สงคราม สวรรค์ - นรก มีคาแอล - ลูชีแฟร์

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
fukky

อาทิตย์ มี.ค. 27, 2011 3:59 pm

บัด นั้น ที่กลางเวหาได้กลายเป็นสนามต่อสู้กัน ระหว่างเทวดาที่จงรักภักดีต่อพระเจ้า ซึ่งมีอัครเทวดามีคาเอลเป็นผู้บัญชาการ กับฝ่ายเทวดากบฏซึ่งมีลูซีแฟร์เป็นผู้บัญชาการ ฝ่าย เทวดากบฏประกาศก้องว่า “เราไม่ยอมอ่อนน้อมปรนิบัติพระเจ้าอย่างเด็ดขาด” ฝ่ายเทวดาที่จงรักภักดีก็ตอบโต้ว่า “ใครจะเสมอเท่าพระเจ้า?” หนังสือพระคัมภีร์กล่าวถึงการสู้รบกันนี้ว่า

ขณะ นั้น เกิดสงครามขึ้นในสวรรค์ ( ระดับเวหา) มีคาเอล กับบริวารของท่าน ต่อสู้กับมังกร (ลูซีแฟร์) และมังกรกับเทวดาบริวารของมันก็ต่อสู้ แต่มันพ่ายแพ้ และถูกขับไล่ออกจากสวรรค์.มังกรใหญ่ และงูดึกดำบรรพ์ ซึ่งเรียกว่าจอมปีศาจหรือซาตาน ผู้ล่อลวงมนุษย์ทั้ง โลกให้หลงไป ถูกผลักทิ้งพื้นดินพร้อมกับบริวารของมัน แล้วมีเสียงดังก้องลงมาจากสวรรค์ว่า

พระเป็นเจ้าของเราทรงมีชัย ทรงพระมหิทธานุภาพ และครองราชย์แล้ว และพระคริสต เจ้าของพระองค์ทรงรับพระราชอำนาจสมบูรณ์เด็ดขาดแล้ว

ทัน ใดนั้น พระเจ้าทรงสร้างไฟนิรันดร์ (นรก) สำหรับลูซีแฟร์และเทวดากบฏ ลูซีแฟร์และลูกสมุนจึงตกนรกดังสายฟ้าผ่า มันจะต้องทนทุกข์ทรมานแสนสาหัสอยู่ในนั้นตลอดนิรันดร เทวดากบฏกลับกลาย เป็น “ปีศาจ”

คำ สอนคริสตังสอนว่า ผู้ที่ตายขณะติดบาปหนัก จักต้องไปนรกทันที ไปรับทนทรมาน และร่วมมหันตทุกข์กับพวกปีศาจตลอดนิรันดร และหมดหวังที่จะไปสู่สวรรค์

ส่วน เทวดาที่จงรักภักดีต่อพระเจ้านั้น พระองค์โปรดให้ขึ้นสวรรค์อย่างผู้มีชัย ณ ที่นั้นพระเจ้าทรงแสดงพระองค์ให้เทวดาเห็นต่อหน้าต่อตาบรรดาเทวดาจึงรับความ สุขอย่างเหลือล้นพ้นประมาณตลอดนิรันดร

คำ สอนคริสตังสอนว่า ผู้ที่ตายขณะอยู่ในพระหรรษทาน คือไม่ติดบาปหนักและบาป เบาเลย ทั้งได้ใช้โทษบาปครบบริบูรณ์แล้ว จะไปเสวยความบรมสุขเฉพาะพระพักต์พระเจ้า พรั่งพร้อมกับพระมารดามารีอา, เทวดา และนักบุญทั้งหลาย ตลอดนิรันดรเช่นเดียวกัน
เทวดา องค์อุปการะพระศาสนจักร

ลูซีแฟร์ และลูกสมุนของมัน ซึ่งโกรธและเกลียดชังพระเจ้า และมนุษย์อย่างที่สุด ได้ปฏิบัติตาม ความตั้งใจของมันจริงๆ คือ กีดขวาง รังควานและพยายามทำลายกิจการไถ่บาปมนุษยชาติของพระเยซู เจ้า และของพระศาสนจักรทุกวิถีทาง ดังที่ปรากฏมาแต่แรกเมื่อพระเจ้าทรงสร้างมนุษย์คู่แรก จนกระ ทั่งทุกวันนี้ และมันจะทำดังนี้ตลอดไปจนสิ้นพิภพ

เรา อาจจะสังเกตเห็นว่า ทุกๆสมัยมีการเบียดเบียนพระศาสนจักรและคนชอบธรรมมีการทรมาน และประหารชีวิตผู้ที่ไม่ยอมทิ้งความเชื่อถึงพระเจ้า มีการกีดขวางการเผยแพร่พระวรสาร มีการทำลาย วัดวาโรงเรียน สถาบันและทรัพย์สินของพระศาสนจักร ปีศาจยังทำลายศีลธรรมในจิตใจมนุษย์ โดย ล่อลวงนักประพันธ์ให้แต่งหนังสือชั่ว ให้มีการแสดงภาพยนตร์ ละคร ฯลฯ ที่ยั่วยวนชวนไปทางบาปและด้วยการประจญล่อลวงต่างๆ

