เอารูปศาสนสถานและอาสนวิหารที่อัครสังฆมณฑลซออุล(โซล)มาฝากค่ะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
น้ำเปล่า

อังคาร เม.ย. 19, 2011 10:31 pm

เมื่อสงกรานต์ที่ผ่านมาไป backpack ที่เกาหลี ได้มีโอกาสไปเยี่ยมศาสนสถานและเข้ามิสซาวันอาทิตย์ใบลานที่เกาหลี เลยเอารูปมาฝากกันค่ะ

ก่อนอื่นมาทำความรู้จักศาสนจักรในเกาหลีกันก่อนเลยค่ะ

-คนเกาหลีรู้จักศาสนาคริสต์ครั้งแรกในปี 1603 เมื่อฑูตชาวเกาหลีชื่อ อี ควาง จอง เดินทางกลับมาจากประเทศจีนโดยนำแผนที่โลกและหนังสือเทววิทยาที่เขียนโดยมิชชันนารีเยซูอิตกลับมาด้วย ท่านได้พยายามอธิบายเกี่ยวกับหนังสือเล่มนี้แต่ยังไม่มีผู้ที่เชื่อและสนใจมากเท่าไหร่

-ปี 1758 กษัตริย์ยองโจ(เสด็จปู่ในเรื่องลีซาน) ประกาศอย่างเป็นทางการว่าความเชื่อคาธอลิกเป็นการปฏิบัติที่เลวร้าย

-การเผยแพร่ศาสนาครั้งแรกเริ่มในปี 1784 โดยท่านอีซึงฮุน ซึ่งรับศีลล้างบาปที่ปักกิ่งแล้วจึงเดินทางกลับมาแพร่ธรรมที่บ้านเกิด โดยท่านใช้ศาสนนามว่า ปีเตอร์ (คนเกาหลีออกเสียงว่าเปโตรเหมือนเราค่ะ) เป็นผู้ก่อตั้งชุมชนความเชื่อแห่งแรกที่ มยอง แน บังปัจจุบันเป็นที่ตั้งของอาสนวิหารมยองดง ท่านเป็นมรณสักขีในปี 1801

-ในยุคแรกเกาหลีเผยแพร่ศาสนาโดยอาศัยการแบ่งปันพระคัมภีร์และความเชื่อโดยที่ยังไม่มีพระสงฆ์ดูแลอย่างเป็นทางการ จนกระทั่งในปี 1836 จึงมีพระสงฆ์ต่างชาติคณะมิสซังต่างประเทศแห่งกรุงปารีสเข้ามาดูแล

-ต่อมาศาสนจักรในเกาหลีจึงส่งท่านคิม แท กอน ไปเรียนเทววิทยาที่ประเทศจีนจนได้รับศีลบวชเป็นพระสงฆ์ในปี 1845 นับเป็นพระสงฆ์ชาวเกาหลีท่านแรก ท่านได้เดินทางกลับมาแพร่ธรรมที่บ้านเกิด จนถูกจับและประหารชีวิตในปี 1846 เมื่ออายุได้ 25 ปี ท่านได้รับการสถาปนาเป็นนักบุญในปี 1984 ร่วมกับมรณสักขีอีก 102 ท่าน ระลึกถึงในวันที่ 20 กันยายน

-ต่อมาในช่วงปี 1880 จึงเริ่มมีการเข้ามาแพร่ธรรมของคณะมิชชันนารีโปรเตสแตนท์ โดยเริ่มมีการก่อตั้ง โรงเรียน มหาวิทยาลัย และสถานพยาบาลในสมัยนี้ ถือเป็นจุดเปลี่ยนสำคัญในการพัฒนาประเทศเกาหลี(ขณะนั้นยังไม่มีการแยกประเทศ)

-ช่วงแรกผู้ที่เป็นคริสตชนอาศัยอยู่ทางตอนเหนือของประเทศ ต่อมาเมื่อเกิดสงครามเกาหลี คริสชนในสมัยนั้นจึงต้องอพยพลงมาทางใต้ สมัยนั้นเมืองพยองยาง(คนไทยออกเสียงว่าเปียงยาง) ซึ่งปัจจุบันเป็นเมืองหลวงของเกาหลีเหนือมีคริสตชนอยู่มากถึง 1 ใน 6 ของประชากรเลยทีเดียว

