ช็อก!! ปธ.ธนาคารวาติกันโดนสอบคดีฟอกเงิน

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Cherval

อาทิตย์ มี.ค. 06, 2011 4:51 pm

ช็อกกันถ้วนหน้า เมื่อ "ก็อตติ เตเดสคี่" ประธานธนาคารวาติกัน ถูกเจ้าหน้าที่ตำรวจอิตาลี เรียกสอบฐานพัวพันการฟอกเงินในธนาคารวาติกัน ด้านแถลงการณ์จาก สำนักเลขาธิการนครรัฐวาติกัน ย้ำ ทุกอย่างโปร่งใส และมั่นใจ "ท่านประธาน" เป็นผู้บริสุทธิ์แน่นอน

รูปภาพ

"ไร" สำนักข่าวชื่อดังของอิตาลี รายงานข่าวสุดช็อกว่า เจ้าหน้าที่ตำรวจอิตาลี ได้เรียกตัว ก็อตติ เตเดสคี่ ประธานธนาคารวาติกัน มาทำการสอบสวน ในฐานะผู้ต้องสงสัยคดีฟอกเงินในธนาคารวาติกัน ทั้งนี้ ตามรายงานข่าวเมื่อวันอังคารที่ 21 กันยายนที่ผ่านมา

รายงานข่าวดังกล่าว แจ้งว่า เจ้าหน้าที่ตำรวจได้อายัดเงินจำนวน 23 ล้านยูโร (ประมาณ 920 ล้านบาท) ซึ่งถูกโอนจากธนาคารวาติกัน ไปยังธนาคารเครดิโต้ อาร์ติจาโน่ สปา เนื่องจากการโอนดังกล่าว ไม่ทำตามข้อกำหนดป้องกันการฟอกเงินที่ต้องเปิดเผยรายชื่อผู้โอนเงินและผู้รับเงิน เมื่อเป็นเช่นนี้ ธนาคารกลางของอิตาลีจึงสั่งระงับการทำรายการดังกล่าวโดยอัตโนมัติ นอกจากนี้ เจ้าหน้าที่ตำรวจยังเปิดเผยอีกว่า หากการโอนเงินนี้สำเร็จ ธนาคารเครดิโต้ อาร์ติจาโน่ สปา ก็จะโอนเงินอีกทอดไปไปยังธนาคารเจพี มอร์แกน สาขาประเทศเยอรมนี เมื่อเป็นเช่นนี้ เจ้าหน้าที่ตำรวจจึงเรียกตัว ก็อตติ เตเดสคี่ ประธานธนาคารวาติกัน มาสอบสวน พร้อมด้วยผู้อำนวยการทั่วไปของธนาคารวาติกัน ซึ่งไม่ได้รับการเปิดเผยชื่อ

หลังจากข่าวนี้ได้รับการรายงานสู่สาธารณชน สำนักเลขาธิการนครรัฐวาติกัน ก็ได้ออกแถลงการณ์ถึงเรื่องนี้ในทันที ใจความว่า "ธนาคารวาติกันได้เปิดดำเนินงานด้วยความโปร่งใส และเรายังได้ร่วมมือกับหน่วยงานทั้งในอิตาลีและต่างประเทศ ปฏิบัติตามข้อตกลงต่างๆอย่างเคร่งครัด ทั้งนี้ เพื่อให้เกิดความมั่นใจว่า เงินฝากทั้งหมดจะไม่ถูกนำไปใช้เพื่อการก่อการร้ายและการฟอกเงิน ฉะนั้น สันตะสำนักมีความมั่นใจอย่างเต็มเปี่ยมว่า ท่านประธานและผู้อำนวยการทั่วไปของธนาคารวาติกัน จะเป็นผู้บริสุทธิ์จากการสอบสวนอย่างแน่นอน"

สำหรับประวัติโดยย่อของ ก็อตติ เตเดสคี่ ประธานธนาคารวาติกัน เขาจบการศึกษาปริญญาเอกด้านจริยธรรมทางการเงิน จากมหาวิทยาลัยพระหฤทัยศักดิ์สิทธิ์ เมืองมิลาน ประเทศอิตาลี กลางปีที่แล้ว สมเด็จพระสันตะปาปา เบเนดิกต์ ที่ 16 ทรงแต่งตั้ง เตเดสคี่ ให้ดำรงตำแหน่งประธานธนาคารวาติกัน การแต่งตั้งครั้งดังกล่าว สร้างความพอใจให้กับหลายฝ่ายเป็นอย่างมาก เนื่องจาก เตเดสคี่ มีภูมิหลังขาวสะอาด ทำให้หลายคนมั่นใจว่า ภาพลักษณ์ของธนาคารวาติกันจะได้รับการกอบกู้ให้หลุดพ้นจากคดีฟอกเงิน ซึ่งเคยเกิดคดีฟอกเงินใน ค.ศ. 1980
ที่มา : http://www.popereport.com
Cherval

