พาเยี่ยมเพื่อนคริสตชนกัมพูชา เกาะกง-สีหนุวิลล์-พนมเปญ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
peopletribune

เสาร์ ก.ย. 03, 2011 11:42 pm

คาทอลิกไทย-เขมร ผูกพันธ์กันมานานตั้งแต่สมัยอยุธยาคาทอลิกไทยมีภัย
เวลาพม่าตีก็หนีไปเขมรไม่หนีไปเกาะกง สีหนุวิลล์ ก็ข้ามไปฌวน ที่ฮอลดัน หรือ
ฮาเตียง เมื่อปี 1785(พ.ศ.2328) คุณพ่อลังเยอนัวส์ มิชชันนารี ใน ประเทศเขมร
ได้พาคริสตังโปรตุเกสกับชาวเขมรซึ่งเป็นคนรับใช้ของชาวโปรตุเกส มาอยู่ที่วัด
คอนเซปชัญ เราจึงเรียกวัดคอนเซปชัญที่สะพานซังฮี้ว่า"วัดเขมร" ส่วนวัดข้าง ๆ
กันเรียก"วัดฌวน" คริสตชนเรารับใช้ราชสำนักมาตั้งแต่อยุธยา...

อาณาจักรเขมรโบราณเรียก "ขอม" จริง ๆ ชื่อว่าแขมร์กรอม(หรือเขมรต่ำ) เพระอยู่ที่ลุ่ม
พี่น้องย่าน จ.สุรินทร์เราเรียก แขมร์ลือ(เขมรสูง) เพราะอยู่ที่ราบสูง ต่อมาเรียกเพี้ยนเป็น
กร๋อม แล้วจึงเพี้ยนเป็น ขอม ตามที่เราเรียกกันจนถึงปัจจุบัน

ภาษาแขมร์ที่พี่น้องสุรินทร์พูด หรือเพลงกันตรึม ที่ร้องกันก็มาจากภาษาขอม โบราณ เราจึงมี
บางคำที่เป็นคำำโบราณ เช่น บองสลันเนียง พี่รักน้อง...เขมรปัจจุบันจะเรียก บองสลันโอน..
เพราะเนียง เป็นภาษาโบราณ บ้านเราคงประมาณ อีนาง ประมาณนั้น ซึ่งไม่นิยมใช้แล้ว เป็นต้น
ภาษาไทยเรา พ่อขุนรามคำแหง ค้นคิดภาษาไทยจากภาษาขอม ดังนั้นคนไทยเรียนภาษาแขมร์
จึงง่าย มีคำเหมือนกันเพียบ แบบภาษาลาว เช่น อรุณ(เช้า) สายัน(เย็น) หรือ รำวง เขมรเรียก
รอมวง...เป็นต้น

น้อง ๆ คนไหนไม่รู้จักเพื่อน ๆ รอบบ้านต้องรีบหาหนังสืออ่าน ถามอากู๋ google ถามพี่วิก
wikipedia เพราะอีก 4 ปีประเทศกลุ่มอาเซียน รวมเป็น ประชาคมอาเซียน ใครไม่รู้เรื่องพวกนี้
ต้องบอกว่า...ตกโลก ก้าวไม่พ้นศตวรรษที่ 20

เขมรแต่เดิมนับถือศาสนาฮินดูไศวนิกาย(บูชาพระวิษณุ) ต่อมาจนถึงสมัยพระเจ้าชัยวรมันที่ 7
องค์นี้ใครได้อ่าน ประวัติศาสตร์ต้องรู้จักเริ่มช่วง พ.ศ. 1724 ทรงมีพระมเหสีชื่อเจ้าหญิงชัยราชเทวี
ทรงโน้มน้าวให้ เปลี่ยนมานับถือพุทธมหายาน จึงทรงสร้างปราสาทบายน เป็นสัญลักษณ์ของเขมร
จนถึง ปัจจุบันเป็นที่มาของ "รอยยิ้มแบบบายน" พอสุโขทัยเริ่มแยกตัวจากขอม และอยุธยา แข็งแกร่งขึ้นเรื่อย ๆ แถมอาณาจักรรอบข้างก็แข็งแกร่งเช่น อาณาจักรจามปา
ล้านช้าง อาณาจักรยิ่งใหญ่ของขอมโบราณจึงล่มสลาย

