รับแผ่นคีลในพิธีมิสซา.. ต้องแก้บาปก่อนรึป่าว..

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
†mommomza†

เสาร์ ม.ค. 07, 2012 12:35 pm

คนที่รับแผ่นศีลในพิธีมิสซาต้องแก้บาปก่อนรึป่าวคะ :s030:

คือปกติถ้าเป็นเราถ้าไม่ได้แก้บาปก็จาไม่ออกไปรับศีล..

แต่เพื่อนนี่สิ.. คือมันบอกว่ารับได้ไม่เป็นไร..

แต่เราไม่ได้ออกไป เพราะรู้สึกว่าเรายังไม่ได้เตรียมตัวมา..

เพราะบางทีมาไม่ทันแก้บาปอ่ะคะ.. :s023:

ก็เลยสงสัยมานานแระ.. แต่วันนี้เลยมาถาม.. อิอิ

เพื่อจาได้ให้เข้าใจโดยทั่วกัน..

ขอพี่น้องรบกวนตอบด้วยนะคะ.. :s015:

ขอบคุณค๊า..

ปล.หายไปจากบอร์ดนี้ตั้งนาน คิดถึงจัง.. :s021:
ภาพประจำตัวสมาชิก
salvation7
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

เสาร์ ม.ค. 07, 2012 12:45 pm

ตามการขยายความ ตาม Link เลยค่ะ http://www.pantip.com/cafe/religious/to ... 80223.html

แต่โดยส่วนตัว ถ้าไปไม่ทันสารภาพบาป ก็ต้องปรับปรุงตัว พยายามไปให้ทัน
คิดว่าไปวัดสาย ก็ไม่เป็นไร???
สายจริง ๆๆ ช่วงอ่านบทอ่านที่ 1 ถ้ามีบาป สารภาพไม่ทัน ก็ได้มาเพียงฟังมิสซา

ส่วนการสารภาพบาป บาปหนัก บาปเบา พิจารณาเอง.... แต่ปกติบาปหนัก ก็ไม่ควร...
ถ้าบาปเบา อยากรับพระกายจริง ๆ ก็พิจารณา สำนึกในบาปที่ได้กระทำ และออกไปรับ และมาสารภาพบาปตอนหลังก็ได้..... (ไม่แนะนำ เพราะจะการเป็นความเคยชิน)

ควรไปวัดให้ทันพิธีเริ่มดีกว่า.....
littleseal

เสาร์ ม.ค. 07, 2012 3:04 pm

เคยคุยกับคุณพ่อเรื่องการรับศีลมหาสนิทเหมือนกันค่ะ
คุณพ่อให้คำแนะนำว่า ถ้าตกอยู่ในบาปหนักแก้บาปก่อนดีกว่า
แต่ไม่ใช่ไปกังวลกับบาปที่กระทำจนไม่กลับรับพระกายพระเป็นเจ้า

พระองค์ทรงเป็นอาหารแ่ห่งชีวิต หลายครั้งบาปเล็ก ๆ น้อย ๆ ของเรา
พระองค์ทรงพระกรุณาชำระให้พวกเราในตอนที่เราสำนึกผิด
ขอโทษพระองค์ในพิธี และตอนที่รับพระองค์มาประทับ

สำคัญมากในการรับศีลมหาสนิทคือ การมาเข้าร่วมพิธีอย่างตั้งใจจริง
ตั้งแต่เริ่มต้นพิธี สารภาพและยอมรับความผิดที่เราได้กระทำมา
และอยู่ร่วมจนพระสงฆ์อวยพรตอนจบ

การรับศีลอภัยบาปเรามักจะคิดกันว่าสิ่งสำคัญที่สุดคือ
ตอนสารภาพบาปและพระสงฆ์ยกบาปให้ ซึ่งจริง ๆ แล้ว
ขั้นตอนที่สำคัญที่สุดคือ "การเป็นทุกข์ถึงบาป" ค่ะ

การเป็นทุกข์ในสิ่งที่กระทำผิดไปไม่จำเป็นต้องรอพระสงฆ์เลย
พระเป็นเ้จ้าทรงพร้อมรับฟังคำขอโทษและการสำนึกผิดของเราเสมอ

อย่างหนึ่งที่เราอาจจะลืมกันการรับศีลมหาสนิทมีการรับแบบหนึ่ง คือ
"รับด้วยความปรารถนา" แม้ว่าเราจะไม่ได้เดินออกไปรับแผ่นปัง
แต่จิตใจที่เข้าร่วมและปรารถนาที่จะรับ พระเป็นเจ้าทรงรับรู้ได้นะคะ
พระองค์ทรงประทับอยู่กับเราเหมือนกันกับที่เราเดินออกไปปังค่ะ
billa-bong
~@