-ช่วงทศวรรษที่ 60 เป็นช่วงรุ่งเรืองในการประกาศศาสนาในเกาหลีใต้ มีผู้กลับใจมาเป็นคริสตชนมากเป็นประวัติการณ์ เนื่องจากเป็นช่วงฟื้นตัวหลังจากสงครามเกาหลีสิ้นสุดลงในปี 1953

-ปัจจุบันมีคริสตชนที่เป็นโปรเตสแตนท์อยู่ประมาณ 18.3% และเป็นคาธอลิกประมาณ 10.9%ในเกาหลีใต้ โดยมีผู้ที่ไม่นับถือศาสนาใดๆถึง 46.5% นับเป็นประเทศที่มีคริสตชนมาเป็นอันดับที่สามในเอเชียตะวันออกและเอเชียตะวันออกเฉียงใต้รองจากฟิลิปปินส์และติมอร์ตะวันออก (จากข้อมูลปี 2005 หาที่ใหม่กว่านี้ไม่ได้จริงๆจ้า)

-ในช่วงสิบปีมานี้มีคนที่กลับใจมาเป็นคาธอลิกเพิ่มมากขึ้นถึง 70% เลยทีเดียว

-เกาหลีใต้เป็นประเทศที่มีจำนวนนักบุญมากเป็นอันดับสี่ของโลก

-จำนวนมิชชันนารีที่ทำงานอยู่ทุกมุมโลกในปัจจุบันมีชาวเกาหลีมากเป็นอันดับที่สองของจำนวนมิชชันนารีทั้งหมด รองจากสหรัฐอเมริกาเท่านั้น

-ส่วนในเกาหลีเหนือเท่าที่ทราบมีจำนวนผู้ที่เป็นโปรเตสแตนท์อยู่ประมาณ 10,000 คนและเป็นคาธอลิก 4,000 คนโดยประมาณ

-ปัจจุบันประเทศเกาหลีใต้มีสามอัครสังฆมณฑล คือ ซออุล(โซล) แทกู และพูซาน และมีอีกสิบสองสังฆมณฑล
น้ำเปล่า

อังคาร เม.ย. 19, 2011 10:35 pm

ที่แรกทีจะพาไปคือ Yanghwajin Foreign Missionary Cemetery เป็นสุสานของมิชชันนารี่โปรเตสแตนท์ ซึ่งส่วนมากจะเป็น Methodist และ Presbyterian
รูปภาพ

ส่วนมากจะมากันเป็นครอบครัว ที่เห็นล้อมรั้วระหว่างหลุมคือเป็นรั้วของแต่ละครอบครัวค่ะ
รูปภาพ

ดอกไม้สวยๆในสุสานค่ะ ซากุระก็มีเพราะเป็นฤดูใบไม้ผลิพอดี
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย น้ำเปล่า เมื่อ อังคาร เม.ย. 19, 2011 11:11 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
น้ำเปล่า

อังคาร เม.ย. 19, 2011 10:37 pm

โอ๊ะ ลืมย่อรูปเดี๋ยวย่อรูปแล้วจะมาต่อนะคะ :s008:
น้ำเปล่า

อังคาร เม.ย. 19, 2011 10:51 pm

ติดๆกันเป็นอนุสรณ์สถานของคาธอลิก ไม่มีรั้วกั้น แทบจะใช้เนื้อที่เดียวกันในช่วงแรกแต่ต่อมามีการสร้างทางรถไฟจึงทำให้แบ่งอนุสรณ์สถานออกเป็นสองฝั่ง ฝั่งที่อยู่ติดกับสุสานมีรูปปั้นแม่พระแบบเกาหลีและรูปหล่อของคริสตชนเกาหลีคนแรกตั้งอยู่ค่ะ
รูปภาพ

ท่านอีซึงฮุน (ออกเสียงแบบเกาหลี) เป็นชาวเกาหลีคนแรกที่รับศีลล้างบาป ท่านรับศีลล้างบาปที่ปักกิ่ง ก่อนจะเดินทางกลับมาเผยแผ่ศาสนาในเกาหลี การเผยแผ่ศาสนาดำเนินไปอยู่เกือบยี่สิบปีท่านก็ถูกจับกุมและประหารชีวิตเมื่อวันที่ 8 เมษายน 1801
รูปภาพ

