เรื่องการไหว้เจ้าที่

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

พุธ พ.ย. 16, 2011 10:18 am

นาน ๆ จะตั้งกระทู้ที่ไม่เกี่ยวกับความเฟลสักเรื่อง แต่อาจจะเกี่ยวนิด ๆ หรือเปล่านะ ก็อาจจะนิดหน่อย เอาเป็นว่าเข้าเรื่องละกัน

ก็ไม่มีอะไรมากหรอก เผอิญคนที่ออฟฟิศเค้าไหว้เจ้าที่และพระพรหมข้าง ๆ ออฟฟิศกัน เพื่อจะได้เป็นสิริมงคลในหน้าที่การงาน ไอ้เราก็ไปร่วมด้วยเพราะทุกคนทำกันหมด + เรามีเหตุผลส่วนตัวเล็กน้อย แต่ก็ไม่ใช่ที่บ่น ๆ อยู่ทุกวันหรอกนะ

ผิดไหมนะ ที่เราไปร่วมวงด้วย ถึงในใจจริงๆ ก็ไม่ได้คิดบูชาอะไรด้วยหรอก แต่ก็คิดในใจไปทำนองว่า "เราขอท่านไม่ได้เพราะเราก็มีขอบเขตของเรา เพราะในบทบัญญัติไม่ให้กราบไหว้เทพอื่น แต่เราก็อยากให้อยู่ด้วยกันได้อย่างสงบสุขไม่เบียดเบียนซึ่งกันและกัน ถ้าจะขอก็คงมีอย่างเดียวคือ คนอื่นเขาขออะไรดี ๆ ก็ขอให้ท่านทำตามที่พวกเขาขอเถิด" ก็แค่นั้น

ที่จริงเหตุผลยิบย่อยอื่น ๆ มันก็มีอยู่น่ะนะ แต่แค่อยากรู้ว่ากรณีนี้ถือว่าผิดไหม
(สารภาพว่า ในใจก็คิดว่ามันจะมีผลต่อภายภาคหน้าระหว่างเรากับพระเจ้าด้วยนั่นแหละ ถึงตอนนี้จะลดลงกว่าเมื่อก่อนมากอยู่แล้วก็จริงน่ะนะ)
Nura

พุธ พ.ย. 16, 2011 11:40 am

ก่อนอื่นคุณต้องถามตัวเองว่า สิ่งที่คุณเรียกว่าเทพคืออะไร เหมือนหรือต่างกับพระเจ้าอย่างไร แล้วเทพตามที่คุณเข้าใจนั้นมีจริงด้วยหรือ หรือเป็นอะไรกันแน่

อพยพ บทที่ 20 กล่าวไว้ว่า อย่ามีพระเจ้าอื่นใดนอกเหนือจากเรา....อย่ากราบไหว้หรือปรนนิบัตรูปเหล่านั้น เพราะเราคือพระเจ้าของเจ้า เป็นพระเจ้าที่หวงแหน....

ไม่ว่าเหตุผลใดๆก็ตาม การกราบไหว้รูปเคารพเหล่านี้เป็นสิ่งไม่สมควร

พุธ พ.ย. 16, 2011 12:52 pm

Nura เขียน:ก่อนอื่นคุณต้องถามตัวเองว่า สิ่งที่คุณเรียกว่าเทพคืออะไร เหมือนหรือต่างกับพระเจ้าอย่างไร แล้วเทพตามที่คุณเข้าใจนั้นมีจริงด้วยหรือ หรือเป็นอะไรกันแน่

อพยพ บทที่ 20 กล่าวไว้ว่า อย่ามีพระเจ้าอื่นใดนอกเหนือจากเรา....อย่ากราบไหว้หรือปรนนิบัตรูปเหล่านั้น เพราะเราคือพระเจ้าของเจ้า เป็นพระเจ้าที่หวงแหน....

ไม่ว่าเหตุผลใดๆก็ตาม การกราบไหว้รูปเคารพเหล่านี้เป็นสิ่งไม่สมควร
เทพ ก็คงเป็นอะไรสักอย่างที่สูงกว่ามนุษย์ น่าจะอยู่ระดับใกล้ ๆ กับทูตสวรรค์หรือปีศาจ แต่ถ้าเทียบกับมนุษย์ ก็คงคล้าย ๆ ราชสีห์กับหนูรึเปล่านะ

ถามว่ามีจริงหรือเปล่า พูดตามตรง "ไม่รู้"

ทำไปก็ตามมารยาท แต่ก็เผื่อไว้เหมือนกัน และก็ไม่อยากดราม่าด้วยเวลามีอะไร เพราะเราก็อยากใช้ชีวิตของเรา และเราก็มีพระเจ้าเป็นเทพของเราแล้ว แต่ก็คิดว่าบางทีรักษามารยาทไว้บ้างไม่น่าจะถึงกับเสียหายขนาดนั้นนี่นา หรือว่ามันเป็นอย่างนั้นจริง ๆ เ้ข้าล่ะ?