อาทิตย์ มี.ค. 06, 2011 4:52 pm

เปิดโอกาศให้ชาวเราคาทอลิก
โดนโจมตีหยักเลย
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อาทิตย์ มี.ค. 06, 2011 5:44 pm

พระเจ้าเท่านั้นที่รู้
::001::

พระเจ้าอวยพรครับ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ มี.ค. 07, 2011 5:27 am

ข่าวเก่าแล้วนะคะ

มีใครเอาเรื่องนี้ไปว่าอะไรเหรอเปล่าคะ ถึงเอามาโพส
Cherval

จันทร์ มี.ค. 07, 2011 8:24 am

~@Little lamb@~ เขียน:ข่าวเก่าแล้วนะคะ

มีใครเอาเรื่องนี้ไปว่าอะไรเหรอเปล่าคะ ถึงเอามาโพส
อ่อใช่ๆ กำลังจะมาบอกพอดี
คือฝ่ายโปรแตสแตนซ์เขาเห็นว่า
คำตอบที่ 139 = อ้งอิงมาจาก http://www.jaisamarn.org/webboard/quest ... o&PageNo=7

ลูกสิทธิ์
6 มี.ค. 54
เวลา 23:49:01
พอกลับใจแล้ว ก็คืนทรัพย์สิน ที่เป็นเงินบาป สมัยล่าอาณานิคม
ไปยังทุกภูมิภาคทั่วโลกด้วยเลย แล้วยุบไปเลย ศาสนจักร
ทำงานมา 2,000 ปี แต่สอนให้คนโลภไปเอาเปรียบชาวโลก
ควรพิจารณาตัวเอง

อันนี้คุยอย่างมิตร นะ

คำตอบที่ 114 = อ้งอิงมาจาก http://www.jaisamarn.org/webboard/quest ... o&PageNo=7
ลูกสิทธิ์
6 มี.ค. 54
เวลา 13:06:10
คิดดูละกันบริหารการเงินมา 2 พันปี เพิ่งจะรู้ไม่โปร่งใส
จะเริ่มปรับปรุงเดือนหน้านี้ เอากับเขาซี
โหยๆ ขอคำอธิบายให้ด้วยสิครับ ผมไม่รู้จะตอบเขายังไง
:+: seraphim :+:
~@

จันทร์ มี.ค. 07, 2011 11:28 am

เห็นเข้าแต่เว็บใจสมิง ถ้ายังไม่แข็งแรงก็อย่าเขาไปเลยนะคะ นอกจากข้อมูลไม่ถูกต้องยังเสียสุขภาพจิตอีก ออกมาเถอะคะ
Jeab Agape
~@

จันทร์ มี.ค. 07, 2011 3:49 pm

อืมม์มาจากค่ายใจ-สา-มาน อีกแล้ว หาเรื่องจริงๆ เจ้าของกระทู้น่ะ

จำภาษิตไทย "นิ่งไป 2 ไพเบี้ย เงียบเสีตำลึงทอง"
Holy

จันทร์ มี.ค. 07, 2011 9:14 pm

จริงๆถ้าเอาเรื่องนี้มาด่าคาทอลิก

ในไทยเองเมื่อไม่นาน คริสตจักรโปรแตสแตนท์ชื่อดังเพิ่งจะมีปัญหาเรื่องเงินๆทองๆ แถมแฉกันสนั่นจนคริสตจักรแตก แล้วถ้าไปขุดที่อเมริกา ข่าวคริสตจักรโปรแตสแตนท์มีข่าวทำนองนี้หลายหนนะครับ

ถ้าจะคิดแบบนี้มาด่าคาทอลิก ผมเกรงว่าถ้าขยันหาข้อมุลทางโปรฯอาจจะมีเยอะกว่า แต่คาทอลิกไม่ทำ เพราะไม่ได้ถูกเสี้ยมสอนมาให้โจมตีคนอื่นแบบที่โปรฯสายสุดโต่งบางแห่งชอบสอน

