เมื่อวันนั้นมาถึง คนที่เชื่อผิดพลาดหรือไม่เชื่อ จะทำยังไง

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

พุธ ต.ค. 20, 2010 11:33 pm

อดคิดไม่ได้ว่า ในเมื่อทุกวันนี้ มีหลากหลายความเชื่อมากมายที่มนุษย์จะเชื่อ หรือคนที่ไม่เชื่ออะไรเลยอย่างน้อยที่สุดก็เชื่อในแนวคิดมนุษยนิยม ไม่ก็ความคิดของตัวเอง

แต่ที่แย่ไปกว่านั้นคือ แม้แต่ในคริสตศาสนาเอง หรือพูดให้ตรงกว่าคือในหมู่ผู้เชื่อ ก็ยังมีการสอนในแบบที่แตกต่างกันบ้าง ไม่ก็ผิดเพี้ยนกันไปเลย ทั้งที่ยึดพระเยซูคริสต์เ้จ้าเหมือนกัน เพียงแต่บางคนเชื่อมาก บางคนเชื่อน้อย แม้แต่คนที่เชื่อมากบางคนก็บอกว่า สิ่งนี้ทำไม่ได้ สิ่งนี้ห้าม แต่คนที่เชื่อมากอีกกลุ่มยังบอกเลยว่าทำได้ แล้วก็ถกเถียงกันจนไม่รู้ใครผิดใครถูกแน่

และเมื่อวันที่พระคริสต์เจ้าเสด็จมาในที่สุด คนที่เชื่อแต่มีหลักการกระทำที่แตกต่างกันเหล่านี้จะเป็นเช่นไร แล้วคนที่เชื่อผิดพลาดล่ะ (เชื่อผิดพลาดในที่นี้ไม่ได้เจาะจงนิกายใด ๆ เลย แต่ความหมายที่ต้องการจะสื่อคือ "คิดไม่เหมือนที่พระเจ้าต้องการให้คิด" นั่นแหละ)

อะไรจะเกิดขึ้นกับพวกเขากันล่ะ?
Kenneth

พฤหัสฯ. ต.ค. 21, 2010 12:55 am

จขกท.คิดเหมือนผมเลยครับ ผมก็เคยคิดแบบนั้นเหมือนกัน
ผมว่าถ้าวันนั้นมาถึงจริงๆคงต้องอยู่ที่ดุลพินิจของพระเป็นเจ้าที่จะเป็นผู้ตัดสินเองมั่งครับ ไม่รู้เหมือนกัน :s030:
Happiness

พฤหัสฯ. ต.ค. 21, 2010 2:22 am

สวัสดีครับ

ไม่มีบอดร์ศาสนาอื่นๆแล้วผมจะยังเสวนาบ้างได้ไหม? อิอิ :s008:

.....เรียน จขกท ในมุมมองของคนต่างศาสนาไปเลยที่มิใช่ต่างนิกายในศาสนาคริตส์นะครับ.....

ว่าความคิดที่คุณคิดมานั้น ชาวศาสนาอื่นๆเขาก็คิดของเขาเช่นนั้นเหมือนกัน

เขาก็คิดกันว่าสิ่งที่เขาเชื่อหรือศรัทธา หรือเข้าใจเข้าถึงนั้น ดีที่สุด ถูกที่สุด จริงที่สุดแล้ว และก็มีความคิดว่าชาวศาสนาอื่นๆเขาจะเป็นกันอย่างไรหนอที่ไม่เชื่อไม่คิดเหมือนเรา

ต่างคนก็ยืนอยู่บนมาตรฐานศาสนาของตนเองเป็นธรรมดา

สำหรับผมเองก็คงจะตั้งเมตตาจิตปราถนาให้พวกเขาที่ไม่ได้เชื่อแบบเรานั้น ต่างก็เป็นสุขๆเถิด อย่าได้มีความทุกข์กายใจเลย ด้วยใจจริงนะครับ แล้วก็ทำกิจในทางศาสนาของเราให้ดีที่สุดต่อไป

อีกอย่างผมก็พยายามที่จะศึกษาศาสนาอื่นๆด้วยแล้วมาสำรวจตัวเองว่าเราทำผิดศีลธรรมแบบที่ศาสนาอื่นๆเขาบัญญัติไว้บ้างหรือเปล่า อย่างน้อยๆผมก็ไม่เคยต่อว่าพระเจ้าของศาสนาอื่นๆด้วยอคติ และไม่ได้ดูหมิ่นหลักธรรมปรัชญาของศาสนาที่ไม่มีพระเจ้าอื่นๆด้วยอคติเช่นกัน และหวังว่าคนที่ไม่ได้เชื่อเหมือนเราเขาก็คงไม่ได้คิดอคติมากไประหว่างศาสนาด้วยกัน

ผมก็เข้าใจว่าผมทำดีที่สุดแล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย Happiness เมื่อ พฤหัสฯ. ต.ค. 21, 2010 2:37 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ต.ค. 21, 2010 2:29 am

