คาทอลิก-เน้นน้ำพระทัยพระบุตร โปรฯ-เน้นชำระโดยพระวิญญาณบริสุท

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Thai

อังคาร ธ.ค. 06, 2011 10:23 pm

สงสัยอะครับ
แม้ชาวคริสต์เรานิกายใดๆ ก็มีเป้าหมายสูงสุดคือความรอด

แต่ทำไมคาทอลิกเน้นเรื่องน้ำพระทัยของพระบุตร
เน้นเรื่องความอ่อนโยน และการเดินรอยตามแบบพระเยซูคริสตเจ้า

ส่วนโปรแตสแต้นต์จะเนินเืรื่องการเจิมของพระวิญญาณบริสุทธิ์(พระจิตเจ้า)
และมักจะเน้นเรื่องนี้มาก เขามักจะย้ำว่ากัน พระวิญญาณบริสุทธิ์เจิมลงมา
ไฟแห่งพระวิญญาณบริสุทธิ์จะชำระท่าน ฯลฯ

ในพระคัมภีร์ อธิบายเรื่องความแตกต่างของลูกแกะของพระองค์หรือเปล่า
ว่าแต่ละคนเป็นแบบไหนยังไงบ้าง ช่วยไขข้อข้องใจทีครับ?
:s015:
win_comeback

อังคาร ธ.ค. 06, 2011 11:52 pm

เริ่มแรกไม่มีนิกายแต่ตอนหลังเขาเรียกคาทอลิกและก็มีแต่ละกลุ่มแยกออกจากคาทอลิกไปคุณก็ดูเองสิครับว่าแบบไหนของแท้ครับแค่นี้พอแล้วไม่ต้องสับสนครับผม
ภาพประจำตัวสมาชิก
Cherval

พุธ ธ.ค. 07, 2011 11:19 am

Thai เขียน:สงสัยอะครับ
แม้ชาวคริสต์เรานิกายใดๆ ก็มีเป้าหมายสูงสุดคือความรอด

แต่ทำไมคาทอลิกเน้นเรื่องน้ำพระทัยของพระบุตร
เน้นเรื่องความอ่อนโยน และการเดินรอยตามแบบพระเยซูคริสตเจ้า

ส่วนโปรแตสแต้นต์จะเนินเืรื่องการเจิมของพระวิญญาณบริสุทธิ์(พระจิตเจ้า)
และมักจะเน้นเรื่องนี้มาก เขามักจะย้ำว่ากัน พระวิญญาณบริสุทธิ์เจิมลงมา
ไฟแห่งพระวิญญาณบริสุทธิ์จะชำระท่าน ฯลฯ

ในพระคัมภีร์ อธิบายเรื่องความแตกต่างของลูกแกะของพระองค์หรือเปล่า
ว่าแต่ละคนเป็นแบบไหนยังไงบ้าง ช่วยไขข้อข้องใจทีครับ?
แต่เดิมตอนที่ไม่มีนิกายนั้น ก็เชื่อแบบเดียวกันหมดครับ
จนมาถึงช่วงของมาร์ติน ลูเธอร์ โปรครั้งแรกก็กำเนิด ณ ช่วงนั้น
และตามมาด้วยโปรอื่นๆอีกนับหมื่นนิกาย
คาทอลิก แปลว่าสากล คือต้นฉบับดั้งเดิมของทุกนิกายครับ
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 07, 2011 1:29 pm

อ่านแล้วประหลาดใจเล็กๆ

เวลากลุ่มคาทอลิกจะสวดภาวนาร่วมกัน
บทแรกที่มักจะสวดกันหลังทำสัญลักษณ์กางเขน
ก็คือ "บทอัญเชิญพระจิตเจ้า"
http://www.catholic.or.th/spiritual/prayer/prayer1.html
แล้วจะสวดบทอะไรต่อก็ว่ากันไป

ซึ่งเอาเข้าจริง ก็ไม่ได้ขัดความเชื่อคาทอลิกเท่าไหร่นะครับ
ก็เลยเกิดกลุ่ม คาทอลิก-คาริสเมติก ขึ้น
รูปภาพ

ซึ่งในเมืองไทยที่นิกายคาทอลิกไม่ค่อยแพร่หลาย
ก็อาจจะไม่ค่อยมีการพูดถึงกลุ่มนี้มากนัก

แต่ก็ไม่ใช่ไม่มีนะครับ กลุ่มคาทอลิกคาริสเมติกในเมืองไทย มาจากกลุ่มCFC (Couples For Christ)
ของฟิลิปินส์ที่มาอยู่เมืองไทยแล้วก็ค่อยๆเสริมสร้างสมาชิกที่เป็นคนไทยอยู๋เนืองๆ
billa-bong
~@

พุธ ธ.ค. 07, 2011 4:14 pm

ขอบคุณครับ
Toey Kung
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 10, 2011 11:56 pm

Thai เขียน: ส่วนโปรแตสแต้นต์จะเนินเืรื่องการเจิมของพระวิญญาณบริสุทธิ์(พระจิตเจ้า)

สิ่งที่องค์พระวิญญาณบริสุทธิ์ทรงปราถนา ไม่ใช่เพียงการให้เราได้ของประทานต่างๆ เท่านั้น แต่ทรงต้องการนำเรา และเปลี่ยนแปลงชีวิตของเราให้เหมือนกับองค์พระเยซูคริสต์มากขึ้นทุกวันๆ

ผู้เชื่อที่ดำเนินชีวิตตามพระวิญญาณบริสุทธิ์ คือยอมให้พระวิญญาณเป็นเจ้านายในชีวิตอย่างแท้จริง การดำเนินชีวิตจะสำแดงผลพระวิญญาณออกมาให้คนอื่นๆ สามารถเห็นและสัมผัสได้มากขึ้นในแต่ละวัน นั่นคือชีวิตเราก็จะเหมือนองค์พระเยซูคริสต์เจ้ามากขึ้นทุกวัน
Toey Kung
ติดต่อ:

อาทิตย์ ธ.ค. 11, 2011 12:06 am

จริงๆ แล้วองค์พระยาห์เวห์ พระบิดาของเราทุกคน พระองค์ไม่เคยถือเขาถือเรา พระองค์ไม่เคยแบ่งแยกนิกาย ไม่เคยแบ่งแยกว่า "ฤทธิ์เดช ของประทาน และการเจิมของพระวิญญาณบริสุทธิ์ ต้องเป็นของคริสตจักรโปรฯ เท่านั้น" (เหมือนที่คริสเตียนโปรฯ บางกลุ่มมักจะเชื่อฝังใจแบบนั้น) แต่ถ้าใครก็ตามที่อธิษฐานแสวงหา ปราถนาการเต็มล้นในพระวิญญาณบริสุทธิ์ของพระองค์ ปราถนาให้พระองค์ชำระและเปลี่ยนแปลงชีวิต พระองค์ก็จะตอบคำอธิษฐานของเขา และเติมเติมในชีวิตของเขา

ขอพระเจ้าอวยพร

:s012: :s012:
Thai

อังคาร ธ.ค. 13, 2011 8:35 pm

ขอบคุณทุกท่านครับ :s002:
ตอบกลับโพส