พ.ศ. 1781 พ่อขุนบางกลางหาว และพ่อขุนผาเมือง ปฏิวัติขอมสบาดโขลญลำพงไล่กลับ
นครวัด-นครธม สถาปณาอาณาจักรสุโขทัย (ประเทศไทยเราเริ่มเป็นประเทศ) ขอมเสื่อมอำนาจลง อาณาจักรขอมเจ้านายแตกคอกัน แบ่งเมืองหลวงเป็น 2 อาณาจักร คือ พนมเปญ เรียก จตุรมุก
และ อาณาจักร ละแวก

คาทอลิกเข้ามาสมัยละแวก เพราะสเปนยึดฟิลิปปินส์เป็นเมืองขึ้น ขนาดสมัยทำศึกกับไทย
สมัยพระยาละแวก สเปนจะส่งทหารเข้าช่วย

อาณาจักรละแวก คอยตอดอยุธยาสมัยทำศึกกับหงสาวดี...บางครั้งก็เข้ามากวาดต้อนผู้คน
ตามแนวชายแดน บางครั้งตีมาถึงพระนคร ใครเคยไป จ.นครนายก เืขื่อนขุ่นด่านปราการชล
"ขุนด่าน" นั่นแหละครับ ที่ต่อสู้กับพระยาละแวกเป็นกำลังสามารถ...ยุคนี้เกิดสมัยสมเด็จ
พระนเรศวรมหาราช

อาณาจักรละแวกมีแสนญานุภาพ ช่วงเวลาสั้น ๆ ประมาณ 40 ปี อายุพอ ๆ กับราชวงศ์อู่ทอง
ปกครองอยุธยาได้ 41 ปีก็เปลี่ยนราชวงศ์เป็นสายสุพรรณภูมิคนไทยเรารู้จักอาณาจักรละแวก
จากพระยาละแวก...แบบหนังท่านมุ้ย ตำนานสมเด็จพระนเรศวรมหาราชปัจจุบันละแวก เป็น
หมู่บ้านเล็ก ๆ อยู่ในจังหวัดกัมปงชนัง เหนือ อ.อุดงค์ (Odong) จังหวัดกำปงจาม ใช้เส้น
ทางหลวงหมายเลข 5 มาได้ถึงปอยเปต เข้าไทยที่ด่านบ้านคลองเล็ก อรัญฯ จริง ๆ เส้นนี้ผม
ก็เดินทางท่านใดอยากอ่านภาคเต็มต้องเข้าไปที่เว็บบล็อก ผมครับเพราะเป็นเรื่องท่องเที่ยว
จึงมิได้นำมากล่าวถึง ณ ที่นี้

http://www.bloggang.com/viewblog.php?id ... ut&group=4

จริง ๆ แล้วหากใครได้ดูภาพยนตร์เรื่อง “สุริโยทัย” ของท่านมุ้ย จะเห็นได้ว่าในเรื่องเริ่มมี
บาทหลวง และทหารโปรตุเกส แต่จริง ๆ แล้วการเข้ามาของศาสนาคริสต์(คาทอลิก) ในไทย
ได้เข้ามา ยุคล่าอาณานิคมกล่าวคือ เมื่อโปรตุเกสยึดแหลมมะละกา โดยอัลฟองโซ อัลบูเกิร์ก
อุปราชโปรตุเกสที่ปกครองอินเดียอยู่ โดยยึดได้ในปี ค.ศ. 1511 (พ.ศ. 2054) ตรงกับรัชสมัย
ของ พระรามาธิบดีที่ 2 หรือ พระเชษฐาธิราช ราชวงศ์สุพรรณภูมิ ของกรุงศรีอยุธยา) ซึ่ง
อัลบูเกิร์ก ได้ส่งคณะฑูตมาขอเข้าเฝ้ากษัตริย์ไทย(หากใครเคย อ่านประวัติศาสตร์ไทย
จริง ๆ แล้วมีชาวโปรตุเกส เขียนแผนที่ในยุคนี้ ไม่ใช่ยุคพระณารายณ์) โปตุเกสส่งฑูตเพื่อ
เจริญสัมพันธไมตรีและการค้า พระองค์ทรงตอบรับไมตรีจากโปรตุเกส และได้ทำสัญญา
ทางราชไมตรี และทางการค้าต่อกัน เมื่อปีพ.ศ. 2059 นับเป็นสัญญาฉบับแรกที่ไทยทำกับ
ต่างประเทศ

