ถ้าหากว่า.....จะได้ไหม

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ข้า-พระ-เจ้า

ศุกร์ ต.ค. 15, 2010 12:06 am

พอดีมีรูปปั้น ศาสนาเดิมอยู่อันหนึ่งเป็นผู้หญิง ซื้อมาตอนอยู่ศาสนาเดิม

ประเด็น ผมจะเอามาเปลี่ยนเป็นรูปแม่พระได้ไหม

พอดีผมคิดว่ารูปปั้นนี้สวยดีในแง่ของศิลปะนะครับ
In the name of father

ศุกร์ ต.ค. 15, 2010 9:48 am

งานศิลปะก็คือศิลปะครับ ผมว่าถ้าเรามองในแง่นั้นก็ไม่น่าจะเป็นไรนะ

ที่บ้านผมยังเอาพระพิฆเนศไปประดับสวนเลย=w=(เป็นช้าง เข้ากะสวนดี แต่มือมันหักแล้วอ่ะ)
n-n@คนบ้าคลั่ง_ศาสนภัณฑ์@n-n

ศุกร์ ต.ค. 15, 2010 10:55 am

ข้า-พระ-เจ้า เขียน:พอดีมีรูปปั้น ศาสนาเดิมอยู่อันหนึ่งเป็นผู้หญิง ซื้อมาตอนอยู่ศาสนาเดิม

ประเด็น ผมจะเอามาเปลี่ยนเป็นรูปแม่พระได้ไหม

พอดีผมคิดว่ารูปปั้นนี้สวยดีในแง่ของศิลปะนะครับ
ทำแบบญาติผมสิครับ รูปปั้นเจ้าแม่กวนอิมศาสนาเดิมเปลี่ยนเป็นแม่พระได้ ระบายสีทับตรงนั้น ตรงนี้ ใส่ที่คาดเอวสีฟ้า (ถ้าผ้าคลุมขาวนะ) ห้อยสายประคำ ใส่มงกุฏ นั่นแหละแม่พระเลยครับ ปิดท้ายด้วยให้พ่อเสก >w< สู๊ดยอดดดดดด
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ต.ค. 15, 2010 1:21 pm

ผมคิดว่าไม่ควรนะครับ เพราะตามธรรมประเพณีของคาทอลิกนั้น ไม่เคยเปลี่ยนรูปปั้นของศาสนาอื่นให้เป็นรูปพระของคาทอลิก เพราะจะทำใหผู้เชื่อใหม่เกิดความสับสน อีกทั้งผู้ที่นับถือรูปของเทพนั้นอาจจะคิดว่าเรากำลังกลืนพระของเขาก็ได้

ดังนั้นผมอยากให้คงสภาพของรูปปั้นนั้นไว้ โดยให้ถือว่าเป็นแค่งานประติมากรรมชิ้นหนึ่งที่ใช้ตกแต่งบ้านก็ได้ครับ หรือไม่ก็เอาไปเก็บใส่กล่องเสีย หรือไม่ก็ให้คนที่นับถือเทพองค์นั้นไปก็ได้ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

ศุกร์ ต.ค. 15, 2010 1:32 pm

Andreas เขียน:ผมคิดว่าไม่ควรนะครับ เพราะตามธรรมประเพณีของคาทอลิกนั้น ไม่เคยเปลี่ยนรูปปั้นของศาสนาอื่นให้เป็นรูปพระของคาทอลิก เพราะจะทำใหผู้เชื่อใหม่เกิดความสับสน อีกทั้งผู้ที่นับถือรูปของเทพนั้นอาจจะคิดว่าเรากำลังกลืนพระของเขาก็ได้

ดังนั้นผมอยากให้คงสภาพของรูปปั้นนั้นไว้ โดยให้ถือว่าเป็นแค่งานประติมากรรมชิ้นหนึ่งที่ใช้ตกแต่งบ้านก็ได้ครับ หรือไม่ก็เอาไปเก็บใส่กล่องเสีย หรือไม่ก็ให้คนที่นับถือเทพองค์นั้นไปก็ได้ครับ
ตามนี้ครับ
MarioAntonio
~@

