คาทอลิกยังยึดถือเรื่องพวกนี้อยู่หรอครับ?

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
yuki

ศุกร์ ก.พ. 25, 2011 11:07 pm

http://www.catholic.or.th/events/news/news59/59h1.html

สับสนครับ พิธีของศาสนาอื่นรึปล่าวครับ?
Holy
Defender of lawS

เสาร์ ก.พ. 26, 2011 12:54 am

คงสับสนครับ
ข้า-พระ-เจ้า

เสาร์ ก.พ. 26, 2011 2:15 am

แล้วจะไม่ให้ โปร เขาว่าได้ยังไง ก็เป็นแบบเนี้ย
Zion
~@
ติดต่อ:

เสาร์ ก.พ. 26, 2011 9:19 am

สำหรับความเชื่อคริสตชน

เรามีแต่วาง ศิลาราก/ศิลาหัวมุม โดยไม่ถือเรื่องฤกษ์ยามใดๆ

//////

ฝังต้นไม้ยังพอว่า อาจจะเป็นทัศนียภาพที่งดงามก็ได้

แต่ พวก ข้าวตอก น้ำตาลทราย

เอามาให้ตัวอะไรกินไม่ทราบครับ? ::010::
Andreas
~@
ติดต่อ:

เสาร์ ก.พ. 26, 2011 2:25 pm

เป็นการนำวัฒนธรรมไทยเข้าสู่ชีวิตคริสตชนมั้งครับ ไม่อยากเรียกว่าเข้าสู่พิธีกรรม เพราะการวางศิลาฤกษ์ไม่จัดอยู่ในพิธีกรรมของคาทอลิก เพราะพิธีกรรมของคาทอลิกมีแค่
- พิธีมิสซา
- พิธีทำวัตร
- และพิธีโปรดศีลศักดิ์สิทธิ์ทั้ง 7

หรือว่าจะเป็นการทำศาสนสัมพันธ์ก็ได้ เพราะส่วนมากตามต่างจังหวัด เวลามีพิธีสำคัญจะเชิญผู้หลักผู้ใหญ่ทางบ้านเมืองมาร่วมด้วย ถ้ามองในแง่นี้
อันตน
~@

เสาร์ ก.พ. 26, 2011 3:07 pm

ปรับเข้ากับเขาจนลืมให้เขายอมรับเราในอย่างที่เราเป็นหรือเปล่า บางทีเรื่องพวกนี้พาให้สะอึกเหมือนกันนะครับ

วันก่อนมีน้องคาทอลิกมาจากวัดดังย่านอีสาน มาทำงานที่ภูเก็ต แต่งงานกับคนพุทธแบบต่างคนต่างถือ อยู่ๆน้องแกเกิดชักขึ้นมากระทันหันในวันแรกที่เข้าทำงาน ชาวประชาทั้งหลายก็บอกว่าเยี่ยวไม่บอกเจ้าที่เจ้าทางบ้าง เจ้าที่ที่นี่แรงบ้างอะไรบ้างไปตามเรื่องตามราว แต่ไม่มีใครสักคนที่จะเชื่อว่าน้องแกชักเพราะว่าน้องแกติดเหล้าขนาดหนัก แต่เพิ่งมาหักดิบเอาวันนี้ เพราะว่าต้องเข้าทำงาน สรุปพอน้องฟื้น บรรดาร่างทรงเจ้าพ่อเจ้าแม่ต่างชี้ชวนกึ่งบังคับด้วยหวังดีให้น้องไปขอขมาลาโทษพระอื่นเสีย ผมก็เพิ่งรู้ว่าน้องแกเป็นคาทอลิกเลยแอบๆเข้าไปบอกว่าอย่าไปเลย นับถือพระอย่างเดียวพอแล้ว คำตอบที่ทำให้สะอึกก็คือ ก็ไม่ทิ้งพระ แต่พระอื่นเราก็ไม่ลบหลู่ เรียกว่าเกรงใจพระอื่นอยู่พอสมควร :s008:

นี่คือผลที่เห็นได้ของการผสมผสานประยุกต์ดัดแปลงอลุ้มอล่วยให้เข้ากับท้องถิ่นมากเกินไปหรือเปล่าหนอ เหมือนกับที่เคยมีเรื่องเหรียญนักบุญอันตนที่มีมวลสงมวลสารและพิมพ์ออกมาเดียวกับจตุคามรามซิงค์เป๊ะ

สนิมเกิดแต่เนื้อ ในตน
กัดกินเนื้อเหล็กจน กร่อนขร้ำ
บาปเกิดแต่ตนคน เป็นบาป
บาปย่อมทำโทษซ้ำ ใส่ผู้บาปเอง
yuki

เสาร์ ก.พ. 26, 2011 4:18 pm

รู้สึกว่ามากเกินไปเช่นกันครับ ทำให้ผู้เชื่อใหม่หรือคนต่างศาสนาเกิดคำถามขึ้นมาได้
salvation7
ติดต่อ:

เสาร์ ก.พ. 26, 2011 4:41 pm

เห็นความรู้สึกจากด้านบน ทำให้เรารู้สึกว่า ...เห่อๆ พูดลำบากเหมือนกัน เซ็ง เหมือนกัน

คงจะปรับเข้าตามวัฒนธรรมท้องถิ่น เพื่อหากระแสเรียก....

จะหาได้ไหมเนี่ย (มีแต่แถวดอย ป่าเขา ประเภทเพื่อนบ้าน....ฯลฯ ) คนไทยจริงๆๆ ดีๆๆ อยู่ไม่ได้ คน....อยู่ได้ จะดีไหม????? :s023: :s023: :s023:

ไม่ได้ลบหลู่ น๊ะ แต่อยากให้คิด (แต่ไม่ใช่ คิดมาก) เพราะอย่าให้ มองความเป็นจริง...ที่พระเยซูเจ้าทรงสอน และเมื่อเลือก เจริญรอยตาม และประกาศตัวเป็นผู้ติดตาม (ผู้รับใช้) แต่....เห่อๆๆๆ

??????? ------ ????????

มองอีกมุม
เราอยู่ประเทศไทย จารีต ประเพณี วัฒนธรรมเป็นแบบนี้ เคารพความเป็นประเทศไทย และศาสนสัมพันธ์กับชุมชนพื้นที่ ให้เกียรติเค้า เคารพสิทธิความเป็นไทย
Holy

เสาร์ ก.พ. 26, 2011 11:35 pm

Zion เขียน:สำหรับความเชื่อคริสตชน

เรามีแต่วาง ศิลาราก/ศิลาหัวมุม โดยไม่ถือเรื่องฤกษ์ยามใดๆ

//////

ฝังต้นไม้ยังพอว่า อาจจะเป็นทัศนียภาพที่งดงามก็ได้

เอามาให้ตัวอะไรกินไม่ทราบครับ? ::010::
มด
เลย์
ติดต่อ:

เสาร์ ก.พ. 26, 2011 11:40 pm

คือ เลย์ได้อ่านพิธีการวางศิลาฤกษ์ วัดนักบุญเปาโลกลับใจ พิษณุโลก ซึ่งมีการจุดธูปเทียน มีการตั้งจิตอธิฐานนำใบเงิน ใบทอง ใบนาก ๘ ใบ และเหรียญเงิน, ทองโปรยลงก้นหลุม ได้ฤกษ์ ประธาน ฯ ยืนหันหน้าไปทางทิศเป็นศรีของวัน ประธาน ฯ ตอกเข็มมงคล ๙ ต้น ตามลำดับเป็นประทักษิณ และมี
ต้นไม้มงคลด้วย ฯลฯ
http://www.catholic.or.th/events/news/news59/59h1.html

อย่างนี้มันผิดหลักคาทอลิกเราหรือป่าวครับ เข้าข่ายซูแปติซังหรือไม่ครับ :s030:
littleseal

อาทิตย์ ก.พ. 27, 2011 12:11 am

ส่วนเริ่มสงสัยแล้ว -เป็นมงคล- มันจัดเป็นความเชื่อผิด ๆ หรือเปล่า?