ซึ่งคณะสงฆ์ที่เข้ามาในช่วงนั้นเพื่อเผยแพร่ศาสนา คือ คณะเยซูอิต ยังมีภาษาโปรตุเกส
ที่มีวิวัฒนาการทางภาษาจนใช้ในภาษาไทยในปัจจุบัน เช่น เลหลัง,ขนมปัง,คริสตัง และ
มิสซัง เป็นต้น เหล่านี้เราได้อิทธิพลภาษาจากโปรตุเกส ดังจะเห็นได้จากหมู่บ้านโปรตุเกส
ที่ จ.อยุธยา

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

หลักเขตที่ 73 อันนี้...ทำขึ้นมาใหม่ถ้าเป็นของเก่าต้องเขียนว่า"กรุงสยาม"
เราปักปันเขตแดนกับฝรั่งเศส(ตอนนั้นปกครองกัมพูชา)เมื่อ 103 ปีก่อน
มีคณะกรรมการ 2 ชุด ชุดสันปันน้ำยึดหลักธรรมชาติเริ่มจากช่องบก ถึง
ช่องสะงำ ชุดหลักเขตเริ่มหลักเขตแดนที่ 1 ที่ช่องสะงำระยะทาง 603 กม.

... หลักที่ 73 นี่เราขึ้นเขาที่เกาะกูดแล้วเล็งตรงมาเจอเกาะกง สมัยนั้นเรียก ปัจจันตคีรีเขตต์
ฝรั่งเศสไม่ยอมบอกยูต้องถอนออกไปอีกมันกินหมูบ้านเฮา ไทยตัวเล็กกว่าก็ต้องถอย จึงเรียก
ปักหลักเขตที่แน่นอน (demarcation) แล้วเสร็จ ปี ค.ศ. 1908

รูปภาพ
โบสถ์แม่พระเมืองลูร์ด เกาะกง สร้างในปี พ.ศ. 2536
โบสถ์ที่ เกาะกงไม่มีบาทหลวงประจำแต่มีมิซาทุกวันอาทิตย์ โดยคุณพ่อที่รับผิดชอบคือ
คุณพ่อวีรชัย ศรีประมงค์ เป็นธรรมทูตไทยคนแรกที่ ไปประจำอยู่ที่กัมพูชา ประจำอยู่ที่
จ.กำปงโสม หรือสีหนุวิลล์ รับผิดชอบ 3 จังหวัด ที่ติดทะเล ได้แก่ เกาะกง กำปงสะปือ
สีหนุวิลล์ คำว่า กำปง ในภาษาเขมรแปลว่า “เมืองที่ติดน้ำ” แบบบ้านเรา สมุทรปราการ,
สมุทรสาคร,สมุทรสงคราม...

