อยากถามความเห็นเรื่องการดูดวง

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Aeyu

จันทร์ พ.ย. 08, 2010 10:53 pm

อยากทราบความเห็นเพื่อนๆเรื่องการดูดวงค่ะ ดูได้มั้ย พอดีเราอ่านหนังสือเรื่องการแต่งงานแบบคาทอลิก แล้วมีหัวข้อว่า บ่าวสาว สามารถนำดวงไปผูกเพื่องหาวันดีได้น่ะค่ะ พระให้ดูดวงได้ใช่มั้ยคะ อ้อ พ่อแม่เราจะให้เปลี่ยนชื่อล่ะเพราะเราป่วยบ่อย หวัด 2009 ปอดบวม ไทฟอย ไข้เลือดออก ท่านเลยให้เปลี่ยนชื่อซะ(ท่านเป็นพุทธ) เราคงต้องเปลี่ยนน่ะค่ะ แต่ คงไม่ไปจุดธูป ตักบาตรหรอก เราลองขอพระ แม่พระดูว่าอนุญาตมั้ย ตอนขอเราขนลุกเหมือนมีคนมาลูบหัว ท่านคงให้น่ะค่ะ แต่ข้องใจตรงดูวันดีตอนแต่งงานน่ะค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ย. 08, 2010 11:18 pm

ดูหมอ ดูดวงไม่ได้ค่ะ

ถ้าเอาไปดู เพราะอีกฝ่ายเป้นพุทธ อยากจะหาฤกษ์ หายามที่ดีแต่งก็พอรับได้
เผื่อว่า เห็นแก่อีกฝ่าย เขาอยากแต่งวันไหน เห็นว่าดีก็แต่ง ไม่ใช่ว่าเราไปเห็นดีเห็นงามด้วย
แต่ถ้า ทั้งเจ้าบ่าว เจ้าสาวเป็นคริสต์ทั้งคู่ จะเอาดวงไปให้พระดูทำไมค่ะ

หนังสือที่ว่านี่ หนังสืออะไรคะ? ใครเขียน?
weewie

จันทร์ พ.ย. 08, 2010 11:26 pm

มีคนทักให้เราเปลี่ยนเหมือนกัน บอกว่าชื่อเราเป็นกลากินี ครอบครัวก็ไม่ว่าอะไรที่จะเปลี่ยนเพราะเราก็....อย่าเรียกว่าป่วยบ่อยเลย เรียกว่าหาวันที่แข็งแรงดีไม่ได้เลยดีกว่า 555+ แต่เรารับความเจ็บป่วยไว้เป็น การพลีกรรมและใช้โทษบาปของเราเอง เลยไม่คิดที่จะไปรักษา

แล้วเรื่องชื่อ ตอนเรียนมีครูต่างชาติท่านหนึ่งท่านลองนำชื่อเราไปเขียนคำนวนเป็นภาษาอังกฤษดู แล้วมันก็ออกมาว่า..................

ชื่อเรา มนัสวี......................
ออกมาเป็น มารี...............

ก็เลยไม่คิดเปลี่ยนชื่อเลยค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย weewie เมื่อ อังคาร พ.ย. 09, 2010 12:11 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Aeyu

จันทร์ พ.ย. 08, 2010 11:58 pm

หนังสือชื่อ แต่งงานแบบคริสต์ ของบาทหลวงศิริชัย เล้ากอบกุลค่ะ เรื่องชื่อก็ตามใจพ่อแม่ เพราะชื่อเราท่านก็ตั้งให้อยู่แล้วน่ะค่ะ
Holy