-มงคล- จากอะไร? ใครอวยพร? ใครให้สิ่งดี?

เพราะทางพุทธจริง ๆ แล้ว ฤกษ์ดี ก็คือ ฤกษ์สะดวก มงคล ก็คือ การทำดี
มาตั้งชื่อความหมายดี ระบุทิศทาง ใช้กี่สี ใช้จำนวนเท่าไร เวลาอะไร
มันความเชื่อของคนจีน กับ พราหมณ์ ทั้งนั้น

ทางคริสต์ยิ่งไม่ควรมีแบบนี้เลย

ทำให้เกิดความสงสัยต่อ ถ้า "ผิด" จะมีการชี้แจงแก้ไขอย่างไร?
ใครจะเป็นผู้ตักเตือน? ใครจะออกหน้าล้มกำหนดการ? หรือ ปล่อยเลยตามเลย?
(กรณีที่ยังไม่ได้กระทำ) ข้องใจกว่าทำไมลงเว็บอัครสังฆมณฑลกรุงเทพฯ ได้?
แปลว่าเขายอมรับให้กระทำแบบทางการแล้วเหรอ? (ครั้งก่อนก็ลงเรื่อง
ความ"เฮง" จากของไหว้ตรุษจีนมาแล้ว)

ปล. สงสัยจริง ๆ นะคะ เพราะเรื่องซูแปติซังคุณพ่อยังไม่สอน
อ่านเจอศัพท์จากเว็บนี้อะค่ะ
littleseal

อาทิตย์ ก.พ. 27, 2011 12:29 am

อ้าว... เนื้อหากระทู้นี้ก็เรื่องเดียวกับอีกกระทู้เลยค่ะ
เพิ่งเห็นกระทู้นี้เลยไปตอบกระทู้นู้นแล้ว
In the name of father

อาทิตย์ ก.พ. 27, 2011 2:50 pm

Holy เขียน:
Zion เขียน:

มด

นิ่มๆ สั้นๆ แต่ตอบได้โดนใจมากครับ :s007:
อันตน
~@

อาทิตย์ ก.พ. 27, 2011 3:20 pm

ที่สำคัญพระคุณเจ้าเป็นประธานด้วยนี่สิ :s008:
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 28, 2011 1:19 am

In the name of father เขียน:
Holy เขียน:
Zion เขียน:

มด

นิ่มๆ สั้นๆ แต่ตอบได้โดนใจมากครับ :s007:
อย่างงี้ คณะผู้สอบสวน(Inquisitor)
ลงโทษผู้มีส่วนร่วม/รู้เห็นหมดเลยสิครับ ::006::

.....ข้อหานับถือ ลัทธิ พ่อมด แม่มด ::010::
:+: seraphim :+:
~@

จันทร์ ก.พ. 28, 2011 9:20 am

อันตน เขียน:ที่สำคัญพระคุณเจ้าเป็นประธานด้วยนี่สิ :s008:
แถมโปรยนำอีกต่างหาก พูดไม่ออก โดยส่วนตัวไม่เห็นด้วย เคยเห็นรูปลงเสาเอก ผูกผ้า 7 สี แขวนสายประคำ แม่เจ้าแทบช็อค
MarioAntonio
~@

จันทร์ ก.พ. 28, 2011 9:59 am

นี้รึป่าว ที่เรียกว่าศาสนสัมพันธ์ ไปอยากจะสัมพันธ์กะคนอื่นมาก จนลืมความสำคัญของพระไป
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 28, 2011 11:22 am

ผมจะนำเรื่องนี้ไปปรึกษากับคุณพ่อบางท่านดูนะครับ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับเรื่องนี้จะเกี่ยวข้องกับหน่วยงานใดของพระศาสนจักรในประเทศไทย จะเป็นศาสนสัมพันธ์ พิธีกรรม หรือคำสอน ที่จริงมันก็เกี่ยวเนื่องกันทั้งสามด้าน ก็ต้องดูว่าฝ่ายใดจะมีอำนาจตัดสินว่าอะไรที่เราทำได้หรือไม่ได้
salvation7
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 28, 2011 2:04 pm