พุธ ม.ค. 18, 2012 4:13 pm

คุณ littleseal ตอบได้ครบถ้วนดีจังเลยครับ พระเจ้าอวยพร ขอบคุณครับ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พฤหัสฯ. ก.พ. 02, 2012 2:18 am

มีคุณพ่อท่านนึงเคยอธิบายใว้ว่า

"สมมุติพ่อจัดงานเลี้ยงครอบครัวที่บ้านแต่ว่าลูกของเขาคนนึงกำลังเสเพลอยู่ข้างนอกด้วยความลืมตัว ผู้เป็นพ่อก็รออย่างใจจดใจจ่อว่าเมื่อไหร่ลูกจะกลับมางานเลี้ยงกลัวจะมาไม่ทันแขกกลับไปซะก่อน ทันใดนั้นลูกชายก็โผล่มาในสภาพกระหืดหระหอบมอมแมมหิวโซ คำถามคือคุณคิดว่าในสภาพนั้นผู้เป็นพ่อจะสั่งสอนลูกโดยไม่ให้กินข้าว หรือว่าให้กินข้าวก่อนแล้วค่อยอบรมสั่งสอนทีหลัง?"

แต่กรณีนี้ใช้ไม่ได้กับผู้ที่ไปโบสถ์ด้วยใจด้านชาเพราะเป็นหน้าที่ ซึ่งแตกต่างจากลูกชายคนนี้ที่สำนึกกลับใจรีบกลับมางานเลี้ยงของพ่อด้วยความสำนึกผิด

ผมไม่อยากตัดสินใคร แต่เดี๋ยวนี้ผมเห็นบางคนไปโบสถ์ในสภาพที่แบบแทบจะไม่ได้ฟังมิสซาเลย คุยกับเพื่อนพี่น้องตลอด แอบแชท bb เล่น i phone ขนาดยืนต่อแถวแก้บาปยังคุยกับเพื่อนตลอดทาง สำหรับผมเคสนี้หนักสุดครับ
littleseal

พฤหัสฯ. ก.พ. 02, 2012 2:43 am

บทรับศีลมหาสนิทด้วยความปรารถนา

ข้าแต่พระเยซูเจ้า ลูกเชื่อมั่นว่าพระองค์ประทับอยู่ในศีลมหาสนิทอย่างแท้จริง ลูกรักพระองค์เหนือสิ่งอื่นใด และปรารถนาอยากจะรับพระองค์ไว้ภายในจิตวิญญาณของลูก แต่ในเมื่อลูกยังไม่สามารถรับพระองค์ในสภาพปังได้ในขณะนี้ อย่างน้อยก็ขอให้พระองค์ได้โปรดเสด็จมาในจิตใจโดยอาศัยความปรารถนาของลูก ลูกขอสวมกอดพระองค์ คล้ายกับว่าพระองค์ประทับอยู่ ณ ที่นั้นแล้ว จะขอร่วมชิดสนิทกับพระองค์ทั้งกายและวิญญาณ โปรดอย่าให้ลูกเหินห่างจากพระองค์ไปเลย
เลย์
ติดต่อ:

เสาร์ มี.ค. 03, 2012 7:54 pm

บาปเบาก็เป็นทุกข์ถึงบาป ก็ออกไปรับศีลมหาสนิทได้ครับ เเต่ถ้าเป็นบาปหนัักก็ควรไปสารภาพบาปก่อนครับ .. :s021:
peopletribune

จันทร์ มี.ค. 05, 2012 11:33 pm

†mommomza† เขียน:คนที่รับแผ่นศีลในพิธีมิสซาต้องแก้บาปก่อนรึป่าวคะ :s030:

คือปกติถ้าเป็นเราถ้าไม่ได้แก้บาปก็จาไม่ออกไปรับศีล..

แต่เพื่อนนี่สิ.. คือมันบอกว่ารับได้ไม่เป็นไร..

แต่เราไม่ได้ออกไป เพราะรู้สึกว่าเรายังไม่ได้เตรียมตัวมา..

เพราะบางทีมาไม่ทันแก้บาปอ่ะคะ.. :s023:

ก็เลยสงสัยมานานแระ.. แต่วันนี้เลยมาถาม.. อิอิ

เพื่อจาได้ให้เข้าใจโดยทั่วกัน..

ขอพี่น้องรบกวนตอบด้วยนะคะ.. :s015:

ขอบคุณค๊า..