ที่แน่ ๆ ถ้าต้องมีดราม่ากับจิตพวกนั้น รู้อยู่หรอกว่าเรามีพระเจ้า แต่.....จากปัจจัยหลาย ๆ อย่าง เราก็ต้องระมัดระวังตัวเอาไว้บ้าง + เกรงใจเพื่อนร่วมงานบ้างเหมือนกัน ทั้งออฟฟิศมีกันแค่ 5 คนตอนนี้ แค่นี้ก็ดราม่ากันจะตายห่าน ถ้าต้องเถียงกันเรื่องศาสนาและความเชื่ออีก ไม่ไหวแน่ ๆ (-*-) นอกจากพระเจ้าของเราจะสำแดงพลังโชว์เทพเพื่อยืนยันว่าใครเก๋าของแท้ แล้วให้ทุกคนหันมาเชื่อพระองค์ในทันที ก็อีกเรื่อง
(ก็จริง นั่นเท่ากับว่าคงต้องเกิดสงครามศักดิ์สิทธิ์กลางเมืองไทยเลยทีเดียว แต่ถ้าพระองค์ลงมาสั่งเราตรง ๆ หรือส่งทูตสวรรค์และยื่นดาบให้ทำ เราก็ใจกล้าบ้าพอรับคำสั่งนะ)

จะให้เอาไงดีล่ะ กราบก็ผิด ไม่กราบก็ผิด (.....แต่ถ้าจะให้เราไม่ต้องกราบแบบฝืนใจ ก็ช่วยทำอะไรหน่อยสิ ส่งเสียงเตือนหรืออะไรบ้างก็ยังดี ก่อนทุกอย่างจะเริ่มน่ะ)

แต่เอาเต๊อะ มันทำไปแล้ว แล้วก็ผ่านไปแล้วนี่ฝ่า บาปก็บาป(ว้อยยยยย) -*-
Kenneth

พุธ พ.ย. 16, 2011 3:39 pm

ระหว่างมารยาททางสังคม กับมารยาททางความเชื่อ
เป็นผม ผมเลือกมารยาททางความเชื่อหรือศาสนามาก่อนเป็นที่หนึ่งครับ มนุษย์ขี้เหม็นจะว่าอย่างไรจะนินทาอย่างไร ปล่อยเขาไป แต่ผมจะไม่เสียมารยาทโดยการกราบไหว้เทพอื่น ผมจะไม่เสียมารยาทต่อพระเจ้าองค์เดียวของผมอย่างแน่นอน

พุธ พ.ย. 16, 2011 3:56 pm

แล้วตอนนี้จะให้ทำไง (และที่ทำไป ไม่ได้ทำเพราะหันไปนับถือรายนั้นหรอกนะ แต่ถามจริง ตอนนี้แล้วจะย้อนเวลาไปแก้ไขได้รึเปล่าล่ะ (ถ้าได้ก็ดี)

(แต่เซ็ง + เคืองอยู่อย่าง ไอ้หัวหน้ามันต้องการเหตุผล(อย่างน้อยก็ตามใจมัน + เป็นพวกคบยากด้วย แล้วกรูไม่เชื่อหรอกว่าถ้าอธิบายเรื่องการนับถือพระเจ้าองค์เดียวห้ามกราบไหว้พระอื่นแล้ว มันจะยอมเข้าใจ)))

แต่ตอนนี้มันผ่านไปแล้ว ถือว่าเราทำบาปแล้ว มีข้อหาติดตัวเพิ่มแล้ว จะให้ทำไงล่ะ
captainx

พุธ พ.ย. 16, 2011 8:01 pm

ต้องถามใจตัวเองก่อนว่าที่คุณนับถืออะไรนั้นเพียงเพื่อขอสื่งต่างๆที่คุณอยากได้เท่านั้นเหรอคับ :s030:
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ พ.ย. 16, 2011 8:02 pm

Valkyrie Zero Number เขียน:แล้วตอนนี้จะให้ทำไง (และที่ทำไป ไม่ได้ทำเพราะหันไปนับถือรายนั้นหรอกนะ แต่ถามจริง ตอนนี้แล้วจะย้อนเวลาไปแก้ไขได้รึเปล่าล่ะ (ถ้าได้ก็ดี)

แต่ตอนนี้มันผ่านไปแล้ว ถือว่าเราทำบาปแล้ว มีข้อหาติดตัวเพิ่มแล้ว จะให้ทำไงล่ะ
เป็นคริสตชน ก็สารภาพบาปกับพระเจ้าครับ ::017::
Valkyrie Zero Number เขียน: (แต่เซ็ง + เคืองอยู่อย่าง ไอ้หัวหน้ามันต้องการเหตุผล(อย่างน้อยก็ตามใจมัน + เป็นพวกคบยากด้วย แล้วกรูไม่เชื่อหรอกว่าถ้าอธิบายเรื่องการนับถือพระเจ้าองค์เดียวห้ามกราบไหว้พระอื่นแล้ว มันจะยอมเข้าใจ)))

ถ้าไม่อยากอธิบายเรื่องความเชื่อ (ซึ่งตามสิทธิมนุษยชน มันเป็นสิทธิส่วนบุคคล
แต่ละคนคนมีสิทธิ์ที่จะเชื่อโดยไม่ต้องเหมือนคนอื่นอยู่แล้ว ::020:: )