อังคาร พ.ย. 09, 2010 2:26 am

เอาความเห็นจากพระคัมภีร์ ซึ่งเป็นพระวาจาพระเจ้าเลยดีกว่าครับ

เฉลยธรรมบัญญัติ 18:10
อย่าให้มีคนหนึ่งคนใดในหมู่พวกท่านซึ่งให้บุตรชาย หรือบุตรหญิงของเขาลุยไฟ อย่าให้ผู้ใดเป็นคนทำนาย เป็นหมอดู เป็นหมอจับยามดูเหตุการณ์ หรือเป็นนักวิทยาคม เป็นหมอผี เป็นคนทรง เป็นพ่อมด แม่มด หรือเป็นหมอพราย ผู้ใดที่กระทำอย่างนี้ย่อมเป็นที่รังเกียจแด่พระเจ้า เพราะกระทำสิ่งพึงรังเกียจเหล่านี้ พระเยโฮวาห์พระเจ้าของท่านทั้งหลาย จึงทรงขับไล่เขาเสียจากท่าน ท่านทั้งหลายจงเป็นคนปราศจากตำหนิต่อพระพักตร์ พระเยโฮวาห์พระเจ้าของท่าน เพราะว่าประชาชาติเหล่านี้ ซึ่งท่านกำลังจะไปขับไล่นั้นเชื่อฟังหมอดูและคนทำนาย แต่ส่วนตัวท่านนั้นพระเยโฮวาห์พระเจ้าของท่านไม่ทรง ยินยอมให้ท่านกระทำเช่นนั้น

เยเรมีย์ 14:14
เรา(พระเจ้า)มิได้ใช้เขาทั้งหลาย และเรามิได้บัญชาเขาหรือพูดกับเขา เขาเผยนิมิตเท็จแก่เจ้าทั้งหลายเป็นการทำนายที่ไร้ค่า เป็นการล่อลวงของจิตใจเขาเอง

อันนี้ในพระธรรมใหม่ครับ

กท 4:9
ในอดีต เมื่อยังไม่รู้จักพระเจ้า ท่านทั้งหลายเป็นทาสรับใช้ของสิ่งที่ไม่มีธรรมชาติเป็นพระเจ้า บัดนี้ ท่านรู้จักพระเจ้า แต่อันที่จริง พระเจ้าทรงรู้จักท่าน แล้วทำไมท่านจึงหวนกลับไปหาจิตที่ไร้อำนาจและยากจน ทำไมท่านจึงต้องการเป็นทาสรับใช้จิตเหล่านั้นเหมือนเดิมอีกครั้งหนึ่งเล่า ท่านยังยึดถือวัน เดือน ฤดู และปีอยู่อีก ข้าพเจ้ารู้สึกเป็นห่วงท่าน กลัวว่าข้าพเจ้าทำงานเหน็ดเหนื่อยเพื่อท่านโดยไร้ประโยชน์
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร พ.ย. 09, 2010 9:51 am

ไปค้นหลักฐานมา เพราะไม่น่าเชื่อว่าจะออกมาจากหนังสือที่ คพ.ศิริชัย เขียน ตีความผิดหรือเปล่าคะ ลองอ่านอีกทีนะ
รูปภาพ
การดูฤกษ์-ดูดวง
หน้า 9 จากหนังสือ แต่งงานแบบคริสต์ บาทหลวงศิริชัย เล้ากอบกุล C.Ss.R.

ส่วนมากที่ไปดูก็เพื่อจะให้ชีวิตสมรสราบรื่น ความจริงถ้ามีปัญหา ก็ต้องพูดจากันให้เข้าใจ ฤกษ์ดวงคงไม่ช่วยแก้ปัญหาได้ ยิ่งกว่านั้นยังอาจสร้างปัญหาในภายหลังได้ เช่น แม่ยายเอาวันเดือนปีเกิดของทั้งสองไปให้หมอดู ถ้าดีก็ไม่มีปัญหา ถ้าดวงขัดกัน... มาถึงตรงนี้ เขาคงไม่เขื่อเพรราะเขาอยากแต่งงานแล้ว แต่ถ้าวันหนึ่งมีปัญหากันบ่อยๆ และรุนแรง คุณแม่อาจตอกย้ำว่า " กูบอกมึงแล้ว ไม่เชื่อ.... " แล้วสามีภรรยาคู่นี้อาจเริ่มคิด และคิดว่า " เราคงไม่ใช่เนื้อคู่กัน " แล้วอะไรจะเกิดขึ้น