ที่ต่อมา Jeoldusan Martyrs’ Shire (จอลดูซานซุนคโยซองจี) เป็นอนุสรณ์สถานที่รำลึกถึงการเบียดเบียนศาสนาครั้งใหญ่ในประเทศเกาหลี เมื่อปี 1866 มีผู้พลีชีวิตเป็นมรณสักขีถึงแปดพันกว่าท่าน (แต่ภัณฑารักษ์บอกเราว่ามีถึงหมื่นกว่าท่าน) รวมถึงมิชชันนารีชาวฝรั่งเศสอีก 9 ท่านในการเบียดเบียนครั้งนั้น จอลดูซานในภาษาเกาหลีหมายถึงเนินตัดหัวหรือบั่นหัวค่ะ
รูปภาพ
น้ำเปล่า

อังคาร เม.ย. 19, 2011 10:56 pm

ด้านหน้าอนุสรณ์สถาน
รูปภาพ

รูปพระเยซูแบบเกาหลี
รูปภาพ

ความหมายของรูปค่ะ
รูปภาพ
น้ำเปล่า

อังคาร เม.ย. 19, 2011 11:01 pm

ตึกหลังนี้เป็นพิพิธภัณฑ์ค่ะ รวบรวมเรื่องราวเกี่ยวกับการทรมานและการเบียดเบียนในประเทศเกาหลี รวมถึงเรื่องราวของสมเด็จพระสันตปาปายอห์น ปอลที่2 เมื่อครั้งเสด็จเยือนประเทศเกาหลีในปี 1984 มีการเก็บรวบรวมของใช้ทุกชิ้นและเรื่องราวเมื่อครั้งเสด็จมาไว้ในพิพิธภัณฑ์หมด
รูปภาพ

ประตูทางเข้าด้านในอีกชั้น
รูปภาพ

รูปปั้นท่านนักบุญอันดรูว์ คิม หรือคิม แท กอนในภาษาเกาหลีค่ะ ท่านเป็นพระสงฆ์ชาวเกาหลีคนแรกเกิดในตระกูลขุนนาง บิดาของท่านก็เป็นมรณสักขีเช่นเดียวกัน รับศีลล้างบาปเมื่ออายุ 15 ปีรับศีลบวชที่เซี่ยงไฮ้ก่อนเดินทางกลับมาทำงานที่เกาหลี ท่านถูกจับกุมและประหารชีวิตโดยการตัดศีรษะ เมื่ออายุได้ 25 ปี คำพูดสุดท้ายของท่านก่อนตาย คือ “นี่เป็นชั่วโมงสุดท้ายในชีวิตของข้าพเจ้า โปรดตั้งใจฟังให้ดี ข้าพเจ้าตายเพื่อพระเจ้า ชีวิตนิรันดร์ของข้าพเจ้าเริ่มที่นี่ จงเป็นคริสตชนเถิดถ้าท่านต้องการความสุขหลังผ่านความตาย”
รูปภาพ
น้ำเปล่า

อังคาร เม.ย. 19, 2011 11:06 pm

วันที่ไปเป็นวันธรรมดาแต่ก็มีคนมาสวดภาวนาตลอดเลยค่ะ
รูปภาพ

ก่อนกลับแวะสวดกันก่อน คริสตชนเกาหลีรักพ่อมากค่ะ คนที่มานี่แทบจะทุกคนต้องมาสวดหน้ารูปปั้นท่านกันทั้งนั้น
รูปภาพ

รูปในพิพิธภัณฑ์ไม่มีนะคะ เพราะจนท.ห้ามถ่ายรูปค่ะ แต่จะเล่าให้ฟังว่าการทรมานนั้นทรมานมากมีมรณสักขีอยู่ท่านนึง(ขอโทษที่จำชื่อไม่ได้) โดนทรมานโดยการเอาเชือกรัดคอให้ขาดออกจากร่าง ท่านโดนทรมานถึง 16 ครั้งจนสิ้นชีวิต หลังการทรมานแต่ละครั้งทหารก็จะพยายามให้ท่านเปลี่ยนใจแต่ท่านยังคงยืนยันในความเชื่อจนถึงที่สุดค่ะ ภายในพิพิธภัณฑ์เก็บรวบรวม พระคัมภีร์ภาษาเกาหลีฉบับแรก ดิกชันนารีที่ให้ในการสอนพระคัมภีร์ จดหมาย และของส่วนตัวของมรณสักขีหลายท่าน และพระคาร์ดินัลท่านก่อนที่เสียชีวิตไปแล้วค่ะ
เรื่องราวด้านในเยอะมากเพราะมีด้วยกันถึง 3 ชั้น มีคุณลุงอาสาสมัครคอยอธิบายให้พวกเราฟังเป็นภาษาอังกฤษ ช่วยดูแลเราอย่างดีมากๆ ตอนที่รู้ว่าเรามาจากเมืองไทยแล้วรู้จักท่านนักบุญคิม แท กอนด้วย คุณลุงประหลาดใจมากค่ะ ให้เราเซ็นต์สมุดเยี่ยมด้วย ก็ลงชื่อไปมาจาก THAILAND :s021:
Holy
Defender of lawS