ก็ปลีกตัวออกไปอธิษฐานคนเดียว ระหว่างการไหว้เทพก็ได้ครับ

เสร็จพิธีก็กลับมา ถ้าเขาถามว่าเราทำอะไร
ก็บอก"เราติดธุระ /คุยธุระกับเพื่อนคนสำคัญอยู่" :s002:
Nura

พุธ พ.ย. 16, 2011 10:28 pm

เราเข้าใจว่ามันเป็นสถานการณ์ที่ยาก แต่ไม่ว่าจะไม่มีจริง ปีศาจ หรือทูตสวรรค์ ก็ไม่ควรแก่การกราบไหว้ (โคโลสี 2:18; วิวรณ์ 22:8-9)

การไม่กราบผิดในสายตามนุษย์ การกราบผิดในสายพระเนตรของพระเจ้า ที่แล้วไปแล้วก็กลับใจ และสารภาพบาปกับพระเจ้า (กิจการ 3:19)

การยืนหยัดสู้กับความเชื่อที่แพร่หลายในสังคมเป็นกางเขนอันหนึ่งที่เราต้องแบก (ลูกา 9:23-26) การปฎิบัติตามความเชื่อของเราหลายๆ ครั้งทำให้คนที่ไม่มีความเชื่อไม่พอใจ แต่เราก็ต้องทำในสิ่งที่เราต้องทำ นักบุญเปโตรทราบในสิ่งนี้ดี และได้สอนไว้ว่า

"ดูก่อนท่านที่รัก ข้าพเจ้าขอวิงวอนท่านทั้งหลาย ผู้อาศัยในโลกอย่างไปเป็นบ้านเกิดเมืองนอน ให้เว้นจากตัณหาของเนี้อหนังซึ่งเป็นข้าศึกต่อวิญญาณจิตของท่าน จงรักษาความประพฤติอันดีของท่านไว้ในหมู่คนต่างชาติ เพื่อว่าเมื่อมีคนติเตียนท่าวนว่าประพฤติชั่ว เขาจะได้เห็นการดีของท่าน และเขาจะได้สรรเสริญพระเจ้าในวันที่พระองค์เสด็จมา" 1 เปโตร 2:11-12

"Dear friends, I urge you, as aliens and strangers in the world, to abstain from sinful desires, which war against your soul. Live such good lives among the pagans that, though they accuse you of doing wrong, they may see your good deeds and glorify God on the day he visits us." 1 Peter 2:11-12, NIV

ขอให้คุณยืนหยัดในความเชื่อ ขอพระเจ้าประทานพระวิญญาณเพื่อชี้นำคุณในสถานการณ์ที่ยากเหล่านี้
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พฤหัสฯ. พ.ย. 17, 2011 6:11 am

อันนี้บาปเพราะเข้าข่ายข้อนี้

1คร 8:4

เราก็รู้แล้วว่า รูปเคารพเป็นเพียงรูป และไม่มีพระอื่นใดนอกจากพระเจ้าเพียงพระองค์เดียว แม้จะมีสิ่งที่เรียกกันว่าพระเจ้าทั้งในสวรรค์และบนแผ่นดิน พระเจ้าและเจ้านายเช่นนี้มีอยู่มากมาย แต่สำหรับเราพระเจ้ามีเพียงพระองค์เดียวคือพระบิดา สรรพสิ่งมาจากพระองค์ เราเป็นอยู่เพื่อพระองค์ และมีองค์พระผู้เป็นเจ้าเพียงพระองค์เดียวคือพระเยซูคริสต์ สรรพสิ่งเป็นมาโดยทางพระองค์ เราก็เป็นมาโดยทางพระองค์ด้วย

1คร 10:14

พี่น้องที่รักยิ่ง ท่านจงหลีกเลี่ยงการกราบไหว้รูปเคารพ ข้าพเจ้าพูดกับท่านเหมือนพูดกับผู้มีปัญญา ท่านจงพิจารณาตัดสินสิ่งที่ข้าพเจ้ากำลังจะพูดนี้เถิด ถ้วยถวายพระพร ซึ่งเราใช้ขอบพระคุณพระเจ้านั้น มิได้ทำให้เรามีส่วนร่วมในพระโลหิตของพระคริสตเจ้าหรือ และปังที่เราบินั้น มิได้ทำให้เรามีส่วนร่วมในพระกายของของพระคริสตเจ้าหรือ มีปังก้อนเดียว แม้ว่าจะมีหลายคนเราก็เป็นกายเดียวกัน เพราะเราทุกคนมีส่วนร่วมกินปังก้อนเดียวกัน จงพิจารณาชาวอิสราเอลในอดีต ผู้ที่กินเนื้อจากของถวายก็มีส่วนร่วมในพระแท่นบูชามิใช่หรือ ข้าพเจ้าหมายความว่าอย่างไร หมายความว่า เนื้อที่ถวายแด่รูปเคารพนั้นมีความสำคัญอะไรหรือ รูปเคารพนั้นมีความสำคัญอะไรหรือ เปล่าเลย
billa-bong
~@