เมื่อ สภาพการณ์เป็นเช่นนี้ พระศาสนจักรจึงวอนขอความช่วยเหลือจากอัครเทวดามีคาแอล ให้ท่านเป็นองค์อุปการะพระศาสนจักร และกำหนดวันฉลองของท่าน ในวันที่ 29 กันยายน ทุกปีการ ที่บางครั้งปีศาจสามารถรังควาพระศาสนจักรและผจญให้มนุษย์ทำบาปนั้น ก็เพราะว่ามนุษย์มีอำเภอใจ อิสรเสรี บางคนยินยอมตามการล่อลวงของผีปีศาจ แต่ในที่สุดพระเป็น เจ้าจะเป็นฝ่ายชนะแน่นอน ดังที่มีเขียนไว้ในพระคัมภีร์ คือ

เมื่อ จะสิ้นพิภพพระเยซูเจ้าจะเสด็จมาอย่างพระมหากษัตริย์พรั่งพร้อมไปด้วยนิกร เทวดา เพื่อ พิพากษาผู้ชอบธรรมและคนบาปต่อหน้ามนุษย์ทั้งหลายพระองค์จะตรัสแก่ผู้ชอบธรรม ด้วย เสียงแสดง ความรักเมตตาว่า “เจ้าเป็นพวกที่พระบิดาของเราทรงโปรดปราน มาเถิด จงมารับพระราชัยที่ได้จัด เตรียมไว้ให้ตั้งแต่แรกสร้างโลกมาแล้ว”

แล้วพระองค์จะตรัสกับคนบาป ด้วยเสียงแสดงพระพิโรธว่า “ชาติชั่ว ถอยไปให้พ้น! ไปสู่ไฟ นิรันดร์ที่เตรียมไว้สำหรับปีศาจและพรรคพวกของมัน”

วันนั้นจะเป็นวันมหาชัยของพระเยซูเจ้า, ของพระมารดามารีอา, ของนิกรเทวดา, พระศาสนจักร และผู้ชอบธรรมทั้งหลายจะเป็นวันอัปยศอดสู พ่ายแพ้สำหรับลูชีแฟร์ พวกปีศาจและคนบาปทั้งหลาย

ลูชีแฟร์ และลูกสมุนของมัน ซึ่งเคยยืนกรานว่า จะไม่ยอมอ่อนน้อมรับใช้พระเจ้าอย่าง เด็ดขาด นั้น บัดนี้จะต้องยอมอ่อนน้อมสรรเสริญ พระยุติธรรม ของพระองค์ในไฟนรกตลอดนิรันดร

http://www.catholic.or.th/document/ange ... ngel1.html
กรอกสมบูรณ์

จันทร์ มี.ค. 28, 2011 11:57 am

fukky เขียน:ทันใดนั้น พระเจ้าทรงสร้างไฟนิรันดร์ (นรก) สำหรับลูซีแฟร์และเทวดากบฏ ลูซีแฟร์และลูกสมุนจึงตกนรกดังสายฟ้าผ่า มันจะต้องทนทุกข์ทรมานแสนสาหัสอยู่ในนั้นตลอดนิรันดร เทวดากบฏกลับกลาย เป็น “ปีศาจ”
::044:: เฮ้อ...อ...แล้วทำไมมนุษย์จำนวนมากมายจึงพอใจที่จะกระโจนลงสู่นรก ทั้งที่พระเป็นเจ้าทรงสร้าง "นรก" ไว้สำหรับลูซีแฟร์และเทวดากบฏ
:s008: หากมนุษย์จำนวนมาก รู้จักยับยั้งชั่งใจตนเอง อย่าเอาแต่หลงใหลพึงพอใจในการสนองกิเลสตันหาของตน ไม่มัวเมากับการเอาชนะอย่างโง่ๆ อย่างไร้เหตุผล เขาก็สามารถเอาตัวรอดพ้นจาก "นรก" ได้แล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
josep_maria

จันทร์ มี.ค. 28, 2011 1:55 pm

ขอบคุณที่แบ่งปันครับ
fukky

จันทร์ มี.ค. 28, 2011 1:59 pm

กรอกสมบูรณ์ เขียน:
fukky เขียน:ทันใดนั้น พระเจ้าทรงสร้างไฟนิรันดร์ (นรก) สำหรับลูซีแฟร์และเทวดากบฏ ลูซีแฟร์และลูกสมุนจึงตกนรกดังสายฟ้าผ่า มันจะต้องทนทุกข์ทรมานแสนสาหัสอยู่ในนั้นตลอดนิรันดร เทวดากบฏกลับกลาย เป็น “ปีศาจ”
::044:: เฮ้อ...อ...แล้วทำไมมนุษย์จำนวนมากมายจึงพอใจที่จะกระโจนลงสู่นรก ทั้งที่พระเป็นเจ้าทรงสร้าง "นรก" ไว้สำหรับลูซีแฟร์และเทวดากบฏ
:s008: หากมนุษย์จำนวนมาก รู้จักยับยั้งชั่งใจตนเอง อย่าเอาแต่หลงใหลพึงพอใจในการสนองกิเลสตันหาของตน ไม่มัวเมากับการเอาชนะอย่างโง่ๆ อย่างไร้เหตุผล เขาก็สามารถเอาตัวรอดพ้นจาก "นรก" ได้แล้ว

