เคยรู้สึกบาปจนแทบจะไม่กล้าอธิษฐานกันบ้างรึเปล่าครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
truelove_name

เสาร์ ก.ย. 24, 2011 10:39 pm

คือ ก็ย้ำอีกนั่นแหละ ว่าผมไม่เคยเรียนคำสอนแบบจริงๆจังๆ (เคยแต่เรียนวิชาคริสต์ศาสนาที่โรงเรียน) อาจมีความเชื่อผิดๆขอคำแนะนำด้วยนะครับ

คือ วันนี้ผมได้ทำบาปที่คิดว่าเป็นบาปหนักมากๆ จนไม่น่าให้อภัยได้ ตอนทำก็รู้ว่าบาป แต่มันก็หยุดไม่ได้ พอทำลงไปแล้วเพิ่งรู้สึกตัว รู้สึกผิด อับอาย กลัวไปหมด อยากจะขอโทษพระบิดา พระเยซุ พระแม่มารี ที่ได้ทำบาปที่น่ารังเกียจนี้ลงไป พอกลางคืนจะสวด ก็ละอายในบาปขึ้นมา คิดว่าเราทำลงไปขนาดนี้พระคงจะลงโทษ แล้ว ไม่เมตตาเราแน่ๆ แต่อีกใจก็คิดว่า พระบิดาเจ้า เป็นพระบิดาของเรา จะไม่ฟังเราได้อย่างไร สุดท้ายก็ได้อธิษฐาน ตามที่ทำทุกวัน แต่ก็เจือไปด้วยความรู้สึกละอายแก่ใจ ยิ่งจะขอให้เรารอดพ้นจากการลงโทษ การทดลอง แล้ว แทบจะร้องไห้อายจริงๆ พอสวดสายประคำ ในหัวก็เห็นแต่การกระทำของตัวเอง ปากก็สวดไป แต่ในใจก็คิดแต่เรื่องบาป เห็นภาพตัวเองทำบาปซ้ำไปซ้ำมา จนจิตใจแทบจะไม่อยู่กับบทสวด ผมรู้สึกแย่มากๆ ควรจะทำอย่างไรดีครับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ :s015:
s.gabriel

เสาร์ ก.ย. 24, 2011 11:45 pm

ไม่มีบาปไหนที่พระเจ้าให้อภัยไม่ได้ครับ
พระองค์ทรงรักสิ่งสร้างของพระองค์ครับ ให้อภัยพวกเราได้เสมอครับ
จิตรกรเอกยังรักผลงานที่ตัวเองวาดฉันใด พระองค์ก็ทรงรักสิ่งสร้างของพระองค์ฉันนั้น
พระบิดาเจ้ามองการทำบาปของมนุษย์เรานั้นเปรียบได้ดังก้อนหิน
แต่การทำดีของมนุษย์นั้นเปรียบได้ดังทองคำ คุณทำชั่วสัก10ครั้ง ตั้งใจทำดี1ครั้ง
ก้อนหิน10กอง จะมีค่าเท่าทองคำ1กองมั้ยครับ พระบิดาเจ้าทรงรักพวกเรามากๆครับ
ไม่ต้องคิดอาไรมากครับ สมมุติคุณมีลูก ลูกคุณทำผิดซ้ำแล้วซ้ำเล่า คุณก็ยังให้อภัยลูกคุณได้เสมอเพราะความรักที่คุณมีต่อลูกคุณ แล้วพระบิดาเจ้าสวรรค์ล่ะ จะไม่รักคุณมากกว่านั้นหรือ พระบิดาทรงยอมสละชีวิตพระบุตรของพระองค์ เพื่อมายอมตายแทนพวกมนุษย์ซึ่งเป็นคนบาป เพื่อจะไถ่เราให้รอดได้กลับไปอยู่กับพระบิดาในสวรรค์ คุณน่าจะพอมีคำตอบในใจแล้วนะครับ ขอพระจิตเจ้าทรงนำทางคุณด้วยครับ เป็นทุกข์ถึงบาปที่กระทำแล้วกลับใจเริ่มต้นใหม่ครับ พระให้อภัยคุณได้เสมอครับ :s012: :s012:
truelove_name

เสาร์ ก.ย. 24, 2011 11:48 pm

แม้แต่บาปหนัก ขนาดไม่น่าให้อภัย และ แม้กระทั่งรู้ตัวอยู่แล้วหรอครับ ผมรู้นะครับตอนทำบาป แต่หยุดตัวเองไม่ได้ แย่มากๆเลยครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ :s008:
sdjakapong

อาทิตย์ ก.ย. 25, 2011 8:52 am

ผมว่าเป็นแบบนี้ก็ดีนะครับ ใจของคุณละอายต่อบาปครับซึ่งผมมองว่าเป็นสิ่งที่ดี ใจของคุณยังไม่ตายด้านครับ รักษามันไว้ครับ ถ้าคุณทำบาปและไม่รู้สึกอะอายเนี่ยสิ มันอันตรายเสียกว่าที่คุณเป็นอยู่ตอนนี้เสียอีก เพราะพระองค์เรียกร้องให้เราเป็นทุกข์ถึงบาปอย่างแท้จริง ให้เราละอายต่อบาปและสำนึกบาปอย่างแท้จริงครับ อย่าปล่อยให้ใจเราตายด้านต่อบาปทำผิดก็ไม่รู้สึกเสียใจนะครับ