พฤหัสฯ. พ.ย. 17, 2011 4:47 pm

ครับ ผมว่าก็บอกไปอ่ะครับว่าไม่สะดวกที่จะทำเพราะว่าเป็นคริสต์ ผมทำแบบนี้ตลอด ขอยืนสำรวมอยุ่ด้านหลังแบบนั้นอ่ะครับ ส่วนถ้าเค้าด่าเราก็ปล่อยเค้า เป็นมรณะสักขีไง เท่ห์จะตายยย ส่วนถ้าไม่สบายใจที่ทำไปแล้ว ก็ไปแก้บาป แค่นี้ก็จะไม่คิดมากแล้วนะครับ แล้วก็จะสนิทกับพระมากขึ้นด้วย จริงไม๊ครับ

ขอพระเจ้าอวยพรครับ :s012:

พฤหัสฯ. พ.ย. 17, 2011 4:53 pm

billa-bong เขียน:ครับ ผมว่าก็บอกไปอ่ะครับว่าไม่สะดวกที่จะทำเพราะว่าเป็นคริสต์ ผมทำแบบนี้ตลอด ขอยืนสำรวมอยุ่ด้านหลังแบบนั้นอ่ะครับ ส่วนถ้าเค้าด่าเราก็ปล่อยเค้า เป็นมรณะสักขีไง เท่ห์จะตายยย ส่วนถ้าไม่สบายใจที่ทำไปแล้ว ก็ไปแก้บาป แค่นี้ก็จะไม่คิดมากแล้วนะครับ แล้วก็จะสนิทกับพระมากขึ้นด้วย จริงไม๊ครับ

ขอพระเจ้าอวยพรครับ :s012:
มรณสักขีมันก็เท่อยู่หรอก ในอีกแบบนึง

แต่จริง ๆ ..... มันก็มีเหตุผลอื่นอยู่หรอกนะที่ยอมทำ แต่มันก็ผ่านไปแล้ว วันนี้ก็บอกเพื่อนคนนึงไปแล้วว่า วันหลังถ้าเราตัดสินใจไม่ทำก็คือไม่ทำ ถึงจะสายไปหน่อยแล้วก็เถอะ

แต่พูดก็พูดนะ จริงเหมือนกันที่ ความตั้งใจจะสู้เพื่อพระองค์ในวันนี้ ถดถอยลงกว่าวันก่อน ๆ ซะอีก ถ้าเป็นเมื่อก่อนเราคงลุกขึ้นแข็งกร้าว ตั้งตัวเป็นศัตรูกับชาวพุทธเหมือนเดิมหากพวกเขาไม่ยอมฟัง
(I'm a SWORD , not the saint.)

สงสัยศรัทธาเราจะเสื่อมลงจริง ๆ ด้วยล่ะมั้ง (this sword may be broken now.....)
Zion
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ย. 17, 2011 7:28 pm

Valkyrie Zero Number เขียน: แต่พูดก็พูดนะ จริงเหมือนกันที่ ความตั้งใจจะสู้เพื่อพระองค์ในวันนี้ ถดถอยลงกว่าวันก่อน ๆ ซะอีก ถ้าเป็นเมื่อก่อนเราคงลุกขึ้นแข็งกร้าว ตั้งตัวเป็นศัตรูกับชาวพุทธเหมือนเดิมหากพวกเขาไม่ยอมฟัง
(I'm a SWORD , not the saint.)

สงสัยศรัทธาเราจะเสื่อมลงจริง ๆ ด้วยล่ะมั้ง (this sword may be broken now.....)

การเป็นศัตรูกับคนต่างศาสนา ไม่ใช่น้ำพระทัยของพระเจ้าครับ ::010::

ไม่อย่างนั้นเปาโลคงชวนคนต่างศาสนามาเชื่อพระเจ้าไม่ได้แน่ๆ :s015:
Andreas
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ย. 17, 2011 9:42 pm

คนที่ไหว้เจ้าที่ ไม่ใช่พุทธแท้หรอกครับ เพราะพุทธแท้ก็ไม่มีการเซ่นไหว้วิญญาณที่ไหนทั้งสิ้น จึงไม่จำเป็นต้องไปไหว้เจ้าที่เจ้าทาง เพราะเชื่อว่าทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว ทุกสิ่งขึ้นอยู๋ที่การกระทำของตนเอง

ถ้าวิเคราะห์ดูให้ดี คนไทยที่ว่านับถือศาสนาพุทธประมาณ 90% ของประชากรก็ไม่ใช่คนพุทธร้อยเปอร์เซ็นต์ เพราะเขาก็ยังไหว้เจ้าที่เจ้าทาง เทพต่าง ๆ ของฮินดู จีน นับถือผีสางเทวดา ทรงเจ้า ทำไสยศาสตร์ เล่นหวย ฯลฯ สิ่งต่าง ๆ ที่กล่าวมานี้ ไม่เกี่ยวกับหลักธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้าเลย

ผมกลับเห็นว่าชาวคริสต์ที่มีความเชื่อมั่นคงในพระเจ้า เชื่อในเหตุและผล มีความเป็นพุทธะ(ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน) มากกว่าคนที่ได้ชื่อว่าเป็นคนพุทธ แต่ยังหลับ หลง งมงายในสิ่งที่ไม่ใช่พุทธธรรม