เกาะกงชื่อเป็นเกาะแต่จริง ๆ เป็นแผ่นดินแหลมออกไปจาก จ.ตราด เมื่อก่อนเป็นของไทย
ชื่อ ปัจจันตคีรีเขตต์ เราเรียกแหลมส่วนนี้ว่า แหลมสารพัดพิษ เราเสีย
ดินแดนส่วนนี้ให้ฝรั่งเศสพร้อมกับหัวเมืองฝั่งขวาแม่น้ำโขงได้แก่ แขวงไซยะบุลี,หลวงพระบาง
และแขวงจำปาสัก เมื่อ พ.ศ. 2447 เพื่อแลกกับ จ.จันทบุรี คืนมา

ดังกลอนที่เขียนว่า..."ครั้งที่สิบเลียบลำแม่น้ำโขง ถูกเขาโกงฝั่งซ้ายเพราะไทยถลำ
ครั้งที่สิบเอ็ดเสียฝั่งขวานั่งหน้าดำ มันเจ็บช้ำฝังจำอยู่กลางใจ"

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
ระหว่างเกาะกงไปสีหนุวิลล์ ปัจจุบันเรียก กำปงโสม ใช้ทางหลวงหมายเลข 48จะ ผ่าน
อำเภอนึงชื่อสะแรอัมเบิล (บ้านเราเรียกอำเภอนาเกลือ) ไทยเราให้เงินช่วยเหลือ
สร้างถนนหนทางและสะพานข้ามแม่น้ำ 4 สะพาน คือ แม่น้ำตาไต แม่น้ำปังรุง แม่น้ำอัน-โดงตึก
และแม่น้ำสะแรอัมเบิล เขมรให้เกียรติเรามากสร้าง ป้ายจารึกไว้ที่หัวสะพาน...เส้นนี้ เป็นส่วนหนึ่ง
ของทางหลวงสายอาเชียนหมายเลข AH 123 หลังปี พ.ศ. 2558 ประชาคมอาเซียนรวมตัวกัน
เราจะขับรถข้ามแดนได้เสรีแบบสหภาพยุโรป หรือ EU เส้นทางนี้เป็นหนึ่งในเส้นทางระเบียง
เศรษฐกิจด้านใต้(Southern Economic Corridor) ใครจะค้าขายกับเขมร ไปเวียตนาม ต้องรู้จัก
เส้นนี้ครับ...เรียกว่าเส้น "Coastal Route"

ในสมัยรัฐบาล พ.ต.ท.ดร.ทักษิณ ชินวัตร รองนายกสมัยนั้นนาย สมชาย วงษ์สวัสดิ์ และ
นายนพดล ปัทมะ รมว.ต่างประเทศ ไปเปิดร่วมกับฝ่ายกัมพูชา สมเด็จฮุนเซน นายกรัฐมนตรี
ประเทศกัมพูชา พล.อ.เตีย บัญ รองนายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรี ว่าการกระทรวงกลาโหม พร้อม
นายพัด สุภาภา ส.ว.เกาะกง (ใครทำธุรกิจในกัมพูชาต้องรู้จักคนนี้ เจ้าของรีสอร์ทเกาะกง
คาสิโน)

**หลายท่านสงสัยว่าทำไมว่า บางคนเรียก สีหนุวิลล์ บางคนเรียก "กำปงโสม" ขอเรียน
ให้ทุกท่านทราบว่า สีหนุวิลล์ เป็นชื่อเมืองตั้งในสมัยเจ้านโรดม สีหนุ ปกครองกัมพูชา เมื่อ
มีการเปลี่ยนอำนาจ ประเทศเปลี่ยน ก็มีการเปลี่ยนชื่อเมือง แบบเดียวกับเมืองโฮจิมินห์
ของเวียตเดิมก็ชื่อไซ่ง่อน หรือเมืองโกลกาตา ของอินเดียชื่อเดิม กัลกัตตา เป็นต้น"

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
วัดนักบุญมีคาแอล สีหนุวิลล์(St. Michael Parish - Sihanoukville)
ฝรั่งเศส เรียก มิเชล อเมริกา เรียก ไมเคิล...ผมขออนุญาตเรียกตามที่คริตชนไทยเรียกกันมา
นะครับ แบบวัดดอนกระเบื้อง วัดนักบุญมีคาแอล(ดอนกระเบื้อง)สีหนุวิลล์ หรือชื่อใหม่กำปงโสม
เป็นเมืองตากอาการที่มีชื่อเสียงของกัมพูชา ห่างจากเมืองหลวงกรุงพนมเปญประมาณ 246 กม. (ประมาณ กทม.-ระยอง)