Andreas เขียน:ผมจะนำเรื่องนี้ไปปรึกษากับคุณพ่อบางท่านดูนะครับ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับเรื่องนี้จะเกี่ยวข้องกับหน่วยงานใดของพระศาสนจักรในประเทศไทย จะเป็นศาสนสัมพันธ์ พิธีกรรม หรือคำสอน ที่จริงมันก็เกี่ยวเนื่องกันทั้งสามด้าน ก็ต้องดูว่าฝ่ายใดจะมีอำนาจตัดสินว่าอะไรที่เราทำได้หรือไม่ได้
-----------------------
ได้ความว่าอย่างไร นำมาแบ่งปันด้วย เพื่อจะได้มีความรู้เหมือนกัน (พระเยซูเจ้าสอนให้เราเชื่อในพระเจ้า องค์เดียว แต่........) เห่อๆๆ

----------------
มีน้องแถวสามพราน มาเล่าให้ฟัง เหมือนกันว่า เหตุมีอยู่ว่า น้องเค้าเป็นพุทธ ทำงานในองค์กร แห่งหนึ่งที่เป็นองค์กรที่ผลิตพระสงฆ์ นักบวช ในย่านสามพราน มีจัดไปสัมมนาต่างจังหวัด มีการเล่นกิจกรรม ซึ่งพระสงฆ์ องค์นี้ เป็นคนพื้นเพ แถว ๆๆ ไม่แน่ใจน๊ะ อาจจะแถวภาคเหนือ , ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ, ภาคตะวันตก น้องเค้าเล่าให้ฟังว่า ตอนเล่นกิจกรรม ก็มีคนพื้นที่ ซึ่งเป็น ผู้นำกิจกรรม ออกมาประกาศว่าใครไปทำอะไรไว้ ให้ออกมารับ (ขอขมา) ลบลู่เจ้าที่ เจ้าทาง สิ่งศักดิ์สิทธิ์ พี่ ๆ น้อง ๆ เพื่อนๆๆ งง ไม่มีใครออกมา รอบสอง ก็ถามอีก ก็ไม่มีใครออก มีพูดต่อ ว่าระวัง จะเจอดี และก็นำไข่มา ให้ดู นี่งัย ไข่พร้อมเส้นผม พอรอบสาม ร่วมกิจกรรมกันอย่างสนุกสนาน ก็มีคนหนึ่งล้มลงไปชัก และตะโกนว่า คนนี้ ไปลบหลู่ คนที่โดนกล่าวหา ก็งง สิ เพราะไม่รู้ไปทำอะไรไว้ คนที่โดนก็ต้องลงไปขอขมา พร้อมทั้งน้ำตาไหล ระหว่างที่ขอขมา ก็มี Surprise (เซอร์ไพรส์) นำเค้กวันเกิดมา และคืนนั้นก็ร้องไห้ เค้กที่ได้ก็ไม่ได้ทานกัน นำไปทิ้งให้สุนัข

เหตุการณ์ที่เขาเล่าแล้วรู้สึกส่วนตัวว่าไม่เหมาะเราฟังแล้วรู้สึกไม่ดี คนคิดกิจกรรม เป็นพระสงฆ์ ถ้าเป็นพุทธ ด้วยกัน เล่นแบบนี้ก็ไม่น่าเล่น ลบหลู่ หรือเปล่า (น้องเค้าก็ ยังสงสัยว่า คนคริสต์ทำอย่างนี้ได้ด้วยหรือ ความคิดของเรา ก็เลยบอกเค้าไปว่าอาจจะไม่ตั้งใจ หรือไม่รู้ แต่ในใจ ตั้งคำถามที่ว่า ในเมื่อคุณเป็นพระสงฆ์ คนรับใช้พระเจ้า ผ่านการอบรมมามากมาย จบจากโรม แต่คิดได้เท่านี้หรือ หรือว่าสนุกสนานไม่เป็นไรบนความทุกข์ของผู้อื่นหรือไม่)
littleseal