พฤหัสฯ. พ.ย. 17, 2011 10:45 pm

Andreas เขียน:คนที่ไหว้เจ้าที่ ไม่ใช่พุทธแท้หรอกครับ เพราะพุทธแท้ก็ไม่มีการเซ่นไหว้วิญญาณที่ไหนทั้งสิ้น จึงไม่จำเป็นต้องไปไหว้เจ้าที่เจ้าทาง เพราะเชื่อว่าทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว ทุกสิ่งขึ้นอยู๋ที่การกระทำของตนเอง

ถ้าวิเคราะห์ดูให้ดี คนไทยที่ว่านับถือศาสนาพุทธประมาณ 90% ของประชากรก็ไม่ใช่คนพุทธร้อยเปอร์เซ็นต์ เพราะเขาก็ยังไหว้เจ้าที่เจ้าทาง เทพต่าง ๆ ของฮินดู จีน นับถือผีสางเทวดา ทรงเจ้า ทำไสยศาสตร์ เล่นหวย ฯลฯ สิ่งต่าง ๆ ที่กล่าวมานี้ ไม่เกี่ยวกับหลักธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้าเลย

ผมกลับเห็นว่าชาวคริสต์ที่มีความเชื่อมั่นคงในพระเจ้า เชื่อในเหตุและผล มีความเป็นพุทธะ(ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน) มากกว่าคนที่ได้ชื่อว่าเป็นคนพุทธ แต่ยังหลับ หลง งมงายในสิ่งที่ไม่ใช่พุทธธรรม
ถ้านำเรื่องนี้ไปพูดแล้วคนมันยอมฟังก็ดีสินะ

แต่เราว่าไม่มีทาง แต่เอาเถอะ "ดาบหัก" แบบเราคงไม่มีสิทธิ์พูดอะไรมากนัก

เฮ้อ ในประเทศไทย คนพุทธหลายคนปากบอกรับได้ แต่คอยพยายามชวนให้ไปทำด้วยนี่มันหมายความว่าไงกันนะ แต่ก็ช่วยไม่ได้ สังคมประเทศไทยเป็นงี้นี่ฝ่า

ขนาดคนที่อยากไปโบสถ์แต่ครอบครัวห้ามก็ยังมีเพียบทั่วประเทศเลย
Kenneth

ศุกร์ พ.ย. 18, 2011 1:40 am

เมื่อรู้สึกผิดเสียใจต่อบาปที่ได้กระทำลงไป ก็ต้องไปสารภาพบาป เมื่อสารภาพบาปแล้วก็อย่าทำบาปเดิมซ้ำ และเราต้องมีจุดยืนต่อพระเจ้าที่มั่นคง หนักแน่น ไม่โอนเอน
ประกาศอย่างภาคภูมิใจให้คนต่างศาสนาเขารู้ว่าเรารักและมั่นคงต่อพระเจ้าของเราเพียงใด ครั้งต่อไปผมมั่นใจว่าจะไม่มีใครกล้ามาขอให้คุณไปไหว้เจ้าอีกเลย

ศุกร์ พ.ย. 18, 2011 9:30 am

ความวัวไม่ทันหาย ความควายเข้ามาแทรก พรุ่งนี้วันเสาร์ ต้องไปร่วมพิธีปลูกบ้านใหม่ที่สันทรายอีกแล้ว.......

พอเราบอกว่าไปร่วมได้ แต่เราก็มีขอบเขตของเรา แค่นั้นคุณท่านแม่เปลี่ยนสีหน้าทันทีเลย

........กูล่ะเบื่อ ไม่ทำก็มาแยกเขี้ยวใส่ พออ่อนข้อให้สักครั้ง ก็หาเรื่องยกมาว่าที่ตอนนั้นนี้ยังทำได้เลย บลาๆๆ แต่ที่จริงเมื่อก่อน ต่อให้เรายืนกรานไม่ทำ ก็ชอบยกตัวอย่างคนอื่นบางคนที่ไม่เคร่งมากแล้วไปร่วมมาเป็นข้ออ้างเลย สราดดดดดดดดดดดด

สรุปคือ ลองบาปครั้งนึง ต้องมีครั้งต่อ ๆ ไปสินะ อืม เข้าร่างมืดไปถาวรเลยดีมั้ยวะ
s.gabriel

ศุกร์ พ.ย. 18, 2011 12:16 pm

Valkyrie Zero Number เขียน:ความวัวไม่ทันหาย ความควายเข้ามาแทรก พรุ่งนี้วันเสาร์ ต้องไปร่วมพิธีปลูกบ้านใหม่ที่สันทรายอีกแล้ว.......

พอเราบอกว่าไปร่วมได้ แต่เราก็มีขอบเขตของเรา แค่นั้นคุณท่านแม่เปลี่ยนสีหน้าทันทีเลย

........กูล่ะเบื่อ ไม่ทำก็มาแยกเขี้ยวใส่ พออ่อนข้อให้สักครั้ง ก็หาเรื่องยกมาว่าที่ตอนนั้นนี้ยังทำได้เลย บลาๆๆ แต่ที่จริงเมื่อก่อน ต่อให้เรายืนกรานไม่ทำ ก็ชอบยกตัวอย่างคนอื่นบางคนที่ไม่เคร่งมากแล้วไปร่วมมาเป็นข้ออ้างเลย สราดดดดดดดดดดดด

