ช่วยผมด้วยครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Hallelujah

อาทิตย์ ก.พ. 27, 2011 8:00 pm

ก่อนอื่นผมขอบอกก่อนว่าเป็นเรื่องเกี่ยวกับคาทอลิกและมอร์มอน เพื่อป้องกันปัญหาผมจึงทำข้อความเป็นสีเขียวเพื่อให้มองเห็นไม่ชัดเจนนะครับ

คือผมเป็นคาทอลิกมาจะ4ปีแล้ว รักษาความเชื่อมาเป็นอย่างดี แต่เมื่อสักครู่มีเอลเดอร์มอร์มอนมาหาเพราะเพื่อนบ้านปากพล่อยไปว่าผมนับถือศาสนาคริสต์ พอพวกเขามาผมก็พูดคุยกับพวกเขาดีตามมารยาท แล้วเขาบอกว่าอยากจะมาคุยเรื่องพระคัมภีร์และข้อความเชื่อ ขอนัดวันกับผม ซึ่งในใจผมบอกว่าไม่อยากจะคุยด้วยเลย แต่ผมก็ไม่รู้จะปฏิเสธอย่างไร ก็เลยบอกหมายเลขโทรศัพท์พวกเขาไป แล้วบอกๆไปว่าว่างวันศุกร์ที่ 4 มีนาคมนี้ เขาเลยบอกว่าจะโทรมานัดแนะอีกทีก่อนวันศุกร์ ผมเลยมีความรู้สึกวุ่นวายใจมาก เพราะเกรงว่าจะพูดคุยเรื่องพระคัมภีร์สู้เขาไม่ได้ แต่อย่างไรก็ตามผมก็จะไม่ไขว้เขวด้านความเชื่อคาทอลิกของผมเด็ดขาดครับ

ดังนั้น ผมจึงขอความช่วยเหลือจากพี่น้องทุกท่านด้วยครับ ว่าควรจะพูดหรือทำอย่างไรดี ขอบคุณครับ
MarioAntonio
~@

อาทิตย์ ก.พ. 27, 2011 8:10 pm

ถ้าเขาโทรมานัดก็บอกไปว่าติดธุระไปคับ ถ้าเขาถามว่าวันไหนว่างก็บอกไม่แน่ใจเพราะกำลังจะสอบ รึที่ทำงานกำลังเร่งงานด่วน ถ้าเราปฏิเสธไปเรื่อยๆ เดี๋ยวเขาก็ห่างๆไปเอง แต่ถ้าเราเลี่ยงไม่ได้จริงๆก็ฟังเขาพูดสักหน่อยแล้วบอกไปว่า ผมมีความเชื่อแบบคาทอลิกคับ เพราะผมก็เคยเจอประสบการณ์นี้เหมือนกัน แต่ก็ทำเฉยๆ สักพักเขาก็ไม่ค่อยมายุ่งกะเรา แต่ถ้าเรายังไปอ่อนๆกะเขา เขาคิดว่าเราสนใจแล้วเดี๋ยวเขาก็จะชวนไปศึกษาที่โบสถ์ของเขาอ่ะคับ
littleseal

อาทิตย์ ก.พ. 27, 2011 10:31 pm

บอกไปตรง ๆ ว่า เราไม่สนใจทางมอร์มอน
ไม่ว่าอย่างไรก็เป็นคริสตชนเช่นเดียวกัน

ขอบคุณที่เขาสละเวลามาคุยกับเรา
ขอให้พระเป็นเจ้าคุ้มครองและนำทางเขา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

จันทร์ ก.พ. 28, 2011 3:16 am

ถ้าไม่อยากไปให้ปฎิเสธไปเลย

แล้วบอกไปด้วยว่าไม่ชอบคนตื้อ

จบ

แต่ถ้าอยากทดสอบความเชื่อ และอยากลองไปแลกเปลี่ยนความรู้ ก็ไปฟังเขาอย่างเดียวไม่ต้องตอบอะไร สรุปไปง่ายๆตอนท้ายว่า เราเชื่อไบเบิ้ลที่พระศาสนจักรกำหนด ส่วนเล่มอื่นที่ โจเซฟ สมิธ เขียนนั้นเราไม่เชื่อ เราไม่เชื่อว่าพระเยซูไปอเมริกา และเราไม่เชื่อว่า พระเยซูคนเดียวกัน ไปอีกประเทศหนึ่งแล้ว จะเกิดพูดไม่เหมือนเดิม

และสำทับไปว่า พระเยซูยังประจักษ์อีกหลายครั้งมากๆ ในพระศาสนจักรคาทอลิก พระองค์ไม่เคยตรัสทำนองว่า คาทอลิกผิด พวกเจ้าจงรีบไปเข้ามอร์มอนเสีย หรือตรัสว่า เราได้ประจักษ์แก่ โยเซฟ สมิธ ที่อเมริกา จงเอามารวมเป็นคัมภีร์อีกเล่ม