It's so good
fukky

จันทร์ มี.ค. 28, 2011 2:00 pm

josep_maria เขียน:ขอบคุณที่แบ่งปันครับ

ค่ะ ขอบคุณค่ะที่มาดูกระทู้ :s002:
Holy
Defender of lawS

จันทร์ มี.ค. 28, 2011 2:31 pm

ผู้สนใจเรื่องสงครามในสวรรค์และแผ่นดินอ่านที่นี่ได้ครับ

http://www.newmana.com/phpbb/viewtopic. ... 192#p45441

อยากบอกผู้ตั้งกระทู้นิดหนึ่งว่า หลายๆกระทู้ที่คุณโพสนั้นได้เคยโพสไปแล้วที่เวบบอร์ดนี้ จึงถูกลบไป และหลายๆกระทู้โพสผิดบอร์ดจึงถูกย้ายไป

ดังนั้นก่อนโพสกระทู้เยอะๆ ทุกๆวัน อยากแนะนำให้ลองไล่อ่านกระทู้เก่าๆที่มีอยู่ที่นี่ก่อน เพราะหลายกระทู้โพสไปแล้วมีการสนทนากันไปแล้ว ขุดของเก่ามาคุยต่อน่าจะดีกว่าเริ่มใหม่ และมีกระทู้ซ้ำซ้อนเปล่าๆ และอายากให้อ่านระเบียบและคุณสมบติหรือสาระของบอร์ดต่างๆเพื่อจะโพสได้ถูกบอร์ดครับ
fukky

จันทร์ มี.ค. 28, 2011 2:33 pm

Holy เขียน:ผู้สนใจเรื่องสงครามในสวรรค์และแผ่นดินอ่านที่นี่ได้ครับ

http://www.newmana.com/phpbb/viewtopic. ... 192#p45441

อยากบอกผู้ตั้งกระทู้นิดหนึ่งว่า หลายๆกระทู้ที่คุณโพสนั้นได้เคยโพสไปแล้วที่เวบบอร์ดนี้ จึงถูกลบไป และหลายๆกระทู้โพสผิดบอร์ดจึงถูกย้ายไป

ดังนั้นก่อนโพสกระทู้เยอะๆ ทุกๆวัน อยากแนะนำให้ลองไล่อ่านกระทู้เก่าๆที่มีอยู่ที่นี่ก่อน เพราะหลายกระทู้โพสไปแล้วมีการสนทนากันไปแล้ว ขุดของเก่ามาคุยต่อน่าจะดีกว่าเริ่มใหม่ และมีกระทู้ซ้ำซ้อนเปล่าๆ และอายากให้อ่านระเบียบและคุณสมบติหรือสาระของบอร์ดต่างๆเพื่อจะโพสได้ถูกบอร์ดครับ
ขอบคุณค่ะ :s002:
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ มี.ค. 28, 2011 8:48 pm

กระทู้ส่วนมากที่คุณ fukky นำมาจะซ้ำกับกระทู้ที่มีอยู่แล้ว บางกระทู้ก็เป็นบทความจากเว็บอื่น ๆ ซึ่งสมาชิกในเว็บนี้ก็ทราบอยู่แล้วหรือได้อ่านแล้ว ไม่จำเป็นต้องนำมาลง เพราะทำให้หลาย ๆ กระทู้ที่ยังมีคนเข้าไปคุยอยู่ตกไปอยู่ข้างล่าง ก็จะเห็นนะครับว่า ถ้าเป็นกระทู้ที่ตั้งซ้ำคนเคยอ่านแล้ว ก็จะไม่ค่อยมีใครเข้าไปแสดงความคิดเห็น คนก็แค่เข้าไปดูแวปเดียว พอเห็นแล้วรู้ว่าอ๋อเคยอ่านแล้ว ก็จะออกไปไม่อ่านต่อ แต่ก็ทำให้ดูเหมือนมีคนเข้ามาอ่านจำนวนหนึ่ง

ยังไงถ้าคุณ fukky มีเวลาว่าง ๆ มาก ก็ใช้เวลาสวดภาวนา หรือไปวัดเฝ้าศีลจะเป็นประโยชน์แก่ตัวของคุณและผู้อื่นมากกว่าครับ
Holy

อังคาร มี.ค. 29, 2011 6:13 am

ใจเย็นๆครับ

ก็ได้แนะนำให้คุณ fukky ลองค่อยๆไล่อ่านกระทู้ต่างๆในนี้ไปเรื่อยๆ คุณ fukky ก็จะรู้ในที่สุดว่าอะไรโพสไปแล้ว อะไรยังไม่โพส ต่อไปก็สามารถโพสแต่กระทู้ใหม่ๆที่ดีมีสาระได้โดยไม่ซ้ำครับ
ตอบกลับโพส