สรุปคือ ลองบาปครั้งนึง ต้องมีครั้งต่อ ๆ ไปสินะ อืม เข้าร่างมืดไปถาวรเลยดีมั้ยวะ
ปัญหานี้ผมก็พึ่งเจอเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว พอดีวันนั้นเป็นวันทำบุญเปิดร้านใหม่ของเพื่อน เค้าเชิญผมและแฟนไปด้วย พอตอนพระสงฆ์ของพุทธสวดมนต์ ผมก็เดินออกมานั่งข้างนอก ผมสั่งแฟนไว้แล้วขออย่างนึงอย่าลงไปกราบพระ พอเริ่มสวดเพื่อนๆก็นั่งกันอยู่หน้าพระสงฆ์ พอเข้ากราบ แฟนผมก็กราบ พอเค้ากรวดน้ำแฟนผมก็เกาะเค้าไปด้วย ทำครบทุกพิธีการ พอกลับบ้านบนรถผมก็บอกว่าเทอทำอย่างนั้นทำไม เราบอกเทอแล้ว แค่นั้นบรรยากาศภายในรถก็อึดอัดสุดๆทะเลาะกันเป็นเรื่องเป็นราว ย้อนอดีตของผมกันเป็นชุดว่าเมื่อก่อนก็เห็นยกมือไหว้อยู่นี่ แล้วทีนี้ทำไมจะมาห้ามเรา(แฟนผมอดีตเป็นพุทธ)แล้วพาไปเที่ยวดอยสุเทพ พระธาตุพนมตามวัดต่างๆทำไม ผมก็บอกว่าไปเที่ยวไง เราไม่ได้ไปกราบไหว้บูชาเค้า ปัญหานี้หลายคนอาจจะเจอเหมือนผม แฟนผมก็ว่าเมื่อก่อนเคยเห็นไหว้หมดแล้วเดี๋ยวนี้ทำไมไม่ไหว้ คนเราจะเปลื่ยนแปลงกันไม่ได้เลยหรือไง ใครจะมีแฟนเป็นพุทธ ผมว่าแยกกันนับถือก็ดี เพราะจะได้ไม่เกิดปัญหาแบบนี้ ปัญหาแบบนี้มันมีเป็นระยะๆ ถ้าคุณไม่ซีเรียสหรือไม่เคร่งที่จะควบคุมตนเอง ที่จะกราบไหว้พระอื่น ก็กลืนไปกับคนพุทธก็คงไม่มีปัญหาไร แฟนผมทุกงานครับที่เกี่ยวกับพุทธ ทำบุญปีใหม่ ตรุษจีน ครบรอบวันตาย แม่เค้า ทำบุญเลี้ยงเพลพระ ทุกเทศกาลก็ว่าได้ครับ (พ่อตาเป็นหมอขวัญค่อนข้างจะเคร่งเรื่องพวกนี้)ผมก็ตามใจเพราะไม่อยากทะเลาะ แถมอีกนิดวันที่ไปทำบุญ เจอเพื่อนของเพื่อนที่เปิดร้านรู้จักกันมานานแต่ไม่รู้ว่าเป็นคาทอลิคเพราะเห็นเค้าทำตามประเพณีพุทธทุกอย่างพอแฟนเค้าเดินมาถามผมว่าทำไมไม่เข้าไปนั่งตรงหน้าพระที่สวดอยู่ ผมบอกเค้าว่าผมเป็นคาทอลิค เค้าก็เลยพูดว่าเค้าก็เป็นแต่เดี๋ยวนี้ไม่เป็นแล้ว ผมก็ถามทำไมไม่เป็นล่ะ เค้าบอกไม่มีเวลาไปวัด ผมก็บอกว่าวัดที่บางคล้า ที่พนมแถวนี้ก็มีต้องหลายวัดใกล้ๆ
เค้าบอกไม่ได้เค้าวัด6ปีแล้ว ไปๆมาเป็นพุทธไปซะและ คนรอบข้างที่ทำงานเป็นพุทธหมดก็โดนกลืนไปเลย ลูกสาวเค้าก็คงไม่ได้เป็นคาทอลิกแน่นอนเพราะพ่อแม่เปลื่ยนเป็นพุุทธไปแล้ว
Kenneth

ศุกร์ พ.ย. 18, 2011 1:02 pm

s.gabriel เขียน:
Valkyrie Zero Number เขียน:ความวัวไม่ทันหาย ความควายเข้ามาแทรก พรุ่งนี้วันเสาร์ ต้องไปร่วมพิธีปลูกบ้านใหม่ที่สันทรายอีกแล้ว.......

