ครูที่รร.แนะ ให้คุยกับนักจิตเวช -*- หนูจะติดต่อยังงัย ??

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
love.na

พุธ ก.ย. 14, 2011 10:39 pm

คือ .. วันนี้หนูได้ไปขอคำปรึกษากับคุณครูประจำชั้น ถึงเรื่องเพื่อนในห้องที่ชอบแขวะ :s008:
ก่อนนหน้านี้คุณครูเคยให้นร.ในห้องทุกคน มาคุยกับเขา วันละ1คน รวมทั้งตัวหนู จนหมดห้อง
เค้าก้อถามถึงเรื่องครอบครัว เพื่อน ถามว่าเด็กแต่ละคนมีปัญหาอะไรบ้าง.. เพราะแต่ละคนปัญหาก้อต่างกัน บางคนก้อมีปัญหาเรื่องครอบครัว และอื่นๆ ..
ตัวหนูเรื่องครอบครัวไม่มีปัญหา มีเพียงแค่เรื่องเดียวคือ ปัญหาเรื่องเพื่อน เพื่อนถ้าคบกันปกติก้อไม่มีปัญหา แต่ที่มีเรื่องอยู่บ่อยเพราะ หนูไม่ชอบคนที่นินทาลับหลัง โกหก นิสัยหนูก้อ(อาจจะไม่ดีนะ) เป็นคนพูดตรงๆไม่ชอบก้อบอกไม่ชอบเลยด่ามาก้อด่ากลับ ส่วนใหญ่จะอยู่เฉยๆไม่หาเรื่องใครก่อน ไม่ด่าลับหลัง แต่พอมาเจอคนแบบนี้ "จึงทนไม่คอยจะได้" อ่ะค่ะ ::010::

โดยปกติเวลาที่มีปัญหากะใครหนูก้อพูดต่อหน้า อาจจะเพราะพูดตรงมั้ง มันก้อเลยออกจะแรงไปซะหน่อย-*- แต่หลังจากคุยกับครู เค้าบอกให้หนูปรับเปลี่ยนเรื่องนี้ หนูก้อรับคำ และพยายามนำมาปฎิบัติ..

และตอนนี้ก้ออยู่ในช่วงที่"ทน" ต้องทนกับคำสารพัดที่มีคนพูดลับหลัง บางทีแขวะให้ได้ยิน(พวกขี้อิจฉาที่เห็นคนอื่นดีกว่าตัวมันไม่ได้) ถ้าไม่ใช่เพราะสัญญาที่ให้ไว้กลับครู ป่านี้ด่ากลับไปแล้ว!! เพราะความอดทนของหนูมันน้อยและไม่ค่อยจะทนกับเสียงนินทา
::007::
love.na

พุธ ก.ย. 14, 2011 10:39 pm

คุยกับครูเค้า เค้าก็พอจะมองหนูออกนะ ถึงแม้ว่าจะไม่หมดก็ตาม(เพราะเค้าก็จบจิตวิทยามาอ่ะ)
เค้าก็รู้ว่าหนูเป็นคนเครียดง่าย อะไรนิดๆหน่อยๆก็เก็บมาคิด แม้แต่คำพูดทรามๆของพวกมันก้อยังเอามาคิด หนูพยายามที่จะไม่คิดแล้วแต่มันก็ยังทำไม่ได้มันแขวะมา หนูก็ไม่ได้โต้ตอบอะไร จนเพื่อนเกือบทั้งห้องเข้าใจตามที่มันพูดหมดแล้ว เห้ออออ.. กรรมของชีวิตTT
เวลาหนูมีปัญหาหนูไม่ปรึกษาใครเลยแม้แต่พ่อแม่ด้วย เพราะหนูรู้สึกว่าเค้ายังไม่ค่อยเข้าใจหนูครูบอกหนูว่า เธอเป็นคนที่น่ากลัวนะเพราะเธอทนอะไรไม่ค่อยได้ ทนมากๆเข้ามันก็เหมือนเป็นแรงอัด พอระเบิดทีก้อไปเลยควบคุมความโกธของตัวเองไม่ได้

ครูว่า หนูควรจะไปปรึกษากับนักจิตเวชนะ คนที่คุยกับจิตเวชไม่ได้หมายความว่าจะบ้า แต่หนูเครียดและคิดมากเกินไป เพราะใบหน้าของหนูมัน อมทุกข์ ดูไม่สดใสเหมือนเด็ก17-18 อะไรที่ตึงเกินไปก็ควรจะหย่อนลงบ้าง อย่าคิดว่าทุกอย่างมันต้องเป๊ะ เพราะการนินทามันเป็นนิสัยของมนุษย์ คนทุกคนก็เคยถูกนินทาแม้แต่ครูก็เคย แต่อยู่ที่ว่าเราเก็บมาคิดรึเปล่า เท่านั้นเอง TT