ที่สำคัญคำลงท้ายว่าคุยอย่างมิตร ผมแนะนำแบบนี้นะครับ เพื่อนทำนองนี้เขาไม่เรียกว่าเพื่อนที่ดีครับ เขาเรียกว่าเพื่อนชั่ว เพราะใส่ความบิดเบือนประจานหาเรื่องเพื่อนตลอดเวลา เรียกว่าเพื่อนหน้าซื่อใจคดครับ

ดังนั้นต้องเข้าใจว่า พระเยซูเจ้าไถ่บาปและเปลี่ยนแปลงคนมากมาย แต่ยังมีคนบางคน สันดาน(ไม่ใช่คำด่า แต่หมายถึงคำแปลที่แปลว่านิสัยที่หยั่งรากลึก)ชั่วของตนแต่เดิมนั้นกอดไว้แน่น ก่อนเป็นโปรฯอาจมีสันดานดิบที่ก้าวร้าวเลวทรามชอบเอาดีใส่ตัวเอาชั่วใส่คนอื่น พอมาเป็นโปรฯ แทนที่จะเปลี่ยนนิสัยเป็นอ่อนโยนและสุภาพเหมือนพระเยซู แต่กลับใช้สันดานเดิมของตนต่อไปก็เลยเป็นโปรฯที่ก้าวร้าว เลวทราม ทำให้โปรฯเสื่อมเสีย สมดังคำที่ว่า

มธ 15:7
คนหน้าซื่อใจคดเอ๋ย ประกาศกอิสยาห์ได้กล่าวไว้อย่างถูกต้องถึงท่านทั้งหลายว่า
ประชาชนเหล่านี้ ให้เกียรติเราแต่ปาก แต่ใจของเขาอยู่ห่างไกลจากเรา

มธ 7:21
“คนที่กล่าวแก่เราว่า ‘พระเจ้าข้า พระเจ้าข้า’ นั้นมิใช่ทุกคนจะได้เข้าสู่อาณาจักรสวรรค์ แต่ผู้ที่ปฏิบัติตามพระประสงค์ของพระบิดาของเรา ผู้สถิตในสวรรค์นั่นแหละจะเข้าสู่สวรรค์ได้ ในวันนั้นหลายคนจะกล่าวแก่เราว่า ‘พระเจ้าข้า พระเจ้าข้า ข้าพเจ้าทั้งหลายได้ประกาศพระวาจาในพระนามของพระองค์ ขับไล่ปีศาจในพระนามของพระองค์ และได้กระทำอัศจรรย์หลายประการในพระนามของพระองค์มิใช่หรือ’ เมื่อนั้น เราจะกล่าวแก่เขาว่า ‘เราไม่เคยรู้จักท่านทั้งหลายเลย ท่านผู้กระทำความชั่ว จงไปให้พ้นหน้าเรา’

---ดังนั้นผมเห็นด้วยกับหลายๆท่านว่า บอร์ดนั้นอย่าเข้าไปเลย ขนาดพระเยซูทรงเปลี่ยนเขา เขายังไม่ยอมเปลี่ยน คุณเป็นใครกันจะเปลี่ยนเขาได้ ดังนั้นเขาพิพากษาคนอื่นอย่างไร เขาก็จะถูกพิพากษาแบบนั้นแหละครับ เขาเอาความผิดคนหนึ่งมาตัดสินพระศาสนจักรที่พระเยซูตั้ง เขาจะถูกตัดสินลงโทษเพราะความผิดคนอื่นเหมือนกัน

มธ 16:17
พระเยซูเจ้าตรัสตอบเขาว่า “ซีโมน บุตรของยอห์น ท่านเป็นสุขเพราะไม่ใช่มนุษย์ที่เปิดเผยให้ท่านรู้ แต่พระบิดาเจ้าของเราผู้สถิตในสวรรค์ทรงเปิดเผย เราบอกท่านว่า ท่านคือศิลาและบนศิลานี้ เราจะตั้งพระศาสนจักรของเราประตูนรกจะไม่มีวันชนะพระศาสนจักรได้ เราจะมอบกุญแจอาณาจักรสวรรค์ให้ ทุกสิ่งที่ท่านจะผูกบนแผ่นดินนี้ จะผูกไว้ในสวรรค์ด้วย ทุกสิ่งที่ท่านจะแก้ในแผ่นดินนี้ ก็จะแก้ในสวรรค์ด้วย” แล้วพระองค์ทรงกำชับบรรดาศิษย์มิให้บอกใครว่าพระองค์คือพระคริสตเจ้า

