หลังจากล้างบาปกันแล้ว เป็นยังไงกันบ้างคับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
tankub....
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 25, 2011 8:59 pm

เริ่มมาจากที่ตัวเองรับศีลกำลังเมื่อหลายปีก่อนคับ พร้อมๆกะเพื่อนในรุ่นที่ล้างบาปกัน
แต่หลังจากนั้น ก้เงียบหายกันไปเยอะเลย อาจจะด้วยงาน รึไม่ว่าอะไรต่างๆมากมาย
ก็เลยอยากรู้ว่า แล้วคริสตังยืนในนี้ล่ะคับ แต่ละคน ล้างบาปแล้ว เป็นยังไงกันบ้าง
ไปวัดบ้างมั้ย มีกลุ่มกิจกรรมกันบ้างรึป่าว แก้บาปคล่องกันรึยังเอ่ย อ้อ กระทู้นี้
ไม่ขอแค่คริสตังยืนนะคับ นอนมาก้มาแบ่งปันกัน มีความศรัทธากันแบบใหน ก้มาแบ่งปันกันบ้างนะคับ....
littleseal

เสาร์ พ.ค. 28, 2011 8:34 am

ผ่านมา 1 เดือน อืม... บอกไม่ถูก :s023:
กิจกรรมตอนนี้เฝ้าบอร์ดนิวมานา แหะ ๆ
Batholomew
~@

อังคาร มิ.ย. 21, 2011 8:46 am

ก็เป็นพี่เลี้ยงผู้มาเรียนใหม่ดีแล้วครับ :s012:
satoshi_b1

เสาร์ ก.ค. 23, 2011 10:12 am

ไม่รู้ทุกคนจะเหมือนเราหรือป่าว หลังจากล้างบาปมา ตอนแรก ๆ ก็ดีแต่หลังจาก 2 เดือน จนถึงตอนนี้ ชีวิตไม่ดีเลย ทำให้ไม่ค่อยเชื่อมั่นแล้ว มันเกิดอะไรหรือป่าวไม่รู้ แต่มีเรื่องร้ายตลอด แต่ถ้าเราทำบุญแล้วพุทธ เรื่องร้าย ๆ จะหายไป ทำให้เราเริ่มคิดมาก ไม่แน่ใจแล้วว่าจะเป็นคริสต์ หรือ พุทธดี เพราะว่าเชื่อคริสต์มากกว่า แต่ถ้าเราไม่สวดหรือไม่ทำเรื่่องร้าย ๆ ก็จะเข้ามาตลอด
littleseal

เสาร์ ก.ค. 23, 2011 9:53 pm

satoshi_b1 เขียน:ไม่รู้ทุกคนจะเหมือนเราหรือป่าว หลังจากล้างบาปมา ตอนแรก ๆ ก็ดีแต่หลังจาก 2 เดือน จนถึงตอนนี้ ชีวิตไม่ดีเลย ทำให้ไม่ค่อยเชื่อมั่นแล้ว มันเกิดอะไรหรือป่าวไม่รู้ แต่มีเรื่องร้ายตลอด แต่ถ้าเราทำบุญแล้วพุทธ เรื่องร้าย ๆ จะหายไป ทำให้เราเริ่มคิดมาก ไม่แน่ใจแล้วว่าจะเป็นคริสต์ หรือ พุทธดี เพราะว่าเชื่อคริสต์มากกว่า แต่ถ้าเราไม่สวดหรือไม่ทำเรื่่องร้าย ๆ ก็จะเข้ามาตลอด
พุทธที่ว่าทำบุญอะไรคะ? แต่คิดแบบนี้ไม่ดีต่อความเชื่อแล้วค่ะ

สำหรับตัวเองมีเรื่องร้ายเข้ามาจะไม่โทษพระ (เรื่องร้ายมีก่อนล้างบาปอีก)
แม้ว่าหลายครั้งคิดเร็วไปนิดแต่จะกลับมาขอโทษพระองค์ทุกครั้ง
เรื่องร้ายคือกางเขนที่เราต้องฝ่าฟันไป ตอนนี้กำลังฝึกวางใจให้ได้จริงไม่เคลือบแคลง