:s012: ตรงตัวแดงหรือเปล่าที่คิดว่า อนุญาตดูดวงได้ หรือถ้าผิดแย้งได้นะคะ พี่มีหนังสือเล่มนี้พอดี
sansrepos

อังคาร พ.ย. 09, 2010 11:43 am

ถือว่าแชร์ประสบการณ์ให้ฟังนะครับ ตัวผมเป็นคาทอลิก ภรรยาเป็นพุทธ ตอนแต่งงานก็แต่งแบบคาทอลิก ผมเองรู้จักกับหมอดูพลังจิตท่านหนึ่งเป็นการส่วนตัว ทางภรรยาก็บอกว่าลองถามแกดูหน่อยว่าจะได้วันดีหรือไม่ และควรแต่งตอนไหน

ปรากฏว่าฤกษ์สะดวกของทางคุณพ่อที่ทำพิธีมิสซาแต่งงานให้ ก็เป็นวันที่ดีตามที่หมอดูท่านนั้นแกบอกไว้เลย จะเอาวันอื่นคุณพ่อก็ไม่สะดวกอีกตะหาก อาจารย์หมอดูแกบอกว่าถ้าดวงโดยรวมมันดีมันจะก็ลงเอยในวันที่ดี แทบไม่ต้องไปหาหรอก แล้ววันดีกับไม่ดี่มีผลต่อเราน้อยมาก คือถ้ารวมๆมันไปกันได้ต่อให้ได้วันไม่ดีก็มีผลเสียแค่เล็กๆน้อยๆ ชีวิตคู่ไม่มีอะไรราบรื่น 100% อยู่แล้ว

ส่วนพิธีมิสซาแต่งงานนั้นในความเข้าใจของอาจารย์หมอดูแกบอกว่า ถ้าไปตรงกับช่วงฤกษ์ไม่ดีก็ไม่มีปํญหาเพราะองค์พระผู้เป็นเจ้า (หมายถึงพระเยซูเจ้า) ทรงรับสิ่งที่ไม่ดีไปหมดสิ้นแล้ว ดังนั้นเหลือแต่พระพรที่จะทรงประทานให้กับคู่บ่าวสาว
Aeyu