---พระศาสนจักรนี้พระเยซูตั้งมานานถึง 2000 ปี มีหกล้มหกลุกบ้าง แต่ประตูนรกไม่มีวันชนะพระศาสนจักร ใครเสี้ยมสอนแบบอื่นก็เท่ากับดูถูกพระเยซูและกล่าวหาว่าพระองค์พูดโกหก เป็นบาปหนักครับ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

จันทร์ มี.ค. 07, 2011 11:24 pm

+100 พี่ปอครับ
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร มี.ค. 08, 2011 10:08 am

1000 Give ปอปอ
Jeab Agape
~@

อังคาร มี.ค. 08, 2011 4:03 pm

ให้ 10,000 ครับ กลุ่มนี้สมัยปฏิรูป เรียกว่าพวกปฏิรูปหัวรุนแรงครับ ซึ่งเขาค้าน มาร์ติน ลูเทอร์
ค้านอุลกิช สวิงลี่ ค้านพวกแองกริกัน เช่นกลุ่มพิวริตัน กลุ่มอามิช กลุ่มเมนโนไนท์ กลุ่มแอนนาแบ๊พติสต์ ฮะ

ดังนั้นเขาอาจจะได้ผู้สอน (อาจารย์) ยังเจาะโลกหาอดีต คือ ยังอยู่ศตวรรษที่ 16
ยังขี่ม้า ฟันกันเรื่อง ความเชื่อ และสาปแช่งว่าคนอื่นตกนรกหมกไหม้

แต่ไม่เคยสำแดงผลของพระวิญญาณ
AVE MARIA
ติดต่อ:

อังคาร มี.ค. 08, 2011 9:23 pm

ผมเป็นคนแปลข่าวนี้เองครับ สาเหตุที่แปลเพราะต้องการแสดงให้เห็นว่า ถ้าคาทอลิกทำผิดพลาด เราก็ยินดียอมรับแบบโปร่งใส พระสันตะปาปาเบเนดิกต์ เป็นคนที่ตรงไปตรงมาและยึดมั่นความโปร่งใสของพระศาสนจักรเป็นสำคัญ

หากคนที่ต้องการจะมาจ้องด่าคาทอลิกเพราะเรื่องนี้ ก็แล้วแต่มุมมองและการเปิดใจและการกล้ายอมรับความผิดพลาดของตัวเอง พระสันตะปาปาเบเนดิกต์ ต้องการจะปฏิรูปธนาคารวาติกันให้มีความโปร่งใสให้ถึงที่สุด พระองค์กล้ายอมรับว่า ที่ผ่านมา พระศาสนจักรคาทอลิกมีการปกปิดเรื่องเสียๆไว้เยอะ พระองค์กล้าขอโทษทุกฝ่ายที่คาืทอลิกทำไม่ได้ด้วย พร้อมให้สัญญาว่า พระศาสนจักรจะปรับปรุงตัว แก้ไขข้อบกพร่อง เพื่อสะท้อนให้เห็นถึงการเป็นผู้นำทางศีลธรรมที่แท้จริง

เรื่องธนาคารวาติกัน พอมีข่าวนี้ออกมา พระสันตะปาปาก็ยินดีให้มีการสอบสวนตามกฏหมาย พระองค์ไม่เข้าไปแทรกแซง แต่ทรงยึดมั่นกฏหมาย ถ้ามีคนในพระศาสนจักรเข้าไปพัวพัน พระองค์ก็จะลงโทษพวกเขาตามกฏหมาย นอกจากนี้ พระสันตะปาปายังประกาศใช้กฏหมายใหม่เกี่ยวกับการเงินของวาติกันด้วย กล่าวคือ จะมีระบบตรวจสอบการฟอกเงินที่เข้มงวดมากขึ้น ใครเข้าเขตวาติกัน และมีเงินติดตัวเกิน xxxx ยูโร (ผมจำตัวเลขไม่ได้แน่ชัด) ทั้งนี้ เพื่อป้องกันคนที่มีเจตนาไม่ดี ทั้งสงฆ์และสัตบุรุษ ที่หวังเป็นผลประโยชน์แิอบแฝงกับพระศาสนจักร

สรุปแล้ว อย่ากังลกับข่าวแบบนี้ แต่จงดีใจที่พระศาสนจักรมีแนวทางโปร่งใส พร้อมให้ตรวจสอบทุกเมื่อครับ

ที่สำคัญ ... ทำผิดแล้วรู้จักปรับปรุงตัว ดีกว่าทำชั่วแล้วหลงว่าตัวเองทำดีครับ
ตอบกลับโพส