ตอนนี้ผมนับถือพุทธน่ะครับ แต่ผมกำลังศึกษาศาสนาคริสต์อยู่

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
jmnst

อาทิตย์ พ.ค. 08, 2011 2:38 pm

(อาจจะดูงงๆนะครับ ) คือที่บ้านผม นับถือพุทธ ครับ ญาติๆด้วยเช่นกัน

ตัวผมเองก็นับถือศาสนาพุทธครับ
แต่ตั้งแต่ผมประถมแล้วล่ะครับไม่รู้ทำไมผมถึงสนใจศาสนาคริสต์ แล้วผมรู้สึกขัดๆกับหลักศาสนาพุทธบางข้อ

ตอนนี้ผมกำลังจะเข้ามหาลัยแล้วครับ ที่ผ่านๆมาผมก็ลองศึกษาดูเบื้องต้น
ผมว่าตอนนี้"ระบบการคิด" ความเชื่อผมเอนเอียงไปทางศาสนาคริสต์มากกว่าพุทธแล้วน่ะครับ
คือผมรู้สึกค้านๆหลักคำสอนของศาสนาพุทธบางส่วน ผมไม่เชื่อเรื่องกรรม ผมไม่เชื่อเรื่องการว่ายตายเกิด

ตั้งแต่เกิดจังหวัดผมเนี่ย เดินทางไปโบสถ์ลำบากมาก เลยไม่ได้ศึกษาแบบจริงจัง แต่พอเข้ามหาลัยโชคดีหน่อยได้เรียนใน กทม. อาจจะได้ไปโบสถ์สะดวกๆ

เข้าประเด็นหลักๆเลยดีกว่าครับ คือบัตรประชาชนผม วิถีชีวิตผม เป็นพุทธ แต่แนวความคิด แนวความเชื่อผมเอนเอียงไปทางคริสต์ (มันดูขัดๆไปมั้ยครับ ) เพราะผมอยู่ในสังคมแบบพุทธมาตลอด ไม่เคยเข้าโบสถ์เลย

คือตอนนี้ผมก็ศึกษาหลักคริสต์ไปดูเรื่อยๆอยู่น่ะครับ ( ส่วนใหญ่ก็ลองเปิดๆบอร์ดดู ) แต่ผมก็ยังไปวัด ยังทำบุญ ยังไหว้พระพุทธรูป (( จะขัดกับหลักคริสต์มากไม๊ครับ )) .. ผมคิดว่าผมอยากโตพอกว่านี้ มีวุฒิภาวะมากกว่านี้ค่อยตัดสินใจเปลี่ยนศาสนา เพราะผมไม่รู้จักพิธีกรรมทางคริสต์ซักเท่าไร ผมสนใจหลักความคิดกับแนวความเชื่อมากๆ ..มีเพื่อนผมเปลี่ยนเป็นคาทอลิก เพราะมีนักบุญมาเข้านิมิต แต่ผมไม่มีเหตุผลจะอธิบายครับว่าทำไมผมถึงอยากเปลี่ยนเป็นคริสต์ .... ผมควรจะทำยังไงดีหรอครับ ?

ปล. ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 08, 2011 4:43 pm

คุณอาจจะ"รู้สึกดี"กับคำสอนคริสตศาสนา ก็เป็นได้ครับ แต่ผมไม่ฟันธงนะ :s023:

ลองมาศึกษาคำสอนดูครับ :s015:

http://www.newmana.com/phpbb/viewtopic.php?f=1&t=7350
http://www.newmana.com/phpbb/viewtopic.php?f=1&t=10165

ลองอ่านสองกระทู้้นี้ดูว่าตัวคุณสะดวกเดินทางปที่ไหน

หากสงสัยอะไรเพิ่มเติ่มก็ถามได้ครับ

ขอพระเจ้าอวยพร :s012:
กรอกสมบูรณ์

อาทิตย์ พ.ค. 08, 2011 5:45 pm

ลองศึกษาก่อนนะคะ แล้วค่อยตัดสินใจอีกครั้งหลังจากที่เรียนคำสอนแล้วก็ได้ค่ะ :s012:

พระเป็นเจ้าทรงมีอยู่จริง และพระองค์ทรงดำรงอยู่เสมอทั้งในอดีต ปัจจุบัน และอนาคต

ขอให้คุณได้รับการไขแสดงจากองค์พระจิตเจ้านะคะ
ขอพระเจ้าสถิตย์อยู่กับคุณ jmnst เสมอไปค่ะ
littleseal

