เชิญร่วมงานเสกวัด อัสสัมชัญ พัทยา ในวันเสาร์ที่19 พ.ย.2011

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
s.gabriel

ศุกร์ พ.ย. 25, 2011 5:18 pm

ใจเย็นๆครับ เรื่องไม่เป็นเรื่องครับ :s012: :s012:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Cherval

ศุกร์ พ.ย. 25, 2011 5:25 pm

guillotine เขียน:ที่ว่าไว้ในกระทู้ด้านบน
เรามองหาเอกลักษณ์ เอกลักษณ์ที่คาทอลิกเราเคยมีอยู่ และจะเป็นเช่นนั้นตลอดไป ผมมองดูวัดนี้แล้วให้ความรู้สึกว่ามันไม่เป็นวัดเลย
Kenneth

ศุกร์ พ.ย. 25, 2011 5:27 pm

s.gabriel เขียน:ใจเย็นๆครับ เรื่องไม่เป็นเรื่องครับ :s012: :s012:
ครับผม ผมใจเย็นอยู่แล้วครับ เพียงแต่น้อยใจที่คนอื่นมาว่าคาทอลิกเราเพี้ยน เค้าว่าเรามาเราก็อธิบายให้เข้าใจเพียงแค่นั้นครับ ไม่มีอะไรมากไปกว่านี้ครั
Kenneth

ศุกร์ พ.ย. 25, 2011 5:35 pm

Cherval เขียน:
guillotine เขียน:ที่ว่าไว้ในกระทู้ด้านบน
เรามองหาเอกลักษณ์ เอกลักษณ์ที่คาทอลิกเราเคยมีอยู่ และจะเป็นเช่นนั้นตลอดไป ผมมองดูวัดนี้แล้วให้ความรู้สึกว่ามันไม่เป็นวัดเลย
ใช่ครับ ผมแค่กลัวว่าคาทอลิกเราจะถูกกลืน ถ้าทุกคนเห็นดีเห็นงามในวัดที่เป็นลูกครึ่งแบบนี้ ต่อไปก็จะถูกกลืนเข้าไปที่ละเล็กละน้อย รายละเอียดยิบย่อยก็จะถูกกลืนหายสาบศูนย์ไป
การยอมรับเช่นนี้ไม่เรียกว่าเป็นการการยอมรับว่าความเชื่อ และทฤษฎีของพี่น้องคริสเตียนว่าเป็นจริงหรือครับ ? ถ้าเป็นการยอมรับได้ ก็แสดงว่าวัดคาทอลิกที่มีพระเยซูบนไม้กางเขนของเรานั้นผิด หรือไม่จำเป็นต้องมี ต่อไปวัดที่จะถูกสร้างใหม่ก็จะออกแบบก่อสร้างให้เป็นแบบวัดลูกครึ่งนี้กันหมด
ภาพประจำตัวสมาชิก
Cherval

ศุกร์ พ.ย. 25, 2011 5:54 pm

ผมไม่อยากสูญเสียธรรมเนียม วัฒนธรรมที่มีมายาวนาน (ไม่นับความเชื่อ)
คือสิ่งที่คาทอลิกเรามีเป็นเอกลักษณ์นั้น ก็ควรทำนุบำรุงต่อไป
หากไม่แล้วเราคงถูกกลืนไปด้วยวัฒนธรรมและธรรมเนียมของโลกยุคใหม่
อีกไม่นานวัดคงกลายเป็นห้องโล่งๆและมีแค่พระแท่นกับไม้กางเขนเปล่าเท่านั้นกระมัง

จากเดิมที่มองแล้วรู้สึกเป็นวัด
รูปภาพ

ผมกลัวเป็นแบบนี้

รูปภาพ

หรือแบบนี้

รูปภาพ

ผมกลัวโลกยุคใหม่จะเริ่มคุกคามประเพณี และวัฒนธรรม ศิลปะแบบโบราณไปหมดแล้ว
s.gabriel