รม 2:12
ทุกคนที่ทำบาปโดยไม่รู้จักธรรมบัญญัติจะพินาศไปโดยไม่มีธรรมบัญญัติ แต่ผู้ที่อยู่ใต้ธรรมบัญญัติและกระทำบาป จะถูกพิพากษาตามธรรมบัญญัติ เพราะผู้ที่พระเจ้าจะทรงบันดาลความชอบธรรมนั้น ไม่ใช่ผู้ที่ได้ยินได้ฟังธรรมบัญญัติเท่านั้น แต่เป็นผู้ที่ปฏิบัติตามธรรมบัญญัติด้วย ดังนั้น เมื่อคนต่างชาติซึ่งไม่รู้จักธรรมบัญญัติ และประพฤติตามข้อกำหนดของธรรมบัญญัติจากสามัญสำนึก แม้พวกเขาจะไม่รู้จักธรรมบัญญัติ พวกเขาก็เป็นธรรมบัญญัติสำหรับตนเอง พวกเขาแสดงให้เห็นสิ่งที่ธรรมบัญญัติกำหนดไว้ในใจตามมโนธรรมและบางครั้งความคิดตามเหตุผลที่กล่าวโทษก็ป้องกันพวกเขา ในวันที่พระเจ้าทรงตัดสินพิพากษาความคิดที่เร้นลับของมนุษย์ทุกคนด้วยเดชะพระเยซูคริสตเจ้า ตามข่าวดีที่ข้าพเจ้าได้ประกาศไว้
In the name of father

พฤหัสฯ. ต.ค. 21, 2010 4:30 pm

Holy เขียน:รม 2:12
ทุกคนที่ทำบาปโดยไม่รู้จักธรรมบัญญัติจะพินาศไปโดยไม่มีธรรมบัญญัติ แต่ผู้ที่อยู่ใต้ธรรมบัญญัติและกระทำบาป จะถูกพิพากษาตามธรรมบัญญัติ เพราะผู้ที่พระเจ้าจะทรงบันดาลความชอบธรรมนั้น ไม่ใช่ผู้ที่ได้ยินได้ฟังธรรมบัญญัติเท่านั้น แต่เป็นผู้ที่ปฏิบัติตามธรรมบัญญัติด้วย ดังนั้น เมื่อคนต่างชาติซึ่งไม่รู้จักธรรมบัญญัติ และประพฤติตามข้อกำหนดของธรรมบัญญัติจากสามัญสำนึก แม้พวกเขาจะไม่รู้จักธรรมบัญญัติ พวกเขาก็เป็นธรรมบัญญัติสำหรับตนเอง พวกเขาแสดงให้เห็นสิ่งที่ธรรมบัญญัติกำหนดไว้ในใจตามมโนธรรมและบางครั้งความคิดตามเหตุผลที่กล่าวโทษก็ป้องกันพวกเขา ในวันที่พระเจ้าทรงตัดสินพิพากษาความคิดที่เร้นลับของมนุษย์ทุกคนด้วยเดชะพระเยซูคริสตเจ้า ตามข่าวดีที่ข้าพเจ้าได้ประกาศไว้

อ่านอันนี้ปั๊บ เคลียร์เลย =w=d (จำได้ว่าอ่านผ่านบทนี้อยู่ แต่ตอนนั้นยังตีความไม่ค่อยแตก)

อยากยัดไบเบิ้ลเข้าไปในสมองตัวเองได้จริงๆ :s008:
littleseal

พฤหัสฯ. ต.ค. 21, 2010 4:41 pm

อ่านผ่านบทนี้เหมือนกันแต่เปิดหาไม่เจอว่าเจอที่ไหน >.<
(เลยไม่กล้าตอบ)

โดยความคิดตัวเองคิดว่ามโนธรรม การรู้จักความดีความชั่ว
เป็นสิ่งที่พระเป็นเจ้ามอบให้มนุษย์แต่แรก
นั่นคือไม่ว่ามนุษย์จะรู้จักพระเป็นเจ้าหรือพระเยซูหรือไม่
คน ๆ นั้นย่อมมีสำนึกแยกแยะดีชั่ว อันหมายถึงเวลาสุดท้าย
พระเป็นเจ้าจะมอบความยุติธรรมให้กับทุกคนอย่างเท่าเทียม
ตามที่คนนั้นได้กระทำอะไรไประหว่างที่ยังมีชีวิตอยู่

เชื่อแบบนั้นค่ะ
:s025:
AgoNyVirtue

พุธ พ.ย. 24, 2010 10:21 pm

ถ้าเป็นคาทอลิกแล้ว "คิดไม่เหมือนที่พระเจ้าต้องการให้คิด" แล้วก็ "คิดอย่างที่ตัวเองต้องการจะคิด"
คงหายนะแล้วล่ะครับ -.- แต่ผมขอให้มีคนที่คิดเหมือนพระเจ้าต้องการให้คิดเยอะๆน้าครับ :D
ผมจะได้หัวใจพองโตขึ้น :s015:
rosa-lee

ศุกร์ พ.ย. 26, 2010 1:24 pm

พระเจ้าทรงเมตตาเสมอ โปรดประทานความสว่างสติปัญญาความเข้าใจ
ให้กับมนุษย์ทั้งหลายได้รู้จักพระองค์มากยี่งขึ้น คนแรกจะเป็นคนสุดท้าย
คนสุดท้ายจะเป็นคนแรก แต่อย่า่ลืมชื่อเราได้จารึกในสวรรค์แล้วเมื่อล้างบาป
ตอบกลับโพส