***สรุป คือ หนูควรจะปรึกษากับนักจิตเวช?? แล้วจะติดต่อกับนักจิตเวชยังคะ ไม่เคยไปหาอ่ะค่ะ รู้สึกแย่มากๆ ที่ตัวเองต้องมาคุยกับจิตเวชขนาดนี้!! :s008:
Holy
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ก.ย. 15, 2011 4:49 am

มันก็เป็นทางออกเชิงวิชาการน่ะนะครับ การพบจิตแพทย์

ไม่ได้เสียหายอะไร แต่ก็ต้องดูด้วยว่าคำปรึกษาของเขาช่วยเราได้ไหม เพราะทฤษฎีจิตพิเคราะห์หลายๆอัน เ้ป็นเพียงสมมุติฐาน ไม่ได้มีตัวเชื้อโรคให้ส่องกล้องมองเห็นได้แบบโรคทางกาย

ลองอธิษฐานภาวนา และหาคุณพ่อที่ปรึกษาดูก็ได้ เพราะคุณพ่อหลายๆท่านแม้ไม่จบจิตวิทยาโดยตรง แต่มีประสบการณ์อภิบาลคนมามากมาย และอาจเคยช่วยคนมามากกว่าจิตแพทย์บางคนอีก
littleseal

พฤหัสฯ. ก.ย. 15, 2011 12:24 pm

จิตแพทย์จะให้คำปรึกษาแบบหนึ่งค่ะ
นักจิตวิทยาก็จะเป็นอีกแบบหนึ่ง
นักสังคมสงเคราะห์ก็เป็นอีกแบบหนึ่ง
และนักศาสนศาสตร์ก็จะเป็นอีกแบบหนึ่ง

มาคุยในนี้ก็ได้นะคะ ปัญหาตอนนี้อยู่ที่ความตึงเครียด
ตามวัยของวัยรุ่นส่วนหนึ่ง การหาเอกลักษณ์และ
การปรับตัวเข้าสังคมของวัยรุ่น

คุณครูคงกังวลเรื่องการเข้ากับสังคมเพื่อน
ซึ่งคนที่ตรงเกินไป ขวานผ่าซากเกินไปจะทำให้
เพื่อนน้อย และเข้ากับสังคมในกลุ่มใหญ่ยาก

ถ้าเราเน้นการฝึกฝนขัดเกลาตัวเองปรับจากตัวเองก็ได้นะคะ
คิดให้ได้ว่านี่เป็นสิ่งที่พระเจ้าทรงให้เราเติบโต
เราจะอดกลั้นได้ อะไรที่ควรปล่อยก็ปล่อย อะไรไม่ควรก็
เลือกวิธีทางที่ทำให้ไม่เกิดความขัดแย้งรุนแรง

อย่าเป็นคนหน้าอย่างหลังอย่างแบบงูพิษ
เป็นลูกแกะซื่อ ๆ เรียบง่ายของพระ
s.gabriel

พฤหัสฯ. ก.ย. 15, 2011 2:16 pm

เป็นคนซื่อๆไม่ชอบโกหกไม่ชอบนินทาก็ดีอยู่แล้วครับ เป็นพระพรของพระนะครับ ที่ให้เราเป็นลูกที่ดีของพระองค์ แต่เรื่องที่คุณรับไม่ได้กับเพื่อนของคุณที่ชอบนินทาว่าร้ายต่างๆ อันนี้คุณต้องฝึกตนเองครับพยายามคิดซะว่าไม่มีใครเกิดมาเป็นคนดีเพรียบพร้อม ร้อยพ่อพันแม่มาอยู่ที่เดียวกันก็เป็นที่จะมีคนที่รักและไม่รักเรา มันเป็นเรื่องปรกติครับ คุณต้องพยายามอย่าใส่ใจคนที่มาพูดร้ายแก่คุณ
วางมันไปอย่ามาเก็บมาคิดครับ แล้วเดี๋ยวคุณก็ผ่านมันไปได้ครับ คนเราถ้าฝึกอาไรซ้ำๆทุกวันก็จะกลายเป็นความเคยชินและทำได้โดยง่ายครับ เพียงแต่คุณต้องมีความพยายามครับ อีกอย่างเดี๋ยวคุณก็จะจบออกจากโรงเรียนไปคุณก็จะเจอสังคมใหม่ๆอีกครับ
สู้ๆครับเป็นกำลังใจให้ครับ :s012: :s012:
love.na