รูปภาพ

รูปภาพ
คุณป้าที่ดูแลวัด เป็นชาวเวียต คาทอลิกย่านบ้านเรา ผูกพันธ์เหมือนประชากรในประเทศ ลาว,เวียตนาม,กัมพูชา พม่า จีน ปีนัง มะละกา ...

ภูมิใจนำเสนอ บุคคลากรคุณภาพของศาสนจักรไทยและกัมพูชา :
รูปภาพ
คุณพ่อ ยอห์น บัปติสต์ วีรชัย ศรีประมงค์เป็นชาว จ.อยุธยา รับศีลบวช ปี พ.ศ. 2535 ที่
วัดนักบุญยอแซฟ สามพราน ผ่านการศึกษาภาษาแขมร์ที่ จ.สุรินทร์ และได้ไปศึกษาต่อที่
ประเทศฟิลิปปินส์ (ประเทศเพื่อนบ้านเราในกลุ่มอาเซียน ที่มีประชากรมากกว่า 95% เป็น
คาทอลิก ที่ผมเคยนำเสนอไปใน เทศกาลแห่พระเยซูดำ) คุณพ่อวีรชัย ถือเป็นความภาคภูมิใจ
ของคริสตชนไทย และประชาชนไทยทั้งชาติครับ เทียบเท่าคณะธรรมฑูตไทยสายพุทธที่
ไปสร้างสยามวงศ์ที่ศรีลังกา ในรัชสมัยของพระเจ้าบรมโกศ แห่งกรุงศรีอยุธยา
พระเจ้ากิตติราชสิงหะ กษัตริย์กรุงลังกาให้ส่งทูตมาขอนิมนต์พระสงฆ์จากเมืองไทยไปฟื้นฟู
พระพุทธ ศาสนา ณ ลังกาทวีป

อ่านคำให้สัมภาษณ์คุณพ่อวีรชัย ศรีประมงค์ ตาม Link ครับ

http://thaipriest.cbct.net/interview/vi ... _2010.html

โบสถ์คาทอลิกกรุงพนมเปญ The Cathedral of Phnom Penh (Monivong Boulevard,)
http://catholiccambodia.org/en/catholic ... -cambodia/

:s024: โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ (เดินทางทุกที่ ที่มีพระองค์)
แก้ไขล่าสุดโดย peopletribune เมื่อ พฤหัสฯ. ธ.ค. 08, 2011 8:27 pm, แก้ไขไปแล้ว 20 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
billa-bong
~@

อาทิตย์ ก.ย. 04, 2011 3:22 am

คุณพ่อต้องเหนื่อยมาก สู้ๆนะครับ จะส่งคำภาวนาไปให้ครับบบ :s002:
Holy
Defender of lawS

อาทิตย์ ก.ย. 04, 2011 3:41 am

ขอบคุณสำหรับภาพและเรื่องราวครับ

อาทิตย์ ก.ย. 04, 2011 10:27 am

Holy เขียน:ขอบคุณสำหรับภาพและเรื่องราวครับ
ยินดี ครับ...ขอพระเจ้าอวยพร คุณHoly นะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย peopletribune เมื่อ อาทิตย์ ก.ย. 04, 2011 3:31 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อาทิตย์ ก.ย. 04, 2011 10:45 am

billa-bong เขียน:คุณพ่อต้องเหนื่อยมาก สู้ๆนะครับ จะส่งคำภาวนาไปให้ครับบบ :s002:
สวัสดีครับคุณBilla-bong