พุธ พ.ย. 10, 2010 12:39 am

เพื่อนเรา เป็นพุทธ อยู่ๆก็ให้เราช่วยหาเข็มเย็บผ้าของแม่ม่าย เราก็หาให้นะ แต่ก็งงๆ เอาไปทำไม สรุป มันเอาเข็ม 7 หรือ 9 เนี่ยแหละ ไปแก้กรรมเรื่องความรัก อ่ะนะ :s030:
วันนั้นเราไปภูเก็ต พี่ที่เพื่อนแก้กรรมก็ไปด้วย เค้าก็ขอวันเกิดเรากะแฟนไป เค้ารุว่าเราเป็นคริสต์อ่ะนะ เราก็ตามใจ จะทำไรก็ทำ :s008: แล้วบอกว่าถ้าแต่งกันจะตาย ::007:: เหอๆๆๆ ไรไม่รุ เค้าบอกว่าเราต้องเปลี่ยนศาสนา เราบอกว่าไม่ ไม่มีทาง เค้าว่า แล้วถ้าเราต้องตายจะทำไง เราก็ว่า เรารักพระเจ้า พระเจ้าเป็นพ่อเรา ท่านไม่ทิ้งเราหรอก พอเราพูดไปแบบนั้น เรารุสึกว่าที่นั่งด้านซ้ายเราเหมือนพระเยซูนั่งอยู่ล่ะ เค้าเลยบอกว่า ให้ขอพรัเจ้าเยอะๆ พูดไปมา เค้าก็ว่า มีผู้หญิงคนนึงคุ้มครองเราอยู่ ท่านประทานแฟนมาให้เรา ให้ขอท่านเยอะๆ เราว่า แม่พระไง แล้วเราก็รุสึกเหมือนแม่พระมานั่งทางขวา พี่คนนั้นก็บอกว่า เราน่ะโชคดีจัง มีพระเจ้า พี่รู้สึกเหมือนท่านมานั่งตรงเนี้ยด้วยเลย แล้วพี่เค้าก็ชี้มาทางซ้ายของเรา พี่เค้าว่า เค้าอิจฉาเราจัง เราก็ว่า อิจฉาตู ก็เลิกดูดวงแล้วมาหาพระจิ เราว่า พระ กับแม่พระคุ้มครองเราตลอดเลยล่ะ กันภัยให้เรา วันนั้นพระเจ้าคงให้เราดูดวงเพื่อจะดึงเพื่อนเรามาในทางที่ถูกว่า หากมีพระเจ้าแล้ว เข็มแม่ม่ายก็ไม่ต้องใช้ แต่ตอนนี้มันยังทำพิธีอะไรก็ไม่รุ แฟนมันก็ยังไม่กลับมา แต่เราเนี่ย ทะเลาะจนเลิกกับแฟน ง้อถึงตีสามก็ยังงอน เราขอพระ แค่นั้นเอง เค้าก็คืนดีกับเราแล้ว ถ้าไม่มีพระเจ้า ป่านนี้ :s008:

อีกอย่างเราว่า พี่หมอดูที่เพื่อนเราสนิทด้วย เป็นแปลกๆอ่ะ เค้าคุยกับเราว่าเพื่อนเรา กรรมไม่หมด เพราะให้พี่เค้าแก้ ตแม่ออกค่ารถ ค่า รร ค่ากิน ค่าครูให้ เจ้ากรรมนายเลรก็ไม่ปล่อย มันใช่เหรอเนี่ย เค้าว่า บางคนเค้ายอมจ่ายให้พี่เป้นหมื่นๆ กรรมเค้าก็หมดเร็ว แต่เพื่อนเราไม่จ่าย เฮ้อออ เตือนไปก็ดื้อ ไม่ฟังเรา เราว่าพวกนี้เนี่ย ทั้งนั้นเลย เพื่อนเราอีกคนเปนพุทธ ไปดูดวงจุ้ย บอกค่าดู 130 แต่ เก็บ 8000 เพราะรวมค่ารถ ค่าเสียเวลา ค่าเสือคาบดาบ ไรไม่รุอ่ะ โชคดีจัง ที่เรา มาอยู่ทางนี้ เพราะพระไม่เคยเรียกร้องจากเรา
Aeyu

พุธ พ.ย. 10, 2010 12:51 am

เจออีกที่ ร้านนวดตรงตลาดบองมาเช่ เราไปนวดค่านวด 200 นวดไปมา ป้าแกถาม พศเราเกิด พศ แฟนเรา บอกว่าของแฟนตกคนหัวขาด ตายได้นะ เราเลยลองหยั่งเชิงถามว่าต้องทำไง ป้าแก เล่นแร๊งงงง บอกว่าต้องซื้อพระ 99 องค์ ไปให้พระที่สวมจีวรเพื่อเรา สวดให้แฟนเรา (ชั้นคริสต์ แฟนก็อิสลามเฟ้ยยยย)) เราเลยถามว่า เท่าไหร่ ป้าแกว่าชุดละ 1500 ต้องทำ 9 ชุด เฮ้อ สังคมไทย เกดมีคนหลงเชื่อไม่แย่เหรอ ตั้ง 13500 แน่ะ กะปอกลอกเลยนะเนี่ย ทำไมเราเจอแบบนี้บ่อยจัง ไปเที่ยวภูเก็ตก็เจอ ไปนวดก็ยังอุตส่าห์อีก พระเจ้าส่งพวกนี้มาทำไมเจ้าคะ เพื่อให้ลูกเรียนรู้อะไร ลูกอยากรู้ :s015:
~@