ศุกร์ ก.ย. 16, 2011 8:17 pm

Holy เขียน:ลองอธิษฐานภาวนา และหาคุณพ่อที่ปรึกษาดูก็ได้ เพราะคุณพ่อหลายๆท่านแม้ไม่จบจิตวิทยาโดยตรง แต่มีประสบการณ์อภิบาลคนมามากมาย และอาจเคยช่วยคนมามากกว่าจิตแพทย์บางคนอีก
แล้วหนูจะลองไปปรึกษาคพ.นะคะ
littleseal เขียน:มาคุยในนี้ก็ได้นะคะ ปัญหาตอนนี้อยู่ที่ความตึงเครียด
ตามวัยของวัยรุ่นส่วนหนึ่ง การหาเอกลักษณ์และ
การปรับตัวเข้าสังคมของวัยรุ่น

คุณครูคงกังวลเรื่องการเข้ากับสังคมเพื่อน
ซึ่งคนที่ตรงเกินไป ขวานผ่าซากเกินไปจะทำให้
เพื่อนน้อย และเข้ากับสังคมในกลุ่มใหญ่ยาก

ถ้าเราเน้นการฝึกฝนขัดเกลาตัวเองปรับจากตัวเองก็ได้นะคะ
คิดให้ได้ว่านี่เป็นสิ่งที่พระเจ้าทรงให้เราเติบโต
เราจะอดกลั้นได้ อะไรที่ควรปล่อยก็ปล่อย อะไรไม่ควรก็
เลือกวิธีทางที่ทำให้ไม่เกิดความขัดแย้งรุนแรง

อย่าเป็นคนหน้าอย่างหลังอย่างแบบงูพิษ
เป็นลูกแกะซื่อ ๆ เรียบง่ายของพระ
s.gabriel เขียน:เป็นคนซื่อๆไม่ชอบโกหกไม่ชอบนินทาก็ดีอยู่แล้วครับ เป็นพระพรของพระนะครับ ที่ให้เราเป็นลูกที่ดีของพระองค์ แต่เรื่องที่คุณรับไม่ได้กับเพื่อนของคุณที่ชอบนินทาว่าร้ายต่างๆ อันนี้คุณต้องฝึกตนเองครับพยายามคิดซะว่าไม่มีใครเกิดมาเป็นคนดีเพรียบพร้อม ร้อยพ่อพันแม่มาอยู่ที่เดียวกันก็เป็นที่จะมีคนที่รักและไม่รักเรา มันเป็นเรื่องปรกติครับ คุณต้องพยายามอย่าใส่ใจคนที่มาพูดร้ายแก่คุณ
วางมันไปอย่ามาเก็บมาคิดครับ แล้วเดี๋ยวคุณก็ผ่านมันไปได้ครับ คนเราถ้าฝึกอาไรซ้ำๆทุกวันก็จะกลายเป็นความเคยชินและทำได้โดยง่ายครับ เพียงแต่คุณต้องมีความพยายามครับ อีกอย่างเดี๋ยวคุณก็จะจบออกจากโรงเรียนไปคุณก็จะเจอสังคมใหม่ๆอีกครับ
สู้ๆครับเป็นกำลังใจให้ครับ :s012: :s012:
ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำนะคะ ทำมัยการอยู่ในสังคมมันยากจัง =_="

หนูจะพยามหาเวลาอยู่กับตัวเองมากๆ และสวดให้เยอะๆขึ้นนะคะ
littleseal

เสาร์ ก.ย. 17, 2011 12:53 pm

อยู่กับพระเจ้าค่ะ อยู่กับตัวเองปีศาจจะยุให้คิดอะไรแปลก ๆ ได้เยอะ
กังวลอะไรลองคุยลองพูดกับคนใกล้ ๆ ตัว หรือถ้าอึดอัดใจบางเรื่อง
ก็มาคุยในบอร์ดอาจจะทำให้ดีขึ้นเพราะห่างกันมากกว่าคนใกล้ตัว
บางทีปัญหาที่เราคิดว่าเป็นเรื่องใหญ่ คนที่ผ่านมาก่อนจะแนะนำให้เป็น
เรื่องไม่ใหญ่ได้นะคะ

ขอให้พระเจ้าทรงคุ้มครองค่ะ
salvation7
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ย. 17, 2011 9:57 pm