ผมว่าพอสมควรครับ รับผิดชอบ 3 จว. แต่คนเขมรกับคนญวน(เวียตนาม) ศรัทธามากครับ
วันที่ไป..คุณพ่อไม่อยู่กำลังขับรถมา คุณป้าที่ดูแลวัดเห็นผมเป็นคนไทยจึงบอกว่า
คุณพ่อเป็นคนไทย และให้ชื่อมา ผมกลับมาค้นหาจึงทราบประวัติครับ
rosa-lee

จันทร์ ก.ย. 05, 2011 12:17 pm

อ่านแล้วสนุกดี ได้ความรู้มากมาย ยังไม่เคยไปเที่ยวเลยได้ยินแต่ชื่อ อยู่แถวๆชายแดนไทยนี่เอง
รูปภาพสวยคมชัดมาก เหมือนไปเที่ยวเองเลย ถ้ามีโอกาสจะไปแสวงบุญสักครั้ง
เอ...คุณพ่อคนไทยไปอยู่ดูแล ไม่ทราบทำมิสซาเป็นภาษาอะไรคะ ไทย เขมร ?
เห็นหนังสือเพลงมิสซามีตัวเลข ตัวหนังสือคล้ายๆภาษาไทย หรือคุณพ่อพูดเขมรได้
ถ้ามีไปเที่ยวมีเรื่องดีมาเขียนเล่าสู่กันฟังดีจังเลย......
......... :s013: :s021: ...............
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 05, 2011 10:26 pm

ขอบคุณครับ

คุณpeopletribune แม้จะโพสไม่บ่อย

แต่ทุกครั้งที่โพสก็แบ่งปันสาระมากมาย :s015:

ก็อยากให้มาแบ่งปันเช่นนี้บ่อยๆนะครับ ::014::
billa-bong
~@

อังคาร ก.ย. 06, 2011 12:10 am

peopletribune เขียน:
billa-bong เขียน:คุณพ่อต้องเหนื่อยมาก สู้ๆนะครับ จะส่งคำภาวนาไปให้ครับบบ :s002:
สวัสดีครับคุณBilla-bong

ผมว่าพอสมควรครับ รับผิดชอบ 3 จว. แต่คนเขมรกับคนญวน(เวียตนาม) ศรัทธามากครับ
วันที่ไป..คุณพ่อไม่อยู่กำลังขับรถมา คุณป้าที่ดูแลวัดเห็นผมเป็นคนไทยจึงบอกว่า
คุณพ่อเป็นคนไทย และให้ชื่อมา ผมกลับมาค้นหาจึงทราบประวัติครับ
ขอบคุณ คุณ peopletribune ที่แบ่งปันด้วยครับ :s012:

พุธ ก.ย. 07, 2011 7:59 pm

Zion เขียน:ขอบคุณครับ

คุณpeopletribune แม้จะโพสไม่บ่อย

แต่ทุกครั้งที่โพสก็แบ่งปันสาระมากมาย :s015:

ก็อยากให้มาแบ่งปันเช่นนี้บ่อยๆนะครับ ::014::
ขอบคุณครับคุณZion เรื่องโพสบ่อย ผมจะพยายามนำสาระของชาวคาทอลิก
ที่พบเจอระหว่างการเดินทางประเทศต่าง ๆ มาแบ่งปันนะครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

พุธ ก.ย. 07, 2011 8:02 pm

rosa-lee เขียน:อ่านแล้วสนุกดี ได้ความรู้มากมาย ยังไม่เคยไปเที่ยวเลยได้ยินแต่ชื่อ อยู่แถวๆชายแดนไทยนี่เอง
รูปภาพสวยคมชัดมาก เหมือนไปเที่ยวเองเลย ถ้ามีโอกาสจะไปแสวงบุญสักครั้ง
เอ...คุณพ่อคนไทยไปอยู่ดูแล ไม่ทราบทำมิสซาเป็นภาษาอะไรคะ ไทย เขมร ?
เห็นหนังสือเพลงมิสซามีตัวเลข ตัวหนังสือคล้ายๆภาษาไทย หรือคุณพ่อพูดเขมรได้
ถ้ามีไปเที่ยวมีเรื่องดีมาเขียนเล่าสู่กันฟังดีจังเลย......
......... :s013: :s021: ...............
ขอบคุณ ๆ Rosa-lee ครับ...