ปัญหานี้ผมก็พึ่งเจอเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว พอดีวันนั้นเป็นวันทำบุญเปิดร้านใหม่ของเพื่อน เค้าเชิญผมและแฟนไปด้วย พอตอนพระสงฆ์ของพุทธสวดมนต์ ผมก็เดินออกมานั่งข้างนอก ผมสั่งแฟนไว้แล้วขออย่างนึงอย่าลงไปกราบพระ พอเริ่มสวดเพื่อนๆก็นั่งกันอยู่หน้าพระสงฆ์ พอเข้ากราบ แฟนผมก็กราบ พอเค้ากรวดน้ำแฟนผมก็เกาะเค้าไปด้วย ทำครบทุกพิธีการ พอกลับบ้านบนรถผมก็บอกว่าเทอทำอย่างนั้นทำไม เราบอกเทอแล้ว แค่นั้นบรรยากาศภายในรถก็อึดอัดสุดๆทะเลาะกันเป็นเรื่องเป็นราว ย้อนอดีตของผมกันเป็นชุดว่าเมื่อก่อนก็เห็นยกมือไหว้อยู่นี่ แล้วทีนี้ทำไมจะมาห้ามเรา(แฟนผมอดีตเป็นพุทธ)แล้วพาไปเที่ยวดอยสุเทพ พระธาตุพนมตามวัดต่างๆทำไม ผมก็บอกว่าไปเที่ยวไง เราไม่ได้ไปกราบไหว้บูชาเค้า ปัญหานี้หลายคนอาจจะเจอเหมือนผม แฟนผมก็ว่าเมื่อก่อนเคยเห็นไหว้หมดแล้วเดี๋ยวนี้ทำไมไม่ไหว้ คนเราจะเปลื่ยนแปลงกันไม่ได้เลยหรือไง ใครจะมีแฟนเป็นพุทธ ผมว่าแยกกันนับถือก็ดี เพราะจะได้ไม่เกิดปัญหาแบบนี้ ปัญหาแบบนี้มันมีเป็นระยะๆ ถ้าคุณไม่ซีเรียสหรือไม่เคร่งที่จะควบคุมตนเอง ที่จะกราบไหว้พระอื่น ก็กลืนไปกับคนพุทธก็คงไม่มีปัญหาไร แฟนผมทุกงานครับที่เกี่ยวกับพุทธ ทำบุญปีใหม่ ตรุษจีน ครบรอบวันตาย แม่เค้า ทำบุญเลี้ยงเพลพระ ทุกเทศกาลก็ว่าได้ครับ (พ่อตาเป็นหมอขวัญค่อนข้างจะเคร่งเรื่องพวกนี้)ผมก็ตามใจเพราะไม่อยากทะเลาะ แถมอีกนิดวันที่ไปทำบุญ เจอเพื่อนของเพื่อนที่เปิดร้านรู้จักกันมานานแต่ไม่รู้ว่าเป็นคาทอลิคเพราะเห็นเค้าทำตามประเพณีพุทธทุกอย่างพอแฟนเค้าเดินมาถามผมว่าทำไมไม่เข้าไปนั่งตรงหน้าพระที่สวดอยู่ ผมบอกเค้าว่าผมเป็นคาทอลิค เค้าก็เลยพูดว่าเค้าก็เป็นแต่เดี๋ยวนี้ไม่เป็นแล้ว ผมก็ถามทำไมไม่เป็นล่ะ เค้าบอกไม่มีเวลาไปวัด ผมก็บอกว่าวัดที่บางคล้า ที่พนมแถวนี้ก็มีต้องหลายวัดใกล้ๆ
เค้าบอกไม่ได้เค้าวัด6ปีแล้ว ไปๆมาเป็นพุทธไปซะและ คนรอบข้างที่ทำงานเป็นพุทธหมดก็โดนกลืนไปเลย ลูกสาวเค้าก็คงไม่ได้เป็นคาทอลิกแน่นอนเพราะพ่อแม่เปลื่ยนเป็นพุุทธไปแล้ว
ขอบคุณที่ช่วยกันยืนยันเสียงแข็งกับความเชื่อของเราครับ ถ้าไม่งั้นก็จะโดนกลืนอย่างที่คุณบอกมาแหลาะครับ แสดงให้คนต่างศาสนาเห็นว่าศาสนาเราก็มีค่าแก่การให้เกียรติบ้าง ถ้าเรายอมไหว้หรือร่วมพิธีกรรมทางพุธทอย่างว่าบ่อยๆ มันก็จะหาจุดยืนไม่เจอ คนต่างศาสนาจะดูถูกศาสนาเราได้ว่าอ่อนแอ ไหนครั้งก่อนยังไหว้ได้เลย ทำไมครั้งนี้ไหว้ไม่ได้ ว่าไปน่านนน

ศุกร์ พ.ย. 18, 2011 9:28 pm

ถ้าย้อนเวลาไปแก้ไขทำให้ประเทศในแถบเอเชียเป็นคริสต์ได้หมดแต่แรกในประวัติศาสตร์ก็คงดี ใครรักพระเจ้าก็จะได้รักได้อย่างไม่ต้องเดือดร้อน

พรุ่งนี้ กรูต้องไปกับพวกนั้นแล้ว แต่กรูไม่อยากทำเลย แต่จำนวนอีกฝ่ายมันมีมากกว่าเรา

.......มรณสักขีเรอะ เรามองว่า ยิ่งมีมรณสักขี ยิ่งมีพวกดูถูกว่าคริสตชนไม่เห็นเจ๋งเลย พระเจ้าอะไรไม่มีหรอกไม่งั้นคงมาช่วยแล้ว แล้วก็เหยียบย่ำหนักขึ้นไปอีก (ไม่ได้เจตนาดูถูกพี่น้องเรา แต่เราแค่มองในอีกมุมของความเป็นจริงที่เห็นได้เกลื่อน ตรงกันข้ามเราเจ็บใจด้วยซ้ำที่ยุคสมัยไหนมันก็เป็นแต่ไม่เห็นมีอะไรเปลี่ยนแปลงเลย ถ้าต้องเห็นพี่น้องหรือเพื่อนต้องตายเปล่าหรือถูกกลืนกันมากแบบนี้ล่ะก็........)