ศุกร์ ต.ค. 15, 2010 3:45 pm

มีเพื่อนที่เขาเคยไปอยู่ญี่ปุ่นมา เล่าให้ฟังว่าตอนที่เขาเบียดเบียนศาสนาคริสต์ แต่คนไม่อยากละทิ้งความเชื่อของตนเอง แต่ก็กลัวจะถูกฆ่า เขาเอารูปเจ้าแม่กวนอิมมาสวดแทน แต่วาดกางเขนไว้ข้างหลังรูปปั้น
In the name of father

ศุกร์ ต.ค. 15, 2010 9:09 pm

MarioAntonio เขียน:มีเพื่อนที่เขาเคยไปอยู่ญี่ปุ่นมา เล่าให้ฟังว่าตอนที่เขาเบียดเบียนศาสนาคริสต์ แต่คนไม่อยากละทิ้งความเชื่อของตนเอง แต่ก็กลัวจะถูกฆ่า เขาเอารูปเจ้าแม่กวนอิมมาสวดแทน แต่วาดกางเขนไว้ข้างหลังรูปปั้น
ผมเคยดูสารคดี ที่ญี่ปุ่นยุคก่อน(ยุคซามูไรมั้ง)ห้ามการนับถือศาสนาคริสต์เด็ดขาด แต่ก็มีช่างฝีมือบางส่วนที่เอากระจกเงามาขัดทำรอยแบบที่มองไม่ออกไว้แล้วติดกับกรอบรูปพระพุทธเจ้า(เวอร์ชั่นญี่ปุ่นนะ) ซึ่งกระจกนี้พอเอาไปส่องแสงสะท้อนกับผนังแล้วมันจะกลายเป็นรูปพระเยซูเลยล่ะ=[]= :s015: สุดยอดช่างฝีมือ!!
ข้า-พระ-เจ้า

ศุกร์ ต.ค. 15, 2010 11:42 pm

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
peramail

ศุกร์ ต.ค. 29, 2010 8:43 am

ข้า-พระ-เจ้า เขียน:พอดีมีรูปปั้น ศาสนาเดิมอยู่อันหนึ่งเป็นผู้หญิง ซื้อมาตอนอยู่ศาสนาเดิม

ผมว่าอย่าเปลี่ยนเลยครับ ประเด็นแรก ผมคิดว่าให้ผู้ที่มีศัทธาไปดีกว่า ประเด็นที่สอง หากเสียดาย ให้คนอื่นไม่ได้ ก็ตั้งไว้ที่เดิม แล้วก็ปฎิบัติแในฐานะที่ ท่านเป็นผู้ใหญ่เกิดมาก่อน นึกถึงความดีที่ท่านเคยทำแต่ไม่ต้องถึงขนาดจุดธูปบูชาถวายของครับ ก็ไม่น่าจะผิดนะ เพราะพระบิดา ของพวกเราสอนว่า แม้จะให้รักพระเจ้าพระองค์เดียว แต่พระองค์ก็ทรงสอนว่าให้เรารู้จักอ่อนน้อมเคารพผู้ให้ครับ ประเด็นที่สาม อย่าเก็บใส่กล่องแล้วไม่สนใจไม่ดูแล เพราะผมเห็นว่าถ้าอย่างนี้แล้วเหมือนเราไม่ได้ทำจิตใจให้ยากจนเลย (ใช้ของแล้วไม่รักษา เบื่อก็ทิ้งขว้าง สิ่งที่เราคิดว่าไม่ต้องการ สิ่งนั้นไม่ได้ทำผิดอะไร เราเองที่ผิด คิดว่าเราไม่ต้องการของสิ่งนั้น)ครับ................ถ้าไม่ชอบความคิดนี้ก็ขออภัยล่วงหน้าครับ.............. ::001::
ตอบกลับโพส