สำหรับมิซา เออ! ผมก็สงสัยเหมือนกัน แต่ผมว่าคุณพ่อน่าจะพูดภาษาแขมร์ได้นะครับ
เพราะเคยอยู่ที่ จ.สุรินทร์ฯ

ส่วนการไปเที่ยวนั้นการเดินทาง และค่าใช้จ่ายไม่สูงจริง ๆ ครับ โดยเฉพาะพี่น้องชาว
เขมร ทั้งที่เป็นคาทอลิก และไม่ใช่คาทอลิก ต้อนรับคนไทยอย่างน่ารัก และอบอุ่น
จริง ๆ ครับ
rosa-lee

พฤหัสฯ. ก.ย. 08, 2011 12:08 pm

ขอบคุณค่ะ..... คริสตชนส่วนมากๆใจดีไม่ว่าประเทศไหน ทุกคนเป็นพี่น้องกัน
เคยไปเที่ยววัดคริสตที่เวียตนาม ลาว พอบอกเป็นคริสต์ด้วยกันมาเยื่ยม
พวกเขาดีใจกันใหญ่ เหมือนในพระคัมภีร์ที่ว่า เป็นแขกแปลกหน้ามาก็ต้อนรับ.... :s007:

อาทิตย์ ก.ย. 11, 2011 12:46 am

rosa-lee เขียน:ขอบคุณค่ะ..... คริสตชนส่วนมากๆใจดีไม่ว่าประเทศไหน ทุกคนเป็นพี่น้องกัน
เคยไปเที่ยววัดคริสตที่เวียตนาม ลาว พอบอกเป็นคริสต์ด้วยกันมาเยื่ยม
พวกเขาดีใจกันใหญ่ เหมือนในพระคัมภีร์ที่ว่า เป็นแขกแปลกหน้ามาก็ต้อนรับ.... :s007:
เห็นด้วยครับคุณ rosa-lee ผมเดินทางหลายประเทศ เจอคริสตชนที่ไหนพอบอก
เป็นคาทอลิกเหมือนกันก็ประดุจหนึ่งเป็นพี่น้องกันในบัดดล ...
Prod Pran

จันทร์ ก.ย. 12, 2011 9:33 am

ขอบคุณมากค่ะ ได้รูป ได้เรื่อง เพลิดเพลินดี และได้รูปด้วยค่ะ

อันที่ จริง ปี 2558 นี้ จะเข้าสู่ประชาคมอาเซียน เราคริสตชนยังไม่ได้เตรียมตัวกันมากนัก
เราคงพอพูดกันได้กับคนลาว เท่านั้น แต่กับชาติอื่นๆคงยากหน่อย ตามที่ทราบ คนเขมร เวียดนาม
เรียนภาษาไทยกันเอาจริงเอา จัง เมื่อไหร่เป็น อาเซียน +6+8 คงตกโคลนตายกันเป็นแถวๆ

ไม่ทราบว่า คุณเจ้าของกระทู้ อยู่ที่ไหน เพราะพี่อ่าน ที่อยู่คุณแล้วแปลความไม่ได้ว่า ที่ไหนนะ