ตรงข้าม ทุกการประจักษ์ของพระเยซูเจ้า คอนเฟริ์ม รับรอง และยืนยัน ความถูกต้อง ชอบธรรม และศักดิ์สิทธิ์ของพระศาสนจักรคาทอลิกครับ

ดังนั้น ถ้าจะไป ก็เตรียมประวัติพระเมตตา และประวัติการประจักษ์อื่นๆในพระศาสนจักรเราให้เขาอ่าน แล้วบอกว่าพระเยซูเจ้ายังคงอยู่และดูแลพระศาสนจักรคาทอลิกที่พระองค์ทรงตั้งขึ้นเองเมื่อ2000ปีก่อนอย่างดี ไม่ต้องเป็นห่วง
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อังคาร มี.ค. 01, 2011 10:43 am

Holy เขียน:ถ้าไม่อยากไปให้ปฎิเสธไปเลย

แล้วบอกไปด้วยว่าไม่ชอบคนตื้อ

จบ

แต่ถ้าอยากทดสอบความเชื่อ และอยากลองไปแลกเปลี่ยนความรู้ ก็ไปฟังเขาอย่างเดียวไม่ต้องตอบอะไร สรุปไปง่ายๆตอนท้ายว่า เราเชื่อไบเบิ้ลที่พระศาสนจักรกำหนด ส่วนเล่มอื่นที่ โจเซฟ สมิธ เขียนนั้นเราไม่เชื่อ เราไม่เชื่อว่าพระเยซูไปอเมริกา และเราไม่เชื่อว่า พระเยซูคนเดียวกัน ไปอีกประเทศหนึ่งแล้ว จะเกิดพูดไม่เหมือนเดิม
และสำทับไปว่า พระเยซูยังประจักษ์อีกหลายครั้งมากๆ ในพระศาสนจักรคาทอลิก พระองค์ไม่เคยตรัสทำนองว่า คาทอลิกผิด พวกเจ้าจงรีบไปเข้ามอร์มอนเสีย หรือตรัสว่า เราได้ประจักษ์แก่ โยเซฟ สมิธ ที่อเมริกา จงเอามารวมเป็นคัมภีร์อีกเล่ม

ตรงข้าม ทุกการประจักษ์ของพระเยซูเจ้า คอนเฟริ์ม รับรอง และยืนยัน ความถูกต้อง ชอบธรรม และศักดิ์สิทธิ์ของพระศาสนจักรคาทอลิกครับ

ดังนั้น ถ้าจะไป ก็เตรียมประวัติพระเมตตา และประวัติการประจักษ์อื่นๆในพระศาสนจักรเราให้เขาอ่าน แล้วบอกว่าพระเยซูเจ้ายังคงอยู่และดูแลพระศาสนจักรคาทอลิกที่พระองค์ทรงตั้งขึ้นเองเมื่อ2000ปีก่อนอย่างดี ไม่ต้องเป็นห่วง
+1000 เลย
กรอกสมบูรณ์

อังคาร มี.ค. 01, 2011 1:26 pm

Holy เขียน: ดังนั้น ถ้าจะไป ก็เตรียมประวัติพระเมตตา และประวัติการประจักษ์อื่นๆในพระศาสนจักรเราให้เขาอ่าน แล้วบอกว่าพระเยซูเจ้ายังคงอยู่และดูแลพระศาสนจักรคาทอลิกที่พระองค์ทรงตั้งขึ้นเองเมื่อ2000ปีก่อนอย่างดี ไม่ต้องเป็นห่วง
เห็นด้วยค่ะ อย่าลืมเตรียมสายประคำไว้ให้พวกเขานำกลับไปสวดด้วยนะคะ จะได้คิดถึงกันในคำภาวนาค่ะ
ขอพระอวยพรและคุ้มครอง คุณ Hallelujah และครอบครัวเสมอไปค่ะ
francisco xavier

พุธ มี.ค. 02, 2011 10:50 am

เห็นด้วยกับคุณโฮลี่ครับ :s007:
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 02, 2011 11:32 am

ตามนั้นเลยค่ะ ถ้ากลัว ไม่มั่นใจก็ปฏิเสธไปเสีย
ถ้าเราไม่เอา เขาก็บังคับมาเจอเราไม่ได้
Batholomew
~@

พุธ มี.ค. 09, 2011 8:54 pm

อย่าไปกลัวครับ ขอพระจิตเจ้านำทาง
s.gabriel

พุธ มี.ค. 09, 2011 9:22 pm

บอกเค้าไปว่าไม่เปลื่ยนใจจากคาทอลิคครับ ไม่ต้องโกหกหรือหาข้ออ้างใดๆครับ เค้าถามหาเหตุผลก็ไม่ต้องตอบอาไรทั้งนั้นครับ เงียบนิ่งเฉยเดี๋ยวเค้าก็ไปเอง
ตอบกลับโพส