แล้วก็นะ...... เราอยากเป็นคนฟันและเหยียบศพพวกที่ฆ่าพี่น้องเราให้แหลก มากกว่าจะต้องตายโดยไม่ทันได้ล้างแค้นให้มากกว่า

(ขออภัย ช่วงนี้กำลังบ้า เพราะต้องทำในสิ่งที่ไม่อยากทำเลยให้ตาย ถึงจะไม่ได้สนิทหรือมองพระเจ้าในแง่ดีมากนัก แต่ในเมื่อตัวเองได้ชื่อว่าคริสตชนอยู่ส่วนหนึ่ง ก็ไม่อยากทำผิดซ้ำสองเหมือนกันว้อยยยยย)

เสาร์ พ.ย. 19, 2011 11:54 am

รายงานผล จะบอกว่า......เอ่อ.........

ขอบคุณพระเจ้าค่ะ ที่ประทานสติปัญญาได้ทันเวลาพอดี ::005::

เรื่องของเรื่องคือ ช่วงทำพิธี(ไม่ได้ใหญ่เท่าที่คิดแฮะ แค่ปักเสาเอง) บังเอิญว่า แดดมันร้อน พ่อกับแม่นั่งไหว้อยู่ทั้งสองข้างเรา ร่มที่วางอยู่ก็บังแดดได้ไม่ทั่ว

เราก็เลยถือโอกาสนี้ รับหน้าที่ชูร่มให้ทั้งสองคนซะเลย

เท่านี้ก็ไม่จำเป็นต้องยกมือไหว้ (มีเหตุผลอธิบายแล้ว) ไม่ต้องฝืนใจ ไม่ต้องทำผิดบัญญัติต่อพระองค์ซ้ำสอง แถมได้ทำหน้าที่ของลูกด้วย

หลังจากนั้นมีบ้างแค่โยนกรวดเข้าหลุมปักเสา ซึ่งดูเหมือนแค่ช่วยเค้าโปรย 1 รอบซึ่งหลังจากนั้นยังไงช่างเค้าก็ทำต่ออยู่แล้ว โดยไม่ได้ถือฤกษ์ถือชัยอะไรแบบพ่อกับแม่ ก็คงไม่ผิดหรอกนะ

..........ขอบคุณพระองค์ และขอโทษด้วยในเรื่องที่ผ่าน ๆ มา ::005::
Kenneth

เสาร์ พ.ย. 19, 2011 2:01 pm

Valkyrie Zero Number เขียน:รายงานผล จะบอกว่า......เอ่อ.........

ขอบคุณพระเจ้าค่ะ ที่ประทานสติปัญญาได้ทันเวลาพอดี ::005::

เรื่องของเรื่องคือ ช่วงทำพิธี(ไม่ได้ใหญ่เท่าที่คิดแฮะ แค่ปักเสาเอง) บังเอิญว่า แดดมันร้อน พ่อกับแม่นั่งไหว้อยู่ทั้งสองข้างเรา ร่มที่วางอยู่ก็บังแดดได้ไม่ทั่ว

เราก็เลยถือโอกาสนี้ รับหน้าที่ชูร่มให้ทั้งสองคนซะเลย

เท่านี้ก็ไม่จำเป็นต้องยกมือไหว้ (มีเหตุผลอธิบายแล้ว) ไม่ต้องฝืนใจ ไม่ต้องทำผิดบัญญัติต่อพระองค์ซ้ำสอง แถมได้ทำหน้าที่ของลูกด้วย

หลังจากนั้นมีบ้างแค่โยนกรวดเข้าหลุมปักเสา ซึ่งดูเหมือนแค่ช่วยเค้าโปรย 1 รอบซึ่งหลังจากนั้นยังไงช่างเค้าก็ทำต่ออยู่แล้ว โดยไม่ได้ถือฤกษ์ถือชัยอะไรแบบพ่อกับแม่ ก็คงไม่ผิดหรอกนะ

..........ขอบคุณพระองค์ และขอโทษด้วยในเรื่องที่ผ่าน ๆ มา ::005::
55555 คราวนี้ต้องขอบคุณแดดนะครับ วันนี้มันร้อนจริงๆครับ ผมเพิ่งกลับมาจากเปิดและเสกวัดใหม่ของสังฆมณฑลจันทบุรี ชื่อว่าวัดอัสสัมชัญพัทยา แดดร้อนมาก

พิธีกรรมแค่โยนกรวดเข้าหลุมอะไรนั่น ถ้าใจเราไม่ร่วมไปด้วย มันคงไม่ผิดหรอกครับ ก็ถือซะว่าโยนหินโยนกรวดเล่นๆ
ขอให้เข็มแข็งต่อไปนะครับ
khim_kha

อังคาร ธ.ค. 20, 2011 3:33 pm

ลองคิดว่าเคารพญาติผู้ใหญ่ที่อยู่ในบ้านได้มั้ยอะ
ตอบกลับโพส