ศุกร์ พ.ย. 25, 2011 6:01 pm

ผมขอให้มันจบแค่นี้แหละครับ ไม่มีประโยชน์ที่จะคุยเรื่องนี้ต่อไปเดี๋ยวจะมาทะเลาะกันครับ ผมคิดว่ากระทู้ที่ผ่านๆมาก็น่าจะกระจ่างแล้วครับ เรื่องที่คุณไม่กล้าบอกคุณพ่อเจ้าวัดเรื่องกางเขนกับอ่างน้ำเสก เดี๋ยวผมเจอพระสังฆราชเมื่อไหร่จะบอกท่านให้นะครับ เดี๋ยวลูกแกะที่มาใหม่ จะมาเข้าคอกเห็นกระทู้เราพี่น้องคริสต์ชนมาโต้แย้งกัน มันจะดูไม่เข้าท่าเท่าไหร่ครับ
Kenneth

ศุกร์ พ.ย. 25, 2011 6:32 pm

s.gabriel เขียน:ผมขอให้มันจบแค่นี้แหละครับ ไม่มีประโยชน์ที่จะคุยเรื่องนี้ต่อไปเดี๋ยวจะมาทะเลาะกันครับ ผมคิดว่ากระทู้ที่ผ่านๆมาก็น่าจะกระจ่างแล้วครับ เรื่องที่คุณไม่กล้าบอกคุณพ่อเจ้าวัดเรื่องกางเขนกับอ่างน้ำเสก เดี๋ยวผมเจอพระสังฆราชเมื่อไหร่จะบอกท่านให้นะครับ เดี๋ยวลูกแกะที่มาใหม่ จะมาเข้าคอกเห็นกระทู้เราพี่น้องคริสต์ชนมาโต้แย้งกัน มันจะดูไม่เข้าท่าเท่าไหร่ครับ
ได้ครับ แต่อย่าเพิ่งเข้าใจผิดว่าเราทะเลาะกันซิครับ ทุกรีพลายทุกความเห็นที่ผมโต้แย้ง ผมก็โต้แย้งอย่างมีเหตุผล ถ้าคิดอีกมุม จะเรียกว่าเป็นการสนทนาที่ได้ความรู้ ความเชื่อที่ถูกต้องตามธรรมเนียมคาทอลิก ใส่ความรู้กับลูกเกาะที่มาใหม่ด้วย

แต่ถ้าเป็นความต้องการของเจ้าของกระทู้ว่าต้องการให้ผมหยุดรีพลายกระทู้นี้ ผมก็จะให้เกียรติและรับเอาไว้แต่โดยดี ณ บัดนี้ครับ

นี่จะเป็นรีพลายสุดท้ายของผมในกระทู้นี้

ขอบคุณที่เป็นธุระเรื่องจัดหาสิ่งจำเป็นที่วัดคาทอลิกควรมี เช่นองค์พระเยซูทรงถูกตรึงบนไม้กางเขน และอ่างน้ำเสกนั้น ขอฝากเป็นธุระด้วยครับ แต่ผมเชื่อว่าคงไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงมากนัก เพราะผมเชื่อว่าแผนการสร้างวัดหลังนี้ได้ถูกวางแผนไว้แล้วอย่างดีว่าจะมี หรือไม่มีอะไรตั้งแต่เริ่มลงเสาเข็ม สิ่งที่ควรจะมีมันก็เห็นกันแล้ว ณ วันนี้ แต่สิ่งที่ไม่มีก็คงจะไม่มีตลอดไป

ขอบคุณครับ
Jeab Agape
~@

ศุกร์ พ.ย. 25, 2011 7:16 pm

:+: seraphim :+: เขียน:http://www.chanmedia.net/images/2011/ne ... /index.htm เพิ่มเติมรูปจ้า
เอาละเจี๊ยบไม่พูดเรื่องอื่นล่ะ เดี๋ยวขัดอกขัดใจกัน อิอิ

