แนะนำบทสวดให้ผมหน่อยครับ (ยังไม่ได้ล้างบาป)

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
truelove_name

พุธ ส.ค. 10, 2011 8:31 pm

คือ ผมยังไม่ได้เรียนคำสอนเลยครับ เพราะเหมือนว่าตอนนี้จะเริ่มเรียนกันแล้วด้วย + ไม่กล้าไป + กลัวเรียนได้ไม่ต่อเนื่องเพราะต้องไปกลับต่าง จังหวัดบ่อยๆ รวมทั้งต้องแอบคนในบ้านด้วย (ไม่ได้อยู่ด้วยกันแต่กลัวความแตก) ผมเลยอธิษฐานมาโดยตลอดครับ และได้ขอพระคัมภีร์ไบเบิ้ลจากเว็บไปแล้วครับ (พยายามอ่าน แม้จะไม่เข้าใจในทุกสิ่งอย่าง) และก็สวดทุกวันเลยครับ ได้ซัก 4-5 เดือนแล้ว ไม่เคยขาด ยิ่งสวดไป ก็ยิ่งสวดมากขึ้นเรื่อยๆ จนตอนนี้คิดว่าผมยังไม่ได้รับศีลล้างจะสวดได้รึเปล่าครับ ?
บทสวดที่ผมใช้สวดตอนนี้นะครับ
บทข้าแต่พระบิดา
บทสิริพึงมี
บทวันทามารีอา
บทเพื่อการกลับใจ
บทแสดงความรัก
บทข้าแต่อารักขเทวดา
บทภาวนาขอพระจิตเจ้า
บทปลดปล่อยให้เป็นอิสระจากคำสาปแช่ง
บทข้าแต่อัครเทวดามีคาแอล (บทยาว)
บทสวดตอน เช้า / เย็น
บทแสดงความทุกข์
บทสารภาพบาป
อธิษฐานต่อพระบิดาเจ้าเอง (ตรงนี้ผมจะพูดสิ่งที่ผมต้องการจะพูดกับพระบิดา เช่น วันนี้มีปัญหา อยากให้พระองค์ทรงช่วย อยากให้ทรงประทานคำตอบให้กับบางคำถาม)
อธิษฐานต่อพระแม่มารี (คล้ายๆกับของพระบิดาเจ้า แต่ผมชอบเผลอใช้คำพูดปกติมากๆไป เพราะผมชอบคิดว่าำกำลังพูดกับแม่ของตัวเองอยู่ประจำเลย แต่ก็ได้ขออภัยจากพระแม่ประจำ)

ตอนเช้าผมไม่ได้สวดทุกบทนะครับ เอาเฉพาะบางบท ส่วนตัวเย็นผมสวดตามข้างต้นเลย ผมเลยอยากรู้ว่ามีบทสวดบทไหนที่ผมไม่ควรจะสวดและควรจะสวดเพิ่มบ้างครับ :s015: พอดีผมไม่มีใครแนะนำเลยอะครับ เอาความรู้จากโรงเรียนที่เคยเรียนมาทั้งนั้นเลย และที่ผมชอบสวดเป็นบทที่คิดขึ้นเองนี้ สามารถสวดได้ไหมครับสำหรับคนที่ยังไม่ได้รับศีลล้าง และผมเคยอ่านเจอว่าสำหรับคนที่ยังไม่ได้รับศีล จะไม่มี อารักขเทวดา และ พระจิตเ้จ้า หรอครับ ช่วยแนะนำลูกแกะตาดำๆตัวนี้ด้วยนะครับ :s015:
littleseal

พุธ ส.ค. 10, 2011 10:04 pm

สวดได้ค่ะ สวดเต็มที่เลย แนะนำสวดบทใหม่
http://www.thailiturgy.org/main/files/prayer_text.pdf

