สอนผมแก้บาปทีครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
†tonklakubpom†

จันทร์ ธ.ค. 06, 2010 11:15 am

สวัสดีพี่น้องที่รักในพระคริสตเจ้าทุกคนครับ
ผมต้นกล้านะครับ พอดีว่าจะมาถามวิธีการแก้บาปอ่ะครับ ขอรายละเอียดหน่อยว่าพูดยังไงบ้าง
คุณพ่อให้เราสวดแล้วเราต้องไปสวดที่ตรงแก้บาปเลยหรอครับ หรือยังไงไม่เข้าใจ
เรียนกับมาเซอร์ไปแล้ว แต่ว่ายังไม่เข้าใจอยู่ดี เพราะว่าอาทิตย์หน้าว่าจะไปแก้บาปนะครับน่ะครับ เพราะแก้ครั้งแรกก็รู้สึกว่าจะทำผิดด้วย แฮะๆ

แล้วถ้าเราจะไปแก้บาปทุกอาทิตย์เนี่ย ได้มั้ยครับ รบกวนถามหน่อยนะครับ
Cho

จันทร์ ธ.ค. 06, 2010 11:57 am

สวัสดีเช่นกันครับ

ขออนุญาตแปะมาให้อ่านนะครับ

ที่มา http://www.kruseefong.com/main/node/8

ขั้นตอนการรับศีลอภัียบาป 5 ขั้นตอน

1. สวดภาวนา
เพื่อขอความช่วยเหลือจากพระเป็นเจ้าในการเตรียมตัวแก้บาปอย่างดี

2. พิจารณาบาป
โดยที่เราจะต้องคิดค้นดูว่าเราได้ทำบาปอะไรบ้าง บาปนั้นเป็นบาปหนักหรือบาปเบา และทำบาปนั้นกี่ครั้ง

3. เป็นทุกข์ถึงบาป
โดยที่เราจะต้องเสียใจที่ได้ทำบาป และปรารถนาไม่อยากจะทำบาปนั้นอีก เพราะรักพระเป็นเจ้า และตั้งใจว่าจะไม่ทำอีก เนื่องจากบาปที่เราได้กระทำเป็นการทำเคืองพระทัยพระ ทำให้เราออกห่างจากพระ ขาดความรอด เราจึงต้องเสียใจ และตั้้งใจจะไม่ทำบาป แต่มีความพยายามปรับปรุงตนเอง มีความศรัทธา มาวัดบ่อยๆ สวดภาวนาเสมอ และทำความดี

4. สารภาพบาป
ไปบอกบาปกับพระสงฆ์ผู้ฟังแก้บาป

5. ทำกิจใช้โทษบาป
สวดภาวนา หรือทำกิจบางอย่างที่พระสงฆ์กำหนดให้เป็นกิจเพื่อใช้โทษบาป

วิธีการแก้บาป

ก่อนแก้บาป

1. สวดภาวนาเตรียมตัวแก้บาป
2. พิจารณาบาป คือ คิดค้นสำรวจดูในใจว่า ได้ทำบาปอะไรกี่ครั้ง
3. เป็นทุกข์ถึงบาป คือ เสียใจที่ได้ทำบาป ขอโทษพระเป็นเจ้าเกลียดบาปและตั้งใจจะไม่ทำอีก

วิธีแก้บาป

เดชะพระนาม พระบิดา และพระบุตร และพระจิต อาแมน

คุณพ่อที่เคารพ โปรดอวยพรแก่ข้าพเจ้า เพราะได้ทำบาป

ไม่ได้แก้บาปมานาน.................แล้ว ได้รับการยกบาปและได้ใช้โทษบาปแล้ว

ข้าพเจ้าได้ทำบาป.................... ครั้ง ฯลฯ

(บอกบาปแก่พระสงฆ์ พูดช้าๆ และชัดๆ ว่าทำกี่ครั้ง ถ้าจำได้)

เมื่อบอกบาปจบแล้ว สวดว่า “และขอสารภาพบาปอื่น ๆ ที่ได้ทำมาตลอดชีวิตด้วย”

(เมื่อพระสงฆ์ตักเตือนเสร็จแล้วให้สวดบทแสดงความทุกข์)

ครั้นแล้ว พระสงฆ์ยกมือทั้งสอง (หรือเพียงแต่มือขวา) เหนือศีรษะผู้สารภาพบาป กล่าวว่า พระเป็นเจ้า พระบิดาผู้ทรงเมตตา ได้ทรงทำให้โลกคืนดีกับพระองค์อาศัยการสิ้นพระชนม์ และการกลับคืนชีพของพระบุตร และทรงส่งพระจิตมาเพื่ออภัยบาปมนุษย์ ขอพระองค์ประทานพระเมตตาและสันติสุขแก่ท่าน อาศัยศาสนบริการของพระศาสนจักร ข้าพเจ้าจึงอภัยบาปทั้งสิ้นของท่าน เดชะพระนาม พระบิดา และพระบุตร และพระจิต

(รับ) อาแมน (แล้วจึงออกจากที่แก้บาป)

ออกจากที่แก้บาป

สวดโมทนาคุณหลังจากแก้บาป (กลับไปสวดที่ที่นั่งต่อครับ)
ใช้โทษบาปที่พระสงฆ์กำหนดให้
-----------------------------------------------

ตามนี้เลยครับ ส่วนการแก้บาปสามารถแก้ได้ทุกอาทิตย์ครับ เพื่อวิญญาณของเราจะได้สะอาด บริสุทธิ์สมกับเป็นพระวิหารของพระองค์ และจะได้รับเสด็จพระเยซูเจ้าในศีลมหาสนิทได้อย่างถูกต้อง

ขอพระเป็นเจ้าอวยพระพรคุณต้นกล้า ให้รักและวางใจในพระองค์ตลอดไปครับ :s012:
ภาพประจำตัวสมาชิก
thailand

จันทร์ ธ.ค. 06, 2010 12:36 pm

ทุกคนผิดพลาดได้ครับ

เราต้องพิจารณามันแล้วสำนึกแล้วไม่ทำอีกตั้งใจทำความดี ครับ
ตอบกลับโพส