เรื่องนินทา เป็นเรื่องธรรมดา ทั่วไป

สิ่งเดียวที่เราไม่ชอบ ก็อย่าไปสนใจมันสิ ปล่อยมันไป... พูดเหมือนง่ายใช่ไหม หล่ะ (เจอปัญหามันหนัก ก็ปล่อย และวาง สิ มันจะได้เบา จะกำหรือยึดปัญหาไว้ทำไม?? วางไว้ใกล้ ๆๆ พระเยซูก็ได้) ระยะเวลาเท่านั้น ผ่านไปได้เอง .... สวดขอพระนำทาง นั่งสมาธิ แล้วจะดีเองจ๊ะ... ลองดูจ๊ะ
love.na

อาทิตย์ ก.ย. 18, 2011 8:41 pm

ก่อนเข้ามาอ่านบอร์ด ก้อยังโดนแขวะ ::010::

ก้อแค่ดูผ่านตาไปเปล่าๆ ไม่เก็บมาคิด (ทำตามคำแนะนำค่ะ ปล่อยวาง..ปล่อยวาง..+สวด) ^^"

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยในยามทุกข์ใจ นะคะ

พระเมตตาหนูจริงๆ ที่ได้มาคุยกับคนที่บอร์ดนี้

ขอบคุณมากๆนะคะ :s015:
littleseal

อาทิตย์ ก.ย. 18, 2011 9:33 pm

พระทรงเมตตาลูก ๆ เสมอค่ะ :s007:
love.na

อังคาร ก.ย. 20, 2011 7:46 pm

littleseal เขียน:พระทรงเมตตาลูก ๆ เสมอค่ะ :s007:

แต่แล้ววันนี้ก็มีเรื่องเพิ่ม -*- คือต้องออกจากกลุ่มเพื่อน และคนในห้องก้อเข้าใจแบบนั้นไปหมดแล้ว ลำบากมากเวลาทำงานกลุ่ม+แล้วยงัจะโดนแขวะอยู่เป็นเนืองๆ

การที่เราไม่พูดไม่โต้ตอบอะไรนี่มันก็ทำให้คนเข้าใจว่าเราเป็นแบบนั้นจริงๆ :s008:

โดดเดี่ยวเป็นที่สุด ... ::008::
littleseal

อังคาร ก.ย. 20, 2011 10:22 pm

แสดงความดีเพื่อพิสูจน์ตัวเองค่ะ

จิตวิทยาของวัยรุ่นเลยคือ ช่วยวัยของหนูเป็นช่วงที่ต้องการ
การยอมรับของกลุ่มสูง บางทีเพื่อนไม่ทุกคนหรอกที่คิดแบบที่หนูคิด
แต่ที่เขาไม่กล้าแสดงอะไรให้ต่างจากหัวหน้ากลุ่มเพราะเขากลัวว่า
กลุ่มจะไม่ยอมรับเขา

คำนินทาก็คือคำนินทาค่ะ สุดท้ายคนพูดก็จะลืมแต่คนที่ได้ยินจะเก็บไว้กับตัว

แต่อย่าลืมพิจารณาตัวเองควบคู่ไปด้วยนะคะ
เราพูดดีคิดดีหรือเปล่า เราทำดีทำเต็มที่แล้วหรือยัง
ตั้งใจเรียนให้เต็มที่ ขยันทำการบ้าน ขยันทำรายงาน ขยันทำงานกลุ่ม
เต็มที่กับการให้ความช่วยเหลือ (แต่ไม่ใช่ให้เขาหลอกใช้งานนะ
แล้วไม่ใช่ช่วยเหลือในทางที่ผิดด้วย)
ยิ้มให้เยอะขึ้น หัวเราะให้มากขึ้น รู้จักกล้ายอมรับผิดถ้าทำผิด
และกล้าที่จะเริ่มเป็นฝ่ายทักคนอื่นก่อน ให้ความช่วยเหลือคนอื่นก่อนเขาขอ

สวดขอกับพระทุกครั้งที่รู้สึกเหนื่อยท้อแท้ แล้วพระจะอวยพรหนูค่ะ
พระองค์จะเป็นกำลังให้หนู นึกถึงแม่พระเป็นตัวอย่างด้วยนะคะ
สุภาพถ่อมตน อ่อนโยนแต่ไม่อ่อนแอนะ