ตอนเรียนคุณพ่อบอกให้สวดให้ได้ตามนี้ ตอนได้มาร้องจ๊าก
สวดทุกวันมันก็จำได้เอง สู้ ๆ
1. มหากางเขน (บังคับ)
2. อัญเชิญพระจิตเจ้า (สวดรวม,สวดสายประคำ)
3. ข้าแต่พระบิดา (บังคับ,ใช้ในมิสซา,สวดสายประคำ,หลังตื่น)
4. วันทามารีย์ (สวดรวม,สวดสายประคำ)
5. พระสิริรุ่งโรจน์ (สวดรวม,สวดสายประคำ)
6. บทสารภาพบาป (ใช้ในมิสซา)
7. ข้าพเจ้าเชื่อ (สวดรวม,สวดสายประคำ)
8. พระบัญญัติ 10 ประการ (ควรจำได้)
9. บัญญัติพระศาสนจักร (ควรจำได้)
10. บทแสดงความเชื่อ (สวดรวม)
11. บทแสดงความหวัง (สวดรวม)
12. บทแสดงความรัก (สวดรวม)
13. บทแสดงความทุกข์ (ใช้ตอนแก้บาป)
14. บทเยซู มารีย์ โยเซฟ (สวดรวม)
15. โปรดระลึกเถิด (สวดวิงวอนที่อ่อนโยนมาก ๆ)
16. ข้าแต่พระชนนีพระเจ้า (สวดตอนเป็นทุกข์)
17. วันทาพระราชินี (สวดรวม,สวดสายประคำ)
18. ทูตสวรรค์ของพระเจ้า (สวดรวม,ก่อนนอนและหลังตื่น)
19. ก่อนอาหาร (ควรสวดทุกครั้ง)
20. หลังอาหาร (ควรสวดทุกครั้ง)
21. บาปต้น 7 อย่าง (ควรจำได้)
22. พระคุณพระจิต 7 ประการ (ควรจำได้)
23. ศีลศักดิ์สิทธิ์ 7 ศีล (ควรจำได้)
24. วิธีและขั้นตอนแก้บาป 5 ขั้นตอน (ต้องจำให้ได้)
25. บทสวดพระเมตตา (อันนี้ควรสวดอย่างยิ่งยวดทั้งสวดบ่ายสาม,สวดสายพระเมตตา)
26. พระเยซูผู้พระทัยดี (บทนี้ก็ดีไว้สวดรวม)
27. บท/คุยกับนักบุญของตัวเอง (ไม่บังคับ)
28. คุยแบบฟรีสไตล์ คุยเถอะนึกถึงพระเยอะ ๆ

ไม่ได้ขู่น้องใหม่นะ :s024: สู้ ๆ ค่ะ เดี๋ยวก็จำได้จริง ๆ
เห็นตัวอย่างคนข้าง ๆ แล้ว สวดให้ฟังทุกวันคนฟังก็จำได้ไปด้วย

ปล. ลูกแกะของพระเจ้า พระองค์ส่งพี่เลี้ยง (เทวดา) มาอยู่กับเราตั้งแต่เกิดเลยค่ะ
และพี่เลี้ยงจะอยู่กับเราตลอดไปด้วย พระองค์ (พระจิต) ก็ทรงอยู่กับเราตลอดเช่นกัน
ไม่เกี่ยวกับต้องล้างบาปก่อนถึงจะมี ถ้าหมายถึงตอนรับศีลกำลังเป็นการรับพระจิต
อย่างเป็นทางการแบบฟลูพาวเวอร์แค่นั้นเอง

ปล.2 อ่านตรงไหนไม่เข้าใจมาโพสถามในนี้ได้นะ แฮ่... (คุ้น ๆ เน้อะ)

พฤหัสฯ. ส.ค. 11, 2011 8:33 pm

แล้วถ้าผมยังไม่ได้รับศีลล้างบาป แล้วผมจะสวดสายประคำได้รึเปล่าครับ ?
แล้วการทำสำคัญมหากางเขน ต้องทำตอนไหนบ้างครับ
คือตอนสวดระหว่างบท หรือว่า ตอนเริ่มกับตอนจบครับ ? :s015:
ขอบคุณมากครับ :s012:
Cherval

พฤหัสฯ. ส.ค. 11, 2011 10:48 pm

truelove_name เขียน:แล้วถ้าผมยังไม่ได้รับศีลล้างบาป แล้วผมจะสวดสายประคำได้รึเปล่าครับ ?
แล้วการทำสำคัญมหากางเขน ต้องทำตอนไหนบ้างครับ
คือตอนสวดระหว่างบท หรือว่า ตอนเริ่มกับตอนจบครับ ? :s015:
ขอบคุณมากครับ :s012:
ได้ครับ ตอนผมยังไม่ได้รับศีลล้างบาป ผมสวดออกบ่อย