อ่านบทภาวนานี้นะคะ
viewtopic.php?p=210747#p210747

ส่วนอันนี้เผื่อว่าเรื่องร้ายจะเกิดความสามารถของเรา
viewtopic.php?f=3&t=8417
สวดเสร็จสวดบทนี้ต่อ
viewtopic.php?p=141431#p141431
ไปหาเหรียญแม่พระอัศจรรย์ หรือ รูปมาพกติดตัวไว้ก็ดีนะคะ
โหลดเก็บไว้ในมือถือก็ได้ ไว้กระเป่าเงินก็ดี วอนขอภาวนาผ่านแม่พระสั้น ๆ บ่อย ๆ
http://www.facebook.com/media/set/?set= ... 1067250041

พระเจ้าทรงอยู่กับคุณเสมอ ขอให้พระองค์ทรงอวยพรค่ะ
Batholomew
~@

อาทิตย์ ก.ค. 24, 2011 6:54 am

satoshi_b1 เขียน:ไม่รู้ทุกคนจะเหมือนเราหรือป่าว หลังจากล้างบาปมา ตอนแรก ๆ ก็ดีแต่หลังจาก 2 เดือน จนถึงตอนนี้ ชีวิตไม่ดีเลย ทำให้ไม่ค่อยเชื่อมั่นแล้ว มันเกิดอะไรหรือป่าวไม่รู้ แต่มีเรื่องร้ายตลอด แต่ถ้าเราทำบุญแล้วพุทธ เรื่องร้าย ๆ จะหายไป ทำให้เราเริ่มคิดมาก ไม่แน่ใจแล้วว่าจะเป็นคริสต์ หรือ พุทธดี เพราะว่าเชื่อคริสต์มากกว่า แต่ถ้าเราไม่สวดหรือไม่ทำเรื่่องร้าย ๆ ก็จะเข้ามาตลอด
สวัสดีครับคุณ satoshi_b1
สวัสดีในฐานะพี่น้องทางความเชื่อในพระเยซูคริสต์ องค์พระผู้เป็นเจ้าของเรา
การที่เราได้รับความเชื่อโดยทางพระหรรษทานของพระเจ้าเป็นเรื่องที่น่ายินดีเป็นอย่างยิ่ง
การที่เราได้รับการล้างบาปในพระนามพระเจ้า เป็นเรื่องที่ประเสริฐที่สุด
แต่ว่า...
การที่เรารับศีลล้างบาปหรือเชื่อในพระเยซูเจ้า
ไม่ใช่ว่า เราจะมีชีวิตที่สวยหรู หรือ ไม่เจอเรื่องราวเลวร้ายในชีวิต
เพราะว่าเราเป็นศิษย์ของพระเยซู เราคือผู้ติดตามพระเยซู
เมื่อพระเยซูทรงแบกกางเขนนำหน้าเรา เราก็ต้องแบกกางเขนตามพระองค์ไป
สายตาเรา จับจ้องพระเยซูเจ้าในขณะที่เรากำลังแบกกางเขนนั้น
ทำให้เรามีส่วนในพระมหาทรมานของพระองค์และได้รับพระสิริรุ่งโรจน์พร้อมกับพระองค์ด้วยเช่นกัน

พระเยซูเจ้าไม่เคยบอกกับเราว่า เมื่อเราเชื่อพระองค์แล้ว เราจะมีแต่ความสบายในชีวิตนี้
แต่พระองค์กำลังประทานพระพรยิ่งใหญ่ให้เราครับ

ดังนั้น ณ เวลานี้ คุณ satoshi_b1 ควรจะกลับมาทบทวนว่า
เรายังมีความเชื่อ ความวางใจ และความรักต่อพระองค์มั่งคงเพียงไร
เมื่อพบกับอุปสรรคหรือเรื่องที่คิดว่ารับจะไม่ไหว
เราทูลขอการนำทางของพระองค์ทุกครั้งหรือไม่
นี่คือแนวคิดของคริสตชนครับ

ขอพระเจ้าทรงอวยพรและนำทางครับ
ตอบกลับโพส