อังคาร เม.ย. 19, 2011 11:13 pm

ขอบคุรครับ ขอพระเจ้าอวยพร
น้ำเปล่า

อังคาร เม.ย. 19, 2011 11:19 pm

ต่อมาเราไปเข้าวัดวันอาทิตย์ใบลานกันที่อาสนวิหารมยองดงค่ะ
รูปภาพ

อาสนวิหารนี้ตั้งอยู่ใจกลางกรุงโซลติดกับแหล่งช๊อปปิ้งที่คนไทยรู้จักดี มยองดงหรือสยามสแควร์เกาหลีค่ะ (ออกจากหน้าวัดก็เจอที่ช๊อปปิ้งเลยทีเดียว) สร้างขึ้นในที่ที่เรียกว่ามยอง แน บัง เป็นชุมชนคาธอลิกแห่งแรกในเกาหลีค่ะ เริ่มสร้างเมื่อปี 1892 แล้วเสร็จปี 1896 โดยคุณพ่อ Coste แต่คุณพ่อเสียชีวิตก่อนที่การก่อสร้างจะเสร็จสิ้น ในปี 1900 ก็ได้มีการนำกระดูกและพระธาตุของมรณสักขีที่ถูกเบียดเบียนที่จอลดูซานมาฝังรวมกันไว้ที่นี่ค่ะ วัดนี้อุทิศแด่ Our Lady of the Immaculate Conception เมื่อวันที่ 29 พฤษภาคม 1898
รูปภาพ

ด้านหลังวัดค่ะ
รูปภาพ
น้ำเปล่า

อังคาร เม.ย. 19, 2011 11:25 pm

ที่ฟังแก้บาป ที่นี่มีมิสซาภาษาอังกฤษเวลา 9 โมง คนเต็มวัดค่ะ ทั้งชาวต่างชาติชาวเอเชีย เช่นมาเลย์ อินเดีย และคนไทยแบบเราสองคน
รูปภาพ

นี่ก็รูปท่านคิม แท กอนค่ะมีทุกที่จริงๆ
รูปภาพ

ด้านข้าง ตัวโบสถ์สร้างด้วยอิฐในสไตล์โกธิก
รูปภาพ
น้ำเปล่า

อังคาร เม.ย. 19, 2011 11:29 pm

ประตูด้านหน้าค่ะ (คงไม่ต้องบอกว่าเป็นรูปใคร ^^)
รูปภาพ

ผนังด้านในเหนืออ่างน้ำเสก แสงกำลังสวยค่ะ ผ่านจากกระจกสีมาสะท้อนพอดี
รูปภาพ

โถงกลาง
รูปภาพ
น้ำเปล่า

อังคาร เม.ย. 19, 2011 11:31 pm

ใกล้หมดแล้วค่ะ ขอบคุณที่เข้ามาดู พระเจ้าอวยพรทุกท่านในโอกาสปัสกาที่จะมาถึงเช่นกันค่ะ :s002:
น้ำเปล่า

อังคาร เม.ย. 19, 2011 11:36 pm

หน้าพระแท่นค่ะ
รูปภาพ

บทอ่านวันนี้ค่ะ
รูปภาพ

หนังสือเพลงสำหรับมิสซาภาษาอังกฤษค่ะ
รูปภาพ
น้ำเปล่า

อังคาร เม.ย. 19, 2011 11:42 pm

ไปป์ออร์แกน เพราะมากๆค่ะ
รูปภาพ

รูปวาดมรณสักขีทั้ง 79 ท่านค่ะ ที่รู้จักกันดีคือพระสังฆราชอิมเบิร์ท คุณพ่อสองท่านหนึ่งในนั้นคือคุณพ่อคิม แท กอน ทั้งหมดเสียชีวิตในปี 1839 และ 1846 ได้รับการแต่งตั้งในปี 1984 ร่วมกับมรณสักขีอีก 24 ท่านที่ถูกเบียดเบียนที่จอลดูซานในปี 1866 เป็นการสถาปนานักบุญนอกกรุงโรมครั้งแรกในสมัยนี้ค่ะ (นักบุญผู้หญิงสองท่านทางซ้ายของรูปเป็นที่นับถือในเกาหลีมากค่ะ คอยช่วยเหลือการแพร่ธรรมในยุคแรกทั้งที่เป็นคนจากชนชั้นขุนนางซึ่งถูกจับตามองได้ง่าย สัญลักษณ์ของท่านเป็นดอกลิลี่และดาบค่ะ)
รูปภาพ