อาทิตย์ พ.ค. 08, 2011 9:28 pm

ลองไปเรียนคำสอนดูนะคะ คนที่เรียนแต่ไม่จำเป็นต้องล้างบาปก็ได้ค่ะ
เหมือนเราไปเรียนคำสอนพุทธศาสนาวันอาทิตย์แบบนั้นอะค่ะ
ไปเรียนก็เพื่อดูแนวคิด ข้อความเชื่อ ถ้ามีโอกาสก็อยู่รวมมิสซา/นมัสการ
เพื่อศึกษาเกี่ยวกับประเพณีปฏิบัติของชุมชนด้วย

หรือลองขอรับไบเบิ้ลไปอ่านพระวาจาของพระเจ้าดูก่อนก็ได้ค่ะ

ขอให้พระเจ้าทรงอวยพรและนำทางคุณค่ะ
Koonn

จันทร์ พ.ค. 09, 2011 10:56 am

โห!!

เป็นเหมือนกันทุกประการเลย แต่ไม่เหมือนอย่างเดียวคือเราไม่มีเพื่อนเป็นคริสต์ซักคนเลย โบสถ์ก็อยู่ใกล้โรงเรียนด้วย แย่จัง ถ้ามี เรากะจะให้เขาพาเราเข้าโบสถ์หน่อยตอนนี้ก็กำลังขอไบเบิลจากทางเว็บบอร์ดมาศึกษาอยู่(กำลังรอค่ะ^^) ตอนนี้ก็อายุจะ 17 แล้ว รอให้โตพอกว่านี้แล้วค่อยตัดสินใจอีกที

ยังไงก็สู้ๆค่ะ เป็นกำลังใจให้ :s012:
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 09, 2011 12:33 pm

ลองไปเข้ามิสซาดูมั๊ยคะ ลองเข้าไปร่วมพิธีดู
ดูว่าชอบรึเปล่า บ้านอยุ่แถวไหนคะ เดี๋ยวจะแนะนำ
โบสถ์ใกล้ ๆ และ เพื่อน ไปเป็นเพื่อนให้ค่ะ
Bar_Blue

จันทร์ พ.ค. 09, 2011 10:53 pm

สะดวกไปโบสถ์(วัด) ไหนแหล่ะครับบ้างอยู่แถวๆไหนครับจะได้ลองแนะนำให้ไปเรียนคำสอนได้ครับ
tach

พฤหัสฯ. พ.ค. 12, 2011 11:33 pm

สุ้ๆๆๆ พระเจ้า เเม่พระ ทรงอวยพร
khim_kha

พุธ ธ.ค. 21, 2011 3:56 pm

พี่เหมือนหนูเลย...แต่บ้านหนูคงคัดค้านอ่ะ
ญาติหนูอีก หนูชอบแว้บไปยืนหน้าโบสถ์เหมือนคนโรคจิตอะ
แต่หนูไม่กล้าเข้า...-*-
win_comeback

พุธ ธ.ค. 28, 2011 11:51 pm

จำเป็นด้วยเหรอที่ต้องมีเพื่ิอนเป็นคริสต์ถึงจะกล้าเข้าโบสถ์ทำไมเราไม่ไปด้วยตัวเองเลยอยากรู้จักพระเจ้าต้องแสวงหาเอง
ผมนี่ทำเองหมดเลย ผมรู้ว่าพระเจ้าทรงนำและ ผมเจออะไรดีดีมากมาย ผมได้เรียนกับคุณพ่อที่เก่งที่สุดองค์หนึ่ง
เป็นรุ่นสุดท้ายด้วยมั้ง พ่อตั้งผมให้เป็นศิษย์เอกเลยอิอิ ก็ว่าได้แม้ผมจะเงอะๆงะๆก็ตามที คุณเข้าไปเลย โบสถ์หรือวัดนะ
แล้วก็หาไปคุณพ่อขอเรียนคำสอน ส่วนพิธีกรรม ก็ดูๆเขา ไปเดี๋ยวก็ได้เอง แต่ทางที่ดีต้องเรียนคำสอนก่อนอันดับแรกแล้วทุกๆคนจะสอนคุณเองว่าควรทำอย่างไรบ้างในวัด
ขอพระเจ้าทรงนำทุกคนครับผม :s012:
ตอบกลับโพส