จันทร์ ก.ย. 12, 2011 4:10 pm

Prod Pran เขียน:ขอบคุณมากค่ะ ได้รูป ได้เรื่อง เพลิดเพลินดี และได้รูปด้วยค่ะ
ขอบคุณครับ..คุณProd Pran ที่กรุณาติดตาม และComment
Prod Pran เขียน: อันที่ จริง ปี 2558 นี้ จะเข้าสู่ประชาคมอาเซียน เราคริสตชนยังไม่ได้เตรียมตัวกันมากนัก
เราคงพอพูดกันได้กับคนลาว เท่านั้น แต่กับชาติอื่นๆคงยากหน่อย ตามที่ทราบ คนเขมร เวียดนาม
เรียนภาษาไทยกันเอาจริงเอา จัง เมื่อไหร่เป็น อาเซียน +6+8 คงตกโคลนตายกันเป็นแถวๆ
เรื่องประชาคมอาเซียน ไม่ใช่เฉพาะคริสตชนครับ คนไทยอีกหลายคนที่มีการศึกษา
สูง ๆ ยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่า "อาเซียน" คืออะไร แล้วจะมากระทบกับชีวิต ความเป็นอยู่ของเรา
อย่างไร...เพราะไม่อ่านหนังสือ ไม่ค่อยชอบสาระ แบบคริตชนส่วนใหญ่ไม่อ่านพระวรสาร
ทำให้เข้าไม่ถึงแก่น ศาสนา...จึงมุ่งเน้นที่พิธีกรรม

ส่วนอาเซีย +6 +8 ไม่มีครับ
อาเซียน มีแต่ +3+6 ครับ คือ กลุ่มประเทศในประชาคมอาเซียนกับคู่เจรจาในกรอบ
อาเซียน+3 (จีน เกาหลีใต้ และญี่ปุ่น) และอาเซียน+6 (จีน เกาหลีใต้ ญี่ปุ่น ออสเตรเลีย
นิวซีแลนด์ และอินเดีย)

ทุกวันนี้โลกไปไกลมากและไร้พรมแดน ...ใครอยู่เฉย ๆ ตกโลกครับ นอกจากอาเซียน
ยังมี Chindia - ชินเดีย คือ China + India มหาอำนาจเอเซีย...

และ

- RIIC = บราซิล รัสเซีย อินเดีย อินโดนีเซีย และจีน
(พวกนี้ได้เปรียบ เพราะประชากรเยอะ ถ้าบริหาร ดี ๆ โตง่าย แบบจีน แต่ถ้าไม่ดีก็ล่มแบบ USA)
- NER = North Eastern Region ซึ่งหมายถึง ภาคตะวันออกเฉียงเหนือหรืออีสานของอินเดีย
Prod Pran เขียน: ไม่ทราบว่า คุณเจ้าของกระทู้ อยู่ที่ไหน เพราะพี่อ่าน ที่อยู่คุณแล้วแปลความไม่ได้ว่า ที่ไหนนะ
ตอนนี้ผมอยู่เมืองไทยนี่แหละครับ ต้องขอโทษทีครับ พอดีตามที่อยู่ที่ลงไว้
กลางเป็นคำขวัญประเทศ ฟิลิปปินส์ เพราะตอนลงทะเบียน เขียนเรื่องพระเยซูดำที่กรุงมะนิลา

จันทร์ ก.ย. 12, 2011 4:16 pm

ท่านที่สนใจเรื่องเก่า ๆ ที่ผม Post ติดตามอ่านได้ที่

search.php?author_id=2747&sr=posts

http://www.nuttavut.bloggang.com

หรือต้องการปรึกษา ขอความช่วยเหลือ ก็ยินดีครับ
http://www.oknation.net/blog/peopletribune

ยินดียืนเคียงข้างคริสตชน และรับใช้พระ ตลอดชีวิต ครับ+
~~~พระเจ้าทรงคุ้มครอง~~~

อังคาร พ.ย. 01, 2011 2:41 pm

ขอบคุณสำหรับเนื้อหานะคับ :s015:

อ่านแล้วสนุกดี เอามาแบ่งกันเรื่อยๆนะครับ

ศุกร์ พ.ย. 25, 2011 11:32 am

~~~พระเจ้าทรงคุ้มครอง~~~ เขียน:ขอบคุณสำหรับเนื้อหานะคับ :s015:

อ่านแล้วสนุกดี เอามาแบ่งกันเรื่อยๆนะครับ
ขอบคุณครับที่กรุณาติดตาม
ตอบกลับโพส