ที่เป็นที่รู้จักกันดี อาทิ
พระสังฆราชอิมเบิร์ท มิชชันนารีชาวฝรั่งเศสที่เดินทางมาทำงานแพร่ธรรมที่จีน สิงคโปร์(มีการสันนิษฐานว่าท่านน่าจะเป็นผู้ถวายมิสซาแรกบนเกาะสิงคโปร์) มาเก๊า และเกาหลี ท่านถูกจับและประหารชีวิตเมื่ออายุ 43 ปี

ท่านพอล ชอง ฮา ซัง เมื่ออายุได้ 7 ปีบิดาของท่านได้พลีชีวิตเป็นมรณสักขี ลุงของท่านเป็นคริสตชนกลุ่มแรกที่กลับใจและเป็นผู้ที่แปลข้อความเชื่อคาธอลิกเป็นภาษาเกาหลี เมื่อท่านเดินทางไปประเทศจีนก็ได้อ้อนวอนให้พระสังฆราชที่นั่นส่งพระสงฆ์ไปเกาหลี และได้เขียนจดหมายกราบทูลพระสันตปาปาเกรกอรีที่ 16 ผ่านทางพระสังฆราช ให้ทรงจัดตั้งสังฆมณฑลในเกาหลี หลายปีต่อมา ความพยายามของท่านก็เป็นผลเมื่อศาสนจักรได้ส่งพระสังฆราชอิมเบิร์ทและบาทหลวงอีกสองท่านไปยังเกาหลี ต่อมาท่านถูกจับกุม ผู้พิพากษาได้บอกกับท่านว่า พระราชาทรงห้ามการนอกรีต ท่านต้องละทิ้งความเชื่อซะ แต่ท่านตอบว่า “ ข้าพเจ้าได้บอกท่านแล้วว่า ข้าพเจ้าเป็นคริสตชนและจะยังคงเป็นจนถึงแม้ข้าพเจ้าจะต้องตาย” ท่านถูกตัดสินให้ประหารชีวิตเมื่ออายุได้ 45 ปี

-นักบุญปีเตอร์ ยู แท ชอล ท่านเป็นลูกของล่ามหลวงในราชสำนัก บิดาของท่านเป็นมรณสักขี มารดาและพี่สาวของท่านไม่เห็นด้วยกับการเป็นคริสตชนจึงปฏิบัติต่อท่านอย่างเลวร้ายซึ่งทำให้ท่านเสียใจมาก ท่านทราบดีว่าท่านไม่สามารถหนีการจับกุมของทางการจึงไปมอบตัว ท่านถูกทรมานอย่างหนักแต่ยังสงบและมั่นคงอย่างน่าอัศจรรย์ ขณะที่อยู่ในคุกท่านได้ให้กำลังใจผู้ที่ถ้อแท้ และกระตุ้นผู้ที่ละทิ้งความเชื่อ ท่านเป็นมรณสักขีโดยการถูกบีบคอจนเสียชีวิตเมื่อมีอายุเพียง 13 ปี

-นักบุญอันนา พัค อา กี ท่านแต่งงานกับคริสตชนด้วยกัน เลี้ยงดูบุตรที่มีด้วยความศรัทธา ต่อมาครอบครัวของท่านถูกจับในข้อหาเป็นคริสตชน เจ้าหน้าที่พยายามทุกทางที่จะให้ท่านละทิ้งความเชื่อใช้ทั้งไม้อ่อนและไม้แข็งแต่ท่านปฏิเสธ ท่านจึงถูกทรมานโดยการเฉือนเนื้อออกทีละชิ้นๆ จนเสียชีวิตเมื่ออายุ 57 ปี เนื่องจากท่านเป็นคนหัวช้า เมื่อครั้งที่ท่านเรียนคำสอนจึงต้องใช้ความพยายามอย่างหนัก ท่านจึงพยายามปลอบใจตนเองว่า “เพราะว่าฉันไม่สามารถเข้าใจพระองค์ได้อย่างที่ควรจะเป็น แต่ฉันจะพยายามรักพระองค์ด้วยความรักทั้งหมดของฉัน”
น้ำเปล่า