ขอให้พระเจ้าทรงคุ้มครองค่ะ
billa-bong
~@

พฤหัสฯ. ก.ย. 22, 2011 4:31 pm

ผมว่าน้อง ลองหาเพื่อนคุยสักคน อาจจะเป็นใครก็ได้ที่น้องคิดว่า เค้าไม่น่าจะไปทำให้เรื่องระหว่างเพื่อนๆ แย่ลง เช่น ที่บ้าน พี่-น้อง ถ้ามี เพื่อนที่ รร อื่น หรือ เพื่อนที่คิดว่าสนิทจริงๆ คุยด้วยจะช่วยลดความเครียดได้มาก

แล้วพี่อยากจะบอกน้องว่า พี่ก็ยังเจอเรื่องแบบนี้เหมือนกัน คำนินทา มันอาจจะฟังแล้ว รู้สึกไม่ดี แต่ถ้าคิดให้ดี น้องลองคิดดูนะครับ ในชีวิตน้องต้องเจอเรื่องแบบนี้ไปตลอดอยู่แล้ว อีกหน่อยเรียนมหาลัย ทำงานไม่ว่าเราจะอยู๋ไหน จะเป็นคนดีแค่ไหนก็ตาม ต่อให้เราไม่ผิดเลยเค้าก็ยังว่าเราได้อยู่ดีถ้าเค้าไม่ชอบเรา เราไม่สามารถทำให้ใครทุกคนพอใจได้ ในโลกนี้ก็มีอยู่ สามอย่าง เช่นถ้าเราทำอะไรขึ้นมาสักอย่าง บางคนก็จะชมเรา บางคนก็ไม่พูดอะไร บางคนก็ว่าเรา

แต่มีคนหนึ่งที่จะอยู่กับเรา เข้าใจเราทุกอย่าง พระเยซูผู้น่ารักของเรา พระองค์เข้าใจลูกของพระองค์อย่างดี พระองค์จึงเป็นแบบอย่างให้เรา น้องลองดูซิครับ พระองค์ดีทุกอย่างเรียกได้ว่า ดีมากๆๆๆ ยังมีพวกฟารึสีคอยตามว่า ตามจับผิด ตามด่า ตลอด แล้วเราล่ะ ยังไม่ได้เป็นคนดีขนาดนั้น อาจจะมีความดีบ้างแต่ก็ไม่มากเท่าไหร่ เพราะฉะนั้น อย่าถ้อใจนะครับ ถ้าเราทำดีที่สุดแล้ว ฝากผลงานไว้ให้พระองค์ดูแล สิ่งไม่ดีที่คนอื่นทำมันก็ตัดสินตัวเค้าเองอยู่แล้ว สิ่งที่น้องต้องอดทน ก็ถวายเป็นพลีกรรม แล้วน้องจะรู้ว่าความอดทนทุกอย่างที่น้องทำเพื่อพระผู้เป็นเจ้า พระองค์จะไม่ลืมเลย

ส่วนถ้าที่คนอื่นพูดว่าเราไม่ดี แล้วถ้าเราไม่ดีจิงๆ ก็พยายามปรับปรุงแก้ไข ให้พระช่วยเราโดย ที่ภาวนามากขึ้น ไปวัดสม่ำเสมอ หรือไปพิเศษบ้าง หรือ ไปคุยกับพระองค์ หน้าตู้ศิลบ้าง

พระเจ้าอวยพรครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ :s012:
love.na

อังคาร ก.ย. 27, 2011 7:45 pm

ของคุณนะคะสำหรับคำแนะนำและกำลังใจดีๆ ^^

ขอพระอวยพรเช่นกันค่ะ :s012:
Prod Pran

อังคาร ต.ค. 11, 2011 9:30 pm

บางทีทุกข์ เพราะตัวเราเองด้วย

ให้พิจารณา อย่าไปยึดมั่น อย่าใส่ใจเรื่องที่เราไม่สามารถควบคุมเองได้

พึ่งพาพระเจ้าในคำภาวนา ฝากความไว้วางใจกับพระองค์เท่านั้นค่ะ
rosa-lee

เสาร์ ต.ค. 15, 2011 2:21 pm

เอาใจช่วยค่ะ หนูยังเด็กพยายามมองโลกในแง่ดี ฝึกให้ชิน หนูต้องหนักแน่นทำหูทวนลมไว้บ้าง
ใครจะพูดอะไรก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องแคร์ทุกเรื่อง บางครั้งเราอาจคิดไปเองก็ได้
ไม่อย่างนั้นหนูจะเครียดๆ โลกนี้สวยงามหนูต้องอยู่ในโลกนี้อีกนาน
ดังนั้นหนูต้องเข็มแข็ง ใจกว้าง รักและให้อภัยเสมอ
:........s012: .........
ตอบกลับโพส