หรือ โรงเรียนตามสังฆมณฑลต่างจังหวัด ที่คนที่นั่นไม่ได้ร่ำรวยอะไรเลย ท่านจะเข้าใจว่า ค่าเทอมของเด็กในเมืองกระจายไปอยู่ใหนบ้าง ยังไม่รวมถึงค่าใช้จ่ายตามวัดอีกนะท่าน ใหนที่เหลือจะต้องส่งไปช่วยวัดในประเทศที่ยากจนกว่าเราอีก

ส่วนเกณฑ์รับเด็กคาทอลิค ก็ตาม คห บนครับ มันต้องสอบช่วยตัวเองบ้างครับ :s002:
ตอบกลับโพส