อังคาร เม.ย. 19, 2011 11:46 pm

นี่ก็รูปปั้นท่านคิม แท กอน
รูปภาพ

ที่นั่งค่ะ ไม่มีที่คุกเข่าเวลาคุกเข่าก็จะคุกลงไปบนพื้นเลย
รูปภาพ

กระจกสีในวัด มีเยอะมากประมาณ 30-40 บาน
รูปภาพ
น้ำเปล่า

อังคาร เม.ย. 19, 2011 11:51 pm

ใบลานค่ะ ที่นี่ใช้ใบสนแทน ไม่มีแห่นะคะเค้าจะวางตั้งไว้ให้ด้านนอกแล้วเวลาเราจะเข้าวัดก็ถือเข้ามาเท่านั้นเอง
รูปภาพ

นี่ค่ะตั้งแถวรอเข้าวัดเป็นระเบียบมาก และคนเยอะมาก พอมิสซารอบเราจบคนที่จะเข้ารอบถัดไปก็มายืนรอที่ประตูกันแล้ว
รูปภาพ

บ้านพักพระสงฆ์
รูปภาพ
น้ำเปล่า

อังคาร เม.ย. 19, 2011 11:59 pm

มีร้ายขายศาสนภัณฑ์เหมือนกัน
รูปภาพ

เล่มนี้อยากมีความสามารถอ่านมากๆ
รูปภาพ

หมดแล้วค่ะเที่ยวครั้งนี้เหนื่อยแต่อิ่มใจมากๆ แถมท้ายด้วยรูปสวยๆจากทริปค่ะ
รูปภาพ

รูปภาพ
littleseal

พุธ เม.ย. 20, 2011 12:42 am

ขอบคุณสำหรับภาพสวย ๆ ข้อมูลความรู้ดี ๆ

ขอให้พระเจ้าทรงคุ้มครองค่ะ
ข้า-พระ-เจ้า

พุธ เม.ย. 20, 2011 1:18 am

ขอบคุณครับ
John2000

พุธ เม.ย. 20, 2011 10:23 am

เพิ่งจะไปมาเหมือนกันเมื่ออาทิตย์ก่อน Palm Sunday และทุกครั้งที่ไปเกาหลีก็จะไปร่วมพิธีมิสซาทุกครั้ง แต่เป็นมิสซาเย็นภาษาเกาหลี ยังไม่เคยเข้าร่วมพิธีภาษาอังกฤษเลย แม้ฟังไม่ออก แต่ก็เข้าใจได้ วงChoir ขนาดใหญ่ เขาขับร้องกันได้ไพเราะมาก มี Pipe Organ ที่อยากให้วัดบ้านเรามีบ้างจัง ระหว่างพิธีไม่มีการคุกเข่า การเสกปัง และเหล้าองุ่นมีการสั่นระฆังวัดกังวาลดังทั่วอาณาบริเวณ แม้จะเป็น Lent

ใครไปโซล อย่าลืมแวะนะครับ เป็นสถานที่แนะนำแห่งหนึ่งเลย :s002:
น้ำเปล่า

พุธ เม.ย. 20, 2011 2:44 pm

อาทิตย์นั้นเราก็อยู่เกาหลีค่ะ แต่ไม่ได้ไปที่มยองดง
เพลงเพราะจริงๆค่ะ

พระเจ้าอวยพรนะคะ
อันตน
~@

พุธ เม.ย. 20, 2011 3:03 pm

เคยไปที่เมียงดงตอนอาทิตย์ปัศกา คณะนักขับอลังการงานสร้างมาก

ปล. แถมให้นิดหนึ่งว่าหน้าอาสนวิหารเมียงดงเป็นแหล่งชุมนุมต่อต้าน ประท้วง เรียกร้อง แทบจะทุกชนิด แบบว่าพอมีตำรวจเฮมาพี่แกก็วิ่งเข้าไปในวัด ตำรวจก็จะไม่ตามเข้าไป ประมาณว่าให้เกียรติสถานที่ มีคนไปถามทางอาสนวิหารว่าทำไมไม่ปิดประตูหรือขับไสไล่ส่ง ปกติวัดในเกาหลีจะมีนโยบายจะเปิดแบบเจ็ดสิบเอ็ดอยู่แล้ว และถือว่าวัดคือที่ที่เปิดรับทุกคนห้ามขับไล่ ดังนั้นอาสนวิหารเมียงดงจึงเป็นที่เหมาะสมกับการชุมนุมต่างๆด้วยประการฉะนี้
yuki