พุธ พ.ย. 10, 2010 5:13 pm

ตกลงย่อหน้าที่ยกตัวอย่างมาถูกหรือเปล่าคะ เพราะลงชื่อพ่อแบบนั้น เกรงว่าใครเข้ามาอ่านเดี๋ยวจะเข้าใจผิด
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ย. 11, 2010 12:25 am

สรุป... มารอฟังคำตอบด้วยค่ะ
ว่าใช่ย่อหน้าที่ว่ารึเปล่า?
Aeyu

พฤหัสฯ. พ.ย. 11, 2010 1:51 am

ใช่ค่ะ คงตีความผิดจริง งง เลยต้องเอามาถาม เพราะไม่อยากเข้าใจผิดไปตลอดค่ะ ที่ลงชื่อเพราะอยากให้ช่วยอ่านด้วยน่ะค่ะ
~@

พฤหัสฯ. พ.ย. 11, 2010 8:12 pm

:s012: รับทราบ ถ้ายังไงไม่เข้าใจตรงไหน ถามได้อีกนะคะ
อันตน
~@

จันทร์ พ.ย. 15, 2010 5:06 pm

ตอนผมไปอบรมคู่แต่งงานที่มิสซัง ก็ได้ยินมาแบบที่แอ๋วแอ๋วว่านะ คือถ้าแต่งแบบต่างคนต่างถือแล้วฝ่ายหนึ่งอยากไปหาฤกษ์หายามก็เรื่องของเขา เราคริสตังก็อย่าไปถือว่ามันต้องจริงตามนั้น
rosa-lee

เสาร์ พ.ย. 27, 2010 4:34 pm

ถ้าแหงนหน้ามองท้องฟ้าในเวลากลางคืนเพื่อดูดวง..ดาวก็เพลินดีนะไม่บาปแน่นอน
พระเจ้าสร้างทุกอย่างในจักรวาล พระเจ้ายิ่งใหญ่ สิ่งสร้างทั้งหมดเป็นของพระองค์
แล้วเราจะไปเชื่อหมอดูดวงที่เป็นมนุษย์เหมือนเราทำไม มันเป็นอาชืพของเขาที่จะ
เอาเงินออกจากกระเป๋าเรา [ต่างจากประกาศกในพระคัมภรีย์เก่า]
จงวางใจในพระองค์ ท่องเสมอๆ พระเยซูเจ้าข้าลูกวางใจในพระองค์ :s005:
ลูกรักๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆพระองค์................
anatasia

อังคาร มี.ค. 22, 2011 6:22 pm

ตอนเราไปที่วัดของชาวพุทธ
มีคนมาทำนายว่าเราจะอายุยืนและถ้าเราต้องเป็นคาทอลิกเราจะต้องลงทะเบียนง่ะ
ใจหนึ่งเราก็ดีใจนะที่มีคนบอกเราว่าเราจะอายุยืน
หมอดูคนนั้นทำนายให้เราฟรี
และหมอดูคนนั้นเป็นร่างทรง
littleseal

พุธ มี.ค. 23, 2011 12:03 am

เป็นคริสต์อย่าเชื่อเรื่องดูดวงเลยค่ะ

ดีใจที่วางใจและเชื่อใจพระเป็นเจ้าดีกว่า
ไม่มีอื่นใดความจะยินดีเท่าอีกแล้ว
anatasia

พุธ มี.ค. 23, 2011 6:24 am

ขอบคุณค่ะ :s002:
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 23, 2011 11:14 am

จะร่างทรง หรือไม่ร่างทรง
ก็ไม่ใหญ่เกินกว่าพระเจ้าค่ะ
ถ้าพระองค์จะเปลี่ยนชีวิตเรา ต่อให้เป็นร่างก็ทายไม่ถูกค่ะ
ตอบกลับโพส