ปล.หายไปจากบอร์ดนี้ตั้งนาน คิดถึงจัง.. :s021:
สวัสดีครับ คุณ†mommomza†

ผมเรียนโดยหลักการณ์ ดังต่อไปนี้นะครับ ว่า...เมื่อไรก็แล้วแต่ที่เราคิดว่ามีข้อสงสัยในเรื่อง
ศาสนจักร ต้องใช้หลัก ดังนี้ ครับ คือ สุ,จิ,ปุ,ลิ หรือ ฟัง คิด ถาม เขียน การคิดเอาเอง หรือ
ฟังเขาเล่าว่า เป็นอันตรายยิ่ง(แต่คนไทย ส่วนใหญ่ชอบเป็นอย่างนั้น เราจึงมักมีเหตุการณ์
พวก ลัทธิความเชื่อเกิดขึ้นในประเทศไทย เช่น กบฎผีบุญ)

สังคมทุกสังคมเมื่อ มีคนอยู่ร่วมกันแม้แต่ศาสนา ต้องมีหลักธรรมนูญการปกครอง ถ้าเป็น
ชาติรัฐ หรือ ประเทศเราเรียก รัฐธรรมนูญ แต่ในทางคาทอลิกเรา ๆ จะเรียกว่า >>>
ประมวลกฎหมายพระศาสนจักร

รูปภาพ

ตามประมวลกฎหมายพระศาสนจักร บรรพที่ 4
หมวด หน้าที่ทำให้ศักดิ์สิทธิ์ของพระศาสนจักร

ส่วน 2 การมีส่วนร่วมในศีลมหาสนิท

มาตรา 916 บุคคลที่สำนึกว่าตนอยู่ในบาปหนัก ต้องไม่ถวายบูชามิสซา หรือรับ
พระวรกายของพระเจ้า โดยมิได้รับศีลอภัยบาปก่อน เว้นแต่มีเหตุผลหนัก และไม่มี
โอกาส สารภาพบาป ในกรณีเช่นนี้ บุคคลนั้นต้องไม่ลืมว่า ตนต้องเป็นทุกข์ถึงบาป
อย่างสมบูรณ์ ซึ่งรวมถึงความตั้งใจจะไปสารภาพบาปโดยเร็วที่สุด

ดังนั้นหากใครมี บาบหนัก แล้วออกไปรับศีล จะเรียก ทุรจารศีล

Ok ตอนนี้เรารู้แล้วว่า ถ้ามีบาบหนัก เราไม่สามารถรับพระกายพระคริสเจ้าได้(ศีล) คราวนี้
ก็คงมาถึงข้อถามที่ว่า แล้วบาปหนักนั้นเป็นอย่างไร?

บาปมี 2 ชนิด คือ บาปหนัก และ บาปเบา

-บาปหนัก คือ การฝ่าฝืนพระบัญญัติในข้อหนัก โดยรู้ตัวและยินยอมเต็มใจ
::008::
-บาปเบา คือ การทำผิดพระบัญญัติในข้อเล็กน้อยโดยรู้ตัวและยินยอมเต็มใจ หรือ
ผิดพระบัญญัติในข้อหนักโดยไม่สู้ยินยอมเต็มใจ

บาปจะเป็นบาปหนัก จะต้องมีเงือนไขครบ 3 ประการ ดังนี้
1.บาปที่ผิดในเรื่องหนัก
2.กระทำด้วยความรู้ตัวและเต็มใจ
3.และด้วยความยินยอมพร้อมใจ

การทำบาปนั้น อาจทำได้ด้วยการ
1. ความคิด 2.ความปรารถนา 3.วาจา 4.กิจการ 5.การละเลย

ส่วนบาปหนักสมัยใหม่นั้น...ตามนี้นะครับ
http://ccbkk.catholic.or.th/bacomsorn/ba51.html

ส่วนถ้าเป็นบาปเบา หรือบาปเล็กน้อยแล้วไปรับศีล...ก็ไม่ได้ผิดพระศาสนบัญญัติ แต่ผม
ขออนญาตใช้ภาษาทางพุทธ เค้าเรียก "โลกวัชชะ" หรือ โลกติเตียน

:s007:
รายละเอียดจะยาว...ลองอ่านตาม Link นี้นะครับ
http://www.catholic.or.th/spiritual/art ... /le07.html

การรู้กฎหมายศาสนจักร ทำให้เราเข้าใจเรื่องกฎระเบียบ ข้อบังคับมากขึ้น รายละเอียด
เพิ่มเติมลองอ่านตาม Link นะครับ
http://www.catholic.or.th/archive/laws/lawch11/

:s021:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ (เดินทางทุกที่ ที่มีพระองค์)
ตอบกลับโพส