พุธ เม.ย. 20, 2011 8:45 pm

แล้ววัดคาทอลิกในไทยมีการกำหนดเวลาเปิด-ปิดรึปล่าวครับ? ไม่เคยไปวัดในช่วงเวลาที่ไม่มีมิสซาเหมือนกันเลยไม่รู้ อีกอย่างผมยังไม่เคยเห็นวัดในไทยมีบริเวณที่เอาไว้สำหรับจุดเทียนสวดภาวนาเหมือนในเมืองนอกเลยครับ ใครทราบเหตุผลบ้าง เล่าให้ฟังหน่อยน่ะครับ
Holy

พฤหัสฯ. เม.ย. 21, 2011 2:41 am

เพลงประกอบการอ่านกระทู้ครับ

littleseal

พฤหัสฯ. เม.ย. 21, 2011 7:41 am

yuki เขียน:แล้ววัดคาทอลิกในไทยมีการกำหนดเวลาเปิด-ปิดรึปล่าวครับ? ไม่เคยไปวัดในช่วงเวลาที่ไม่มีมิสซาเหมือนกันเลยไม่รู้ อีกอย่างผมยังไม่เคยเห็นวัดในไทยมีบริเวณที่เอาไว้สำหรับจุดเทียนสวดภาวนาเหมือนในเมืองนอกเลยครับ ใครทราบเหตุผลบ้าง เล่าให้ฟังหน่อยน่ะครับ
ปิดค่ะ จากที่ไป 2 ที่เค้าจะปิด แต่ไปขอคุณพ่อเ้ข้าไปได้ค่ะ (เกรงใจคนดูแลที่ต้องนั่งรอเล็กน้อย)

ส่วนที่ตั้งเทียนเห็นในรูปที่ลำไทรค่ะ มีถ้ำแม่พระ มีพื้นที่นั่งสวด

ที่วัด 101 มีซุ่มครอบครัวศักดิ์สิทธิ์ก็มีวางเทียน (3แถว) ค่ะ คนในวัดจะไปยืนสวดกันไม่มีที่ให้นั่ง
John2000

พฤหัสฯ. เม.ย. 21, 2011 9:11 am

เรื่องจุดเทียนในวัดบ้านเราปัจจุบันเหลือน้อยลง คงเป็นเพราะกลัวไฟไหม้วัดมั้ง ที่เห็นว่าแยะที่สุดคงต้องเป็นวัดออร์โธด็อกซ์ในรัสเซีย ใครเดินผ่านวัดเป็นต้องแวะเข้าไปจุดเทียน เป็นการทำนุบำรุงวัดวิธีหนึ่ง ที่จริงก็น่ารื้อฟื้นขึ้นมานะแต่ต้องป้องกันไฟไหม้วัด โดยเลือกใช้เทียนที่ปลอดภัย ที่วางที่จัดเตรียมเป็นพิเศษ และอุปกรณ์ดับเพลิงอัตโนมัติ (เพื่อคนเฝ้าเผลอลืมดับก่อนปิดวัด) คงไม่ต้องใช้เทียนไฟฟ้าเหมือนวัดในยุโรปบางประเทศ หยอดเหรียญแล้วไฟติด มันก็เกินไป
น้ำเปล่า

พฤหัสฯ. เม.ย. 21, 2011 10:27 am

ขอบคุณข้อมูลเพิ่มเติมจากทุกๆคนมากเลยค่ะ
วันนี้เลยจะมาเพิ่มเติมในส่วนการเดินทาง เผื่อใครต้องการไปเองอย่างเรา

เริ่มที่แรกที่อาสนวิหารมยองดงค่ะ ที่นี่ไปไม่ยากเพราะทัวร์ไทยที่ไปเกาหลีต้องพาไปลงอยู่แล้ว ถึงมยองดงก็เดินตามแผนที่เลยค่ะ
ส่วนใครที่ไปเองก็ลง subway สายสีฟ้าหรือสาย 4 ที่สถานี Myeongdong ออกทางออก 6 แล้วเดินตรงมาในซอยหลักตามที่เห็นเป็นเครื่องหมายบวกในภาพจนเจอทางแยกก็เลี้ยวขวาจะถึงวัดค่ะ :s012:
รูปภาพ
เครดิตรูปจากเวปอสท.เกาหลีค่ะ