อังคาร มี.ค. 01, 2011 6:44 am

ขอฟังผลด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร มี.ค. 01, 2011 3:23 pm

มีคนถามคุณพ่อท่านหนึ่งของสังฆมณฑลนครสวรรค์ ว่าทางสังฆมณฑลมีโครงการจะส่งคุณพ่อไปเรียนด้านพิธีกรรมที่กรุงโรมบ้างหรือเปล่า คุณพ่อบอกว่า เคยขอพระสังฆราชแล้ว ท่านบอกว่าไม่ต้องไปเรียน ให้หาความรู้เองจากอินเตอร์เน็ต แต่ก็ส่งพระสงฆ์ให้ไปเรียนด้านอื่น ๆ ได้ แต่เรื่องพิธีกรรมซึ่งเป็นหน้าที่โดยตรงของพระสงฆ์ กลับไม่ได้รับความสนใจ ผมทราบมาว่าในสังฆมณฑลอื่น ๆ ก็เหมือนกัน ไม่รู้ทำไมพระสงฆ์ชอบไปศึกษาต่อในสิ่งที่ฆราวาสก็เรียนกัน โดยเฉพาะอย่างยิ่งด้านบริหารการศึกษา ดังนั้น พอมาสู่ชีวิตจริง ก็ทำให้ไม่มีความรู้เพียงพอว่าสิ่งใดที่เราทำได้หรือไม่ได้ บางคนตั้งใจดีอยากนำวัฒนธรรมเข้าสู่พิธีกรรม แต่ก็ทำออกมาในแบบที่เห็นนี้ ซึ่งถ้าไปเรียนมาจากโรมคงจะรู้ว่าควรทำอะไรได้แค่ไหน ไม่ใช่ไปลอกพิธีกรรมของศาสนาอื่นมาทั้งกระบวน
Jeab Agape
~@

พุธ มี.ค. 02, 2011 12:31 am

อ่านมาทั้งหมดแล้ว นับว่าเป็นดาบ 2 คม ครับ ประเภทที่เรียกว่า "คุณอนันต์ และโทษมหันต์"

โปรฯเรา เมื่อปลูกบ้านใหม่ ปลูกอาคารใหม่ ก็ทำพิธีวางศิลาราก ทำแบบคริสต์ฮะ
ให้ศาสนาจารย์ เป็นผู้ทำพิธี อธิษฐานมอบการก่อสร้างไว้กับพระเจ้า เวลาภาวนา
ขอการคุ้มครอง จากองค์พระผู้เป็นเจ้า ให้ทรงนำการก่อสร้าง ให้ทุกคนปลอดภัย
ให้แบบเป็นไปตามที่สถาปนิกเขียนไว้ อย่าให้มีการคดโกง ลดสเป็ก ให้เสร็จทันเวลา
ให้มีการถวายเงินสร้างอาคาร อย่างเพียงพอ และขับไล่อุปสรรคทั้งหลายไม่ว่ามาจาก
ปีศาจ เจ้าพ่อ เจ้าแม่ เป็นบ้านของพระองค์แล้ว :s015:
Jeab Agape
~@

พุธ มี.ค. 02, 2011 12:35 am

ตอบพี่เพชร เรื่องเรียนบริหารการศึกษา เป็นปัญหาใหญ่ของ พระสงฆ์คาทอลิก เพราะพวกหลวงพี่ วุ้ยคุณพ่อ ต้องไปเป็นผู้บริหารโรงเรียนด้วย ....นี่คือวาระแห่งชาตินะ :s002:
francisco xavier