สำคัญมหากางเขน
ควรทำสำคัญมหากางเขน

1. เมื่อตื่นนอน และเมื่อจะเข้านอน

2.ก่อนลงมือทำงานสำคัญ และ เมื่อเลิกงานนั้นแล้ว ก่อนและหลังรับประทานอาหาร

3.ก่อนสวดและหลังสวด

4. เมื่อประสบภัย และเมื่อถูกประจญเป็นต้น

ศุกร์ ส.ค. 12, 2011 4:17 pm

แล้วถ้าผมเชื่อในพระเจ้า และอธิษฐานแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆ หากผมเป็นอะไรไปก่อน
ผมจะได้รับสิทธ์ในสวรรค์รึเปล่าครับ :s008: เพราะหนทางการรับศีลของผมแลจะยากลำบาก
เหลือเกินครับ TT แต่ผมจะพยายามต่อไป
และเรื่องท่าทางในการอธิษฐานครับ ผมเห็นบางคน จะใ้ช้การพนมมือ บางคนใช้ประสานมือ
บางคนคุกเข่า บางคนนั่งบนพื้น บางคนนั่งบนเก้าอี้ ผมต้องทำแบบไหนหรอครับ ถึงจะเรียกว่าอธิษฐานได้อย่างถูกต้องครับ :s015:
Batholomew
~@

เสาร์ ส.ค. 13, 2011 8:41 am

truelove_name เขียน:แล้วถ้าผมเชื่อในพระเจ้า และอธิษฐานแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆ หากผมเป็นอะไรไปก่อน
ผมจะได้รับสิทธ์ในสวรรค์รึเปล่าครับ :s008: เพราะหนทางการรับศีลของผมแลจะยากลำบาก
เหลือเกินครับ TT แต่ผมจะพยายามต่อไป
และเรื่องท่าทางในการอธิษฐานครับ ผมเห็นบางคน จะใ้ช้การพนมมือ บางคนใช้ประสานมือ
บางคนคุกเข่า บางคนนั่งบนพื้น บางคนนั่งบนเก้าอี้ ผมต้องทำแบบไหนหรอครับ ถึงจะเรียกว่าอธิษฐานได้อย่างถูกต้องครับ :s015:
ถ้าคุณเชื่อในพระเจ้า และเชื่อในการไถ่กู้ศักดิ์สิทธิ์ของพระองค์ ก็เท่ากับว่า คุณมีส่วนในพระอาณาจักรสวรรค์แล้วครับ แต่ว่า ถ้ามีโอกาส คุณต้องขอรับศีลล้างบาป เพื่อประกาศตัวเป็นคริสตชนอย่างสมบูรณ์ต่อไปครับ

อย่างไรก็ตาม คุณไม่ต้องกังวลว่า พระเจ้าจะฟังคุณน้อยกว่าคริสตชนหรือไม่ เพราะว่าพระองค์ทรงเป็นพระเจ้าของชนทุกชาติและรักมนุษย์แต่ละคนมาก ขอเพียงสวดภาวนาจากหัวใจ แสวงหาน้ำพระทัยของพระเจ้าและขอบพระคุณพระเจ้าในทุกกรณี คุณจะพบสันติสุขแน่นอนครับ

ส่วนเรื่องท่าทางการสวดภาวนา
ไม่มีท่าทางที่ตายตัว คุณจะนั่งภาวนา เดินภาวนา หรือ วิ่ง หรือ ทำงาน (นอนได้ เฉพาะที่ป่วยจนไม่สามารถนั่งได้)
ขอให้คุณภาวนาจากใจของคุณครับ ส่วนท่าทางอื่นในการร่วมมิสซา เป็นท่าทางบังคับอยู่แล้วครับ

ขอพระเจ้าอวยพระพรนะครับ

เสาร์ ส.ค. 13, 2011 12:06 pm

ตอนนี้ผมได้สั่งซื้อสายประคำจากเว็บ mary's lamp แล้วครับ
อยากทราบว่าสายประคำถ้ายังไม่ได้เสกจะสวดได้รึเปล่าครับ
เพราะเห็นเพื่อนผมพูดอยู่ว่า สายประคำของเค้าเสกแล้ว แต่ของผม
มาจากทางอินเตอร์เน็ตเกรงว่าจะยังไม่ได้เสกหนะครับ
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

เสาร์ ส.ค. 13, 2011 10:04 pm

truelove_name เขียน:ตอนนี้ผมได้สั่งซื้อสายประคำจากเว็บ mary's lamp แล้วครับ
อยากทราบว่าสายประคำถ้ายังไม่ได้เสกจะสวดได้รึเปล่าครับ
เพราะเห็นเพื่อนผมพูดอยู่ว่า สายประคำของเค้าเสกแล้ว แต่ของผม
มาจากทางอินเตอร์เน็ตเกรงว่าจะยังไม่ได้เสกหนะครับ
ได้ครับใช้สวดได้เลย
ตอบกลับโพส