ส่วนที่ต่อมา Yanghwajin Foreign Missionnary Cemetery กับ Jeoldusan Martyrs' Shrine ให้ขึ้น subway สายที่2 (สีเขียว)หรือสาย 6 (สีน้ำตาล) ลงที่สถานี Hapjeong (อ่านว่าฮัพจอง) ออกทางออกที่ 7 หันหลังให้กับทางออกข้างหน้าจะเห็นเป็นถนนเล็กๆเหมือนซอยให้ข้ามไปแล้วมองทางซ้ายจะเจอ สวนหย่อมเล็กๆดังรูป
รูปภาพ

ด้านข้างสวนหย่อมจะเป็นซอยเดินเข้าซอยไปเลยค่ะ ดูตามรูปคือเดินตามเส้นสีเขียวไป ที่จริงๆจะเห็นเป็นช่องทางเดินรถไฟใต้ดิน ส่วนนี้จะอยู่บนดินให้เราเห็นได้เพราะรถกำลังจะข้ามแม่น้ำฮันค่ะ สุดทางจะเจอพอดี :s024:
รูปภาพ

ลองไปดูค่ะแล้วจะประทับใจ ถ้าว่างๆจะมาลงเรื่องที่ไปตามรอยนักบุญฟรังซิส เซเวียร์
ที่มาเก๊าก่อนหน้านี้ให้ดูกันด้วย พระเจ้าอวยพรทุกท่านค่ะ :s002:
rosa-lee

พฤหัสฯ. เม.ย. 21, 2011 12:48 pm

ขอบคุณมากๆ ที่ได้มาแบ่งปันได้เปิดตาเปิดใจดูแบบอย่างความเชื่อความซื่อสัตย์ต่อพระเจ้า
ของคริสตชนเกาหลีเมล็ดพันธ์แห่งความเชื่อเติบโตมากในประเทศนี้ พระเจ้าอวยพร
ประเทศเขามาก ประชากรเริ่มมาหาพระองค์ พระพรหลั่งไหลมามากมายคำภาวนาของบันดาล
มรณะสักขี เป็นพยานยืนยันเด่นชัด ถ้าจำไม่ผิดเคยมีนายกรัฐมนตรีที่เป็นคริสต์ด้วย
ถ้ามีเรื่องดีๆเอามาแบ่งปันอีกนะคะ ชอบมากๆ
น้ำเปล่า

พฤหัสฯ. เม.ย. 21, 2011 3:02 pm

ประธานาธิบดีคนปัจจุบัน พณฯอี มยอง บักก็เป็นคริสเตียนค่ะ นิกาย Presbyterian

ท่านอื่นๆที่รู้จักกันดีก็พณฯคิม แด จุงค่ะท่านเป็นคาธอลิกที่เคร่งครัดและเคยได้รับรางวัลโนเบลสาขาสันติภาพเมื่อปี 2000 ด้วยค่ะ
พณฯอี ซึง มาน ปธน.คนแรก นับถือนิกาย Methodist ค่ะท่านนี้เป็นรัฐบุรุษของประเทศด้วย ใครดูละครย้อนยุคอาจจะเคยได้ยินชื่อ

พณฯคิม ยอง ซัม ประธานาธิบดีคนที่ 7 และพณฯยุน โบ ซอน ปธน.คนที่ 2 นับถือนิกาย Presbyterian สองท่านหลังนี้ไม่ค่อยทราบประวัติเท่าไหร่ พอดีเคยคุยกับเพื่อนเรื่องที่มีปธน.ฆ่าตัวตายเลยพอรู้บ้าง แต่ท่านที่ฆ่าตัวตายนั้นท่านไม่ได้นับถือศาสนาใดๆค่ะ
John2000

ศุกร์ เม.ย. 22, 2011 2:00 pm

ดูถ่ายทอดพิธี พฤหัสศักดิ์สิทธิ์ http://www.catholic.or.th/events/cathol ... lythu2011/ ของอาสนวิหารเราแล้ว อดคิดถึง Choir ของ อาสนวิหารของซออุลไม่ได้จริงๆ
ตอบกลับโพส