พุธ มี.ค. 02, 2011 10:13 am

รู้สึกเป็นห่วงคริสตชนที่มักพูดว่า ไม่ทิ้งพระ แต่พระอื่นก็ไม่ลบหลู่ หมิ่นเหม่ต่อการหลงหายมาก ๆ สิ่งที่ขัดกับความเชื่อคาทอลิกก็ต้องปฏิเสธอย่างแข็งขัน ไม่ใช่อ้อมแอ้มกลัวคนได้ยิน แล้วก็มั่ว ๆ ไป ว่าไม่เป็นไร ระวังจะเป็นหลุมพรางของปิศาจ

พุธ มี.ค. 02, 2011 10:59 am

เคารพในความเชื่อของพี่น้อง แต่ไม่ได้หมายความว่า ต้องเคารพในสิ่งที่พี่น้องเชื่อนะครับ

วิญญาณของคริสตชน เป็นของพระเจ้าทั้งวิญญาณ

ที่สำคัญเราเชื่อฟังพระศาสนจักรมาตลอดเวลา
จึงอยากขอให้พระศาสนจักรฟังเสียงสะท้อนจากเราบ้าง

ปล.ขอคำอธิบายด้วยครับ
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 02, 2011 11:22 am

ผมก็อยากให้ทรงผู้จัดงานวางศิลาฤกษ์มาอธิบายนะครับ ... แต่คงจะยาก
ผมทำได้อย่างมากแค่ส่งเรื่องให้ทางผู้ใหญ่ของพระศาสนจักร เค้าก็คงไปเตือนกันเองครับ
Kichinto
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 02, 2011 11:07 pm

ล่าสุด เค้าลบออกจากเว็บไซต์แล้วครับผม สงสัยเจ้าหน้าที่คงได้รับเรื่องแล้ว

พฤหัสฯ. มี.ค. 03, 2011 1:25 am

ลบไปก็ดีครับ แต่เชื่อว่าได้ปฏิบัติไปแล้วเพราะกว่าเราจะมาพูดถึงกันก็เลยกำหนดการจัดงานไปแล้ว

ยังไงผมก็อยากให้ชี้แจง อยู่ดี มนุษย์ผิดพลาดได้ แต่ผิดพลาดแล้วทำเช่นไรก็อีกเรื่อง ครับ

ไม่รู้ผมซีเรียสไปไหม นี้ถ้าผมรู้ภาษาอังกฤษคงทำอะไรได้มากกว่านี้ อยากให้คาทอลิกที่มีเพียง ไม่ถึง 1 % ในไทย เข้มแข็งในความเชื่อ นะครับ
littleseal

พฤหัสฯ. มี.ค. 03, 2011 3:04 am

ตอนมีคนถามว่าทำไมคริสต์คนอื่น เขายกมือไหว้ศาล ไหว้บรรพบุรุษ
ไปดูดวง ไปคำนวนเลขตั้งชื่อใหม่ ทำไมเธอทำไม่ได้เธอเคร่งไปหรือเปล่า
ยังไม่ใช่คริสต์แท้ ๆ คนคริสต์แท้ ๆ ยังไม่เรื่องมากเท่าเธอเลย

:s008:
Holy

พฤหัสฯ. มี.ค. 03, 2011 4:09 am

littleseal เขียน:ตอนมีคนถามว่าทำไมคริสต์คนอื่น เขายกมือไหว้ศาล ไหว้บรรพบุรุษ
ไปดูดวง ไปคำนวนเลขตั้งชื่อใหม่ ทำไมเธอทำไม่ได้เธอเคร่งไปหรือเปล่า
ยังไม่ใช่คริสต์แท้ ๆ คนคริสต์แท้ ๆ ยังไม่เรื่องมากเท่าเธอเลย

:s008:
ตอบไปว่า คนนั้นน่าจะเป็นคริสต์ทะเบียนบ้าน คนนั้นไม่ใช่คนคริสต์แท้ๆ คนคริสตแท้ๆไม่ทำแบบนั้น ชั้นไม่ได้เคร่ง ชั้นทำคือระดับปรกติ แต่คนนั้นต้องไปแก้บาป
ตอบกลับโพส