ปล.อ่านหนังสือ พระบิดาตรัสกับลูกๆของพระองค์ ดูนะครับ แล้วจะเข้าใจดีขึ้นครับ
Zion
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 25, 2011 10:35 am

การวอนขอพระเมตตา เป็นหน้าที่ของเราครับ

ส่วนหน้าที่การตัดสินว่าสมควรได้รับการอภัย หรือการลงโทษ เป็นหน้าที่ของพระเจ้า
ไม่ใช่หน้าที่ของเรา :s005:

และไม่ว่า พระเจ้าจะทรงลงโทษหรือให้อภัย เราก็มีหน้าที่น้อมรับ

เพราะ แม้แต่การลงโทษ นั่นก็เ้พราะพระองค์รักเรา จึงอยากให้เราเติบโตครับ :s015:
s.gabriel

อาทิตย์ ก.ย. 25, 2011 3:19 pm

บาปอะ​ไรที่ยก​โทษ​ให้​ไม่​ได้ พระ​เยซู​เจ้าตรัส​ไว้ว่า บาปทุกข้อรับ​การอภัย​ได้หมด ยก​เว้นบาปของคนที่​ไม่​เชื่อว่าบาปของตนสามารถรับ​การอภัย
rosa-lee

อังคาร ก.ย. 27, 2011 10:32 am

น้องอ่านหนังสือสารและความศรัทธาต่อพระเมตตา
น้องจะเข้าใจในความรักและพระเมตตาของพระองค์มากยิ่งขึ้น... :s015:
Valkyrie Zero Number

อังคาร ก.ย. 27, 2011 10:40 am

เป็นประจำ ตอนนี้ก็อย่างที่เห็น

........รู้สึกว่าตัวเองสูญเสียแทบทุกอย่าง ทั้งศรัทธา ความเชื่อที่จะมองพระเจ้าในแง่ดี สิ่งที่กำหนดไว้เหมือนไม่มีที่ให้ตัวเองยืน แม้กระทั่งความมั่นใจในตัวเอง

ตอนนี้ทั้งที่อยากอธิษฐานให้คนบางคน ก็ไม่สามารถทำได้ เพราะแม้แต่ตัวเองก็ไม่สามารถไว้วางใจพระองค์ได้....... และรู้สึกสับสนทุกอย่าง (ถึงมันจำเป็นจะต้องใช้ไอเทมที่เรียกว่า "ความอดทน" แต่ปัญหาคือ "มันหมด stock แล้ว" นี่สิ ของแบบนี้มันจะไปหาซื้อที่ไหนได้เล่า)

ถือพระเจ้าเป็นเพื่อนเหรอ....... คืนเมื่อวานซืนก็อุตส่าห์พยายามแล้วล่ะ...... แต่ก็เหมือนเดิม ไม่มีการติดต่อใด ๆ จะให้เชื่อว่าพระองค์อยากสร้างมิตรภาพกับเราได้ยังไงล่ะ

เงื่อนไขการเปิดประตู เปิดใจรับ...... ถ้าเป็นเมื่อก่อน หลายปีก่อน ตอนยังเด็ก ยังไม่ถูกกลั่นแกล้งหรืออะไรรุมเร้า อาจยังพอเป็นไปได้ แต่ตอนนี้....... ทำใจยังไงก็ทำใจไม่ลงแล้ว.....

เหมือนมีเหวกว้างและลึกมาขวางกั้นยังงั้นแหละ
กรอกสมบูรณ์

อังคาร ก.ย. 27, 2011 3:01 pm

อยากให้คุณ truelove_name ใช้โอกาสนี้ให้เกิดประโยชน์สูงสุดค่ะ

ในขณะที่สวดภาวนาหรืออธิฐานต่อพระ ให้สวดภาวนาแด่ผู้ที่ตกอยู่ในบาปแบบเดียวกันนี้ด้วย ให้เขาและเราเข้มแข็งขึ้นเรื่อยๆ และสามารถที่จะผ่านการผจญแบบนี้ไปได้ด้วยดี

พี่ใช้วิธีนี้เมื่อรู้สึกว่าตนเองอ่อนแอและตกอยู่ในบาปเดิมบ่อย ๆ :s008: สวดอธิฐานภาวนาขอความเข็มแข็งให้กับตนเองแล้ว ก็จะขอให้กับเพื่อนพี่น้องท่านอื่นๆด้วย โดยเฉพาะผู้ที่ตกอยู่ในบาปแบบเดียวกันซ้ำแล้วซ้ำอีกเหมือนกันกับตัวเรา ให้เขาและเราเข้มแข็งขึ้นพร้อมๆกัน เพื่อที่จะไม่ตกอยู่ในบาปนี้อีก

ขอพระอวยพรและประทานความเข้มแข็งให้ คุณ truelove_name ค่ะ
Batholomew
~@

อังคาร ก.ย. 27, 2011 7:50 pm

รู้สึกละอายใจในบาปเป็นเรื่องที่ถูกต้องครับ
แต่ก็ให้วางใจในพระเมตตาของพระนะครับ
ตอบกลับโพส