อยากคุยกับป้าฟีมงับ ...ขอบคุณที่แปะลิงก์ให้ ดูแล้วครึกครื้น ไปด้วย
ทั้งๆที่พวกเราอยู่ช่วงเฝ้าระแวงป้าน้ำ (รองนายกฯพี่โก๊ะตี๋ -อาแปะสอรายุดเป็นนายก ฝรั่งว่า พี่โก๊ะตี๋ว่า
น้ำเดินทางเลยหลักสี่ ให้เรียกป้า) ...อยากจะบอกป้าฟีมว่า ทำไมสังฆมณฑลจันทน์ ใช้งานท่าน
สิริพงษ์ หนักมากนะ เดี๋ยวนี้ท่าแก่หง่อมไปเลย ฮ่า ฮ่า ฮ่า :s013:
s.gabriel

ศุกร์ พ.ย. 25, 2011 7:41 pm

Jeab Agape เขียน:
:+: seraphim :+: เขียน:http://www.chanmedia.net/images/2011/ne ... /index.htm เพิ่มเติมรูปจ้า
เอาละเจี๊ยบไม่พูดเรื่องอื่นล่ะ เดี๋ยวขัดอกขัดใจกัน อิอิ

อยากคุยกับป้าฟีมงับ ...ขอบคุณที่แปะลิงก์ให้ ดูแล้วครึกครื้น ไปด้วย
ทั้งๆที่พวกเราอยู่ช่วงเฝ้าระแวงป้าน้ำ (รองนายกฯพี่โก๊ะตี๋ -อาแปะสอรายุดเป็นนายก ฝรั่งว่า พี่โก๊ะตี๋ว่า
น้ำเดินทางเลยหลักสี่ ให้เรียกป้า) ...อยากจะบอกป้าฟีมว่า ทำไมสังฆมณฑลจันทน์ ใช้งานท่าน
สิริพงษ์ หนักมากนะ เดี๋ยวนี้ท่าแก่หง่อมไปเลย ฮ่า ฮ่า ฮ่า :s013:
ใช่ครับพี่เจี้ยบ ผิดกับตอนท่านรับตำแหน่งใหม่ๆเลยครับ แต่เวลาเห็นท่านทีไรผมก็รู้สึกดีนะครับ เห็นรอยยิ้มของท่านแล้วมีความสุขครับ
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ พ.ย. 25, 2011 8:46 pm

แก่หง่อมนั้น เป็นไปตามวัย และประสบการณ์ ใช้งานหนักหรือเปล่านั้นไม่อาจทราบได้ แต่เห็นออกหลายงานอยู่ ก็ข้ามห้วยมานี่เนอะต้องเรียนรู้งานเยอะมั๊ง เดาเอา :s013:

ส่วนเรื่องวัดใหม่นั้น ต่างมุมมองเน้อ คิดต่างได้แต่อย่าแตกแยก ส่วนตัวมองจากภายนอกรั้วเหมือนบริษัท ภายในก็ไม่ค่อยคุ้นกับวัดโมเดิร์นแบบนี้ ยังคงชอบแบบเดิมๆ หรือว่าเราแก่แล้วหว่า หรือว่าเพราะเป็น "วัดน้อย" เลยไม่ต้องชัดเจน งงวุ้ย... :s030:

ปูลู... เป็นวัดคณะคามิเลียนก็เหมาะเนอะ กางเขนแดงพอดี อิอิอิ....
kungtheboy

พฤหัสฯ. มิ.ย. 07, 2012 12:35 pm

ว่างๆ ผมจะลองไปเข้าวัดนี่ดูบ้าง ว่าเป็นยังไงแปลกไปจากเดิมหรือเปล่า แต่ที่ผมคิดนะ ว่าวัดนี้ก็สวยนะคร๊าฟฟ ดูคลาสสิกดี สว่าง โล่ง โปร่ง ไฮโซเหมือนผู้ดี อิอิ
Batholomew
~@

เสาร์ มิ.ย. 09, 2012 5:10 pm

ยังไม่เคยไป ว่าจะไปซักทีเหมือนกันนะ
ตอบกลับโพส